เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่น ผมต้องขอบอกก่อนเลยนะครับว่าผมเองเพิ่งได้มีโอกาสเข้ามาอยู่บ้านหลังนี้ได้ไม่นาน ซึ่งผมว่าการที่ผมได้เข้ามาอยู่บ้านเปิดตำนานหลวงปู่ทิมนี้ น่าจะมาจากแรงอธิษฐานครั้งเมื่อผมเดินทางไประยอง ได้เห็นรูปหลวงปู่และเกิดอยากจะได้ขึ้นมา ซึ่งให้หลังไปไม่กี่วันผมก็ได้มีโอกาสเป็น 1 ใน 3 คนที่ได้รับรูปหลวงปู่จากความเมตตาของหลวงปู่ผ่านมายังพี่ ๆ จนมาเป็นของผมในที่สุด ซึ่งในวันที่ผมได้รับรูปนั้น ผมก็ได้รับความอนุเคราะห์จากน้าต๋อยในการให้พระเนื้อขาวเพื่อนำไปบูชา (นี่คือที่มาที่ไปของการเริ่มบอกตัวเองว่าจะขอเป็นอีกหนึ่งแรงเล็ก ๆ ที่จะสืบสานตำนานของหลวงปู่ตามที่ท่านได้ให้โอกาสผมเป็นสมาชิกบ้านหลังนี้ครับ) ซึ่งก่อนหน้าที่ผมจะได้มาอยู่ ณ บ้านหลังนี้นั้น ผมเองก็เป็นคนนึงที่วิ่งตามเส้นที่คนอื่นที่ไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับหลวงปู่อย่างแท้จริงได้ขีดเอาไว้ และผมเองก็เสียเงินไปไม่น้อยกับสิ่งนั้น

คราวนี้มาว่าถึงพระเนื้อขาว ไม่ว่าจะพิมพ์ใดก็ตามที่ผมได้เห็น ได้รับฟัง ได้อ่าน หรือได้สัมผัสด้วยตัวเองมาแล้วนั้น ถึงแม้จะได้มาโดยที่ไม่เสียเงินแม้แต่บาทเดียว แต่ผมกลับเชื่อมั่นในศรัทธาของตัวเองที่เกิดกับหลวงปู่และพระเนื้อขาวที่ได้รับมา จนทำให้ผมเลือกที่จะปลดพระที่อยู่ในคอไม่ว่าจะเคยเสียเงินไปแล้วไม่รู้ว่ากี่หลัก และอาราธนาพระเนื้อขาวที่ได้รับมากขึ้นคอแทนโดยไม่มีความรู้สึกตะขิดตะขวงใจ อีกทั้งยังได้มอบลูกอมเนื้อขาวที่ได้จากน้าต๋อยมาให้กับเพื่อรักที่คบกันมากว่าสิบปี (ของไม่ดีจริงผมไม่กล้าให้เพื่อนรักแน่นอนครับ) และแน่นอนครับทุก ๆ คนที่ผมเลือกจะให้ไปนั้น จะต้องมีความศรัทธาในหลวงปู่ทิมก่อนเป็นอันดับแรก และจะต้องมีความศรัทธาในพระเนื้อขาวที่อยากจะได้จากผม ถึงแม้ว่าผมจะมีอยู่เพียงไม่กี่ชิ้น แต่หากเมื่อใดที่ผู้รู้สึกได้ว่าคน ๆ นั้น เห็นคุณค่าของพระเนื้อขาวที่อยู่มือผมอย่างแท้จริง และจะนำไปใช้ประโยชน์ให้เกิดขึ้นกับตนเองและครอบครัว ผมก็ยินดีที่จะมอบให้ด้วยความเต็มใจ โดยหวังเป็นอย่างยิ่งว่าเขาเหล่านั้น จะได้รู้และสัมผัสถึงบารมีของหลวงปู่เหมือนที่ได้เกิดขึ้นกับผม

ณ วันนี้ผมได้ประจักษ์ถึงพุทธคุณที่แท้จริงของพระเนื้อขาวของหลวงปู่ โดยที่เราไม่จำเป็นต้องเสียเงินเลยแม้แต่บาทเดียว และทำให้ผมไม่ต้องไปเสียเงินจำนวนมากมายเพื่อหาของที่ดีที่สุดไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจเหมือนเมื่อก่อน เพราะคิดว่าของแพงที่คนอื่นเค้าใช้กันจะดี แต่กลับตรงกันข้ามโดยสิ้นเชิง สิ่งที่สำคัญที่สุดเหนือสิ่งอื่นใดคือความศรัทธา และหากปฏิบัติดีปฏิบัติชอบแล้ว ของฟรีที่อยู่ตรงหน้าทุก ๆ คนในวันนี้ หากเรารับไว้ด้วยความศรัทธาที่บริสุทธิ์เหมือนกับความบริสุทธิ์ใจของผู้ให้แล้ว สิ่งนั้นจะมีค่ามากกว่าสิ่งอื่นใด ดั่งเช่นพระเนื้อขาวที่วงการพระไม่เล่นกัน แต่สำหรับผมนั้น นี่คือพระที่เป็นที่หนึ่งในใจของผม ณ วันนี้ และตลอดไป...

