เรื่องเด่น เปิดกรุพระดี.....สำหรับมีไว้บูชาอย่างแท้จริง

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย หนุ่มเมืองแกลง, 16 มีนาคม 2012.

1. nopsena

nopsena เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2010
    หมายเลข 23 พระมงคลมหาลาภ ปี99 พิมพ์กลาง ของวัดสารนารถฯ ระยอง
    ขอทราบราคาด้วยครับ

2. nopsena

ขอจองหมายเลข 23 ครับ

3. ลิปโป้

ลิปโป้ เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2011
    ขอราคาด้วยครับ

4. nopsena

พี่หนุ่มครับ
    ยังมี พระสมเด็จพิมพ์คะแนน ให้จองอีกใหมครับ

5. rang551

rang551 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2009
    ได้รับพระมงคลมหาลาภแล้วครับผม สวยมากๆครับผม ขอบคุณครับ

6. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พระคะแนนเหลืออีกไม่มากนัก ใกล้จะหมดแล้วครับ จะนำมาแบ่งกันในวันศุกร์นะครับ

7. spartanmaya

spartanmaya เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ขอจองพระมงคลมหาลาภ หมายเลข 27 ครับ

8. Dharmachak

Dharmachak เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2011
    แค่จุดธูปบอกกล่าวท่าน

ขออนุญาติพี่หนุ่มเล่าประสบการณ์ดีๆที่ได้พบเจอมาในการบูชาพระเครื่องของพระเดชพระคุณหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ศิริสมบัติ ด้วยนะครับ ...

สิ่งหนึ่งที่ผมรู้สึกแปลกใจมากๆก็คือ เพื่อนๆสมาชิกเว๊บที่ได้เช่าพระของท่านจากพี่หนุ่มไปตั้งแต่เริ่มต้นจนถึงปัจจุบัน ถ้านับคร่าวๆก็ไม่น่าจะต่ำกว่า 100 คนแน่นอน แต่ทำไมถึงไม่มีคนที่ออกมาเล่าประสบการณ์ดีๆที่ได้พบเจอจากการบูชาพระแม้แต่คนเดียว ... ผมหวังเป็นอย่างยิ่งว่าจากการเล่าประสบการณ์ครั้งนี้ของผมจะเป็นการจุดประกายให้อีกหลายๆท่านออกมาเล่าประสบการณ์ต่างๆกันมากขึ้นนะครับ เพื่อเป็นการประกาศให้คนทั่วไปได้รับรู้ว่า ... นี่คือ "อภินิหาร สะท้านไตรภพ" อย่างแท้จริง

เรื่องนี้พึ่งจะเกิดขึ้นเมื่อกลางปีที่แล้วครับ จากพระเครื่องสีขาวรุ่นแรกกรุวัดลาดบัวขาว คือพ่อผมเค้าทำธุรกิจให้เช่าป้ายโฆษณา Billboard กลางแจ้ง ซึ่งป้ายนี้พอสร้างเสร็จก็ต้องรีบปล่อยให้เช่าเพื่อหารายได้ทันที ...
    แต่พอผ่านไป 8 เดือนแล้วแล้วยังไม่มีคนเช่า พ่อผมเค้าก็เครียดแบบสุดๆครับ เพราะลงทุนไปเยอะมากและมีความคาดหวังกับการลงทุนในครั้งนี้มาก ประชุมกันตลอด ทำการตลาดกันแบบสุดๆ และฝากขายไว้กับเอเจนซี่ทั่วประเทศเลยก็ว่าได้... ผมเห็นว่า เวลาก็ผ่านมาเนิ่นนานพอสมควรแล้ว ก็เลยนึกถึงพระสมเด็จรุ่นแรกของพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่พี่หนุ่มเคยให้สรรพคุณไว้ว่า ... ให้เอาไปแขวนที่เสาเอกตามบ้านเรือน จะส่งผลให้เจริญรุ่งเรือง กลับร้ายกลายเป็นดี ค้ำจุนดวงชะตาไม่ให้ตกต่ำ
    ผมก็เลยตัดสินใจเลี่ยมพลาสติกแค่ 100 บาท แล้วก็ทำพิธี ก่อนให้ลูกน้องเอาพระขึ้นไปแขวนบนป้ายโฆษณาดังกล่าวเลย ปรากฎว่าหลังจากนั้น เพียงแค่ 1 เดือนต่อมา มีคนโทรมาขอเช่าป้ายนี้ทันทีแบบง่ายๆ .. งงๆ ครับ ทั้งๆที่ 8 เดือนที่ผ่านมากินแห้วตลอด และปัจจุบัน สินค้า ... ก็ต่อสัญญาเช่าออกไปอีก 1 ปี เป็นที่เรียบร้อย ที่เดือนละ X00,000 บาท พ่อผมงี้ ยิ้มแก้มปริเลย แต่ผมยิ้มแก้มปริกว่าที่ทำพ่อมีความสุขและไม่ต้องเครียดอีกต่อไปครับ ...
    แต่ที่น่าเศร้าและน่าเจ็บใจก็คือ ... พระสมเด็จรุ่นแรกที่ผมเอาขึ้นไปแขวนนั้นหายไปกับช่างที่มาติดตั้งป้ายเรียบร้อยครับ !!! 555
    เรื่องนี้ผมเคย PM คุยกับพี่สมาชิกท่านนึงสักพักแล้วครับ ... ขอรับรองว่าเป็นเรื่องจริงทุกประการ เดี๋ยวสักพักมาว่ากันเรื่องต่อไปครับ
    ขอบคุณครับ

