เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    เรื่องสีผึ้งเขียวพัดโบกเคยอ่านหรือฟังจากท่านอาจารย์แก้วสว่างว่า ผ้ายันต์พัดโบกที่หลวงปู่กราดสร้างแรงขนาด สาวทำนาอยู่ยังต้องขึ้นจากนามาหาเลยครับ ส่วนวิธีการใช้ต้องแอบกระซิบน้าต๋อย ครับเพราะน้าต๋อยนี่ก็ใช่ย่อยจอมขมังเวทคนหนึ่งครับ:cool:

2. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณครับพี่ :)

3. ทหารเก่า

กราบเท้าบูชาพระคุณพระรัตนตรัย ครูอาจารย์ทุกท่าน บรมครูปู่ฤษีอิสริโก หลวงปู่ทิม อิสริโก วัดละหารไร่ เทพเทวาที่รักษา สถิตย์วัตถุมงคลเครื่องลางของขลังที่หลวงปู่ได้สร้างและเสก คุณปู่ สายแก้วสว่าง ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และสวัสดี ท่านโต้ง ท่านรัก น้าต๋อย พี่รุ่ง ท่านเมืองโบราณ ท่านส่างปา ท่านแควใหญ่ ท่านเมล ท่านติ้งลิงติง น้องก้อง น้องเก่ง น้องป็อก น้องโอ๊ด น้องตั้ม น้องพลอยสวย ท่าน ฐา อยุทธยา น้องนายกู๊ด น้อง su2550 ท่านPiont และทุกๆท่านข้าพเจ้าขออัญเชิญคุณบารมีพลัง เดช อำนาจแห้งสิ่งศักดิ์สิทธิ์แห่งหลวงปู่ทิม อิสริโกตลอดถึงสิ่งศักดิ์สิทธิ์ที่ข้าพเจ้าได้ระลึกถึงอยู่ทุกวันขอได้โปรดดลบันดาลให้ ข้าพเจ้าและทุกๆท่านที่เอ่ยนามและไม่ได้เอ่ยนามที่มีความเคารพรักศัทธราหลวงปู่ ทุกท่านจงมีแต่ความสุข ความเจริญ ในหน้าที่การงานมั่งมีร่ำรวยเงินทอง สุขภาพแข็งแรง ชื่อเสียงขจรไกลทั้งแปดทิศ ประสงค์สิ่งใด ขอจงได้ จงสำเร็จ จงสัมฤทธิ์ทุกประการด้วยเทอญ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2013
  4. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

กรรมลิขิตขีดเส้นไม่เว้นว่าง
    กรรมแตกต่างดีชั่วอยู่ตัวท่าน
    เจตนาโดยตั้งใจได้ทำการ
    เจตนานั้นคือกรรมตามทำนอง
    เพียงใจคิดกายกระทำใช้คำพูด
    ข้อพิสูจน์ว่าดีชั่วมัวสนอง
    ทำความดีย่อมได้ดีมีครรลอง
    กรรมสนองเมื่อทำชั่วคนมัวเมา
    ชาตินี้สร้างศีลทานเป็นฐานหนุน
    ไว้เป็นทุนในชาติหน้าวันฟ้าใหม่
    เพื่อเกื้อกูลเป็นต้นทุนหนุนกันไป
    เกิดชาติไหนจะได้ไม่ชดใช้กรรม.....

5. ตี๋ไวไว

ตี๋ไวไว เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ ลุงสาย สวัดดีอาจารย์แก้วสว่าง คุณทหารเก่า น้าต๋อย คุณโต้ง คุณรักษ์ พี่ๆๆน้องๆๆลูกหลานหลวงปู่ทุกท่านครับ

6. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพต่อคุณตาสาย
    สวัสดีครับพี่ ๆ น้อง ลูกหลานหลวงปู่ทุก ๆ ท่าน
    มีปาฏิหารย์เกิดกับผมอีกแล้วเช้านี้ มิใช่อุปาทานแล้วหล่ะครับ จากที่เคยเล่าไปเมื่อวันจันทร์เกี่ยวกับการเดินทางมาทำงาน ธรรมดาแล้วผมจะนั่งรถโดยสารจากบ้านพักที่อยู่บนเขาลงมาทำงานที่ในเมือง เมื่อลงจากรถโดยสารปกติต้องเดินเท้าจากปากทางถนนใหญ่ประมาณ 600 เมตรจะถึงสำนักงาน เมื่อวันจันทร์มีลุงคนหนึ่งแกถามว่าไปไหมแล้วแกก็รับไปด้วย วันนั้นก็นึกเพียงว่าโชคดี เป็นเพราะเรามีสิ่งมงคลด้านเมตตารึเปล่า ดีใจครับ พี่น้องเชื่อไหมครับคงมิใช่ความบังเอิญ วันนี้ลงรถโดยสารลุงคนเดิมมาจอดรถรอตรงที่เดิม แล้วก็รับผมมาส่งที่ทำงาน นึกสาธุ ๆ ๆ ๆ เลยครับ
    ;aa41

7. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009
    กราบหลวงปู่ทิม คุณตาสาย
    สวัสดี อ.แก้วสว่าง และพี่ ๆ ทุกท่านครับ

8. ทหารเก่า

:cool:ท่านพี่บางเมืองโทรมาเล่าให้ฟังเมื่อกี้ว่าพระที่ได้รับจากท่าน อาจารย์แก้วสว่างได้นำไปแบ่งปันกับคนที่รู้จัก คนที่ได้รับนำไปบูชาแล้วมีแต่สิ่งดีๆเข้ามาในชีวิต ถูกหวย 55 ด้วยครับ แล้วบอกพี่บางเมืองว่าจะสั่งลัอคเก็ดด้วยส่วนตัวของพี่บางเมืองก็สั่งไป 2 อันแล้ว รอว่าจะมีใครเอากี่อันอยู่หลวงปู่ท่านศักดิ์สิทธิ์จริงๆ ตอนนี้พรรคพวกกันมาขอพระที่หลวงปู่สร้างกันยกใหญ่แต่พระที่พี่บางเมืองก็หมด ของผมก็หมด ท่านอาจารย์ให้มาก็นำมาแจกคนนอกเวปกัน เป็นสะพานบุญให้หลวงปู่กันครับเหลือแค่ติดตัวพี่บางเมืองหนักหน่อยแม่บ้านยึดหมดขะเอาไปให้น้องสาวและญาติที่ระยอง55555 วัตถุมงคลของหลวงปู่กำลังมาสร้างบารมีที่ปากน้ำแล้วครับพี่บางเมืองน้ำใจงดงามครั้งก่อนรู้ว่าผมชอบใส่กางเกงทหารก็อุตส่าห์เอากางเกงทหารมาให้ผมอีก ซาบซึ้ง ซาบซึ้ง:cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มกราคม 2013
  9. ติ้งลิงติง

ติ้งลิงติง เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2010
    น้อมกราบหลวงปู่กราด หลวงปู่ทิม ..คุณตาสาย แก้วสว่าง สวัสดีครับ

ทุกท่าน... krit_ans66@hotmail.c, tawanrise, ทหารเก่า, jaymillionare, ตี๋ไวไว, ดาวร้าย, apichet40, บางโกรก, jaturong_tae, bordintu, น้องพลอยสวย และผู่ผ่านเข้ามาในกระทู้ทุกท่านครับ ทุก ๆ วันได้ธรรมะจาก อ.แก้วสว่าง และรับพรจากท่านพี่ทหารเก่า รู้สึกดีมาก ๆ เลยครับ ขอขอบพระคุณในความเมตตาที่มีต่อผู้อื่นอย่างสม่ำเสมอครับ...

10. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

น้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง

สวัสดีครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่ลีโอ พี่เมย์ พี่รุ่ง พี่ส่างปา พี่ภู พี่Point พี่บางเมือง พี่ก่อ น้าต๋อย คุณเก่ง คุณก้อง คุณนุ คุณนอร์ คุณตั้ม คุณตงฉิน น้องโอ๊ด น้องกานต์ น้องนิ คุณchoey คุณฐา คุณตี๋ไวไว คุณnoowiaar คุณsu2550 คุณkrit_ans66 อาจารย์ติ้งลิงติง และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ

วันนี้กรุงเทพเริ่มกลับมาร้อนอีกแล้วครับ เมื่อเช้าดูช่อง3 เห็นข้อความขึ้นว่า ระยอง มีฝนตกด้วยครับ อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยๆ ขอให้ท่านอาจารย์แก้วสว่าง และ และเพื่อนๆพี่ๆน้องๆศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่าน รักษาสุขภาพกันด้วยนะครับ

;aa28

11. choey

choey เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    กราบหลวงปู่ทิม ลุงสาย สวัสดีสมาชิกทุกๆท่าน
    ขอบารมีหลวงปู่ทิมคุ้มครองทุกท่านครับ.....

12. apichet40

เศียรโตองค์นี้ สมบูรณ์มากๆ ครับคุณเก่ง :cool::cool::cool:

สวัสดีครับน้องกานต์ ขอบคุณมากครับ

ปล ลูกอมเม็ดนี้สวยนะครับเนี่ย :cool::cool::cool:

สวัสดีครับคุณนุ เศียรโต ใครๆก็หมายปองครับ (ping-love(ping-love(ping-love

13. apichet40

สวัสดีครับ คุณchoey บอกได้คำเดียว แจ่มมากๆๆ ครับ (ping-love(ping-love(ping-love

14. choey

choey เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    ครับ สวัสดีครับ..คุณapichet40 ผมอัดใส่หลอดไปครึ่งตรับเต็มหลอดครับ..
    เพื่อเพิ่มพลังเสน่ห์แรงๆไปเลยครับ...

15. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงปู่ และ สวัสดีทุก ๆ ท่านครับ

16. chaiyapot

chaiyapot เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    น้อมกราบหลวงปู่ทิม และ ลุงสาย เเก้วสว่าง เเละ สวัสดี น้าต๋อย น้าโต้ง น้ารัก น้าทหารเก่า เเละพี่ๆทุกคน

ไม่ได้เจอกันนานเลยครับ เว็ปไปไกลมากเลยครับ ผมพึ่งกลับจากบ้านมาไปเยี่ยมพ่อที่อุบลมาครับ ท่านเป็นโรคมะเร็ง อาการยังไม่ดีขึ้นเลยครับหลังจากที่ผ่าตัดมาหนึ่งปีเเล้ว ผมได้พาท่านไปหาหมอโดยได้พกพาหลวงปู่ทิมติดตัวไปด้วย ทำอะไรคล่องเเล้วว่องไวไปหมดเลย การเดินทางก็ดี ราบรื่น ทุกอย่างครับ ด้วยบารมีของหลวงปู่ทิมช่วยครับ เเละได้ขอพรหลวงปู่ทิม ลุงสาย ให้พ่อหายจากโรคร้ายนี้ด้วยครับ ตอนนี้อาการพ่อเริ่มดีขึ้นเเล้วครับ นอนพักรักษาตัวอยู่ที่โรงพยาบาลคงอีกไม่นานพ่อคงจะได้กลับบ้านครับ

17. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    ขอน้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง
    สวัสดีครับ อาจารย์แก้วสว่าง พี่รัก พี่โต้ง พี่ทหารเก่า และคณะลูกศิษย์หลวงปู่ทิมทุกๆท่านครับ

ขอบคุณอาจารย์แก้วสว่าง ที่ได้นำบทความดีๆมาให้อ่าน อ่านแล้วเข้้าใจในสัจจะธรรมได้อย่างครบถ้วน ใครทำดี ก็ ได้รับผลกรรมที่ดี ใครทำชั่ว ก็ได้รับผลกรรมชั่วที่ทำไว้สืบไป
    (ติดตามอ่านข้อความของทุกท่านที่postไว้ตั้งแต่เมื่อวานและของเช้าวันนี้ และ ขออนุโมทนากับทุกข้อควาามครับผม)

