เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. surasit_c

surasit_c เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2012
    ขอจองต่อท่านที่ยกเลิกไปครับพี่หนุ่ม

2. นิลอง

นิลอง เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่มพอที่จะเล่าประสบการณ์ ที่ได้เจอด้วยตัวเอง ให้ฟังบ้างจะได้ไหมครับ

3. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หมายเลขพัสดุ ระบบems ที่ได้จัดส่งไปแล้วในวันนี้

ED 1474 07381 TH….. Nano
    ED 1474 07395 TH….. Supachai_22
    ED 1474 07404 TH….. Pirates Of Arabia
    ED 1474 07418 TH….. Kiattisak Ap.
    ED 1474 07421 TH….. Das_

4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ผมขอจัดส่งให้ในเช้าวันจันทร์นะครับ ขอบคุณนักๆเช่นกันครับ

5. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ผมขอจัดส่งพัสดุให้ในเช้าวันจันทร์นะครับ ขอบคุณมากครับ

6. หนุ่มเมืองแกลง

1
    รับทราบครับ

7. หนุ่มเมืองแกลง

1
    บันทึกการรับจองรายการนี้ไว้แล้วครับ ขอบคุณครับ

8. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ความสามารถ - ความถึงพร้อม - โชคชะตา - ทัศนคติ(สติ)
    นามธรรมทั้ง 4อย่างนี้ ล้วนช่วยก่อเกิดความสำเร็จของชีวิต ทำให้บรรลุเป้าหมายดังที่ต้องการ
    สิ่งสำคัญอย่างหนึ่งที่คนยุคสมัยอาแปะบอกไบ้เป็นเคล็ดไว้คือ โลหิตสวรรค์ ในสิ่งที่ท่านทำไว้

9. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ปัจจัตตัง เวทิตัพโพ วิญญูหิติ
    ทำเองรู้เองครับ คนอื่นไม่รู้ด้วย
    พูดเล่าบอกมากไปก็คือเพ้อเจ้อ

10. ton 2499t

ton 2499t เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระสมเด็จสารพัดนึก พร้อมแผ่นยันต์ แล้วนะครับ สวยถูกใจและดูเข้มขลังมากเลยครับ ไม่ทราบว่าวัตถุมงคลทั้งสองชิ้นนี้มีวิธีในการบูชา และอาราธนาติดตัว อย่างไรบ้างครับพี่หนุ่ม

11. sepultura

sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    พี่หนุ่มฯ พอจะขยายความเพิ่มเติมได้มั้ยครับว่า "โลหิตสวรรค์" ที่ท่านเซียนแป๊ะโรงสีทำไว้คืออะไรหรือครับ ใช่การเจิมชาดหรือเจิมน้ำมันลงบนวัตถุมงคของท่านหรือเปล่าครับ

12. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่ครับ"โลหิตสวรรค์" ที่ท่านเซียนแป๊ะโรงสีทำไว้คืออะไร ยากทราบเหมือนกันครับ

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยินดีด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
    การอาราธนาพระที่สำเร็จด้วยอำนาจจิต สำเร็จจากพลังอำนาจฌานสมาบัติ ให้ใช้ใจเข้าถึงพระ จะได้ผลดีกว่าการท่องคาถาทุกๆเช้าครับ (ยกเว้นพระหรือเครื่องราง ที่สำเร็จด้วยคาถาอาคมโดยเฉพาะ) ท่านอาจารย์ชาญณรงค์ (อภิชิโตภิกขุ) เคยบอกลูกศิษย์ท่านไว้ว่า พระของท่านที่มีติดตัวแล้วไม่ต้องท่องคาถา เพียงนึกถึงด้วยใจตั้งมั่นก็ได้ผล เพราะเวลาเกิดเหตุคับขัน มัวแต่ท่องคาถาก็จะสายเกินไป จิตที่ส่งถึงท่าน... ท่านก็ถึงเราแล้วเช่นกัน เช่นเดียวกับหลวงปู่คร่ำ เคยบอกผมเองไว้ว่า ใจเรานี่แหละที่จะบูชาได้ผลมากน้อยหรือไม่ได้ผลเลย ไม่ใช่คาถาที่จะสวด
    การสวดหรือการกล่าวบูชาทั้งภาษาไทยหรือบาลี เป็นกุศโลบายให้ใจตั้งมั่นและจดจ่อกับสิ่งที่ต้องการจะสื่อถึง หากต้องการอาราธนาทุกเช้าก็เพียงสวด
    พุทธัง อาราธะนานัง ธัมมัง อาราธะนานัง สังฆัง อาราธะนานัง
    พุธธัง ประสิทธิเม ธัมมัง ประสิทธิเม สังฆัง ประสิทธิเม สาธุ
    ส่วนแผ่นยันต์ฟ้าประทานพร จะพกติดตัวหรือจะแปะติดบ้านเรือนก็ได้เช่นกันครับ มีคนเขียนการสวดไว้มากมาย หากต้องการทำแบบนั้นก็ลองหาอ่านดูได้ครับ แต่สำหรับผมใช้เพียงจิตระลึกถึงอาแปะฯและองค์เง็กเซียนฮ่องเต้เท่านั้น

ยันต์ฟ้าประทานพร เดิมเป็นยันต์ที่สามมหาเทพ ซัมกัวไต่ตี่ ได้มีบัญชาให้เง๊กเซียนฮ่องเต้ นำมาช่วยโลกมนุษย์ โดยผ่านเจ้าพ่อปึงเถ่ากงม่า มาประทับทรงอาแปะเขียนขึ้นมาเพื่อช่วยเหลือผู้ตกทุกข์ได้ยาก ได้ใช้กราบไหว้บูชา เพื่อปรับฮวงจุ้ย ปรับดวงชะตา ขับไล่อาถรรพ์ต่างๆ

14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เดิมทีตั้งแต่วิชาโบราณที่มีการทำพิธีเชิญเทพลงทรงขณะเขียนยันต์หรือฮู้ จะใช้เลือดที่นิ้วตนเองแตะแต้มไปที่ผ้ายันต์ เป็นสัญลักษณ์อย่างหนึ่งในการแสดงอิทธิฤทธิ์ปาฏิหาริย์ในพิธี หรือเช่นการเชือดลิ้นเพื่อนำเลือดมาเขียนยันต์(ฮู้) เพื่อรักษาคนและปราบสิ่งชั่วร้าย เป็นกุศลโลบายทางพิธีกรรมของเทพที่ศักด์สิทธิ์ ซึ่งต้องการแสดงออกให้เหนือธรรมชาติ ช่วงหลังปรับเปลี่ยนเป็นการเสกชาดแดง หรือสีแดงแทนเลือด ล้วนเรียกว่าโลหิตสวรรค์เช่นกัน เป็นการลดวิธีการ แต่ยังคงพิธีกรรมไว้เช่นเดิม ที่เห็นแตะแต้มแดงๆไว้นั้นล้วนเรียกว่าโลหิตสวรรค์

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 สิงหาคม 2017
  15. ton 2499t

ton 2499t เป็นที่รู้จักกันดี

ชัดเจนโดนใจ ขอบคุณมากครับพี่หนุ่ม

16. sepultura

ขอบคุณพี่หนุ่มฯมากครับที่ช่วยอธิบายและขยายความให้ทราบครับ ขอถามอีกข้อนะครับว่าจากความหมายและที่มาของโลหิตสวรรค์ ท่านเซียนแป๊ะโรงสีต้องการให้เราสื่อไปถึงเบื้องบนเพื่อขอความเมตตาอนุเคราะห์โดยผ่านทางโลหิตสวรรค์ที่ท่านได้เจิมไว้บนวัตถุมงคลของท่านใช่หรือเปล่าครับ

17. berbapor

berbapor เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามดึกครับพี่หนุ่มเมืองแกลง เพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน และผู้ที่เคารพและศรัทธาหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ทุกๆท่าน มาติดตามข้อมูลพี่หนุ่มเหมือนเดิมครับ

18. หนุ่มเมืองแกลง

1
    เกร็ดเล็กเกร็ดน้อย กับยันต์ฟ้าประทานพร

เง็กเซียนฮ่องเต้ เป็นเทพเจ้าสูงสุดของจีน พระองค์ทรงได้รับการยกย่องให้เป็นเทพเจ้าสูงสุดตั้งแต่พุทธศตวรรษที่14 เป็นต้นมา คำว่าเง็กเซียนฮ่องเต้ คนคนไทยเรียกกันเกิดจากการผสมภาษาจีนระหว่าง 2 สำเนียง คือฮกเกี้ยนกับแต่จิ๋ว คือ เง็ก (แต้จิ๋ว) เซียน (ฮกเกี้ยน) ฮ่องเต้ (ฮกเกี้ยน) ชื่อ "เง็กเซียนฮ่องเต้" นี้เป็นการเรียกแบบไทย ชาวจีนโดยส่วนมากเรียก อวี่หวงต้าตี้ แปลว่า จักรพรรดิหยก หรือ ทีกง หรือเทียนกง แปลว่า ปู่สวรรค์หรือปู่ฟ้า ซึ่งเป็นชื่อที่ชาวฮกเกี้ยนและชาวไต้หวันใช้เรียก

ชาวจีนมีความเชื่อว่า ทีกงคือผู้ดลบันดาลทุกอย่างที่มีบนโลก ทั้งธรรมชาติ ดวงชะตา และความเป็นไปของมนุษย์ ดั้งนั้นทีกงจึงมีผลต่อวิถีของชาวจีน ตามศาลเจ้าหรือวัดจีนทั่วโลก ก่อนที่จะทำการบูชาเทพเจ้าองค์อื่น ต้องบูชาทีกงเป็นอย่างแรกเพื่อเป็นการให้เกียรติ โดยตามศาลเจ้าจีนส่วนมากจะตั้งกระถางธูปของทีกงไว้ตรงหน้าของศาล โดยตรงกระถางธูปหรือป้ายบูชาทีกงของคนจีนแต่ละกลุ่มภาษา จะสลักตัวอักษรแตกต่างออกไป ศาลเจ้าของชาวฮกเกี้ยนและชาวกวางตุ้ง จะสลักคำว่า 天官赐福 เทียนก๊วนซูฮก ศาลเจ้าของชาวแต้จิ๋วและไหหลำ จะสลักคำว่า 天地父母 เทียนเต่เป่โบ้ ชาวจีนบางกลุ่มเชื่อว่าเง็กเซียนฮ่องเต้ เป็นตำแหน่งสืบทอดที่มีวาระ โดยเง็กเซียนฮ่องเต้องค์ปัจุบันเป็นองค์ที่ 18 คือเทพเจ้ากวนอู

ผ้ายันต์ฟ้าประทานพร เป็นยันต์ขององค์เง็กเซียนฮ่องเต้ เขียนไว้ว่า “ เทียน กัว สื่อ ฮก โหงว ลี่ ” มีความหมายว่า ขอให้ฟ้าประทานโชคลาภความมั่งคั่ง ค้าขายร่ำรวย สุขภาพแข็งแรง โดยองค์เง๊กเซียนฮ่องเต้ เป็นผู้นำมาช่วยโลกมนุษย์ โดยผ่านการประทับทรงเขียนขึ้นมาเพื่อช่วยเหลือผู้ตกทุกข์ได้ยาก เป็นพลังวิเศษจากเทพบนสวรรค์ ที่ส่งผ่านร่างทรงเพื่อเขียนหรืออธิษฐานขึ้นมา แต่คนที่ใช้บูชามักเข้าใจว่าเป็นพลังอำนาจของอาแปะเท่านั้น จึงลืมกำหนดจิตในการอธิษฐานผลถึงเจ้าของพลังอำนาจพิเศษที่แท้จริงไปเลย ผลที่ได้จึงไม่เต็มร้อย หรือได้ผลบ้างไม่ได้บ้าง โดยยันต์ฟ้าประทานพรนี้มีมาแต่โบราณและรู้จักกันดีในประเทศจีน ฮ่องกง ใต้หวัน มีพิธีจัดสร้างกันหลายครั้ง โดยเฉพาะในฮ่องกงจะมีติดไว้แทบจะทุกร้านค้าในรูปแบบต่างๆกัน ล้วนส่งผลดีในด้านการค้าขายจนเป็นที่นับถือศรัทธามานับร้อยปีแล้ว

(บทสุดท้ายที่ถ่ายทอดเล่าสู่กันฟัง จากถ้อยคำของเซียนซือชาวจีนชรา ที่รู้ลิขิตสวรรค์เช่นกัน)

ผู้ที่บริสุทธิ์จากกิเลสผูกมัดทั้งกายใจ(สังโยชน์) แม้เจตนาทำสิ่งใดก็จักได้รับการเกื้อหนุนจากสิ่งศักดิ์สิทธิ์ หากยิ่งปรารถนาช่วยเหลือสัตว์โลกที่ตกทุกข์ได้ยาก ย่อมได้รับพลังจากอำนาจที่เหนือปกติโดยง่าย มักเป็นร่างทรง(ของแท้)ของเทพที่ต้องการช่วยเหลือมนุษย์ในโลก เช่นเดียวกับอาแปะฯ โง้วกิมโคย ซึ่งเป็นผู้ที่ถูกเลือกให้ปฏิบัติบำเพ็ญบารมีแทนผู้มีอำนาจบนสวรรค์

ความบริสุทธิ์กายนั้น ผู้ที่จะบริสุทธิ์ได้ต้อง
    1.ไม่ฆ่าสัตว์ 2.ไม่ลักทรัพย์ 3.ไม่เจ้าชู้

ผู้บริสุทธิ์วาจา ต้องประกอบด้วย
    1.ไม่พูดโกหก 2.ไม่พูดคำหยาบ 3.ไม่พูดเพ้อเจ้อ 4.ไม่พูดส่อเสียด

ผู้ที่มีใจบริสุทธิ์ ก็ต้องประกอบด้วยคุณสมบัติต่อไปนี้
    1.ไม่โลภ อยากได้ของคนอื่น 2.ไม่พยาบาทปองร้ายใคร 3.ไม่คิดผิดทำนองคลองธรรม

อำนาจทิพย์ (หูทิพย์ ตาทิพย์ วาจาทิพย์ ใจทิพย์) ที่เกิดกับบุคคลบางประเภท เป็นหนึ่งในอำนาจฤทธิ์ ของผู้ถึงแล้วในอภิญญา6 ซึ่งมีดังนี้

1. อิทธิวิธิแสดงฤทธิ์ได้ เช่น ล่องหนได้ เหาะได้ ดำดินได้
    2. ทิพพโสต มีหูทิพย์
    3. เจโตปริยญาณ กำหนดรู้ใจผู้อื่นได้
    4. ปุพเพนิวาสานุสติญาณ ระลึกชาติได้
    5. ทิพพจักขุ มีตาทิพย์
    6. อาสวักขยญาณ รู้การทำอาสวะให้สิ้นไป
    อภิญญา 5 ข้อแรกเป็นโลกียญาณ ส่วนข้อ 6 มีเฉพาะในพระอริยบุคคล (พระอรหันต์)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2017
  19. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

พี่หนุ่มผมได้รับวัตถุมงคลแล้วนะครับสวยมากครับ

20. sepultura

ลงรูปให้ดีด้วยสิครับจะได้ร่วมชื่นชมด้วยกันนะครับ