ปิดรับบริจาค เชิญร่วมสร้างวัดและบูชาวัตถุมงคลเพื่อสร้างวัด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 9 กรกฎาคม 2009.

1. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเก๋ครับ

ผมขอจองสัณฐานพญานาคขนาดเล็กสีปกติ 1 องค์ครับ
    ส่วนสีจะติดต่อคุณเก๋อีกครั้งนะครับ

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญของวัดป่าโนนจ่าหอมครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว

ขอให้ได้ดวงตาเห็นธรรมนั้นในชาติปัจจุบันครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

2. ธรรมสถิต

พระแก้วมรกต

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เก๋ณัฐา [​IMG]
    อยู่กรุงเทพนี่ สมควรพกพวกเพชรพญานาคติดตัวจะดีที่สุด ถึงเวลาเค้าจะออกมาช่วยเอง ไม่ต้องห่วงพญานาคเผ่าพี่เก่งรับรองไม่ผิดหวัง
    หลวงพ่อบอกว่าไม่เป็นไรพระแก้วมรกตท่านยังอยู่ คือ ง่ายๆอย่างไรโลกก็ยังไม่แตก

คำบอกเล่าของหลวงปู่มั่น

เรื่องประวัติความเป็นมาของพระแก้วมรกต

เรื่องนี้อัตถุปัตติเหตุเกิดขึ้นเมื่อครั้ง พระอาจารย์มั่น พักอยู่วัดป่าบ้านหนองผือ พระอุปัชฌาย์อุ่น (พระครูบริบาลสังฆกิจ (อุ่น อุตฺตโม) วัดอุดมรัตนาราม อำเภออากาศอำนวย จังหวัดสกลนคร) ได้ไปกราบนมัสการฟังเทศน์ และได้นำรูปพระแก้วมรกตขนาด 20 นิ้ว เป็นภาพพิมพ์ใส่กรอบไปถวายท่านพระอาจารย์ แต่ดูท่านจะลืมทำความสะอาด เพราะมีฝุ่นจับอยู่ ท่านพระอาจารย์ก็น้อมรับด้วยความเคารพ

หลังจากท่านอุปัชฌาย์อุ่นลาลงกุฏิไปแล้ว ท่านพระอาจารย์ได้ทำความสะอาด โดยนำผ้าสรงน้ำของท่านฯ มาเช็ดถู ผู้เล่า (หลวงตาทองคำ จารุวัณโณ) เอาผ้าเช็ดพื้นเข้าไปช่วยทำความสะอาดด้วย เพราะเห็นว่าผ้ายังสะอาดอยู่ ท่านหันมาเห็นเข้า พูดว่า

“อะไรกัน นั่นรูปพระพุทธเจ้าแท้ๆ ยังเอาผ้าเช็ดพื้นมาถูได้”

ผู้เล่าสะดุ้งไปทั้งตัว เพราะความโง่เขลาปัญญาอ่อน ท่านฯ ก็เลยทำความสะอาดเอง เสร็จแล้วก็มีเพื่อนภิกษุทยอยกันขึ้นไป รวมทั้งท่านอาจารย์วิริยังค์ด้วย ท่านเลยเทศน์ถึงความมหัศจรรย์ของพระแก้วมรกต ท่านว่า

“พระแก้วมรกตประดิษฐานอยู่ในประเทศใด ประเทศนั้นจะไม่ว่างจากพระอริยบุคคล
    พระอริยบุคคลมีอยู่ในประเทศใด ประเทศนั้นจะไม่ฉิบหายด้วยภัยแห่งสงคราม”

ท่านพระอาจารย์มั่นเล่าว่า พระแก้วมรกตหล่อที่ลังกาทวีป ผู้เป็นประธานหล่อคือ พระจุลนาคเถระ เป็นชาวลังกา หล่อเมื่อศาสนาล่วงมาได้ 300 ปี ส่วนแก้วนั้น ท่านเล่าเชิงปาฏิหาริย์ พอเริ่มจะหล่อไม่ได้ตั้งใจจะเอาแก้วมรกตเพราะเป็นของหายาก บอกบุญตามแต่ศรัทธา จะเป็นแก้วอะไรก็ได้ ร้อนถึงพระอินทร์อยู่บนสวรรค์ มาอาสาเป็นช่างหล่อ และพระองค์มีแก้วอยู่ดวงหนึ่ง ขออนุโมทนาเป็นกุศลด้วย พระอินทร์ไม่ได้เป็นช่าง แต่ช่างคือเทพบุตรชื่อ วิษณุกรรม ส่วนแก้วก็ไม่ใช่ของพระอินทร์ แต่เป็นแก้วอยู่ในถ้ำจิตรกูฏหรืออินทสารนี้ละ ผู้เล่า (หลวงตาทองคำ จารุวัณโณ) ไม่มั่นใจ

