เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    :cool: :cool: :cool:

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทิม
    ของจริงไม่ต้องบรรยาย _/\_

2. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    จัดหนักเลยอ่ะ ช่างนาย :cool::cool::cool:

3. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ผมให้ไม่ได้หรอกครับสำหรับพระที่เซียนตีว่าปลอมเพราะวันนี้ช่วยให้ผมได้มีเงินให้แม่ซื้อกับข้าวครับกับ07เบาๆวันที่1ฝันเกี่ยวกับพระเนื้อขาวและพอมาอธิษฐานขอโชคลาภขนลุกชันเลยครับ ขอบคุณหลวงปู่ทิม และลุงสายแก้วสว่างที่ทำให้ผมได้มีเงินให้แม่วันนี้

ที่ห้อยคอก็มี พระพุทธห้าเหลี่ยมพิมพ์หลวงตารอด ลูกอมขี้ผึ้งฝังหลวงปู่ทวดหลังเส้นผมแม่ เสือไม้แกะ ชุดนี้ไปได้ทั่วโลกครับ

4. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ครับพระของหลวงปู่ทิม ต้องมีความเชื่อมั่นและศรัทธา ถ้ายังลังเลสงสัยก็ไม่เกิดผลใดๆ พระเครื่องของหลวงปู่สร้างกันมานานจากการคำบอกเล่าของชาวบ้านและบุคคลที่ใกล้ชิดที่ได้ร่วมรู้เห็นกันและช่วยสร้าง แต่บางครั้งเราอาจที่จะมีข้อสงสัยว่าทำไมพระของหลวงปู่ถึงไม่มีความสวยเลยซึ่งถ้าเล่าความจริงแล้วก็คงจะไปขัดแย้งกับวงการที่เซียนเล่นหากันเพราะมันเป็นเรื่องของราคาที่สูงส่งแทบที่จะลบเลือนกันไม่ได้เลย จากการศึกษาข้อมูลการสร้างพระในยุคก่อนนั้นเขาสร้างกันเองไม่ได้มีการตั้งราคาค่างวดใดๆจะเน้นในเรื่องของพุทธคุณเป็นหลักสำคัญ ขอเพียงให้คนนำไปใช้มีใจศรัทธาและเชื่อมั่นเท่านั้น ผมเชื่อว่าสักวันทุกท่านก็คงเข้าใจกันเองความจริงเป็นสิ่งที่ไม่ตายครับ ขอให้หมั่นทำความดีสร้างกุศลผลบุญทำบุญอุทิศแด่คุณหลวงปู่ทิมผู้เป็นครูบาอาจารย์ที่นับถือ แล้วท่านก็จะเจริญสมหวังทุกประการ....

5. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กราบ กราบ กราบ หลวงปู่ทิมครับ

6. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    วันนี้ผมอาจโชคไม่ดีไม่ถูกหวยแต่ถูกใจที่ได้อ่านข้อความดีๆแบบนี้ครับ:cool:

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

นี่คือพระเครื่องที่หลวงปู่ทิมท่านเสกในยุคเก่าๆโดยนายสาย แก้วสว่างลูกศิษย์ของท่านเป็นผู้แกะแม่พิมพ์และได้สร้างกดไว้ พระพิมพ์เนื้อดินผสมว่านนี้นายสายท่านเล่าว่าได้นำดินจากบริเวณวังสามพญามาทำและว่านต่างๆมาตำผสมไปเพื่อให้มีอานุภาพที่เชื่อมั่นกัน ครับ

8. PraKhoonPhan

PraKhoonPhan เป็นที่รู้จักกันดี

เขาเรียกว่าพิมพ์อะไรครับอาจารย์แก้วสว่าง
    อยากได้พระที่ผสมว่านจังครับ ผมถูกโฉลกกับพระที่มีว่านผสมอยู่ จะมีบุญได้ครอบครองพิมพ์ที่มีว่านผสมไหมน่ะ ^ ^

9. แก้วสว่าง

ผมว่าตามความคิดเห็นน่าจะเป็นพิมพ์ในรูปลักษณ์ของพระพุทธ เราจะเห็นว่าพิมพ์ทรงนั้นจะไม่ค่อยมีรายละเอียดและสวยงามประการใดเพราะยังเป็นในยุคแรกๆครับ...

