ปิดรับบริจาค เชิญร่วมสร้างวัดและบูชาวัตถุมงคลเพื่อสร้างวัด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 9 กรกฎาคม 2009.

1. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

วัดป่าโนนจ่าหอม เป็นวัดป่าเล็ก ๆ ที่ไม่ค่อยมีคนรู้จักมาก
    แม้แต่ในตัวจังหวัดเองก็ยังรู้จักกันน้อย คณะศิษย์ก็มีอยู่ไม่กี่คนอยู่แล้ว
    ต่างคนต่างมีภาระส่วนตัว มีเส้นทางธรรมส่วนตัว จึงไม่ค่อยมีเวลามาช่วยงานวัดดังแต่ก่อน

อย่างที่เคยเรียน เราสร้างวัดทั้งวัด ซึ่งปัจจุบันก็มีพระวิหาร ซึ่งเป็นศาสนสถานที่จำเป็น
    ที่วัดยังไม่มี นอกจากนี้ก็สร้างนาคปรกพระพุทธปฎิมากรที่สร้างไว้นานแล้ว เนื่องจากทางวัดมีความเกี่ยวข้องกับองค์พญานาค
    พระอาจารย์จึงดำริให้สร้างเพื่อเป็นที่สักการะบูชา มีเสาหงษ์ที่มีความเกี่ยวข้องกับทางวัดเช่นกันที่ได้จัดสร้างขึ้น
    และต่อไปก็จะมีพระเจดีย์ตามที่เทพท่านแสดงภาพให้เห็นเมื่อวันมาฆบูชาปีก่อนครับ

น่าหนักใจที่นอกจากใช้ปัจจัยสูงแล้ว หลายท่านที่แจ้งความประสงค์รับเป็นเจ้าภาพ
    ได้หายไปโดยยังไม่ได้ถวายปัจจัย ทำให้ทางวัดลำบากมากขึ้น เพราะวัดออกปัจจัยแทนไปก่อนครับ

ได้แต่หวังว่าจะมีผู้มีจิตศรัทธาเข้ามาช่วยกันเรื่อย ๆ หรือกรุณาบอกบุญต่อให้แก่ทางวัดด้วย
    เพื่อร่วมบุญช่วยกันสร้างวัดป่าโนนจ่าหอม วัดป่าเล็ก ๆ แห่งนี้

แค่ตั้งใจบุญก็เกิดแล้วครับ ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับทุกท่านครับ

บุญด่วน!!!หาทำยากครั้งหนึ่งในชีวิตมหาอานิสงฆ์ร่วมเป็นเจ้าภาพประดับตกแต่งเสาพญาหงษ์<!-- google_ad_section_end -->

2. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    กบทองคำ นั่นพญานาคเค้าถวายหลวงพ่อขึ้นมาช่วยสร้างวัดค่ะ
    ใช้เสริมบารมีและช่วเรื่องดูดทรัพย์ค่ะ จะได้มีปัจจัยเข้าม่วยสร้างวัดคะ
    มีแค่องค์เดียวนั่นแหละคะ นำมาให้ชมบารมีกันแค่นั้น ไม่ได้ให้บูชาค่ะ

3. เก๋ณัฐา

ตอนนี้มีเพชรพญานาคจำนวนนึงขึ้นมาเป็นเม้ดเล็ก สีแดง สีเหลือง สีเขียว สีขาว ชมพู
    ร่วมบุญ 500 บาท

และเพชรพญานาคเล้ก สีชา สีดำ สีชาแสด ร่วมบุญ 1000 บาท

สนใจติดต่อ วัตถุมงคลและงานบุญวัด เก๋ณัฐา 080-772-1000

สอบถามรายละเอียดการช่วยเหลือวัด
    พระผู้ช่วยเจ้าอาวาส ครูบาจ่อย 080-167-5445

อนุโมทนาค่า

4. ธรรมสถิต

อนุโมทนาสาธุครับ
    บุญรักษาครับ

5. kulthida

kulthida เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณค่ะคุณเก๋ พญานาคถวายหลวงพ่อให้มาช่วยสร้างวัดเพื่อช่วยเสริมบารมีและช่วยเรื่องดูดทรัพย์หรือคะ ดีค่ะจะได้มีปัจจัยเข้ามาช่วยสร้างวัดให้เสร็จเร็วๆ คือเคยอ่านเรื่องงูปากเป็ดว่าจะเลื้อยมาตายต่อหน้าเจ้าของ เลยคิดว่ากบทองคำเป็นกบจริงสีทองซะอีก อือม์เข้าใจผิดนิดนึง อนุโมทนาค่ะ

