อ.วรรณนรี พยากรณ์ทางในบำบัดทุกข์ ดูให้ฟรี สำหรับสองคำถามแรก

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย วรรณนรี05, 12 กันยายน 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. วรรณนรี05

วรรณนรี05 เป็นที่รู้จักกันดี

กฎของกรรมนั้นเที่ยงเสมอ และให้ผลไม่ผิดตัวด้วย ให้กําหนดจิตรู้ว่าเป็นไฟที่เผาผลาญ

นําความทุกข์ร้อนให้เกิดแก่จิต หากละวางได้ในปฎิปทาของผู้อื่น จิตก็จักไม่รุ่มร้อนไปด้วย

ไฟปฎิฆะ เพราะไปรับรู้เรื่องที่ไม่ใช่ของดี ไม่ใช่พระธรรม ไม่ใช่พระวินัย จิตไปเกาะอยู่

ตามนั้นจึงได้ชื่อว่าเป็นของร้อน

** นี่เพราะเจริญศีลไม่ถึงขั้ที่3 ไปยินดีในกรรมชั่วของผู้อื่น จิตจึงไม่มีอุเบกขาเพียงพอ

ความเยือกเย็นของจิตจึงยังมีกําลังไม่เพียงพอ ไปทุกข์ไปร้อนกับพฤติการณ์ละเมิดศีล

ละเมิดธรรมของผู้อื่นเข้าเรียกว่าพรหมวิหาร4 ยังไม่เต็มจิตเพราะฉะนั้นจงหมั่นเจริญพรหม

วิหาร4 ด้วยการเจริญศีล รักษาศีลให้ครบทั้ง3ขั้น เพราะศีลเป็นตัวปฎิบัติ พรหมวิหาร4

เป็นผล เป็นตัวคลุมให้ศิลเต็มได้ถึง3ขั้น จงอย่าละเลยจุดนี้ เพราะจุดนี้สําคัญมาก สัมมา

ทิฎฐิ สัมมาสมาธิเกิดได้ตรงศีลบริสุทธิ์ อันเป็นเหตุให้เกิดปัญญาบริสุทธิ์ด้วย

ถ้าไม่มีตรงนี้ มันจะเข้าสู่การตัดภพตัดชาติไม่ได้หรอก จะโพสธรรมที่ไม่มีในตนเองถือว่า

ผิดและบาปหนัก อะไรที่ไม่ผ่านเข้ามาด้วยการฝึก รู้แค่อ่านตํารามาจะพาให้ตัวเองแย่นะ

เหมือนหลวงพ่อท่านบอก ว่าพระที่ไม่ผ่านการฝึกจิต มีแต่ ใบว่าจบขั้นนั้นขั้นนี้ท่านไม่ถือว่า

เป็นพระจะเป็นพระได้ต้องผ่านมาทุกข์ขั้นตอน ก่อนไปสอนชาวบ้าน ทั้งที่ตนก็ไม่เคยผ่าน

อาจผิดที่ผิดทางได้ แก้ไขได้ยังไม่สาย

2. วรรณนรี05

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->coal<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2417104", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

รบกวนช่วยชี้ทางสว่างให้ผมด้วยครับ
    เกิด 24 ก.ค. 2520 เวลา 5.20 น พระนครศรีอยุธยา
    1.เรื่องชีวิตรัก
    2.หน้าที่การงาน<!-- google_ad_section_end -->

**** ตอบ 1.เป็นเรื่องของคน2คนที่ต้องใช้พรหมวิหารสี่เข้ามาควบคุม และตัวคุณ

คุณเองไม่หนักแน่น แถมยังเป็นคนที่คิดเรื่องตัวเองก่อนเสมอแก้ไขได้จะดีมาก

2. งานอะไรก็ไม่สําคัญเท่างานทางใจ ให้รู้จักใช้ปัญญา พิจารณางานที่ทําอยู่ ว่าเป็นงาน

ทางไหนแน่ อย่าคิดว่ารู้แล้ว ให้ใช้ความละเอียดพิจารณาให้ลึกลงไปอีกที แล้วจะเห็นว่า

ทําไม ไม่ดี ทําไม ไม่รวย

**** คุยเป็นธรรมะ ให้นําความจริงมาพิจารณา ให้จิตยอมรับ จะได้ไม่ทุกข์ ไม่ยึดว่า

ร่างกายเป็นเรา เป็นของเรา ให้ยอมรับเรื่องที่เกิดขึ้นเป็นธรรมดา หากจิตละเอียดจะเห็นได้

