เชื้อสายครุฑหรืออดีตสัตว์ในหิมพานต์ มาแลกเปลี่ยนเรื่องป่าหิมพานต์กันคะ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ม่อนดอยด์, 11 มกราคม 2011.

1. 77WILL77

77WILL77 เป็นที่รู้จักกันดี

รู้สึกอิจฉา ที่ใคร ๆ ก็มีจิตสัมผัสพิเศษ สามารถรู้ภพภูมิเดิมของตัวเองได้

jawa ไม่เคยรู้หรอกว่า ตัวเองเคยเกิดเป็นอะไร แต่ที่แน่ ๆ อาจเคยอยู่ในนรกขุมใดขุมหนึ่งสักขุม เป็นแน่แท้

ตอนนี้ ขอมุ่งมั่นสู่พระนิพพานแห่งเดียวพอ อดีตจะเคยเกิดเป็นอะไรก็ช่างมัน

2. tumkuk

tumkuk เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยครับ...อดีตมันเป็นส่วนนึงแต่มันผ่านไปแล้วอนาคตก็ยังไม่มาถึงปัจจุบันนี้แระเหมาะสมที่สุดเอาใจช่วยนะครับ^^ยามท้อแท้ก็อย่าลืมว่ามีกำลังใจ...

3. somjeedz

somjeedz เป็นที่รู้จักกันดี

แวะมาทักทายเจ้าค่ะ อิอิ

พี่ๆน้องๆป่าหิมพานต์

4. somjeedz

somjeedz เป็นที่รู้จักกันดี

ได้เลยเจ้าค่ะส้มจะแวะมาบ่อยๆ

สวัสดีท่านเจ้าของบ้านพี่หญิงทิพย์^m^

สวัสดีคุณyayas ^m^

สวัสดีพี่เบนต์เจอกันอีกแล้วนะเจ้าค่ะ^__^

5. naknoi.b

naknoi.b เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านท้าววิรูปักษ์ เองยังทรงเป็นจตุโลกบาลในชั้นจาตุมหาราชิกาได้เลย
    ท่านเองก็ทรงดำรงค์ทรงเป้นนาคาธิบดีแห่งนาคราชได้ แล้วทำมั้ยผมจะมาจากพรหมไม่ได้หละคับ นาคราชมีหลายระดับ อย่างที่เคยบอกมีตั้งที่ที่เกิดแบบไข่
    ไปจึงถึงกำเนิดแบบโอปาติกะ เทพเทวดาก็มีกำเนิดแบบโอปาติกะ ดังนั้นจึงมีคำเรียกเทวดาว่า โอปาติกะชั้นสูงยังงัยละคับ อย่างพวกผมที่มาจากพรหมและหรือชั้นใดก็ตาม ก็จะมีศัพท์เฉาพะที่เรียกว่า เทวนาคา ศักดิ์และศรีย่อมเหนือกว่านาคาที่มีต้นกำเนิดโดยแบบทั่วๆไป...*-* พญาวาสุกรี ท่านภุชงค์ ท่านท้าวอนันตนาคราช ท่านเหล่านี้ล้วนแล้วมีต้นกำเนิดแบบเทวะนาคาทั้งนั้น
    ไม่เว้นแม้แต่ บรรพบุรุษของเหล่ากินนรี "พญาเวณไตย" ก็เป้นเทวปักษีเฉกเดียวกัน พวกเรามีต้นกำเนิดมาจากเทวะ แล้วเชื้อสายแห่งเทวะใยมิอาจอยู่ในเขตแดนแห่งพรหมโลกไม่ได้!

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2011
  6. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    อะๆถูกต้องนะคร๊าบบบบ

7. pk010209

yayas ไปเอาข้อมมูลมาจากไหนละจ๊ะ

8. pk010209

สวรรค์ หรือ เทวโลก คือภพภูมิอันเป็นที่อยู่ของเทวดา เป็นโลกที่อยู่อาศัยของกายละเอียด เป็นภพภูมิอันมีแต่ความสุข สมบูรณ์ด้วยทิพยสมบัติต่างๆ ซึ่งมีอยู่ 6 ชั้น ผู้ที่จะไปจุติบนสวรรค์ได้นั้นจะต้องเป็นผู้ที่ประกอบบุญกุศลอันดีงาม
    พรหมโลก นั้นเป็นภพภูมิที่อยู่ของผู้ที่เจริญสมาธิจนได้ ฌาณ ซึ่งมีอยู่อีก 20 ชั้น

