ปิดรับบริจาค เชิญร่วมสร้างวัดและบูชาวัตถุมงคลเพื่อสร้างวัด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 9 กรกฎาคม 2009.

1. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอฝากกระทู้งานบุญสร้างพระมหาวิหารวัดป่าโนนจ่าหอม จ.อุบลราชธานี
    กับกัลยาณมิตรธรรมทุกท่านอีกสักครั้งครับ

ขอขอบพระคุณ และขออนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านครับ

2. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ส่งไปให้เรียบร้อยแล้วนะค่ะK.watt , K.Squrez, K.cabin,K.saisawan,K.mkpotter

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

และขอแจ้งล่วงหน้านะค่ะว่าตอนนนี้ลูกแก้วสีดำได้หมดลงแล้ว
    หากท่านใดคงต้องการ ต้องจองเอาไว้ก่อน และรอรับหลังวันกฐินวัดวันที่ 5 ต.ต นะค่ะ

3. เก๋ณัฐา

คุณธรรมสถิตค่ะรายละเอียดเก๋คงจะส่งให้วันพรุ่งนี้ค่ำๆนะค่ะ
    ต้องขอโทษด้วยสำหรับความล่าช้าที่เกิดขึ้นคะ ช่วงนี้งานยุ่งจริงๆ

ท่านใดมีสายบุญอยู่ถ้าไม่เป็นการรบกวนกันจนเกินไป
    ช่วยแจ้งชื่อที่อยู่ช่วยรับวองกฐินวัดไปช่วยกันแจกหน่อยเถอะค่า
    ลำพังตัวเก่เองก้ไม่ได้มีสายบุญที่ไหนมากมายมีเพียงที่ช่วยกันอยู่ไม่กี่ท่าน
    เท่านั้นเองค่ะ การบอกบุญหรือเบิกบุญมีอานิสงฆ์แรงนะค่ะ
    เพราะต่อให้เราไม่ได้มีกำลังพอที่จะสร้างพระวิหารคนเดียวได้ทั้งหลังแต่เราอาศัย
    ความพยายามในการบอกบุญนี้แหละค่ะ ที่จะช่วยสร้างพระวิหารหลังนี้เสร็จสิ้นลงได้

ขออนุโมทนาบุยร่วมกับทุกท่านด้วยค่า

4. ธรรมสถิต

กฐินวัดป่าโนนจ่าหอม วันที่ 5 ตุลาคม 2552

วัดป่าโนนจ่าหอม อ.โพนเมือง จ. อุบลราชธานี ได้มีการบูรณะจากวัดร้างมาตั้งแต่ประมาณปี 2549 ตั้งแต่การสร้างที่พักสงฆ์ ห้องน้ำ มณฑปหลวงพ่อหายโศก ซึ่งเป็นพระเก่าแก่ประจำวัด และสร้างพระใหญ่

ปัจจุบันอยู่ระหว่างการก่อสร้างพระวิหารหรือโบสถ์ ซึ่งพระอาจารย์ชยางกูร เจ้าอาวาส ท่านจะใช้เป็นศาลาปฏิบัติธรรมไปพร้อมกันเพื่อประหยัดค่าใช้จ่ายในการก่อสร้างครั้งนี้ครับ

ที่ผ่านมา แม้จะมีการบอกบุญไปแล้ว หลายครั้ง แต่ปัจจัยที่ได้ยังไม่เพียงพอ จึงขอกราบเรียนเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ร่วมกันบริจาคทรัพย์เพื่อก่อสร้างวิหารทานครั้งนี้ให้สำเร็จลงด้วยครับ

โดยทุกท่านสามารถร่วมกันเป็นเจ้าภาพกฐิน หรือบริจาคทรัพย์ตามกำลังศรัทธา ได้ที่

1. บัญชีพระชยางกูร โชติช่วง ธนาคารกรุงเทพ สาขาถนนสรรพสิทธิ์ อุบลราชธานี บัญชีเลขที่ 475-076-281-9 ประเภทบัญชีออมทรัพย์

2. บัญชีคุณปภาดา ทองภิญโญชัยธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา ฟิวเจอร์พาร์ค รังสิต 2 บัญชีเลขที่ 383-230-470-9 ประเภทบัญชีออมทรัพย์

