เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. suntornpoo

suntornpoo เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคับ คุณเดชา
    suntornpoo ขอจองเพิ่ม 2 องค์
    จากเดิม 2 องค์ เป็น 4 องค์ นะครับ
    ขอบคุณครับ

2. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

[​IMG]"จิตนั้นเหนือสรรพสิ่ง จิตนั้นไม่ยึดมั่นในสิ่งใด ตนนั่นแหละเป็นผู้ทำตนให้หลุดพ้น"(สมเด็จโตฯ)
    สวัสดีในยามเช้าทุกๆท่าน.....

3. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า สวัสดีครับ พี่นวล คนงาม ไม่ตกขบวนเลยนิ:cool::cool::cool:

4. chokaku

chokaku เป็นที่รู้จักกันดี

มิกล้าเหมา ของดี แบ่งกันใช้ครับ

5. -Vitamin-

-Vitamin- เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม และสวัสดีเพื่อนสมาชิกทุกท่าน ผมพาครอบครัวไปเที่ยวอีสานมา 8 วัน นิมนต์พระพุทธห้าเหลี่ยมไปด้วย แคล้วคลาดจากพายุฤดูร้อนที่พัดเข้าอีสานตลอดการเดินทาง ก่อนกลับได้มีโอกาสแวะวัดบ้านไร่ แทบไม่น่าเชื่อว่าจะได้กราบหลวงพ่อคูณ เพราะเป็นการเดินทางมาครั้งแรก และทราบว่าท่านไม่ค่อยสบาย ปรากฏว่าวันนั้นคณะแพทย์ได้มาตรวจสุขภาพของหลวงพ่อ เสร็จแล้วท่านจึงออกมาพบปะญาติโยมประมาณ 30 นาที หลังจากไม่ได้ออกมาเลยเป็นเวลาหลายเดือน ขนาดพ่อค้าแม่ค้าแถวนั้นยังไม่รู้ ผมและครอบครัวรู้สึกดีใจมาก ใครมีพระพุทธ 5 เหลี่ยมก็รักษาไว้ดีๆนะครับ

6. daychar

daychar เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2010
    บันทึกข้อมูลให้แล้วครับ รวมของคุณ suntornpoo ด้วยแล้ว รายละเอียดตรวจสอบจาก list จากด้านล่างตามนี้ครับ...

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      712.5 KB
      เปิดดู:
      88
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2012
  7. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ งานบุญนี้ขอร่วมบุญด้วยยังทันอยู่ไหมคะ ขอบคุณค่ะ

8. getter

getter เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ และสวัสดีตอนสายทุกคนครับ

9. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ทันครับ อนุโมทนาบุญนะครับ เงินทุกคนได้ร่วมสร้างแท่นวางบุษษกเหลือเป็นผ้าป่าถวายหลวงปู่นะครับ

10. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

ยินดีด้วยครับ
    พระที่ทุกท่านได้รับไปนั้น ขอให้ใช้ด้วยความยึดมั่นศรัทธา ผมเชื่อว่าจะมีสิ่งดีๆ ตามมา ขอให้ทุกท่านรักษาไว้ให้ดีอย่างที่ คุณVitamin บอกไว้นะครับ

11. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

กลับมาจากวัดศาลาแดงแล้วครับ...
    อาจารย์ปุ้ม ก็จัดให้เต็มที่เหมือนกับท่านอื่นๆ เช่นกัน
    ท่านบอกว่า ทำมากันดีแล้วนี่....เอาไปแจกจ่ายกันได้เลย
    ผมถึงได้เรียนท่านว่า รวมอาจารย์ก็ ครั้งที่ 13 แล้วครับ
    ท่านยังกล่าวติดตลกว่า...อ้อ ลัคกี้ นัมเบอร์

ตอนนี้ก็เหลือเพียงแค่การนำไปบอกกล่าวหลวงปู่ทิม ที่วัดละหารไร่
    จากนั้น คงได้เวลาที่ทุกคนรอคอยแล้วครับ ยิ่งผมเดินทางไปในที่ต่างๆ
    มากเท่าไร ทำให้ผมได้รู้ว่า นี่คือหนึ่งในการสร้างวัตถุมงคลที่ดีที่สุดในชีวิต
    ของผม เพื่อนำส่งให้ผู้คนที่ศรัทธา และนับถือหลวงปู่ทิม แห่งวัดละหารไร่
    ได้มีของดีๆ สักชิ้นติดตัว ถึงแม้บางคนที่ไม่ได้รับรู้ที่มาที่ไปของกระทู้นี้เท่าไร
    อาจจะมองว่าเราเป็นใคร เอาอะไรมาสร้าง แต่ผมมั่นใจว่า ทุกสิ่งที่ท่านอาจได้
    พบพานมากับตัว ในช่วงระยะเวลาที่ผ่านมา เป็นข้อยืนยันได้ดี..

