เชิญร่วมทำบุญบูชาพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ์หลวงปู่ดู่,หลวงตาม้า(มีรูป)

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย Wisdom, 26 ธันวาคม 2006.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. sarunfox

sarunfox เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2006
    ส่วนฐานกว้าง 9 นิ้ว สูง 15 นิ้ว

2. moddang

moddang เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณครับ พี่ ศิวกร แล้ว หลวงตาม้ามาท่านมาอีกเมื่อใหร่ครับ แล้วถ้าจะบูชา ไปรับที่บ้านพี่ได้เลยหรือเปล่าครับ

3. Wisdom

Wisdom ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

16 กรกฎาคม 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    11
    ขออนุญาติตอบแทนนะครับ หากโทรติดต่อคุณศิวกรแล้วไปรับที่บ้านคุณศิวกรได้เลยครับ ^ ^

4. moddang

ขอบคุณครับ น้อง wisdom เห็นน้องเข้ามาบ่อยๆ น้องมี e mail ของ hotmail บ้างหรือเปล่า จะได้คุยกันทาง msn บ้างคับ

5. sarunfox

ตอบคุณ moddang ถ้าคนต้องการที่จะบูชาอยู่ในกรุงเทพฯ ผมก็จะขับรถเอาไปส่งให้ แต่ถ้าในจุดไหนที่รถติดมาก ๆ ผมก็จะขอพบกันโดยครึ่งทางครับ ส่วนท่านใดที่อยู่ตามต่างจังหวัด ผมจะส่งทางไปรษณีย์พิเศษเหมือนพวก dhl นั้นละครับ วันนี้ผมพึ่งส่งไปภูเก็ตค่าแพ็ค 200 บาท ค่าจัดส่งโดยถึงบ้านที่ภูเก็ต 550 บาทครับ อยากทราบรายละเอียดโทรถามได้ครับ 081.817.8827

6. sarunfox

เมื่อวานวันที่ 4 มกราคม หลวงตาม้าท่านได้ลงมา ผมได้โทรแจ้งได้ไม่กี่คนเพื่อบอกกล่าวให้มาร่วมสวดมนต์บทพระมหาจักรพรรดิ์ กับหลวงตาม้า เพราะหลวงตาท่านไม่ได้ลงมาจำวัดในครั้งนี้ ท่านได้ลงมาจากถ้ำตอนประมาณตี 5 และไปแวะรับแม่ชีลอยที่ทาขุมเงิน จังหวัดลำพูน เพื่อที่จะได้มาดูหุ่นปั้นของหลวงปู่ทวด และหลวงปู่ดู่ เพื่อจะได้นำไปหล่อที่สำนักปฏิบัติธรรมที่ทาขุมเงิน ในวันที่ 21 มกราคม และท่านยังได้เมตตานำพระสมเด็จองค์ปฐมบรมมหาจักรพรรดิ์ลงมาให้ไว้ที่ผมอีก 17 องค์ ซึ่งจะเป็นชุดสุดท้ายที่อยู่ในวัดท่านแล้ว ชุดใหม่ที่หล่อเมื่อวันที่ 17 พฤศจิกายน 2549 ยังตกแต่งไม่เสร็จ ...หลวงตาม้าท่านได้มีเมตตามาเพื่อเป็นประธานนำในการสวดมนต์บทพระมหาจักรพรรดิ์ ให้แก่หมู่คณะที่มีจิตศรัทธา ที่จะมาร่วมสวดและถามในเรื่องแนวทางการปฏิบัติ มีคนมาโดยประมาณ 20 คน หลวงตาสวดเสร็จท่านก็ออกเดินทางไปดูหุ่นที่ไทรน้อยในตอน 3 ทุ่มกว่า แล้วก็ตีกลับขึ้นวัดพุทธพรหมปัญโญ ที่เชียงใหม่เลย เห็นในหมายกำหนดการท่านอาทิตย์หน้าท่านก้อจะลงมาอีก เมื่อทราบที่พักท่านแน่นอนแล้วจะขอเรียนแจ้งท่านอีกทีนะครับ ขออนุโมทนากับผู้ร่วมบุญทุกคนครับ....ศิวกร วิชญะไพบูลย์ศรี

7. nuutuk

nuutuk เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากเลยค่ะคุณศิวกรที่มาให้ความกระจ่าง ถ้าท่านหลวงตาลงมากรุงเทพฯอีกช่วยแจ้งด้วยนะคะ จะได้ไปกราบและร่วมสวดมนต์กับท่านอีก ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