ว่าชีวิตกับความตายใกล้กันนิดเดียว ไม่ยึดร่างกายได้มากแค่ไหนก็เท่าไม่ประมาทในความ

ตายได้มากแค่นั้น *การฝึกจิตถ้าเข้าถึงตัวนี้จะฝึกได้ง่ายแบบผลิกฝ่ามือ

3. วรรณนรี05

ธรรมนําไปสู่ความหลุดพ้น

ระวัง อย่าเพิ่งไปคิดว่าจักต้องทําได้ ทุกอย่างมันมีขั้นตอนอารมณืของจิต ถ้าเราไม่รู้แล้ว

ใครจะมารู้ได้ แยกจริต6ให้ออก ดูราคะและปฎิฆะให้ออก จึงจักรบกับมันได้ รบกับมันถูก

ข้าศึกรูปร่างหน้าตาอย่างไรต้องรู้ รู้แม้กระทั่งการโจมตีวิธีรบของของข้าศึก ที่เข้ามาสิงใจ

เราอยู่นั้นเป็นอย่างไร ถ้ารู้ไม่จริงมีหวังถูกมันฆ่าตายทุกที ถ้าอยากชนะก็ต้องชนะอย่างรู้ทัน

ไม่ใช่รู้แบบท่องจําว่า จริต๖มีอย่างนี้ ราคะ -ปฎิฆะมีอย่างนี้ รู้กรรมฐานแก้จริต แต่ไม่รูจัก

รูปร่างหน้าตาของจริต๖ ที่แท้จริงก็ป่วยการ เปรียบเหมือนมีอาวุธอยู่ในมือ แต่ไม่รู้รูปร่าง

หน้าตาของข้าศึกเป็นอย่างไร มัวยืนเช่อ ดังนันจึงต้องฝึกจริต๖ ให้ดีๆ เอากับมันให้รู้จริง

จึงจะวิมุติได้

บอกข่าวเปิดสอน โหราศาสตร์ พร้อมจิตสัมผัส วิชาที่สอน

1. ไพ่พรหมญาณ

2. หัตถศาสตร์ นโปเลียน

3. 7ตัว 9ฐาน

ค่าเรียน 550บาท พร้อมอาหาร รายได้มอบเป็นกองทุนกฐินสวนป่า

กรรมฐานโลกทิพย์

สนใจ สํารองที่นั่งได้ ที่นิตยสารโลกทิพย์ โทร 02 641-7944

ต่อ 131 ติดต่อคุณ อรจณา

4. rossarin555

rossarin555 เป็นที่รู้จักกันดี

เกิด วันอังคาร ที่ 4 พฤศจิกายน 2523 ประมาณเวลา 6.30 น.
    1. ต้นปีหน้ามีโอกาสได้เดินทางไปทำงานต่างประเทศไหมค่ะ ถ้าได้ไปแล้วดีไหมค่ะ
    2. ปลายปีนี้มีโอกาสได้บ้านไหมค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ ขอบคุณมากค่ะ

5. jirath04

jirath04 เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤษภาคม 2009
    รบกวนด้วยค่ะ
    เกิด 4 มีค.2515 เวลา 14.00 วันเสาร์
    2.หน้าที่การงาน<!-- google_ad_section_end --> จะได้งานใหม่ที่คาดหวังไหมค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2009
  6. poonsuhk

poonsuhk เป็นที่รู้จักกันดี

31 กรกฎาคม 2007
    รบกวนด้วยคนคะ
    เกิด วันศุกร์ 2 เมษายน 2519 เวลา 9.44
    ขอสอบถาม
    1.จะประสบผลสำเร็จในชีวิตคู่หรือไม่ ?
    2.หน้าที่การงานจะเจริญก้าวหน้าได้แค่ไหน ?
    ขอบคุณคะ

7. วรรณนรี05

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->rossarin555<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2420459", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เกิด วันอังคาร ที่ 4 พฤศจิกายน 2523 ประมาณเวลา 6.30 น.
    1. ต้นปีหน้ามีโอกาสได้เดินทางไปทำงานต่างประเทศไหมค่ะ ถ้าได้ไปแล้วดีไหมค่ะ
    2. ปลายปีนี้มีโอกาสได้บ้านไหมค่ะ