9. หนุ่มเมืองแกลง

หนุ่มเมืองแกลง เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ยืนยันการรับจองไว้แล้ว ขอบคุณครับ

10. chatbu88

chatbu88 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2008
    แจ้งโอนเงินครับพี่หนุ่ม

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      171.9 KB
      เปิดดู:
      41
  11. Dharmachak

แค่จุดธูปบอกกล่างท่าน (2)

เรื่องนี้เป็นประสบการณ์พระเครื่องของพระเดชพระคุณหลวงพ่อพิมพ์ใหญ่รุ่นสุดท้ายครับ
    มีบ้านอยู่หลังหนึ่งเป็นบ้านเดี่ยวขนาดประมาณ 83 ตารางวา ซึ่งบ้านหลังนี้แปลนบ้านไม่ค่อยสวยหน้ากว้าง หลังแคบ ตามหลักฮวงจุ้ยไม่ดีเลยครับ รูปที่ดินก็บูดเบี้ยวไม่ใช่รูปสี่เหลี่ยม และยังมีราคาขายค่อนข้างสูงมาก ถ้าเทียบกับรายได้ของคนพื้นที่นั้น ...

ซึ่งบ้านหลังนี้ก็ประกาศขายมาเป็นเวลากว่า 2 ปีเศษแล้ว ทำทุกวิถีทางครับ ทั้งโฆษณาประชาสัมพันธ์ การส่งเสริมการตลาด การลดแลกแจกแถม การลดราคา การรับต่อเติมบ้านให้ในราคาต้นทุน คือพูดง่ายๆ ... ทำมันทุกอย่างทุกวิธีเลยขอเพียงแค่ให้ขายบ้านหลังนี้ออกไปให้ได้เป็นพอ ซึ่งก็มีคนแวะเวียนมาดู มาสอบถามกันอยู่ตลอดเวลา แต่ไม่รู้เป็นเพราะอะไร สุดท้ายแล้วก็โดนปฎิเสธ กินแห้วตลอด !!!
    ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงแล้วครับ งัดทุกวิชาการตลาดออกมาทั้งหมดแล้ว พึ่งพาตัวเองแบบถึงที่สุดแล้ว เลยตัดสินใจลองวิธีอื่นดูบ้าง ... ดีกว่าไม่ได้ทำอะไรเลย เผื่อจะสัมฤทธิ์ผล

