เมื่อพระยามัจจุราชมาทวงชีวิตข้าพเจ้า

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย tjs, 14 มิถุนายน 2013.

1. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

==============

คืนนี้จะตรวจดูให้นะครับ แต่ดูแล้วคุณพ่อคุณ ท่านคงรักคุณมาก ครับเป็นธรรมดา

คนที่ตายด้วยอุบัติเหตุนั้นส่วนมากอายุไขอาจจะยังไม่หมดแต่มีกรรมเก่าที่เป็นอุปฆาตกรรมหรือ ครุกรรมหนักจากการฆ่าทำลายชีวิตผู้อื่นเอาไว้ โดยดวงชะตาตกในขณะนั้นและเจ้ากรรมนายเวรให้ผล กรรมเก่าให้ผลในกาลเวลานั้นพอดีครับ พรุ่งนี้จะมาพูดให้ฟังครับว่าเป็นอย่างไรบ้างครับ สาธุ

2. พรชม

พรชม สมาชิก

ขออนุโมทนาบุญค่ะ
    ขอบคุณค่ะ คุณ tjs ที่จะช่วยดูเรื่องพ่อให้หนู ขอบุญใดที่หนูเคยปฏิบัติจงสำเร็จแก่คุณ tjs ด้วยเทอญ

3. therd2499

therd2499 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    พี่ก้องครับ อัตตาคืออะไรครับ จัดอยู่ในกิเลสหยาบหรือละเอียดครับ

รบกวนอธิบายให้ผมกระจ่างหน่อยครับพี่

4. tjs

tjs ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

=================

กระผมได้ตรวจดูในสมาธิให้แล้วเมื่อคืนครับ

ปรากฏว่ายังไม่สามารถสื่อสารถึงกันได้ ทั้งนี้กระผมได้แค่เพียงเห็นนิมิต ปรากฏเป็นชายผิวสองสีดำแดงรูปร่างสูงปานกลาง ผอมเล็กน้อย ผมสั้นแต่ไม่เกรียน คือยาวเล็กน้อย หน้าแหลมคมคางยาว หัวเถิกเล็กน้อย สวมเสื้อยืดขาวลาย และสวมกางเกงยีนส์ ดูเหมือนท่านยังล่องลอยเป็นสัมภเวสีครับ
    ดูแล้วไม่ผ่องใสนัก หากเป็นท่านจริงๆ กระผมขอแนะนำว่าให้ลูกๆควรทำบุญใหญ่ ด้วยการ ร่วมทำบุญถวายสังฆทาน พระพุทธรูปและร่วมทำบุญวิหารทาน นะครับ แล้วอุทิศให้ท่านครับ คืนพรุ่งนี้จะลองทำสมาธิตรวจดูให้ใหม่นะครับ

5. tjs

=================

อัตตา เป็นกิเลสอย่างละเอียด ได้แก่ มานะทิฏฐิ สักกายะทิฏฐิ เป็นต้น เป็นความหลงยึดมั่น ในความเป็นตัวตน ของตน ของสิ่งนั้นสิ่งนี้ ของคนนั้นคนนี้ ของเราของเขา เป็นความหลงว่ามีก็ดี หลงว่าจะต้องไม่มีก็ดี อัตตาเป็นกิเลสที่ฝังรากลึกและส่วนมากเราจะมองไม่เห็นหรือไม่รู้ตัว หรือแม้บางท่านอาจจะรู้ตัวแต่ก็ตัดมันทิ้งไม่ขาด เพราะมันฝังอยู่กับจิตมานานแสนนานเป็นอนุสัยจริตสันดารนั่นเอง
    อย่างเช่นที่เป็นความยึดมั่นว่าธรรมที่ปรากฏแก่ตน ธรรมที่ตนรู้แจ้ง ไม่มีธรรมของผู้อื่นใดยิ่งกว่าธรรมที่ตนรู้หรือปฏิบัติมาอย่างนี้เป็นต้น อย่างนี้จัดว่าเป็นมานะทิฏฐิ หรือเป็นอัตตา อย่างหนึ่ง เพราะแท้จริงแล้ว ธรรมทั้งหลายทั้งปวง ธรรมที่ตนเข้าถึงแล้วก็ดี ธรรมของผู้อื่นก็ดี ล้วนมิใช่สิ่งที่ควรยึดมั่นเป็นของตนหรือของใคร ธรรมทั้งหลายก็เป็นทั้งอสังขตธรรมและสังขตธรรม ล้วนเป็นธรรมเกิดปรากฏตามเหตุปัจจัยของมัน เป็นเครื่องรู้เป็นเครื่องประเทืองปัญญาดับอวิชา เมื่อรู้แจ้ง ดับอวิชชาแล้วก็ไม่มีอะไรให้ยึดมั่น ก็เพื่อความปล่อยวางทั้งปวงนั่นเอง นี่เป็นวิปัสสนาข้อที่ควรพิจารณาให้เห็นถึงสภาวะความเป็นจริงของธรรมารมณ์ของจิต เป็นต้นครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มกราคม 2014
  6. พรชม