10. PraKhoonPhan

ขอบคุณครับ

11. รอดป่อง

รอดป่อง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม ลุงสาย แก้วสว่าง กราบสวัสดีอาจารย์แก้วสว่าง พี่รักรังสิต น้าต๋อย เซมเบ้ พี่ส่างปา พี่ทหารเก่า และพี่ๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ วันนี้หลวงปู่ก็ได้ไห้โชคไห้ลาภไปหลายท่าน ส่วนกระผมนั้นไม่ค่อยเล่นหวยสักเท่าไร ไม่มีดวงทางนี้นะครับ สุข สบายดี มีแฮงทุกท่านนะครับบบบ

12. naygood

naygood เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2011
    สวัสดีครับวันนี้ผมทำงานกะดึกครับ ไม่มีอะไรทำผมจึงมาค่อยๆเรียบเรียงเรื่องราวซักหนึ่งเรื่องไม่รู้ว่าเหมาะสมหรือเปล่าที่นำมาเล่า เพราะไม่รู้ว่าจะผิดกฎของห้องประสบการณ์หรือเปล่า แต่ก็ลองดูครับให้พี่ๆทุกท่านอ่านและทำความเข้าใจไปในทิศทางประสบการณ์ของพระชุดขาวก็แล้วกันนะครับ เรื่องเกิดขึ้นเมื่อไม่นานมานี้เองครับประมาณ เกือบๆอาทิตย์ ครับผมได้นำพระชุดขาวและเครื่องรางไม้แกะบางส่วนมาจากท่านอาจารย์แก้วสว่างเพื่อนำมาให้ คนนอกเวปหรือคนที่ทำงานได้บูชาบุคคลที่เล่นเน็ตไม่เป็น ไม่รู้จักเวปพลังจิตหรือไม่รู้จักกระทู้นี้หนะครับ จุดประสงค์ เพื่อให้พระชุดนี้ได้กระจายๆออกไปให้ได้มากที่สุด และเปิดโอกาสให้บุคคลนอก ได้ร่วมทำบุญใหญ่ในครั้งนี้อีกทั้งมีโอกาสเผยแพร่บารมีหลวงปู่เข้าไปในทุกซอกทุกมุม ทุกชนชั้น ผมได้พบกับคำพูดของคนมาทุกรูปแบบ ทั้งเชื่อและไม่เชื่อ คำถากถางกล่าวหานานับประการ ยอมรับครับว่าตอนแรกๆก็ไม่ค่อยพอใจเท่าไหร่ในเมื่อจิตเราอยากให้เขาใช้ของดีจริง ของจริง แต่กลับถูกปฏิเสธทั้งต่อหน้าทั้งลับหลัง แต่ผมผ่านจุดนั้นมานานแล้วครับแหะๆ เหมือนกับว่าร่างกายสร้างฮอโมนมาเป็นภูมิคุ้มกันให้ตัวเองรู้จักพูดไม่ชี้นำไม่เอาความเชื่อความศรัทธาของตัวเองไปยัดใส่หัวของใครๆ ทุกๆอย่างและคนที่จะได้ใช้พระชุดนี้ราวกับว่าได้ถูกกำหนดเอาไว้แล้ว เหตการณ์หลายๆเหตการณ์เหมือนถูกขีดเส้นเอาไว้แล้ว ยากที่เราจะฝืน อ้าว....นอกเรื่องอีกแล้วผม แหะๆ กลับมาที่ประสบการณ์ดีกว่าครับ ปัจจัยที่หลายๆท่านบูชาพระชุดนี้จากผม ทุกบาททุกสตางค์ได้ถูกแยกไว้ต่างหากใส่เป็นซองพลาสติกเอาไว้และในซองก็ไส่พ่อปลัด และ พระเนื้อขาวอยู่พิมนึง เพื่ออะไรนะหรอครับ เป็นเคล็ดครับอิอิอิ ปกติแล้วถ้าเงินในซองนี้เริ่มจะเยอะ ผมก็จะรีบนำไปสมทบกับค่าใช้จ่ายต่างๆในงานบุญ ผมไม่กล้าเก็บไว้ทีละเยอะๆครับเพราะถ้ามีการสูญหายไปผมจะรู้สึกไม่ดีเอามากๆ ไม่รู้จะบอกกับพี่ๆเขายังไง