เปิดตำนานหลวงพ่อทิม วัดละหารไร่

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 17 เมษายน 2011.

1. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

พี่ญาณพลกล่าวได้เป็นกลางและถูกต้องที่สุดเลยครับ.....(^___^)
    5555 เด๋วนี้พัฒนาแล้วครับน้าต๋อยยยยยยยยยยย ^^
    เข้าเนตด้วยโฟน4มันสะดวกทุกที่ทุกเวลาอ่ะคร้าบบบบ 55
    ปล. ศุกร์ที่ 16 กย. นี้อย่าลืมนะครับ....จะขับรถไปหาถึงที่เลยยยยยยยยย ^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      50.8 KB
      เปิดดู:
      493
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2011
  2. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

ง้างนกตั้งนาน กว่าจะออกมา เบื่อละไปนอนกันเถอะ

3. พุทธิวงษ์

พุทธิวงษ์ เป็นที่รู้จักกันดี

คึดฮ๊อตอิหลีครับ ไม่ค่อยสบายเท่าไรปลายปีนี้ถึงปีหน้าตองเจอเรื่องหนักๆๆๆๆๆๆๆๆแน่นอนพี่ละเพรียหัวใจจริงๆ แล้วเตอร์สบายดีมัยครับ :cool:

4. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    5555 สวัสดีครับพี่รักรังสิต....ก็ยังตามอ่านและติดตามมาตลอดดด...เห็นน้าต๋อยมาแซวก็เลยแวะเข้ามาทักทายสักหน่อย... ^^

จะรีบเบื่อไปไหนคร้าบบบพี่...นานๆจะเข้ามาเสวนาสักที... 55
    งั้นขอตัวเข้านอนเช่นกันครับบบ... ^^

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2011
  5. พุทธิวงษ์

อันนี้ชอบครับคุณโต้ง:cool:

6. tachak9

tachak9 สมาชิกใหม่

คงจะเข้าใจผมผิดกระมังครับ ถึงอายุผมในเวปนี้จะน้อยกว่าพวกพี่ๆ แต่ผมก็ไม่ถึงกับใหม่ในเวปนี้ครับ ชมมานานแล้วแต่ไม่อยากเข้ามาก้าวก่าย แต่คนรู้จักกันเขามาเปรยๆ กึ่งเป็นห่วง ผมยังบอกเขาว่ามันจะดีหรือใครเขาชอบอะไรก็น่าจะเป็นสิทธิของเขา แต่เขาก็บอกผมว่าอดเป็นห่วงไม่ได้ ผมเห็นว่าเอาเถอะ หากใครชอบก็ชอบใครชังก็ชัง ผมได้บอกกล่าวในมุมนึงแล้ว ทำไมหรือครับ ผมไม่มีสิทธิสงสัย สอบถามหรือครับ หรือผมมีหน้าที่ต้องเชื่ออย่างเดียว คนที่ผมเชื่อก็มี ไม่เชื่อก็มี ก็ใช้การพิจารณาประกอบเหตุผล ขอยกตัวอย่างหนึ่งครับ การเช่าบูชาสิ่งใดที่มีค่าเป็นเงินที่มาก มีใครบ้างที่ไม่คิดและหาข้อมูลเท่าที่จะหาได้ เพื่อสิ่งที่ตนต้องการมันแลกมาด้วยความหวังและเงินทองซึ่งหาไม่ได้ง่ายๆ
    การยอมรับและเชื่อถือเป็นสากลสำคัญมาก หากผมได้รับของฟรี,เสียเงินเล็กน้อยมา แล้วเก็บไว้หรือให้ลูกหลานก็ไม่มีอะไร แต่วันนึงเกิดจำเป็นต้องเปลี่ยน จะเกิดอะไรขึ้นครับซึ่งในนี้ผมก็เห็นเป็นการค้าขายอยู่บ้าง ผิดกฏด้วยไม่เห็นมีใครแย้ง ในกรณีลูกอม หากเราท่านเห็นไม่ตรงกัน ก็วัดกันที่สนามกลางได้ครับ ผมก็ลูกศิษย์หลวงปู่ รุ่นที่อยากมีก็มีมาเกือบหมดแล้ว กว่าจะเก็บเล็กผสมน้อยได้มา ก็โดนมาบ้าง ผมเองก็ไม่รู้จะเถียงไปทำไม ผมได้แย้งในจุดสงสัยไปบ้างแล้ว และยินดีที่จะน้อมฟังคำแนะอย่างมีเหตุผล แต่ไอ้การจะมาบอกผมว่า แท้แน่ๆใช้แล้วดี ใครไม่เชื่ออย่าเชื่อ มันใช้ได้ทั่วไปหรือครับ อย่างนั้นผมทำอะไรขึ้นมา แล้วยกเหตุผลแต่งประกอบ ถามหน่อยครับ ว่าหากเหตุผลขัดกัน ทั้งผมและท่าน จะเอาอะไรมาพิสูจน์เพื่อตัดสิน ในกรณีของหลวงปู่ทิมในแต่ละรุ่น เขาสรุปและยอมรับกันอย่างเป็นสากลแล้วครับ ผมป่วนผมทำแล้วได้อะไร มีแต่จะหมั่นไส้ผม แต่ถ้าที่ผมกล่าวมาเป็นเรื่องจริง ไม่ใช่คนดีๆที่เข้าใจผิดได้ประโยชน์หรือครับท่าน