พรชม สมาชิก

ตอนที่พ่อเสีย ทางบ้านไม่ได้จุดธูปเชิญวิญญาณในที่เกิดเหตุ เพื่อให้พ่อกลับบ้านค่ะ
    และพ่อก็เสียนานมากแล้วเป็นยี่สิบปีเลยค่ะ แต่ตอนมีชีวิต ใบหน้าท่านค่อนข้างกลม
    ช่วยดูให้หน่อยนะคะ ว่าใช่ท่านจริงๆมั๊ย
    คุณพ่อชื่อนาย อิทธิพร ชมชาติ ค่ะ
    เสียไปตอนท่านอายุประมาณ30ปี
    ขอบคุณมากนะคะ หนูจะรออ่านต่อนะคะคุณ Tjs
    และจะพยายาม สวดมนต์ ทำบุญ อุทิศส่วนกุศลให้คุณพ่อมากยิ่งขึ้นกว่าเดิมค่ะ

-----ขอให้กุศลที่คุณ Tjs ได้ช่วยเหลือหนูในครั้งนี้ ส่งผลให้คุณ Tjs มีความสุขทั้งทางโลกและทางธรรม
    ไม่มีโรคภัยไข้เจ็บเบียดเบียน-----

7. tjs

====================

ขอบคุณครับ

เนื่องจากเมื่อคืนกระผมต้องตรวจชะตาของผู้หญิงคนหนึ่งก่อน ที่เธอเข้าโรงพยาบาล เธอหมดสติ สมองติดเชื้อ อาการค่อนข้างหนักมาก และได้ตรวจดูหลายอย่าง ซึ่งได้ทราบที่มาที่ไปและได้แนะนำการแก้ไขให้ญาติๆทราบไปแล้ว ส่วนชายที่กระผมเจอนั้นกระผมก็สองจิตสองใจเพราะเป็นช่วงที่ต่อเนื่องกันคือหมายความว่าชายที่กระผมเห็นนั้นคือสัมภเวสีที่ตามผู้หญิงคนที่ป่วยอยู่นั้นเอง ครับ ซึ่ีงไม่ใช่คุณพ่อของคุณแน่นอนครับ

เอาละครับเดี่ยวคืนนี้จะตรวจดูให้ใหม่แบบดูของคุณคนเดียวเท่านั้นครับ กลัวว่าจะผิดคนอีกซึ่งมีโอกาสเป็นไปได้ เพราะสมาธิภาวนานั้นผมไม่ไม่ค่อยเน้นเรื่องนี้มากนักแต่จะเน้นเรื่องการวิปัสสนาชำระกิเลสมากกว่าครับ แต่เมื่อจำเป็นก็จะพยายามครับ และปล่อยวางจิตไม่ปรุงแต่งใดๆครับ สื่อได้ก็จะนำมาอธิบายให้ฟัง ถ้าสื่อไม่ได้ก็ต้องขออภัยนะครับ แต่หากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยเหลือคืดว่า น่าจะสื่อถึงท่านได้ครับ สาธุ

8. tjs

อีกนิดครับ เรื่องการสื่อจิตมีความยากง่ายต่างกัน ตามลักษณะของผู้รับหรือผู้ที่เราจะสื่อถึงด้วยเช่นกันดังนี้ คือ