ท่านพระอาจารย์ท่านเล่าว่า เป็นแก้วหน่อเนื้อพุทธางกูร ประจำภัทรกัปป์ เหลืออยู่ 2 ลูก มียักษ์รักษา พระอินทร์ไปขอแก้วดวงใหญ่ ซึ่งสุกใสกว่าจากยักษ์ตนนั้น แต่ยักษ์ไม่ให้ บอกว่าไม่ใช่ของเจ้า จึงให้แก้วดวงเล็กมา พระอินทร์นำมาหล่อเป็นผลสำเร็จ แต่ยังมีแก้วเหลือค้างอยู่ที่เรียกว่าแก้วก้นเตา เผาอย่างไรก็ไม่ละลาย พระจุลนาคเถระจึงอธิษฐานบรรจุไว้ใต้ฐาน ปรากฏว่าเป็นกระปุกระปะ ไม่เรียบ

หล่อเสร็จมีการสมโภช ท่านจุลนาคเถระ ได้อธิษฐานอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุมาประดิษฐาน 5 แห่ง
    คือระหว่างพระขนง 1 แห่ง พระอังสาทั้งสอง 2 แห่ง พระเมาลี 1 แห่ง และพระนาภี 1 แห่ง ท่านฯ ว่าอย่างนี้

การเสด็จไปสู่สถานที่ต่างๆ ของพระแก้วมรกตนั้นมีปัจจัย 3 อย่าง คือ เพื่อเผยแผ่พระพุทธศาสนา เกิดกลียุคในประเทศนั้น และด้วยความรัก

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในงานบุญของวัดป่าโนนจ่าหอมครับ<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

"การถวายวิหารแก่สงฆ์ เพื่อปลีกวิเวก เพื่อความสุข เพื่อเพ่งฌาน และ
    เพื่อเจริญวิปัสสนา พระพุทธเจ้าทั้งหลายทรงสรรเสริญว่าเป็นทานอันเลิศ"

ที่มา :คำบอกเล่าเรื่องประวัติความเป็นมาของพระแก้วมรกต...โดยหลวงปู่มั่น

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มีนาคม 2010
  3. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ท่านใดโอนปัจจัยเข้าบัญชีเก๋รบกวนแจ้ง
    จำนวนและวัตถุประสงค์ในการโอนด้วยนะค่ะ
    จะได้จัดการส่งธาตุกายสิทธิ์จากทางวัดให้ค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ

4. เก๋ณัฐา

คุณวรัทคุณธรรมสถิตเดี่ยวเก๋เก็บไว้ให้นะค่ะ
    บูชาวัตถุมงคลนี่โอนปัจจัยเข้าบัญชีเก๋เลยค่ะ
    แต่ไม่ต้องห่วงของวัดร้อยเปอ์เซ้นต์สามารถตรวจสอบไปทางวัดได้ค่ะ
    เบอร์พระผู้ช่วยเจ้าอาวาสนะค่ะ 080-167-5445
    แล้วก็สามารถเดินทางไปที่วัดก็ได้ค่ะ
    วัดป่าโนนจ่าหอม หมู่บ้านโพนเมือง ตำบลโพนเมือง อำเภอเหล่าเสือโก๊ก
    จังหวัดอุบลราชธานี 34000
    แต่ที่ต้องให้โอนปัจจัยเข้าบัญชีเก๋เพราะเก๋จะได้ตรวจสอบได้นะค่ะ
    อนุโมทนาค่ะ

5. วรัท

วรัท เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2008
    --------------------------------------------------------
    คุณเก๋ครับ วันนี้ตอน 11.27 น. ผมได้โอนปัจจัยเข้าบัญชี 383-2-30470-9 จำนวน 3,000.- บาทเพื่อบูชาสัณฐานพญานาคเล็กขดสองชั้นสำหรับทำจี้ สีดำ 1 องค์

........................ที่อยู่ ทาง PM นะครับ.......................

6. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่ะพี่เดี๋ยวเดี๋ยวพรุ่งนี้เก๋จัดการส่งให้ค่ะพี่
    อธิษฐานขออของตนเองไปนะค่ะ หรือขอของพญานาคองค์ที่เคยเกี่ยวข้้องกัน
    มีบารมีร่วมกันนะค่ะ

7. ธรรมสถิต

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

ธรรมใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว
    ขอให้ทุกท่านได้ดวงตาเห็นธรรมนั้นในชาติปัจจุบันครับ

ทางวัดยังต้องการปัจจัยอีกมาก สำหรับมุงกระเบื้องและก่ออิฐพระวิหาร

จึงขอความกรุณาจากท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน
    ร่วมกันบริจาคทรัพย์ตามกำลัง หรือ กรุณาบอกบุญต่อ เพื่อสร้างพระวิหารของวัดป่าโนนจ่าหอมให้สำเร็จด้วยครับ
    ขออนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับทุกท่านครับ สาธุ

<HR style="BACKGROUND-COLOR: #ffffff; COLOR: #ffffff" SIZE=1>

8. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาทั้งคุณมิสดอลล่า ทั้งคุณวรัทนะค่ะที่ร่วมบุญบูชา
    เพชรพญานาค และผ้ายันต์ค่ะ สาธุธรรมอันใดที่พระพุทธองค์ทรงตรัสแล้ว ขอเราทั้งหลายจงบรรลุธรรมนั้นด้วยเทอญสาธุ

