เก้าอี้สวดมนต์-วัดท่าซุง,วัดระฆัง,วัดพุทธภูมิ,วัดถ้ำเมืองนะ,วัดเขาสุกริม,วัดพระธาตุพนม,ลาว,พม่า,วัดพิชย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 28 พฤศจิกายน 2014.

1. raming2555

raming2555 เป็นที่รู้จักกันดี

ใบอนุโมทนา รวบรวมชื่อให้กับหลวงพ่อเจ้าอาวาสแล้วครับ แต่เวลาจัดส่ง คุณติ่ง จะขอจัดส่งเอง เพื่อไม่ให้เป็นภาระค่าใช้จ่ายกับทางวัดครับ...เราคิดว่า เงินทุกบาททุกสตางค์ของทุกๆท่าน ต้องเป็นเงินที่ถวายวัดแล้วอยู่ครบถ้วน ถ้าจะมีค่าใช้จ่ายอะไรใดๆ เราขอเป็นคนจ่ายให้เองดีกว่าครับ...ทุกท่านที่ขอใบอนุโมทนาไว้จะได้รับทุกท่านนะครับ...

พระที่ส่งไปให้คุณยายนารี เป็นพระที่ทันหลวงพ่อครับ เก็บเอาไว้20กว่าปี หยิบพระมาใส่ซองแจกไปนั้น ก็ให้เห็นว่า สมบัติใดๆในโลกนี้ ไม่ว่าจะมีค่ามากมายเพียงใด ก็หามีสิ่งใดที่จะอยู่คงทนถาวร ตลอดกาล ตลอดสมัยไม่ สักวันหนึ่งเราย่อมต้องจากโลกนี้ไป สมบัติใดๆไม่อาจเอาติดตัวไปได้ มีเพียงบุญกับบาป ที่จะคอยติดตามเราไป .... ขึ้นชื่อว่าความอาลัยอาวรณ์ ย่อมไม่ควรมีแก่เรา

ยังเหลือพระคำข้าวรุ่นปืนแตกอีกครับ ที่ด้านหน้าเป็นรูปหลวงพ่อ ถ้าหลังเป็นยันต์เกราะเพชร ผมอยู่ในพิธีพุทธาภิเษก บูชาจากวัดหลังเสร็จพิธี สมัยนั้นองค์ละ 10 บาท กับพระหางหมากก็องค์ละ10บาท เวลานั้นยังยากจนอยู่ ยังเรียนหนังสืออยู่ บูชาไว้ไม่ได้มาก ก็จะเก็บไว้ สำหรับให้ท่านที่รัก เคารพ หลวงพ่อ ... วันใด มีงานบุญ ก็จะนำมาแจกให้กับท่านที่ มีใจตั้งมั่นในการทำความดี มีศีล 5 กรรมบท10 พรหมวิหาร4 และบำเพ็ญบารมี 10 ใคร่ครวญใน จรณะ 15 ตามที่หลวงพ่อท่านสั่งสอนมา...ท่านที่ประพฤติตนแบบนี้เอง จึงนับเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ และควรจะได้รับเอาไว้เป็นเครื่องระลึกถึงครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2015
  2. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    กราบขอบพระคุณมากๆๆค่ะ ที่เมตตาทำธุระให้ ยายปัทมา ก็เป็น ลูกศิษย์ของหลวงพ่อคนหนึ่งเหมือนกัน เคยได้ไปนั่งสมาธิ ที่ซอยสายลม สมัยที่บ้านนั้น ยังไม่มีแอร์เลย ที่จริงบ้านสายลมสมัยนั้นเย็นมากเลยน่ะ ร่มรื่นมาก ได้เข้ากราบท่านและถวายทองด้วย แฮะๆๆ 1 บาทเอง จุ๊บจิ๊บมากเลย หลวงพ่อก็ยิ้มเก่งมาก ใจดีสุดๆๆ พอยายถวายทอง ท่านก็ให้แหนบมา1อัน ตอนหลังเพื่อนชาย มาแฮ๊คไป เนี่ยสุดท้าย ก็ได้คืน ดีใจมากๆๆค่ะ ที่ท่านกลับมา ที่จริงก็ หามาเก็บ2อันแล้ว แต่ไม่มั่นใจว่าจะใช่ของหลวงพ่อหรือ เปล่า แต่เมื่อ คุณ ระมิงค์ ยืนยัน นอนยัน ก็มั่นใจมากๆๆเลยค่ะ
    กราบขอบพระคุณอีกครั้งน่ะค่ะ
    ครูติง ยายเข้าบัญชี กสิกรน่ะ 500 น่ะ

ธนาคารกสิกรไทย
    บัญชีประเภทออมทรัพย์ สาขา เลิงนกทา ยโสธร
    เลขบัญชี 316 221 8289
    ชื่อบัญชี รจนา พุ่มจันทร์ (SAMATHAN)