18. apichet40

ขอร่วมอนุโมทนากับพี่บางเมืองด้วยครับ :cool:ส่วนใหญ่ผมออนไลน์ตอนเช้าๆครับเลยไม่ค่อยได้ทักทายพี่เลยครับ

19. noowiaar

noowiaar เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    ขออ้างอิง ถึงพี่ทหารเก่านิดหนึ่งน่ะครับพี่...กลัวจำชื่อผิดคนอ่ะครับ ผมชื่อ เล็ก ครับพี่ เอาชื่อเล่นน่ะครับ ขอฝากเนื้อฝากตัวกับครับครัวนี้ด้วยคนน่ะครับ (ขอบอกจากใจจริงว่า..ตั้งแต่ที่ได้เข้ามารู้จักกับคณะลูกศิษย์หลวงปู่ทิม, กระทู้นี้และได้อ่านบทความในกระทู้ ตั้งแต่หน้าแรก ของภาคแรก จนถึงกระทู้..ภาค 2 และปัจจุบันนี้ รู้สึกอบอุ่นมากๆ ในที่แห่งนี้มีแต่คนที่มีน้ำใจดีต่อกันมากๆ)
    ขอน้อมกราบหลวงปู่ทิม คุณตาสายแก้วสว่าง อีกสักครั้งในเช้าวันนี้
    ขอบคุณมากครับ อาจารย์แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ทหารเก่า และคณะลูกศิษย์หลวงปู่ ทุกๆท่านครับ,...

20. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

เราจะเห็นว่าการสวดมนต์พื่อการระลึกถึงคุณพระพุทธเจ้านั้น ดีอย่างไร เรื่องการสวดมนต์ไหว้พระ นั่งสมาธิทุกคนก็นึกถึงพระสงฆ์องค์เจ้าทั้งหลายที่อยู่ตามวัดวาอารามหรือผู้ปฏิบัติธรรมการสวดมนต์ ไหว้พระแล้วได้อะไร ก็มักจะได้คำตอบว่า “ มันดี ”ทำให้ชีวิตดีหรือชีวิตมีสิริมงคล จากการได้ขอพรบารมีคุณของพระพุทธเจ้ามาคุ้มครอง และอานิสงส์ของการสวดมนต์ ไหว้พระ นั่งสมาธิสม่ำเสมอจะก่อให้เกิดผลดีต่อจิตยิ่งจะมีความผ่องแผ้วสว่าง บริสุทธิ์ จิตที่สว่างจะทำให้อารมณ์ผ่องใส ไม่โกรธง่ายไม่เครียด แม้ถ้าจะต้องใช้ความคิดก็จะคิดแบบมีเหตุมีผลการที่จิตผ่องแผ้วถือเป็นโอสถทิพย์ที่สำคัญต่อร่างกายที่เดียวส่งผลให้ร่างกายสร้างและหลั่งฮอร์โมนในร่างกายที่เป็นปกติ ทำให้ร่างกายสมดุลเมื่อร่ายกายสมดุลบุคคลนั้นจะอายุยืน คนที่มีอารมณ์ดี ไม่เครียดจะอายุยืนยาวบางคนเกินร้อยปีก็มีดังตัวอย่างคนโบราณที่ชอบสวดมนต์ไหว้พระมักจะอายุยืนยาวมากเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งต่างจากคนสมัยปัจจุบันที่แก่เร็วอายุไขสั้น การมีจิตที่ผ่องใสนั้นเสมือนหนึ่งมียาอายุวัฒนะขนานเอกไว้ในตัวเองซึ่งลักษณะนี้ ครูบาอาจารย์ท่านให้เรียกว่า การนำปัจจัยภายในมาสร้างอายุวัฒนะ....