สวรรค์ หรือ เทวโลก มี 6 ชั้น ซึ่งเรียกว่า ฉกามาพจร มีดังนี้
    1. จาตุมหาราชิกา มีท้าวมหาราชทั้ง 4 เป็นผู้ปกครอง คือ
    -1. ท้าวธตรฐ ปกครองเทวดา 3 พวก ได้แก่ คนธรรพ์ วิทยาธร กุมภัณฑ์
    -2. ท้าววิรุฬหก ปกครองพวกครุฑ
    -3. ท้าววิรูปักษ์ ปกครองพวกนาค
    -4. ท้าวเวสสุวรรณ ปกครองพวกยักษ์
    2. ดาวดึงส์ มีพระอินทร์ เป็นผู้ปกครอง
    3. ยามา มีท้าวสุยามเทวราช เป็นผู้ปกครอง
    4. ดุสิต มีท้าวสันดุสิตเทวราช เป็นผู้ปกครอง
    5. นิมมานรดี มีท้าวสุนิมมิตเทวราช เป็นผู้ปกครอง
    6. ปรนิมมิตวสวัตดี มีท้าวปรนิมมิตวสวัตตีมาราธิราช เป็นผู้ปกครอง
    พรหมโลกมีทั้งหมด 20 ชั้น แบ่งเป็น รูปพรหม 16 ชั้น และ อรูปพรหม 4 ชั้น
    รูปพรหม 16 ชั้น
    1. พรหมปาริสัชชาภูมิ
    2. พรหมปุโรหิตาภูมิ
    3. มหาพรหมาภูมิ
    4. ปริตตาภาภูมิ
    5. อัปปมาณาภาภูมิ
    6. อาภัสราภูมิ
    7. ปริตตสุภาภูมิ
    8. อัปปมาณสุภาภูมิ
    9. สุภกิณหาภูมิ
    10. เวหัปผลาภูมิ
    11. อสัญญีสัตตาภูมิ
    12. อวิหาสุทธาวาสพรหมภูมิ
    13. อตัปปาสุทธาวาสพรหมภูมิ
    14. สุทัสสาสุทธาวาสพรหมภูมิ
    15. สุทัสสีสุทธาวาสพรหมภูมิ
    16. อกนิฏฐสุทธาวาสพรหมภูมิ
    อรูปพรหม 4 ชั้น
    1. อากาสานัญจายตนภูมิ
    2. วิญญาณัญจายตนภูมิ
    3. อากิญจัญญายตนภูมิ
    4. เนวสัญญานาสัญญายตนภูมิ
    หาข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่
    http://www.dmc.tv/pages/guide/page09.html
    http://www.daowadung.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=116069
    http://www.daowadung.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=116068
    http://www.geocities.com/tanakorn_world/prom.htm

9. pk010209

น้องค่ะพูดแบบนี้ไม่น่ารักนะคะ ที่พี่เค้ามาโพสต์ให้อ่าน ก็แค่เล่าเรื่องสนุกๆ เชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ได้ อีกอย่างรู้จักคำว่า ปัจจัตตัง มั๊ย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 มกราคม 2011
  10. ม่อนดอยด์

ม่อนดอยด์ เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีค่ะ ทุกคน กลับมาแล้ว ว่า ขอบคุณนะคะ นาคน้อยสำหรับคำตอบ แต่ว่าที่พี่หมายถึงที่ตรงนั้นไม่ได้หมายถึง ในป่าหิมพานต์ นะคะ นี่คือคำถามที่หญิงทิพย์ได้ถามถึงนาคน้อยไป

"ภูเขาลูกใหญ่ตั้งตระหง่า ก่อนหน้ามีแสงส่องผ่องอำภัย สลับยามเย็นยะเยือกในพงไพร มืดมิดเป็นนิจอาจิณ แต่บัดนี้กลับสิ้นไม่มีแสง มืดมิดแม้นดินโคลนทรายกรวดหิน ครันเทน้ำจะล้างชำระทิ้ง น้ำก็ยิ่งมีน้อยนิดเหลือกระไร เพราะบัดนี้พิธมรัญญะทั้งห้ายิ่งใหญ่เหนือไพรี" ..กุมารีโฆษฑัณกะขออุทิศส่วนบุญจากสาระบทนี้ให้บิดรผู้มอบชีวาเพื่อจะเป็นวิทยาพิจรณาแก่นักบุญสาธุ
    ถึงได้ถามว่า ท่าพ่อนาคน้อยมาจากข้างบนที่ว่า พรหมภูมิ แล้วมันกันอารายขึ้นคะ

