อยากบูชาพระเครื่องครูบาคำเป็งครับ

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย เอกวัฒน์, 16 มกราคม 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Unique_Angel

Unique_Angel ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

อ้าว อย่างงี้คุณลายสิงห์ก็เศร้าซิ T-T(b-cry)

2. noonoong

noonoong เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ช่วงที่หลวงปู่มาที่กรุงเทพสามารถเข้าไปกราบท่านได้ทุกวันเลยหรือเปล่าครับพี่ ผมจัดเวลางานตัวเองแล้ว อาจจะไปกราบท่านได้ช่วงเช้าวันพฤหัสหรือศุกร์ครับ

3. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    เก็บเรื่องหลวงปู่คำเป็งมาเล่า
    พลังจิตของมนุย์นับเป็นสิ่งที่มหัศจรย์อย่างยิ่ง ผู้ที่ฝึกฝนย่อมรู้เฉพาะตน หลวงปู่คำเป็งเป้นอีกท่านหนึ่งที่ผ่านการฝึกฝนสมถะกรรมฐาน วิชาต่างๆเป็นอย่างดี ในสมัยก่อนท่านนิยมเล่นกสิณ อย่างการเพ่งดินปืนให้หมดเชื้อ หรือการทำวิชามหาอุดทำให้พระอยู่ปืน เมื่อใช้ปืนยิงลูกปืนจะคาปากกระบอกหรือบางทีประบอกปืนก็แตกไปเลย สิ่งนี้เกิดขึ้นได้ด้วยการรู้จักภาวนา หลวงปู่ท่านว่าคนที่รู้จักบริกรรมภาวนา จะเป็นปัจจัยให้เกิดฤทธิ์ทางจิต คำภาวนาที่ดีนั้นคือ คำภาวนาที่ถูกกับจริตไม่จำเป้นต้องเป็นคำบาลีก้ได้ แต่ให้ใจเราเชื่อมั่น หลวงปู่ท่านเองผ่านการภาวนามามาก เรียนมาหลายวิชา อย่างการดับดินปืนท่านก็สำเร็จ มหาอุดท่านก็ทำมาแล้ว คงกระพันก็ง่าย เรื่องเมตตามหาลาภก้เป็นเรื่องที่หลวงปู่ชำนาญมากๆเช่นกัน พระเครื่องของหลวงปู่แต่ละรุ่นอาจมีพลังต่างกันบ้างตามที่หลวงปู่เคยลงวิชาไว้ อีกไม่กี่วันหลวงปู่ลงมากรุงเทพคงได้มีโอกาสฟังหลวงปุ่เล่าเรื่องสนุกๆแน่ๆครับ

4. ทิพยจักร

ทิพยจักร เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2007
    พระเครื่องช่วยเราได้อย่างไร
    พระเครื่อง วัตถุมงคล ถือเป็นวัตถุพิเศษ ด้วยเหตุที่มีพลังงานเร้นลับภายในตัวและมีเทพยดารักษา การมีพระเครื่องเหมือนเรามียาวิเศษ หรือยาบำรุงครับ ทำให้ชีวิตร่างกายสดชื่น แต่การที่ยาดีๆจะช่วยเราได้นั้น ร่างกายเราก้ต้องสมบูรณ์ด้วย การที่ร่างกายเราจะสมบูรณ์นั้นจะใช้แต่ยาเสริม ยาบำรุงไม่ได้ เราต้องทานอาหารหลักของเราด้วย คือการทานข้าว ทานน้ำ ทานอาหารหลัก ๕ หมู่ ซึ่งเปรียบได้กับการสร้างความดีในชีวิตประจำวัน

บางครั้งร่างกายเรามีโรคประจำตัว โรคร้ายแรงซึ่งก็เหมือนอุปสรรคในชีวิต(อกุศลกรรมมาขวางกั้น) การกินยาเสริม ยาบำรุง อาจให้ผลช้าเพราะต้องสู้กับโรคร้ายก่อน

การที่บางคนมีพระเครื่องอาราธณาแล้วเกิดผลดีเห็นผลทันตา เหมือนคนสุขภาพดี ไม่มีโรคภายใน เมื่อทานยาบำรุงแล้วก็เห็นผลเร็ว เพราะไม่มีกรรมมากั้นนั่นเอง

