เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

มีเวลาเข้ามาบ่อยๆนะครับพี่ อยากฟังอีก

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

3. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    :cool: สาตุ ๆ ๆ กราบหลวงปู๋เกษม ครับ

4. MasterTest

MasterTest เป็นที่รู้จักกันดี

10 พฤศจิกายน 2010
    สวัสดีครับคุณครู _/\_
    ขอภาคขยายเรื่องหลวงพ่อเกษมต่ออีกหน่อยครับว่ามีเรื่องราวหรือเกิดเหตุการณ์อะไรขึ้นถึงทำให้หลายๆวัดมาขอให้ท่านสร้างวัตถุมงคลให้ในสมัยนั้นครับ คือไม่ใช่แค่ให้มาร่วมปลุกเสกแต่ขอออกเป็นรูปหลวงพ่อเกษมเองเลย แล้วสมัยนั้นถือว่าเป็นเรื่องปกติหรือเปล่าครับที่วัดอื่นจะขอออกวัตถุมงคลเป็นรูปพระรูปอื่นที่ไม่ได้อยู่ที่วัดนั้นๆแบบนี้ครับ (เท่าที่ตอนนี้นึกออก องค์อื่นอย่างมากก็แค่ 2-3 วัด และเป็นวัดที่มีความเกี่ยวเนื่องกัน เช่นเป็นศิษย์เป็นอาจารย์กันหรือเรียนร่วมสำนักเดียวกันมา อะไรแบบนั้น ไม่ใช่แบบหลวงพ่อเกษม) เพราะตอนนั้นการสื่อสารทำได้ยาก หนังสือพระเครื่องก็ยังไม่มี แล้วหลวงพ่อเกษมก็ดังขนาดหลายๆวัดมาขอออกวัตถุมงคลเป็นรูปท่านได้นี่ แสดงว่าวัดอื่นๆต้องมั่นใจว่าเป็นรูปหลวงพ่อแล้วจะมีคนบูชา ผมว่ามันต้องมีเรื่องราวอะไรที่น่ารู้เยอะแยะแน่ๆเลย ขอบพระคุณล่วงหน้าครับ _/\_

5. modpong

modpong เป็นที่รู้จักกันดี

.......ไอ้ที่ผม..เข้ามานี่ไม่ได้..เจตนาอย่างอื่น..เพียงแค่สงสัย...แต่เท่าที่ทราบ..แม้กระทั่ง..คนอ่าน
    ที่นี่..หรือ..ในเว็ปอื่น..ก็มีคนเข้าใจผิด..กัน...บังเอิญผมก็เป็นคนเล่นพระในยุคนั้น..ไม่อยาก
    ให้คนอื่น..ได้ข้อมูลที่คลาดเคลื่อน....ก็เลย..แถมให้.......ผมเองก็ไม่ใช่ลูกศิษย์ท่าน..เรื่อง
    รายละเอียดปลีกย่อย..ก็ไม่ค่อยทราบ..เพียงแค่อยู่ในยุคนั้น..เท่านั้น...
    .....มาถึงตอนนี้..ลูกศิษย์..มาขอให้..ขยายความ...มันก็ไปกันใหญ่...คือไม่ใช่..ไม่อยากชี้แจง
    ...แต่เรื่องมันยาว...เพราะ...ถ้าไม่อ้างถึง..บางส่วน..ที่ไม่ยังเกี่ยวข้องกับ..หลวงพ่อเกษม..
    ..แล้วมันไม่จบ..ในตอนเดียว...ผมก็ว่ามันไม่เข้าท่า..แค่..เรื่อง..หลวงพ่อดับภัย...ผมก็เกรงใจ
    เจ้าของกระทู้แล้ว...แต่พอดี..มันแค่..ตอนเดียวจบ........แต่ที่ขอมานี่......
    .....มันต้องมีที่มา..ที่ไปก่อน....มันคือ..กลไกของวงการพระเครื่องก่อนยุคมี..หนังสือรายเดือน
    พระเครื่องรุ่นแรก(ก่อนปี ๒๕๑๗)...อธิบายสั้นๆ..ก็จะไม่เข้าใจกันอีก..ทั้งๆบางท่านก็.คงได้
    อ่าน..ในบทความ...ผม..พระ..และ..สาระยุคก่อน..ที่ผมเขียนไปบ้างแล้ว...เพียงแต่ผมไม่ได้ลง
    ในรายละเอียด..บางท่านก็อาจไม่เข้าใจดีนัก...เพราะถ้าไม่ว่า..เรื่องนี้..เดี๋ยวก็จะไม่เข้าใจ..
    อย่างที่ mastertest ถามมาอีกว่า..แล้วหลวงพ่อเกษมโด่งดังไปทั่วประเทศ..ก่อนยุคมีหนังสือ
    พระรายเดือนได้ยังไงอีก......(ทำไม..หลวงพ่อเกษม..ถึงได้ลงรูปหน้าปกหนังสือพระ..ตั้งแต่
    ปี ๒๕๑๗ โดยที่เป็นพระสงฆ์..และยังมีชีวิตอยู่(ในตอนนั้น)ได้..ก่อนพระสงฆ์ท่านอื่น)
    .................คนที่เป็นแฟนประจำ..ของผม..คงทราบว่า..ผมเขียนอธิบายสั้นๆ..ไม่ค่อยเป็น...เรื่อง
    นี้..ที่จะปูทางเข้าหาเรื่อง...หลวงพ่อเกษม..ผมประเมินว่า..ไม่น้อยกว่า ๒ ตอน...
    .........ผมมันคนโบราณ..ปีหน้า..ก็..๕ รอบ...ผมเป็นคนที่ถือ..ในสิทธิ..ของบุคคลที่เป็นเจ้าของ
    .............ดังนั้น..เพื่อความสบายใจ...ของผมเอง........
    .....คงต้องขอให้..คุณเศรษฐา....เจ้าของกระทู้....อนุญาต..ก่อนครับ....อย่าว่า..ผมเล่นตัวเลย..
    ........ผมคิดว่า..มันเป็นการถือ..วิสาสะ..ไปหน่อย...ที่จะมาเล่า..เรื่องที่ไม่เกี่ยวข้องกับ..
    หัวข้อกระทู้...หลายๆตอน..หรือ..หลายๆวัน...โดยที่..ไม่ขอให้..เจ้าของกระทู้อนุญาต.........
    ...................ขอบคุณครับ.......................

