เคยได้ยินการปรารถนาพุทธภูมิแบบนี้ไหม

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย กำนันธงชัย, 17 พฤศจิกายน 2011.

1. pco-

pco- เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง
    ธัมมะสามี
    จนทุกวันนี้ ผมเอากระปุกออมสินมาวางหัวที่นอนสามใบ ตื่นเช้ามาเอาเงินมาจบแล้วว่าคาถาพระปัจเจกโปรดสัตว์ แล้วหยอดกระปุกนึง สังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน ร่วมทำบุญทุกอย่างกระปุกนึง ร่วมทำบุญทอดกฐินในพระพุทธศาสนาอีกกระปุกนึง แล้วอุทิศส่วนกุศล ตอนเย็นก่อนนอนก็หยอดอีก แล้วอุทิศส่วนกุศล ถ้าเต็มกระปุกก็เอาไปหยอดตู้ที่ซอยสายลม ตั้งแต่ปี ๔๓ ผมจะต่ออายุหนังสือธัมมวิโมกข์ให้หลวงพ่อท่าน ถ้าหลวงพ่อท่านอยากจะได้หนังสือของหลวงพ่อพระราชพรหมยานไปให้พระใหม่ได้ศึกษาหรืออยากได้sheetธัมมะแจกเป็นธรรมทานท่านก็จะให้ผมหาให้ทำให้ เหมือนท่านจะช่วยหาบริวารให้อะไรประมาณนี้

ส่วนตัวผม ผมก็อยากให้พ่อแม่ ลูกเมีย ลูกหลาน บริวารทั้งหลายสบาย ผมคิดแต่ว่าในสมัยที่ได้ตรัสเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ขอให้มีอะไรทุกอย่างเหมือนในศาสนาของพระศรีอาริยเมตไตรย ทุกประการ ไม่รู้ว่าการคิดทำแบบนี้เขาเรียกว่า วิริยาธิกะแบบพิเศษ ถ้าอย่างนั้นผมขอโทษด้วยครับ หากว่าคุณPCO มีอะไรจะแนะนำหรือว่าจริยาของผมบางข้อยังบกพร่อง ยังอ่อนด้อยอยู่ ก็ช่วยบอกช่วยสอนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ.

โมทนาสาธุอย่างยิ่งนะครับกับความปรารถนาพระโพธิญาณวิริยาธิกะ รวมทั้งกุศลผลบุญต่างๆที่บำเพ็ญมาแล้วตั้งแต่ต้น จนถึงบัดนี้ และความปรารถนาดีอันประเสริฐที่คุณธัมมะสามี มีต่อญาติมิตรหมู่คณะ

เรื่องการขอโทษนั้นไม่เป็นไรผมไม่ถือโทษ ถือว่าเป็นการเข้าใจพลาดกัน จึงไม่มีอะไรที่เป็นเวรเป็นภัยกัน เรื่องการแนะนำนั้น ผมถือว่าถ้าบุคคลใด พบเห็นคำสอนของพระเดชพระคุณบูรพาจารย์หลวงปู่ปานวัดบางนมโค พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยานวัดท่าซุง บูรพาจารย์พระเดชพระคุณหลวงปู่มั่น ภูริทัตโต บูรพาจารย์พระเดชพระคุณหลวงปู่ครูบาศรีวิชัย และมีความเคารพเลื่อมใสศรัทธาน้อมนำคำสั่ง และคำสอนไปประพฤติปฏิบัติโดยความเคารพ ก็เป็นอันว่าหมดห่วง เหมือนคนที่เป็นลูกเมื่อพบพ่อแล้วก็เป็นอันว่าไม่ต้องมีใครเป็นพี่เลี้ยง เพราะว่าโดยธรรมชาติแล้วไม่มีใครจะเลี้ยงดูเราได้ดีเกินกว่าพ่อของเรา

