ปิดรับบริจาค เชิญร่วมสร้างวัดและบูชาวัตถุมงคลเพื่อสร้างวัด

ในห้อง 'พระพุทธรูป - วิหารทาน - สิ่งก่อสร้าง' ตั้งกระทู้โดย เก๋ณัฐา, 9 กรกฎาคม 2009.

1. ธรรมสถิต

ธรรมสถิต เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเก๋ครับ ขอแจ้งเจ้าภาพกฐินเพิ่มเติม

อ้างอิง : ศิริวีร์
    ขอร่วมเป็นเจ้าภาพกฐิน 1 กอง 3000 บาท ครับ

คณะบุญอ.วีระชาติ ศิริไกรวัฒนาวงศ์ จ.เชียงใหม่

และขอบูชาถุงยันต์รักษาโรค 1
    และ สะไบยันต์ 2 ผืนครับ
    ค่าบูชาและเงินทำบุญจะโอนไปให้และจะแจ้งให้ทราบนะครับ
    วีระชาติ
    081-5954166<!-- google_ad_section_end -->

http://palungjit.org/threads/ยันต์ร...จ-อุบลราชธานีเพื่อสร้างพระวิหาร.191958/page-2

2. ธรรมสถิต

ศิริวีร์ :
    โอนเงินแล้วครับ
    เจ้าภาพกฐิน 3000
    ค่าถุงยันต์ 1500+สะไบ 2ผืน 1000 รวม 2500
    รวมทั้งสิ้น 5500 บาท
    ที่อยู่ในPM นะครับ

ขอบพระคุณและอนุโมทนาครับ
    วีระชาติ<!-- google_ad_section_end -->

ขอขอบพระคุณและอนุโมทนาบุญกับคุณศิริวีร์เป็นอย่างสูงครับ
    ที่มีจิตศรัทธาและร่วมบุญกับทางวัดป่าโนนจ่าหอมครับ

ธรรมสถิต :
    สำหรับลูกแก้ว ถุงยันต์ และผ้าสะไบยันต์นั้น
    ผมจะแจ้งคุณเก๋ให้จัดการให้นะครับ แต่ขอเวลาให้เธอสักนิดนะครับ
    เพราะตอนนี้เธอติดธุระอยู่ครับ และเพิ่งส่งของทางวัดให้กับคณะที่ร่วม
    ทอดผ้าป่ามาทั้ง 2 วัน เพิ่งเสร็จไปน่ะครับ

สำหรับผ้าสะไบยันต์ผมและคุณเก๋เองก็อาราธนาใส่ทุกวัน เช่นกันครับ
    สำหรับผมก็อาราธนาพระรัตนตรัย และบารมีหลวงพ่อที่เคารพและพระอาจารย์
    และเทวดาที่รักษาผ้ายันต์ โดยเฉพาะหลวงปูมั่น เจ้าของพระคาถากำกับยันต์
    ให้ช่วยรักษาโรคภัยให้ครับ สำหรับลูกแก้วนั้น ผมจะไม่กล่าวมากครับ แต่สำหรับผู้ทำความดีนั้น
    ปฏิบัติเอง ก็รู้เอง ลองตั้งจิตอธิษฐานให้ได้ลูกแก้วที่มีเทพที่เกียวพันกับเราในอดีตมาไว้บูชาดูนะครับ
    บางทีท่านอาจดลให้อาจารย์มาทำบุญกับที่วัด เพื่อจะได้ทำบุญร่วมกันก็เป็นได้ครับ

คุณเก๋ครับ เพื่อทราบครับ
    ส่วนที่อยู่และรายชื่อเจ้าของบุญ และผู้ที่จะอุทิศให้
    และที่อยู่ของอาจารย์ ส่งให้ทาง pm พร้อมเบอร์โทรแล้วนะครับ

อนุโมทนาบุญครับ

http://palungjit.org/threads/ยันต์ร...จ-อุบลราชธานีเพื่อสร้างพระวิหาร.191958/page-3