ขอขอบพระคุณท่านผู้มีจิศรัทธาทุกท่านเป็นอย่างสูง
    และขออนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับทุกท่านทุกประการครับ

เมื่อจิตเศร้าหมอง ทุคติเป็นอันหวังได้ เมื่อจิตไม่เศร้าหมอง สุขคติเป็นอันหวังได้

(พุทธพจน์ วัตถุปมสูตร 12/64)

5. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    เอามาให้พี่สักหนึ่งร้อยซอง นะน้องกิ๊บเก๋ คนสวย...ถ้าพิมพ์ผิด จาก เป็น
    เวลาอ่านคงจะดูพิลึก กึกกือ มิใช่น้อย 555

6. ธรรมสถิต

ขออนุโมทนาบุญกับคุณพรหมประกาศิตด้วยครับ

เรียนเชิญผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน ที่ต้องการเป็นเจ้าภาพกองบุญกฐินครั้งนี้
    หรือต้องการเป็นสายบุญช่วยบอกบุญต่อให้แก่ทางวัด กรุณาแจ้งคุณเก๋ทราบด้วยครับ

ขอบคุณครับที่ร่วมกันพัฒนาวัดป่าแห่งหนึ่งให้มีความเจริญ
    และร่วมกันแบ่งปันโอกาส และที่พึ่งทางใจให้แก่คนในท้องถิ่น
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านล่วงหน้าครับ

7. cabin

cabin เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2007
    ได้รับลูกแก้วแล้วเช่นกันนะครับ วูบแรกที่จับรู้สึก อุ่น ๆ ร้อน ๆ แต่สักพักก็หายไปครับ
    แบบนี้เป็นอะไรหรือเปล่าครับเนี่ย ตอนนี้ผมก็เลยเอาในแก้วและใส่น้ำไว้ครับ เห็นมีฟองอากาศเกาะในแก้วด้วยเต็มเลย แล้วอย่าลืมเรื่องที่สัญญาว่าจะเล่านะครับคุณเก๋ รอฟังอยู่อย่างตั้งใจ 55+<!-- google_ad_section_end -->

8. เก๋ณัฐา

บริจาคแบบไม่รับสิ่งของ
    1. บัญชีพระชยางกูร โชติช่วง ธนาคารกรุงเทพ สาขาถนนสรรพสิทธิ์ อุบลราชธานี บัญชีเลขที่ 475-076-281-9 ประเภทบัญชีออมทรัพย์

บริจาคแบบรับกายสิทธิ์และบูชาวัตถุมงคล
    2. บัญชีคุณปภาดา ทองภิญโญชัยธนาคารไทยพาณิชย์ สาขา ฟิวเจอร์พาร์ค รังสิต 2 บัญชีเลขที่ 383-230-470-9 ประเภทบัญชีออมทรัพย์

อนุโมทนาบุยร่วมกับทุกท่านด้วยนะค่ะ

9. เก๋ณัฐา

พญานาคที่รักษาลุกแก้วท่านต้องการสื่อให้ทราบว่าของวัด
    เป็นกายสิทธิ์จริงๆที่มีกายทิพยืหรือว่าพญานาคท่านรักษาอยูค่ะ

ไม่เป็นไรค่ะไม่ต้องตกใจนะค่ะเพราะมีหลายๆท่านที่ร่วมบุญจองกฐินกายสิทธิ์
    เข้ามาหลายๆท่านเห็นมองรูปกายสิทธิ์จากกระทู้วัดแล้วเห็นไปแว๊บนึงว่าท่านขยับได้บ้าง บางท่านก็เห็นแค่รุปกายสิทธิ์ในกระทู้วัดก็เกิดปฏิกิริยา ส่วนบางท่านก็อธิษฐานว่าขอให้ได้ทำบุญพระแท้พระสุปฏิปันโนก็ฝันถึงวัฝันถึงพระอาจารยืก็มีนะค่ะโดยที่ไม่ได้รู้จักท่านแต่พอเปิดเว็บเห็นรูปท่านเห็นรุปวัดก็จำได้เลยโทรมาหาเก๋ ก็ มีค่ะ

การที่เราเห็นกายสิทธิ์ก็ดี จับดูก็ดีแล้วเกิดปฏิกิริยา
    นั้นแสดงว่าเราถูกจริตนะค่ะ ไม่ต้องตกใจไปค่ะคุณcabin