ถ้าจะใส่ชื่อ ใส่ชื่อหลานน่ะ
    เด็กชาย สิรภพ เจริญวาสนาดำรงน่ะ 500 บาทน่ะ

3. ชะมะนาด

ชะมะนาด เป็นที่รู้จักกันดี

19 ธันวาคม 2006
    โอนแล้วน่ะค้า 500บาท เลขบัญชี 316 221 8289 บัญชีนี้น่ะค่ะ สาธุ
    ใส่ชื่อ เด็กชาย สิรภพ เจริญวาสนาดำรง น่ะค่ะ

4. rungdao

rungdao เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ร่วมบุญด้วยนะคะ 470 บาท เงินคงเข้าแล้วนะคะ
    โมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยค่ะ
    สาธุ

5. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งกลับมาถึงบ้านค่ะ ขออภัยด้วยนะคะ
    ข้อมูลงานบุญยังไม่เป็นปัจจุบันเลย
    หลังจากประชุมที่โรงเรียนในวันพรุ่งนี้แล้ว
    จะหาเวลามาดูแลกระทู้ค่ะ
    น้อมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านนะคะ

6. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    169
    ที่อยู่ของพี่กรุณาเติมคําว่าUSAด้วยนะคะ (airmail priority) สิบวันคงถึง ขอบพระคุณค่ะ

7. ติงติง

รายนามท่านที่ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระอุโบสถ วัดหนองเรือ จ.ฉะเชิงเทรา
    ๑. คุณระมิงค์
    ๒. คุณล้อเล่น ๕๐๐ บาท
    ๓. คุณภูสวนทราย ๑๐๐ บาท
    ๔. คุณรจนา พุ่มจันทร์ ๕๐๐ บาท
    ๕. คุณศุกร์โสภิศ เกตน์อัครวินท์ ๕๐๐ บาท
    ๖. คุณบุษบรรณ ๓๐๐ บาท
    ๗. คุณเพชร2545 ๕๐๐ บาท
    ๘. คุณจริญญา ฟาน แบร์เคล ๓๐๐.๑๑ บาท
    ๙. เด็กชายสิรภพ เจริญวาสนาดำรง ๕๐๐ บาท
    ๑๐. คุณrungdao ๔๗๐ บาท

รวมเป็นเงินทั้งสิ้น ๓,๖๗๐.๑๑ บาท
    กราบอนุโมทนาบุญค่ะ

8. ติงติง

บัญชีบุญธนาคารกสิกรไทย ยอด ณ วันอังคารที่ ๗ เมษายน ๒๕๕๘ ค่ะ

9. ติงติง

บัญชีบุญธนาคารกรุงไทย ยอด ณ วันอังคารที่ ๗ เมษายน ๒๕๕๘ ค่ะ

10. ติงติง

พี่ต้อยคะ พี่ระมิงค์ส่งพระคำข้าว พระหางหมากให้พี่แล้วนะคะ
    ดูเหมือนว่าพี่ระมิงค์เติมคำว่าUFOค่ะ จะไปถึงไหนนะ....

11. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

169
    5555มีมุกคล้ายๆท่านอ toplus99เลย ถึงได้ไปกันได้สวย ถึงแน่ค่ะ ที่นี่ใครๆก็รู้จักUnidentify Friend from Outer Planets.B_with_U

12. ติงติง

พี่ระมิงค์ฝากเรียนถามว่าท่านใดยังไม่ได้รับพระที่ส่งให้บ้างคะ....

13. ติงติง

อ่านแล้วก็ขำนะคะพี่ต้อย
    สนทนากับพี่ระมิงค์อารมณ์ดีทั้งวันค่ะ
    น่าจะผันตนเองไปเป็นตลกได้แล้วนะคะ
    มีติงเป็นแฟนคลับอย่างน้อย ๑ คนค่ะ
    ไม่เหงาแน่นอน

14. raming2555

ชวนร่วมบุญ ถวายเก้าอี้สวดมนต์ 9 วัด 108 ชุด
    ทุกทิศทั่วไทย...
    สำหรับพระ ชี และผู้มาปฏิบัติธรรมได้ใช้ในการสวดมนต์...วัดละ 12 ชุด...
    ทั้งภาคกลาง เหนือ ใต้ ออก ตก อีสาน
    ช่วยกันเสนอแนะ ชื่อวัด ได้นะครับ...

การตั้งใจทำครั้งนี้ ก็คิดตั้งจิตอธิษฐานไว้ว่า
    อุปกรณ์สิ่งนี้ที่ทำเพื่อส่งเสริมพุทธศาสนา เมื่อไปอยู่ในทิศใดที่ใด ขอให้ที่แห่งนั้น อย่าได้ว่างเว้นจากพระอริยบุคคลเลย...

นี่เป็นความตั้งใจอธิษฐานไว้แต่ครั้งที่เริ่มลงมือทำเก้าอี้สวดมนต์นี้ จนกระทั่งสำเร็จลุล่วง เป็นรูปเป็นร่างออกมา...