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กรกฎาคม 2009
  3. ธรรมสถิต

ไม่แน่ใจว่าตัวเองจะมีบุญบารมีสามารถครอบครองเพชรพญานาค

เนื่องจากมีคำถามเข้ามาบ่อยโดยไม่แน่ใจว่าตัวเองจะมีบุญบารมีสามารถครอบครองเพชรพญานาคได้หรือไม่

ขออนุญาตอธิบายให้ทุกท่านทราบทั่วกันดังนี้ค่ะ
    เพชรพญานาคเป็นของที่ กายทิพย์หรือพญานาคท่านให้มาเพื่อช่วยเหลืองานพระพุทธศาสนา
    <O:p</O:p
    ดังนั้นการที่เราทำบุญบูชาเพชรพญานาคก็เท่ากับเราได้ช่วยบริจาคเงินช่วยเหลือสืบทอดงานพระพุทธศาสนา
    ท่านมีแต่จะอนุโมทนากับจิตอันเป็นกุศลของเราที่จะต้องการช่วยเหลือสืบทอดพระพุทธศาสนาตราบห้าพันปี <O:p</O:p
    แล้วการที่เราต้องการบูชาเพชรพญานาคดูเหมือนเรื่องบังเอิญ
    แต่ลองคิดดีว่าใช่เรื่องบังเอิญจริงหรือค่ะ ในเมื่องานบุญมีเยอะแยะนะค่ะ บางที่ก็ให้บูชาพระเพื่อช่วยงานบุญ
    บางที่ก็ให้บูชาวัตถุมงคลต่างๆเพื่อหาเงินช่วยงานบุญ
    แต่เคยแปลกใจไหมค่ะว่าทำไมเราถึงมาเจอกันได้มาร่วมทำบุญกันหรือแม้แต่ร่วมทำบุญกับที่นี่แทนที่จะเป็นที่นั่น
    เคยแปลกใจไหมค่ะว่าทำไมตัวเราถึงต้องการร่วมบุญช่วยเหลือวัดโดยการบูชาเพชรพญานาคแทนที่จะเป็นพระเครื่องหรือวัตถุมงคลอื่นๆ

แล้วเคยแปลกใจไหมค่ะว่าทำไมเราถึงเชื่อเรื่องแก้วมณีนาคราช

<O:p</O:p<O:p</O:p
    นั่นแหละค่ะประเด็นเก๋กำลังจะบอกว่า เพราะเราเคยทำบุญร่วมกัน และเคยเกี่ยวข้องกันกับเพชรพญานาค
    และนั่นทำให้เราต้องการที่จะบูชาท่านไป ดังนั้นอย่ากังวลใดๆไปเลยค่ะ หากคุณต้องการที่จะบูชาท่าน(เพชรพญานาค)ไป
    นั่นหมายถึง คุณเคยเกี่ยวข้องกับท่านมา
    <O:p</O:p<O:p</O:p

ส่วนแรงในที่นี้หมายถึง มีพลังเยอะมีฤทธิเยอะสามารถปกป้องคุ้มครองผู้ครอบครองได้ดียิ่งขึ้น<O:p</O:p
    และผู้ที่ครอบครองสามารถขอให้กายทิพย์ที่มากับลูกแก้ว
    (เพชรพญานาค เหล็กไหล ไข่หงษ์ คดดักแด้ หรือธาตกายสิทธิ์ชนิดอื่น) ช่วยเหลือได้โดยการโอนบุญให้ท่าน
    หลักการง่ายแต่สำคัญคือ เมื่อท่านได้รับบุญจากเราท่านจะคุ้มครองดูแล
    ช่วยเหลือเรา แต่ทั้งนี้จะต้องไม่เกินกรรมของผู้ที่ครอบครองค่ะ
    ======================================================

