หาเพื่อนทานมัง

ในห้อง 'จิตวิทยา & สุขภาพ' ตั้งกระทู้โดย narin310359, 27 พฤษภาคม 2013.

1. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

22 กุมภาพันธ์ 2013
    สวัสดีครับ วันนี้เพิ่งกลับจากทำงานมาครับ เลยแวะกินสุกี้กับข้าวราดแกงมาครับ ไม่มีเนื้อครับ กลับมาอาบน้ำ (น้ำเย็นธรรมดา) เข็ดแล้วไม่อาบน้ำอุ่นแล้วอันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ ใครอาบแล้วดีก็อาบไปครับ ขอย้ำร่างกายคนเราไม่เหมือนกัน ช่วงนี้มีพี่ที่ทำงานเริ่มสังเกตกับข้าวผม มีแต่ผัก ผมก็เลยเปรยๆ ว่ารักษาสุขภาพ พยายามเลี่ยงเนื้อสัตว์ เขารีบพูดมาว่า ระวังกล้ามเนื้อจะไม่มีแรงถ้าไม่กินเนื้อสัตว์ ผมก็ได้แต่ฟัง ไม่แย้งอะไร เพราะพูดไปจะขัดใจเปล่าๆ มันต้องยกเหตุผลส่วนตัว วิทยาศาสตร์ กว่าจะอธิบายได้ ป่วยการครับ เหนื่อยเปล่าๆ อย่างที่ผมบอก ใครกินแล้วดีก็กินไป ใครกินแล้วไม่มีแรงก็ทานเนื้อสัตว์ไป ร่างกายคนเราไม่เหมือนกันครับ ให้ดูร่างกายเราเป็นหลัก อย่าไปโต้แย้งกันเลยครับ อายุคนเราเต็มที่ไม่เกินร้อย อาจจะร้อยกว่า แต่ไม่มีใครไม่ตายครับ อยู่กันแบบถ้อยทีถ้อยอาศัย เคารพความคิดเห็นของคนอื่นจะดีกว่าครับ 5555 ไม่ว่ากัน ขอนอนก่อนนะครับ แล้วตอนเย็นถ้าไม่มีธุระจะเข้ามาคุยใหม่ รักทุกคนครับ

2. narin310359

narin310359 เป็นที่รู้จักกันดี

หวัดดีครับ เช้านี้มีเรื่องเศร้าครับ คุณแดงไม่รู้โดนรถชนหรือใครตีมา ขาพับข้างหนึ่งครับ นี่ก็รอ 10 โมงจะพาไป ร.พ. เครียดจัง แค่นี้ก่อนนะครับ

3. narin310359

เพิ่งกลับจาก ร พ มาครับ คุณแดงหนักกว่าที่คิด ขาหักสองข้าง ตอนนี้นอนให้น้ำเกลืออยู่ ต้องรออาจารย์หมอวันจันทร์อีกที มันหักตรงกระดูกเชิงกราน ครับ เข้าเฝือกก็ไม่ได้ ต้องให้อาจารย์หมอดูอีกที ว่าจะต้องผ่าหรือเปล่า เพราะบางทีมันเสียงเกินไป ผ่ามาก็อาจไม่มีผล ต้องรออีกทีครับ ทำใจไว้แล้วครับ มีรักก็ต้องมีจาก มีพบก็ต้องมีพรัดพราก มันเป็นสัจธรรม วันนี้โดนมันกัดด้วย ไม่โทษมันหรอกครับ เพราะผมอุ้มมัน มันหนัก 22 โล มันคงจะเจ็บมาก และไม่ได้ตั้งใจ อย่างว่าแหละครับ สัญชาติญาณ ของมัน พรุ่งนี้ลางาน ต้องไปดูมันที่ ร พ อีกที

