เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ภาค 2

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย แก้วสว่าง, 15 ธันวาคม 2012.

1. น้องพลอยสวย

น้องพลอยสวย เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2007
    กราบนมัสการหลวงปู่ทิม
    ขอแสดงความเคารพคุณตาสาย
    สวัสดีพี่ - น้องผู้เป็นลูกหลานหลวงปู่ทุกท่าน
    วันนี้เจอแต่เช้าเลย ลูกน้องตัวเองมันกวนแต่เช้า ตอนนี้พยายามวางอารมณ์อยู่ น่าเบื่อนะครับแต่ไม่เป็นไร ผมจะสร้างบารมี

2. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

เกือบเสร็จแล้วครับน้องกานต์ เดี๋ยวบ่ายๆ โพส excel ไฟล์ให้ครับ

พี่ ไม่แน่ใจเหมือนกันครับว่าเฉพาะวันที่หนึ่ง อย่างเดียวหรือไม่ เพราะในกระทู้ เห็นพี่รัก แจ้งว่าให้ลงชื่อไว้ครับ ผมจึง list มาจนถึงวันนี้ครับ

3. su2550

su2550 เป็นที่รู้จักกันดี

16 ธันวาคม 2009

น่าจะตามนี้นะครับพี่

4. apichet40

ขอบคุณครับคุณ su2550 ผมขออนุญาติ List ทั้งหมดก่อนนะครับ ตัดรายชื่อออกไปไม่ยากครับ เผื่อคณะกรรมการ เห็นใจรายท่านที่มาลงเพิ่มท้ายๆครับ

5. kravity

kravity เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาครับ:cool::cool:

6. kravity

อันนี่น่าจะสำหรับท่านที่ส่งบทความหรือเปล่าครับ^_^

7. เมืองโบราณ

เมืองโบราณ เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2012
    พระบล็อคไม้องค์นี้ดูง่ายสังเกตุจากศิลปะการแกะดูจากรอยเสี้ยนของการเซาะในแบบแม่พิมพ์และฝีมือการทำของคนในยุคเก่าซึ่งต้องใช้อารมณ์สุนทรีย์พอสมควร ดูจากพิมพ์แล้วเป็นพิมพ์พระพุทธเจ้านั่งสมาธิ เพ่งมองดูพระท่านแล้วมีจิตอารมณ์เป็นธรรมชาติและพุทธศิลป์มากครับ (ชอบมากครับองค์นี้)

8. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

หน้า 3 ของกระทู้มีสารานุกรมพระเนื้อขาว ที่ผมทำไว้
    พี่เมืองโบราณลองนำมาพิจารณา และวิเคราะห์ให้สมาชิกได้ดูกัน
    หากไม่รบกวนเกินไปนะครับ จะได้เป็นแนวทางการมองธรรมชาติ
    ขององค์พระทั้งในแนวพุทธศิลป์ และธรรมชาติขององค์พระ

