เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

10 ธันวาคม 2009
    รูปดูเบรอๆไปหน่อยครับแต่ดูแล้วดีครับพี่ท่าน:cool:น่าจะบล็อกนิยมครับขอใหโชคดีครับพี่เหรียญระฆังมี5บล็อกครับตามที่รู้ๆกัน งั้นถ้าให้ดีขอรูปตรงไหล่หลวงพ่อแล้วกันแบบชัดๆนะครับ

2. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ขอบคุณท่าน<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->songkran1 ครับ จะลองพยายามถ่ายรูปใหม่อีกทีไม่รู้จะได้เรื่องหรือเปล่าพระใช้จนผิวเหรียญราบเรียบแล้ว อีกอย่างติดกรอบอีก

แค่ดูว่าดูดี เท่านี้ก็มีกำลังใจ..แล้วอีกองค์ละครับเห็นเป็นอย่างไรบ้าง

3. ULTRAMAN NA

ULTRAMAN NA เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุๆๆ....

พระผงขันธ์ 5 เขมโกภิกขุ หลวงพ่อเกษม เขมโก

พระผงขันธ์ 5 เขมโกภิกขุ หลวงพ่อเกษม เขมโก สำนักสุสารไตรลักษณ์ จ.ลำปาง ถือว่าเป็น " พระผงรุ่นสุดท้าย " ของท่าน สร้างในวาระอายุครบ 7 รอบ 84 ปี วันที่ 28 พฤศจิกายน 2538 เป็นวันคล้ายวันเกิดของหลวงพ่อ โดยหลวงพ่อเกษมท่านเมตตามอบมวลสาร และ ขันธ์ทั้ง 5 ในร่างกายของท่าน ได้แก่ 1. เส้นพระเกศาธาตุ ( ผม ) 2. ทนต์ธาตุ ( ฟัน ) 3. นขะธาตุ ( เล็บ ) 4. พระตจะธาตุบนศรีษะ ( หนังศรีษะ ) 5. มัตสุธาตุ ( หนวด ) 6. จีวร 7. ข้าวก้นบาตร 8. ก้านธูปภาวนา 9. น้ำพุทธมนต์ทุกวันพระ ถือว่าเป็นมหามงคลที่ยิ่งใหญ่ สำหรับผู้ที่มีไว้ครอบครอง สร้างจำนวน 5,000 องค์เท่านั้น โดยออกให้บูชาองค์ละ 10,000 บาท ซึ่งถือว่าแพงมากในสมัยนั้น แต่ก็หมดลงในเวลาอันรวดเร็ว คนสมัยนั้นมักจะเรียกพระรุ่นนี้จนติดปากว่า " พระผงองค์ละหมื่น " รุ่นนี้ถือว่าสร้างได้สวยงามมาก ด้านหน้ามีจีวรติดที่องค์พระ ด้านหลังเป็นมีแผ่นทองแดงหรือเปล่าครับ ตอกโค๊ดติดทุกองค์ องค์นี้เลขสวย 2091 ใช่ไหมครับ:cool::cool::cool:

4. charoen.b

ขอรบกวนอีกสักเหรียญนะครับ เหรียญนี้คนกำแพงเพชรให้มา

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      129
      ขนาดไฟล์:
      1.2 MB
      เปิดดู:
      100
  5. charoen.b

ด้านหลังเป็นแผ่นทองคำหมายเลข 2091 ใช่แล้วครับ ออกครั้งแรกองค์ละหมื่นเชียวหรือครับ ของผมสภาพไม่ค่อยสมบูรณ์คล้ายโดนน้ำแล้วเนื้อยุ่ยออกครับ

