เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    เข้ามากราบหลวงปู่เกษมก่อนเริ่มงานครับ

กราบหลวงปู่เกษม
    สังฆังนะมามิ

สวัสดีครับพี่ป๋อง พี่ตี๋ คุณkraisorn
    และลูกหลานหลวงปู่ทุกท่าน

2. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    เสียดายตอนไปวัดไปกราบสังขารหลวงปู่ไม่ได้เช่ามา
    เดียวไปหาเช่าแขวนคู่กะหลวงปู่อีกองค์ดีกว่า อิอิ :cool:
    ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
    ปล. รุ่นนี้หวังว่าคงยังไม่มี เสริม เก๊ เทียม นะครับ ^^

ขอตัวไปทำงานก่อนเดี๋ยวแอบแว๊บมาใหม่ครับ

3. poman

poman เป็นที่รู้จักกันดี

2 พฤศจิกายน 2007
  4. apichet40

apichet40 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษมครับ และสวัสดีเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกๆท่านนะครับ วันนี้ผมขออนุญาตินำเหรียญ 700 ปีลายสือไทย มาโพสหน่อยนะครับ เหรียญนี้ได้เมื่อ กลางเดือน มิถุนายน ปี 55 ที่ผ่านมาครับ เป็นเหรียญที่ทำให้อึ้งนิดหน่อยตอนส่งมาครับ

เข้าไปอ่านได้เรื่องอึ้งๆของผมได้ที่ link ด้านล่างนี้นะครับ
    http://palungjit.org/threads/ห้องปร...้ามาคุยกันได้ครับ.254660/page-241#post6283836

ไฟล์ที่แนบมา:

5. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เกษมครับ...
    สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ.
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

6. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เกษมครับ...เหรียญหลวงปู่สวยมาก ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ...:cool::cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2012
  7. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ฝากพิจารณาเหรียญระฆังเหรียญนี้ด้วยครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

8. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

วันที่ 23 เดือน 5 พ.ศ 2555 หน้าที่ 218 ความฝันของผมเองครับ

9. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์นี้ด้วยครับ :cool::cool::cool:

10. ruguest93

ruguest93 เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤศจิกายน 2011
    http://upic.me/t/j5/0img_3147.jpg มีอยู่เหมือนกัน

11. prom20

prom20 เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2012
  12. prom20

13. prom20

ขออภัยครับโพสครั้งเดียวขึ้น 2 รอบ เวปไม่รู้เป็นไร

14. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงพ่อ เช้าวันหยุดฟ้าครึ้มครึ้มครับ
    ตกอีกบ่น้อน้องฝนเอ๊ย มาหลายกะหลายโพดน้อ:cool:

15. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

จากรูปพิจารณาดูยากครับท่าน แต่ภาพรวมดูดีครับ จริงๆ แล้วผมดูเป็นแค่บล็อกเดี่ยวครับ คือบล็อคเสาอากาศ จุดที่ผมใช้ดูคือ
    หน้าเหรียญ
    - ใต้ขาหลวงพ่อจะมีเส้นขีดเล็ก ๆ ตลอดแนว เส้นต้องมีลักษณะคมชัด
    - ดูมือซ้ายใต้นิ้วชี้จะมีเส้นขนแมว 3 เส้นซ่อนไว้ ซอกอาสนะจะมีติ่ง 1 ติ่งติดอยู่ระหว่างหลวงพ่อกับฐาน
    หลังเหรียญ
    - มีเขี้ยวตรงตัวนะ
    - มีซองปืนบริเวณคำว่า "ระลึก"
    - ระหว่างตัวนะกับคำว่า สัพเพชนา สุขิตาโหนตุ จะมีกอหญ้า 1 กอบานออกซ้ายขวา

จุดพิจารณาบล็อกสายฝนครับ
    หน้าเหรียญ
    - ดูบนศีรษะซ้ายขวาของหลวงพ่อ จะมีเส้นขนแมวอยู่ 5-6 เส้น
    - ตรงคำว่า เกษม จะมีเส้นขนแมว 2 เส้นขนานชี้ออกไป
    ด้านหลังเหรียญ
    - คำว่า สัพเพชนา สุขิตาโหนตุ มีลักษณะคล้ายกับบล็อกเขยื้อน (ทำให้มีเส้นซ้อนตัวอักษร) อันนี้เป็นเอกลักษณ์ของบล็อกนี้ครับ (จากรูปมองเห็นไม่ชัดครับ)
    - ไม่มีซองปืน ไม่มีเขี้ยว

จากข้อมูลที่ให้เบื้องต้น หวังว่าคุณ charoen.b สามารถนำไปพิจารณาจากเหรียญที่ท่านมีได้ครับ