ขออนุโมทนาบุญค่ะ ขอบคุณมากค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

**** ตอบ 1. ได้ไปค่ะ

2. ไม่ได้ค่ะจะได้ต้นปีหน้าค่ะ

8. วรรณนรี05

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->jirath04<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2422038", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

รบกวนด้วยค่ะ
    เกิด 4 มีค.2515 เวลา 14.00 วันเสาร์
    2.หน้าที่การงาน<!-- google_ad_section_end --> จะได้งานใหม่ที่คาดหวังไหมค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

**** ตอบ 1. ชีวิตรักคุณเป็นอะไรหรือค่ะ *ข้อคิดในการครองคู่ เราคือผู้กําหนดเอง

ทั้งสิ้น อยากมีรักยืนนาน *ต้องมีสัตจะ * ต้องให้เกรียติ์คนที่เรารัก*ต้องมีความ

เมตตา* และพร้อมให้อภัยทุกเมื่อโดยไม่มีข้อแม้ *เขาหลักของเมตตาในพรหม

วิหารสี่ ถ้ามีตรงนี้ อยู่กันจนตายจาก ถึงหมอดูที่ไหนจะบอกว่าไม่ใช่คู่ แต่เราทําให้

เป็นคู่ได้*ตรงกันข้ามหากไม่มีสี่ข้อนี้ครบรักกันปานจะกลืน ก็อยู่ไม่ตลอดรอดฝั่งค่ะ

2. งาน มีหวังอยู่บ้างแต่ไม่ทั้งหมดค่ะ

9. วรรณนรี05

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->poonsuhk<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2423991", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เกิด วันศุกร์ 2 เมษายน 2519 เวลา 9.44
    ขอสอบถาม
    1.จะประสบผลสำเร็จในชีวิตคู่หรือไม่ ?
    2.หน้าที่การงานจะเจริญก้าวหน้าได้แค่ไหน ?
    ขอบคุณคะ<!-- google_ad_section_end -->

**** ตอบ 1.**** 1. ชีวิตรักคุณเป็นอะไรหรือค่ะ *ข้อคิดในการครองคู่ เราคือผู้กําหนดเอง

ทั้งสิ้น อยากมีรักยืนนาน *ต้องมีสัตจะ * ต้องให้เกรียติ์คนที่เรารัก*ต้องมีความ

เมตตา* และพร้อมให้อภัยทุกเมื่อโดยไม่มีข้อแม้ *เขาหลักของเมตตาในพรหม

วิหารสี่ ถ้ามีตรงนี้ อยู่กันจนตายจาก ถึงหมอดูที่ไหนจะบอกว่าไม่ใช่คู่ แต่เราทําให้

เป็นคู่ได้*ตรงกันข้ามหากไม่มีสี่ข้อนี้ครบรักกันปานจะกลืน ก็อยู่ไม่ตลอดรอดฝั่งค่ะ

**** 2. งานก้าวหน้าหรือไม่อยู่ที่ตัวคุณเองว่าทํางานด้วยใจรักในงานนั้นๆก็ก้าวแน่

แต่ถ้าทําแบบให้ผ่านๆไปก็คงหาความก้าวหน้าได้อยาก และควรยึดหลักในการชื่อ

สัตย์เป็นจุดแข็งของชีวิตนะ

10. วรรณนรี05

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->poonsuhk<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2423991", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

ขอสอบถาม
    ขอบคุณคะ<!-- google_ad_section_end -->

**** ตอบ 1.**** 1. ชีวิตรักคุณเป็นอะไรหรือค่ะ *ข้อคิดในการครองคู่ เราคือผู้กําหนดเอง

**** 2. งานก้าวหน้าหรือไม่อยู่ที่ตัวคุณเองว่าทํางานด้วยใจรักในงานนั้นๆก็ก้าวแน่

แต่ถ้าทําแบบให้ผ่านๆไปก็คงหาความก้าวหน้าได้อยาก และควรยึดหลักในการชื่อ

สัตย์เป็นจุดแข็งของชีวิตนะ

11. ชาลี(ตรี)

ชาลี(ตรี) เป็นที่รู้จักกันดี

8 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอรบกวนด้วยครับ
    เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 9 พฤศจิกายน 2504 เวลาประมาณ 23.20 น.

