เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงพ่อเกษม เขมโก รุ่นลาภ ยศ ทวี คูณ สร้างเมื่อปี พ.ศ. ๒๕๒๙ เนื้อทองแดงครับ ผู้สร้างร้านผินผิน แล้วให้น้องชาย(ร้านบริภัณฑ์ อยู่แถววัดน้ำล้อม) ซึ่งรู้จักกับเจ้าประเวทย์นำให้หลวงพ่อปลุกเสกครับ นำแจกในงานแต่งงานของลูกชายเค้าครับ มี 2 แบบ คือเนื้อทองแดงรมดำ กับเนื้อกระไหล่ทองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2012
  2. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009
    กราบหลวงปู่เกษม เขมโก

สวัสดีทุกท่านครับ

คุณ gentoo นี่กรุใหญ่เลยนะครับ ^^

3. Bob deland

Bob deland เป็นที่รู้จักกันดี

พระกริปๆทุกองค์เลยขอบคุณมากที่ลงนำมาให้พวกเราทุกคนได้ชมกัน

สังฆะรูปังวันทามิหัง สังฆังนะมามิ
    กราบหลวงพ่อ
    Bob ratchawat

4. Bob deland

จาตุรงค์ สบายดีนะน้อง พี่ก็ว่างั้นแหละ คุณ gentoo เนี่ยสงสัยมีเป็นลังแน่ๆ 555

5. jaturong_tae

jaturong_tae เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2009

สบายดีครับพี่บ็อบ พี่สบายดีนะครับ

เห็นพระของคุณ gentoo แล้วช่างสวยบาดตาจริง ๆ ครับ อยากไปอุ้มลัง แหะ ๆ

6. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

กราบหลวงพ่อเกษม สังฆัง นะมามิ

7. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดี ครับ เอ๋ครับ เข้ามาเป็นประจำเเต่ไม่ได้สมัคร เพิ่งสมาชิกไม่นานนี่เอง

เพราะบารมีหลวงพ่อผมจึงได้มาพบขุมทรัพย์แสนวิเศษแห่งนี้

เด็กน้อยเมื่อวันซืนขอฝากเนื้อฝากตัวนะครับ

8. jumbo_a44

jumbo_a44 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่เกษมครับ...
    สังฆะรูปัง วันทามิหัง สังฆังนะมามิ.
    <!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

9. Bob deland

ยินดีต้อนรับครับ

สวัสดีครับน้องเอ๋ ห้องนี้มีแต่ความรักครับ

10. Bob deland

ประวัติหลวงพ่อบางตอนที่บางท่านอาจไม่รู้

(ประวัติที่ลงในหนังสือ )
    ขณะนั้นไม่มีใครทราบกันเลย ตนบุญ ที่ครูบาศรีวิชัยได้พยากรณ์ไว้นั้นได้ถือกำเนิดขึ้นแล้ว บิดามารดาก็ได้ตั้งชื่อทารกนั้น เกษม ณ ลำปาง เพราะเด็กชายเกษม ณ ลำปาง ได้เกิดมาในเชื้อสายของเจ้าทางเหนือ จึงได้รับการยกย่องของคนทั่วไป ทุกคนต่างเรียกกันว่า เจ้าเกษม ณ ลำปาง หลังจากที่ได้คลอดบุตรมาได้ไม่กี่ปี เจ้าแม่บัวจ้อนได้ให้กำเนิดทารกอีกคน แต่เป็นเพศหญิง ซึ่งมีศักดิ์เป็นน้องของ เจ้าเกษม สืบสายเลือด แต่ทว่าเจ้าแม่น้อยคนนี้วาสนาน้อย ได้เสียชีวิตตั้งแต่ยังเด็ก จึงไม่มีโอกาสได้รูว่าพี่ชายของเธอคือ ตนบุญ ที่ชาวลำปางรอคอยเป็นสิบ ๆ ปี
    (ประวัติเพิ่มเติมหลวงพ่อท่านมีน้องชายด้วยครับ )
    ข้อมูลตรงนี้ คุณพัลลภ ทิพย์วงศ์ ซึ่งมีศักดิ์เป็นหลานหลวงปู่เกษม โดยคุณแม่ของคุณพัลลภ เป็นพี่สาวแท้ ๆของโยมแม่หลวงปู่ ได้ทักท้วงมาว่า ที่แท้จริงแล้ว เจ้าแม่บัวจ้อน ได้ให้กำเนิดทารกน้อยอีกคนหนึ่ง เป็นเพศชาย ชื่อ "สวาสดิ์" และได้เสียชีวิตแต่เล็ก โดยมีหลักฐานใบเกิดเก็บไว้กับญาติใกล้ชิด ระบุชื่อ เพศ วันเดือนปีเกิด คือ เกิดเมื่อวันที่ ๔ พฤษภาคม พ.ศ. ๒๔๕๘ ร.ศ. ๑๓๔ ตรงกับวันพุธ แรม ๗ ค่ำ จุลศักราช ๑๒๗๗ จึงได้ทักท้วง เพื่อให้ผมแก้ไขข้อมูลที่ถูกต้องเป็นจริง จึงต้องขอขอบคุณ คุณพัลลภ ไว้ ณ ที่นี้ (อ.เล็ก พลูโต - ๓๐ ตุลาคม ๒๕๔๗)