6. เก๋ณัฐา

กบที่พญานาคเค้าถวายขึ้นมา เป็บกบกายสิทธิ์นะค่ะนั่น
    ก็เหมือนพญางูปากเป็ด ขอพวกนี้ศักดิ์ในเรื่องโชคลาภดูดทรัพย์
    ก็ต้องมีเอาไว้บ้างค่ะ วัดจะได้สร้างเสร็จเร็วๆนะค่ะ

7. bug_load

bug_load เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    ลูกแก้วขนาดเล็ก กี่ซม.คะ

8. เก๋ณัฐา

ขนาดไม่แน่นอนค่ะ บางองค์เล็ก บางองค์ก็ใหญ่ ตามที่เห็นในภาพค่ะ

9. วรัท

วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    คุณเก๋...ครับffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    วันนี้ผมได้โอนเงินเข้าบัญชี 383-230-470-9 จำนวน 6,600.00บาท โดยแบ่งเป็น<O:p></O:p>
    1. ลูกแก้วสีเขียวมรกต 5 cm.1 องค์ 2,000.- <O:p></O:p>
    2. เพชรพญานาคเม็ดเล็ก สีขาว 3 องค์ 1,500.-<O:p></O:p>
    3. เพชรพญานาคเม็ดเล็ก สีดำ 1 องค์ 1,000.- <O:p></O:p>
    (รายการที่ 3. ผมจุดธูปขอท่านพญานาคมาหลายเดือนแล้วครับ)<O:p></O:p>
    4. ร่วมทำบุญสร้างเสาพญาหงส์ (วรัท และคุณเปิ้ล) 1,000.-<O:p></O:p>
    5. ร่วมทำบุญสร้างพระนาคปรก (วรัท และคุณเปิ้ล) 1,000.-
    6. ค่าส่งพัสดุ 100.-<O:p></O:p>
    รวม 6,600.- บาท<O:p></O:p>
    บุญกุศลใดๆที่ข้าพเจ้าได้กระทำในครั้งนี้ ขอบุญนี้จงถึงแก่เหล่า เทพเทวา สิ่งศักดิ์สิทธิ์ เทวดาพญานาค ทั้งหลายที่ปกปักรักษาที่วัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี<O:p></O:p>

10. เก๋ณัฐา

555 ได้สมใจค่ะรายการที่3ที่พี่จุดธูปมาหลายเดือน มี 2 องค์เท่านั้น พี่เอkไปองค์นึง อีกองค์ก็มีพี่จากแคนนาดาโทรมาจองเมื่อกี้นี้เองค่ะ สรุปเป้นอันว่าสีดำหมดแล้วค่ะ แหมมาทันเวลานะค่ะเนี่ยะ ส่วนสีขาวเล็กมีแค่ 3 องค์เช่นกันพี่มาทันเวลาอีกแล้วค่า รับไปนะค่ะอนุโมทนาสาธุค่า

11. เก๋ณัฐา

ความคืบหน้าพระวิหาร

ถ่ายมาให้ชมความคืบหน้าแบบวันต่อวันเลยค่ะ
    ป่วยก็ปว่ย ปวดหัวก็ปวดหัวค่ะ แต่ก็แบบหลับๆต่ืนๆดูกระทุ้บ้างนอนพักบ้าง
    แต่อย่างไรก็ต้องนำภาพมาลงกระทู้ให้แฟนชาวป่าโนนจ่าหอมได้ชมกันค่ะ
    วันที่ 14 ถวายผ้าป่า หลวงพ่อก็สั่งอิฐมา สร้างเลยค่ะด้านข้างของพระวิหาร

ไฟล์ที่แนบมา:

12. เก๋ณัฐา

นี่ค่ะถ่ายมาทุกมุมของพระวิหารที่นำอิฐที่ญาติโยมร่วมบุญกันมาไปสร้าง
    สร้างเป็นชั้นๆค่ะหลายชั้น โยปกติหากไม่มีเทศกาลอะไรจะมีการก่อสร้างทุกวัน
    ช่าวจะเข้ามาทำงานทุกวัน ไม่เว้นวันอาทิตย์ค่ะ ไปตอนแรกก็ตกใจมาก
    เพราะไปช่วยก่ออิฐมาแล้วค่ะ หน้ามืดลมแดดนอนซมเป็นวันเลย
    งานกลางแดด ต้ออนุโมทนากับพระ ช่าง แล้วก็ชาวบ้านที่ช่วยงานสืบทอดพระพุทธศาสนาในครั้งนี้มาตลอดอนุโมทนาสาธุ

13. เก๋ณัฐา

เทวดาโมทนาบุญการสร้างเสาหงษ์ค่ะ

เสาหงษ์ศักดิ์สิทธิ์หรือไม่ก็ดูกันเอาเองนะค่ะ
    จำได้ว่าหลวงพ่อเล่าให้ฟังว่าแม้แต่เทพเทวาทั้งหลายก็ยังมานมัสการเสาหงษ์

หลวงพ่อเล่าให้ฟังว่า เสาหงษ์ เป็นสัญลักษ์ ของความสุข โชคลาภ บารมี มีตำนานเล่าสืบต่อกันมาตั้งแต่สมัยพระพุทธเจ้ายังดำรงชีพอยู่ ว่า มีพญาหงษ์ ลงมานมัสการพระพุทธเจ้า พระพุทธเจ้าดำรัสว่า วัดได้มีเสาหงษ์ ทำสัญลักษณ์ไว้เป็นเสาหงษ์พุทธศาสนาจะเจริญรุ่งเรือง คนผ่านเสาหงษ์จะมั่งมีศรีสุขลาภยศบารมีจะบังเกิด แม้แต่เทวดาทุกชั้นฟ้าพรมหมทุกชั้นฟ้าก็แผ่บารมีถึงวัดนั้น โชคลาภทวีคุณจะบังเกิดแก่ผู้ผ่านเสาหงษ์ ในประเทศพม่ามีความเชื่อมาเก่าแต่โบราณ ทุกวัดในพม่าจะมีเสาหงษ์ แม้แต่เทพเทวายังมานมัสการเสาหงษ์ พระพุทธเจ้าก็ตรัสไว้ว่าเสาหงษ์อยู่คู่พระพุทธศาสนาตลอดไป

<O:p</O:pหลวงพ่อเล่าให้ฟังต่อปอีกว่า ในสมัยพุทธการพญาหงษ์จะลงมานมัสการพระพุทธเจ้า แต่ไม่มีที่เกาะจึงไปเกาะบนเสาเพราะบนพื้นดินมีแต่อุบาสกอุบาสิกาที่มาฟังธรรมเทศนาจากพระพทุธเจ้า พระพุทธเจ้าจึงตรัสว่า พญาหงษ์ก็เลื่อมใสในพระพุทธเจ้า นับจากนี้ไปเบื้องหน้า จะมีสัญลักษณ์หงษ์นี้ในพุทธศาสนา ศาสนาเจริญไปที่ใดให้มีหงษ์เป็นสัญลักษณ์นำความสุข ความเจริญ สติปัญญา บารมี ความร่ำรวยมาสู่อุบาสกอุบาสิกา

<O:p</O:pตำนานนี้นำมาจากเมืองหงสาวดี ประเทศพม่า<O:p</O:p
    หลวงพ่อได้เดินไปนำพญาหงษ์มาจากหมู่บ้าน ช่างหงษ์<O:p</O:p
    เมืองมันดาเล ประเทศพม่า หมู่บ้านช่างหงษ์จะทำหงษ์เป็นสัญลักษ์ของพระพุทธศาสนาส่งจำหน่ายทั่วโลก

