เรื่องเด่น ห้องประสบการณ์หลวงพ่อเกษม เขมโก สามารถเข้ามาคุยกันได้ครับ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย เศรษฐาพล, 27 สิงหาคม 2010.

1. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจด้วยครับพี่อุตตโม ผมเองก็ติดตามข่าวจากพี่โจ๊ะเหมือนกันครับ ขอให้คุณแม่อาการดีขึ้น หายในเร็ววันนะครับ

ไปกราบหลวงพ่อสมคิดมาเป็นยังไงบ้างครับ....

2. motana2008

motana2008 เป็นที่รู้จักกันดี

3 พฤศจิกายน 2008
    อ้างอิง:
    ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ tee_tores [​IMG]
    ขอบอกว่าเรื่องจริงครับ ตอนตื่นมาแรกๆ ยังไม่ดีใจอะไร พอนึกได้ว่าตะกี้ฝันดี กราบพระ สามครั้ง เลยเล่าให้แฟนฟัง เล่าไปขนลุกไป

04.00

ผม ฝันว่า ขณะนั้นได้วัตถุมงคลของหลวงพ่อเกษม จำได้คล้ายๆ พระผงรูปไข่ก็แขวนคอ แล้วเดินไปงานอะไรที่เค้าจัดกันสักที่ พอผมเดินเลี่ยงไปที่หน้าเนินดิน เพื่อจะถไลลงไปพอก้าวลงปุ๊บ กลายไปหน้าผา สูงชันมากๆ เหมือนผมกำลังตกเหวดินสูงมากๆ ในใจตอนนั้นก็นึกถึงพระที่ตัวเองแขวนก็พร่ำไปว่า หลวงพ่อทำไมเป้นแบบนี้ ช่วยลูกด้วยๆ ร่างกายผมตกไปกระทบดินตรงนั้น ตรงนี้ แต่ไม่เจ็บ จนถึงพื้น ผมก็นั่งสำรวจตัวเอง ว่าเป็นไรใหม ก็ปกติ มือก็เลยกำพระองค์นั้นใว้แน่น พิมพ์ไปขนลุกอีก

ตอน ผมนั่งกำพระใว้ หลวงพ่อเกษมและคนหมู่มากมาจากใหนไม่ทราบ เดินมาหาผม หลวงพ่อท่าน ถามผมว่าเป็นอะไรใหม ผมตอบท่านว่าไม่เป็นอะไรครับ หลวงพ่อช่วยผมใว้เหรอ หลวงพ่อบอกว่าใช่ แล้วท่านก็เอามือมาจับพระองค์นั้นผมไปเคี้ยวหรือกัด หรืองอกลมเหมือนสมเด็จปลอมที่ผมเคยเห็นคือ ถูกปั้นให้กลมหัวท้ายเข้าหากัน ท่านก็บอกไปว่าเก็บใว้ดีแล้ว จนคนอื่นๆมามุงดูผม แล้วท่านมานั่งลงข้างๆผม คุยอะไรกันผมจำไม่ได้ครับ แต่จำว่านานจนผม บอกหลวงพ่อท่านไปว่า นี่ 10.30 แล้วหลวงพ่อจะต้องรีบฉันเพล สิบเอ็ดโมง รีบไปบิณทบาตเถอะเด๋วไม่ทันฉัน ท่านบอกว่า ทัน ท่านไว เดินบิณฯแถวๆ นี้แหละ ก่อนท่านจะไป ผมขอท่านว่า หลวงพ่อครับผมจะขอไปกราบท่านที่สุสานได้ใหม ท่านก็คิดสักพักแล้วบอกผมว่าน่าจะได้ กลัวแต่คนอื่นๆจะตามไป เพราะท่านไม่อยากวุ่นวาย แต่ไปเถอะจะสั่งคนใว้ให้ ก็จบครับ