8. Nar

Nar เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณ ศิวกร ที่นับถือ
    ตามที่ผม ณรงค์ เพ็งลาภ ได้โทรคุยกับคุณ ศิวกร สองครั้ง ในเรื่องขอบูชาพระผงมหาจักพรรดิ์ สององค์ และเป็นกรณีพิเศษ สร้อยประคำ หนึ่ง เส้น ผมขอแจ้งที่อยู่ดังรายระเอียดดังนี้

Narong Phenglarp<O:p</O:p
    243-0206 Sanfleche<O:p</O:p
    Simokawairi 109-1<O:p</O:p
    Atsugi Kanagawa<O:p</O:p
    Japan
    <?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]<ST1[​IMG]</st1:country-region>
    <st1:country-region w:st="on">เนื่องจากผมอาจไม่ได้ทำตามกฏิกา เพราะอยู่อย่างนี้ จึงขอความกรุณาคุณ ศิวกร ช่วยดำเนินการให้ก่อน เรื่องค่าใช้จ่ายทั้งหมดผมจะโอนเงินไปให้ทุกประการครับ แค่จัดส่งให้ก็เป็นความเมตตาอย่างมากแล้วครับ ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงและกราบโมทนาในกุศลจิตเป็นอย่างยิ่งครับ</ST1:p</st1:country-region>

9. sarunfox

ขอแจ้งคุณณรงค์ เพ็งลาภ
    คุณณรงค์ครับผมไม่สามารถจัดส่งพระให้คุณได้ครับ เนื่องจากผมได้โทรไปเช็คกับทาง DHL เขาบอกว่าถ้าจัดส่งเป็นพระพุทธรูปไปต้องไปทำเรื่องติดต่อทางกรมศิลปก่อนเพื่อออกหนังสืออนุญาติให้นำพระพุทธรูปออกนอกประเทศ ฉะนั้นคุณณรงค์ต้องลองหาทางอื่นดูแล้วละครับ และผมได้ลองถามค่าจัดส่งดูปรากฏว่าค่าส่งองค์พระไปญี่ปุ่นราคาประมาณ 8,000 กว่าต่อพระน้ำหนัก 2 องค์ ที่โดยประมาณ 10 กิโล และถ้าจะบรรจุพระเขาแนะนำให้ตีเป็นกล่องไม้ครับ เพื่อเป็นการป้องกันองค์พระได้ดีที่สุด ค่าแพ็คองค์พระใส่ลังไม้ยังไม่ได้ประมาณราคาครับ ยังงัยคุณณรงค์ช่วยโพสมาในกระทู้นี้ด้วยครับผมจะได้รู้ว่าคุณณรงค์จะให้ช่วยยังงัยบ้าง

10. mc

mc เป็นที่รู้จักกันดี

ลูกประคำหลวงปู่เส้นละเท่าไหร่ครับ และพระขนาดฐาน 5 นิ้วที่พกพาได้มีใหมครับ หมายความว่าใส่ย่ามนิมนต์ขึ้นเครื่องบินได้ ไม่ต้องโหลดลงใต้ท้องเครื่องบิน ขอบคุณมากครับ

11. sarunfox

ตอบคุณmcครับ

12. sarunfox

ถ้าเป็นลูกประคำที่หลวงตาท่านทำไม่มีจำหน่ายนะครับ ไม่มีราคาไม่มีตัวเงินเป็นลูกประคำที่อยู่ที่ใจและศรัทธาครับ หลวงตาท่านบอกว่าถ้าอยากได้ต้องไปเอาที่ถ้ำ เพราะถ้าขอได้ง่ายก็จะไม่รู้สึกหวงและรักษาท่านไว้ ....
    ส่วนองค์พระขนาด 5 นิ้วนั้นไม่สามารถพกใส่ย่ามได้หรอกครับ องค์ท่านถ้าวัดที่ฐานจะวัดได้ประมาณ 9 นิ้ว สูงโดยประมาณ 16 นิ้ว จึงเป็นการยากที่จะใส่ย่ามครับ และถ้านำท่านออกนอกประเทศต้องขออนุญาติจากกรมศิลปครับ...