ปล. ผมพึงหัดศึกษาเหมือนกันครับท่าน ไม่รู้ว่า เอามะพร้าวห้าวขายสวน รึป่าวครับ 5555 (ผิดพลาดอะไรต้องขออภัยด้วยครับ)

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2012
  16. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม เขมโก....
    สัพเพชนา สุขิตาโหนตุ

สวัสดียามเช้า ผู้นับถือหลวงพ่อเกษม เขมโกทุกท่านครับ

วันนี้ไม่มีพระใดมานำเสนอครับ แต่เอาเรื่องเล่าของผู้ที่มีประสบการณ์จากหลวงพ่อเกษม นำมาให้อ่านกันครับ
    ------------------------------------

ใครจะแขวนจะพกพระได้มากแค่ไหน ก็ยังดูเป็นปกติธรรมดา ไม่เห็นแปลก แต่ถ้าพูดถึง คุณทวีพร ทองคำใบ ทุกคนจะยอมรับนับถือว่าท่านผู้นี้เป็นยอดในการแขวนและพกพระ

เฉพาะสร้อยคอก็อย่างน้อย ๆ 5 เส้น แหนบอีกนับสิบ กระเป๋าถืออีกร่วมร้อยองค์ ตะกรุดคาดเอวอีก 3 เส้น พระทุกองค์เลี่ยมตลับเงินอย่างดี คิดดูจะหนักแค่ไหน บางวันแบกไม้เท้าเสกของหลวงปู่พรหมาไว้ไล่หมา ขณะปั่นจักรยานก็ยังเคยเห็น

คุณทวีพร ทองคำใบ เป็นนักวาดภาพแสตมป์มือฉมังของเมืองไทยและเป็นคนที่เรียกว่า “ตกน้ำไม่ไหล” คือตกน้ำตรงไหน ก็งมเอาตรงนั้นเลย เมื่อเปรียบกับคุณทวีพรแล้ว คนอื่น ๆ จะจ้องเจียมเนื้อเจียมตัว ถึงจะถือว่าคุณทวีพรเป็นแชมป์ในการแขวนและพกพระในหมู่พวกเราแล้วก็ตาม แต่คุณทวีพร จะเทียบกับ คุณวสุธร โง้วศิลปศาสตร์ (ตี๋) ไม่ได้เลย

ต่อไปนี้ผมจะเรียกคุณวสุธรว่า คุณตี๋ ตามถนัดปาก คุณตี๋เอาพระทั้งแบบผงและโลหะสารพัดหลวงพ่อหลวงปู่ ทั้งประเทศมาเลี่ยมพลาสติก และร้อยพระสานประกอบกันจนกลายเป็นเสื้อสวมใส่ได้คะเนว่าจะมีพระทั้งหมดรวมแล้วประมาณ 300 องค์

มีอยู่คนหนึ่งเคยทำในลักษณะคล้าย ๆ กับคุณตี๋มาก่อน คือ เอาพระมาร้อยรวมกันหลายสิบองค์ จนกลายเป็นหมวก เสียแต่จำชื่อไม่ได้ จำได้แค่ว่าเป็นชาวจังหวัดลำปาง แต่คุณตี๋บอกว่าไม่ได้ลอกไอเดียนี้จากใคร คุณตี๋คิดขึ้นเอง ถ้าบังเอิญไปตรงกันก็ช่วยไม่ได้ เสื้อพระนี้คิดทำขึ้นเมื่อประมาณ 2 ปีที่แล้ว เหตุที่คิดทำก็เพราะว่าอยากแขวน อยากพกพระทั้งหมดที่มีอยู่พอคิดได้ก็ลงมือทำทันที พอทำเสร็จก็เลื่อนชั้นขึ้นมาเป็นแชมป์พกพระอย่างสง่าผ่าเผยทันทีเหมือนกัน

เหตุที่คุณตี๋หันมาสนใจพระ ชอบพระ และพกพระอย่างเป็นชีวิตจิตใจก็เพราะได้ประสบอภินิหารของ หลวงพ่อเกษม เขมโก เรียกว่าเป็นประสบการณ์สำคัญ และยิ่งใหญ่ที่ทำให้ชีวิตจิตใจคุณตี๋มีแต่พระเต็มหมดทั้ง 4 ห้องหัวใจ ไม่มีสักห้องเดียวจะว่างไว้ให้ผู้หญิงอีกด้วย สาวไหนไม่เชื่อลอง ๆ ไปติดตอขอเช่าสักห้องดูสิครับว่าจะเต็มจริงหรือไม่

ตอนที่คุณตี๋มีอายุได้ 20 ปี (ปัจจุบัน 41) คุณตี๋มีแค่ เหรียญหลวงพ่อเกษม รุ่น 6 รอบ (สมทบทุนสร้างโรงพยาบาลสงฆ์) อยู่เพียงเหรียญเดียว ลักษณะเป็นเหรียญกลมมีรูปหลวงพ่อนั่งเต็มองค์อยู่ด้านหน้า ส่วนด้านหลังก็อีกแล้วครับ...ลืม