พอ ตอนนี้ ผมก็มาโผล่นั่งที่สุสานไตรลักษณ์ ที่ผมเคยไปจริงๆ ไม่เหมือนนะครับ หรือผมไม่เคยไปที่ห้องหลวงพ่อท่านจริงๆ ก็ไม่รู้นะ ผมนั่งรอใกล้ๆ กรงหมาตำรวจที่วัดเลี้ยงใว้ หมาสองตัวเดินมากันมาเข้ากรง หมาเหมือนรู้เรื่องและเชื่องครับ หมาตัวที่พาอีกตัวเหมือนป่วยๆ เป็นหมาตำรวจตัวใหญ่มาก เดินมาข้างหลังผม เหมือนได้ยินว่าหมาอีกตัวตายแล้ว แล้วหมาก็พากันหอน ผมนั่งรอ สักพักพี่ผู้หญิงซึ่งจริงๆ ผมจำได้ว่าแกนั่งให้เช่าพระที่แปดริ้ว เพราะเที่ยงเมื่อวานผมขับรถไปดูพระแกแต่ไม่ได้เช่า เป็นคนมาเรียกว่า หลวงพ่อเรียกให้ใครที่นัดใว้เข้าไปได้ ผมรีบเดินไป ผญ ก็พูดอีกว่า จริงๆไม่อยากให้เข้าไปนะหลวงพ่อติดเชื้ออยุ่ อะๆ เข้าไปๆ ผมไปถึงเห็นไม่ถนัดว่าหลวงพ่อท่านนั่งหันหลังหรืออะไร พอผมไปถึง มองๆ รอบห้อง เห็นเป้นห้องแบบที่พี่เพชรเคยลง ว่ามีอะไรสำคัญที่ว่า มีโอกาสต้องกราบไหว้ ในฝันเป็นแบบนั้น ผมซึ่งก็ไม่รู้ว่าคืออะไรแต่กราบสามครั้ง เสร็จหันมา หลวงพ่อท่านก็นั่งอยุ่ใกล้ๆ ผม ๆ ก็คุยกับท่านว่า ผมเสียใจมากๆที่ผมไปอยู่ลำปางตั้งสามปี ตั้งแต่หลวงพ่อยังแข็งแรงอยู่ แต่ผมกลับไม่เคยไปหาท่านๆ บอกไม่เป็นไร ก็ได้มาแล้วนี่งัย ในฝันผมร้องไห้ เอาเสื้อมาเช็คน้ำตา ร้องๆ ท่านคุยอะไรผมจำไม่ได้จนตอนท้าย ท่านถามผมว่า แล้วบ้านอยุ่ใหนอย่างไร ผมบอกท่านว่า ผมคนเชียงราย แต่มาทำงานอยู่แปดริ้ว ท่านก็บอกกับผมว่า มาหลายวันแล้วสิ จะกลับวันใหน ผมก็บอกท่านมา มาตั้งแต่วันศุกร์ มาธุระ เด๋วเย็นนี้วันอาทิตย์ ต้องขับรถกลับแปดริ้วแล้ว เพราะวันจันทร์ทำงาน (ในฝันแต่ไม่รู้ว่าผมไปทำอะไร)ท่านก็บอกว่เอ่อๆ ดีๆ ไปดีมาดีละกัน พูดจบพี่ผู้หญิงและคนอื่นๆ ก็บอกว่าไป กลับได้ หลวงพ่อก็ลุกเดินหายจากผมไป พอผมกลับก็ขับรถเก๋งเลี้ยวรถกลับ มาตัดบทอีกทีเป็นจักรยานปั่น ผมปั่นไปในห้องออฟฟิตที่ใหนสักแห่ง เพื่อไปรับแฟนผม ผมตีกริ่งใส่เธอก็เดินมาแล้วถามว่าไปหาหลวงพ่อแล้วเหรอ ผมบอกเธอว่าไปหาแล้ว ไปคนเดียวท่านไม่ให้คนอื่นไปด้วย แล้วเราก็กลับ ผมก็สะดุ้งตื่นมา
    ในฝันหลวงพ่อตอนเคี้ยงพระให้ผม ท่านหนุ่มๆ นะครับ แต่ตอนอยู่ที่สุสานท่านชราหน่อยแต่ยังเดินได้ครับ

