เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. ศรีดงเย็น

ศรีดงเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2009
    กราบขอบพระคุณ คุณ TEERAPOTE ครับ
    ที่นำธรรมจากหลวงพ่อชาญณรงค์ ''อภิชิโตภิกขุ'' มาเผยแพร่
    กระผมติดตามตั้งแต่ตอนแรกมาจนถึงตอนนี้เลยครับ .............ขอบคุณครับ

2. Na_mo_

Na_mo_ เป็นที่รู้จักกันดี

25 กันยายน 2007
    ขอขอบคุณมากครับที่ได้นำมาแบ่งปันให้ได้ความรู้มากขึ้นครับ

3. บุญพามา

บุญพามา เป็นที่รู้จักกันดี

15 กันยายน 2010
    อ้างอิง:
    <TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD style="BORDER-BOTTOM: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-RIGHT: 1px inset" class=alt2>ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ อุดมเดช [​IMG]
    ผมว่านะหากสงสัยกันก็ถามที่วัดเลยก็สิ้นเรื่องนี่ครับ นี่เบอร์ของจ่าที่เป็นกรรมการวัด กรรมการโรงเรียน และศิษย์หลวงพ่อด้วย 081 803 1635 จะได้ไม่เอาสิ่งที่ไม่รู้จริงมาพูดให้ร้ายคนอื่น ยังจัดซื้อจัดหารถตู้ให้วัดหนองสะเดาอีกหนึ่งคัน นอกเหนือจากที่หล่อพระให้วัดหลวงพ่อผันเพื่อให้วัดออกบูชาหาเงินทำกุฏิพระ และหาเงินจ้างครู ซ่อมโรงเรียนและแจกทุนเด็กนักเรียนของ ลพ.สุนทร คนพูดอย่างเดียวก็พูดไปได้เรื่อยๆครับ ถามต้นเรื่องเลยดีที่สุด

</TD></TR></TBODY></TABLE>

ผมก็เป็นผู้หนึ่งที่ได้ร่วมงานบุญใหญ่ครั้งนี้ มาอย่างต่อเนื่อง ก็อยากทราบความจริงเช่นกัน

เมื่อสักครู่
    ผมจึงได้โทรไปคุยกับพี่จ่าแล้วครับ พี่จ่ายังยุ่งๆที่พิธีงานศพอยู่
    พี่จ่าได้เล่าให้ฟังว่า เรื่องสร้างเหรียญหลวงปู่ทวดนี่ หลวงพ่อรู้แน่นอน
    และยังมีพยานอยู่ด้วยอีก 2 คน
    หลวงพ่อยังได้เตรียมทำแผ่นยันต์เพื่อสร้างเหรียญอยู่เลยครับ

พี่จ่ายังได้ยืนยัน ว่าเงินที่ได้ทำบุญไปนั้น ไม่มีการรั่วไหลไปไหนทั้งสิ้น
    แกบอกว่าแกเกลียดคอป์รับชั่นเป็นที่สุดครับ...

4. chen_zh

chen_zh เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณteerapote นะคะที่นำมาลง อ่านแล้วรู้สึกศรัทธาในตัวหลวงพ่อมากยิ่งขึ้น จะติดตามอ่านตอนต่อๆไปนะคะ

อ่านแล้วอยากฝึกสมาธิและอยากปฏฺิบัติจริงๆจังๆเลยค่ะ ท่านใดพอจะแนะนำครูบาอาจารย์ในกทม.หรือต่างจังหวัดสำหรับการฝึกสมาธิ วิปัสสนา ให้บ้างได้มั้ยคะ ทางพีเอมหรือหน้ากระทู้ก็ได้ค่ะ

5. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณเพื่อนๆที่สละค่าโทรศัพท์์เล็กๆน้อยๆเพื่อโทรไปหาเจ้าของเรื่องที่วัด ดีกว่าเดาไปตามเรื่องตามราวแบบขาดข้อมูล โตๆกันแล้วคงมีคุณวุฒิพอควร ยังมีที่วัดหลวงพ่อผัน(วัดราษฎร์เจริญ) อีกวัดหนึ่งอย่าลืมถามกันด้วยนะครับว่าผมเสนอขอสร้างหรือว่่าวัดขอร้องให้ช่วยด้วยเพราะวัดไม่มีเงินซึ่งตอนนี้ทำให้ไปแล้ว วัดจะตอกโค๊ตและอุดเกศาเอง จำหน่ายเอง ที่วัดหนองสะเดาก็สอบถามได้ที่กรรมการหรือครูที่โรงเรียนก็ได้ครับ ฟังให้ได้ศัพท์ก่อนก็ดีต่อทุกฝ่ายเช่นกัน

หลวงพ่อสุนทรจารแผ่นนาค แผ่นเงิน แผ่นทองแดงอยู่ตั้งเป็นสองอาทิตย์ๆแล้วครับ เรื่องนี้คนที่ไปวัดเมื่อก่อนสงกรานต์ก็รู้ดี ยังขอจองเหรียญทองคำไว้สองเหรียญเพราะเขารู้จากกรรมการและจากหลวงพ่อเอง แล้วหลวงพ่อจะไม่รู้ได้อย่างไรครับ หากหลวงพ่อและกรรมการวัดไม่รู้เห็นหรือไม่ได้มีมติให้ผมช่วยหาเงินให้โรงเรียนจริง ผมจะพิจารณาตัวเองโดยไม่เข้ามาในเวปพลังจิตอีกเลย แต่หากทุกอย่างเป็นมติของวัดและโรงเรียนที่ขอให้ช่วยเหลือเด็กๆอีกสักครั้ง ก็รบกวนพิจารณากันบ้าง

6. Jintamuttha

Jintamuttha เป็นที่รู้จักกันดี

คิดเห็นเช่นเดียวกันครับ ผมเซฟเก็บไว้เลย อ่านแล้วรู้สึกเป็นประโยชน์มาก ขออนุโมทนาในการเผยแพร่เป็นธรรมทานด้วยครับ ถ้ามีคำสอนหรือเรื่องราวดีๆ รบกวนนำมาเผยแพร่อีกนะครับ
    ขอบคุณมากครับคุณ TEERAPOTE ^^

7. thippanannat

thippanannat เป็นที่รู้จักกันดี

รายการของผมขอรวมโอนในวันที่ 4 นะครับ

8. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    เมื่อถามผมมา ผมจะอธิบายเท่าที่พอฟังกันได้ง่ายๆดังนี้ แต่ความหมายที่อยู่ระหว่างบรรทัดอย่าลืมพิจารณาให้ถี่ถ้วน เนื้อหาใจความเดิมก็มีอยู่มากมายอาจต้องลากโยงมาบ้าง

-ผมได้พระจากผู้ใหญ่สามท่าน ที่แบ่งพระเครื่องของ ลพ.อภิชิโตมาให้รวมทั้งพระเครื่องในสายพระในดงทุกอย่าง และ พระ-แหวน ลป.เย็น เพราะสายนี้ผมไม่เคยสะสมไว้เลย ต้นทุนจะถูกจะแพง ขึ้นอยู่กับเจ้าของเดิม และพระชุดนี้ก็แจ้งไว้แต่ต้นแล้วว่า จะนำกำไรบางส่วนไปร่วมทำบุญ จะเปิดให้บูชาเฉพาะเมื่อศาลายังไม่แล้วเสร็จเท่านั้น และไม่ใช่พระที่จัดสร้างขึ้นมา แต่เป็นของตัวเองที่มีสิทธิโดยชอบธรรมทุกชิ้น บางอย่างที่มีและได้มาแบบไม่ธรรมดา อาจทำให้เกิดความรู้สึกบางอย่างในสายตรงบางคนที่เคยเป็นหนึ่งในห้องพระเครื่อง ก็อย่าไปคิดอะไรเลย ของสมมุติเพียงขอให้แท้แบบสากลก็พอและดีต่อทุกคนจริงๆ

-พระเครื่องของ ลพ.อภิชิโตทั้งหมด มีเพียงครั้งแรกที่ผมแบ่งมาจากเพื่อนของคนที่ตั้งกระทู้ถามสดในสภา ซึ่งเดิมก็เปิดขายในเวปหนึ่งอยู่แล้ว เหรียญเบญจพิทักษ์ที่แบ่งมา4เหรียญ ในราคาเหรียญละพันกว่าๆและพระผงอีก 3 องค์ ในราคาไม่ถึงหมื่น เพราะพระชุดนี้เขาขอมาฟรีจากท่านเจ้าของเพื่อแบ่งเพื่อนๆใช้บูชา(เจ้าของเดิมบอกผมแบบนี้) แต่เมื่อเอามาแบ่งขายให้ เขาก็เอากำไรเพียงแต่น้อยเพราะรู้จักคุ้นเคยกันดี

แต่หลังจากนั้น ผมได้รู้จักผู้ใหญ่ที่เป็นศิษย์สายนี้และท่านแบ่งมาให้ในราคาแพงกว่า ก็นำมาแบ่งต่อๆกันไป และนำทุนไปคืนให้ท่านตามกำหนด มีหรือเจ้าของจะไม่ทราบราคาในท้องตลาด และท่านก็ไม่แบ่งให้นักสะสมสายอื่นๆจนทำให้ผมเองก็ถูกเขม่นจากกลุ่มขายเก่าๆไปด้วย เอาเรื่องนี้ไปสอบถามศิษย์หลวงพ่ออภิชิโตดูได้ครับ ว่าใครที่ได้รับแบ่งมาจากศิษย์ตัวจริงๆบ้าง กลุ่มนี้ของจริงแบบเบอร์ใหญ่ หากเอามาแอบอ้างมั่วๆ ไม่เกิน7วันเป็นลาโรงแน่นอน ยืนยันว่าพระผงรุ่นสุดท้ายทุกองค์ พระผงพิมพ์พิเศษ เครื่องราง พระลาดบัวขาวมีหู เหรียญเบญจพิทักษ์ทั้งหมดยกเว้นสี่เหรียญแรก ผมรับมาจากศิษย์ตัวจริงของหลวงพ่อโดยตรง สอบถามไปที่ศิษย์ตัวจริงของท่านได้เลยครับ ส่วนคนอื่นๆหาเอาตามแผงพระและในตลาดพระ บางทีอาจรู้ในสิ่งที่บางคนอยากปกปิดก็ได้ครับ ผมไม่ฆ่าน้อง และไม่ขายเพื่อน แม้จะโดนวางยามาแล้วก็ตาม

โรงเรียนวัดหนองสะเดาใช้เงินไปมากกว่าที่รู้ครับ เพียงแต่ยังไม่เอามาสรุปให้ดู เพราะยังมีงานต้องทำต่อเนื่องอีกมาก โครงหลังคาเสร็จแล้ว รั้ว ป้ายชื่อเสร็จแล้ว สีทาเสร็จแล้ว สอบครูอัตราจ้างเสร็จแล้วอีก 4 คน ตัดต้นไม้โดยรอบ ทุบถังน้ำขนาดใหญ่ ปรับปรุงสนามเด็กเล่น ย้ายป้ายชื่อ ปรับปรุงโรงอาหาร ห้องโสต ห้องสมุด จัดหารถตู้ให้โรงเรียนและวัด ใช้เงินทั้งนั้นแหละครับ ไม่มีคนให้ฟรี แล้วเอามาจากใหน? ไม่เคยมีคนออกปากช่วยตรงนี้เลยครับ มีเฉพาะคุณ bus4s2v คุณ happy moment คุณ star999 และหมอบุญพามา ที่ฝากเงินมาช่วยตามโอกาสบ่อยครั้ง ที่เหลือนอกนั้นก็ได้จากการแบ่งบูชาพระในกระทู้นี้ เงินที่ใช้กับโรงเรียนไปแล้วกว่าค่อนล้านบาทครับ

เรื่องงานที่เคยแจ้งข่าวรับสมัคร เรื่องนี้หากทำใครคนอกหักผิดหวังก็ต้องขอโทษ หากมีฝีมือก็หางานดีๆได้แน่นอน แต่มีสองรายแล้วที่เรียกไปเตรียมการอยู่และจะทยอยจัดจ้างไปเรื่อยๆหลังกลางเดือนพ.ค.นี้ ผมไม่ใช่เจ้าของเงิน ไม่ใช่เจ้าขององค์กร มีชาวต่างประเทศเป็นเจ้าของ การพิจารณามีรายละเอียดมากกว่าใช้อารมย์หรือใช้กำลัง เพราะไม่ได้จ้างเป็นยาม ไอคิวและอีคิวต้องมีมากกว่าปกติ เรื่องนี้ผมไม่ได้หลอกเอาเงินใครมาเลย คงไม่ผิดนะครับ เหตุการณ์บ้านเมืองมีหลายอย่างนอกการคอนโทรล หลายท่านก็รู้ดี

เมื่อตอนมีคนสอบถามว่า"จะวางศิลาฤกษ์ศาลาการเปรียญเมื่อไร พร้อมเน้นตัวแดงนั้น มันมีนัยะแฝงมากกว่าคำถาม มีความหมายที่ตกหล่นอีกหลายคำ เบื้องหลังคำถามก็มีอีกมาก ผมอาจใช้คำพูดแรงไปบ้างว่า "ทำบุญบูชาพระมาองค์สององค์ แล้วมาเร่งถามว่าจะวางศิลาฤกษ์เมื่อไร" อันนี้ขอโทษจริงๆ เพราะรู้ตื้นลึก เบื้องหลังคำถามมากไปก็หงุดหงิดเล็กน้อย ถามได้แน่นอนครับ ตรงนี้ยอมรับว่าผิดไป

เรื่องสร้างวัตถุมงคลให้โรงเรียนวัดหนองสะเดาและให้วัดราษฎร์เจริญ(วัดแปดอาร์)ครั้งใหม่นี้ เป็นมติและการร้องขอจากกรรมการวัด จากหลวงพ่อ จากพระครูถวิลโดยตรง ไม่ได้อยากจะทำหรือสนุกกับการสร้าง หากผิดความหมายไปจากนี้จะพิจารณาตัวเองครับ ครั้งที่ผ่านมานั้น มีไม่กี่ครั้งที่มีคนช่วยหอบหิ้วหามลากลังวัตถุมงคลทั้ง24พิธี มีที่จันทบุรี อยุธยา วัดหูช้าง นครศรีฯและพัทลุงได้มีเพื่อนสมาชิกช่วยเหลืออย่างดี นอกนั้นผมและพนักงานสูงอายุอีกสามคน ช่วยกันยกทั้งหมด จนกล้ามเนื้อแขนฉีก ทำทุกอย่างตั้งแต่ออกแบบ ทำกล่อง ขนมวลสาร จนถึง ตอกโค๊ต ตอกเลข นั้น มีแต่ผมไปจัดทำเองทั้งสิ้น สอบถามที่พนักงานของผมก็ได้ ความเหนื่อยมีไม่น้อย จึงไม่อยากทำอีกแล้วหากไม่ได้เป็นการช่วยวัดทั้งสองแห่ง

ขอบคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤษภาคม 2012
  9. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังคงยืนยันคำเดิมว่า "รู้สึกอิ่มใจทุกครั้งที่ได้ร่วมทำบุญกับพี่หนุ่มและคณะ ทั้งก่อนทำบุญ ในขณะทำบุญและหลังจากทำบุญแล้ว"

ด้วยอานิสงส์ที่พี่หนุ่มเป็นสะพานบุญทำให้ผมและครอบครัวมีความเจริญก้าวหน้าในหน้าที่การงาน การเงินก็ม้่งคงขึ้น บุตรสาวหลังจากได้พระชัยฯ อุดแผ่นดวงก็ได้รับทุนการศึกษารางวัลเรียนดีในทุนภูมิพล ทุกอย่างในชีวิตครอบครัวดีขึ้นเรื่อย ๆ

ที่เป็นรูปธรรมที่สุดก็คือการเสด็จมาเองของพระธาตุที่ปรากฏบนพระเครื่องต่าง ๆ ในรุ่นสร้างศาลาวัดหนองสะเดา เพียงแค่นี้ก็เพียงพอที่จะพิสูจน์ความบริสุทธิ์ทั้งมงคลวัตถุที่สร้าง ความบริสุทธิ์ของเจตนาการสร้าง ความบริสุทธิ์ถูกต้องของพิธีกรรมและกุศลจิตของพี่หนุ่มได้เป็นอย่างดี มิฉะนั้นสิ่งศักดิ์สิทธิ์คงไม่แสดงให้เห็นเด่นชัดเพียงนี้

มิต้องพักพูดถึงความศักดิ์สิทธิ์ของพระอาจารย์ชาญณรงค์ อภิชิโต หากพี่หนุ่มมีเจตนาไม่บริสุทธิ์แล้วคงประสบชะตากรรมอย่างแน่นอน
    -------------------------------------------
    ขอนอบน้อมแด่ผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์นั้น

10. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปว่า จองได้ ค่ะ......^^

11. paitoon01

paitoon01 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญกับคุณ TEERAPOTE ที่นำธรรมะของพระเดชพระคุณหลวงพ่ออภิชิโตมาเผยแพร่ ถ้ามีตอนต่อกรุณานำมาลงเป็นธรรมทานด้วยนะครับ
    และขออนุญาตเผยแพร่ต่อให้ญาติธรรมด้วยนะครับ
    --------------------------------------
    ขอนอบน้อมแด่ผู้มีพระภาคเจ้าพระองค์นั้น

12. auto1471

auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    "รู้สึกอิ่มใจทุกครั้งที่ได้ร่วมทำบุญกับพี่หนุ่มและคณะ ทั้งก่อนทำบุญ ในขณะทำบุญและหลังจากทำบุญแล้ว"

ใช่เช่นกัน(copy ท่านpaitoon01) ขอบคุณมากมายกับความตั้งใจที่พี่หนุ่มมีให้
    แต่การทำอะไร ย่อมมีปัญหาอย่างนี้แหละ

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ไม่มีใครกล้าทำสิ่งที่ผิดโดยเจตนากับ ลพ.อภิชิโตครับ ท่านยังอยู่ ยังช่วยและคอยดู และท่านอนุญาตให้ผมรับแผ่นโลหะจากสื่อในดงมาสร้างของเพื่อเพื่อนมนุษย์ หากไม่ชัดเจน ไม่จริง ท่านจะไม่ยอมให้เหมือนที่ผ่านมาหลายๆปี ที่หลายคนไปขอรับเช่นกัน แต่ทำพิธีแล้วท่านไม่อนุญาต ขอบคุณครับ

14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    รูปพระสรรค์นั่งเนื้อดินของ ลพ.กวย องค์ที่เคยได้มาแล้ว 14 รางวัล
    เอารางวัลมาให้ชมสองงานครับ ไม่ได้อยากอวด เพียงแต่อยากยืนยันว่า พระแบบนี้ เขาถึงเรียกว่าสมบูรณ์

ไฟล์ที่แนบมา:

15. auto1471

auto1471 เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2011
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ paitoon01

"รู้สึกอิ่มใจทุกครั้งที่ได้ร่วมทำบุญกับพี่หนุ่มและคณะ ทั้งก่อนทำบุญ ในขณะทำบุญและหลังจาก
    ทำบุญแล้ว"

ใช่เช่นกัน ขอบคุณมากมายที่พี่หนุ่มจัดสรรค์มาให้

16. คนรัตนบุรี

คนรัตนบุรี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความเห็นที่รับที่รู้มาหน่อยนะค่ะ

เรา2คนสามีภรรยาได้เข้าไปจัดการเรื่องป้ายวัดโรงเรียนวัดหนองสะเดาและบ้านบอลของโรงเรียนวัดหนองสะเดา

กิ๊บกับแฟนเป็นคู่ที่เข้าไปสัมผัสจริงในหลายๆส่วนซึ่งอาจจะไม่ลึกจนรู้ทั้งหมดเพราะมีความเชื่อและความศรัทธาซึ่งไม่ได้เกิดจากภาพที่มองเห็นเพียงอย่างเดียว คู่กิ๊บได้คุยกับจ่าและพี่ไพรันพร้อมทั้งคุณครู.....แฮะ แฮะ จำชื่อครูไม่ได้เพราะปกติเรียกว่าแม่ซึ่งเป็นแม่ของคุณไพรันซึ่งขายของชำอยู่หน้าวัดและเป็นผู้ร่วมช่วยเหลือทางโรงเรียนและทางวัด ซึ่งพี่จ่าและพี่ไพรันเคยเล่าให้ฟังว่า เมื่อก่อนก็เป็นกรรมการอยู่ที่วัดหนองสะเดาซึ่งอาชีพจริงๆของพี่จ่าคึอ "ทหาร" แต่เมื่อมีผลประโยชน์ของบุคคลบางกลุ่มคือทำพระออกมาแล้วให้หลวงพ่อปลุกเสก ได้เงินมาหลายล้านให้วัดไม่กี่แสน (ใจบุญนะเนี่ย) ทางพี่จ่าซึ่งเป็นคนที่ตงฉินรับไม่ได้ก็เลยออกจากการเป็นกรรมการและไม่เข้ามายุ่งอีกเลยประมาณ 2 ปี จนกระทั่งพี่หนุ่มเข้ามาช่วยเหลือและบูรณะสิ่งต่างๆหลายอย่าง(บางอย่างพี่หนุ่มก็ไม่ได้บอกคนในเวปแต่ก็ไม่ใช่กิจของคนอื่นที่จะบอกถ้าพี่หนุ่มไม่บอกเอง) พี่จ่าและพี่ไพรันถึงกลับมาช่วยงานที่วัดอีกครั้งหนึ่ง

ในส่วนของเหรียญหลวงปู่ทวดที่พี่หนุ่มจะจัดสร้างขึ้นมาได้รับรู้จากปากของพี่จ่าและพี่ไพรันและคุณครูโรงเรียนวัดหนองสะเดาเล่าให้ฟังตั้งแต่ 2 เดือนที่แล้วว่าทางโรงเรียนวัดหนองสะเดาได้ร้องขอให้พี่หนุ่มเป็นผู้จัดสร้างโดยหลวงพ่อรับทราบอย่างแน่นอนและไม่เคยรู้อะไรจากปากพี่หนุ่มเลยพี่หนุ่มไม่เคยเล่าให้ฟังทุกอย่างเห็นด้วยตาเนื้อนี่แหละ (ตาทิพย์ไม่มีเหมือนบางคน) กิ๊บคือคนที่ไม่รู้อะไรเลยเรื่องพระไม่รู้จักพระที่พี่หนุ่มนำมาทำบุญซักแบบและซักองค์ แต่กิ๊บต้องการทำบุญค่ะ ส่วนคนที่กำลังว่านั้นไม่ทราบว่าเคยไปที่วัดหรือยังถ้ายังจะให้แผนที่นะค่ะ ไปช่วยกันบูรณะวัดหรือโรงเรียนวัดหนองสะเดาก็ได้เหมือนกับที่พี่หนุ่มชอบพูดว่า ถือว่าสงสารเด็กบ้านนอก เงินที่คุณมีมากจนไม่สนใจไม่แคร์ไรคงจะช่วยเหลือวัดจนๆได้มากเลยค่ะ

ปัญหามีมากมายในวัดหรือว่างๆจะลองไปศึกษาการก่อสร้างดูไหมค่ะดิฉันจะพาไปสอนค่ะ เรามาแลกรูปกันได้นะค่ะ ดิฉันกล้าใส่รูปค่ะ

17. คนรัตนบุรี

ถ้าพูดมากไปหรืออะไรที่ไม่เหมาะสมขอโทษพี่หนุ่มด้วยนะค่ะ

18. คนรัตนบุรี

เรียน คุณหมูน้อย , พี่หนุ่ม

วันนี้ได้โอนเงินส่วนที่ขาดชำระทั้งหมดเป็นเงิน 12,900 บาท + ค่าจัดส่ง 100 บาท รวม 13,000 บาทเข้าไปที่สยามอารยาแล้วค่ะ ตามสลิปที่แนบมานี้

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      45
  19. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ไม่เป็นไรครับ คุณกัณฑ์พริชาหรือคนน้ำเขียว พูดไปเถอะครับ แม้จะขัดใจบางคน
    หลายอย่างเราอยากทำให้วัดและเด็กยากจนโดยไม่ได้เอามาเล่า เช่นอย่างที่คุณจัดซื้อเครื่องเล่นไปมากมายด้วยเงินส่วนตัวเพื่อเด็กตาดำๆที่ไม่เคยได้เล่นสวนสนุกเช่นเด็กในกรุง เขาได้แค่นั้นก็แทบร้องไห้แล้ว เราอยากช่วยก็ทำได้แค่ที่ทำก็แล้วกันครับ ชักชวนคนมากไปก็เป็นแบบนี้ มากคนก็มากปัญหา บางคนไม่เคยรับรู้อะไร นอกจากฟังเขาว่ามาเท่านั้น และส่วนใหญ่เป็นการนินทาเรื่องไม่จริง เสียดายที่เริ่มต้นและตั้งเจตนาไว้ดีแล้ว

20. Akanant

Akanant เป็นที่รู้จักกันดี

ส่วนใหญ่แล้วผมจะอ่านอย่างเดียวครับ วันนี้ขอแสดงความเห็นบ้างครับ
    ผมขอเป็นกำลังใจให้พี่หนุ่มอีกหนึ่งเสียงครับ ในการกระทำสิ่งดีๆให้กับสังคม ที่บางคนไม่เคยแม้แต่จะคิด อาจารย์ผมเคยบอกว่าถ้าเป็นคนจะไม่มีเขา ถ้ามีเขาเป็น....ครับ