1 กรณีจิตเหล่านั้นเป็นเทวดา เป็นเทพธิดาขึ้นไป การสื่อสารจะง่ายเพราะเขาพร้อมเปิดรับ
    2กรณีจิตเหล่านั้นมีความหวาดกลัวหวาดระแวง การสื่อสารจะยากขึ้นเพราะเขาไม่พร้อมเปิดรับ
    3กรณีที่จิตเหล่านั้นร่อนเร่ เป็นสัมภเวสี การสื่อสารก็จะยากขึ้น
    4กรณีที่จิตเหล่านั้นถูกกักขังในโลกวิญญาณ สถานที่ใดที่หนึ่ง การสื่อสาร ก็จะยากขึ้น
    5กรณีที่จิตเหล่านั้น รับใช้วิบาปกรรมอยู่ในนรกภูมิ ขุมธรรมดา การสื่อสาร ก็จะยากขึ้น
    6กรณีที่จิตเหล่านั้น รับใช้วิบาปกรรมอยู่ในนรกภูมิ ขุมที่ลึกลงไป การสื่อสาร ก็จะยากขึ้น
    7กรณีที่จิตเหล่านั้น รับใช้วิบาปกรรมหนักอยู่ในนรกภูมิ ขุมพิเศษ จากอนันตริยกรรม การสื่อสาร ไม่สามารถกระทำได้เลยครับ
    8 กรณีจิตเหล่านั้นมีจะเทพหรือพรหมก็ดีที่มีมิจฉาทิฏฐิ การสื่อสาร ไม่สามารถกระทำได้เลยเช่นกันครับ

ดังนั้นตรงนี้ก็เป็นปัจจัยที่สำคัญที่ไม่ควรมองข้ามหากติดขัดอย่างไร ก็ต้องพิจารณาดู
    สุดท้ายการแก้ไข ก็อาจจะสามารถขอบารมีครูอาจารย์ พระโพธิสัตว์ เทพพรหม ผู้มีบารมีมากให้ช่วยสงเคราะห์ช่วยเหลือต่อไปได้ตามวาสนาบารมีได้ครับ สาธุ

9. therd2499

therd2499 เป็นที่รู้จักกันดี

14 มิถุนายน 2009
    แล้วเราจะใช้กรรมฐานกองใดตัดมันให้ขาดครับ

กายคตา+มรณานุสสติหราครับ ตั้งแต่ผมฝึกจิตเกาะพระเจอกิเลสหยาบ

และเริ่มเจอแบบละเอียดครับ ขอเทคนิคการตัดแบบฉบับที่พี่ก้องปฎิบัติอยู่ด้วยครับ

10. tjs

================= การจะทำลายอัตตา ตัวละเอียดข้อนี้ทำได้ยาก เพราะอัตตา แบบละเอียดนั้น ไม่ใช่หมายถึงรูปกายที่ต้องตัดให้ได้เท่านั้น แต่หมายรวมถึงนามกาย นามธรรมตัวละเอียดที่ต้องตัดทิ้งไปให้หมด ส่วนนี้กระผมแนะนำว่า อสุภะกรรมฐานนั้นยอดเยี่ยมที่สุด แต่ให้เอาสัมมาทิฏฐิร่วมด้วย และให้เพิ่มด้วยการตัดโมหะหรือความหลงด้วยการ เจริญสติปัฏฐาน4 นี่แหละครับ ทำควบคู่ประกอบกันไปครับ ลองทำดูเมื่อจิตทรงสมาธิตรงนี้ได้แล้ว จะปรากฏผลให้ทราบหรือรู้ได้เองครับ แล้วจะก้าวหน้าลึงลงไปอีกได้ตามลำดับขั้น ความละเอียดปราณีตของจิตและของอุปกิเลสครับ สาธุ

11. พรชม

พรชม สมาชิก

ขอบคุณมากค่ะ ที่พยายามสื่อสารกับคุณพ่อให้อีกครั้ง ขอสิ่งศักดิ์สิทธิดลบันดารให้คุณทำสำเร็จ แต่หาไม่สำเร็จก็ไม่เป็นไรนะคะยังไงก็ต้องขอบพระคุณมากๆจริงๆที่ได้พยายามให้ความช่วยเหลือ

12. Patty Pat

Patty Pat สมาชิกใหม่

22 พฤศจิกายน 2013
    คุณ tjs ค่ะ ได้ส่งข้อความไปให้แล้วค่ะ รบกวนตอบด้วยนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