ซองเงินทำบุญนี้ผมได้เอาติดตัวตลอดเวลาไปไหนมาไหนโดยใส่ไว้กับกระเป๋าสะพายประจำตัวของผม แต่ถ้าในซองเริ่มมีเงินเยอะมากผมก็จะเอาไว้บนหิ้งพระที่ผมเก็บพระชุดขาวเอาไว้ แล้ววันนึงผมนึกขึ้นมาได้ว่าพระที่อยู่ในซองนั้นผมยังไม่ได้เลี่ยมเลยเดี๋ยวนานไปพระจะชำรุด ผมก็เลยล้วงเข้าไปในกระเป๋าเพื่อจะเอาพระออกมาแต่ ผมหาซองนั้นไม่เจอครับผมตกใจมาก ในใจคิดว่าผมคงเอาไว้ที่หิ้งพระมั้งแต่ก็เอะใจรู้สึกว่าเงินก็ยังไม่เยอะนี่หว่าจะเอาไปไว้หรอวะ คิดๆดูแล้วก็คงประมาน สามถึงสี่พัน มั้ง ผมเลยไปที่หิ้งพระเพื่อจะนำซองเก็บปัจจัยแต่แล้วผมก็กลับไม่เจอซองที่หิ้งพระเช่นกัน งานเข้าแล้วไอ้นายเอ๋ยยยย......ผมถามคนที่บ้านทุกคนว่าเห็นไหมแต่ก็ไม่มีใครพบเลย เอหรือว่าจะมีคนที่ทำงานมาหยิบไปหว่า เพราะบางทีผมก็วางกระเป๋าไว้ที่โต๊ะคอม ผมได้บอกกับพี่ๆเพื่อนๆในที่ทำงานว่าผมหาซองใส่เงินทำบุญไม่เจอ ทุกคนก็จิตตกไปตามๆกันคิดกันไปต่างๆนาๆ ผมก็ค้นกระเป๋าค้นแล้วค้นอีกก็หาไม่เจอจะให้ค้นยังไงกระเป๋ามันก็ใบแค่เนี๊ยะ ตัดสินใจโทรไปบอกอาจารย์แก้วสว่างและรายงานความผิดของตัวเองให้ท่านฟัง ซึ่งท่านก็ไม่ได้ว่าอะไรบอกว่าหายแล้วก็หายไปไม่เป็นไร ผมยังมีหน้าบอกท่านอีกนะว่า ผมไม่ได้เสียดายตังอ่าครับ แต่ผมเสียดายปลัดขิกและพระองค์นั้น แหะๆ ไม่รู้ท่านจะหมั่นใส้ผมหรือเปล่า 2 วันผ่านไป ผมก็สะพายกระเป๋าใบเดิมไปทำงาน ล้วงลงไปเอาของในกระเป๋าแต่สิ่งที่ผมได้สัมผัสนั้นเป็นซองพลาสติก และอะไรดุ้นๆในซอง พอผมหยิบขึ้นมาดู...โอ้...ผมแทบกรี๊ดๆๆๆ เป็นซองเงินทำบุญมาจากไหนมายังไงมาตอนไหน เฮ่ย...อะไรเนี่ย ทั้งพระทั้งปลัดและเงินอีก4500 อยู่ครับไม่มีอะไรหายไป พอผมหาย งง ผมก็รายงานความคลืบหน้าให้พี่ๆและเพื่อนๆฟัง ทีนี้แหละครับ ไอ้เอ๋มันเจ๋อมาคนแรกเลยว่า นายพระพิมไหนวะที่เอ็งเอาใส่ไว้ขอดูหน่อยจะเอาไปเลี่ยมใช้ แบบนี้ไม่ธรรมดาแล้ว เกิดการวิพากวิจารย์กัน สองทางครับ ทางแรกคือ คนที่เอาไปอาจจะัได้ไปเจออะไรดีๆซักอย่างจึงทำให้เอามาคืนสภาพเดิม กับอีกทางคือ ด้วยบารมีปาฏิหาริย์ของวัตถุมงคล บังตาหลายๆคนเอาไว้ช่วยดูแลปัจจัยเอาไว้ไม่ให้สูญหาย เพราะงานนี้บุญใหญ่เทพหรือดวงจิตทั้งหลายอาจจะอยากร่วมในบุญครั้งนี้ และก็คงจะดัดสันดานผมให้เข้มงวดกว่านี้อีกหน่อย เลยบังซะ2-3วันซะเลยแหะๆ เรื่องก็เป็นแบบนี้แหละครับ มัีนอาจดูเวอร์ไปหน่อยแต่มันก็เกิดขึ้นแล้วอ่า สวัสดีครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2013
  13. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006