13. Nar

คุณ ศิวกร ครับ ผมชักอยากเห็นรูป องค์ปฐม ขนาด 16 นิ้ว 19 นิ้ว มหาจักรพัดิซะแล้วสิ ขอความกรุณาถ้ามีภาพ ช่วยส่งทางเมล์ก็ได้ครับ

nphenglarp@hotmail.com

คงต้องเอามาสักองค์ซะแล้ว ขนาดใดขนาดนึงสนใจ 19 นิ้ว ขอดู 16 นิ้ว ด้วย 19 นิ้วทราบราคาแล้ว 16 นิ้วราคาเท่าไรครับ ที่สนใจมากๆเพราะภายในบรรจุพระองค์เล็กจำนวนมากน่ะครับ

ขอคุณมากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 มกราคม 2007
  14. VaLenTine

VaLenTine สมาชิก

12 พฤศจิกายน 2005
    พี่ศิวกร ผมอาร์มนะครับหลังจากที่ไปรับพระ 9 นิ้วมา รู้สึกว่าพลังของท่านดีมาก ๆ ยังไงก็ขอขอบคุณพี่ศิวกรมาก ๆ นะครับที่ช่วยเก็บพระไว้ให้ผม

15. sarunfox

ตอบคุณณรงค์ครับ พระขนาด 16 นิ้วกับ 19 นิ้ว ตอนนี้หลวงตาท่านไม่ได้หล่อแล้วครับ จะมีที่คงเหลือก้อคือรุ่น 19 นิ้ว ตอนนี้ยังอยู่ที่โรงหล่ออยู่อีก 5 องค์ ส่วนรูปภาพนั้นเดี๋ยวผมจะขอให้น้องเขาช่วยโพสลงมาให้ดู แต่ของที่บ้านผมยังไม่สามารถถ่ายมาให้ดูได้เพราะกล้องเสียยังไม่ได้เอาไปซ่อม จะมีภาพก็คงเป็น 19 นิ้วที่ยังคงมีอยู่ พระขนาด 16 นิ้วนั้นหลวงตาท่านไม่ได้หล่อแล้วนะครับ ตอนนั้นผมบูชาอยู่ที่ 20,000 บาท เป็นแบบไม่มีซุ้ม ส่วน 19 นิ้วแบบมีซุ้มนั้นเมื่อก่อนผมบูชาเมื่อ ประมาณ 3 ปีที่แล้วองค์ละ 35,000 บาท และรุ่นของ 19 นิ้วเดิมจะไม่เหมือนองค์ปัจจุบันที่ยังค้างอยู่ที่โรงหล่อ เอาไว้ถ้าผมซ่อมกล้องผมเสร็จเมื่อไรผมจะถ่ายภาพพระที่ผมมีโดยทั้งหมดเอามาให้ดูนะครับ

16. Nar

กราบขอบพระคุณอย่างยิ่งครับ

[b-wai] ​

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 มกราคม 2007
  17. ariyachot

ariyachot เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 ธันวาคม 2006
    อยากทราบว่าท่านทำพระบูชาหลวงปู่ทวดหรือเปล่าครับ
    หรือพระที่ท่านปลุกเสกมีพุทธคุณของหลวงปู่ทวดด้วยรึเปล่าครับ

18. moddang

อยากให้พี่ ศิวกรโพส คำอธิฐานอย่างละเอียด หลังสวดมนต์เสร็จ ตามที่หลวงตาม้าแนะนำมาครับ หรือทำเป็นแผ่น แจก ก้อดี ครับ เพราะ บางทีคนไม่รู้ว่า ควรอธิฐานอย่างไร มีหลากหลายที่โพสมา ก้อดีครับ แต่อยากได้คำอธิฐานตามที่หลวงตาสอนครับ และจะได้เป็นบุญกุศลต่อไปด้วย เพราะบางที่ไม่รู้ว่าจะอธิฐานอย่างไร ในการสวดมนต์ และการอธิฐานพระเครื่อง เพื่อไปใช้ในชีวิตประจำวัน ให้ครอบคลุม

สุดท้ายนี้ ด้วยบุญที่ทำทั้งหลายจงดลบันดาลให้พี่เจริญในธรรมของพระพุทธเจ้าครับ
    ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

19. กุ้งมังกอน

กุ้งมังกอน เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    เรียนพี่ ศิวกร เพิ่งพบกระทู้ครับ ผม ติวากร สายสวาท หลังจากได้คุยกระพี่ ตระกี้เรื่องการจองพระบูชา 5 นิ้วก็รองเข้ามาเปิดหาดู เจอพอดี ตามเปิดหามาหลายวัน ขออนุโมทนา ครับ.และขอจองพระบูชา 1 องค์ด้วยนะครับ.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้