13. tjs

นิมิตทั้งหลายเป็นความไม่เที่ยง ทั้งนี้ต้องให้ญาติๆของท่านช่วยพิจารณาด้วย หากบุคคลที่กระผมสื่อถึงอาจจะถูกบ้างผิดบ้างก็ขอให้ช่วยบอกด้วยครับ เพื่อจะได้ไม่ผิดคนผิดตัวนะครับ เพื่อจะได้เจาะจงในการแนะนำเพื่อทำบุญสร้างกุศลให้ตนเองและญาติๆหรือผู้ที่เราอยากช่วยเหลือต่อไปครับ

เนื่องจากกระผมมิได้ยึดมั่นถือมั่นอะไรมากมายในนิมิตเพราะเข้าใจดีว่า นิมิตล้วนมีทั้งจริงและไม่จริง อนึ่งกระผมรู้ดีว่า จิตกระผมยังไม่ใช่พระอริยะชั้นสูง ประกอบกับ ปัจจุบัน มารทั้งหลายก็คอยจะกลั่นแกล้งขัดขวาง ประกอบกับจิตวิญญารเร่ร่อนทั้งหลายก็อยากสื่อจิตเพื่ออยากให้กระผมช่วยเหลือ จึงมีหลายปัจจัย ที่อาจจะทำให้การช่วยเหลือด้านการสื่อจิต จึงผิดเพี้ยนไปบ้างไม่มากก็น้อย แต่ทั้งนี้ ทุกอย่างจะต้องตั้งอยู่บนศีลธรรมอันดีงาม เพราะกระผมปราถนาช่วยเหลือผู้อื่น ปราถนาบุญกุศล ความดีงาม ไม่ปราถนาความชั่วหรือบาปกรรม ไม่ปราถนาซึ่งการเบียดเบียนกัน ปราถนาเฉพาะการช่วยเหลือเกื้อกูลกันตามกำลังอันสมควรตามธรรมครับ

จึงขอเรียนมาเพื่อทราบโดยทั่วกันครับ สาธุ

14. tjs

============================ เมื่อคืนได้เจริญสมาธิภาวนาตามปกติหลังจากสวดมนต์เสร็จครับ ก็ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยครูอาจารย์ให้ท่านช่วย เหลือในการสื่อจิตถึงคุณอิทธิพร เนื่องจากลูกหลานต้องการจะทราบความเป็นอยู่เพื่อจะได้ทำบุญแผ่อุทิศให้ถูกต้องดีงามต่อไป จากการนั่งสมาธิได้ปรากฏชายผู้หนึ่ง เขายืนยันว่าคือ คุณอิทธิพร ท่านเป็นชายขาวผิวเหลืองสองสี ใบหน้ากลมอูมคางแหลมยื่นเล็กน้อย รูปร่างสมส่วนหรือท่วมนิดๆ ผมไม่ยาวไม่สั้น หัวไม่ล้าน มีจอนหรือไรผมยาวลงมาพอสมควร ดูจากรูปใบหน้า เหมือนปากท่านจะยื่นออกมาเล็กน้อยและเหมือนมีลักษณะเม็ดไฝหรืออะไรไม่ทราบติดอยู่ที่มุมปากหรือมุมแก้ม ท่านบอกว่า ท่านขับรถมอเตอร์ไขด์แล้วชนกับรถบรรทุกคันหนึ่ง ในช่วงวินาทีวิกฤต ทำให้ศรีษะท่านและลำคอตลอดจนขาด้านหนึ่งได้รับความเสียหายมากและเสียชีวิตในที่สุด ปัจจุบันท่านยังรอเวลาเพื่อไปรับกรรมตามบุญและบาปที่เคยกระทำไว้ เพราะท่านตายก่อนหมดอายุไข แต่มาเกิดอุบัติเหตุเพราะกรรมเก่าที่เคยไปฆ่าคนโดยไม่ตั้งใจ ตอนนี้อาศัยอยู่ในดินแดนแห่งหนึ่งของท่านพระยายมราชซึ่ง มีจิตอีกหลายดวงที่ต้องไปอาศัยในสถานที่นี้เพื่อรอเวลาของตนตามอายุไขและวิบากกรรมนั้นเอง จากที่สอบถามท่านไม่ค่อยจะสุขสบายนัก กระผมจึงได้แผ่อุทิศบุญกุศลให้ไปซึ่งท่านก็อนุโมทนาและก็มีกายที่สดใสงดงามขึ้นดีขึ้น คุณอิทธิพรอนุโมทนาในบุญกุศลที่กระผมได้กระทำและได้ฝากความคิดถึงไปยังลูกและญาติๆทุกๆคนครับ สุดท้ายหากบุคคลที่กระผมสื่อถึง ไม่ใช่คุณพ่อ ก็ต้องกราบขออภัยมา ณที่นี้ด้วยครับ ที่ไม่สามารถสื่อจิตถึงท่านได้ ท่านอาจไม่สะดวก และขอแนะนำว่า ควรทำบุญถวายสังฆทานและวกรวดน้ำอุทิศให้คุณพ่อเพื่อให้ท่านได้มีกำลังจิตที่ดีขึ้น มีกายทิพย์ที่งดงามผ่องใสยิ่งๆขึ้นไปครับ สาธุ