และโดยฉะเพาะอย่างยิ่งพระเดชพระคุณบูรพาจารย์หลวงปู่ครูบาศรีวิชัย ถ้าเราติดตามหนังสือธัมมะวิโมกข์ผมจำไม่ได้ว่าเล่มใหน แต่มีอยู่เล่มหนึ่งที่แฟนพันธ์แท้วัดท่าซุงจะต้องผ่านตาคือเล่มที่พูดถึงหลวงปู่ธรรมชัยวัดทุ่งหลวงเนื้อหามีอยู่ตอนหนี่งที่หลวงพ่อชวนหลวงปู่ไปพระนิพพานด้วยกัน แต่หลวงปู่ธรรมชัยบอกว่าจะขอเกิดอีกชาติหนึ่งติดตามอาจารย์ของท่านเพราะปรารถนาที่จะไปเป็นอัครสาวกเบื้องขวาของอาจารย์ท่านก่อน ทีนี้ตอนเมื่อท่านละสังขารแล้วหลวงพ่อบอกว่าหลวงปู่ธรรมชัยตอนนี้อยู่ดุสิตกับอาจารย์ของท่านที่จะลงมาตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในอนาคตอันใกล้นี้ทรงพระนามว่าพระศรีอาริยะเมตไตร ที่นี้เราก็มาดูกันว่าท่านใดคือพระบูรพาจารย์ของหลวงปู่

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 มิถุนายน 2013
  2. พงศ์ภูพาน

พงศ์ภูพาน เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ pco_ ครับเรื่องที่ "หลวงปู่ครูบาธรรมชัย" จะเป็น "พระอัครสาวก " เเห่ง "องค์สมเด็จพระพุทธะศรีอาริยเมตรัยเจ้า" นั้น ผมเคยใด้ข้อมูลมา เเละขอ ช่วยพี่ยืนยันอีกเเรงครับ

เเละขอเล่าเพิ่มเติมให้ทุกๆท่าน ทราบใน "พระคุณของหลวงปู่ท่าน" คือองค์หลวงปู่ เป็น "สุดยอดเเห่ง พระหมอรักษาโรคโปรดญาติโยม อีกองค์หนึ่ง ในยุคนั้น เเละท่านยังเป็นผู้เลิศใน " ทิพจักขุญาณ " อีกด้วย

3. pco-

คุณพงศ์ภูพานขอบคุณมากครับที่ช่วยยืนยัน เรื่องการรักษาโรค ผมก็เห็นว่าไม่มีเกินหลวงปู่ท่านเลย ผมก็เคยคิดว่าการที่จะเป็นหมอรักษาโรคนั้นต้องอย่างหลวงปู่นี่คนป่วยไข้ถึงจะนอนตาหลับ แม้ต้องตายก็ตายตาหลับ ขอกราบระลึกนึกถึงหลวงปู่และก็ตั้งมโนปณิธานว่าวันใดวันหนึ่งในอนาคตกาล ขอจงมีคุณสมบัติที่สมบูรณ์ในการฝึกฝนขอจงทำได้อย่างหลวงปู่ด้วยเถิด

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2013
  4. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งเคยได้เห็นความรู้ใหม่ แล้วตอนทำๆย่างไร?

5. ธัมมะสามี

ธัมมะสามี เป็นที่รู้จักกันดี

..... ขอบคุณท่านพี่ครับ pco_ ที่ให้คำแนะนำดีๆ ตอนทำไม่ต้องห่วงเดี๋ยวพรหมเทวดา ครูบาอาจารย์ พ่อแม่ ท่านผู้มีพระคุณ ลูกหลานบริวาร วิริยาธิกะพุทธภูมิ และบารมี ๑๐ จะนำพาในการสร้างบารมีเหล่านั้นเองครับ ชาตินี้ก็เร่งทำบุญสังฆทาน วิหารทาน ธรรมทาน ทำบุญทอดกฐิน รักษาศีล ๕ กรรมบถ ๑๐ และภาวนาพุทโธ หรือพิจารณามรณานุสสติ(คิดว่าเราต้องตายเอาไว้บ่อยๆ) แล้วเราทำใจของเราให้หนักแน่นมั่นคงในพระโพธิญาณเข้าไว้ก็พอครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2013
  6. pco-