บางท่านอาราธณาพระแล้วอาจให้ผลช้าก้เพราะว่ามีกรรมบางอย่างมาขวางกั้นเปรียบได้กับคนที่มีโรคภายใน ยาที่ได้ไปต้องทำหน้าที่สู้กับโรคภายในก่อน ทั้งนี้โรคภายในจะหายได้ ต้องช่วยด้วยการออกกำลังกาย กินอาหารให้บริบูรณ์ คือการสร้างสมความดี วันนี้ยังไม่ดี ก้ไม่ย่อท้อ สร้างเรื่อยไป ด้วยความศรัทธาในความดี การสร้างความดี มีกำลัใจที่ดีไม่ย่อท้อ สู้อดทน เป็นการสร้างบารมีให้ตัวเราเอง

และอำนาจพุทธบารมี เทวบารมีอันเร้นลับจะค่อยๆผลักดันให้ชีวิตเราดีขึ้นไปเรื่อยไป จนเมื่อผ่านพ้นกรรมที่ขวางกั้นนั้นแล้วก็จะเห็นผลอันประเสริฐ และในขณะเมื่อยังไม่พ้นกรรมที่ขวางนั้น อำนาจของพระเครื่องก้ดี กรรมดีที่เราสร้างสมก็ดี ก้จะเป็นเบาะทำให้เรื่องหนักเป็นเรื่องเบาได้ ขอเป็นกำลังใจให้ทุกท่านครับ

5. triangle-w

triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 10 เป็นวันที่คุณ โคมฉาย นัดรวมพลศิษย์ครูบาครับครับ ถ้าใครอยากไปก่อนเชิญได้เลยครับ แต่ต้อง เตเลโฟน ก่อนนะ เพราะหลวงปู่อาจจะโดนลูกศิษย์ท่านใดท่านหนึ่งนิมนต์ไปฉันเพลที่บ้านก็ได้ครับ เอาเป็นว่านัดกันวันที่ 10 ก่อนครับ 555

6. noonoong

noonoong เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2007
    ผมไม่มีเบอร์หลวงปู่ครับพี่ สงเคราะห์ผมหน่อยได้ไหมครับ[b-wai]

7. aoffy_s

aoffy_s เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามพี่ทิพยจักรครับที่พี่เคยบอกว่า ทำสมาธิรับพลังจากพระสมเด็จเหล็กน้ำพี้เป็นการดูดพลังทางคงกระพัน ทำให้ร่างกายมีความคงกระพันไปด้วย
    งี้ถ้ารับพลังจาก เทพกามา มากๆก็น่าจะมีพลังทางสเนห์ต่อเพศตรงข้าม เป็นพิเศษด้วยรึไม่ครับ อิอิ ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าครับ

8. cc192

cc192 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนท่านโคมฉายครับ

ได้พระรายการข้างต้นเรียบร้อยแล้วครับ ด้วยความขอบคุณ
    อ้อ ขอขอบคุณสำหรับ ธนบัตรขัวญถุง และพระนางพญาที่ส่งเพิ่มเติมมาให้ด้วยครับ

9. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    ขอบพระคุณครับพี่ไก่ เพิ่งทราบว่ามีเทวดารักษาในองค์พระด้วย สาธุ
    มีกี่พระองค์ครับพี่ จะได้ตั้งเจตนาอุทิศส่วนกุศลให้พระองค์ท่านทุกวันๆ
    ประสบการณ์หลวงพ่อเจ็ดกษัติรย์นี่ ผมนำท่านมาไว้ที่ห้องปรากฏว่าคืนนั้น
    ในว่าได้ไปวังนาคาเลยทีเดียว มีพญานาคตัวเท่าลำตาล สีขาวนวล น่ารัก
    เต็มพื้นบาดาลไปหมด สาธุ
    ส่วนหลวงพ่อพระใสนี่ ไม่รู้ผมคิดไปเองหรือเปล่า ผมบูชาท่านช่วงสงกรานต์ที่ผ่านมา องค์ท่าน(จริง) ก็ถูกยกออกมาให้สักการะและสรงน้ำที่วัดโพธิ์ชัย ทีนี้ผมบูชาพระเสร็จก็เอาไปให้ท่านเมตตาอีกคราว โดยนำไปวางไว้ที่พระหัตถ์ที่หงายอยู่ ผมก็อธิษฐานจิต ในมโนภาพที่ปรากฏเป็นหลวงพ่อเป็นสีทอง แผ่รัศมีสีทองไม่มีประมาณ คลุมทั้งพระและผม พูดแล้วขนลุก สาธุ....
    ....
    อิอิ ยังเหลืออีกนะครับพี่ๆๆๆ ยังไม่หมดด
    ถ้าพี่เม้ากะพี่สามจะร่วมแจมก็ได้นะครับ สาธุ