ผมอยากปล่อยให้เป็นไปตามวาสนา จังหวะของคนที่เข้ามาพบ คงไม่ได้ไป
    ประกาศให้ออกไปในวงกว้างมากมาย อยากให้คนที่นับถือ เชื่อมั่น ว่านี่คือของจริง
    ได้สิ่งดีๆ กลับไป ฉลองศรัทธาที่ทุกท่านมี และจะบอกกับตัวเองว่า ไม่เสียใจเลย
    ที่ได้มีส่วนร่วมในงานครั้งนี้....แต่อาจจะเสียใจภายหลัง กับโอกาสที่มี แต่ไม่ได้คว้าไว้

งานในครั้งนี้ จะไม่สำเร็จลงได้ หากไม่มีคุณหมอโชค คุณก่อ เมืองสมุทร พี่โต้ง ชลบุรี
    พี่รักรังสิต อ.แก้วสว่าง และสมาชิกทุกๆ ท่านที่ไม่ได้เอ่ยนาม และนี่เป็นเพียงจุดเริ่มต้นเท่านั้น
    ของจริงไม่จริง ต้องรอดูกันที่ปลายทางครับ....

12. FLUKE-NICE

FLUKE-NICE เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ขออนุโมทนาบุญกับคณะศรัทธาทุกท่านที่ร่วมสร้างล็อคเก็ตหลวงปู่ทิมในครั้งนี้ด้วยครับ

13. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ วันแรงงาน ไปรษณีย์ปิดจ้าา....

14. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    .........................
    :cool: :cool: :cool: :cool: :cool:

15. บรม

บรม เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2008
    เพราะความรักในกุศลผลบุญ เคารพต่อครูบาอาจารย์ และความแมตตาที่แบ่งปันให้เพื่อนสมาชิก จึงอำนวยให้ทุกท่านได้มาบรรจบ ร่วมกันทำงานชิ้นนี้จนสำเร็จ ขออนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2012
  16. ปูอัน

ปูอัน เป็นที่รู้จักกันดี

ขอให้บารมีหลวงปู่ทิมคุ้มครองทุกท่านครับ

17. ปูอัน

ปูอัน เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวันอาทิตย์ที่ผ่านมา ผมและเพื่อนๆได้ไปร่วมกันลงสีทององค์พระ108องค์ที่วัดชุมแสง ประมาณ6โมงเช้าปรากฏว่าบนฟ้ามีเมฆฝนลอยมา ตามมาด้วยเสียงฟ้าร้อง ผมได้อฐิษฐานกับหลวงปู่ ขออย่าให้ฝนตกบริเวณนี้เลย ขอให้งานลุล่วงด้วยดี ปรากฎว่าทั้งวันแดดออกดี จนกระทั่งงานลงสีสำเร็จลุล่วง เก็บของเสร็จ เมฆฝนก็ตั้งเค้า ตามมาด้วยเสียงฟ้าร้อง มีละอองฝนโปรยมานิดๆ ขอบอกครับรู้สึกอัศจรรย์ใจมาก บารมีหลวงปู่มากมายจริงๆ

18. โต้งชลบุรี

โต้งชลบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2010

อนุโมทนาในบุญกุศลที่ได้ทำด้วยครับ

19. น้าต๋อย เซมเบ้

มีหลายท่านเคยลองกับกรณีแบบนี้หลายคนครับ...แต่ไม่ได้มาออกหน้าสื่อเท่าไร
    อาจารย์ปุ้ม ท่านบอกผมว่า ท่านเคยได้ยินว่าพระหลวงปู่ทิมนั้น สามารอธิฐานขอได้
    และ
    พระเนื้อขาวนี้อธิฐานได้จริงๆ .....

20. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ เรื่องบอกบุญ สร้างแท่นวางบุษษกขอเป็นภายใน วันที่ 10 เดือนพฤษภาคมนี้ก็พอนะครับ จะได้รวบรวมตัวเลข รายรับรายจ่าย ไปให้ปลัดและพี่ติ คำนวณตัวเลขหาส่วนที่เหลือเป็นผ้าป่ามหากุศลและ ฉลองสมณศักดิ์หลวงพ่อเชยเจ้าอาวาสวัดละหารไร่ เงินส่วนนี้ถวายไว้ที่วัดละหารไร่แล้วแต่หลวงพ่อเชยจะพิจารณาสร้างศาสนสถานอันใดก่อนหลังครับ วันที่ 10 ผมจะรวบรวมโพสในกระทู้นะครับ ขออนุโมทนาบุญกับพี่ๆๆเพื่อนทุกท่านครับ