<O:p</O:pโดยเสาหงษจะทำเป็นเสาธงชาติประจำหมู่บ้านด้วยและธงธรรมจักรประจำวัดไปในตัดด้วยค่ะ ความสูง 18 เมตร ความกว้าง 40 cm ยอด30cm
    <O:p</O:p
    พญาหงษ์เข้ามาวิหารอ่านองการองค์การนมัสการพระพุทธเจ้า จะเป็นมงคลแก่คนเข้าวัด องค์การ คือ คาถาประจำตัวพญาหงษ์ หลวงพ่อเล่าต่อไปอีกว่า พญาหงษ์จะมานางพญาหงษ์และนางพญางหงษ์จะมีคัมภร์ประจำตัว ทุกวัน14ค่ำและ 15 ค่ำ พญาหงษ์ นางพญางหงษ์และนางหงษ์ทั้งหลาย จะมาอ่านองค์การและมานมัสการ ในอดีตชาติพญางหษ์มีความเกี่ยวข้องกับหลวงพ่อ จำได้ตอนที่หลวงพ่อเคยเล่าให้ฟังว่า ตอนที่ปฏิบัติธรรมในป่าลึกบ่าย ๓ โมงมืดแล้วค่ะในป่านี้ ได้เจอกับพญาหงษ์ พญางหงษ์ นางพยางหงษ์ และนางหงษ์ และบริวารเป็นมากมาก เป็นกินรี ครึ่งคนครึ่งนก คัมภีร์มีโองการเปิดแล้วตัวหนังสือแดง บินว่อนไปทั่วพื้นที่เป็นพันๆไร่
    <O:p</O:p
    หลวงพ่อยังเล่าต่อไปอีกว่า พวกพญาหงษ์จะอยู่กับคนที่รักษาไตรสรณคม คือ คนที่ถือพระพุทธเจ้า พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2010
  14. เก๋ณัฐา

เทวดาโมทนาบุญการสร้างเสาหงษ์

โพสต์ซ้ำขอโทษทีคะเดี๋ยวพรุ่งนี้เก๋แก้ให้นะค่ะ วันนี้ขอไปนั่งสมาธิ
    สงบจิตฟุ้งซ่านหน่อยค่ะ ช่วงมารในใจมันเยอะค่ะ ต้องสั่งสอนซะบ้างค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 เมษายน 2010
  15. ธรรมสถิต

ขออนุโมทนาบุญทุกประการครับ
    -------------------------------
    ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว
    ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบันครับ

16. ธรรมสถิต

เห็นภาพที่นำมาฝาก ก็น่ายินดี และปลื้มใจเป็นอย่างมาก
    ที่เห็นว่าปัจจัยที่ท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ร่วมกันบริจาค
    จะโดยเช่ากายสิทธิ์ หรือ ทำบุญโดยไม่เช่ากายสิทธิ์ก็ดี

ได้ผลิดอกออกผลเป็นบุญวิหารทานดังรูปที่นำมาให้ชมกัน
    ที่สำคัญ เป็นบุญที่จะติดตามเราทุกคนไปทุกภพชาติครับ

เราทุกคนควรภูมิใจที่ได้สร้างบุญบารมีขนาดนี้
    เพราะนอกจากจะเกิดจากความเต็มใจ ตั้งใจ ไม่มีความลังเล สงสัยของผู้ให้แล้ว
    ยังได้สร้างบุญกับพระผู้ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ เป็นทานที่บริสุทธิ์
    บุญที่เราทุกคนได้สร้างเป็นบุญที่มีอานิสงฆ์สูง
    ซึ่งจะเป็นเสบียงทีสำคัญและเป็นทีพึงของเราเมื่อละจากภพนี้ไปครับ

แม้ทำด้วยปัจจัยเพียงเล็กน้อย ก็มีอานิสงฆ์สูงเช่นกัน
    โดยเฉพาะปัจจุบันในยามที่เรียกได้ว่า อยู่ในภาวะข้าวยากหมากแพงเช่นนี้
    เงินทุกบาททุกสตางค์ของเรามีค่า หามาได้ไม่ง่าย จึงควรใช้ด้วยความรอบคอบครับ

ข้าพเจ้าขอตั้งจิดอธิษฐาน
    ด้วยบุญบารมีทั้งหมดที่สร้างมา
    รวมทั้งบุญจากการสร้างวัดป่าโนนจ่าหอมครั้งนี้
    ขอจงอภิบาลประเทศไทยให้พ้นจากเคราะห์ภัยทั้งปวง