ตั้งใจว่าจะทำถวาย108ชุดนี้ให้เสร็จก่อนวันเข้าพรรษา ถวายเป็นธรรมทานไว้ในบวรพุทธศาสนา...ท่านใดที่ประสงค์จะร่วมด้วย สามารถติดต่อครูติงได้เหมือนเดิมครับ...
    ส่วนว่าจะแจกวัตถุมงคลใด เอาไว้เพื่อเป็นอนุสรณ์ที่ได้ทำบุญร่วมกันนั้น ตอนนี้ยังนึกไม่ออกครับ...แต่ก็จะจัดเตรียมไว้ เพื่อเป็นเครื่องระลึกถึงการทำบุญร่วมกันในครั้งนี้นะครับ

15. ถวายบูชา

ถวายบูชา เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2013
    สนใจลูกตุ้มพี่ระมิงค์มีให้ร่วมไหมครับ

16. raming2555

อยู่ที่ผมเหลือลูกเดียวครับ ที่เหลือส่งไปไว้ที่ครูติงหมดแล้วครับ

17. ติงติง

น้อมอนุโมทนาในกุศลเจตนาที่พี่ระมิงค์ได้เชิญชวนเพื่อนๆและท่านสมาชิกเว็บพลังจิต ตลอดจนท่านที่มีความเลื่อมใสศรัทธาในพระพุทธศาสนาร่วมบุญ ถวายเก้าอี้สำหรับนั่งสวดมนต์จำนวน ๙ วัด วัดละ ๑๒ ชุด รวม ๑๐๘ ชุด ค่ะ

ท่านที่ประสงค์จะร่วมบุญสามารถโอนเงินได้ที่บัญชีธนาคารด้านล่างนี้นะคะ ไม่จำกัดจำนวนเงินว่ามากน้อยเท่าใด จะท่านละ ๑ บาท ๒ บาท หรือ ๑๐ บาท หรือเท่าไร ตามกำลังทรัพย์ ตามกำลังศรัทธาค่ะ เราน้อมจิตน้อมใจว่าเราได้ร่วมเป็นเจ้าภาพถวายเก้าอี้สำหรับนั่งสวดมนต์ไว้ในพระพุทธศาสนา จำนวน ๑๐๘ ชุด ทั่วไทยนะคะ

ท่านสามารถโอนเงินได้ที่
    ธนาคารกรุงไทย
    บัญชีประเภทออมทรัพย์ สาขา เลิงนกทา
    เลขบัญชี 325 044 0272
    ชื่อบัญชี ROJANA POOMJAN (รจนา พุ่มจันทร์)

อีกบัญชีนะคะ
    ธนาคารกสิกรไทย
    บัญชีประเภทออมทรัพย์ สาขา เลิงนกทา ยโสธร
    เลขบัญชี 316 221 8289
    ชื่อบัญชี รจนา พุ่มจันทร์ (SAMATHAN)

18. ติงติง

สำหรับลูกตุ้มปรอทดำกายสิทธิ์นั้น น่าประหลาดใจว่าติงเองก็ได้ปรารภกับพี่ระมิงค์ถึงเรื่องนี้เช่นกัน คือเมื่อได้อ่านพุทธคุณแล้วก็เกิดความรู้สึกว่า ถ้าติงจะบูชาลูกตุ้มปรอทดำกายสิทธิ์ เพื่อมอบให้ท่านที่มีความจำเป็นต้องใช้ ซึ่งติงรู้จักหลายท่านที่ป่วยไข้ หรือประสงค์จะมีไว้ประจำตัวจะเหมาะสมหรือไม่ประการใด ก็ได้รับความคิดเห็นว่า
    บุคคลที่จะใช้ลูกตุ้มปรอทดำกายสิทธิ์ได้ผลนั้นจะต้องเป็นผู้ที่เคยได้ทำกุศลกรรมเนื่องกันมาก่อนกับหลวงปู่สาวกโลกอุดร ธมฺมปาโล ไม่เช่นนั้นลูกตุ้มจะไม่ออกฤทธิ์ช่วยเหลือ เหมือนได้หินก้อนหนึ่งไป

ก็เลยได้ข้อสรุปว่าที่ติงคิดไว้นั้นแม้ทำไปก็ไม่เกิดประโยชน์ ก็เลยล้มเลิกความคิดค่ะ
    แต่ติงมีความเชื่อว่าเมื่อจิตเราตั้งมั่นในสิ่งใด มักประสบผลสำเร็จเสมอนะคะ
    เพราะประสบมาด้วยตนเองในหลายครั้งหลายคราวด้วยกัน...

19. supatorn

169
    ยังไม่ได้รับค่ะ เพราะยังไม่มีจรวดเมล์fishh_

20. raming2555

ส่งแบบลงทะเบียนไปด้วยครับ...
    ถ้าจำไม่ผิดว่า เป็น USA นะครับ ไม่ใช่ UFO ...
    ถ้า UFO คงไปถึงดาวอังคาร แล้ววนกลับมาไทยอีกที...
    รออีกนิดนึงนะครับพี่...