10. ลายสิงห์

ลายสิงห์ เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2007
    สร้างขึ้นมาใหม่ไม่ได้หรือครับ ขอหลวงพ่อให้สร้างใหม่(||)

11. ลายสิงห์

พี่สามครับ วันที่ 10 กี่โมง แล้วนัดกันที่ไหนครับ ที่วัดเลยหรือเปล่า ถ้าไปทันจะได้ไป ขอบคุณครับ(sing)

12. ลายสิงห์

(b-smile) ไม่เป็นไรครับ อะไรที่เป็นของเราก็ต้องเป็นของเราวันยังค่ำ ไม่ช้าก็เร็ว

5555 แต่ว่า ผมรู้สึกลึกๆว่าต้องได้มาสักองค์นึงอะคับ ไม่ช้าก็เร็ว อิ อิ(||)

13. triangle-w

triangle-w เป็นที่รู้จักกันดี

HA HA HA ไปได้ตั้งแต่เช้าเลยครับ ส่วนใหญ่จะอยู่กันถึงเย็นเลยครับ บางท่านอยู่จนถึงเที่ยงคืนก็ยังมีครับ ถ้าจะไปก็เริ่มประมาณ 9.00 เช้าครับ ส่วนผมคงจะแว๊บไปแว๊บมาครับ เพราะยังมีธุระอยู่เป็นระยะๆครับ
    บ้านผมอยู่ใกล้ไปหาหลวงปู่ได้ตลอดครับ ว่างก็แว๊ปเข้าไปนั่งเม้ากับหลวงปู่ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2007
  14. จิตตานุปัสสนา

จิตตานุปัสสนา เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    อยากไปจังเยย..
    พี่ๆที่ได้ไปอย่าลืมนำเรื่องราวของหลวงปู่และภาพถ่ายมาอัพเดทกันด้วยนะคร้าบ..สาธุ

15. แม่เนื้อหอม

แม่เนื้อหอม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2007
    วัดอยู่แถวไหนครับ

16. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

สถานที่ตั้งวัด
    วัดราชสิงขร ตั้งอยู่เลขที่ ๒๑๑๔ ถนนเจริญกรุง ๗๔ แขวง วัดพระยาไกร เขต บางคอแหลม กรุงเทพมหานคร มีเนื้อที่ ๑๑ ไร่ ๑ งาน ๙๘ ตารางวา
    ทิศตะวันออก จดถนนเจริญกรุง
    ทิศตะวันตก จดแม่น้ำเจ้าพระยา
    ทิศเหนือ จดโรงงานยาสูบ ๑
    ทิศใต้ จดคลองซุง