(หากบทความข้างต้นมีส่วนหนึ่งส่วนใดที่สะกิดใจคณะกรรมการ และเห็นว่าสิ่งที่ผมปฏิบัตินั้นได้มีส่วนร่วมในการสืบสานตำนานที่แท้จริงของหลวงปู่ ผมขออนุญาตรับ ลูกอมบรอนซ์ทอง ไว้เพื่อบูชาครับ)

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 มิถุนายน 2012
  2. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้แบบหลวงพ่อกราดก็ลุล่วงไปประมาณ 90 % แล้วครับ
    แบบเสร็จเมื่อไร จะถ่ายมาให้ทุกท่านได้ชมกันว่า หลวงพ่อกราดนั้น
    รูปร่างหน้าตา ท่านเป็นเช่นใด อีกไม่นานคงได้เริ่มงานกันเสียที

3. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    เนื่องจากวันเสาร์นี้วันคล้ายวันเกิดลป ตั้งใจว่าจะทำความดีถวายลปสักอย่างครับ แต่คิดดูก่อนครับ

4. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    น้าต๋อยมีกิจกรรมดีๆออกมาอีกแล้ว อย่ารอช้านะครับ ด้วยความศรัทธาจะส่งผลให้เกิดในสิ่งที่ท่านปราถนา อนุโมทนาทุกๆความดี ความมีเมตตาจาก อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย และทุกท่านที่มีต่อเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

5. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    ผมขอเริ่มคนแรกแล้วกันครับ

ผมไม่เคยได้ยินเรื่อง พระเนื้อขาวมาก่อนครับ สำหรับเรื่องของวัตถุมงคลของหลวงปู่สิ่งที่ได้ยินมาตั้งแต่
    เริ่มแรกเลย ก็คือ เรื่องของผงพรายกุมาร ลูกอม แล้วก็จะเป็นเหรียญต่าง ๆ ของหลวงปู่ สิ่งที่คนอื่นพูดถึงในเรื่องของความศักดิ์สิทธิ์ต่าง ๆ มันฝังอยู่ในหัว และก็เป็นแรงจูงใจอย่างหนึ่ง ซึ่งทำให้อยากได้มาเก็บไว้บ้างตามนิยม แต่ก็ไม่สามารถจะหามาเก็บได้เนื่องจากราคาสูง จนทำให้เลิกคิดไปเลย เมื่อไหร่ที่ได้อ่าน หรือได้ยิน เกี่ยวกับ
    วัตถุมงคลซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นรุ่นที่ดัง ๆ ก็จะรับรู้ไว้ ถึงพุทธคุณของวัตถุมงคลของหลวงปู่ แล้วก็เฉย ๆ เพราะรู้ว่าคงไม่มีปัจจัยไปบูชาได้
    ผมเริ่มเข้ามาเวปพลังจิต ก็หลังจากที่ผมเริ่มสนใจสะสมพระ กระทู้เรื่องเล่า ก็เข้ามาบ้าง มานั่งอ่านเรื่องเล่าต่าง ๆ ที่เค้าลงไว้ ผมเห็นกระทู้นี้มานานแล้วครับ ผมก็เข้ามาอ่านนิดเดียว (นิดเดียวจริง ๆ คือเข้าดูแป๊บเดียวก็ออก สงสัย วาสนาและศรัทธายังน้อยเกินไป)หลังจากนั้นก็ไม่ได้เข้ามาอีก เพราะคิดว่าก็น่าจะเหมือน ๆ กระทู้ทั่วไปที่ เข้ามาคุยเรื่อง ประสบการ์ณต่าง ๆ ที่ได้รับจากวัตถุมงคล อะไรแบบนี้ครับ ก็เลยไปสนใจอย่างอื่นมากกว่าแต่ว่าความสนใจในวัตถุมงคลของหลวงปู่ก็ยังมีอยู่ไม่เปลี่ยนแปลงและตอนนั้นในหัวก็มีอยู่ไม่กี่อย่าง ลูกอมผงพรายกุมาร เหรียญต่าง ๆ เหมือนเดิม
    ผมเป็นคนสะสมพระระดับล่าง ๆ เลยมั้ง คือสะสมไปเรื่อย ๆ สวยก็เก็บ ชอบก็เก็บ ไม่ได้ศึกษารายละเอียดหรืออะไรมากมายครับ
    จนหลัง ๆ เริ่มซา ๆ เรื่องสะสม มาเน้นปฏิบัติ จนวันหนึ่งผมก็เข้าเวปแล้วไม่รู้จะอ่านอะไร ก็เลยเข้ามาในกระทู้นี้อีกก็อยากเข้ามานั่งอ่านเฉย ๆ ช่วงที่ผมก็เข้ามานั้นก็ช่วงที่ทำล็อกเกตกันพอดีเลย (สังเกตได้ครับ ก่อนหน้านี้จะไม่มี user ผมเลย)สรุปผมก็ได้ล๊อกเกตมา 1 องค์(รู้สึกดีมากครับ) ก็ติดตัวอยู่ทุกวันนี้ พร้อมกันนั้นก็ได้รู้จักและรู้เรื่อง พระห้าเหลี่ยม พระเนื้อขาว มีเวลาก็มาเปิดย้อนหลังอ่าน บ้าง กระโดดไปกระโดดมา ยิ่งอ่านก็ยิ่งอยากได้ (พูดตรง ๆ นะครับ) จะเป็นที่นิยมหรือที่ไม่นิยมของวงการ มันก็คงไม่สำคัญเท่ากับว่า วัตถุมงคลเหล่านี้เป็นสิ่งที่หลวงปู่ตั้งใจสร้างขึ้นมามากกว่า และนี่ก็เป็นเหตุผลหนึ่งซึงถ้ามีโอกาสก็อยากจะมีไว้บูชาครับ