10. ธรรมสถิต

คุณเก๋ครับ

ได้รับลูกแก้วเรียบร้อยแล้วครับ
    ลูกแก้วสีน้ำเงินสีเข้มมาก แต่สดใส

ส่วนสีเหลืองทอง ก็สวยไม่แพ้กันครับ
    เคยเห็นมี บอกไว้ตอนสร้างพระใหญ่
    ว่ามีสีนี้ ติดที่พระเกศาด้วย ตอนนั้นก็ต้องการไว้บูชา
    ก็ไม่คิดว่า จะได้มาจริง เพราะลูกแก้วที่วัดไม่ขึ้นมานานแล้ว

เห็นบอกมีสีส้มด้วย ไม่ทราบว่ามีรูปให้ดูไหมครับ

ระยะหลัง สังเกตว่าทั้งเพชรและลูกแก้วของวัดที่ขึ้นมา
    จะมีความสว่างและสดใสกว่ารุ่นแรก ๆ มากครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกคนครับ

11. เก๋ณัฐา

คุณวันทวีค่ะเก๋ส่งลูกแก้วให้เรียบร้อยแล้วนะค่ะ
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญในครั้งนี้ด้วยนะค่ะ
    ขอให้บุญรักษาค่ะ

12. เก๋ณัฐา

ดอกบัวสีเขียวมอบแด่ผู้ร่วมบุญกฐิน 10000 บาท

เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 12 ซมค่ะ
    มีฤิทธานุภาพมากค่ะมีอยู่เพียงดอกเดียวเท่านั้นค่ะ

(มีญาติโยมจองเรียบร้อยแล้วค่ะ)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      64.9 KB
      เปิดดู:
      1,025
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 สิงหาคม 2009
  13. เก๋ณัฐา

ลูกแก้วสีเขียวขึ้นมาหนึ่งลุกค่ะ

มอบแด่ผู้ร่วมบุญ 8,000 บาท (เส้นผ่าศูนย์กลางประมาณ 11 เซ็นต์ค่ะ)

ไฟล์ที่แนบมา:

14. ธรรมสถิต

ลูกแก้วรุ่นดอกบัวสีเขียวนี้มีความพิเศษ
    คือ ถ้าพิจารณาดูจะเห็นเหมือนมีน้ำวนอยู่ภายในครับ
    ซึ่งปกติจะไม่ค่อยมีให้เห็นบ่อยนักครับ และเป็นลูกแก้วขนาดใหญ่

อนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับผู้ที่จะได้ไปไว้บูชาครับ

15. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE class=tborder style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px" cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR title="โพส 2317652" vAlign=top><TD class=alt2 align=middle width=125>เก๋ณัฐา</TD><TD class=alt1>ท่านใดมีสายบุญอยู่ถ้าไม่เป็นการรบกวนกันจนเกินไป
    ช่วยแจ้งชื่อที่อยู่ช่วยรับวองกฐินวัดไปช่วยกันแจกหน่อยเถอะค่า
    ลำพังตัวเก่เองก้ไม่ได้มีสายบุญที่ไหนมากมายมีเพียงที่ช่วยกันอยู่ไม่กี่ท่าน
    เท่านั้นเองค่ะ การบอกบุญหรือเบิกบุญมีอานิสงฆ์แรงนะค่ะ
    เพราะต่อให้เราไม่ได้มีกำลังพอที่จะสร้างพระวิหารคนเดียวได้ทั้งหลังแต่เราอาศัย
    ความพยายามในการบอกบุญนี้แหละค่ะ ที่จะช่วยสร้างพระวิหารหลังนี้เสร็จสิ้นลงได้

ขออนุโมทนาบุยร่วมกับทุกท่านด้วยค่า </TD></TR></TBODY></TABLE>

โมทนา ครับ
    ยินดี รับซองกฐิน จำนวน 10 ครับ ที่อยู่ จะแจ้งทางPM ครับ ออกพรรษา 52 อาจจะแวะ ที่ วารินชำราญ อุบลฯ ครับ แต่ อาจจะเดินทาง เข้า วัด กราบหลวงพ่อ อาจจะ ช้านิด ครับ ( อาจจะมีทริป กฐิน ทางหนองคาย วัดหินหมากเป้ง ) ถ้ามีวาระ ใด้กราบ หลวงพ่อ และ ถวาย ซองกฐิน ครับ