สมัยที่สร้างวัด
    วัดราชสิงขรเป็นวัดเก่าแก่วัดหนึ่งสร้างขึ้นในสมัยกรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานี สันนิษฐานว่าสร้างขึ้นในช่วงระหว่างปลายรัชสมัยของพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศ (พ.ศ.๒๒๗๕–๒๓๐๑) อันเป็นช่วงปลายแผ่นดินกรุงศรีอยุธยา ที่นับว่าบ้านเมืองเจริญรุ่งเรืองอย่างสูงสุด ไม่ปรากฏหลักฐานใดๆเกี่ยวกับผู้สร้างในเบื้องต้น จึงน่าเชื่อว่าเป็นการร่วมกลุ่มกันของชาวบ้านที่มีศรัทธาปรารถนาใคร่สร้างวัด เพื่อเป็นสถานที่บำเพ็ญบุญและเป็นศูนย์รวมจิตใจของชุมชน เพราะว่านับแต่เสียกรุงให้แก่พม่าข้าศึก ในปี พ.ศ.๒๓๑๐ แล้ว ต่อจากนั้นจนกระทั่งปี พ.ศ.๒๓๒๕ พระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ทรงสถาปนากรุงรัตนโกสินทร์หรือกรุงเทพฯ เป็นราชธานีใหม่ เป็นระยะเวลาที่บ้านเมืองยังไม่สงบเรียบร้อยอย่างแท้จริง จึงไม่น่ามีความพร้อมพอที่ผู้คนจะพากันคิดเรื่องการสร้างวัด
    อุโบสถหลังเก่าของวัดซึ่งต่อมาถูกยกเป็นวิหาร มีขนาดเล็กพอจุภิกษุได้ประมาณ ๒๐ รูป ตามพระวินัย มีหลังคาชั้นเดียว ด้านหน้าเป็นเพิงยื่นออก มีเสาค้ำ และหน้าต่างทำเป็นช่องลูกกรงแทนบานหน้าต่าง อั้นเป็นอิทธิพลของลักษณะหน้าต่างที่นิยมกันในสมัยอยุธยาตอนกลาง แต่ศิลปะการก่อสร้างเป็นแบบเรียบง่าย ตามที่เรียกกันแบบชาวบ้าน ตั้งอยู่หน้าศาลาการเปรียญหลังปัจจุบัน ในปี พ.ศ.๒๕๐๘ ขณะกำลังปรับพื้นที่ได้พบลูกนิมิตซึ่งทำจากหินธรรมชาติ ขนาดเท่าศรีษะมนุษย์ จำนวน ๘ ลูก ใน ๘ ทิศ จึงเป็นหลักฐานทำให้ทราบว่าเป็นอุโบสถ ปัจจุบันคงเหลือแต่เพียงพระประธานเป็นพระพุทธรูปศิลปะอยุธยา พระพักตร์แบบอู่ทอง ปางมารวิชัย เดิมเรียกกันมาว่า หลวงพ่อขาวบ้าง พระอู่ทองบ้างเก็บรักษาอยู่ในบริเวณวิหารคดที่สร้างขึ้นใหม่เพื่อล้อมกั้นเขตบริเวณอุโบสถ วิหาร และสถูปเจดีย์ที่บูรณะปฏิสังขรณ์ใหม่ออกเป็นเขตพุทธาวาส ดังที่เห็นอยู่ในปัจจุบัน
    ในสมัยที่สร้างวัด บริเวณแถบนี้ล้วนเป็นเรือกสวนนาไร่เป็นชาวเมืองของเมืองธนบุรีซึ่งผู้คนสามารถเดินทางเข้าเมืองได้โดยสะดวกทางแม่น้ำเจ้าพระยา เพราะการสัญจรติดต่อธุระค้าขายในสมัยนั้นล้วนแต่อาศัยเส้นทางน้ำเป็นหลัก
    ซึ่งเมืองธนบุรีปรากฏแล้วตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยา และจัดเป็นเมืองหน้าต่างทางทะเล ที่มีความสำคัญมาช้านาน เมืองธนบุรีจึงมีความเจริญพอสมควร อันเป็นมูลเหตุให้พระยาตากสิน ซี่งเดิมรับราชการอยู่ในแผ่นดินพระเจ้าเอกทัศน์ แห่งกรุงศรีอยุธยา บรรดาศักดิ์ครั้งสุดท้าย คือ พระยาวชิรปราการ เมื่อท่านทำการปราบดาภิเษกขึ้นครองราชย์เป็นพระเจ้าตากสิน จึงทรงสถาปนาเมืองธนบุรีขึ้นเป็นราชธานีใหม่ ชื่อกรุงธนบุรีศรีมหาสมุทร์
    แต่เนื่องจากระยะเวลาหนึ่งพระองค์ทรงครองราชย์นั้นสั้นเพียง ๑๕ ปี อีกทั้งยังต้องมีการรบทำสงครามกันเนื่องๆ ทั้งภายในและภายนอก ในช่วงระยะนี้บ้านเมืองจึงเริ่มรวมตัวกันเข้าได้เป็นปึกแผ่นเท่านั้น และยังอยู่ในช่วงที่กำลังฟื้นตัว
    ต่อเมื่อภายหลังพระบาทสมเด็จพระพุทธยอดฟ้าจุฬาโลก ซึ่งเดิมเป็นสหายรับราชการร่วมกับพระเจ้าตากสิน ในแผ่นดินพระเจ้าเอกทัศน์ และเป็นนายทหารคู่พระทัย ในรัชสมัยพระเจ้าตากสินปราบดาภิเษกขึ้นครองราชย์ และทรงย้ายที่ตั้งเมืองหลวงใหม่มายังฝั่งตะวันออก ของแม่น้ำเจ้าพระยา ณ บริเวณทีเรียกว่าบางกอก ทรงสถาปนากรุงรัตนโกสินทร์ขึ้นเป็นราชธานี โดยทรงตั้งพระทัยที่สร้างบ้านเมืองขั้นใหม่ให้เจริญเหมือนครั้งกรุงศรีอยุธยารุ่งเรืองอันหมายถึงครั้งรัชสมัยพระเจ้าอยู่หัวบรมโกศนั่นเอง ซึ่งเรียกกันมาจนกระทั่งถึงรัชกาลที่ ๓ ว่า ครั้งบ้านเมืองดี
    ในระยะนี้ทรงเน้นการสร้างบ้านแปลงเมืองเป็นสำคัญ ทรงปฏิสังขรณ์และทรงสร้างวัดวาอารามอีกมากมายกว่า ๓๐ วัด เช่น วัดพระเชตุพนฯ วัดราชบูรณะ วัดสระเกศ วัดคอกควาย เป็นต้น ทรงให้เสด็จพระอนุชาธิราช คือกรมพระราชวังบวรมหาสุรสิงหนาท เสด็จขึ้นไปรวบรวมนำพระพุทธรูปทั้งหลาย ที่ยังคงหลงเหลือจากศึกสงคราม ทางหัวเมืองเหนือและอยุธยาลงมารวมกันไว้ที่วัดพระเชตุพนฯ และจ่ายแจกไปตามวัดต่างๆ อีกจำนวนมาก ระยะนี้เป็นช่วงเวลาที่ยังไม่นิยมการสร้างพระพุทธรูปขึ้นใหม่ มีเพียงการบูรณะปฏิสังขรณ์วัดเก่าที่มีอยู่แล้วให้ดีขึ้นเป็นส่วนใหญ่ ซึ่งล้วนแล้วแต่เกิดได้ด้วยพระราชอำนาจ ตลอดจนพระราชทรัพย์ของกษัตริย์และพระราชวงศ์เท่านั้น