คืนหนึ่งราว ๆ ตี 2 ไม่รู้นึกยังไง ไปนั่งเล่นอยู่บริเวณศาลเจ้าพ่อหลักเมืองอุบลราชธานี อยู่เพียงคนเดียว กำลังเพลิน ๆ ก็สะดุ้งโหยง เพราะเสียงปืนดังสนั่นหวั่นไหว เห็นคนกำลังไล่ยิงกันอยู่ใกล้ ๆ คนถูกไล่ยิงไม่มีปืนก็วิ่งหนีอย่างเดียว คนไล่ยิงมีปืนก็ไล่ยิงอย่างเดียว ทั้งคนหนีและคนไล่วิ่งมาทางเดียวกัน คือตรงมาหาคุณตี๋ พอถึงตัวคุณตี๋คนหนีก็คว้าตัวคุณตี๋ไว้เป็นกำบัง โดยเอาตัวของตนเองไปซ่อนอยู่ข้างหลังคุณตี๋ซะเฉยๆ คุณตี๋นี่ก็ช่างกระไรเลย ดันตัวแข็งตกใจ ทำอะไรไม่ถูกไปเสียอีก

คนไล่ยิงพอตามมาถึงก็ไม่ฟังอีร้าค่าอีรม จ่อปืนยิงต่อ โดยเล็งปืนผ่านตัวคุณตี๋เหมือนว่าไม่มีคุณตี๋อยู่ตรงนั้น คือมีเจตนาจะยิงอีกคนให้ตายดับคาปืนอย่างเดียว ใครจะขวางก็ไม่สน ปรากฏว่าพอเหนี่ยวไก กระสุนก็ด้านถึง 3 นัด คนวิ่งหนีเห็นท่าไม่ดีหรือจะเห็นท่าดีก็ไม่ทราบ ผลักคุณตี๋กระเด็นไปแล้วตัวเองก็หันหลังวิ่งหนีต่อไปทางโรงหนังสินราชบุตร คนไล่ยิงก็วิ่งไล่ยิงเปรี้ยง ๆ ต่อไป จนหายลับไปทั้งคู่ หลังเหตุการณ์นั้นผ่านไป คุณตี๋จึงคิดออกว่ารอดมาเพราะอะไรทั้งเนื้อทั้งตัวมีเหรียญหลวงพ่อเกษมรุ่นที่ว่านี้อยู่เพียงเหรียญเดียว
    ------------------------------------------------------------
    งานเขียนของคุณอาอำพล เจน ... จากหนังสือแปลก ฉบับที่ 520
    วันที่ 1 กันยายน 2547
    ------------------------------------------------------------

เห็นไหมครับพระหลวงพ่อเกษม แม้ราคาถูกอย่างเช่นเหรียญกลม 6 รอบ ซึ่งราคาหลักร้อยต้นๆ (ไม่เกิน 150-) พุทธคุณหลักล้านครับ เพื่อนท่านใดอยากหาเหรียญหลวงพ่อไว้ใช้ผมแนะนำรุ่นนี้ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2012
  17. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษม

สวัสดียามเช้าครับ
    เนื่องด้วยวันนี้เป็นวันพระได้มีโอกาสตื่นแต่เช้านอนสมาธิแล้วทำบุญตักบาตร ขอผลกรรมดีที่ผมได้ปฎิบัติทั้งหมด ให้หลวงพ่อเกษม องค์พ่อหลวง และพี่น้องทุกท่านครับ สาธุครับ

18. charoen.b

สวัสดีเพื่อนผองน้องพี่ เช้าวันพระครับผม

19. tee_tores

กราบหลวงพ่อเกษม สังฆังนะมามิ

ขอบคุณคุณป๋อง มากๆครับ เพิ่งเคยได้ยินได้อ่าน ว่าแต่รุ่นนี้ราคาก็ครึ่งพันเหมือนกันนะครับ ไม่ใช่แค่ร้อยสองร้อยเลย

20. charoen.b

ขอบคุณที่แนะนำครับผม เดี๋ยวต้องไปส่องอย่างเร็ว ขอให้แท้ทีเถิด......

“ตกน้ำไม่ไหล” คือตกน้ำตรงไหน ก็งมเอาตรงนั้นเลย

ผมอ่านถึงตรงนี้เกือบสำลักกาแฟ.....

เหรียญหลวงพ่อเกษม รุ่น 6 รอบ (สมทบทุนสร้างโรงพยาบาลสงฆ์) มีอยู่กะเขาเหรียญนึงเหมือนกันเป็นเหรียญกลมเล็ก แขวนอยู่หน้ารถนานมาแล้วครับผม