เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. เบนซ์ rayong

เบนซ์ rayong เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีทุกๆท่านไม่ได้เข้าซะนานพอดีมีภาระกิจมากมาย มีอยู่เรื่องหนึ่งผมได้ไปเจอกับคนเก่าแก่ในเขตบ้านค่าย เขาเล่าว่าเขาได้ไปกราบหลวงปู่ทิมที่วัดละหารไร่บ่อยครั้ง และได้พระหลวงปู่ทิมมามากพอสมควรโดยเฉพาะพิมพ์ขุนแผนที่เขาได้รับมากับมือหลวงปู่ซึ่งก็ไม่มีความสวยงามบิดๆเบี้ยวๆและพระที่เขาเห็นก็ไม่มีความสวยงามใดๆเคยมีคนเอาพิมพ์นิยมไปให้เขาดูเขาบอกผมว่าขุนแผนสวยๆเขาไม่เคยเห็นแต่เขาก็ไม่กล้าบอกเพราะคงเช่ามาในราคาแพง เขากำชับผมว่าถ้าไม่มั่นใจอย่าเช่าหาเลยจะเสียเงินปล่าวๆครับ

2. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ครับ

เมื่อช่วงต้นเดือนนี้ผมได้ให้ลูกอมมีห่วงกับน้องคนหนึ่งไป
    ปรากฏว่าคืนนั้นน้องนอนแทบไม่ได้
    มีเด็กๆมาเล่นบนเตียงทั้งคืน ทั้งวิ่ง ทั้งหัวเราะให้ได้ยิน
    รับขวัญกันซ่ะ 1 คืนเต็มๆ
    หลังจากนั้นก็เงียบสนิท

3. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    แฝด^^

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      126.2 KB
      เปิดดู:
      330
  4. kengnaja

ยามดึกครับ^^

ขนาดไฟล์:
      353.2 KB
      เปิดดู:
      319
  5. kengnaja

กราบหลวงปู่ครับ^^

ขนาดไฟล์:
      305.8 KB
      เปิดดู:
      316
  6. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    น้องเก่งโชคดีจังครับได้สองหัวเลยครับ เยี่ยมมากครับ มีอะไรดีๆนึกถึงพี่คนนี้บ้างนะครับ:cool:

7. ทหารเก่า

ท่านใดที่ยังไม่มีวัตถุมงคลของหลวงปู่ก็หมั่นทำบุญ และอธิฐานขอท่าน สักวันก็จะมาครับ:cool:

8. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับญาติธรรมทุกท่าน ขอเวลาผมปั้มงานให้ลูกค้า อีกระยะนึงนะครับ จะมาชวนคุยตลอดเวลานะครับ วัน สองวันนี้ จะไปรีบจัดส่งให้ 30 ท่านนะครับ
    ขอบคุณพี่ทหารเก่า ช่วยมาฮาเฮ กระทู้เราไม่เหงานะครับ
    การอยู่ร่วมกันเป็น team work จะทำให้พวกเราเป็นกลุ่มก้อนที่แข็งแรงมาก
    อยากให้รุ่นใหม่ๆๆมาเป็น สะพานบุญให้หลวงปู่ทิม ให้ลุงสาย
    คลื่นรุ่นใหม่ย่อม แรงและเร็วกว่า คลื่นรุ่นเก่า
    อยากให้กระทุ้เราเผยแพร่ เกียรติประวัติหลวงปู่ทิมที่เคารพรักของผมต่อไปเรื่อยๆๆ
    จบจาก รักรังสิต ก็ยังมี พี่ๆๆ น้องๆๆ สืบทอดกันไป
    ผมเชื่อว่า บารมีหลวงปู่ทิมที่เคารพรักของพวกเรา จะสร้างสะพานบุญ
    รุ่นแล้วรุ่นเล่า สืบสาน แนวความคิด จริยปฎิบัติธรรมของหลวงปู่ทิมที่เผยแพร่ออกไป
    เป็นแนวทางการใช้ชีวิต การดำรงชีวิต
    ดังคำพูด ศิษย์มีครูเหมือนชีวิตมีหลัก (ผมอ่านมาจากสมาชิกในเวป)
    ขอให้ศิษย์หลวงปู่ เจริญทั้งทางโลกทางธรรม ยิ่งๆๆขึ้นไปนะครับ

9. buakaew2007

buakaew2007 เป็นที่รู้จักกันดี

ซ๊าตุ๊
    แหะๆ

เหนื่อยก็พักสักกรึ๊บสองกรึ๊บ
    พอเลือดลมแล่น
    อย่าหักโหม แลโหมหัก

10. ลูกน้ำเค็ม

ลูกน้ำเค็ม เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    สวัสดียามค่ำครับพี่รัก ผมอนุโมทนาบุญกับพี่ด้วยครับ :cool:

11. Ekawat

Ekawat เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2012
    น้อมกราบนมัสการหลวงปู่ทิม อิสริโก กราบลุงสาย แก้วสว่าง ด้วยความคารพบูชายิ่ง
    สวัสดีปีใหม่(ย้อนหลัง)พี่ๆ น้องๆ ลูกหลานหลวงปู่ ทุกๆท่านครับ สวัสดีพี่โมทย์
    พี่รัก น้าต๋อย พี่โต้ง ด้วยนะครับ ห่างหายจากกระทู้มานาน ตั้งแต่ปลายปีเก่าจนถึง
    ปีใหม่ ไม่ได้ติดตามตามหน้ากระทู้แต่ติดตามข่าวคราวจากพี่ๆเป็นระยะครับ และ
    หลายๆท่านมีโชคช่วงส่งท้ายปี และหลายๆท่านมีความสุขกับครอบครัว ร่วมยินดี
    กับทุกๆท่านด้วยนะครับ ขอทุกๆท่านมีความสุข มีเงิน มีทองใช้ไม่ขาดมือ ไม่มีโรค
    ไม่มีภัยเบียดเบียน นะครับ
    ที่ผ่านมาไม่ว่าจะไปเหนือ ล่องใต้ ในประเทศ ต่างประเทศ สิ่งที่อยู่คู่กาย ไม่ว่า
    ยามหลับหรือยามตื่นคือพระของหลวงปู่ เสมือนกับสิ่งที่ขาดไม่ได้แล้ว
    และทุกๆครั้งที่มีงานบุญงานกุศลจะด้วยการกระทำก็ดี สละทรัพย์สินเงินทองก็ดี
    ได้อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลถวายหลวงปู่ ลุงสาย ตลอดจนเจ้ากรรมนายเวร เทพาอารักษ์ ครูบาอาจารย์ ท้าวจตุโลกบาลทั้ง๔ พระภูมิเจ้าที่ และสิ่งทีขาดไม่ได้คือ
    บิดาและมารดา ด้วยทุกๆครั้ง
    และเหนืออื่นใดๆคือการรู้จิตครับ

12. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

ให
    ยินดีอย่างยิ่ง หากผมช่วยอะไรได้ จะช่วยครับ เคารพศรัทธาหลวงปู่ทิม มาอ่านกระทู้นี้ ได้รู้จักคุณลุงสายมากขึ้น รู้สึกได้ในความสามัคคีกลมเกลียวของพี่น้องที่นี่ และขอบพระคุณผู้ดูแลรักษามรดกชิ้นสำคัญของหลวงปู่ทิมให้ได้ตกทอดมาถึงคนรุ่นหลัง

13. ทหารเก่า

พิมพ์สิวลี เป็นอีกพิมพ์ที่อยากได้มาก แต่เห็นผ่านตาน้อยมากครับ พิมพ์โบราณดูคลาสสิกมากครับคุณปู่สาย แก้วสว่างท่านบรรจงแกะพิมพ์ได้ตามจินตนาการณ์ของท่าน:cool:สีวลีจะมหาเถโร เทวะตานะระปูชิโต โสระโหปัจยาทิมหิ อะระหัง วันทามิ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2013
  14. แควใหญ่

แควใหญ่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ทหารเก่า ผมก็ท่องคาถาตามที่พี่ลงไว้ด้วยนะ เผื่อท่านจะมาโปรดผมซักองค์นึงบ้างอ่ะครับ5555555+

15. ทหารเก่า

เอางั้นหรือครับ555555555:cool:

16. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่เก่ง ของดีหายากอีกเช่นเคยครับ :cool::cool::cool:
    สวัสดีครับพี่รัก อนุโมทนาครับ:cool:

17. แควใหญ่

ต้องเอาอย่างนั้นแล้วละครับพี่ ก็โบราณเขากล่าวไว้ว่า"ถ้าไม่ได้ด้วยเล่ห์ก็ต้องเอาด้วยกล ถ้าไม่ได้ด้วยมนต์ก็ต้องท่องคาถา"นี่แหละครับศักดิ์สิทธิ์แน่นอน555555 :cool: :cool: :cool:

18. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่รัก อนุโมทนาครับ:cool:

19. แควใหญ่

สวัสดีครับพี่รัก สบายดีนะครับ อนุโมทนาด้วยครับ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

20. แควใหญ่

ผมขอตัวพักผ่อนก่อนนะครับ ขอให้ทุกๆท่านโชคดี หลับฝันดี ราตรีสวัสดิ์ครับ