เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    อนุโมทนาด้วยนะครับ

2. ปืนนาป่า

ปืนนาป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2010
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกท่านครับ

ช่วงนี้ฝนตกทุกวัน รักษาสุขภาพด้วยครับ ขับรถช้าลงสักนิดปลอดภัยตลอดการเดินทาง ฝนตกถนน เลื่อนนะครับ

และอยาลืม เมาไม่ขับนะครับ งดเหล้าเข้าพรรษาครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      16.5 KB
      เปิดดู:
      43
  3. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    มีท่านใดประสงค์จะติดรถไปงานหล่อพระ ผมไปวันที่ 1 สิงหาคมครับรถยังมีที่ว่างครับ

4. ทหารเก่า

รบกวนท่านรัก และท่านผู้มีส่วนเกี๋ยวข้อง หรือท่านใดช่วย โพสต์หมายกำหนดการ และแผนที่ด้วยครับ รบกวนช่วยลงอีกสักครั้งครับ กลัวบางท่านยังไม่ได้อ่านครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับขอผลบุญนี้จงเกิดขึ้นกับทุกๆท่านนะครับ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2013
  5. ตะวันอัสดง

ตะวันอัสดง เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

30 มิถุนายน 2011

รบกวน ท่านทหารเก่า ช่วยแก้ไข คำว่า "หมายกำหนดการ" เป็น "กำหนดการ" ด้วยครับ

"กำหนดการ น. ระเบียบการที่บอกถึงขั้นตอนของงานที่จะต้องทำตามลำดับ. (อ. programme)" (หน้า ๙๗)

"หมายกำหนดการ น. เอกสารแจ้งกำหนดขั้นตอนของงานพระราชพิธีที่จะต้องอ้างพระบรมราชโองการ คือขึ้นต้นด้วยข้อความว่า 'นายกรัฐมนตรีหรือเลขาธิการพระราชวัง รับสนองพระบรมราชโองการเหนือเกล้าฯ สั่งว่า' เสมอไป." (หน้า ๘๕๔)

ที่มา : The Royal Institute - Thailand

ขอบพระคุณครับ

6. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ ทิม คุณปู่สายแก้วสว่าง และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และทุกๆท่านด้วยคับผม

7. tanatsan

tanatsan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2010
    ขอด้วยคนครับกำหนดการกับแผนที่ แหะๆ ไม่ได้เข้ามานาน ขอบคุณมากครับ

8. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้พี่เดชา น้าอ้อน สามารถ ได้ส่งแผ่นจารมาร่วมบุญอีก ผมเลยถ่ายเก็บไว้เฉพาะมวลสารในส่วนของผมและที่เข้าร่วมบุญผ่านมาทางผมนะครับ คาดว่าพระประธานองค์นี้ มีมวลสารในส่วนอื่นๆอีกมากมายครับ

ขนาดไฟล์:
      3.5 MB
      เปิดดู:
      53
      ขนาดไฟล์:
      3.6 MB
      เปิดดู:
      42
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 กรกฎาคม 2013
  9. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ผมได้นำแผ่นยันต์มหาโภคทรัพย์ไปขอบารมีต่อรูปหล่อองค์หลวงปู่ทาบวัดกระบกขึ้นผึ้ง เจ้าของสีผึ้งเขียวชื่อดังแห่งเมืองระยอง โดยเมื่อครั้นสมัยที่หลวงปู่ทาบท่านมีชีวิตอยู่ท่านมักจะไปเยี่ยมเยียนหลวงปู่ทิมที่วัดเสมอจนถือว่าเป็นพระสหธรรมิกกัน

10. CheKuvara

CheKuvara เป็นที่รู้จักกันดี

11. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

จากนั้นก็ได้นำยันต์มหาโภคทรัพย์ไปขอบารมีของหลวงปู่แก้วเกสาโร พระผู้เป็นทั้งพี่และเพื่อนกับหลวงปู่ทิม โดยที่ปั้นปลายชีวิตท่านก็ได้ไปมรณภาพที่วัดหนองพะวา

12. แก้วสว่าง

และต่อจากนั้นก็ได้นำแผ่นยันต์มหาโภคทรัพย์ให้หลวงปู่เจิมวัดหนองน้ำขุ่น ซึ่งท่านเป็นลูกศิษย์หลวงปู่คร่ำวัดวังหว้า อฐิษฐานจิตให้เพื่อนำไปหล่อพระในครั้งนี้ด้วยครับ