http://www.watrachsingkorn.com/wathistory.html

17. โคมฉาย

โคมฉาย เป็นที่รู้จักกันดี

แผนที่วัดราชสิงขร

เอาแผนที่มาให้ดู
    จะได้คิดออกว่าอยู่บริเวณไหน
    ง่ายๆคือนั่งเรือครับ
    สุดสายพอดี
    เรือด่วนเจ้าพระยาครับ

18. mail2wissnu

mail2wissnu เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ พี่ๆ น้องๆ ครับ ที่เมตตา กรุณากับผม ผมขอกราบขอบพระคุณ ตรงนี้อีกครั้งครับ[b-wai]

ความเมตตาของหลวงปู่ บารมีขององค์สถามปราบ และ พระโพธิ์สัตว์กวนอิม สามารถสัมผัสได้จริงๆครับ รู้ถึงตอนที่ท้อแท้จะมีพลังมหาศาลเข้ามาสุ่ร่างกายจริงๆครับ รู้สึกได้เลยครับว่าเราไม่ได้อยู่ลำพัง เลยมีแรงฮึดอีกเยอะเลยครับ

กราบขอบพระคุณพี่ๆ น้องๆ อีกครั้งครับ

19. ittiruth

ittiruth เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจจัง ชมรมศิษย์ครูบาคำเป็งรวมพล
    จะได้เจอและรู้จักพวกพี่ๆทุกคน

20. tarus77

tarus77 เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2007
    มาเล่าประสบการณ์จากพระหลวงปู่ครูบาคำเป็งมาเล่าให้ฟังค่ะ

เมื่อวานซืนพี่สาวเล่าให้ฟังว่า ไม่สบายปวดท้อง แล้วก็อาเจียนเพราะกินอาหารแล้วไม่ย่อย แล้วก็ยังเจ็บ ๆ ท้องตรงกระเพาะอาหารอยู่ พอดีแขวนองค์เจ้าแม่กวนอิมพันมือ เลยบอกให้พี่แขวนองค์เจ้าแม่กวนอิมใส่ก่อนนอน ระลึกถึงองค์เจ้าแม่กวนอิม และหลวงปู่ครูบาคำเป็ง ให้ช่วยรักษาอาการเจ็บท้อง
    พอวันรุ่งขึ้น พี่เล่าให้ฟังว่าตื่นขึ้นมาอาการเจ็บท้องหายแล้วค่ะ แล้วก็ฝันว่าได้จับงูตัวใหญ่ที่จะมารัดหลานชายด้วยค่ะ แปลกดีเหมือนกัน เพราะ พี่บอกเมื่อก่อนไม่เคยฝันถึงงูตัวใหญ่เลยค่ะ

ขอเค้าดีจริง ๆ อีกแล้วครับท่าน

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้