หากศรัทธาและวาสนาของผมมีเพียงพอและคู่ควรกับลูกอมของหลวงปู่แล้ว ก็ขอให้สมหวังดังใจด้วยเถิด ....

ขอบคุณครับ

6. sagang

sagang เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2011
    กราบหลวงปู่ทิม และลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านค่ะ
    ขอความเมตตา ขอรับลูกอมบรอนซ์ทองไว้บูชา1ลูกค่ะ ไม่ทราบว่ามีกติกาอย่างไรบ้างค่ะ
    เรื่องวงการพระไม่ค่อยมีความรู้มากค่ะ ส่วนมากก็ได้ความรู้จากการเข้ามาอ่านข้อความที่พี่สมาชิกมาเผยแพร่บารมีหลวงปู่ทิม จากข้อความจากศิษย์หลวงปู่ทิม แล้วจึงเกิดความเคารพศรัทธา อยากได้วัตถุมงคลหลวงปู่ทิม ไว้เคารพบูชา เพื่อเป็นสิ่งยึดเหนี่ยวจิตใจ ถึงแม้จะไม่เคยไปวัดท่านเลย แต่ถ้ายังมีวาสนาอยู่บ้าง ก็ขอฝากตัวเป็นลูกศิษย์หลวงปู่่เพิ่มอีกสัก1คนค่ะ (ขออธิฐานจิตให้ได้ลูกอมหลวงปู่ไว้บูชาสัก1ลูกเพื่อเป็นมงคลชีวิต) แล้วจะหาโอกาสไปกราบหลวงปู่ที่วัดค่ะ ขอบพระคุณค่ะ

7. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    ว่าจะไม่เล่า เพราะเป็นปัจจัตตัง เมื่อปลายเดือนก่อน (หลังวันที่ 16 เม.ย.จำวันไม่ได้) ผมได้รับลูกอมมาหนึ่งเม็ด ผมปลื้มใจและดีใจมากๆเพราะเป็นลูกอมสีที่ผมอยากได้ ได้รับมาก็นำไปใส่ตลับเพื่อคล้องคอทันที

ร้านเค้าใส่ตลับให้เลือกแล้วเลือกอีกจนกระทั่งได้ใบที่ใส่ให้ผม ผมดูแล้วว่าเค้าใส่ให้ไม่สวย จึงถอดออกมาใส่ใหม่เองที่บ้าน หลังจากแกะลูกอมออกมาจากตลับแล้ว สายตาผมไปเห็นที่ขอบตลับจะมีกระดาษกาวสีส้มแปะไว้ และมีดินสอเขียนเลขไว้ด้วยว่า 127 ซึ่งหลายๆตลับที่ผมเคยใส่มาหลายๆปี ไม่เคยมีเลขเขียนไว้แบบนี้มาก่อน