ก่อนละจากภพนี้ไปวันใด ขอให้มีสติระลึกได้ถึงสมเด็จพระจอมไตร
    ระลึกได้ถึงบุญกุศลที่ทำมาทั้งหมดทั้งปวงด้วยเทอญ
    และโปรดอภิบาลให้คุณเก๋มีสุขภาพแข็งแรงทั้งกายและใจ
    สามารถต่อสู้กับอุปสรรค ศัตรูภัยพาลต่าง ๆ ขอให้พ่ายแพ้ไปด้วยอำนาจ
    แห่งคุณพระพุทธ พระธรรม พระอริยะสงฆ์ องค์พรหมเทพ
    พ่อปู่พระอินทร์ ท่านย่าประภาศรี และท่านพ่อท่านท้าวมหาราชทั้งสี่

และขออำนาจบารมีแห่งพระรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นที่สุด
    โปรดอภิบาลทุกท่านที่มีส่วนในงานบุญครั้งนี้ให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบัน
    คำว่า ไม่มี จงอย่าได้พึงมีแก่ทุกท่าน ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพาน

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญของวัดป่าโนนจ่าหอมครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

บุญด่วน!!!หาทำยากครั้งหนึ่งในชีวิตมหาอานิสงฆ์ร่วมเป็นเจ้าภาพประดับตกแต่งเสาพญาหงษ์

17. ธรรมสถิต

ลูกแก้วเล็ก 12 ปีขึ้นหนึ่งประเมินราคาไม่ได้ค่ะ แต่ให้บูชา 5000 บาท (2 องค์ร่วมบุญ 8000 บาท)
    ปกติท่านไม่ขึ้นนะค่ะ แต่ขึ้นมาให้ประดับตกแต่งพญานาคและบรรจุพระพุทธรูปเท่านั้นค่ะ

-----------------------------------------------------------------------------

สำหรับลูกแก้วเล็ก ผมได้เช่ามาแล้วเป็นองค์สีเขียวครับ
    แม้จะองค์เล็ก น้ำหนักไม่มากนัก แต่พลังท่านสูงอย่างที่คุณเก๋บอก

ทุกวันนี้ผมขอท่านฝึกสมาธิ โดยวางไว้ใจกลางมือขณะฝึกภาวนา
    ยิ่งจิตใจสงบเท่าไร ก็ยิ่งทราบถึงพลังของท่านมากขึ้นเท่านั้นครับ

อย่างที่คุณ kulthida เคยบอกครับว่า กายสิทธิ์ของที่วัดอาจเช่าแพงกว่าที่อื่น
    แต่วัดยังขาดปัจจัยอีกมาก อย่างที่เราทุกคนทราบกัน คุณเก๋จึงจำเป็นต้องตั้งค่าเช่าไว้สูง

ขออำนาจบารมีแห่งพระรัตนตรัย มีสมเด็จองค์ปฐมเป็นที่สุด
    โปรดอภิบาลทุกท่านที่มีส่วนในงานบุญครั้งนี้ให้ได้ดวงตาเห็นธรรมในชาติปัจจุบัน
    คำว่า ไม่มี จงอย่าได้พึงมีแก่ทุกท่าน ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพานครับ<!-- google_ad_section_end -->

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญของวัดป่าโนนจ่าหอมครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

บุญด่วน!!!หาทำยากครั้งหนึ่งในชีวิตมหาอานิสงฆ์ร่วมเป็นเจ้าภาพประดับตกแต่งเสาพญาหงษ์
    http://palungjit.org/threads/เชิญร่วมเป็นเจ้าภาพค่าปั้นช่อฟ้ายอดพระวิหารวัดป่าโนนจ่าหอม-ยังเปิดรับบริจาคอยู่.220385/page-23
    <!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2010
  18. ธรรมสถิต

คุณเก๋ครับ

ขอจองลูกแก้วลุกเล็ก 2 องค์ 8,000 บาทครับ
    สี คือ สีฟ้า และ สีชมพู

ขอร่วมบุญสร้างทุกส่วนของวัดครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 เมษายน 2010
  19. Oupasene

Oupasene เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2009
    คุณเก๋ค่ะ ขอจองเพชรพญานาคเม็ดเล็ก สีขาว ร่วมบุญ 500 บาท จะโอนเงินสิ้นเดือนค่ะ

20. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่า แต่ไม่มีค่ะหมดแล้วค่ะ คราวนี้มีแค่สามองค์คุณวรัทรับไปหมดเลยเรียบร้อยแล้วค่ะ ตอนนี้ถ้ามีใหญ่ขี้นมาหน่อย 666 บาทค่ะ