ทั้งหมดผมฝันจริงๆ จนต้องลุกมาพิมพ์ตอนตีสี่ แปลกๆมาก ผมฝันถึงหลวงพ่อเกษมช่วงเวลานี้ และจะทำให้ผมนอนไม่หลับครับ

กราบหลวงพ่อเกษม อีกครั้ง สังฆังนะมามิ

_/\_

อ่านข้อความพี่ตี๋ กี่ครั้งก็ปิติแทนทุกครั้งครับ

เห็นเป้นห้องแบบที่พี่เพชรเคยลง ว่ามีอะไรสำคัญที่ว่า มีอะไรบ้างครับหากมีโอกาศจะไปกราบท่านบ้าง

3. motana2008

ขอให้คุณแม่พี่หายไว ไว จากการผ่าตัดและสุขภาพแข็งแรงนะครับ

:cool:

4. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ครับพี่บ๊อบ พี่นิติกูนใจดีมากๆที่กรุณามอบให้ผมมาฟรีๆ ผมเองเคยคิดจะหาเช่ารุ่นนี้หลายครั้งแล้ว แต่ก็ไม่ได้เช่า และราคาที่ลงๆกันไม่เบาเลยนะครับองค์นึงไปพันแล้ว เท่าที่ผมเห็น พี่อุตส่าห์ให้ น้องขอจัดคู่กับ ลายสือไทย พระผงที่มีอยู่ละกันครับ

ดีใจที่พี่อุตตโม กลับมา ขอให้คุณแม่หายไวๆ นะครับพี่

5. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    ดีใจด้วยครับที่คุณแม่ปลอดภัยแล้ว...เอาใจช่วยและคอยเข้ากระทู้เพื่อติดตามข่าวเสมอนะครับบบ....(^____^)

6. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    ขอให้คุณแม่หายวันหายคืน สุขภาพแข็งแรงๆ บารมีหลวงพ่อคุ้มครองครับ

7. สายครูบา

สายครูบา เป็นที่รู้จักกันดี

10 มิถุนายน 2007
    เมื่อคืนหลังจากที่ผมพิมพ์ข้อความนี้เสร็จก็สวดมนต์เข้านอน ไม่รู้ว่าผมคิดมากและติดอยู่กับเรื่องนี้มากไปหรือเปล่าเลยทำให้ฝันว่า

ผมไปที่ใต้ถุนอาคารหลังหนึ่งแต่การตกแต่งคล้ายอยู่ในศาลาในวัดสักแห่ง ในฝันฝันว่าได้อยู่กับ ครูบาเจ้าเกษม เขมโก ซึ่งท่านชรามากแล้ว เข้าไปกราบท่านและคุยอยู่กับท่านสักพักก็จะลากลับ แต่หลวงพ่อบอกว่า "อยู่ดูแลก่อน" ในฝันปลื้มปิติและดีใจมาก จากนั้นก็มีคนมากราบหลวงพ่ออีกหลายคนโดยหลวงพ่อให้ผมเป็นแผนกต้นห้องจัดคิวและเก็บของจากคนที่มาถวาย แล้วภาพหลวงพ่อก็เริ่มเปลี่ยนเป็นอายุไม่มากคือหนุ่มขึ้นเรื่อยๆ จนหลวงพ่อบอกผมว่า "เอ้าจะหื้อยะหยังก็มา" ในฝันคือผมวิ่งไปเอามวลสารต่างๆที่เก็บไว้ใส่กล่องมา จำได้แม่นเลยคือก้อนดินสอพองที่ครูบาดวงดีเสก และผงดินสอพองที่ครูบาพรชัยเสก มีแป้งทานาคาจากเมืองเชียงตุงที่ผมฝากซื้อมาแล้วกะจะไปขอครูบาดวงดีเสก ถุงพลาสติกใส่สีโป้วถุงใหญ่เหมือนกับที่พี่โยนำมาลง และกระปุกมวลสารที่สะสมไว้ ยังมีพระและวัตถุมงคลที่ทำไว้จัดแจงใส่กล่องยกมาให้ท่านพร้อมกรอบรูปท่านอีกใบใหญ่ ท่านก็มาจับที่กล่องและมนต์ให้สักพักแล้วเปลี่ยนมานั่งสมาธิให้แทน ท่านนั่งหลับตานิ่งมาก ในฝันผมยังหยิบกล้องมาซูมถ่ายรูปท่านอยู่เลย