15. พรชม

พรชม สมาชิก

ขออนุโมทนาบุญในค่ะ คุณTJS หนูจะตั้งใจทำความดี ทำบุญ อุทิศส่วนกุศลผลบุญให้ท่านบ่อยๆ ขอบคุณที่ช่วยแผ่ผลบุญไปให้ยังพ่อของดิฉัน ที่นิมิตเห็นน่าจะใช่ท่านจริงๆ รถท่านชนกับรถบรรทุกค่ะ เป็นคนมีแผลเป็นที่ปาก มีจอนเล็กน้อย ลักษณะคล้ายคุณพ่อ ขอบคุณ ที่เป็นสื่อกลางระหว่างหนูกับท่าน หนูจะตั้งใจบำเพ็ญภาวนา ขอบุญกุศลใดที่หนูได้ทำ จงสำเร็จแก่คุณtjs ขอให้มีความสุขทั้งทางโลกและทางธรรม มีอายุยาวนาน เพื่อช่วยเหลือผู้คนสืบต่อไป

16. tjs

================= ขออนุโมทนาบุญเช่นกันครับ เรื่องคุณพ่ออิทธิพร เนื่องจากท่านยังจะต้องรอเวลาในการไปเกิดใหม่หรือรับวิบากกรรมของท่านนั้น ครูอาจารย์ของกระผมท่านแนะนำว่า ให้ลูกหลานช่วยทำบุญใหญ่หรือบุญที่มีกำลังมาก เช่นการทอดผ้าป่า การสร้างพระ วิหารทาน การสร้างหนังสือหรือถวายพระไตปิฏก หรือการถือศีล 8 อุโบสถ ภาวนาแล้วกรวดน้ำให้ท่าน ก็จะช่วยเหลือท่านให้เปลี่ยนภพภูมิทันทีครับ เบื้องต้นอยากให้ช่วยทำบุญสังฆทานพร้อมด้วยผ้าสบงหรือจีวรและเงิน99บาท ก่อนนะครับ เพราะบุญกุศลที่กระผมแผ่ให้ท่านนั้นจะอยู่ช่วยท่านได้ไม่นานคือประมาณ7วันเท่านั้นครับ ขอให้รีบทำภายใน5วันนี้ครับ เพื่อจะได้ช่วยท่านเบื้องต้นก่อน ให้มีเสื้อผ้าทิพย์สวยงาม มีอาหารของใช้พอสมควรไม่ขัดสน มีจิตที่ผ่องใสงดงามขึ้นครับ อีกนิดจากที่กระผมตรวจชะตาของคุณพ่ออิทธิพร นั้น ตอนที่ท่านประสพเหตุร้ายนั้น มีความเกี่ยวพันธ์กับดวงชะตาอายุไข ซึ่งพบว่า เมื่อท่านอายุ30ปีย่าง31ปี ซึ่งเป็นช่วงที่ชะตาขาดและตกราหู ซึ่งตามตำราแล้วอันตรายมาก หากเรารู้ทันล่วงหน้าแก้ไขด้วยการทำบุญสะเดาะต่อชะตาและปฏิบัติธรรมเราก็อาจจะผ่านไปได้ครับ แต่ทุกอย่างก็เป็นไปตามกรรมแก้ไขได้ยากเช่นกัน เพราะบางท่านแม้จะทราบและกำลังจะไปทำบุญแต่เมื่อชะตาขาดแล้ว ก็ต้องมีเหตุจนได้ สิ่งเหล่านี้จึงกล่าวได้ยากเพราะเหตุปัจจัยต่างๆล้วนแตกต่างกันครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มกราคม 2014
  17. VisionMind

VisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2013
    ท่าน tjs สุดยอดเลย .. ติดต่อภพภูมิได้ด้วยคับ ขอแสดงความนับถือคับ

18. VisionMind

หากไม่เป็นการรบกวนท่าน tjs มากไป
    ผมอยากขอความช่วยเหลือจากท่าน tjs
    ช่วยดูพี่ชายผม นายสมชาย เป็นนายช่างชลประทาน
    ที่เพิ่งเสียชีวิตไปเมื่อปีที่แล้วด้วยโรคมะเร็ง
    เท่าที่ทราบเห็นว่าตายก่อนอายุขัยด้วยคับ
    ผมในฐานะน้องชาย อยากช่วยเหลือทำอะไรได้บ้าง
    ขอรบกวนท่าน tjs ช่วยติดต่อพี่ชายผมให้ด้วยครับ

19. tjs

=================== กระผมก็เป็นคนธรรมดามีจิตที่ปรกติธรรมดา ยังมีกิเลส แต่ที่กระผมเจริญก้าวหน้าทางธรรมทางสมาธิก็เพราะครูอาจารย์ท่านเมตตาต่อกระผมมากครับ อภิญญาทางจิตเปรียบประดุจทาง3แพร่ง ขอให้เรามีจิตใจสะอาดดีงาม ปราถนาเพื่อความช่วยเหลือซึ่งกันและกัน ครูอาจารย์ท่านก็เมตตาช่วยเหลือ จึงสามารถสื่อสารหรือรับรู้เรื่องราวต่างๆเพื่อก่อให้เกิดประโยชน์แก่ทุกๆท่าน ลำพังกระผมคนเดียว ไม่สามารถทำการสื่อจิตได้ครับ ดังนั้นบางครั้งจึงมีโอกาสผิดพลาดเช่นกัน จึงต้องของบารมีครูอาจารย์ให้ท่านช่วยเหลือต่อไปครับ ซึ่งครูอาจารย์ของกระผมนั้น กระผมจะสวดมนต์ไหว้พระภาวนาทุกวัน ท่านย่อมได้บุญด้วย ตลอดจนการ ไหว้ครูทุกปี การไปทำบุญไหว้พระทุกวันหยุด หรือแม้แต่การที่ท่านทั้งหลายทำบุญแล้วแค่ระลึกถึงกระผมถึงครูอาจารย์ของกระผมแผ่อุทิศให้ด้วย ท่านครูอาจารย์และกระผมก็จะได้รับบุญนั้นด้วยทันทีครับ ท่านครูอาจารย์ท่านเคยกล่าวกับกระผมว่า ในเมื่อกระผมขอบูชาท่านแล้ว และท่านก็ยินดีรับผมแล้ว ก็เป็นอันว่าขอให้หนักแน่นว่า เราจะร่วมกันสร้างเฉพาะความดีงาม บุญกุศลบารมีเท่านนั้น สิ่งที่จะเป็นบาปกรรมอกุศลกรรมทั้งหลายจะต้องไม่คิดไม่มีไม่ทำโดยเด็ดขาดครับ การสร้างความดีบุญบารมีนั้น เรื่องเงินทองจึงไม่ใช่สิ่งสำคัญแต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือจิตใจของเรานี่แหละคือพลังขับเคลื่อน ทุกๆสิ่งทุกๆอย่างที่ดีงามให้กำเนิดเกิดขึ้นได้ครับ สาธุ

20. VisionMind

ท่าน tjs กล่าวได้ไพเราะจับใจผมยิ่งนัก
    ขอแสดงความนับถือ และขออนุโมทนาในบุญทั้งหลาย
    และปฏิปทาความดีของท่านด้วยครับ