16. นาคา

นาคา เป็นที่รู้จักกันดี

ดวงแก้วมณีนาคราช ดวงนั้น ที่คุณธรรมสถิต โพสส์ นั้น ผมเจอ ในนิมิต ครับ
    โมทนา กับทุกท่าน ที่มีส่วนร่วม ในบุญ ที่ ทุกท่าน และ คุณ คุณ Narong ได้ขอบูชาต่อจากคุณ Aries เพื่อนำไปประดับเป็นลูกแก้วลูกยอดของโคมไฟระย้าประดับวิหารแก้ว สมเด็จองค์ปฐมบรมศาสดาพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม จ.ลำพูน

คุณ Narong ดิฉัน(ต้อย) ขอร่วมบุญถวายลูกแก้วใสประดับโคมไฟระย้า แด่สมเด็จองปฐม (1000 บาทค่ะ) น้องเก๋รับทราบด้วย
    ...ลูกแก้วลูกนี้ ดิฉันถือในมือตั้งแต่แรกเห็นอยู่ที่วัด มีความรู้สึกอยากได้อย่างบอกไม่ถูก ทั้งๆที่ไม่เกินความสามารถที่จะบูชา แต่จับไปดูมา
    ในใจคิด ควรจะให้ผู้มีบารมีมากๆได้ครอบครอง และได้ยินแว่วจากหลวงพ่อว่า ลูกแก้วลูกนี้น่าจะอยู่วัด ดิฉันก็เลยไม่กล้าอัญเชิญมาบ้าน แต่ในใจคิดถึงลูกแก้วนี้ตลอดเวลา คอยดูในกระทู้เรื่อยว่า ใครจะได้ครอบครอง ก็ได้ทราบว่ามีคนจอง แต่ในใจมีความรู้สึกว่ายังไงก็ยังไม่ใช่ คุณariesคุณและดิฉัน และเพื่อนธรรม เรามาร่วมอนุโมทนาบุญกับบุญในครั้งนี้กันเถิด
    ขออนุโมทนา...สาธุ
    ไม่มีวาสนาได้ครอบครอง ก็ขอถ่ายรูปคู่กับลูกแก้วพญานาค เก็บไว้ชมบารมีท่านก็ยังดี...อิ.อิ
    ลูกแก้วลูกนี้มีประวัติพิเศษค่ะ หลวงพ่อท่านเมตตาเล่าโดยพูดเป็นภาษาอีสาน จับใจความได้ดังนี้ หลวงพ่อได้มาตอนนั้นภาวนาอยู่ในถ้ำแห่งหนึ่ง ทันใดนั้นท่านรู้สึกมีอะไรมากระทบตรงต้นคอ ท่านบอกว่าจากนั้นท่านก็สลบไป ตื่นขึ้นมารู้สึกมึนเป็นวันๆ ก็มาพบลูกแก้วลูกนี้แหละ
    น้อมโมทนาใมหากุศลกับ คุณต้อย ด้วยครับ อ่านเรื่องราวแล้วดีใจยิ่ง
    การที่ผมจะเข้ามาบูชาลูกแก้วดวงนี้ ไม่ใช่บังเอิญแน่ ต้องมีอะไรดลใจให้มาเจอลูกแก้วดวงนี้
    หากคุณ นาคา ไม่เอามาฉายซ้ำ ผมคงไม่มีโอกาสได้เห็นลูกแก้วดวงนี้
    เป็นบุญจัดสรรจริงเลยนะครับ ยิ่งพระอาจารย์ชยางกูร บอกว่าลูกแก้วนี้ต้องอยู่วัด
    ก็ขอโมทนากับ ท่านพญานาคราชผู้เป็นเจ้าของดวงแก้วนี้ด้วยอย่างยิ่ง