เป็นความเห็นส่วนบุคคลนะครับ ที่มาจากคุณเก๋ซึ่งเป็นสายบุญหลักของวัด

สำหรับผม ขอเสนอความเห็นเพิ่มเติมว่า การที่เราทำบุญด้วยความเต็มใจ
    นั่นก็คือ สิ่งที่ประเสริฐสำหรับเราแล้วครับ เพราะขณะที่เราทำบุญด้วยความเต็มใจนั้น อย่างน้อยศีล 5ของเราก็อยู่ครบ

นอกจากนี้ถ้าเราไม่มีเมตตากรุณา เราก็คงไม่ทำบุญหรอกครับ<!-- google_ad_section_end -->

ดังนั้น การที่เราทำบุญ แล้วได้รับ ธาตุกายสิทธิ์ หรือ วัตถุมงคล พ่วงตามมา
    ขอให้นึกเสียว่า เราได้อานิสงฆ์ 2 ต่อ คือ ได้ทั้งบุญ และกายสิทธิ์

และบางที เทพหรือกายทิพย์ที่เสด็จมาพร้อมกับเพชรพญานาคนั้น
    อาจจะเป็นท่านที่เคยเกี่ยวพันกับเรามาในอดีตกาลมาหลายภพชาติแล้วก็ได้

ขอเพียงที่มาของเพชรพญานาคนั้น มาจากแหล่งที่เชื่อถือได้เท่านั้นครับ
    เพราะอย่างน้อยเราก็สบายใจในสิ่งที่ได้รับมาครับ

http://palungjit.org/threads/ยันต์ร...จ-อุบลราชธานีเพื่อสร้างพระวิหาร.191958/page-2

อัพเดตถุงยันต์รักษาโรค เหล็กไหล ลูกแก้วกายสิทธิ์ เพชรพญานาค มหากุศลสร้างช่อฟ้ามหาพระวิหาร วัดป่าโนนจ่าหอม

ขอขอบพระคุณทุกท่านที่มีจิตศรัทธาในกระทู้และงานบุญ
    ของวัดป่าโนนจ่าหอมครับ อนุโมทนาสาธุ

อยู่อย่างผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบานแจ่มใส<!-- google_ad_section_end -->

4. เก๋ณัฐา

เก๋ณัฐา เป็นที่รู้จักกันดี

11 ธันวาคม 2008
    ญาติโยมที่ต้องการติดต่อเก๋เรื่องวัดรบกวนติดต่อหลังหกโมงเย็นนะค่ะ
    ตอนนี้ทำงานยุ่งมากๆเลยค่ะ ช่วงนี้ประชุมทั้งวัน
    หลายๆท่านที่โทรมาแล้ววันนี้ไม่ได้รับสายต้องขอประทานโทษด้วยจริงๆค่ะ คือประชุมทั้งวันเสร็จก็ค่ำแล้วค่า ยังถ้าโทรมาวันธรรามดาก็รบกวนหลังหกโมงเย็นนะค่ะ ส่วนเสาร์อาทิตย์เต็มที่โทรกันมาได้ทั้งวันเลยค่า
    ถ้าโทรมาไม่ติดก็โทรมาอีกได้ค่างานบุญไม่ต้องเกรงใจ แต่เก๋จะไม่ติดต่อกลับไปนะค่ะเพราะเคยติดต่อกลับไปแล้วกลายเป็นเบอร์โรงพิมพ์ที่ไหนก็ไม่ทราบ ก็ไม่ทราบว่าติดต่อใครนะค่ะ

5. พรหมประกาศิต

พรหมประกาศิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

21 มิถุนายน 2006
    สำหรับการจองเป็นเจ้าภาพกฐินช่อฟ้านั้น ผมทำคนเดียวอาจจะรับไม่ไหว เพราะบุญมันแรง
    ดังนั้นกระผมจะให้ท่านอื่นได้มีโอกาสร่วมบุญกับผมเสมือนว่าท่านได้เป็นเจ้าภาพช่อฟ้าด้วย โดยจะไปตั้งเป็นกระทู้ใหม่ต่างหาก และจะมีของสมนาคุณ(วัตถุมงคล)ให้แก่ทุกท่านที่ได้ร่วมบุญกับผม ซึ่งผมกำลังคัดสรรอยู่ว่าจะนำสิ่งใดบ้างมามอบให้กับท่านทั้งหลายเพื่อเป็นพุทธานุสติ ในการร่วมบุญมหากฐินในครั้งนี้ ถ้ากำหนดรายการของที่จะให้ร่วมบุญเสร็จเมื่อไหร่ ก็จะมาโพสแจ้งให้ทราบต่อไป ก็ต้องคอยติดตามกันนะครับ.....

6. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่า ทราบแล้วค่าว่าคุณพี่จะไปหาพรรคพวกญาติธรรมมาสมทบทุนด้วย อย่างไรก็อนุโมทนาก่อนล่วงกับจิตอันเป็นกุศลของคุณพี่นะค่ะ

7. ธรรมสถิต

ขอจองกฐิน 2 รายการครับ
    1. กองละ 1,000 บาท 1 กอง
    2. กองละ 250 บาท 10 กอง
    รวม 3,500 บาทครับ

8. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาสาธุค่าคุณธรรมสถิตค่ะ
    เดี๋ยวเก๋จัดการเก็บผ้ายันต์ไว้ให้ค่าแต่ต้องรบกวนรอหลังผ้าป่านะค่ะ เพราะทางวัดกำลังจัดทำอยู่ค่า

9. หนูมุก

หนูมุก เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    คุณเก๋คะ... ไม่ทราบว่าลูกเเก้วสีฟ้ายังเหลืออยู่ไหมคะ เพราะเห็นคุณไวกิ้งฯขอรับไปเเล้ว ...หากยังมี มุกขอจองนะคะ รอบก่อนที่ร่วมบุญไป มุกฝากท่านพี่ aris เป็นธุระเรื่องการโอนให้คุณเก๋ เเต่เพชรสีฟ้าหมด ...รอบนี้เลยไม่อยากพลาดลูกเเก้วสีฟ้าค่ะ

;aa13

10. ธรรมสถิต

คุณเก๋ครับ

เมื่อวานที่ 14 ก.ค. 52 ผมได้โอนค่าถุงยันต์
    ให้แล้วที่บัญชี SCB 4709 เวลา 21.53 น. รวม 1,500 บาท
    ขอบคุณครับ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กรกฎาคม 2009
  11. เก๋ณัฐา

อนุโมทนาค่า
    จำได้ค่าคุณหนูมมุกนี่เองที่มาทางคุณaries
    แต่ยังทันค่า แต่สำหรับท่านอื่นที่ต้องการลูกแก้วสีฟ้าแนะนว่าอย่ารีรอเพราะสีนี้มีน้อยและหายาก จองก่อนเก๋ก็จะเก็บไว้ให้ค่ะ

ตกลงเดี๋ยวเก๋เก็บไว้ให้นะค่ะคุณหนูมุก
    คราวนี้พญาหงษ์ท่านลงทรงช้างที่ก่อสร้าง ท่านว่าท่านจะช่วยมหากฐินวัดคราวนี้ จะช่วยให้ของขึ้นมาช่วยงานกฐินวัดค่ะ ดังนั้นสีที่ไม่มีจึงมี มีแค่ปีละหนเท่านั้นแหละค่า

หลายๆท่านที่เคยบูชากับวัดมาก่อนจะทราบดีว่าลูกแก้วต้นปีที่ผ่านมาจนบ้ดนี้เกือบครึ่งปีไม่ขึ้นเลยแม้แต่ลูกเดียวค่ะ