ผมก็ตัดสินใจหยิบพระของพระเดชพระคุณหลวงพ่อมาคล้องคอแบบเดี่ยวๆ ไปที่บ้านหลังนั้น จุดธูปอาราธนาบอกกล่าวท่านถึงสิ่งที่เราต้องการ เสร็จแล้วก็ปักลงไปในที่ดินบ้านหลังนั้นครับ ... หลังจากนั้น ซึ่งก็อีกประมาณ เกือบๆ 2 เดือนต่อมา มีผู้ชายมากับผู้หญิงสูงอายุอีก 1 คน ขับรถกระบะแบบเก่าๆ โทรมๆ มาดูบ้านหลังนี้ และก็ตัดสินใจซื้อทันทีแบบไม่มีปี่ ไม่มีขลุ่ย และจะโอนเงินสดทั้งหมดให้ด้วย ไม่ต้องเสียเวลามาขอเงินสินเชื่อให้ชักช้าอีก ซึ่งผมก็งงมาก ว่าบทจะง่าย มันก็ช่างเกิดขึ้นอย่างง่ายดายเหลือเกิน แต่บทจะยาก ก็ไม่สามารถหาใครมาซื้อได้เลยเป็นระยะเวลากว่า 2 ปีเศษครับ
    แบบนี้สามารถเรียกได้ว่า ... พระเดชพระคุณท่านได้เมตตาช่วยเหลือผมได้รึเปล่าครับ ???

12. Dharmachak

ศรัทธาจริง ปาฎิหารย์บังเกิด

สำหรับผมแล้วพุทธคุณที่เด่นชัดที่สุดในการบูชาพระเครื่องของท่าน ... นั่นก็คือ ความเจริญรุ่งเรืองและความก้าวหน้าในหน้าที่การงาน การทำธุรกิจ เหมือนกับที่พี่หนุ่มว่าเอาไว้ไม่มีผิดเลยครับ ...

เรื่องนี้โดยส่วนตัว ผมถือว่าเป็นที่สุดของผมแล้ว ... เมื่อก่อนผมแขวนพระเป็นพวงๆนึงก็มีไม่มากไม่น้อยแค่ 6 องค์ เท่านั้นเอง แบบว่ารักพี่เสียดายน้อง ตัดใจจากองค์ใดองค์นึงออกไปไม่ได้ หัวใจมันสะออน ถามว่าดีมั้ยก็ดีนะครับ แต่ดีแบบเรื่อยๆ มาเรียงๆ โดยที่พอมีประสบกราณ์อะไรก็ไม่สามารถรับรู้ได้ว่ามาจากพระองค์ใด และตอนนั้นก็ยังได้ทำอาชีพเดิมที่เป็นธุรกิจเก่าอยู่ (ของครอบครัว) ก็ประสบความสำเร็จอย่างงดงาม ไม่เคยมีปัญหาหรืออุปสรรคทางด้านการเงินอะไร เงินมีเข้ามาเรื่อยๆ ไม่เคยขาดมือ แต่พอมาเมื่อกลางปี 2555 ผมได้แยกตัวและเริ่มออกมาทำธุรกิจใหม่กับแฟนของผมเพราะเพิ่งแต่งงาน สร้างครอบครัวใหม่กัน ซึ่งภาระหน้าที่เดิมที่ได้รับผิดชอบอยู่นั้นได้เสร็จสิ้นลงแล้ว ซึ่งธุรกิจใหม่ตั้งแต่กลางปีจนถึงปลายปี 2555 บอกได้เลยครับว่าแย่และล้มเหลวมาก !!! เรียกได้ว่าอีกนิดเดียวเพียงแค่เดือน สองเดือนเท่านั้น ก็ได้โบกมือบ๊าบบาย ... จอดป้าย เจ๊งสนิทแน่ๆแล้ว