ผมยังรอน้อมฟังเสมอว่า แท้ตรงไหน แท้กว่าที่เขาเล่นกันเป็นสากลอย่างไร ขอแค่จุดเดียวก็พอครับ

7. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ศรัทธาอยู่ที่ใจ ศรัทธาไม่จำเป็นต้องตามใคร
    ให้ใช้ใจพิจารณา
    ให้ใจ(สำนึก)มีหลวงปู่ แล้วท่านจะอยู่กับเรา

8. พุทธิวงษ์

ผมเป็นคนชลบุรี ผมชอบมากคำขวัญกำนันเป๊าะ เคยเห็นตามตูดรถบ่อยๆตอนเด็กๆ ตอนนี้ไม่รู้ว่ามีอะไรในนี้ แต่กระจกไม่ได้มีด้านเดียวเสมอ ผมเข้าใจ รอติดตามหาความรู้เพี่มเติมครับ

9. เชื่อถือ

เชื่อถือ สมาชิกใหม่

12 กันยายน 2011
    ใช้ใจ แต่ไม่ใช่สมอง ก็ย่อมโดนหลอกเป็นธรรมดา มีเยอะที่ใช้แต่ใจ ไร้ความคิด ไม่มีเหตุผล ย่อมเป็นเหยื่อ ของคนฉลาดกว่า การ เช่าวัตถุมงคล หลวงปู่ หรือ เก็บพระหลวงปู่ใช้แต่ใจไม่ได้ เพราะ ถ้าพระ ไม่มีราคาค่างวด อันนี้อาจไม่เป็นไร แต่พระหลวงปู่ แท้ๆ สักองค์ ราคามันไม่ใช่บาทสอง บาท ที่จะมาให้กันง่าย นอกจากสนิทกันจริงๆ ดั่งพระพุทธเจ้า ทรงตรัสไว้ คนเราเปรียบเหมือนบัว 4 เหล่า ที่สั่งสอนไม่ได้ เต่าถุย ก็มี พิจารณาเอาตามหลักวิทยาศาสตร์ธรรมดา หากลูกอมเกิน 30 ปี ยุคต้นแล้ว พระจะเป็นรูปแบบนี้เหรอ ไม่ได้เสียผลประโยชน์แต่เห็น คนพรรคพวก มานั่งเชียร์ของตัวเอง ให้แน่ๆ ไปที่เขายอมรับกันซิ ครับ หรือไม่กล้า !!! บอกอย่างนี้ไม่สากลแต่ทำไม ฉันจะเก็บ ก็ไม่เป็นไรเก็บไปเถอะ จนกว่าลูกหลาน มันจะบอกว่า เอ๋ พ่อ ลุง น้า เก็บของเก๊ ทำไม ตรองดูเถิด

10. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ป่าวครับ ให้ใช้ใจพิจารณาว่าต้องทำอะไรต่างหาก
    อยากเห็นศิษย์หลวงปู่ตั้งมั่นทำความดีมากกว่าครับ
    ที่สำคัญนั่งเถียงกันคงไม่เกิดอะไร
    ลงมือปฏิบัติกันดีกว่า
    ให้ใจเราเข้าถึงพระน่าจะมีความสุขมากกว่านะครับ
    ทุกอย่างล้วนอยู่ที่จิตอยู่ที่ใจ
    นับถือท่านทำบุญทำกุศลแล้วระลึกถึงท่านดีกว่าครับ
    เอาหลวงปู่ท่านเป็นแบบอย่าง
    ส่วนใครจะอยู่ในบัวเหล่าไหนเขาดูกันที่การปฏิบัติและขั้นของธรรมไม่ใช่หรือ
    เจตนาคือให้ระลึกถึงหลวงปู่เป็นนิจ แล้วท่านจะอยู่กับเรา
    ไม่ได้บอกว่าใครถูกหรือผิด แต่อยากให้นึกถึงหลักธรรมของท่านมากกว่า
    หวังว่าจะเข้าใจเจตนา

11. วรชัย

วรชัย เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2010
    ไม่มีใครบังคับใครให้เชื่อหรือไม่นิครับ ถ้าไม่เชื่อก็ไปที่ๆเขาเชื่อกันสิครับ รู้สึกรำคาญคนพวกนี้จัง ผมเข้ามาอ่านบทความดีๆจาก เจ้าของกระทู้ คุณอ่านแล้วเชื่อไม่เชื่อเรื่องของคุณ...

12. tachak9

ลองอ่านเล่นๆกันครับ

13. tachak9

ในสมัยก่อนชาวบ้านแถววัดยากจน การทำบุญก็ทำกันตามมี วัตถุมงคลต่างๆก็มักทำกันง่ายๆตามประสา เช่นไม้ จึวร ดิน ใครศรัทธาหลวงปู่อยากได้อะไรก็จะใช้ของใกล้ตัวทำให้ แต่หลีกเลี่ยงการสร้างพระ เนื่องจากเป็นภาระญาติโยมที่ลำบากอยู่แล้ว แต่โดยปกติท่านจะทบทวนวิชาตามที่ได้เรียนมา เช่นการเขียนผงลบกระดานต่างๆเก็บใส่กระป๋องเก่าๆเก็บไว้ และไม่ได้เอาออกมาใช้ ต่อมาเมื่อมีคนรู้จักท่านมากขึ้น เดินทางมาหาที่วัดแล้วทำบุญ บางคนก็อยากได้ของติดตัวกลับไปแต่ไม่มี จึงเริ่มมีการสร้างพระขึ้นตามลำดับ ทั้งที่ก่อนหน้านั้น พระที่ท่านปลุกเสก เป็นพระที่ท่านไม่ได้สร้าง แต่มีผู้ศรัทธานำมาขอให้ท่านปลุกเสก ท่านไม่รับปากแต่ก็ทำให้ ภายหลังท่านจึงตัดสินใจสร้างเนื่องจากญาติโยมทางไกลเดินทางมาก็ไม่อยากให้เสียความตั้งใจ และท่านถือว่าจะดีหรือไม่ดีก็ขอทำเองดีกว่า นับแต่นั้นจึงเริ่มสร้างพระโดยใช้พิมพ์ไม้แกะง่ายๆขึ้นมาก่อน เนื่องจากสะดวกที่สุด เช่นพิมพ์เศียรโตรูปทรงไม่เหมือนอย่างที่เห็นทั่วไป ทำออกมาไม่สวยงาม พระชุดนี้มีน้อยมาก ต่อมาจึงเริ่มแกะหินมีดโกนเป็นพิมพ์ ก็ได้พระที่ไม่สวยงามดังรูปทรงในปัจจุบัน ชัดบ้างไม่ชัดบ้าง มีหลากหลายเนื้อ แล้วแต่จะเอาอะไรมาเป็นมวลสาร ก็หาทำไปผสมไป สัดส่วนก็ไม่แน่นอน ทั้งที่ส่วนใหญ่มวลสารเหมือนกัน แต่สัดส่วนต่างกัน และบางครั้งมวลสารที่ติดค้างอยู่ก็พาลทำให้ องค์ต่อๆมาพลอยไม่ชัดตามๆกัน บางทีก็แคะออก คราวไหนล้างออกแล้วเริ่มพิมพ์ใหม่ก็ชัดเป็นหน้าเป็นตาหน่อย

