เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. itr

itr เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2011
    กราบหลวงปู่ทิม สวัสดีทุกท่าน ครับ
    ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 11 คน ( เป็นสมาชิก 7 คน และ บุคคลทั่วไป 4 คน ) [ แนะนำเรื่องเด่น ]
    itr, bonnieboy, โต้งชลบุรี, -Vitamin-, suntornpoo, nudjinnong, รักรังสิต

2. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เมื่อวานไปวัดเนินมาเอาภาพพระสวยๆๆมาฝาก

ไฟล์ที่แนบมา:

3. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่
    สวัสดีครับทุกท่านครับ
    ทั้งวันเสาร์ และอาทิตย์ สองวันที่ผ่านมาผมวุ่นๆ ทั้งสองวัน เล่นเอาเหนื่อยเลย

4. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

มนุษย์ และสัตว์ทั้งหลายที่เกิดมาบนโลกนี้ ต่างก็มีกรรมเก่าที่ติดมาจากภพชาติก่อนๆ ในชีวิตที่มาเกิดใหม่นี้ เป็นโอกาสและทางเลือก ที่เราจะใช้ชีวิตของเราอย่างไร จะปล่อยไปตามเวรตามกรรมหรือจะเกิดมาเพื่อสร้างสมบารมี สร้างสมบุญกุศล อันนี้ก็สุดแล้วแต่เราจะเลือกเอาเอง
    แต่....จำไว้เสมอว่า ทุกสิ่งที่เราคิด ทุกสิ่งที่เราพูด หรือ ทุกสิ่งที่เรากระทำไปนั้น นั่น คือ..... กรรม ( บทธรรม )

5. โต้งชลบุรี

สวัสดีครับ
    กราบขอบคุณเลยหรือครับ แค่ขอบคุณหรือขอบใจ ก็ปลื้มใจแล้วครับ
    งานเยอะ แสดงว่าเงินต้องได้เยอะดีใจด้วยครับ ว่างๆ มาเลี้ยงกาแฟผมบ้างนะครับ

6. โต้งชลบุรี

น้าต๋อย อย่าลืมเอาแบบกรอบที่ใส่ล๊อตเก็ตมาให้ชมด้วยนะครับ

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

ว่างๆนำลูกอมมาให้ชมกันถ่ายไว้เมื่อครั้งในอดีต ซึ่งปัจจุบันอยู่กับใครนั้นต้องลองถามโต้งชลบุรีหรือน้าต๋อยดูนะครับ....!

8. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    สุดยอดครับอาจารย์ ลูกอมนี่แขวนเดี่ยวได้เลยครับ:cool::cool::cool:

9. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

มาอยู่ที่กรุบ้านผมทั้งนั้นล่ะครับ 55
    กักกันไว้เป็นของกลาง เพื่อสู้ในชั้นศาลไคฟง

10. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

สวัสดีทุกๆท่านด้วยครับผม ขอบคุณ พี่โมทย์ ที่ให้แง่คิดดีๆ ลูกอมแบบนี้สวยไปอีกแบบครับ :cool:

11. แก้วสว่าง

[FONT=&quot]สถานที่สำคัญแห่งหนึ่งของวัดละหารไร่ที่มีส่วนสำคัญมากในการปฏิบัติกิจของสงฆ์ที่ยืนคู่กับวัดละหารไร่มาเนิ่นนานเกินกว่าศตวรรษที่จะกล่าวกันถึงนี้คือหอฉันท์ ซึ่งในยุคแรกเริ่มก่อนที่หลวงปู่ทิมท่านจะมาดำรงตำแหน่งเป็นเจ้าอาวาสก็จะมีเพียงแต่ศาลาเล็กๆในการพักพิงและศาลาในการทำสังฆกรรมต่างๆของสงฆ์ ซึ่งพอในยุคต่อมาเมื่อหลวงปู่ทิมท่านได้มาเป็นเจ้าอาวาสวัดท่านได้พัฒนาวัดให้มีจนมีโบสถ์ซึ่งทำด้วยไม้และหอฉัน ซึ่งหอฉันที่กล่าวกันถึงนี้ ทางชาวบ้านละหารไร่ได้ร่วมแรงร่วมใจช่วยกันสร้างเพื่อทะนุบำรุงศาสนาและต่างก็ศรัทธาหลวงปู่ทิมที่ท่านได้มีชื่อเสียงในการช่วยเหลือชาวบ้านกันในด้านต่างๆ ชาวบ้านในรุ่นเก่านั้นเล่าว่า หอฉันท์ได้สร้างมาในยุคสมัยหลวงปู่โดยชาวบ้านได้ช่วยกันเอาไม้ที่อยู่ในอาณาบริเวณหมู่บ้านละหารไร่ โดยที่ในสมัยก่อนนั้นจะเป็นพื้นที่ป่าดงดิบมีไม้ต่างๆมากมาย เมื่อชาวบ้านได้ช่วยกันตัดเสร็จจากนั้นก็จะร่องมาตามลำคลองเพื่อนำมาสร้างหอฉันท์ ซึ่งการสร้างในสมัยก่อนนั้นถือว่าทุลักทุเลกันพอสมควรแต่ส่วนใหญ่ต่างจะมีจิตศรัทธาที่ดีที่ต้องการทำเพื่อให้วัดมีความเจริญรุ่งเรืองที่ดีกันต่อไป ชาวบ้านรุ่นเก่าเล่าให้ฟังว่า หลวงปู่ทิมจะเป็นหัวเรี่ยวหัวแรงในการสร้างซึ่งตอนนั้นหลวงปู่ทิมท่านจะแข็งแรงและอดทนมากท่านจะร่วมสร้างกับชาวบ้านโดยไม่เห็นแก่เหน็ดเหนื่อย โดยเฉพาะการลงเสานั้นหลวงปู่ท่านจะร่วมกับชาวบ้านลงไปในคลองวังสามพญาช่วยกันผูกเชือกเองด้วย ซึ่งการร่วมแรงร่วมใจกันนั้นก็แล้วเสร็จได้ไม่นาน ซึ่งก็ทำให้พระเณรที่วัดก็ได้มีหอฉันท์สำหรับฉันภัตตาหารได้ซึ่งถือเป็นการทะนุบำรุงศาสนาเพื่อประโยชน์ที่ดีได้ ซึ่งในระยะเวลาต่อๆมาหอฉันท์นี้ก็เป็นส่วนสำคัญที่พระเณรและชาวบ้านจะมาร่วมกันทำกิจกรรมต่างๆ โดยเฉพาะการกดสร้างพระต่างๆแล้วนำมาให้หลวงปู่ทิมปลุกเสกเพื่อแจกจ่ายแก่ผู้ที่นับถือหรือทำคุณประโยชน์ต่างๆในพุทธศาสนา ซึ่งหอฉันท์ในยุคอดีตนั้นก็กลายเป็นตำนานที่เล่าลือกัน ด้วยกาลเวลาที่ยาวนานปัจจุบันนั้นทางวัดก็ได้รื้อไปหมดแล้ว ผมได้นำภาพหอฉันท์ในบรรยากาศเก่าๆของวัดละหารไร่ซึ่งเมื่อครั้งในอดีตนั้นหลวงปู่ทิมท่านใช้สำหรับฉันภัตตาหาร โดยที่บริเวณติดกับหอฉันท์นั้นคือวังสามพญาที่กล่าวถึงกัน.......[/FONT]

[FONT=&quot]<o>
    </o>[/FONT]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      127.3 KB
      เปิดดู:
      291
      ขนาดไฟล์:
      501 KB
      เปิดดู:
      36
  12. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    แบบนี้พี่ระหว่างควต้องไปเลี้ยงท่านประธานที่ กาแล็กซี่ไหมเอ่ย หรือจะชวนไปหา น้องเอ็ม เอ็มมานูเอลนะครับ

13. Lee_bangkok

Lee_bangkok เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2010
    กราบลป ทิม อ แก้วสว่างและเพื่อนๆพี่ทุกท่านนะครับ

14. jaguarnusing

jaguarnusing เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้ย ๆ ๆ ๆ ๆ เห็นแล้วเกิดกิเลส ชอบบบบบบบบบบบบบบบ:cool::cool::cool:

15. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    เห็นลูกอม นึกถึงสมัยก่อนได้พบกับครูบาชัยวงศา ท่านมารักษาตัว แล้วท่านคลายหมากให้คนละหน่อย ส่วนผมเองเมื่อได้รับมั่วแต่ห่อกระดาษทิชชู่เก็บไว้บูชา พอหันไป ปรากฎว่ามีผู้หญิงท่านหนึ่งได้รับไป แก่ใส่ปากเคียว (ทำหน้าเหมือนไม่เคยทานหมาก(tm-love)) แล้วกลืนอย่างอเร็ดอร่อย ผมตกใจเลยบอกแก่ไปว่า ดีครับ พุทธคุณอยู่ในตัวเลยครับ(กลัวตัวเองเขิน)

16. Piont

Piont เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2011
    จริงๆแล้ว ช่วงนั้นกำลังร้อนวิชาว่าจะ ลองจับตัวผู้หญิงท่านนั้น เพื่อดูว่ามีพุทธคุณด้านไหนบ้าง แต่ที่แน่ๆ พุทธคุณด้าน มหาอร่อยมีแน่นอน ถ้าตอบแก่ไปอย่างนั้น แก่คงใช้ท่าไม้ตายกับผมแน่(บาทาลูบหน้าdannce_)

17. โต้งชลบุรี

เป็นไปได้ครับพี่ อันตรายเชียวนะนั่น...

18. ภณนาวิน

ภณนาวิน เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2011
    เล่าสู่กันฟังครับ เสือไม้แกะหลวงปู่ทิม เมื่อครั้งที่ได้มาผมนำไปเลี่ยมพลาสติกแล้วใส่ติดตัวกับพระเนื้อผงของหลวงปู่ทิม ปัจจุบันผมมาทำการค้าที่ชลบุรีเลยมอบเสือให้กับคุณพ่อผมใส่ติดตัวแทน

เมื่อวันก่อนผมขึ้นไปกรุงเทพและพรรคพวกมาหาที่บ้าน ผมเลยให้พวกผมที่ผมเชื่อว่าเค้าตรวจพลังพระเครื่องได้และเก่งจริงดูเสือตัวที่พ่อผมใส่อยู่ สมัยก่อนเค้าก็เคยสื่อให้แล้วครั้งหนึ่งตอนที่อยู่กับผม เป็นคนที่บอกว่าเสือของหลวงปู่ทิมเป็นเสือสมิง

คราวนี้เมื่อเค้าดูให้แค่สัมผัสแรกที่ถอดออกจากสร้อยพ่อผม เค้าบอกว่าเสือขึ้นน้ำมัน(ตกน้ำมัน)แต่เดิมจะเป็นไม้แห้งๆไม่ฉ่ำเหมือนตอนนี้ และมีพระธาตุสีขาวเสด็จมาอยู่ที่ด้านหน้าของเสือด้วย2เม็ด พลังจากวัตถุเม็ดเล็ก2เม็ดนี้เป็นพระธาตุแน่นอน แต่เพื่อความมั่นใจอีกทีเค้าขอยืมกล้องส่่องพระผมเพื่อส่องดูให้ชัดเจนกว่านี้ว่าใช่พระธาตุหรือเปล่า เป็นพระธาตุจริงๆครับ พลังเพิ่มขึ้นและแรงขึ้นกว่าเดิมด้วย

คงเป็นเพราะพ่อผมสวดมนต์ไหว้พระทั้งเช้าและก่อนนอนทุกวัน สวดแต่ละครั้งก็ร่วมชั่วโมง น่าจะเกิดจากพลานิสงส์ของการสวดมนต์และการปฏิบัติธรรมของคุณพ่อผมด้วยครับ

เมื่อเรามีของดี ยิ่งเป็นคนดีมีศีลมีธรรม ของที่เรามีอยู่จะทวีความขลังและแรงขึ้นกว่าเดิม เพราะฉะนั้นจงเป็นคนดีมีศีลธรรม ทำดีกันทุกวันนะครับ

19. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ผมชอบบรรยากาศเก่าๆคลาสสิคมากครับ

20. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ชอบประโยคสุดท้ายมากครับบบบ...อนุโมทนาสาธุครับบ(^__^)