6. MasterTest

ขอบพระคุณครับ _/\_ ปูเสื่อรอแล้วครับคุณครู

ปล. เจ้าของกระทู้เข้าเว็บครั้งสุดท้ายเมื่อ 26-08-2012, 05:58 PM (เกือบจะ 1 ปีแล้ว -_-')
    เอ... แล้วผมจะได้อ่านไหมนี่ -_-'

ขอต่อรองเป็นให้ผู้อ่านกระทู้นี้โหวดสัก 10 โหวดได้ไหมครับ เจ้าของกระทู้สุดหล่อใจดีคงไม่ว่ากันนะครับ ^_^

ยกมือคนแรกครับ \\^_^//

7. modpong

.......
    ...มีเหตุผล..รับฟังได้..แสดงว่าเจ้าของกระทู้ไม่ได้สนใจแล้ว..ก็ OKตกลง..ตามเงื่อนไขที่Mastertestว่าแล้วกัน..

8. porpek

porpek เป็นที่รู้จักกันดี

1.โหวตครับ อยากฟังต่อ...

9. ทิวา-ราตรี

ทิวา-ราตรี เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤศจิกายน 2006
    2.โหวตครับ อยากฟังต่อ....

10. เบญจมงคล

เบญจมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012
    3.โหวตด้วยครับ ดี+ชอบครับ

11. MasterTest

4 โหวตแล้วครับ \\^_^//

ยังปูเสื่อรออยู่นะครับ...

12. Mettigo

Mettigo ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

๕ โหวตครับ

13. tee_tores

มีข้อมูลอะไรดี ๆ มาบอกเล่า ยินดีครับ ส่วนเรื่องจะเชื่อหรือไม่ก็คงต้องไปต่อยอดกันอีกที สนับสนุนครับผม

14. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    6. ร่วมโหวตครับ

15. modpong

....ผมไม่เข้าใจความหมายครับ " ส่วนเรื่องจะเชื่อหรือไม่ก็คงต้องไปต่อยอดกันอีกที "......
    .....ไอ้เรื่องเชื่อ..หรือ..ไม่เชื่อ..นี่..มันเป็นเรื่องของคุณ..ผมจะเขียนนี่ก็เพราะ..Mastertest..เขาขอให้ผมเขียน..คนที่เคยอ่านเรื่องที่ผมเขียน..
    ผมก็จะบอกไว้..อยู่แล้วว่า..ผมไม่เคยชักชวน..หรือ..บังคับให้ใคร..มาเชื่อผม...ไม่ต้องมาบอกผมหรอก...ผมเขียน..ในพลังจิต..นี่มาเยอะมาก..
    ..ผมก็ไม่เคยเจอใคร..มาพูดกับผมแบบนี้..มันเสียมารยาท..ผมไม่ได้มาขายของ..ผมก็จวนจะ ๖๐ อยู่ร่มร่อ...พยายามมามาก..ที่จะเป็นคนอารมณ์..เย็น...นึกไม่ถึงเลย...ข้อความแบบนี้..มันควรจะเก็บไว้ในใจ..ไม่ใช่หรือครับ...ผมก็ไม่ถือสาแล้วกัน..ถือว่า..ผู้ใหญ่..ให้อภัย..เด็ก..
    ........จะต่อยอดยังไง..ก็เป็นเรื่องของคุณ..ไม่ต้องมาเกี่ยวกับ..ผม
    ....และทางที่ดี..อย่ามาต่อร้อต่อเถียงกับ..ผมจากนี้ต่อไป..
    เพราะ..ผมจะหยุดเขียนทันที..คนอ่านคนอื่น..ที่เขารออยากอ่าน..ก็จะเสียใจ..และผมก็จะไม่กลับเข้ามา..กระทู้นี้อีก

16. punpraya

punpraya เป็นที่รู้จักกันดี

7.โหวต

ปล.เคยตามอ่านงานเขียนของคุณmodpongมา มีสาระและเรื่องที่น่าสนใจมากมายทีเดียว

17. tee_tores

ผมว่าพี่ ตีความหมายของผม ผิดไปมากๆ ละครับ คนละเรื่องเลย ผมก็สนับสนุนให้เขียน เพราะอยากอ่านอยู่แล้ว ก็คงต้องแล้วแต่พี่ละกัน

18. 14วิปัสนา

14วิปัสนา สมาชิก

8.ขอร่วมรับข้อมูล ดีดี จากท่านผู้อาวุโส... ขอบคุณนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      121 KB
      เปิดดู:
      135
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 กรกฎาคม 2013
  19. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม

ธรรมภาษิตบทที่ ๑ ประโยคแรก "การเห็น เป็นเหตุแห่ง การคิด" หมายความว่า การรู้ธรรมเป็นเหตุแห่งการหลุดพ้น นั้นจะต้องเรื่มที่ ความเห็น หรือ สัมมาทิฏฐิ ในองค์มรรคทั้ง 8 สัมมาทิฏฐิในขั้นต้นนี้เป็นสัมมาทิฏฐิในระดับ โลกียธรรม คือเป็นความเห็นที่ถูกต้อง แม้จะยังไม่บริสุทธิ์นัก แต่ก็เป็นเหตุให้เห็นธรรมะ จากที่ไม่เคยมองเห็นมาก่อน อย่างเช่น นาย ก.เป็นเศรษฐีที่ยึดถือผลกำไรเป็นเป้าหมาย ไม่เคยเชื่อในบาปบุญ ต่อมานาย ก.ป่วยหนัก ทนทุกข์ทรมาน ทรัพย์สินที่มีอยู่มากมาย ไม่สามารถช่วยอะไรได้เลย ระหว่างอยู่ ร.พ. นาย ก. มองเห็นคนตายทุกวัน เกิดความปลงในสังขารขันธ์ มองเห็นสัจธรรมว่า อีกไม่นานตนก็จะต้องตายอย่างคนเหล่านั้น เห็นความจริงของ ทุกข์ในอริยสัจ อย่างนี้เรียกว่า นาย ก.มีสัมมาทิฏฐิ คือมองเห็นสัจธรรมแล้ว ความเห็นนี้เองเป็นเหตุให้ นาย ก.เกิดความคิดชอบ หรือที่เรียกว่า สัมมาสังกัปปะ คือ มีความคิดที่ถูกต้องว่า หนทางที่จะนำไปสู่ความหลุดพ้นนั้นคือ การออกจากกาม การไม่พยาบาทหรือเบียดเบียนผู้ใด อย่างนี้เรียกว่า นาย ก.เกิดความคิดที่ถูกต้องแล้ว หลวงพ่อเกษมจึงกล่าวว่า "การเห็นเป็นเหตุแห่งการคิด"