ตอนทำนี่จะเอาตอนใหน เอาตอนต้นก็แล้วกัน แล้วก็เป็นเรื่องเฉพาะวิริยาธิกะพิเศษนะเรื่องอื่นไม่เอาด้วยนะ เพราะเรื่องวิริยาธิกะพิเศษนี่เป็นเรื่องที่ผมแส่ของผมเองขึ้นมาก่อน เอางี้ถ้าไม่เคยดูหนังกำลังภายใน ก็จะนึกไม่ออก ถ้าดูก็เอาแบบย้อนยุคนะเอาแค่สมัย พศ.2510-15ก็พอ สมัยนั้นหนังจีนกำลังภายในนิยมมาก ก่อนกำลังภายใน ก็เป็นหนังอินเดียช่วงปี2505-2510 ที่บรรดาจอมยุทธจะไปเสาะแสวงหาครูบาอาจารย์ยอดคนยอดฝีมือที่ปลีกตัวเร้นกายหายไปจากวงการยุทธภพ หรือแม้ว่าจะเป็นสุดยอดฝีมือบางท่านก็ไม่ย่างกลายเข้าสู่วงการบู้ลิ้ม แล้วท่านเหล่านั้นก็มักจะพลางตัวของท่านที่คนทั่วไปไม่มีทางรู้ได้เลยว่านี่คือสุดยอดฝีมือนี่คือยอดคนที่ชาวยุทธกล่าวขวัญถึง แต่ไม่มีใครเคยเห็นแม้แต่เงาหรือแม้เห็นก็ไม่รู้จัก ท่านเหล่านี้นี่แหละที่เป็นสุดยอดครูบาอาจารย์ที่อยู่ในดวงใจที่ผมเคารพรักในปฏิปทาเทิดทูนบูชาในคุณธรรมความดี

เดี๋ยวมาต่อว่าเขาฝึกฝนกันอย่างไร

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 มิถุนายน 2013
  7. pco-

เมื่อผมอ่านกำลังภายในแล้วก็ในชีวิตจริงมันก็ดันเสือกไปคล้ายกันกับพระเอกในหนังสือกำลังภายในที่พระเอกเกิดมาก็พบแต่ความทุกข์ยากลำบากสองแสนสาหัส แสนเดียวมันลำบากน้อยไป หรือใครจะเอาสักล้านสาหัสก็เอานะ เรื่องลำบากยากไร้นี่ผมเอาแค่สองแสนสาหัสก็พอ พอได้เป็นทุนประกอบอาชีพเลี้ยงชีวิตไปวันๆ เอาชีวิตแทบไม่รอดซ้ำแล้วซ้ำอีก แต่ดูตามบุกคลิกลักษณะสิทธิการิยะแล้ว นี่มันมีลักษณะดันไปตรงตามที่จอมยุทธอาจารย์ปู่นั่งสูบยาเส้นแห่งบ้านทับผึ้ง สีสำโรง สุโขทัย มวนด้วยใบตองกล้วยตานีแฝดแห่งป่าหลังเขาคุนหลุนรูปหนวดนั่งรออยู่เข้าให้ คือหน้าแด่น หางดอก หลังอาน ขาสิงห์ ขนสั้น หูใหญ่ใบโพธิ เฮ้ยๆ นั่นน่ะนะ ลักษณะจอมยุทธอัจฉะริยะฟ้าประทานของชาวบู๊ลิ้ม ที่ในแผ่นดินตงง้วนใฝ่หา ลักษณะมันทะแม่งๆอยู่นา ซึ่งลักษณะแบบนี้เล่นเอาบรรดาเซียนท่าพระจันทร์ เจ็บหัวยังไม่มีตำราเล่มใหนเขียนนี่หว่า ตกลงลักษณะแบบนี้มันไม่มี หรือว่าตำรามันไม่มี หรือตำรามีแต่ไม่มีใครเคยเห็น ก็เดาๆว่า อาจจะมีในตำรา แล้วก็ตำรามันอยู่ตรงใหนของเขาเหลียงซานหว่า

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 9 มิถุนายน 2013
  8. อภิมาร

อภิมาร เป็นที่รู้จักกันดี

หวังอย่างยิ่ง วันหน้าคงได้เห็นผลสำเร็จ

:z6 อย่างที่ท่านพูด.