ผมจะได้เลื่อนตำแหน่งที่สูงขึ้นไหมครับ (ตุลาคมนี้)
    ผมจะมีโอกาสได้แต่งงานไหมครับ
    ขอขอบคุณมากครับ

12. inoon

inoon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากนะค่ะเเต่ยังงง ตีความหมายยังไม่เเตก

13. วรรณนรี05

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ วรรณนรี05 [​IMG]
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->inoon<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2344918", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

สวัสดีค่ะ เกิดวันที่ 19 พฤศจิกายน 2526 เวลา 14.40น.วันเสาร์ ปีกุน
    อยากทราบเรื่องในอดีตชาติ
    และเรื่องคู่ครองค่ะ
    ขอบคุณนะค่ะ<!-- google_ad_section_end --> __________________
    <!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->จะพยายามให้ได้ถึงเเม้จะต้องใช้เวลา<!-- google_ad_section_end -->

**** ตอบ อยากทราบอดีตชาติ ต้องฝึกให้รู้ด้วยตนเอง*และไม่มีผลอะไรในเหตุที่

ผ่านมา อยู่ตรงนี้ที่นี่และวันนี้เราเป็นสุขแล้วหรือยัง นี่คือเรื่องจริง **จะบอกให้พอเป็นแนว

ทางจะได้ไม่หลง*ทุกคนเคยเกิด เป็น เจ้าหญิง*เจ้าชายกันมาแล้ว*และ เคยเกิดเป็นหมา

แมวและสัตว์ทุกชนิด*ไม่เว้นแม้ตัวหนอนในกองอาจม*และคนก็ตามที่เกียจสิ่งสกปกเช่น

ขี้หมา ขี้แมว มากๆๆๆ คนนั้นเคยเกิดเป็น หนอนในอาจมมานานสัญญาเก่ายังติดอยู่*และ

ที่คุณเห็น เค้าว่ากันว่าเคยเป็นพยานาค อย่างนั้นอย่างนี้ *ทํามัยเค้าไม่คิดกันบ้างว่าเคย

เป็นทุกสัตว์มาแล้ว**ก็ขอยกไว้แค่นี้ กลัวจะหลงไปมากกว่านี้เลยลัดคิวให้**ถ้าสิ่งใดไม่

ถูกใจ ก็ ขอให้รู้ไว้ว่าถูกตัองและตรงจุด ตามหลัก ของพระพุทธองค์
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

ขอบคุณมากนะค่ะเเต่ยังงง ตีความหมายยังไม่เเตก<!-- google_ad_section_end -->

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->inoon<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2344918", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

**** ตอบ **อีกครั้ง หนูไม่ต้องตีความอะไรหรอกค่ะ เพราะ ดิฉัน อธิบาย

อย่างละเอียดแล้ว แต่หนูบอกว่างง ก็คงต้อง พยายาม ศืกษา ธรรม ของพระพุทธ

เจ้า ให้ถ่องแท้นะคะ ท่านจะสอนให้อยู่ กับ ความจริงในปัจจุบัน

14. inoon

inoon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณนะค่ะ ตอนนี้ก็กำลังศึกษาอยู่
    จะพยายามให้รู้เรื่องพระธรรมของพระพุทธเจ้า
    ให้ดียิ่งขึ้น

15. วรรณนรี05

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->ชาลี(ตรี)<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2429019", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

ขอรบกวนด้วยครับ
    เกิดวันพฤหัสบดี ที่ 9 พฤศจิกายน 2504 เวลาประมาณ 23.20 น.

ผมจะได้เลื่อนตำแหน่งที่สูงขึ้นไหมครับ (ตุลาคมนี้)
    ผมจะมีโอกาสได้แต่งงานไหมครับ
    ขอขอบคุณมากครับ<!-- google_ad_section_end -->

**** ตอบ 1. งานมีโอกาส สมหวัง อย่าลืมไหว้ศาล ในที่ทํางานด้วยนะ ก่อน

ประกาศผล

2. การแต่งงานไม่ได้หมายถึงจัดพิธี นะ แค่ หญิง-ชาย ตกลงกันเอง

ก็ถึอว่าเป็นการแต่งแล้วค่ะ มีโอกาศ ค่ะ

16. chayawin

chayawin Active Member

17 สิงหาคม 2007
    เกิด 7 ตุลาคม 2529 เวลา 07.23
    อาจารย์ครับกรรมเล่นงานผมจนตั้งตัวไม่ทัน ผมกลัวไม่รู้จะทำยังไงต่อไปดีครับ
    อยากปฏิบัติกับอาจารย์จังเลยครับ