ผมจึงตัดสินใจแน่วแน่เลยว่า ต่อไปนี้ผมจะลองแขวนบูชาพระของหลวงพ่อแบบเดี่ยวๆโดดๆไปเลย ดูสิว่าจะเป็นยังไง ดีจริงอย่างที่พี่หนุ่มเล่ามามั้ย เพราะสารพัดเรื่องราวและข้อมูลอภินิหารย์ต่างๆอย่างที่รู้ๆและได้อ่านกัน มากมายเหลือเกิน และเชื่อมั้ยครับว่า ผมเพิ่งจะมารู้ว่าการแขวนบูชาพระแบบเดี่ยวๆนั้น เวลาที่เราอาราธนาบูชาท่านนั้น สมาธิจิตนิ่งมาก เหมือนส่งกระแสจิตให้ท่านรับรู้ได้โดยตรง ไม่วอกแวก เห็นภาพท่านชัดเจนเหมือนอยู่ตรงหน้าเลยทีเดียว ซึ่งผมได้ทดลองวิธีนี้ตั้งแต่ปีใหม่ 2556เป็นต้นมา หลังจากนั้นเกิดอะไรขึ้นรู้มั้ยครับ ...
    จากธุรกิจที่ล้มเหลวและแย่มากๆ ขาดทุนบักโกรกเดือนละ 60,000 - 70,000 บาทติดต่อกันทุกเดือน และกำลังจะเจ๊งง..งง สนิท พลิกกลับมาแบบเหลือเชื่อ หน้ามือเป็นหลังมือเลย กลายเป็นมาเท่าทุน (เสมอตัว) ภายในไม่กี่เดือนหลังจากที่เปลี่ยนวิธีบูชา และมามีกำไรอาทิตย์ละ 5,000 เพิ่มมาเป็น 10,000 เพิ่มเป็น 15,000 เพิ่มเป็น 20,000 มาเพิ่มเป็น 30,000 50,000 70,000 และปัจจุบันมีรายได้อาทิตย์ละ X00,000 บาท และกำลังจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ตามลู่ทางและโอกาสที่มีเข้ามา ทั้งหมดนี้เกิดขึ้นหลังจากที่ผมได้เปลี่ยนวิธีบูชามาเพียงแค่ 3 เดือน จากช่วงปีใหม่ 2556 เท่านั้นนะครับ ไม่อยากจะเชื่อเลยว่าเป็นไปได้ยังไง แต่ผมไม่โกหกแน่นอน ไม่รู้ว่าจะได้อะไรขึ้นมา เพราะไม่ได้มีผลประโยชน์อะไรแอบแฝงแน่นอน มีแต่หัวใจที่ศรัทธาและเคารพบูชาพระเดชพระคุณหลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ศิริสมบัติ ...

และสิ่งที่สังเกตุได้ชัดมากๆก็คือ ทุกอย่างเหมือนมันง่ายมาก ง่ายไปซะหมด รวดเร็วและง่ายดาย บางทีโชคลาภก็ไม่ได้มาจากการถูกหวย รวยเบอร์เสมอไป แต่มาจากโชคลาภในการทำงานทำธุรกิจนี่แหละ เหมือนมีสิ่งที่เรามองไม่เห็นคอยช่วยเหลือเรา คอยพลักดันเราอยู่ ซึ่งประสบกราณ์แบบนี้น้องผมก็เป็นเหมือนกันครับ ...
    ขอบคุณครับ

13. Dharmachak

วิธีการบูชาโดยส่วนตัวให้สัมฤทธิ์ผล

ก่อนอื่นผมต้องขอออกตัวก่อนนะครับว่าไม่ใช่คนที่เก่งกาจอะไร ไม่ใช่อาจารย์ ไม่ใช่ผู้รู้หรืออะไรต่อมิอะไรทั้งสิ้น ... แต่ที่มาบอกเล่าเก้าสิบนั้นมาจากเพื่อนๆสมาชิก PM เข้ามาถามกันมากถึงประสบการณ์ต่างๆ วิธีการบูชา หรือเคล็ดลับต่างๆในการบูชาให้สัมฤทธิ์ผล ซึ่งถ้าจะไม่ตอบก็คงจะเสียมารยาท ถ้าตอบรายคนก็เสียเวลา ... จึงขอมา (เล่าสู่กันฟัง) หน้ากระทู้ซะเลยดีกว่า เพราะน่าจะเป็นประโยชน์กับหลายๆท่าน ไม่มากก็น้อยครับ ... และก็ไม่ต้อง PM มาถามผมอีกแล้วนะครับ ^^

การอาราธนาบูชาพระเครื่องของผมนั้นจะเป็นลำดับขั้นตอน เรียงลำดับความสำคัญก่อนหลัง เป็นบทๆไป ซึ่งต่อไปนี้เป็นวิธีอาราธนาพระเครื่องแบบเร่งรีบของผม (ไม่เกิน 5 นาที) ซึ่งผมคิดว่าดีกว่าการยกสร้อยพระเครื่องขึ้นมาไหว้แบบปลกๆ แล้วแขวนคอเลย มีดังนี้ครับ
    1. ตั้งนะโม 3 จบ ก่อน ... ซึ่งการสวดนะโมตัสสะ ฯ ของผมนั้น ขณะที่สวดผมจะระลึกถึงคำแปลและความหมายทุกคำ จิตสัมพันธ์กับบทสวดและคำแปล ซึ่งโดยส่วนตัวแล้ว ผมรู้สึกถึงการนอบน้อมต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าอย่างแท้จริงครับ ซึ่งผมคิดว่าชาวพุทธส่วนใหญ่ยังไม่รู้ด้วยซ้ำว่านะโมฯนั้น ... แปลว่าอะไร ???
    2. สวดบท อิติปิโส 1 จบ (บทสรรเสริญพระพุทธคุณ) สำหรับผมแล้วพระพุทธเจ้าสำคัญที่สุดต้องมาก่อนอื่นใด เป็นการสรรเสริญพระพุทธคุณของพระองค์ก่อนครับ
    3. บทมงกุฎพระพุทธเจ้า 1 จบ ... อิติปิโส วิเสเสอิ ฯ
    4. บท ... สัพเพพุทธา พะลับปัตตา ปัจเจกานัง จะยังพะลัง อะระหันตานังจะเตเชนะ รักขันพันทามิ สัปพาโส 1 จบ (ถ้าสะกดผิดต้องขออภัย)... บทนี้เป็นการอันเชิญองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระปัจเจกพุทธเจ้า พระอรหันต์สาวก ให้มาสถิตที่พระเครื่องและตัวเราเป็นหนึ่งเดียวครับ ซึ่งทุกครั้งที่พระสงฆ์สวดมนต์บท 7 ตำนานก็จะมีบทนี้เช่นกัน
    5. พุทธังฯ ธัมมังฯ สังฆังฯ สะระนัง คัจฉามิ ... เป็นการน้อมเอาพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ มาเป็นที่พึ่งที่อาศัย เป็นสรณะ ของเราก่อนครับ
    6. พุทธังฯ ธัมมังฯ สังฆังฯ อาราธนานัง ... เป็นการอารธนาบารมีพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ครับ
    7. ต่อด้วยบทสวดของพระเดชพระคุณหลวงพ่อที่พี่หนุ่มเคยให้ไว้ครับ
    "โลกุตตะโร ปัญจะ มะหาเถโร หลวงพ่อชาญณรงค์ อภิชิโต ศิริสมบัติ อะหัง วันทามิ <O:p</O:p
    สัพพะพุทธา สัพพะธัมมา สัพพะสังฆา อาราธานานัง สะทาโสตถี ภะวันตุเม"
    ช่วงนี้ก่อนจะสวด ตั้งสติให้ดีๆ ให้นิ่งๆ จิตว่าง หายใจเข้า-ออกลึกๆ เป็นจังหวะอย่าวอกแวกฟุ้งซ่านเป็นอันขาด แล้วนึกภาพเสมือนหนึ่งเราคุกเข่าต่อหน้าท่านเลยครับ ให้เห็นภาพตอนหลับตาแบบชัดๆ (ถ้าทำได้แบบนี้ก็จะดีมากครับ)
    เมื่อสวดเสร็จแล้ว ... ใครอยากจะขอพรก็ขอไปครับ
    8. ปิดท้ายด้วย
    ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา สัพพะพุทธานุภาเวนะ สะทาโสตถี ภะวันตุเม<O:p</O:p
    ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา สัพพะธัมมานุภาเวนะ สะทาโสตถี ภะวันตุเม<O:p</O:p
    ภะวะตุ สัพพะมังคะลัง รักขันตุ สัพพะเทวะตา สัพพะสังฆานุภาเวนะ สะทาโสตถี ภะวันตุเม
    พุทธังประสิทธิเม ธังมังประสิทธิเม สังฆังประสิทธิเม ... สาธุ

สิ่งสำคัญของแต่ละบทขณะสวดคือ ผมจะระลึกถึงคำแปลและความหมายเกือบทุกคำ จิตจะต้องสัมพันธ์กับบทสวดและคำแปล ตั้งแต่ต้นจนจบ จะทำให้รู้สึกถึงพลังจิต พุทธานุภาพ ธัมมานุภาพ สังฆานุภาพ ของแต่ละบทสวดครับ
    หวังว่าจะเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยต่อเพื่อนๆทุกท่าน ขอบคุณครับ<O:p</O:p

14. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ภาพถ่ายยุคเก่าของท่านอาจารย์ชาญณรงค์ ศิริสมบัติ สมัยยังหนุ่มและแรงฤทธิ์เรืองวิชา