ค่ะเป็นบุญจัดสรรจริงๆค่ะ เพราะคุณนาคา นานๆถึงจะแวปเข้ากระทู้ที เพราะคุณพี่ท่านมีต้นบุญหลายสาย ก็ยังนึกแปลกใจ อยู่ๆคุณพี่ก็แวปมากับลูกแก้วลูกนี้ ทั้งๆที่เกือบลืมไปซะแล้ว ลูกแก้วพญานาคท่านคงจะมาสื่อให้รู้ ว่าท่านอยากไปในที่ที่ควรจะไป
    ขออนุโมทนาบุญกับท่านพญานาคทุกๆท่าน ที่ออกมาช่วยสืบทอดพระพุทธศาสนา
    ให้อยู่ครบ 5000 ปี [​IMG][​IMG][​IMG]
    <!-- google_ad_section_end -->แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย Narong : 30-03-2009 เมื่อ 03:19 PM

ที่ ผม นาคา สนใจ มากมาก ของหวง ของ เหล่า เทพเทวา ที่ วัด หลวงพ่อ ด้วย น่ะ

เก๋ณัฐา ส่วนลูกแก้วร้อยกว่ากิโลสีดำลูกนี้นี้ไม่ได้มอบให้นะค่ะ แต่นำมาให้ชมบารมีค่ะ ลูกแก้วลูกนี้เป็นของ
    พญานาคศรีสุทโธ ท่านถวายหลวงพ่อขึ้นมา ญาติโยมไที่เคยไปกราบหลวงพ่อจะเคยชมบารมีค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2009
  17. ธรรมสถิต

งานบุญทอดกฐินวัดป่าโนนจ่าหอม วันที่ 5 ต.ค. 52 นี้

ขอขอบพระคุณ คุณนาคาเป็นอย่างสูง
    ขออนุโมทนาบุญทุกประการครับ

เรียนท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่าน

เนื่องจากวัดป่าโนนจ่าหอม ปัจจุบันกำลังอยู่ระหว่างการก่อสร้างพระวิหาร ซึ่งจะใช้เป็นศาลาปฎิบัติธรรมไปในคราวเดียวกัน ซึ่งยังไม่แล้วเสร็จ เพิ่งถมดินและก่อสร้างโครงร่างของพระวิหารเท่านั้น

ที่ผ่านมา แม้องค์เทพเทวาจะนำกายสิทธิ์มาถวายเพื่อร่วมบุญในครั้งนี้ แต่ก็มีจำนวนไม่มาก ทางวัดยังขาดปัจจัยอีกมาก และปัจจุบัน คุณเก๋เพิ่งจัดพิมพ์ใบบุญกฐินและซองกฐินแล้วเสร็จ จึงขอเรียนเชิญทุกท่านร่วมกันทำบุญและบอกบุญกฐินในครั้งนี้ให้แก่ทางวัดด้วยครับ

โดยสามารถแจ้งชื่อที่อยู่ พร้อมจำนวนซองที่ต้องการ ไปที่คุณเก๋หรือแจ้งในกระทู้หลักนี้ได้ครับ และสำหรับท่านที่ต้องการเป็นเจ้าภาพกองบุญโดยรับกายสิทธิ์ก็ยังสามารถร่วมบุญวิหารทานครั้งนี้ได้เช่นกันครับ

ขออาราธนาพลังบารมีอำนาจแห่งคุณพระรัตนตรัย
    มีสมเด็จองค์ปฐมต้น เป็นที่พึ่งเป็นที่สุด และบารมีแห่งองค์เทพเทวา
    ได้โปรดดลบันดาลให้ บุญกุศลที่พวกเราทุกคนได้ร่วมกันบำเพ็ญตั้งแต่ต้น
    จนถึงบุญกฐินในครั้งนี้ ช่วยปกปักรักษาประเทศไทยให้พ้นจากเคราะห์ภัยทั้งปวง
    และปกปักรักษาทุกท่านและครอบครัว ให้พ้นจากโรคภัย เคราะห์ภัยทั้งปวง

ขอคำว่า ไม่มี ไม่ดี ไม่รู้ จงอย่าพึงมีพึงบังเกิดแก่ทุกท่านและครอบครัว
    อันเป็นที่รัก ตั้งแต่บัดนี้ ตราบเท่าเข้าสู่กระแสพระนิพพาน

ขอขอบพระคุณและขออนุโมทนาบุญล่วงหน้ากับทุกท่านครับ

จงเป็นผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 สิงหาคม 2009
  18. เก๋ณัฐา