จึงคิดว่าน่าจะเป็นกุมารทองในลูกอมให้โชคลาภ เลยลองหาซื้อหวยไว้ใบหนึ่งเผื่อจะถูกรางวัล ผมคิดไว้ว่ายังไงรางวัลงวดวันที่ 1 มิถุนายน จะต้องออกเลข 27 แน่นอน คิดแบบนี้มาตลอด ยังไงเลขนี้จะต้องออกแน่ มั่นใจมากๆครับ

แต่คนไม่มีโชคทางด้านหวย ยังไงมันก็ไม่มีโชคครับ เพราะเลข 27 ดันไปออกเป็นเลขท้ายของรางวัลที่ 1 เข้าให้ แหะๆๆ ขอบคุณกุมารที่ให้โชคลาภแต่ผมไม่มีโชคเสียเอง ทั้งๆที่เค้าก็จัดให้เห็นเต็มที่แบบจะๆแล้ว ขอบคุณครับ !!

8. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

[FONT=&quot]ผมขอแจ้งข่าวให้ทราบกันหน่อยนะครับ พอดีได้ข่าวจากทางสมาชิกได้ประสบปัญหาโดยทางญาติของ [/FONT]naygood [FONT=&quot]ได้เสียชีวิตลงอย่างกะทันหัน ซึ่งก็ไม่มีปัจจัยพอในการซื้อโลงศพ และการดำเนินการจัดงานศพเพียงพอ ซึ่งผมก็ขอแสดงความเสียใจมานะที่นี้ด้วยครับ ผมขอบอกบุญแจ้งข่าวกันเพื่อให้ทุกท่านมีจิตกุศลช่วยเหลือกันนะครับคนละเล็กคนละน้อยครับเพื่อสมทบทุนกัน ในการนี้ผมและคณะขอร่วมบริจาค [/FONT]1000[FONT=&quot] บาทครับซึ่งรายละเอียดนั้นขอทาง [/FONT]naygood[FONT=&quot] ช่วยแจ้งให้ทราบในกระทู้อีกทีนะครับ ขอบคุณครับ...<o></o>[/FONT]

9. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

สวัสดีครับ
    ขอบคุณคุณนุมากนะครับ ที่เข้าใจทั้งเจตนา และรู้ถึงความมีคุณค่าของพระเนื้อขาวๆ นี้ ผมชอบที่คุณนุเขียนครับ

10. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

สงสัยจะเข้าตากรรมการ....55

11. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมแสดงความเสียใจกับคุณ naygood ด้วยนะครับ รอรายละเอียดครับ

ขอบคุณมากครับพี่โต้ง ดีใจที่ได้เป็นส่วนหนึ่งของบ้านหลังนี้จริง ๆ ครับ ทั้งหมดมันเกิดจากความศรัทธาในหลวงปู่ที่ได้นำผมเข้ามา และความเคารพต่อผู้ให้ครับ :cool::cool:

12. jaguarnusing

ใส่ก่อนได้เปรียบครับน้าต๋อย 5555555++

13. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    คนแก่ให้มาครับ เขาบอกว่าได้มาจากการทำบุญที่วัดละหารไร่ รบกวนอาจารย์แก้วสว่างช่วยดูด้วยครับว่าเป็นรุ่นที่วัดสร้างทีหลังหรือเปล่าครับ(เขาว่าทันหลวงปู่) ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      145 KB
      เปิดดู:
      407
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มิถุนายน 2012
  14. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ขอแสดงความเสียใจกับคุณ naygood ด้วยครับ

15. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอแสดงความเสียใจกับคุณ naygood ด้วยนะครับ

16. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ แก้วสว่าง [​IMG]
    [FONT=&quot]ผมขอแจ้งข่าวให้ทราบกันหน่อยนะครับ พอดีได้ข่าวจากทางสมาชิกได้ประสบปัญหาโดยทางญาติของ [/FONT]naygood [FONT=&quot]ได้เสียชีวิตลงอย่างกะทันหัน ซึ่งก็ไม่มีปัจจัยพอในการซื้อโลงศพ และการดำเนินการจัดงานศพเพียงพอ ซึ่งผมก็ขอแสดงความเสียใจมานะที่นี้ด้วยครับ ผมขอบอกบุญแจ้งข่าวกันเพื่อให้ทุกท่านมีจิตกุศลช่วยเหลือกันนะครับคนละเล็กคนละน้อยครับเพื่อสมทบทุนกัน ในการนี้ผมและคณะขอร่วมบริจาค [/FONT]1000[FONT=&quot] บาทครับซึ่งรายละเอียดนั้นขอทาง [/FONT]naygood[FONT=&quot] ช่วยแจ้งให้ทราบในกระทู้อีกทีนะครับ ขอบคุณครับ...<O></O>[/FONT]
    </TD></TR></TBODY></TABLE>
    ขอแสดงความเสียใจกับคุณ naygood ด้วยครับ<!-- google_ad_section_end -->

ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ กับอีกท่านนึงครับ คุณย่าของคุณกบ สุภาพบุรุษสนามจันทร์ ได้จากลูกหลานไป ก็ขอแสดงความเสียใจด้วยครับ

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->

17. ซุง

ซุง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ และสวัสดี พี่น้องลูกหลานหลวงปู่ทุกท่าน

ผมเป็นคนที่ไม่เคยมีพระของหลวงปู่เลย และรีบ pm ถึงคุณน้าต๋อยทันที หลังจากที่ได้เจอโพสท์ว่าจะมีการแจกพระเนื้อขาว อยากใด้มากครับ หลังจากวันนั้นก็ภาวนาขอกับหลวงปู่ทุกวัน ให้หลวงปู่มาโปรดด้วยเถิด

จนในที่สุด ก็ทราบว่าจะมีการแจกใน วันที่ 16 นี้ แต่ว่ามีกติกา ก็ต้องเข้ามาดูทุกวันเลยครับว่ากติกาแบบไหน กลัวพลาดครับ

และแล้วในวันนี้ก็ ทราบกติกาแล้วครับว่า ต้องเขียนบทความให้ถูกใจคณะกรรมการ เหี่ยวเลยครับ ไม่รู้จะเขียนยังไง ไม่ถนัดเลยครับ สงสัยท่าจะแห้ว

แต่จำใด้ว่าเคยอ่านในนี้แหละ ไม่แน่ใจว่าท่านใดโพสท์ หลวงปู่เคยกล่าวว่า "พระของท่าน มีเจ้าของทุกองค์" ปิ๊งเลยครับ โอ..กราบธรรมหลวงปู่:cool: ลึกซึ้งจริงๆ

ความอยากใด้ลดวูบทันที สบายใจครับ เพียงคิดว่าถ้าเราเป็นเจ้าของพระ ที่จะแจกในโอกาสนี้ ก็คงจะใด้รับในคราวนี้แหละ และขอแสดงความยินดี กับท่านเจ้าของพระในครั้งนี้ด้วยครับ :) สวัสดี.

18. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอแสดงความเสียใจกับคุณ naygood ด้วยครับ

19. น้าต๋อย เซมเบ้

• ต้องเขียนจากใจครับ ถึงเข้าตากรรมการ....
    • ถ้าเขียนเอาใจกรรมการ กรรมการรู้ทันครับ อิอิ

20. neungkung

neungkung Active Member

สวัสดีครับพี่โต้งและน้าต๋อยครับ (ขอรับลูกอมบรอนซ์ทอง ครับ)
    เรื่องความคืิดเห็นของพระชุดเนื้อขาวนั้นต้องใช้ความศรัทธาเท่านั้นครับเพราะพระชุดเนื้อขาวนี้ในตลาดพระเครื่องไม่เป็นที่นิยมครับแต่ถ้าได้ฟังจากพี่ๆๆทุกคนเล่าประวัติพระชุดนี้ผมว่าเป็นชุดที่น่าใช้ที่สุดในบรรดาพระเครื่องทั้งหมดเพราะปัจจุบันนี้พระเครื่องนั้นเล่นหากันจนทำให้มีการทำปลอมกันเกิดขึ้นซึ้งคนที่ทำพระปลอมนั้นผมเชื่อได้เลยว่าไม่มีวันเจริญหลอกครับหลอกล่วงประชาชนที่นั้นถือหลวงปู่ต้องยอมเสียเงินหามาบูชาแล้วถ้าวันนี้รู้ว่าเป็นของปลอมจะเสียใจขนาดไหน ผมคนนึงละที่โดนมาแล้วครับเสียใจมากแต่ในเมื่อเราศรัทธาในหลวงปู่สักวันนึงเราต้องมีบุญในการได้พระเครื่องของหลวงปู่มาบูชาไม่ว่าจะเป็นพระที่ไม่นิยมก็ตามขอแค่นับถือหลวงปูเป็นโอเคครับมั่นทำบุญเยอะๆๆครับรับรองเห็นผล