13. ทหารเก่า

มวลสารสุดยอดทั้งนั้นครับ ได้ผ่านการบอกกล่าวและอัญเชิญดวงจิตท่านหลวงปู่ทั้งหลายมาช่วยให้ทวีฤทธิ์ศักดิ์สิทธิ์ยิ่งๆขึ้น สมกับที่จารึก นามสกุลไว้เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ผู้กราบไหว้ในนามสกุลนั้นอีกด้วย แล้วแว่วๆมาว่าท่านอาจารย์แก้วสว่าง มอบพระหลวงปู่ทิมยุคแรกๆมาฝังไว้ใต้ฐาน เพชรน่าทั่ง เพ็ก ของดีมีเทวดาคุ้มครองสถิตย์ท่านโจยังมอบมาร่วมด้วยฝังในองค์พระอีก อื่นๆ พระบุขานี้เนื้อเดียวกับพระประธานที่สร้างองค์พระประธานที่สร้างก็มีแผ่นยันต์ต่างๆนับไม่ถ้วน อ่านแค่นี้คนที่จองได้ยิ่งหวงเข้าไปอีก ส่วนคนที่จองไม่ได้ก็พยายาม ....ของดีไม่ตีก็อยากได้ครับ

14. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทิม คุณลุงสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับอาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่โต้ง พี่รัก พี่เดชา พี่ภู พี่คนบนเกาะ พี่เตอร์ พี่ทหารเก่า พี่อาทิ คุณโอ๊ด คุณอภิเชษฐ์ คุณthavornsiripat และพี่ๆเพื่อนๆลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกท่าน สบายดีกันทุกคนนะครับ วันนี้ฝนก็ตกทั้งวันอีกแล้ว หนักบ้าง-เบาบ้างสลับกันตลอดท้องฟ้าคลึ้มทั้งวันเลยช่วยคลายความร้อนลงไปได้มากเลยทีเดียว ขอให้รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

15. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม ลุงสายแก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง พี่รักรังสิต น้าต๋อย เซมเบ้ พี่ส่างปา พี่ทหารเก่า พี่เมืองโบราณ พี่naygood และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ สบายดี มีแฮงดี ทุกท่านครับ ก็ด้วยเหตุนี้ละครับถึงอยากได้ มีไว้กราบไหว้บูชาที่บ้าน เป็นศิริมงคลแก่ตนเองและครอบครัว อนุโมทนาสาธุกับพี่ๆทุกท่านในการร่วมบุญครั้งนี้ด้วยครับ

16. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ตี๋ พี่ก้อน พี่ก้อง พี่นาย พี่ทหารเก่า พี่ติ้งฯ พี่พระขุนแผน พี่อาทิ พี่ส่างปา พี่เมืองฯ พี่แควใหญ่ พี่โต้งชลฯ พี่โจเชฯ พี่รอมอีแกต พี่เก่ง พี่เซิฟเฟอร์ส ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่าน พี่สุ2550 พี่ออโต้171
    สวัสดีวันพุธ เหลืออีกไม่กี่วันก็จะถึงวันหล่อพระแล้วครับ ขออารธนาบารมีองค์บรมศาสดา บารมีหลวงปู่เมตตา คุ้มครองรักษาทุกๆ ท่าน ให้เป็นวันดี วันสุขทุกๆ ท่าน และโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

17. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดียามเช้าอ.แก้วสว่างและทุกๆท่านครับ

18. ทหารเก่า

กราบหลวงปู่ ทิม คุณปู่ สาย แก้วสว่าง และสวัสดีครับ ท่านอาจารย์แก้วสว่าง พี่ๆน้องๆเพื่อนๆทุกท่านครับ ขอให้ได้มีสิ่งที่ต้องการและปราถณา สมหวังกันทุกๆท่านครับ พรุ่งนี้ผมออกเดินทางไปก่อนนะครับ(กองหน้า เดี๋ยวแม่ทัพจะตามไป)อิอิ

19. แก้วสว่าง

"ชาวพุทธ มีความเชื่อที่ว่าการปิดทองพระพุทธรูป ถือเป็นบุญบารมีมหาศาล ที่จะทำให้ผู้ที่ปิด ได้อานิสงค์ผลบุญ ส่งผลให้บังเกิดสิ่งดีๆ เข้ามาในชีวิต และสิ่งที่หลายท่านอาจยังไม่ทราบคือ การปิดทองในตำแหน่งต่างๆ ของพระพุทธรูป จะส่งอานิสงค์ผลบุญในด้านที่แตกต่างกันด้วย"

ปิดทองบริเวณเศียรพระ (หัว) จะมีสติปัญญาแหลมคม จดจำสิ่งต่างๆ ได้ดี
    ปิดทองบริเวณพระพักตร์ (ใบหน้า) จะประสบความสำเร็จในชีวิต ทางด้านการทำงานก็จะเจริญรุ่งเรือง
    ปิดทองบริเวณพระอุระ (อก) จะมีผู้คนชื่นชอบ เอ็นดู มีบุคลิกสง่า มีราศี
    ปิดทองบริเวณพระอุทธ (ท้อง) จะมีกินมีใช้ ร่ำรวย มั่งมี
    ปิดทองบริเวณพระหัตถ์ (มือ) จะมีผู้คนเคารพยำเกรง เป็นที่น่ายกย่อง
    ปิดทองบริเวณพระบาท (เท้า) จะมีความเป็นอยู่ที่ดี มียานพาหนะที่ดี

20. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่และสวัสดีทุก ๆ ท่านครับ