ขอบพระคุณมากจริงๆนะค่ะคุณนาคาวันนี้เพิ่งพิมพ์ซองเสร็จ ยังคิดอยู่เลยค่ะว่าจะไปแจกใครที่ไหน เดี๋ยวเก๋จัดการให้ส่งนะค่ะ ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

ช้าหรือเร็วหากมีบุญวาสนาร่วมกันเคยเกี่ยวข้องกันมา ช้าหรือเร็วก็จะได้เจอกันเองค่ะ แล้วแต่วาระของแต่ละคนค่ะ อย่างตอนที่หลวงพ่อเริ่มสร้างวัดใหม่เก๋ก็มาไม่ทันค่ะเรียนอยู่ที่ญี่ปุ่นโน่นละค่ะ ตอนนั้นเก๋อยู่่ทางโลกเป็นแค่นักศึกษาคนนหนึ่งที่ไม่คิดว่าตัวเองจะต้องเกิดมาเพื่อช่วยเหลืองานบุญค่ะ ชอบทำบุญนะค่ะ เป็นคนใจบุญตั้งแต่เด็ก

แต่ไม่คิดว่าหน้าที่ของเราจะถึงขนาดต้องเป็นผู้เบิกบุญหรือบอกบุญช่วยเหลือวัดขนาดนี้ ตอนนั้นยังไม่ถึงวาระที่จะเจอกัน เพราะต่อให้เจอวาระจิตและวุฒิภาวะ ของเก๋ในตอนนั้นก็อาจจะไม่ปฏิบัติธรรมได้ เรียกว่าแทบไม่เคยปฏิบัติเลยค่ะ นั่งสมาธิก็ไม่เป็น แต่พอถึงเวลาถึงวาระได้เจอวัด เจอหลวงพ่อ ได้เจออาจารย์แดงน้องชายหลวงพ่อ และได้เริ่มปฏิบัติมันรวดเร็วมากจนน่าเหลือเชื่อค่ะ ตอนนั้นไปที่วัดประมาณเดือนละครั้ง กลับมาก็ไม่ได้ปฏิบัติเลยปฏิบัติเลย

เพียงเวลาสามสี่เดือน ก็ตกกระแสธรรม ตอนนั้นเก๋เองก็แทบไม่เชื่อนะค่ะ ช่วงนั้นสิ้นปีพอดีค่ะ เรียกได้ว่าเป็นของขวัญปีใหม่ที่ดีที่สุดในชีวิตนี้ อาจารย์แด'ท่านก็ไม่บอกว่าเราตกกระแสแล้วได้แต่ยิ้มๆ เราก็ไม่ทราบแค่คิดว่าปกตินั่งแล้วจะมืดปกติแต่ทำไมอยู่ๆในใจเราเกิดแสงสว่างขึ้นมาขนาดนี้ พอตกปั๊บวันนั้นตอนไม่หลับเลยทั้งคืนมันเลยค่ะ หลับตาก็สว่าง หลับตาก็สว่างไปหมด นอนไม่ได้เลยค่ะ จิตมันตื่นอยู่ตลอด เหมือนมีใครเอาไฟสปอร์ตไลน์มาส่องหน้า ก็ลองลืมตาดูก็มืดสนิท เราก็ลองอีกค่ะ หลับตาอีกพอหลับอีกมันก็สว่างไปหมด แต่ก็ไม่ได้เอ๊ะใจอะไรนะค่ะ คิดว่าเราคงฟุ้ง แต่ตั้งแต่วันนั้นพอหลับตาทีไรมันสว่างไปหมดค่ะ