เสร็จแล้วท่านก็หยิบกระดาษขึ้นมาเขียนแล้วส่งให้ผม ผมอ่านดูและจำได้ว่า "อนุญาติ" และ "ขอให้สวัสดีมงคล..." ผมจำได้แค่นี้แต่ยังมีที่ท่านเขียนให้อีกหลายจุดแต่จำไม่ได้แล้ว แล้วผมก็บอกว่าขออนุญาตหลวงพ่อละเน้อ ท่านตอบว่า "อื่อ..."

แล้วผมก็ตกใจตื่นเพราะเสียงนาฬิกาปลุก เสียใจมากอยากจะฝันต่อครับ เรื่องที่เล่ามานี้เป็นความฝันที่จดจำได้จากเมื่อคืน ผมไม่รู้ว่าจดจ่อกับเรื่องนี้มากไปไหม แต่การฝันครั้งนี้ทำให้ผมเชื่อมั่นในหลวงพ่ออย่างมากและมีกำลังใจอยากจะทำงานนี้สุดๆครับ

สาธุ สาธุ สาธุ สังฆัง นะมามิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 พฤษภาคม 2012
  8. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ถ้าเป็นอย่างนั้นแล้ว ก็ขออนุโมทนาบุญ กับสิ่งที่พี่ๆ ห้องนี้จะจัดสร้างจัดทำกันละครับ

กราบหลวงพ่อเกษม สังฆังนะมามิ

9. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    แผ่นสีโป๊วองค์รูปหล่อยืนองค์ใหญ่หน้าสุสานไตรลักษณ์ครับจึงขอนำมาลงให้ได้ชมกันครับ ก่อนนำไปบรรจุหลังล็อกเก็ต ฉลองครบรอบ 100 ปี ชาติกาล หลวงพ่อเกษม เขมโก ครับผม[​IMG]
    ...น้ำหนักทั้งสิ้น 3.028 กิโลกรัมครับผม....

มวลสารมาแล้ว....นิมิตรผ่านน้องสายครูบามาแล้ว....รอเพียงแค่ท่านพี่อุตฺตโมเท่านั้นนะครับ.......และดีใจด้วยครับที่คุณแม่ปลอดภัย บุญรักษาครับผม[​IMG]<!-- google_ad_section_end -->

10. เพชรฉลูกัน

เพชรฉลูกัน ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2007
    กระทู้เรื่องเด่น:
    24
    รูปเก่าเอาไปแสกนได้ชัดเจนสุดแค่นี้นะน้องชายลองเอาไปแต่งดูละกันนะ .....ใครอยากได้ไปบูชาอนุญาตให้ก๊อปปี้ได้ครับแต่ห้ามเอาไปขายเด็ดขาดนะจ๊ะ55

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      64
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 พฤษภาคม 2012
  11. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ผมดีใจนะครับที่คุณเอ็มชอบ..พอดีผมมีเหลืออยู่สององค์ก็แบ่งกันบูชาครับ ลูกศิษย์หลวงพ่อเดียวกันครับ..ผมมีคอเดียวยังไงก็แขวนไม่หมด ที่สำคัญนะครับผมทราบดีว่าคุณเอ็มรักและศรัทธาหลวงพ่อมากเพียงใดครับ...
    ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองครับ

12. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขออนุโมทนากับความตั้งใจจริงของพี่เพชรในครั้งนี้ด้วยครับ..:cool::cool::cool:

13. motana2008

กราบหลวงปู่เกษม

ราตรีสวัสดิ์ทุกท่านครับ

14. nitikoon kongkhaw

ขอให้คุณแม่หายไวๆสุขภาพแข็งแรงๆ... ขอบารมีหลวงพ่อคุ้มครองครับพี่อุตฺตโม....<!-- google_ad_section_end -->

15. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแสดงความดีใจด้วยครับ และขอให้คุณแม่สุขภาพดีวันดีคืน ร่างกายแข็งแรงนะครับ

16. ratsung

ratsung เป็นที่รู้จักกันดี

ตามนิมิตรนี้ ไม่รู้จะกล่าวอย่างไรได้ ขอกล่าว
    สาธุ สาธุ สาธุ สังฆัง นะมามิ เช่นกันครับ

17. อุตฺตโม

อุตฺตโม เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2010
    ..................พี่สายครูบา..หัวหน้าใหญ่นะพี่เพชรครับ....ผมอ่านความฝันของพี่สายครูบาแล้ว..."มั่นใจว่าเป็นความฝันที่ใช่เลย"........ผมยังไม่ทราบว่าพวกพี่ ๆ เพื่อน ๆ และน้อง ๆ จะสร้างล็อกเก็ตของหลวงปู่กี่องค์ครับ..และงบประมาณจัดสร้างถวายหลวงปู่เป็นเงินเท่าไร..เพราะผมจะได้เตรียมเงินบริจาคจัดส่งไปให้.........
    ..................."ภาพของหลวงปู่ที่สร้างถวาย..แล้วแต่พี่ ๆเพื่อน ๆและน้องๆกำหนดครับ...แต่อาจเป็นพี่เพชรหรือพี่สายครูบาหรือพี่ ๆและเพื่อน ๆพร้อมกับน้อง ๆลองอธิษฐานจิตขอนิมิตภาพจากหลวงปู่...ให้ท่านแสดงนิมิตกำหนดภาพให้พวกเราก็ได้นะครับ"...............

18. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงพ่อเกษมครับ

นิมิตรหมายที่ดีจริงๆครับ

19. tee_tores

แน่นอนครับพี่ ผมชอบมาก เมื่อวานเย็นนั่งดูกับแฟนๆ ยังชอบเลยแถมขออีกต่างหาก แต่ไม่ให้ 55++ เพราะผมให้เค้าไปแล้ว เป็นรุ่นเสี่ยปอ ปี 30 คล้ายๆ กันมีจีวรติด ถามว่าเช่ามาเท่าไหร่เลยบอกว่าพี่เค้าให้เฉยๆ เค้าฝากขอบคุณพี่ด้วยนะครับว่าใจดีจัง ส่วนหลวงพ่อเกษมแน่นอนครับ ผมศรัทธาท่านมากๆ ชีวิตนี้ตายตาหลับแล้วหละครับ ฝันถึงท่าน 2 ครั้ง แถมครั้งท้ายสุดนี้ ปลื้มไม่มีลืมครับ พระที่ให้มาตอนนี้ใส่กระเป๋าเสื้อใว้ครับ คิดๆอยู่ว่าวันนี้จะแว่บ นำไปใส่กรอบตอนใหนดี

กราบหลวงพ่อเกษม สังฆังนะมามิ

ไฟล์ที่แนบมา:

20. mana297

mana297 เป็นที่รู้จักกันดี

23 ธันวาคม 2011
    กราบหลวงปู่เกษม เขมโก