เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ยามว่างนี้นำเอาปลัดขิกตัวใหญ่(ตัวครู)ของหลวงปู่ทิมแห่งวัดละหารไร่ โดยหลวงปู่ท่านดำริให้นายสาย แก้วสว่างไวยาวัจกรและลูกศิษย์ของท่านแกะปลัดขึ้นมาโดยใช้ไม้แก่นต้นอินทรีย์ทั้งต้นมาแกะและเหลากันโดยที่นายสายท่านเป็นคนจารอักขระให้ซึ่งนายสายท่านได้ทำขึ้นมาเพียงตัวเดียวซึ่งถือว่าเป็นตัวเอก ซึ่งเล่ากันว่าเก่งถึงขนาดต้องใช้โซ่ลามกันเลย และปลัดตัวใหญ่นี้นายสายได้ทำในช่วงยุคประมาณปี15-16 ซึ่งเป็นในช่วงยุคการสร้างโบสถ์สร้างศาลากัน นายสายท่านเล่าว่าปลัดขิกในยุคแต่ก่อนหรือยุคแรกๆที่ตนเองเหลาขึ้นนั้นแทบจะไม่มีความสวยงาม เพราะใช้มีดขอเหลาและใช้ปลายมีดแกะให้เป็นรูปทรงกันขึ้นมาโดยเพียงเพื่อผลทางพลังพุทธคุณที่ต้องการนำมาใช้กันประกอบกับหลวงปู่ทิมท่านก็นิยมชมชอบกับของที่เกิดจากธรรมชาติ แต่พอมาถึงยุคของการสร้างโบสถ์นี้จะมีชาวบ้านช่วยเหลากันซึ่งมีหลายฝีมือด้วยกัน จบแค่นี้ก่อนเอาไว้ค่อยติดตามเรื่องราวกันต่อไปนะครับ........

2. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007

3. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    ขอบคุณนะครับพี่หมง ที่อวยพรให้ผมฝันดี:cool::cool:

4. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

ไม่ใช่ปลัดครับ แต่เป็นรัฐมนตรี....

5. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
    ขอเรียกว่าปางเปิดโลก ละกันนะครับ (พิมพ์เล็กน่ารักมั่กๆ) :cool:

6. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อออ... มีใหญ่กว่านี้อีกไหมครับ...:cool::cool:

7. บางแสน

บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับคุณพุทธิวงษ์<!-- google_ad_section_end -->

8. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012

น้าต๋อยครับรบกวนเฉลยหน่อยครับ
    เป็นมือสมาชิกท่านใด ผมไม่ทราบจริงๆครับ ^^

ขอบคุณครับ

9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

จริงๆแล้วการใช้เครื่องรางของขลังใดๆนั้นการยึดมั่นถือมั่นเป็นสิ่งสำคัญที่สุดที่จะต้องนำมาใช้ให้ถูกหลักการได้ ก็เปรียบเสมือนกับพระเครื่องที่จะต้องมีจิตศัทธาที่ดีปฏิบัติตนให้อยู่ในศีลในธรรมจะเป็นผลให้พระเครื่องนั้นก็จะมีอานุภาพที่ดีได้ ผมจะขอยกตัวอย่างการใช้ปลัดขิกที่ถือเป็นเครื่องรางของขลังอย่างหนึ่งที่มีอานุภาพที่เหลือเชื่อได้ถ้าใจเราศรัทธาและเชื่อมั่นกันจริงแท้ได้ อานุภาพของปลัดขิกนั้นเด่นไปได้ทุกทิศทุกทางหรือตามที่ใจเราปราถนาหรือการอฐิษฐานขึ้นตามความประสงค์ได้ และสามารถไปยังที่อโคจรได้จะมีพุทธคุณที่ไม่มีวันเสื่อมสลายได้ถ้าผู้ใช้ไม่ไปก่อกรรมทำเข็ญขึ้น ซึ่งวัตถุมงคลทุกชนิดนั้นสามารถเกิดอานุภาพที่ดีอยู่ที่ใจศรัทธาและจิตที่สงบเท่านั้นได้ การที่จะสื่อถึงพุทธคุณของพระเครื่องก็อยู่ที่เราทำจิตให้นิ่ง มีใจที่เป็นกุศลก็สามารถเกิดผลกันได้ ฉะนั้นการทำจิตให้นิ่งหรือการนั่งสมาธิเพื่อการฝึกฝนนั้นจึงเป็นส่วนสำคัญยิ่งได้ ผมขอย้อนนำเอาบทความของน้าต๋อยมาให้อ่านกันใหม่อีกซักรอบครับ...