15. athip

athip เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2008
    โอนค่าบูชาพระสมเด็จคะแนน หมายเลข 315 ให้แล้วนะคะ ที่อยู่จัดส่งแจ้งใน PM ค่ะ

16. เขมทัต

เขมทัต เป็นที่รู้จักกันดี

โอนเงินค่าบูชาเข้าไปแล้วครับผม

ขนาดไฟล์:
      118.9 KB
      เปิดดู:
      84
  17. หนุ่มเมืองแกลง

1
    หมายเลขพัสดุ ระบบ ems ที่ได้จัดส่งไปแล้วเมื่อเช้านี้

EL 0559 53664 TH….. Tone2
    EL 0559 53678 TH….. ครุฑยุดนาค
    EL 0559 53681 TH….. อาณัติ
    EL 0559 53695 TH….. อลงกรณ์
    EL 0559 53704 TH….. Thamsin

EL 0559 53718 TH….. j999
    EL 0559 53721 TH….. Krishna
    EL 0559 53735 TH….. chatbu88
    EL 0559 53749 TH….. mretgno
    EL 0559 53752 TH….. patzapon

EL 0559 53766 TH….. Surasit_c
    EL 0559 53770 TH….. tsurasit99
    EL 0559 53783 TH….. มรรคเวทย์่
    EL 0559 53797 TH….. Dharmachak

18. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ได้รับเงินไว้แล้วทั้งสองท่าน จัดส่งในวันเปิดทำการไปรษณีย์นะครับ ขอบคุณครับ

19. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ขอขอบคุณในบทความประสบการณ์จากคุณ Dharmachak เป็นอย่างยิ่งครับ หากจะพูดไปแล้วในกระทู้นี้ยังมีอีกสามหรือสี่ท่าน ที่เจอประสบการณ์ดีๆประทับใจจากการใช้บูชาพระองค์เล็กของท่านติดตัว เพียงแต่เขาจะเปิดตัวเล่าให้ฟังบ้างหรือไม่เท่านั้นเอง และที่ผมเคยคุยกับนายทหารระดับพลเอกรุ่นใหญ่ท่านหนึ่งที่เคยเข้าไปกราบหลวงพ่อพร้อมกับนายทหารใหญ่ที่เคยทำ ปว.สำเร็จมาแล้ว ท่านผู้นี้เล่าว่า ในวัดเงินสมัยก่อนนั้น ชาวบ้านลือกันว่าเป็นสำนักเส้าหลิน เพราะมีแต่คนมีสีและคนใหญ่ๆโตๆ รถเก๋งแพงๆวิ่งเข้าวิ่งออกทุกวันจนมืดค่ำก็ยังมี บางครั้งเข้าไปเป็นทีมของนายทหารชั้นผู้ใหญ่ ไปถึงวัดก็มองไม่เห็นหลวงพ่อทั้งๆที่ถามพระองค์อื่นๆมาแล้วว่าท่านก็อยู่ที่กุฏิเล็กๆหลังเดิม ถามศิษย์ของท่านที่นั่งกันอยู่ตรงนั้น ทุกคนก็อมยิ้มแต่ไม่บอกอะไร

สักพักมีเสียงกระแอมไอ และท่านก็ปรากฏอยู่ตรงหน้านั่นเองไม่ได้เดินมาจากใหน ส่วนเรื่องการแสดงฤทธิ์เสกอะไรต่ออะไรให้ดูนั้น คนใกล้ชิดบอกว่า เห็นจนเป็นเรื่องปกติหากท่านอารมณ์ดี แต่ท่านเคยบอกว่า "ใครไปใครมาก็จะให้ท่านทำโน่นทำนี่ให้ดู แล้วพวกเขาเป็นใคร ถึงจะมาบังคับให้ทำอย่างนั้น แต่ละอย่างกว่าจะเรียนมาจนสำเร็จใช้เวลาและความพยายามมากนัก จะอาศัยอะไรมาบังคับเรา"

20. หนุ่มเมืองแกลง

1
    ภาพนี้ผมสแกนมาจากภาพถ่ายขาวดำ เป็นต้นฉบับของเดิม
    เป็นภาพสมัยท่านออกจากดงมาแล้วในยุคแรกๆ ยังผอมอยู่