9. เก๋ณัฐา

บาปบุญมีจริงหรือ โดย( จรัญ ฐิตธมฺโม ) เจ้าอาวาสวัดอัมพวัน

-ทำบุญไม่ได้ไปด้วยตนเองได้บุญจริงหรือ
    -คิดว่าจะทอดกฐินแต่ตายซะก่อนได้บุญหรือไม่
    -ทำบุญไม่ได้อุทิศให้พ่อแม่พ่อแม่ที่ล่วงลับไปแล้วได้รับจริงหรือ
    -คนที่ยังไม่ล่วงลับอยากให้เค้ามีชีวิตดีขึ้นแผ่บุญให้เค้าได้ไหม

ลองฟังดูก็จะทราบค่ะคำตอบทั้งหมดอยู่ในไฟล์ค่ะคลิกฟังได้เลยค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. นู๋หนุ่ม

นู๋หนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    สวัสดีครับคุณเก๋

ท่านน้ำเต้าม่วงที่จองไว้ยังอยู่หรือเปล่าครับคุณเก๋^^ ถ้ายังอยู่เดี๋ยวหนุ่มจะโอนตังให้เลยครับ ได้เวลาซะที

ขอบคุณครับคุณเก๋
    หนุ่ม

11. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่าคุณหนุ่ม
    อยู่สิค่ะ เก๋เก็บไว้อยู่ค่ะ

12. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะ คุณเก๋ ขอเป็นสมาชิกด้วยคนค่ะ

13. เก๋ณัฐา

ยินดีค่า
    เอ็เคยรู้จักกันมาก่อน หรือรู้จักกระทู้วัดมาจากที่ไหนหรือเปล่าค่ะ

14. peerakul

peerakul เป็นที่รู้จักกันดี

เคยเปิดดูกระทู้คุณเก๋ ก่อนหน้านี้แล้วค่ะ เคยเมลล์ไปหาค่ะนานแล้วเหมือนกัน แต่ครั้งนี้ตามอ่านกระทู้นู๋มุกมาค่ะเลยมาเจอกระทู้คุณเก๋ ยินดีมากค่ะ

15. นู๋หนุ่ม

นู๋หนุ่ม เป็นที่รู้จักกันดี

28 ธันวาคม 2009
    คุณเก๋ครับผมโอนเงินให้เรียบร้อยแล้วค่าบูชาท่านน้ำเต้าม่วงจำนวน1600บาทนะครับเวลา14:40น. แล้วไม่ทราบว่าคุณเก๋ยังมีที่อยู่เก็บไว้มัยครับ

16. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่าคุณนู๋หนุ่ม เห็นยอดเข้ามาแล้วค่า
    อย่างไรรบกวนแจ้งที่อยู่ทางพีเอ็มหรือเอสเอ็มเอสที่เบอร์ 080-772-1000
    เลยนะค่ะเดี่ยวเก๋จัดการส่งให้ค่ะ

17. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    มีลูกแก้าสีดำมั๊ยค่ะ ร่วมบุณเท่าไหร่และมีขนาดไหนค่ะ

18. Chayutt

Chayutt รูปเดิมไม่เคยเปลี่ยนเลยครับ

สวัสดีครับพี่เก๋

ผมคือคนที่เพิ่งโทรหาพี่วันนี้ ช่วงประมาณบ่าย 4 โมงกว่าๆหนะนะครับ
    ผมใช้ True net talk โทรจากประเทศเวียดนามครับ ผมอยู่ที่เวียดนาม

ผมเคยร่วมบุญสร้างวัดกับพี่ไป 2 ครั้งแล้วครับ ถ้าจำไม่ผิดนะครับ
    แล้วก็เคยบูชาเหล็กไหลสีเงินยวงไปแล้วด้วย 1 องค์ แต่ตอนนี้หายไปแล้วครับ
    เพราะว่าเอาใส่ในกระเป๋าตังค์ไว้ ถูกขโมยกระเป๋าตังค์ เลยหายไปหมดเลย

ตอนนี้ผมอยากจะขอจองลูกแก้วพญานาคขนาด 5 cm สีน้ำเงินเอาไว้ลูกหนึ่งนะครับ
    เดี๋ยวสิ้นเดือนนี้ผมจะกลับเมืองไทย แล้วจะโอนตังค์ไปให้ด้วยเลย

แต่ว่าเรื่องรับของนี่ไม่รู้ว่าจะรับกันยังไงดีนะ เพราะเห็นว่าพี่ก็จะไปวัดสิ้นเดือนด้วยพอดี
    ก็คงจะคลาดกันพอดีหนะครับ

ช่างเถอะ แล้วค่อยติดต่อหลังไมค์นะครับ
    ขอโมทนาบุญด้วยทุกๆบุญนะครับ

สาธุ สาธุ สาธุ

ชยุต

19. bug_load

bug_load เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    คุณเก๋ จะไปวัดวันไหนคะ :cool:

20. ธรรมสถิต

คุณเก๋ไปวัดวันที่ 9 นี่ครับ