17. cutiekwan

cutiekwan สมาชิกใหม่

20 กันยายน 2009
    เกิดวันอาทิตย์ที่ 8 กุมภาพันธ์ 2524 เวลา 10.43
    มีเรื่องอยากถามนะคะ
    1. กำลังจะลงทุนในธุรกิจใหม่ที่ต้องมีหุ้นส่วนหลายคน ควรจะลงทุนหรือไม่คะ และหวังผลกำไรได้มากน้อยแค่ไหนคะ
    2. หลายปีที่ผ่านมาครอบครัว (พ่อ แม่ น้องสาวและน้องชาย) ค่อนข้างลำบาก ใกล้ถึงเวลาที่คุณพ่อ คุณแม่จะสบายได้หรือยังคะ หรือยังต้องพบเจอปัญหาต่างๆเข้ามาอีกกี่ปี พวกท่านถึงจะไม่ต้องทำงาน (ตัวดิฉันส่งเงินให้เดือนละหนึ่งหมื่น รวมกับเงินเดือนของคุณพ่อ ก็ยังแทบจะไม่พอใช้เลย)
    ขอบคุณค่ะ

18. วรรณนรี05

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->cutiekwan<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2441092", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เกิดวันอาทิตย์ที่ 8 กุมภาพันธ์ 2524 เวลา 10.43
    มีเรื่องอยากถามนะคะ
    1. กำลังจะลงทุนในธุรกิจใหม่ที่ต้องมีหุ้นส่วนหลายคน ควรจะลงทุนหรือไม่คะ และหวังผลกำไรได้มากน้อยแค่ไหนคะ
    2. หลายปีที่ผ่านมาครอบครัว (พ่อ แม่ น้องสาวและน้องชาย) ค่อนข้างลำบาก ใกล้ถึงเวลาที่คุณพ่อ คุณแม่จะสบายได้หรือยังคะ หรือยังต้องพบเจอปัญหาต่างๆเข้ามาอีกกี่ปี พวกท่านถึงจะไม่ต้องทำงาน (ตัวดิฉันส่งเงินให้เดือนละหนึ่งหมื่น รวมกับเงินเดือนของคุณพ่อ ก็ยังแทบจะไม่พอใช้เลย)
    ขอบคุณค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

**** ตอบ 1.ธุรกิจยังไม่สดใสอย่างที่คุณคิดทําอะไรหุ้นส่วนมากไปไม่ดีแน่

2. การที่คนเราไม่รู้จักจัดการบริหารการเงินทําอย่างไรก็หาความสบายได้

ยาก

19. วรรณนรี05

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->chayawin<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_2440262", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เกิด 7 ตุลาคม 2529 เวลา 07.23
    อาจารย์ครับกรรมเล่นงานผมจนตั้งตัวไม่ทัน ผมกลัวไม่รู้จะทำยังไงต่อไปดีครับ
    อยากปฏิบัติกับอาจารย์จังเลยครับ<!-- google_ad_section_end -->

**** ตอบ 1. ควรเข้าใจเสียใหม่การที่เจอทุกข์ หรือไม่สมหวัง ทุกอย่างล้วนเกิดจาก

เหตุที่มีตัวเราเองกระทําขึ้น และถ้าเรายอมรับมันทุกปัญหาก็ไม่มีอะไรน่ากลัวเลย *

การที่เกิดทุกข์ แล้วอยากปฎิบัติตรงนี้ต้องทําความเข้าอีกมาก

แนะ ควรแก้ที่ตัวเองในเบื้องต้นในเรื่อง ย้ำคิดย้ำทํา ให้ได้ก่อน

20. วรรณนรี05

บอกข่าว เรื่อง เปิด สอน จิตสัมผัส พร้อมไพ่พรหมญาณ

ใน วันเสาร์ ที่ 17 ตุลาคม 52 นี้ รายได้ถวายเป็นกองทุนสวนป่ากรรมฐานโลกทิพย์

ค่าเรียนพร้อม อาหารกลางวัน ราคา 550 บาท รับ30ท่านเท่านั้น

สนใจ สํารองที่นั่ง ได้ที่ 02-248-3291-3**02-6417941-52 ต่อ 131 คุณอรจนา

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้