12. เก๋ณัฐา

ลูกแก้วกายสิทธิ์แต่ละสีที่มอบให้ผู้ร่วมกฐินวัด

ลูกแก้วกายสิทธิ์ทั้งหลายที่ขึ้นมานั้น หากเป็นของจริงหายากมากๆค่ะแต่ด้วยคำมั่นสัญญาที่มีร่วมกันในการช่วยเหลือสืบทอด
    งานพระพุทธศาสนา ด้วยความเกี่ยวข้องกันของเหล่าเทพเทวา พญานาคราชทั้งหลาย กับหลวงพ่อ (รวมถึงพวกเราทั้งหลายด้วย
    หลายท่านที่ระลึกชาติได้แล้วทราบดีค่ะว่า เราได้สัญญากันไว้ว่าจะมาช่วยกันสืบทอดช่วยเหลืองานพระพุทธศาสนา)
    ทำให้เทพเทวา รวมถึงเหล่าบรรดาพญานาคราชทั้งหลายร่วมกันถวายกายสิทธิ์ รวมถึงลูกแก้วขึ้นมาช่วยงานวัด

โดยเฉพาะอย่างยิ่งงานกฐินครั้งนี้ ท่านมาบอกท่านจะช่วยค่ะ สังเกตลูกแก้วจึงค่อยๆถยอยขึ้นมาเรื่อย สีที่ปกติไม่ขึ้นก็ขึ้น สีหายากก็ขึ้น
    เก๋แนะนำว่าท่านใดที่มีกำลัง อย่ารอช้าค่ะ รีบจับจองกันไปเถอะค่ะ เพราะโอกาสแบบนี้มีแค่ปีละหนค่ะ คือช่วงเข้าพรรษา
    เพราะพญานาคท่านก็จะเก็บตัวจำศีลเข้าพรรษเช่นเดียวกับพระสงฆ์ดังนั้น ของที่ให้มาคราวนี้จึงจะแรงกว่ากายสิทธิ์ทั่วไปค่ะ
    เพราะศีลท่านจะบริสุทธิ์ ทำให้กายสิทธิ์หรือลูกแก้วที่ท่านให้มาร่วมบุญมหากฐินวัดครั้งนี้ มีพุทธานุภาพและฤิทธานุภาพสูงค่ะ

ดังนั้นท่านที่มีกำลังพลาดไม่ได้นะค่ะ ได้ร่วมมหากฐิน ได้ทั้งบุญ ได้ทั้งลูกก้ายสิทธิ์ ได้ทั้งพญานาคตามกลับไปอยู่ปกป้องคุ้มครองเรา ถือว่าคุ้มจริงๆค่ะ
    <O:p</O:p</O:p

สีดำนี้สุดยอดเลยนะค่ะ อย่าตัดสินเพียงภาพนอกเพราะแม้จะไม่สวยงาม เหมือนสีอื่นๆ แต่สุดขลังค่ะ จำได้ว่าหลวงพ่อท่านเคยเล่าให้ฟังว่า
    สีดำรวมดูภายนอกอาจเป็นแค่สีดำสีเดียว แต่จริงแล้วสีดำรวมทุกสีอยู่ด้วย กันดังนั้นจึงมีแรงกว่าสีทั่วๆไป เมื่อก่อนตอนที่ยังไม่ได้อยากได้มากๆค่ะ เพราะสีดำเห็นอย่างนี้ลูกแก้วกษัติรย์นะค่ะ ที่เห็นรรจุอยู่บนเศียรพระพุทธรูปองค์ใหญ่ที่วัด นั่นก็สีดำนะค่ะ แต่ไปวัดทีไรมองขึ้นไปที่เศียรเห็นเป็นสีรุ้งค่ะ

สีฟ้า

สีแดงพิเศษ

สีเหลืองทองอร่าม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กรกฎาคม 2009
  13. หนูมุก

;aa34....... ขอบคุณมากค่ะคุณเก๋ ดีใจที่คุณเก๋จำกันได้ เดี๋ยวมุกจะติดต่อท่านพี่ aries เรื่องโอน เเล้วจะเเจ้งไปนะคะ ..เเต่อยากทราบเพิ่มเติมนิดว่าตอนนี้เพชรที่มีอยู่ ไม่มีสีฟ้าเลยใช่ไหมคะ อย่างไรก็ยังอยากได้อยู่ค่ะ เเละสำหรับลูกเเก้ว อยากได้สีชมพูไว้บูชาด้วย ยังไม่มีขึ้นมาด้วยเช่นกันใช่ไหมคะ