ประโยคที่สอง "การคิด เป็นเหตุแห่ง การเห็น" หมายความว่า เมื่อมีความเห็นที่ถูกต้องแล้ว (สัมมาทิฏฐิ) แล้วก็จะเกิดความคิดที่ถูกต้อง (สัมมาสังกัปปะ) ตามมา และเมื่อเกิดความคิดที่ถูกต้องแล้ว สิ่งที่จะตามก็คือ สัมมาทิฏฐิ แต่สัมมาทิฏฐิในขั้นนี้ เป็นความเห็นที่ถูกต้องในระดับ " โลกุตรธรรม"ไม่ใช่ความเห็นชอบในระดับ "โลกียธรรม"แล้ว สัมมาทิฏฐิในระดับโลกุตรธรรมเป็นความเห็นที่เกิดจากปัญญา ของผู้ปฏิบัติวิปัสสนา ความเห็นในระดับนี้เป็นความเห็น บริสุทธิ์ ที่เกิดจากปัญญาจริงๆไม่ใช่การนึกคิด การที่บุคคลจะปฏิบัติธรรมเพื่อมุ่งสู่ความหลุดพ้น จะต้องมีพื้นฐานมาจาก สัมมาสังกัปปะ อันประกอบด้วยความคิด ที่จะไม่พยาบาทหรือเบียดเบียนใคร และความคิดที่จะออกจากกาม (เพราะมองเห็นโทษ ของกามแล้ว) ความคิดนี้ ก็นำไปสู่การปฏิบัติตามองค์มรรคต่างๆ นั่นก็คือ เริ่มที่ความคิด เริ่มที่จิต แล้วก็ตามมาด้วยวาจาและกาย และจบลงที่ ความเห็น (สัมมาทิฏฐิ) ในระดับโลกุตรธรรม หลวงพ่อเกษม จึงกล่าวว่า " การเห็นเป็นเหตุแห่งการคิด"

ประโยคที่สาม "ถ้าคิดดี ก็เป็นทางเย็น" การคิดดีย่อมเป็นพื้นฐาน ของการละเว้นความชั่วและการทำความดี เมื่อมนุษย์ทำความดีวิบากแห่งความดี ย่อมอำนวยผลเป็นความสงบเย็น แม้ตายไป สุคติภพ (สวรรค์) ก็เป็นอันหวังได้

ประโยคที่สี่ "หากคิดไม่เป็น ก็เย็นสบาย" ในประโยคที่สามที่กล่าวว่า "ถ้าคิดดีก็เป็นทางเย็น" นั้นหมายถึง การคิดดีย่อมได้ดี แด่สิ่งที่เหนือยิ่งไปกว่าการ "คิดดี" ก็คือการ "คิดไม่เป็น" คำว่า "คิดไม่เป็น"ในที่นี้หมายถึง การคิดโดยปราศจากความยึดมั่นถือมั่น ไม่ปรารถนาที่จะเป็นสิ่งใด ไม่ยึดมั่นถือมั่นในอุปาทานใดๆ ว่านี้เป็นตัวเรา สิ่งนี้เป็นของเรา สิ่งนั้นเป็นของเขา ปล่อยวางในธรรมทั้งหลายทั้งปวง มองเห็นธรรมตามความเป็นจริง คือธรรมะทั้งหลายทั้งปวงไม่ใช่ตัวตนของเรา ที่จะยึดถือครอบครองว่าเป็นของเรา ดังนั้น "หากคิดไม่เป็นก็เย็นสบาย" จึงหมายความว่า เมื่อสิ้นความยึดมั่นถือมั่นในธรรมทั้งหลาย ก็ย่อมเย็นสบาย คือ "นิพพาน" นั่นเอง

ขอถวายพระพร
    หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ ลำปาง

ในความน้อยนั้นมีความมาก ธรรมะที่ดูเหมือนจะมีเนื้อหาน้อย แท้จริงกลับมีความลึกซึ้ง เต็มไปด้วยปริศนาธรรม

ขอนอบน้อมสักการะ หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ สาธุครับ _/\_

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 กรกฎาคม 2013
  20. folkmusic

folkmusic เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2012
    ใจเย็นๆครับเราก้อลูกหลานหลวงพ่อเดียวกันมีอะไรก็ค่อยพูดจากันผมคิดว่าน้องเขาคงไม่ได้หมายความอย่างที่พี่คิดหรอกครับ ถ้าพี่คิดว่าเรื่องที่จะเล่ามันเป็นประโยชน์ไม่ทำให้ใครเดือดร้อน เอาเลยพี่ผมสนับสนุนอีกเสียง