ไอ้เราก็ได้แต่อธิษฐานขอว่าปีใหม่ปีนี้ของขวัญที่อยากได้คือสิ่งที่ยิ่งใหญ่ที่สุดในชีวิตนั่นก็คือ ขอตกกระแสธรรม อธิษฐานไปขอให้บุญบารมีที่สั่งสมมาช่วยหนุนให้ตกกระแสธรรม โดยที่ไม่ทราบว่าตัวเองก็ตกแล้ว ก็ได้แต่คิดนะค่ะว่าทำไมศิษย์พี่ลูกศิษย์หลวงพ่อท่านอื่นๆเค้าก็ตกกันแล้วทั้งนั้น ทำไมมีแต่เราที่ยังไม่ตก แต่ก็เข้าใจนะค่ะว่าเรายังห่างไกลเพราะลูกศิษย์หลวงพ่อท่านอื่นๆเก่งๆกันทั้งนั้น หลายท่านระลึกชาติได้ก่อนตกกระแสเสียอีกค่ะ บางท่านก็รู้กรรมของคนเห็นหน้าใครก็รู้กรรมของท่านั้น บางท่านก็มีตาในเห็นในสิ่งที่คนปกติไม่เห็น อย่างคุณต้อยก็ปฏิบัติมาเป็นสิบปีเก่งค่ะ

เอาไรมาก๊อกแก๊กๆสามสี่เดือน สามเดือนแรกปฏิบัติเดือนละครั้ง เดือนหลังปฏิบัติสัปดาห์ละหน เห็นอะไรก็ไม่เห็นกะเค้า ไม่แปลกหรอกค่ะที่คนอื่นตกแล้วเราไม่ตก เข้าใจค่ะว่าบุญคนเราทำมาไม่เหมือนกันไม่เท่ากัน ชาติก่อนเราคงขี้เกียจเหมือนชาตินี้ไม่ค่อบปฏิบัติก็เลยได้ไม่เท่าคนอื่นเขา เข้าใจนะค่ะแล้วก็ไม่โทษคนอื่นหรอกค่ะเพราะบุญเราไม่ได้สร้างจะไปเรียกร้องเอากะใครจริงไหมค่ะ

แต่คิดบ่นๆอยู่ในใจ อยู่ๆหลวงพ่อท่านก็พูดขึ้นมาว่า นี่ไม่รู้จริงๆหรือว่าตัวเองตกกระแสธรรม ก็ที่อยู่ๆสว่างวาบในใจนั้นแหละตกกระแสธรรม

แปลกนะค่ะทั้งๆที่เราไม่เคยปฏิบัติก็ไม่คิดว่าจะมีวันนี้ด้วยเพราะทุกอย่างมีนเร็วมาก แต่อย่างที่เก๋บอกค่ะ เมื่อถึงเวลาถึงวาระทุกอย่างจะมาเองค่ะจะรวมเอง แต่ไม่ใช่ไม่ทำแล้วอธิษฐานขออย่างเดียวนะค่ะก็ทำไปด้วย สิ่งหนึ่งที่เก๋คิดว่าช่วยเก๋มากเลยก็คือ ทานบารมีที่ทำมานี่แหละค่ะช่วยได้มากจริงๆค่ะ นี่คิอ ผลแห่งการศรัทธาและปรารถนาที่ต้องการช่วยเหลือพระพุทธศาสนาทุกชาติทุกภพทุกภูมิอย่างไม่เสื่อมคลาย ถึงวันนี้เก๋พูดได้คำเดียวว่า เป็นของขวัญที่คุ้มค่าและยิ่งใหญ่ที่สุดในชีวิตจริงๆค่ะ

19. เก๋ณัฐา

แหมมันยุ่งมากเลยค่าช่วงนี้ แล้วเน็ตก็ช้ามากๆเลยไม่มีเวลาแก้ไขต้องขอประทานโทษด้วยค่า คุณพี่
    พี่แผนซองเสร็จแล้วนะค่ะ รบกวนส่งที่อยู่ส่งซองให้ทางพีเอ็มด้วยค่ะพี่
    อนุโมทนาค่า (sing)

20. เก๋ณัฐา

ติดต่อรับซองกฐินได้แล้วค่ะ

ซองกฐินวัดส่วนหนึ่งพิมพ์เสร็จเรียบร้อยแล้วนะค่ะ
    ท่านใดต้องการรับซองไปแจกช่วยบอกบุญ
    ให้กับทางวัดอันถือว่ามีอานิสงฆ์มหาศาล
    สามารถติดต่อรับซองได้ที่เก๋นะค่ะ
    โดยแจ้งชื่อที่อยู่ขอรับซองมาได้ทางพีเอ็ม
    หรือที่อีเมล nattha999@gmail.com
    หรือเอสเอ็มเอสที่อยู่รับซองมาได้ที่ 080-772-1000

ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านด้วยนะค่ะ