9. ทหารเก่า

ทหารเก่า เป็นที่รู้จักกันดี

11 สิงหาคม 2010
    QUOTE=แก้มลิง;7239572]สวัสดีครับพี่ทุกท่านผมนับถือหลวงปู่ทิมมาก
    เช่นกันหาของท่านอยากได้ไว้บูชาแต่ก็อย่างว่า
    แท้นั้นหายากและแพงมากๆๆหมดปัญญา
    แต่ได้มาเจอเว็ปนี้ถือเป็นบุญมากๆ:cool:ที่เอาความ
    จริงมาเปิดแผ่
    ถึง พี่ทหารเก่า
    ผม กฤต มป ที่โทรคุยกับพี่ถือเป็นบุญของผมมากๆๆ
    ที่ได้เจอเบอร์โทรท่านและได้คุยกันตอนนี้เปลี่ยนเป็น
    แก้มลิงแล้วชื่อลูกสาวเข้าตอนแลก กฤต มป ตอบกระทู้ไม่ได้
    พยายามทำไปทำมา เข้าไม่ได้เลยต้องสมัครใหม่ ก็เข้ามา
    ตอบกระทู้ไม่ได้อีก เลย ลองเข้าไปดูที่เมลมีขอ้ความส่งมา
    ดีมากเลย อ่านออกหมดทุกตัวเลย (ภาษาอังกฤษ) กดมั่ว
    ละที่นี้ ใส่ไปเข้าได้เฉยเลยเป็นบุญจริงๆและเป็นบุญยิ่งกว่า
    นั้นได้คุยกับพี่ทหารเก่า พี่แก่ถามว่าได้เบอร์มาจากไหน ผมได้จาก
    ในเว็ปพลังจิต พูดมาเลยต้องการอะไร(ทหารตรงดี) ขอหลวงปู่ทิม
    สักองค์ ผมจะเอามาบูชาและทำน้ำมนต์รักษาตัว ผมมีอาการกล้ามเนื้อ
    กระตุกมา 4 ปี แล้ว ไปรักษาถึงจุฬาแต่หาสาเหตุไม่พบ พี่แก่บอกได้กำลัง
    จะไปส่งให้ขอที่อยู่ผม แต่แก่ไม่เคยพูดเรื่องเงินค่าส่งเลย ค่าบูชา เลย
    พี่แก่บอกว่าผมอยากเอาไปช่วยคน
    ขอบคุณมากๆๆเลยครับ รอรับพระหลวงปู่อยู่ครับ
    ขอบอกนะครับ ให้ฟรี ครับ[/QUOTE]น้องขอมาด้วยใจพี่ก็ให้ไปด้วยใจครับพี่รู้ว่าใครมาแบบไหน ได้รับพระบอกพี่ด้วยเพราะพี่ปลดจากคอพี่เลี่ยมพลาสติกกันน้ำแล้วจัดว่าสวยไม่แพ้ใคร ขอบารมีหลวงปู่ดลบันดาลให้น้องหายจากโรคภัยที่เป็นอยู่มีชีวิตที่มีความสุขเจริญก้าวหน้า ร่ำรวยมีเงินทองมากๆ คิดสิ่งใดก็ขอให้ได้ให้สำเร็จ หากมีโอกาสทำบุญก็ขอให้นึกถึง หลวงปู่ทิม เทวดาที่สถิตย์ในองค์พระ คุณปู่สายแก้วสว่าง อาจารย์แก้วสว่างบ้าง เพราะท่านเปล่านี้คือผู้ที่นำพาพระชุดนี้มาเผยแพร่ ส่วนตัวพี่ไม่ต้องสนใจอะไรมาก ครับ ขอให้สนใจในครูอาจารย์และผู้มีพระคุณพี่ก็ดีใจแล้วครับ

10. เมืองโบราณ

ตัวข้าน้อยหาใช่นักเลงพระ
    แต่เทียวเสาะหาของดีไปทุกที่
    ทนอดข้าวอดน้ำเพื่อพระดี
    เขาว่าดีเราต้องมีมาให้ได้
    หามานานปีก็หมดตังค์
    หวังคุณพระเกื้อหนุน ค้ำจุนดวง
    ให้รวยเฟื่องเหมือนเขาบ้างก็คงดี
    เชื่ออาจารย์ ควักเงินไปมากหลาย
    ผลสุดท้าย ได้พระปลอม ตรอมอุรา
    สุดแสนเสียใจเป็นหนักหนา หลวงพ่อกวย
    นั้นโดนคนใกล้ชิด มันเจ็บจี้ดตรงที่เราไว้ใจ
    อันหลวงปู่ทิมคิดว่าคงหมดหวัง
    ไอ้ที่ืเขามีกันนั้นจะเสริมหรือแต่งก็ไม่รู้
    เป็นคราวบุญ ก่อนจะเลิก กล่าวอำลา
    หลวงปู่ทิมมาหาแบบไม่ตั้งใจ
    แค่เปิดอ่านตำนานหลวงปู่ทิม
    เขาบอกบุญให้ทำกับท่านและโยมสาย
    แล้วเขาให้พระกับลูกอม ของโยมสาย
    มาบูชาไว้ติดกาย เขาท้าให้ลองด้วยใจมั่น

ขอให้ถึงคุณพระ คุณอาจารย์
    คุณวิเศษ ย่อมถึงแก่ผู้ถึง คุณพระเกื้อหนุน ค้ำจุนดวง
    เมตตา มหาเสน่ห์ แคล้วคลาด อีกมากหลาย
    ผมขอลองด้วยใจถึง จึงเห็นผล ท่านปลัดนั้นดีเกินบรรยาย
    ท่านอยากรู้ pm มาถามกัน
    พระไม่สวยเหมือนตลาด เขาว่าปลอม
    เซียนเขาเล่นแต่แบบเขา เรามีบุญหนาที่ได้พบ ถ้าเซียนเก็บเราคงได้แต่มองเอย

ตอนนี้ผมได้ลองศึกษาจากประวัติหลวงปู่ทิมและประสบการณ์จากหลายๆท่านที่ได้ประสบกันมาผมเชื่อในความศักดิ์สิทธิ์และอิทธิฤทธิ์ของเครื่องรางที่หลวงปู่ท่านได้ปลุกเสกไว้ ผมคงมาไม่สายเกินที่จะได้ร่วมบุญในกระทู้เปิดตำนานนี้นะครับ (แล้วผมจะpmไปหาอาจารย์แก้วสว่างนะครับ)

11. ทหารเก่า

ส่งข่าวก่อนที่จะพลาดโอกาส ท่านปลัด หรือท่านอธิบดีที่ผมเรียก ท่านใดสนใจรีบหน่อยนะครับเพราะได้ทำบุญร่วมกับหลวงปู่ แล้วยังได้รับท่านอธิบดีเป็นของที่ระฤกจากหลวงปู่อีกด้วย เครื่องรางเมื่อเปรียบเที่ยบกับพระพิมพ์แล้วจะสร้างยากกว่าและจำนวนน้อยกว่า รีบนะครับเพราะอาจจะเป็นชุดสุดท้ายของเครื่องลางที่หลวงปู่สร้างและเสกเพราะของไม่มีครับอีกหน่อบก็จะกลายเป็นตำนานไป ขออนุญาติน้าต๋อยด้วยครับยังไม่ได้ขออนุญาติน้าเลยเรื่องเครื่องลาง แต่อยากให้คุยและนับถือหลวงปู่ให้เขาทราบว่าตอนนี้น้ามีท่านอธิบดีอีกไม่มาก หมดชุดนี้แล้วคงหมด บางท่านยังไม่มีก็อยากให้พี่เพราะศักดิ์สิทธิ์มากๆๆๆๆครับทุกวันนี้ผมไม่ถอดออกจากเอวเลยครับไม่ได้คิดเชียร เพราะไม่รู้จะเชียรไปเพื่ออะไร หากคิดอยากทำบุญ ร่วมกับหลวงปู่ ก็ลองคุยกับน้าต๋อยกันเอาเองเถอะครับ แค่ยังไม่ขออนุญาติเอาเรื่องนี้มากล่าวก็รู้สึกผิดแล้วแต่อยากให้พวกเรามีไว้จริงๆครับศักดิ์สิทธิ์มากๆๆๆๆๆ ไม้ที่ทำก็คือไม้ช่อฟ้าโบสถ์เก่าวัดละหารไร่ ซึ่งเป็นที่สถิตย์ของเหลาเทพเทวา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2013
  12. ทหารเก่า

ไม่มีคำว่าสายสำหรับผู้ที่เครพศัทธราหลวงปู่หรอกครับ เพียงคำว่าศัทธราหลวงปู่ท่านทราบและผมก็เชื่อว่าหลวงปู่ท่านจะดลบันดาลให้ผู้นั้นมีความสุขทั้งกายใจ ทรัพย์สินเงินทองจะหลั่งไหลสู่คนนั้นมิรู้จักหมดสิ้นมีแต่เพิ่มพูน ทวีคูณครับ:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 มกราคม 2013
  13. apichet40

ผมได้จัดทำ List รายชื่อทั้งหมดที่ได้ลงชื่อขอรับพระเนื้อขาวในกระทู้แจกฟรีมีค่าส่ง สำหรับคนที่ลงชื่อไว้ ตั้งแต่วันที่ 01-01-2013, 12:00 AM จนถึงโพสล่าสุด 05-01-2013, 12:39 PM อยู่ในFile รายชื่อ.xls

หมายเหตุ :
    1. เวลาในการโพส เป็นเวลาที่ Stamp ลงบนเว็บนะครับ
    2. ในรายชื่อ เรียงลำดับการโพสไว้แล้ว
    3. ในรายชื่อ ยังไม่ได้ตัดชื่อคนซ้ำออกนะครับ

ปล ผมแค่ช่วยพี่รักทำ list รายชื่อผู้มาลงชื่อตามที่พี่รักแจ้งไว้นะครับ กติการทุกอย่างขึ้นอยู่กับพี่รักและคณะกรรมการ นะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. ทหารเก่า

ยิ่งให้ก็ยิ่งมีทวีคูณ

15. เมืองโบราณ

สวัสดีครับอาจารย์ต๋อยเซมเบ้ผมเล่นพระยุคเก่ามานานผมก็พอรู้พอสมควรกับการแยกแยก โดยทั้งบล็อคและแม่พิมพ์ที่แกะจากไม้หรือบล็อคหินมีดโกน แน่นอนการแกะหรือการเซาะพิมพ์ต้องใช้เหล็กแหลมๆในการเซาะพิมพ์โดยเฉพาะพิมพ์ไม้นั้นจะดูง่ายกว่าเพราะจะมีรอยเสี้ยน(ดูจากรูปจะเห็นได้ชัด) ซึ่งจะเป็นรอยที่ใช้เหล็กแหลมขูดซึ่งอาจจะหารายละเอียดปลีกย่อยไม่ได้ของรูปร่างหน้าตา บล็อคไม้และบล็อคหินมีดโกนผมว่าทำยากพอควรไม่เหมือนบล็อคดินเหนียวที่สามารถแกะหารายละเอียดปลีกย่อยได้ ทีนี้เราต้องแยกแยะดูพุทธศิลป์ของชาวบ้านแต่ละพื้นที่ว่าความสามารถหรือฝีมือในการแกะของเขานั้นมีพุทธศิลป์กันมากน้อยเพียงใด ไม่ว่าจะเป็นฝีมือช่างแกะหรือฝีมือชาวบ้านแกะพุทธศิลป์จะต้องต่างกันแน่นอน ซึ่งฝีมือช่างแกะจะสามารถแกะหารายละเอียดปลีกย่อยได้ซึ่งผลงานที่ออกมาต้องสวยงามแน่นอน แต่ถ้าเป็นฝีมือชาวบ้านคงจะหารายละเอียดปลีกย่อยไม่ได้เพราะไม่มีฝีมือพอจะไปเทียบกับระดับช่างแกะได้ ซึ่งผมได้เทียบจากข้อมูลและเหตุการณ์และธรรมชาติของพระเครื่องที่เป็นเครื่องบ่งบอกอายุและฝีมือของแต่ละระดับได้ และการที่จะเป็นพระเครื่องขึ้นมาได้ถ้าเทียบในยุคเก่าเขาจะใช้ดินเหนียวเป็นตัวประสานอาจจะผสมกับดินหรือว่านต่างๆตามแต่จะใช้ หรือจะใช้ดินเหนียวผสมเลย จากนั้นก็ใช้ความร้อนโดยการเผาเพื่อให้พระนั้นแข็งตัว หรือบางทีก็ให้แข็งเองตามอายุกาลก็ได้ การสร้างพระเนื้อผงในยุคต่อมาไม่ว่าจะเป็นพระสมเด็จวัดระฆัง บางขุนพรมหรือพระสมเด็จสังฆราชสุก ไก่เถื่อน หรือพระวัดเงินคลองเตยเนื้อหาตัวประสานพระจริงๆน่าจะใช้เป็นกล้วย ข้าวสุกหรือข้าวก้นบาตรส่วนผสมหลักๆก็จะใช้ปูนเปลือกหอย ดินสอพอง เพราะสมัยนั้นยังไม่มีกาว ถ้าจะมาวิเคราะห์ถึงพระเครื่องที่กำเนิดมาจากบล็อกไม้หรือบล็อกหินมีดโกนนั้น แน่นอนครับส่วนผสมคงจะไม่ใช้กาวแน่ ผมคิดว่าน่าจะใช้กล้วยหรือข้าวก็ได้เป็นส่วนผสมหลักสำคัญในการทำ พุทธศิลป์และธรรมชาติของพระก็ต้องออกมาดั่งที่เห็นกัน พระเนื้อขาวของหลวงปุูที่ผมศึกษาดูอย่างนี้เขาเรียกกันว่าทำมาจากสูตรโบราณครับ

16. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010

.... :cool: เยอะเหมือนกันนะเนี่ย .... :cool:. . . ต่อท้ายอีกซักคนได้มั้ยหนอ ....... แฮะ ๆ ... ล้อเล่น ครับ

17. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    กราบหลวงปู่ทิมครับ

18. kravity

สวดยอดมากๆเลยครับ เร็วมากมาย อิอิ:cool::cool::cool:

19. kravity

ขออนุโมทนากับการแบ่งปันความรู้ครับ:cool:

20. Tkboys

Tkboys เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2012
    ต้องขอขอบคุณเครดิต พี่ป๊อกมากๆครับ ช่วงแบ่งเบาพี่รัก:cool::cool::cool:
    3 หลังปีใหม่ เลย เที่ยงคืนไปแล้วเริ่มลงชื่อเลยครับในกระทู้แจกฟรีมีค่าส่ง
    .... 10 ท่านแรกเรียงตามลำดับที่โพส ได้รับพระท่านละองค์
    (พระเศียรเล็กมี 2 องค์ พระพุทธ 5 เหลี่ยม มี 1องค์ ปลัด มี 2 ตัว พระพิมพ์หินมีดโกน 5 องค์)
    ....เหลือปิดตา 5 องค์ลงชื่อไปเลยแล้วกันแจกเพื่อเผยแพร่บารมีหลวงปู่ทิม

ช่วยสรุปคร่าวๆเน้อ 15ท่านแรกที่ท่านพี่รักได้แจ้งไว้
    lucky77 เศียรเล็ก
    apichet40 เศียรเล็ก

pichedv พระพุทธ 5 เหลี่ยม
    Tkboys ท่านปลัด (อธิการบดี) ^^
    มหาเสน่ห์ ท่านปลัด (อธิการบดี)

เวธกา พระพิมพ์หินมีดโกน
    kali พระพิมพ์หินมีดโกน
    ngasye พระพิมพ์หินมีดโกน
    nou09 พระพิมพ์หินมีดโกน
    oatlovetong พระพิมพ์หินมีดโกน

บ่าวเจียงใหม่ ปิดตา
    เมฆดำ ปิดตา
    Tamnu ปิดตา
    hinman ปิดตา
    ฟากห้วย ปิดตา

ส่วนที่เหลือรอพี่รักสรุปอีกทีนะครับ ผิดพลาดประการใดขออภัย ณ ที่นี้ด้วยเน้อ