ผากลายมือหลวงพ่อ ไว้ติดกระเป๋าสตางค์ด้วย

สังฆะรูปังวันทามิหัง สังฆังนะมามิ
    Bob Ratchawat

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กันยายน 2012
  11. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ขอบคุณพี่บ๊อบ มากครับ หนังสือเล่มที่ผมได้รับจากคุณชาย ก็มีเช่นกัน คิดๆอยู่ว่าจะสแกนลงให้อ่านกัน หวังว่าคงไม่ผิดอะไรมากมาย ถือว่าเผยแพร่ ประวัติหลวงพ่อเกษมท่านนะครับ

12. kraisorn_pithsanulok

kraisorn_pithsanulok เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูลดีๆๆ ผมเองเด็กลำปาง พอจะมีเหรียญของหลวงพ่ออยู่บ้างแต่คงจะไม่ใช้เหรียญที่สวยงามหรือมีราคาแพงแต่อย่างใด แต่มีคุณค่าทางจิตใจเดี๋ยวว่างๆผมจะเอามาลงไว้ ไม่ทราบว่าจะมีใครรู้เรื่องเกี่ยวกับเหรียญ ครูบาพิชัยมงคล ปี 13 บ้างไหมครับ ลำพังข้อมูลให้หนังสือที่ผมมีอยู่ก็มีไม่มา หาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตก็เปฺดการซื้อขายซะส่วนใหญ่ ยังไงขอเป็นวิทยธานด้วยครับ ขอบคุณครับ

13. gentoo

gentoo เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ Bob และพี่น้องศิษย์หลวงพ่อเกษม เขมโก ทุกท่านครับ

ผมจะค่อยๆ ถ่ายภาพพระปีประมาณ 252... มาให้ชมกันก่อนนะครับ ส่วนปีลึกๆ นั้นผมว่าพวกเราคงเห็นกันมาเยอะแล้วครับ ซึ่งพระในช่วงปี 252... นี้ส่วนใหญ่ราคาไม่แพงครับ พุทธคุณก็พอ ๆ กันครับ ออกจากหลวงพ่อเหมือนกันครับ

หากพวกเราหาไว้บูชาผมยังคิดว่า รุ่น 6 รอบ ของหลวงพ่อเกษม เขมโก น่าใช้มากรุ่นหนึ่งครับพิธีใหญ่ครับ ประสบการณ์มีพอสมควรครับ ที่สำคัญราคาอยู่ในหลักร้อยต้น ๆ เอง โดยเฉพาะเหรียญกลม ราคาไม่เกิน 150 บาท ส่วนพระผงไม่แนะให้เช่าครับ เนื่องจากเก๊มากโดยสมัยก่อนพวกนี้จะใช้เหรียญฉีดรุ่น 6 รอบ มากดเป็นแม่พิมพ์ครับ พระผงที่ออกมาพิมพ์จะตื้นกว่าปกติครับ

14. kraisorn_pithsanulok

[​IMG]ผมนำเหรียญของผมมาให้ชมกันนะครับ

เหรียญหลวงพ่อเกษม วัดท่ามะขาม อ.บางระกำ จ.พิษณุโลก ปี17 พองามครับ เอาให้ลุงที่ทำงานด้วยกันที่อยู่พิษณุโลกยังไม่วายจะจะเอาให้ได้เลย ได้มาไม่นานนีเองครับ

เหรียญนี้เป็นเหรียญที่สร้างสมทุนสร้างอุโบสถวัดท่ามะขาม เหมือนจะยกลังเหรียญนี้ไปปลุกเสกที่ลำปาง ข้อมูลเท่าที่ผมสืบค้นมาผิดพลาดประการก็ขออภัยนะครับ เหรียญค่อนข้างใหญ่ ปีลึกแต่ไม่ดัง เหรียญนี้ยังลงในหนังสือ 108 พระดีที่มองข้าม เหรียญนี้ดีนะครับผมให้ใครดูก็ชื่มชม ชื่นชอบ แต่สำหรับตัวผมแล้วไม่ต้องพูดถึงโดนใจมาก ได้ทั้งพุทธคุณหลวงพ่อพระพุทธชินราชที่ชาวพิดโลกสักระบูชาและบารมีหลวงพ่อเกษมที่ชาวเหนือศรัทธา อยู่จังหวัดไหนก็คล้องสิ่งศิริมงคลจังหวัดนั้นๆๆ ผมทำงานอยู่พิดโลก บ้านเกิดอยู่ลำปาง ครบเลยครับเหรีญยนี้ เด๊๋ยวจะเอาเข้ากรอบเลี่ยมเงินซะหน่อยครับ

15. Bob deland

รอชมครับ
    เหรียญพิชัยมงคล จุดตำหนีตามนี้เลยครับ

ขนาดไฟล์:
      741.8 KB
      เปิดดู:
      89
  16. Bob deland

พระผง 6 รอบ ของแท้ดูง่ายๆ ครับ พิมพ์หน้าตาจะไม่ชัดมีจีวรท่านและขนาดองค์พระจะใหญ่กว่านิดหน่อยครับ ถ้าชัดๆ ไม่ใช่ครับ รอชมพระของน้องเสมอครับ สบายตาดี ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กันยายน 2012
  17. kraisorn_pithsanulok

ขอบคุณครับพี่ บ๊อบ สำหรับข้อมูล ว่าแต่หนังสือที่พี่บ๊อบ ให้ผมชมนี้หนังสือเล่มไหนครับ เล่มปกเขียวหรือเปล่าครับ

18. kraisorn_pithsanulok

รุ่น 6 รอบผมมีอยู่ 2 ครับ ได้ก็ไม่นานนี่เอง ไม่รู้ว่าจะร้อยเปอร์เซ็นต์ไหม ขนาดเหรียญแตงโม พ่อผมให้มายังผิดพิมพ์เลย(ปลอม) พ่อบอกว่าไม่รู้หรอกว่าปลอมเพื่อนเค้าให้มาอีกที่นึง องค์เนื้อเงินนี้อยู่ที่โต๊ะทำงานของผมตลอดเวลาว่างๆผมก็เองออกมาดูครับ [​IMG]

สองเหรียญนี้ไม่น่าจะโดนหลอกนะครับ ส่วนเหรียญที่โนหลอว่างๆจะเอามาให้ดูนะครับ

หาได้ตามกำลังครับ เจอ..ผมก็เก็บเริ่มๆเก็บ เอาให้ลูกหลานดู

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 กันยายน 2012
  19. Bob deland

ปกสีนำตาลแบบนี้ครับ

ขนาดไฟล์:
      346 KB
      เปิดดู:
      41
  20. kraisorn_pithsanulok

พี่บ๊อบครับ ระหว่างเล่มนี้ของพี่บ๊อบกับเล่มปกสีเขียวเล่มไหนสมบูรณ์ หรือว่ามีเล่มอื่นอีกครับ ของผมมีหนังสือ2เล่ม ปกอ่อน ข้อมูลไม่ค่อยเยอะเท่าไหน ครับ