บทความ......กรณีแรก สำหรับมือใหม่ หัดขับ ไม่เคยนั่งสมาธิมาเลย ปลัดขิกนั้น ส่วนใหญ่จะลงหัวใจ
    ปลัดขิกว่า "กันหะ เนหะ" หรือ คาถาหัวใจโจร (คนเป็นโจรสมัยก่อนต้องเก่ง และฉลาด
    เอาตัวรอดได้ทุกสถานการณ์ ไม่ใช่โจรกระจอกสมัยนี้...55) บริกรรมคาถาข้างต้น จนจิต
    เป็นสมาธิ หรือเกิดอาการปีติ ขนลุกขนพอง เป็นต้น จากนั้นอธิฐานตามใจปราถนาเถิด หาก
    จะกล่าวรวมถึงการใช้คาถาให้ดี ควรท่องจำให้ได้ อย่าอ่านตามหน้ากระดาษ เพราะจิตของ
    ตัวเรา จะไปจดจ่อ อยู่กับที่กระดาษ หากจะเกิดผล ก็เกิดได้น้อย หรือไม่เป็นผลเลย

กรณีที่สอง ผู้ฝึกสมาธิ......ตัดขั้นตอนการบริกรรมคาถา ตั้งสมาธิจิตของท่านแล้ว อธิฐาน
    ตามปราถนา ผมคงไม่ต้องบอกกลุ่มที่สองนะครับ ว่าจิตแบบไหนที่เป็นสมาธิ 55

ที่บรรยายมาทั้งหมดนี้ ไม่ได้ใช้เพียงปลัดขิกเท่านั้น แต่ใช้ได้กับทุกๆ สิ่งที่มีคาถากำกับ
    ไม่ว่าจะพระ หรือ เครื่องราง ผมแนะนำว่า หากเราได้คาถาใดๆ มา ควรจดจำให้ได้ภายใน
    7 วัน ของดี ไม่ดี เราก็จะรู้ได้ในช่วงเวลานั้น นั่นเอง
    และสิ่งที่ผมอยากแนะนำให้ทุกท่านได้ปฏิบัติกัน คือ หาเวลาว่างกรรมฐาน ปฏิบัติสมาธิ
    ไม่ว่าทางใดก็ตาม ถึงแม้เราจะไม่ได้อะไร แต่สิ่งที่เราทำก็เป็นกุศล ไม่ต้องหวังว่าจะเป็น
    เช่นนั้น เช่นนี้ สิ่งอื่นใด เป็นผลพลอยได้ แต่ไม่ใช่ไปจดจ่อด้วยความอยาก ยิ่งอยากก็ยิ่งไกล
    ปฏิบัติแล้ว แผ่เมตตาให้เจ้ากรรมนายเวร และสรรพสัตว์ สิ่งรอบตัวทั้งหลาย เพียงวันละ
    10 -15 นาที ก็เพียงพอ ไม่จำเป็นต้องนั่งเป็นชั่วโมง เพราะนั่งเป็นชั่วโมง จิตเป็นสมาธิ
    เพียง 10 นาที อีก 50 นาที ไม่ได้มีประโยชน์อะไรเลย.....

10. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับพี่ พุทธิวงษ์

11. myOle

myOle เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2009
    ตอบว่าเป็นมือของ คุณโต้งชลบุรี ครับ

12. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

บางเรื่องที่ประสบมาก็เป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ แต่ก็มั่นใจว่ามาจากความช่วยเหลือของหลวงปุ่ครับ แม้กระทั่งสุดยอดล็อคเก็ตแห่งปี... วันแรกที่ได้มา ผมก็เชื่อว่าผมมีประสบการณ์ทันที

แต่ว่าพระชุดเนื้อขาวนี่สิครับ เรื่องงานเข้า.... อันนี้ต้องยืนยันจริงๆครับ ธุรกิจของผมตอนนี้เป็นช่วง LOW แต่งานเข้ามาหาผมมากจริงๆ ถึงแม้ว่าจะยังไม่ทราบว่าจะได้งานทั้งหมด หรือไม่ แต่ตอนนี้ก็เรียกว่าทำเสนอราคากันไม่ทัน

ธุรกิจของผมมันเป็นประเภท หมาล่าเนื้อครับ ทำเสร็จครั้งนึง ก็จบในครั้งนั้น ต้องเริ่มเสนอราคาใหม่ งานประเภทนีเหนื่อยกว่าปรกติครับ บางครั้งต้องออกตระเวณหาเหยื่อ แต่ด้วยบารมีหลวงปู่ทิม หลวงพ่อกวย ตอนนี้ไม่ต้องออกหาเหยื่อ แต่รอจังหวะตระครุบเหยื่อ เหนื่อยในการหาเหยื่อน้อยลงหน่อย แต่ก็มีงานมากขึ้น ให้เหนื่อยขึ้น แต่เป็นการเหนื่อยที่คุ้มค่า และอยากเหนื่อยแบบนี้ไปเรื่อยๆ

ชุดที่บูชาช่วงนี้ครับ...

1.รูปหล่อ รุ่น 2 หลวงพ่อกวย
    2.เศียรโต พิมพ์เล็ก เนื้อขาว
    3.สุดยอดล็อคเก็ตแห่งปี หลวงปู่ทิม

หากอยากเหนื่อยก็ลองหามาบูชาครับ

13. ซุง

ซุง เป็นที่รู้จักกันดี

-ได้รับแล้วครับ คุณน้าต๋อย พระพุทธห้าเหลี่ยมองค์น้าเดช:cool: พระ และลูกอมที่ได้รับจากคุณน้าต๋อยประสบการณ์ดีมากครับ ขอบคุณครับ :)

ไฟล์ที่แนบมา:

14. Toom2547

Toom2547 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ คุณพุทธิวงษ์

แต่มองอีกแง่หนึ่ง ท่านก็ไปสู่สุขคติครับ

15. โต้งชลบุรี

สุดยอดอีกท่านหนึ่งเลยครับ
    ไปฝั่งทางยุโรบ อเมริกา จัดพิมพ์นิยมมาเผื่อผมบ้างนะครับ...อิอิ

16. รุ้งภูพาน

รุ้งภูพาน เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2010
    .......

ขอแสดงความเสียใจด้วยนะครับคุณพุทธิวงษ์

17. jacky65

เดือนกันยา น่าจะไปถึงเมืองแซมบ้าครับ เขาว่ากันว่า อื้อออหื้ยยยยยยย........

18. โต้งชลบุรี

ผมมีความหลัง ที่เวเนซุเอล่า ครับ จัดมาที คิดถึ้ง..คิดถึง..

19. jacky65

อ่ะ.. มันเป็นยังไงหนอคุณโต้ง.... ต้องขอคำแนะนำบ้างแล้ว

20. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

:cool::cool::cool: สุดยอดครับ

หากอัดอั้นตันใจ ต้องการหาที่ระบาย น้องก็พร้อมรับฟังนะครับพี่โ้ต้ง 555..