องค์นี้ผมอาราธนาขึ้นคอเป็นองค์หลักเลยครับ

6. charoen.b

ขอเล่าเรื่องหลวงพ่อเกษมมาโปรดให้ฟังสักเรื่องนะครับ เมื่อสัก 3 ปีมาแล้วผมฝันว่าผมเดินอยู่กลางทุ่งทีไหนสักแห่ง เดินอยู่คนเดียว สักครู่ก็เห็นพระ 2 องค์เดินผ่านมาและพาผมเดินไปเรื่อยๆ ซึ่งครั้งแรกผมยังไม่ทราบว่าเป็นพระที่ไหน ชื่ออะไร สักพักท่านก็พาผมเข้าไปในบ้านหลังใหญ่ และพระที่อาวุโสก็เดินไปนั่งที่โซฟาไม้แบบที่ทางภาคเหนือเรียกว่าแหย่งนั่นแหละครับซึ่งอยู่ภายในบ้านนั้น ตอนนั้นเองที่ผมรู้สึกและเห็นว่าเป็นหลวงพ่อเกษม เขมโก พอผมหันกลับไปมองท่านอีกที่ปรากฏว่าท่านหายไปแล้วไม่ได้นั่งอยู่ที่โซฟา แต่กลับมายืนอยู่ข้างตัวผมตอนไหนก็ไม่รู้ เมื่อตื่นขึ้นมาก็ไม่ได้คิดอะไรมากเพียงดีใจว่าหลวงพ่อคงมาโปรด

แต่ประมาณสักอาทิตย์หลังจากนั้นก็มีเรื่องแปลกคือ มีพี่ที่ทำงานอยู่ด้วยกันเอาพระสมเด็จของหลวงพ่อเกษมมาให้ บอกให้ไว้ใช้ทั้งที่ผมไม่เคยพูดขอพระหลวงพ่อเกษมจากพี่คนนี้เลย

สมเด็จองค์ที่พี่เขาให้มาก็คือองค์ในรูปข้างล่างนี้ครับ น่าจะสร้างไว้ไม่นานแต่ผมเชื่อว่าหลวงพ่อท่านให้ผม ก็นำมาบูชาติดตัวอยู่ครับ

ขนาดไฟล์:
      353.8 KB
      เปิดดู:
      125
  7. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010

รุ่นครบรอบวันคล้ายวันเกิดหลวงปู่วันที่ 28 พฤศจิกายน 2528 ครับ

8. ธิท่าวุ้ง

ธิท่าวุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2010
    พระผงหลวงพ่อเกษม องค์เดียวที่มีอยู่ครับ ทันหลวงพ่อเสกหรือเปล่าครับ

9. ULTRAMAN NA

ทันสิครับปี 36 เองรุ่นหลังครับอยากเห็นยุคแรกๆจังมีไหมเอ่ย....:cool:

พระผงหลวงพ่อเกษม ครบ 60พรรษาอุปสมบท ปี 2536

หลวงพ่อเกษม เขมโก สำนักสุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง พระผู้ทรงอภิญญาบารมี ตนบุญแห่งลานนาไทย ท่านได้สละตำแหน่งเจ้าอาวาส เดินทางมุ่งหน้าสู่สุสานป่าช้า สถานที่ที่ท่านใช้ปฏิบัติธรรมตลอดอายุขัยของท่าน หลวงพ่อเป็นพระอริยะสงฆ์ที่มีวัตรปฏิบัติและปฏิปทาที่ควรแก่การกราบไหว้สักการะบูชาเป็นอย่างยิ่ง วัตถุมงคลที่ท่านอธิษฐานจิตล้วนแล้วแต่ทรงไว้ซึ่งความศักดิ์สิทธิ์และเปี่ยมไปด้วยพลังแห่งความบริสุทธิ์แห่งมหาพุทธานุภาพ ซึ่งสร้างประสบการณ์มากมายให้กับผู้ที่ใช้บูชายินดีด้วยครับพี่ท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ตุลาคม 2010
  10. fox2008

fox2008 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2008
    รบกวนช่วยดูเหรียญนี้ให้ด้วยครับ
    ขอบคุณคร๊าบ...

11. charoen.b

ท่าน songkran1 หรือท่านอื่นรบกวนช่วยพิจารณาเหรียญระฆังเหรียญที่สองให้หน่อยครับเหรียญจริงสวยมาก เรียกว่าสวยเกินเลยไม่แน่ใจต้องอาศัยผู้มีประสบการณ์ช่วยหน่อยครับ

สมเด็จอีกองค์ของหลวงพ่อเกษมครับ องค์นี้ได้มาจากวัดในเมืองลำปางประมาณปี 33 -34 จำชื่อวัดไม่ได้แล้วครับเป็นวัดใหญ่อยู่แถวๆวัดดอกบัวแต่ไม่ใช่วัดพระแก้วดอนเต้าครับ เป็นพระสมเด็จหลังรูปเหมือนหลวงพ่อ ไม่ทราบปีสร้างท่านใดรู้บอกหน่อยครับ

ขนาดไฟล์:
      290.1 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      322.8 KB
      เปิดดู:
      86
  12. tatom

tatom เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญนี้ไม่ดีครับ ด้วยความเคารพใบหน้าผิดเพี้ยนครับ ลองพิจารณาดูนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 ตุลาคม 2010
  13. tatom

าน songkran1 หรือท่านอื่นรบกวนช่วยพิจารณาเหรียญระฆังเหรียญที่สองให้หน่อยครับเหรียญ จริงสวยมาก เรียกว่าสวยเกินเลยไม่แน่ใจต้องอาศัยผู้มีประสบการณ์ช่วยหน่อยครับ

รบกวนถ่ายรูปด้านหน้า ด้านหลังใหม่นะครับขอชัดๆ

ขนาดไฟล์:
      1.1 MB
      เปิดดู:
      92
  14. warawee

warawee เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010
    รบกวนศิษย์หลวงพ่อช่วยดูเหรียญให้หน่อยค่ะ
    พอดีพ่อไม่ค่อยสบาย ขาไม่มีแรงเดินไม่ได้หลังผ่าตัด ท่านศรัทธาในหลวงพ่อเกษมมาก
    อยากได้รุ่นที่หลวงพ่อท่านมนต์เอง แล้วมีพุทธคุณด้านเมตตาบารมีสูงๆ
    ไม่ทราบว่าเหรียญที่ถ่ายมามีรุ่นไหนเข้าข่ายบ้างไหมค่ะ จะได้เอาไปวางไว้ใกล้ๆ หัวนอนพ่อ

แล้วก้านธูปภาวนาของหลวงพ่อจะต้องปฏิบัติในการบูชาอย่างไรได้บ้างหรอค่ะ

15. tatom

ดูแล้วก็ดีทุกเหรียญนะครับ ถ้าเราระลึกถึงหลวงพ่อท่านก็จะมาโปรดเรานะครับจากประสบการณ์ส่วนตัว

16. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ดีทุกเหรียญครับ หารูปภาพของหลวงพ่อมาตั้งไว้บหัวเตียงก็ดีนะครับ แล้วอธิษฐานขอบารมีหลวงพ่อให้สงเคราะห์ครับ

17. ULTRAMAN NA

สวยทุกเหรียญครับท่านแล้วอยู่ ลำปางเลยหรือเปล่าครับ

ช่วยถ่ายเหรียญระฆัง เซ็งลี้เฮ้อปี 36 แบบชัดหน่อย และเหรียญลงยาด้วยนะครับ ขอบพระคุณครับพี่

18. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    พระผงผสมข้าวก้นบาตรหลวงพ่อเกษม ปี 33

ขนาดไฟล์:
      235.9 KB
      เปิดดู:
      1,631
      ขนาดไฟล์:
      187.9 KB
      เปิดดู:
      1,536
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ตุลาคม 2010
  19. Specialized

23
    เหรียญเช็งลี้อ้อ ปี 36 ครับ

ขนาดไฟล์:
      245.6 KB
      เปิดดู:
      1,589
      ขนาดไฟล์:
      236.2 KB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      186.3 KB
      เปิดดู:
      1,610
  20. ULTRAMAN NA

ฝั้งเป๊กอะป่าวอิอิอิสวยครับพี่เดิมๆ