เยี่ยมๆๆ สาธุ โมทนาบุญด้วยครับ

(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)

กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ครุฑฯ ลูกหลานหลวงปู่ทุกๆ ท่านที่มิได้เอ่ยนาม ขอบารมีหลวงปู่เมตตา รักษาทุกท่าน อรุณสวัสดีครับ

(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)(smile)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 พฤษภาคม 2013
  14. kengeg

kengeg เป็นที่รู้จักกันดี

26 กันยายน 2009
    กราบคุณหลวงปู่ทิม , ลุงสาย แก้วสว่าง

สวัสดีตอนเช้าอ.แก้สว่าง ,น้าต๋อย,พี่รัก,นาย,พี่โต้ง,พี่thavornsiripat(ตื่นเช้าเหมือนกันเลยครับ....อิอิ)และสมาชิกทุกๆท่านครับ
    ได้มีโอกาสทำบุญใส่บาตรก่อนมาทำงานครับ

15. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และ สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

16. แก้วสว่าง

อย่าไปคิดให้ไกล...จากใจนี้
    พิจารณา..ให้ดี...ในคำสอน
    ดั่งเราคิดพินิจดู..ในคำกลอน
    แล้วมองย้อน..กลับดู..ที่ตัวตน
    ดั่งว่าหนึ่ง...กำมือ...มีใบไม้
    ขอจงใช้...ปัญญา...เฝ้าฝึกฝน
    รู้ให้แจ้ง...ใบ้ไม้...ในมือตน
    ไม่จำเป็นต้องรู้ล้น....ทั้งโลกา
    จงรู้จัก.. ตัวเอง.. ท่านว่าไว้
    เพียงแค่ใช้.. ใจตน.. ไม่ขัดสน
    รู้จักกรอบ.. ตอบคำถาม.. แก่ใจตน
    ทุกแห่งหน.. ใช้ใจตน.. ฝึกฝนไป

17. surapong1919

surapong1919 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กุมภาพันธ์ 2012

18. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับท่านอาจารยื ท่านพี่ และน้อง ๆ ทุก ๆ ท่าน
    ช่วงนี้ไม่ค่อยได้เข้ามาทักทาย งานราชการก็ยุ่ง ตกเย็นไปช่วยงานบุญทุกวัน อนุโมทนาบุญแด่ทุกท่านด้วยครับ

19. PraKhoonPhan

ขอบคุณครับ แบบนี้ผมจะให้พี่ได้อย่างไร ในเมื่อมีประสบการณ์แบบนี้แล้ว อิอิ

20. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    ของดีคือดี ครับใครๆก็ย่อมหวงแหนครับ:cool: