เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    รับทราบครับ ขอบคุณที่แจ้งให้ทราบ ยังไงก็ดีกว่าไม่แจ้งกันครับ

2. ปัญญามรรค

ปัญญามรรค เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2014
    เรียนคุณหนุ่ม
    ได้รับพระรูปหล่อนาซี หลวงปู่คร่ำเรียบร้อยแล้วครับ
    ขอบคุณครับ

3. 2zani

2zani เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณพี่หนุ่มมีโชค 19 นิดหน่อยครับ

4. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ขอบคุณมากครับ ยินดีด้วยครับ

5. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยินดีด้วยนะครับ ท่านให้รางวัล 36 มา20ใบเช่นกันครับ

6. sepultura

sepultura เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤษภาคม 2008
    ได้รับพระสิวลีผงข้าวตอน 4 โมงเย็นครับ
    ท่านมาพร้อมกับลาภเล็กๆเป็นค่าทำบุญและค่าซ่อมรถครับ

7. Pattanat

Pattanat สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2016
    สวัสดีพี่หนุ่มเมืองแกลง และพี่ๆทุกคนครับ
    ผมเป็นสมาชิกใหม่ในกระทู้นี้นะครับ ผมได้ติดตามบทความพี่หนุ่มมาตั้งแต่กระทู้ "แนะนำพระดี...ฯ" ซึ่งมีประมาณ2000กว่าหน้า และตอนนี้ตามอ่านได้ประมาณ500หน้า รู้สึกว่าเป็นกระทู้ที่ดีมาก เขียนด้วยหลักการ เหตุผล และพยายามที่จะอยู่บนพื้นฐานของความเป็นจริง ที่สำคัญคือรู้สึกได้ถึงเจตนาอันบริสุทธิ์ เห็นการแสดงความมีน้ำใจมิตรไมตรี การแบ่งปันพระเครื่องหรือวัตถุมงคลต่างๆ การเสียสละเวลาที่จะแนะนำบอกกล่าวไม่ว่าจะเป็นประเด็นเล็กน้อยหรือสำคัญแค่ไหน ทำให้มีผู้ศรัทธาเชื่อถือเป็นจำนวนมาก ผมจึงได้สมัครสมาชิกเพื่ออยากที่จะเป็นส่วนหนึ่ง แต่เมื่อกดไปดูหน้าสุดท้ายกลับไม่พบความเคลื่อนไหวใดๆมาเป็นเวลาเนิ่นนานมากๆแล้ว ก็ไม่ทราบถึงเรื่องราวหรือความเป็นไปใดๆ
    และวันนี้ก็เพิ่งมาเห็นกระทู้นี้จึงอยากขอคำแนะนำตามที่โพสต์ไปข้างต้น แต่ก็ไม่ทราบว่าเจตนารมณ์ของพี่หนุ่มว่ายังคง..แนะนำ ช่วยเหลือ หรือได้เปลี่ยนแปลงไปมากน้อยแค่ไหน หากว่าโพสต์นี้ทำให้เกิดความไม่สบายใจและผิดจุดประสงค์ของผู้สร้าง ผมคงต้องขออภัยอย่างสูงครับ

8. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    2 หมื่นกว่าๆ ครับ สาธุ

9. มังกรเจ้าพระยา

มังกรเจ้าพระยา Active Member

14 มิถุนายน 2017
    อาแปะเมตตามานิดหน่อย

10. Siriphon

Siriphon เป็นที่รู้จักกันดี

พอมีโชคเล็กๆเหมือนกันครับพี่หนุ่ม

ไฟล์ที่แนบมา:

11. bore

bore เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับผม พี่หนุ่มมีเมตตา แนะนำและช่วยเหลือกับผมแม้ไม่เคยพบเจอแต่พี่หนุ่มก็ยินดีแนะนำและช่วยเหลือผม ถือว่าเป็นผู้มีพระคุณของผมและครอบครัวมากๆคนนึงเลยครับ จากใจครับ ^^
    อนุโมทนาสาธุกับพี่หนุ่มนะครับ

12. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยินดีด้วยครับ สมกับเป็นผู้มีวาระจิตละเอียดและสื่อได้ถึงครูอาจารย์

13. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ดีใจด้วยครับ มากน้อยไม่ใช่เรื่องต้องน้อยใจ ถือว่าเรามีวาสนาแค่นี้ก่อน วันหน้ายังมีครับ

14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ยินดีด้วยครับ ศรัทธาคู่กับจิตที่มั่นคง ย่อมเกิดสิ่งที่เหนือปกติได้ ไม่ช้าก็เร็วครับ

15. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ผู้ปฏิบัติดีแล้ว ย่อมได้รับโอกาสที่ดียิ่งขึ้นครับ

16. bore

bore เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขอบพระคุณพี่หนุ่มครับ จากใจ __/\__

17. หนุ่มเมืองแกลง

1
    สำหรับผมจะไม่ขอท่านอีกแล้ว เพราะท่านให้มา5ครั้งแล้ว นอกเสียจากท่านจะเมตตาให้เอง โดยแต่ละครั้งจะตั้งจิตอธิษฐานบอกท่านเสมอว่า จะนำเงินครึ่งหนึ่งไปทำบุญทำทานกับคนยากจน และทุกครั้งจะมีสัญญาณพิเศษแบบไม่ปกติให้เห็นทุกครั้ง หากยังไม่มีสัญญาณบอกเหตุ ก็จะไม่เสี่ยงโชค หากเป็นคนชอบลงใต้ดิน วันนี้คงมีโชคอีกหลายบาท เพราะรถของผมทะเบียน19 เช้าวันก่อนก็มีเจ้านกสีสวยบินมาจิกป้ายทะเบียนและร้องเสียงดังอยู่นาน บินวนไปวนมาอยู่สองรอบ ทั้งที่ไม่มีแมลงติดป้ายทะเบียน ถือว่าสิ่งที่ได้ทดลองใช้บูชาแล้วได้ผลดี ใครมีอยู่ก็ตั้งจิตให้มั่นคงและหมั่นสังเกตุสิ่งรอบตัวบ้าง ใจตัวเราสำคัญที่สุดเหนืออื่นใด ของจะถูกหรือแพงก็ได้ผลดีหากเป็นของแท้ๆ
    อาแปะโรงสี ให้โชค-2.jpg

18. newmoon30

newmoon30 เป็นที่รู้จักกันดี

จะได้เห็นของสวยๆของดีๆสาย ลพ กวย บ้างไหมครับคุณหนุ่ม ย้อนกลับไปดูกระทู้หน้าเก่าๆที่เคยบันทึกไว้ รูปไม่มีให้ดูละครับอาจเนื่องจากการปรับเปลี่ยนเวปบอร์ดในครั้งก่อนครับ

19. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ต้องขอขอบคุณที่ติดตามอ่านและให้ความเห็นด้วยน้ำใสใจจริงด้วยครับ เรื่องการตอบหรือให้ความเห็นสำหรับภาพพระที่นำมาสอบถามนั้น ผมแจ้งไว้หลายครั้งแล้วว่า งดออกความเห็นทุกกรณี เพราะเจอมาแยะแล้ว ที่สำคัญคือเราไม่รู้ว่า ภาพที่นำมาสอบถามนั้นเป็นพระของใครบ้าง และบางคน(ไม่ใช่ท่านนะครับ)ก็เอามาแหย่เพื่อนำไปเปิดประเด็นพร้อมใส่สีเพิ่มเติม บางองค์เขากำลังลงประมูลซื้อขายกันอยู่ หากตอบไปก็จะมีผลต่อคนที่เขาทำมาหากิน แม้บางครั้งผมตอบหลังไมค์ว่า ยังไม่ชอบเป็นส่วนตัว ก็ยังมีคนนำไปขยายประเด็นให้มีคนนำไปจิกกัดลับหลังสารพัด และที่สำคัญคือ เขาถือเป็นมารยาทของสังคมพระในการให้ความเห็นว่า ภาพนั้นแท้หรือปลอม แม้แต่การดูของจริงทั้งดมทั้งส่องจนตาเหล่ บางครั้งยังบอกได้ไม่ชัดเจนด้วยซ้ำไป ผมจึงไม่เคยไปแวะบ้านใคร ไม่เคยไปเชียร์ไปชมใครว่าสวยครับพี่ ดีครับท่านและไม่รับลูกยอจากใคร หวังว่าคงพอเข้าใจเจตนานะครับ

ทุกคนในสังคมเล็กๆตรงนี้ล้วนมีน้ำใจและไม่ง๊องแง๊ง ผมเองบางครั้งก็ยังกระดากใจที่ลงภาพพระแล้วมีคนจองบูชาโดยไม่สอบถามราคา เพราะบางคนเชื่อว่าแท้และราคาเหมาะสมพอที่จะจ่ายเพื่อหวังในพุทธคุณหรือพึ่งพาอานุภาพได้ ตรงนี้ถือว่าเป็นอีกความไว้วางใจของการประมูลหรือจองบูชาที่ต้องขอกราบขอบคุณด้วยใจจริง แม้จะมีบางคนลงจองโดยลืมคำนวณค่าใช้จ่ายล่วงหน้าจนต้องมาขอยกเลิกทีหลัง หรือจองแล้วลืมนานถึงสองเดือนก็ยังมี ผมก็ยังไม่เคยต่อว่าใครสักราย เพราะเข้าใจดีว่าทุกคนล้วนมีภาระจำเป็นและมีเหตุฉุกเฉินเกิดได้เสมอ เพียงบอกกล่าวให้ทราบบ้างก็พอ และพระเครื่องไม่ใช่ของจำเป็นที่สุด ครอบครัวต่างหากที่สำคัญและจำเป็นที่สุดในชีวิตคนๆหนึ่ง แต่หากเป็นเรื่องอื่นๆที่พอแบ่งเบาช่วยเหลือกันได้ ผมเชื่อว่าทุกคนยินดีให้คำแนะนำอย่างแน่นอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 สิงหาคม 2017
  20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ใครที่มีพระเครื่อง-พระบูชาแท้ๆของท่านพ่อคร่ำ วัดวังหว้า ลองตั้งจิตให้มั่นและอธิษฐานกับท่านบ้างนะครับ บางรุ่นเป็นที่นิยมมานานแล้วว่า เข้มขลังด้านหนุนชีวิต จะไม่อดอยากยากแค้น ชีวิตไม่ตกต่ำกว่าเดิม บางรุ่นจะเด่นทางคลาดแคล้วอันตราย บางแบบดีทางเมตตาค้าขาย ไม่ได้จะเชียร์ครูอาจารย์ตัวเอง แต่ท่านเป็นพระที่ดีและเก่งจริงๆ หากเลือกให้ถูกต้องแล้วขอรับรองว่า จะไม่ผิดไปจากที่เคยหวังจะได้จากพระดีๆสักองค์
    ลป.คร่ำ -สุขไพรวัน.jpg