ไม่ทราบว่าข้อมูลนี้ใช้ได้มั้ยครับ หรือถ้าว่าผมป่วนก็คงต้องยุติครับ

14. พุทธิวงษ์

ผมตามอ่านข้อความย้อนหลัง เจอคำที่น่าเสียใจ เช่น พรรคพวก กลุ่มคน ไม่รู้ว่าหมายถึงทุกคนในนี้ที่รักหลวงปู่ทิม หรื่อเปล่า และวันนี้ได้อ่านคำนี้ ผมเสียใจ และเสียใจแทนคนที่รักหลวงปู่ด้วยใจ ทั้งที่หลายคนไม่มีอะไรก็แค่รักหลวงปู่ อยากจะมีของหลวงปู่บูชา แต่ผมคนนึงที่ไม่มีปัญญาหาเงินมาเช่าบูชาตามราคาตลาดที่แพง ได้แต่หวังว่าซักวันนึงจะได้บูชาแขวนคอเพื่อให้ชีวิตตัวเองดีขึ้น ทุกคนที่เล่นพระเครื่องก็หวังด้วยกันทั้งนั้น แม้แต่คนปล่อยพระปลอม หรือคนปล่อยพระ เพราะเขาเหล่านั้นชีวิตดีขึ้นจากเงิน ใจคนสำคัญครับ ถ้าทำอะไรไม่ใช้ใจทำคงไม่สำเร็จ แต่ถ้าใช้ใจนี้รักหลวงปู่แล้วโดนซ้ำเติมแบบนี้ น่าเสียใจ จะจริงแท้กันอย่างไรเอาข้อมูลมาอ้างอิงกันแบบสร้างสรรค์ ทั้งคนแย้งและคนถูกแย้ง จะได้เกิดประโยชกันจริงๆดีมัยครับ

15. tachak9

พระที่หลวงปู่ปลุกเสก มีหลายรุ่นทั้งในวัดและนอกวัด หากเชื่อมั่นหลวงปู่มีหลายวัดครับที่ทั้งดีแท้ไม่มีปลอม และราคาไม่สูงเลย แต่ค่านิยมและความต้องการต่างหากที่ต้องการของออกจากวัดแท้ๆ เป็นตัวทำให้เกิดค่านิยมที่น่าเสียดายครับ

16. พุทธิวงษ์

ได้อ่านอย่างนี้แล้วชื่นใจครับ ค่านิยมจริงๆครับของถูกไม่เคยดีของดีไม่เคยถูก เราท่องในใจกันเสมอ (คิดเองนะนี่ฮ่าๆ) ขอตัวก่อนนะครับทุกท่านไปรับ ผบทบ ก่อน สร้างสรรค์ เป็นคำที่ดีนะครับ

17. tachak9

เชื่อว่าหลายท่านต้องการได้วัตถุมงคลที่หลวงปู่สร้าง,ปลุกเสกแท้ๆ ไว้บูชาแต่การจะได้มามีสักกี่ท่านที่มั่นใจครับ ยิ่งมีราคามากผมเชื่อว่าท่านที่ไม่แน่ใจก็ต้องถือไปถามหาคำตอบ ดัวนั้นการเรียนรู้ด้วยตนเอง ศึกษาเบื้องต้นไว้ก่อน แล้วพิจารณาอย่างมีสติ และ แน่นอนก็ต้องถามจากคนที่ท่านเชื่อถืออยู่ดีจริงหรือไม่ครับ มีท่านใดกล้าเช่าหาหลวงปู่ทิมที่มีอยู่ด้วยตนเองโดยไม่ต้องถามใครสักกี่คนครับ ถ้าไม่ถามท่านจะกล้าเช่าหรือ แล้วท่านจะมีได้อย่างไร ยกเว้นการรอด้วยการอธิษฐานนะครับ

18. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    พักร้อนกันหน่อยครับ

พระปิดตาอุดมความสุข หลวงปู่ทิม หลวงปู่สิม ครูบาวงศ์ เมตตาอธิฐานจิตให้

รบกวนถามงานกฺฐินวัดหลวงปู่ทิม มีวันไหนครับ

[​IMG] [​IMG]

19. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    55555 ลายเซ็นพี่ จัมโบ้เอ โดนนนนนนนนนนนนนนน

20. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    คันหูไม่รู้เป็นอะไรเอาสำลีมาปั่นก็ไม่หาย คันในร่มผ้า กลาก เกลื้อน ใช้ ครีม โทนาฟฟฟ 555+

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2011