อีกอย่างเรื่องของน้อง yayas จริงๆแล้วก็ อย่างที่ว่าน่ะคะ
    น้องyayasเค้าก็แค่มาเล่าให้อ่านสนุกๆเหมือนกัน เชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ได้ นานาจิตตังคะ
    ท่าเราเป็นยังไงเรารู้ตัวดีใช่ไหม อย่างที่บอกน่ะคะว่า
    ใน ภพนี้ โลกนี้ อารายก็เป็นไปได้เราว่าเรารู้แล้ว จิงๆ เราอาจจะไม่รู้
    คนที่รู้แจ้งที่สุดก็มีแต่พระพุทธเจ้าน่ะคะ ดังนั้นเราเอาความรู้จากทุกที่ไปเป็นวิทยาทานให้กับตัวเองได้ นั่นแหละประเสริฐที่สุด ส่วนในห้องนี้เราตั้งใจจะให้เป็นแหล่งแลกเปลี่ยนวิทยาทานคะ ใครรู้มากก็นำมาแบ่งปันกันได้ เพราะว่ายังไงเองเราก็เกิดมาในกายหยาบยังหนีวัฎสงสารกันไม่พ้นถูกใจบ้างไม่ถูกใจบ้าง ตามภาษาคะ
    อย่าลืมนะคะ จะนาคจะ ครุฑเราล้วนต่างเป็นพี่น้องกัน ใครทำให้เราไม่พอใจ
    ก็ถือว่าเป็น ครอบครัวกัน ให้อภัยไปก็จบ หากเรามาครุ่นคิดเคืองโกด จิตเราไปผูกพันสุดท้ายก็ยังได้กลับมาวนเวียนที่เดิม เราเองคะจะเป็นทุกข์ห้องนี้ต้อนรับทุกภพภูมิคะ อนุโมทนาคะ
    Yayas พี่กลับมาแล้ว โทดที ทิ้งน้อง T_T

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มกราคม 2011
  11. ม่อนดอยด์

รู้มากก็ทุกข์มากนะคะนู๋... ทำ ชีวิตทุกๆวันให้มีความหมายและคุณค่ามากที่สุดดีกว่า เพราะเราไม่รู้วันไหนเราจะหลับตาไปนิรันดร เนอะ

12. 77WILL77

ใช่แล้วค่ะ ขออนุโมทนา ค่ะ

13. 77WILL77

เรื่องชั้นปกครองต่าง ๆ ในสวรรค์ ค่ะ jawa สงสัยว่า ส่วนใหญ่มนุษย์เราจะนึกถึงแต่พระอินทร์ ซึ่งเป็นใหญ่ในชั้นดาวดึงส์ ทำไม ไม่นึกถึงองค์อื่น ๆ คะ หรือว่า ชั้นอื่น ๆ ท่านไม่สนใจเกี่ยวข้องกับมนุษย์ด้วยประการทั้งปวง

และอีกเรื่องค่ะ คือ เรื่องท่านท้าวมหาพรหม ตามที่เล่าไว้ว่า พรหม มีหลายชั้นมาก ท่านท้าวมหาพรหม ที่มนุษย์เราเข้าไปกราบไหว้ขอพรตามที่เห็นทั่วไป ท่านอยู่ชั้นไหนคะ

14. tumkuk

-*-...อารายกันล่ะเนี่ย...-*-...เรื่องอื่นเอาไว้ก่อนเอาเรื่องใกล้ตัวที่กำลังจะมาถึงตัวกันไม่ดีกว่าหรือ...เดี๋ยวผมถามบ้างนะถ้าตอบกันไม่ได้ล่ะก็มีงอน-*-...อย่าให้อะไรมาอยู่เหนือเหตุและผลซิครับ^^รักัไว้เถิดเราเกิดร่วมแดนเดียวกันตราบใดที่ยังไม่สำเร็จมรรคเราก็คงต้องมาเจอกันอีกกี่ครั้งก็ไม่รู้ใจร่มๆกันมายิ้มวันล่ะนิดจิตแจ่มใส^^...

15. ม่อนดอยด์

ใจเย็นใจเย็น ค่ะ น้องๆ นู๋ๆ ทั้ง หลาย เรามาคุยกันเรื่อง หิมพานต์ต่อ ดีกว่า
    :z10

16. tumkuk

-*-...สวัสดีครับพี่หญิงทิพย์...เห้อผมไม่ได้ว่าใครมันมันขี้บ่น-*-น้อยใจ...ไปตามประสาผู้ที่เด็กกว่า???อ่าคร้าบ-*-...เห้อ...