9. บุญทรงพระเครื่อง

บุญทรงพระเครื่อง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

20 กุมภาพันธ์ 2009
    กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    และโดยฉะเพาะอย่างยิ่งพระเดชพระคุณบูรพาจารย์หลวงปู่ครูบาศรีวิชัย ถ้าเราติดตามหนังสือธัมมะวิโมกข์ผมจำไม่ได้ว่าเล่มใหน แต่มีอยู่เล่มหนึ่งที่แฟนพันธ์แท้วัดท่าซุงจะต้องผ่านตาคือเล่มที่พูดถึงหลวงปู่ธรรมชัยวัดทุ่งหลวงเนื้อหามีอยู่ตอนหนี่งที่หลวงพ่อชวนหลวงปู่ไปพระนิพพานด้วยกัน แต่หลวงปู่ธรรมชัยบอกว่าจะขอเกิดอีกชาติหนึ่งติดตามอาจารย์ของท่านเพราะปรารถนาที่จะไปเป็นอัครสาวกเบื้องขวาของอาจารย์ท่านก่อน ทีนี้ตอนเมื่อท่านละสังขารแล้วหลวงพ่อบอกว่าหลวงปู่ธรรมชัยตอนนี้อยู่ดุสิตกับอาจารย์ของท่านที่จะลงมาตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าในอนาคตอันใกล้นี้ทรงพระนามว่าพระศรีอาริยะเมตไตร ที่นี้เราก็มาดูกันว่าท่านใดคือพระบูรพาจารย์ของหลวงปู่

:cool: เคยอ่านอยู่ จำไม่ได้ ผมนี่แหละ คือตัวต้นเหตุเหมือนกันครับ ปี ๒๘ ผมเป็นนักการ ภารโรง ที่ โรงเรียน พระสุธรรมครับ มีอยู่ วันหนึ่ง ผมคิดพิเรน อยากจะเป็น พ่อแม่ ของพระโพธิสัตว์ หรือ เป็นลูก ของพระโพธิสัตว์ ใหญ่ ระดับ หลวงปู่ ปาน แล้วใจ มันเสือก ไปหยุดอยู่ ที่ หลวงปู่ ครูบาธรรมชัยครับ แหม คิดพิเรนไปไกล ขนาดนั้น อยู่ๆ รุ่งเช้า ของวันใหม่ หลวงพ่อ สั่ง พี่ปี พี่สาวของ อ.พรนุช คืนคงดี ที่อยู่ วัดท่าซุง ให้ไปบอกบุญทรง ที ต้องขออภัย มันนานมาแล้ว พี่ปีพูดว่าหลวงพ่อ ท่านสั่งมาว่า หลวงปู่ ครูธรรมชัย แห่งวัดทุ่งหลวง ปราถนา เป็นอัคร สาวก เบื้องขวา ของ พระศรีอริยเมตตรัยครับท่าน

ผมน่ะ ไปกราบท่าน จิตท่านไวมากเลยครับ กราบครั้งหนึ่ง กราบพระพุทธเจ้า กราบ ครั้ง๒ กราบพระธรรม กราบ ๓ กราบพระอริยสงฆ์ ครั้งนี้ ท่านจะแสดง อาการ เหมือนรังเกียจผม เหมือนไม่ยอมรับ อีกหลายเดือนไปใหม่ ทำแบบเดิม กราบแบบเดิม เอ่ ทำไม หลวงปู่ เป็นแบบนี้ หนอ กับไปแล้ว กับไปอีก ครั้ง ที่ ๓ ไม่ได้การแล้ว ต้องแบบนี้ กราบหนึ่ง กราบพระพุทธเจ้า กราบ สองกราบ พระธรรม กราบสาม กราบพระสงฆ์ แหมคราวนี้ หลวงยิ้มแย้ม แจ่มใส ไม่คะเขิน ไม่แสดง อาการรังเกียจผมแม้แต่น้อยครับ