14. วิญญูชนจอมปลอม

วิญญูชนจอมปลอม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กันยายน 2008
    คุณเก๋ไม่ต้องตอบ PM แล้วนะครับผมเข้ามาอ่านแว้วว อิอิ

ใจอยากทำระดับฟ้าเลยครับ แต่ติดปัญหาส่วนตัวบางประการ

หากมีบุญจริงก่อนวันที่ 5 ตุลาคม ยังไม่มีคนทำและสามารถทำได้ จะทำครับ
    แต่ถ้าทำไม่ได้ก็จะขอลดระดับลง และขอไปช่วยแรงแทนแล้วกันนะครับ

15. เก๋ณัฐา

สีฟ้าเป็นเพชรตอนนี้ยังไม่มีค่ะ ส่วนลูกแก้วสีชมพูรอดูอีกทีนะค่ะ
    เพราะยิ่งเข้าพรรษาของจะขยิ่งขึ้นค่ะ เพราะพญานาคก็จะเก็บตัวจำสีลเหมือนพระสงฆ์ ท่ามีจะแจ้งไปค่ะ

16. เก๋ณัฐา

เอารูปกันมาฝากนะค่ะ
    สีที่เพิ่งขึ้นล่าสุดเก็บไว้สำแจกผู้ร่วมบุญกฐินมี สีดำ ส้ม ฟ้า น้ำเงิน เหลือง แดงพิเศษและแดงค่ะ

ถ้ามีกำลังแนะนำว่าเอาไปเถอะค่ะ ไม่งั้นรออีกทีสิ้นปีหน้าโน่นแหละค่ะ
    สีแนะนำนะค่ะ
    สีดำ สีแดง สีแดงพิเศษ และสีส้มค่ะ
    <!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      695 KB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      935.8 KB
      เปิดดู:
      113
  17. เก๋ณัฐา

อนุโมทนากับจิตอันเป็นกุศลของตคุณวิญญูชนจอมปอมด้วยนะค่ะ
    เอาตามกำลังเถอะค่ะ ช่วยๆกันไปมีน้อยทำน้อยมีมากน้อยก็ทำมากหน่อยค่า
    คอนเซ็ปเก๋ ^_^

18. หนูมุก

งั้นมุกรอฟังข่าวทั้งเรื่องลูกเเก้วสีชมพูเเละเพชรสีฟ้านะคะ ...หากมีอะไรเพิ่มเติมขึ้นมาให้ได้ไว้บูชาอีก จะได้โอนเงินพร้อมกันเลยทีเดียวค่ะ เพราะค่าโอนจากที่นี่ไปเเพงมากเลย ...หรือคุณเก๋จะสะดวกมากกว่า หากมุกโอนยอดนี้ไปให้ก่อนคะ

:z1

19. เก๋ณัฐา

กฐินคราวนี้พญานาคกับพระอินทร์ พระพรหม และพญาหงษ์ ท่านจะช่วย
    ดังนั้นของที่ขึ้นมาจะเยอะกว่าช่วงปกติที่ไม่ใช่กฐิน แล้วก็อย่างที่เก๋บอกไป
    ว่าของจะแรงกว่าปกติ เพราะพญานาคก็เข้าพรรษาจำศีลเหมือนพระสงฆ์
    ดังนั้นศีลบริสุทธิ์ พุทธานุภาพก็ดี ฤทธานุภาพก็ดี มีมหาศาล ถือว่าเป็นของวิเศษหาตัวจับยากเลยละค่ะ

ส่วนการโอนเอาไว้รวบรวมโอนให้เก๋ทีเดียวดีกว่าค่ะ เพราะทราบอยู่ค่าโอนแพง
    อนุโมทนานะค่ะ มีอะไรใหม่ๆจะแจ้งไปค่ะ

20. หนูมุก

;aa13 ขอบคุณค่ะคุณเก๋... มุกรอฟังข่าวคืบหน้าค่ะ