...พุทธัง สิระสาอภิปูชะยะมิ
    ...ธัมมัง สิระสาอภิปูชะยะมิ
    ...สังฆัง สิระสาอภิปูชะยะมิ...อยู่แต่ปัจจุบัน...

17. tumkuk

-*-...สวัสดีครับพี่หญิงทิพย์...เห้อผมไม่ได้ว่าใครมันมันขี้บ่น-*-น้อยใจ...ไปตามประสาผู้ที่เด็กกว่า???อ่าคร้าบ-*-...เห้อ...

...พุทธัง สิระสา อะภิปูชะยามิ
    ...ธัมมัง สิระสา อะภิปูชะยามิ
    ...สังฆัง สิระสา อะภิปูชะยามิ...อยู่แต่ปัจจุบัน...

18. ม่อนดอยด์

การที่เรา อยากจะรู้เรื่องอนาคต ก็ไม่ผิดคะ ไม่งั้นหมอดูหลายๆคนจะมีลูกค้ารึ
    การที่เราอยากรู้เรื่องอดีต มันก็เฉกเช่นเดียวกัน เราอยากรู้ว่าทำไมปัจจุบันเราถึงเป็นทุกข์
    เพราะเนื่องจาก ทุกช่วงเวลาล้วนเชื่อมโยงกันหมด
    อดีต ปัจจุบัน อนาคต รวมถึง ไตรภูมิ..
    ตราบใดที่ เรายังเป็นกายเนื้อ เราก็ต่างสงสัยในสิ่งที่เราสัมผัสไม่ได้ไม่เห็น
    ใช่ว่าผู้ที่มีจิตสัมผัส จะหนีกายเนื้อพ้น และจะมีศิลสูงกว่าคนธรรมดาเสมอไป
    ใช่ว่าผู้ที่เป็นมนุษย์ปุถุชนธรรมดา จะเป็นผู้ที่มีศิลต่ำกว่าเสมอไป
    เพราะทุกคน มีช่วงเวลาของตัวเอง
    อย่าลืมนะคะว่า ในอดีตไตรภูมิสัมผัสถึงกันหมด ทั้งสามโลก
    แต่เมื่อมนุษย์มีจิตใจที่ต่ำลง ความสามารถพวกนี้จึงลดลง เรื่อยๆ
    เราควรช่วนกันค่ะอย่าแบ่งแยกเลยเพราะรู้ว่า ทางนาคเขาก็ไม่ค่อยพอใจทางนี้บ้าง
    หายไปไหนหมด ...อิอิ จำไว้อย่างคะตราบใดที่เราเป็นมนุษย์เหมือนกันจงรักกันให้มาก

ฝากไว้ให้ พิจรณา จ่ะ

"ภูเขาลูกใหญ่ตั้งตระหง่า ก่อนหน้ามีแสงส่องผ่องอำภัย สลับยามเย็นยะเยือกในพงไพร มืดมิดเป็นนิจอาจิณ แต่บัดนี้กลับสิ้นไม่มีแสง มืดมิดแม้นดินโคลนทรายกรวดหิน ครันเทน้ำจะล้างชำระทิ้ง น้ำก็ยิ่งมีน้อยนิดเหลือกระไร เพราะบัดนี้พิธมรัญญะทั้งห้ายิ่งใหญ่เหนือไพรี" ..กุมารีโฆษฑัณกะขออุทิศส่วนบุญจากสาระบทนี้ให้บิดรผู้มอบชีวาเพื่อจะเป็นวิทยาพิจรณาแก่นักบุญสาธุ

19. Ricky

Ricky เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2005
    จริงๆแล้วเหล่านาคทั้งหลายก็ไม่ได้อยู่ห่างไกลจากเราๆนักหรอกนะครับ
    มีนาคหลายๆท่านที่คอยตามดูแลมนุษย์อยู่ คอยแนะนำช่วยเหลือต่างๆ บางท่านยังมาเป็นอาจารย์ให้แก่เหล่ามนุษย์เลยนะครับ
    นอกจากนี้ยังมีท่านที่ศรัทธาในพระพุทธศาสนา คอยทำนุดูแลพระพุทธศาสนามาโดยตลอด

ซึ่งทั้งนี้ทั้งนั้นเราแค่มองกันไม่เห็นเองล่ะครับ แต่ผู้ทรงญาณทั้งหลายท่านสามารถมองเห็นได้ครับ

20. Pompaka

Pompaka เป็นที่รู้จักกันดี

ทำไมมีแต่คนแร๊งส์ๆ กันจังเลยอ่าคับ บอมรับมั่ยดั๊ยอ่า...