ผมนั่ง ฉันข้าว วงค์เดียวกับหลวงปู่ นั่ง นั่งฉันข้าว ตรงกันข้าม แหมเจ้ากรรม ข้าวสุก ข้าวจ้าว ดันมาอยู่ ข้างผม ไอ้เราก็คิด อยากฉันข้าวเหนียว มานี่ มันต้องกินข้าวเหนียว นึกปุ๊บ หลวงปู่ก็ ส่ง ยกบารต มาให้ทันทีทันใด เหมือนกันครับ ผมรีบรับทันที่ทันใด เหมือนกันครับ และย้อนไปพูดครั้งแรก ที่ไป ไอ้เราก็ เอาของให้หลวงปลุกเศก อธิฐานจิตให้ ท่านถาม หมดแล้วครับ ท่านบอกยังไม่หมด ไอ้เราก็บอก หมดแล้วครับ ครั้งที่๒ เราก็ล้วงมือ ไปในย่าม ปลักขริก ตัวเกือนเท่าแขน อยู่ในย่ามผม ผมอายไม่กล้าเอา บอก แก้เก้อ อีก หมดแล้วหลวงปู่ ไม่ได้เอาออกมา คนมันมีหลายคนเหมือนกัน สาวๆก็มี อายเขา

มันจำเป็นต้องเอาออกมา ผู้หญิงเห็นเข้า หัวเราะกันกวาวเลย ฮ่าๆๆฮ้าๆๆๆๆๆๆ หลวงปู่ บอก ไอ้แบบนี้ มีอีกไหม เอาแล้วสิ ทำมาทำไป ผมไม่มีแล้วครับ ปลัดขิก ตัวเป็น หัว ลวดทะนงแดง หลวงปู่ ขอได้ไหม จะเอามารักษาโรค หอบหืด ผมก็เลย ถวายหลวงปู่ไป ท่านถามต่อ ว่า ที่ไหนมีบ้าง ผมตอบไปว่า มีครับหลวงปู่ จะเอาเหรือ อยากได้ มารักษาโรค ผมตอบได้ครับ ที่ วัดพระแท่น ดงรัง จ.กาญจนบุรี เยอะแยะ ผมรับปาก จะขุดมาให้ท่าน ตอนหลังผมไปขุดที่พระแท่นดงรัง หลายครั้ง แล้วเอาไปให้ลูกศิษย์ ที่ท่านพัก อยู แถวสมุททร ปราการครับ เที่ยวหนึ่งหลายกระสอบ

ผมตอบมาตั้งแต่ เช้าแล้ว ว่าจะกินข้าว หัวกระทู้ มันไปโผล่ ที่หน้ากระทู้ที่ผมทำอยู่ เลยเข้ามา ทั้งๆหิวข้าวแล้วครับ ผมนี้แหละที่ กรรมให้ผล มาร มันหรอก ว่าผมจบกิจแล้ว ตอน หลังฌาณ เสื่อม มารมันเล่นแย่เลย จนเป็นดรค หัวใจ หลวงปู่ ท่านให้ยามา รักษา สาม สี่ชนิด หายเลยครับ แต่เดี๋ยวนี้ โรคของกรรมพิเศษ เป็นมา ตก ๔๐ ปีไม่หายสักที เอ่าไม่เล่วมันยาว คุยกัน ๓ วันคงไม่จบ จึงมาเล่าสู่กันฟัง ว่างๆ พวกพุทธภูมิ นี่ ลองเข้าไปอ่าน ในกระทู้ พี่ พีทีโอ ดู บ้างนะ ขอเชิญ ทุกท่านแหละ และไม่สมควรพาดด้วย แลกประสบการณ์ กัน ลองไปอ่านดูกำลังใจของท่านดู กำลังมันต้องใกล้เคียงกันถึงจะรู้ ยิ่งสูงยิ่งดี จะไมโอกาศ ฟังอะไร ที่เรายังไม่ได้ ทำกัน ของใครของมันน่ะครับ

(ในกระทู้ วิริยาธิกะพิเศษบันทึก)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 มิถุนายน 2013