4. narin310359

เมื่อเย็นไปเยี่ยมคุณแดงมา นอนให้น้ำเกลืออยู่ ต้องรอหมอศัลยกรรมวันจันทร์มาผ่า ค่าใช้จ่ายประมาณ หมื่นหก เพื่อนๆ คนไหน พอรู้บ้างหรือเปล่า ว่าถ้าพาไปม เกษตร ค่าใช้จ่ายจะถูกกว่าหรือแพงพอๆ กัน ช่วยบอกทีครับ เพื่อเป็นตัวเลือกในการตัดสินใจ เพราะผมก็ไม่มั่นใจว่าผ่าแล้วจะดีขึ้นหรือแย่ลง ช่วยบอกทีครับ เพื่อนผมบางคนบอกให้หมอฉีดยาฆ่ามันเลยจะได้ไม่ทรมาน ผมทำไม่ได้หรอกครับ มันยังไม่โคม่า แค่ขาหลังหักตรงเชิงุกราน มันยังมีสติทุกอย่าง ใครจะไปทำได้ ผมว่าผมใจแข็งแล้วนะ พอเห็นน้องสาวร้องไห้ ผมยังต้องน้ำตาคลอเลย เออเปลี่ยนเรื่องดีกว่า ผมยังไม่เข้าใจเลยว่า ไม่กินเนื้อสัตว์แล้วได้บุญตรงไหน เราไม่กินมันมันก็ต้องตายอยู่ดี คนอื่นก็ต้องกิน มันก็ตายอยู่ดี เออถ้าเราไปไถ่ชีวิตตอนมันจะถูกฆ่าสิ พอจะยังได้บุญ แต่นี่เราแค่ไม่กินมัน เราไม่ได้ไปช่วยมันนะ ผมยังไม่เข้าใจอยู่ดี ใครรู้บ้างเอ่ย

5. narin310359

ผมเข้าใจแล้วว่าคนเราเวลาเสียของรัก คนที่เรารัก มันเป็นอย่างไร มันทรมานแค่ไหน แต่สุดท้ายต้องฝ่ามันไปให้ได้ อาจต้องใช้เวลา บ้างครับ ผมเตรียมใจเรื่องคุณแดงแล้วครับถึงไม่ตายก็ต้องดูแลเขาตลอด เพราะเขาจะไม่เหมือนเดิม ดูแลเขาให้ถึงที่สุดครับแล้วเราจะไม่เสียใจภายหลัง เกิดขึ้น ตั้งอยู่ ดับไป ต้องก้าวไปข้างหน้าต่ออย่างเดียว ต้องฝ่าไปให้ได้

6. narin310359

ทีแรกว่าจะบนบานสิ่งศักดิ์สิทธิ์ แต่คิดอีกที ไม่มีใครหนีกรรมพ้น ท่านคงไม่ช่วยอะไรได้ บางคนบนบาน แต่ก็ไม่ได้ช่วยอะไร บางคนบนก็สำเร็จ คงเป็นเรื่องของเวรกรรมกะมัง ไม่มีมนุษย์และสัตว์ ที่ไหน หนีความตายพ้น ได้แต่ปลง ราตรีสวัสดิ์ครับ บาย

7. Kosit`

Kosit` Active Member

14 พฤษภาคม 2013
    ผมอยู่อังกฤษ อาหารมังสวิรัติหากินง่ายมากครับ เนื้อเทียมก็มีขาย ปริมาณโปรตีนก็เท่าเนื้อหมูเนื้อไก่จริงๆเลย อาหารแต่ละอย่างก็มีฉลากติดว่าสำหรับคนกินมังสิวิรัติหรือไม่
    ซอสต่างๆที่นี่ก็ส่วนมากไม่มีสารประกอบจากเนื้อสัตว์ ไม่เหมือนของไทยซอสถั่วเหลืองยังมีส่วนผสมที่ทำมาจากเนื้อสัตว์เลย

แต่ใครจะกิน ก็จริงๆแหละ เรื่องรสอร่อยๆนี่ลืมไปได้เลย เพราะมีขีดจำกัดในการทำให้อร่อยอยู่มาก แต่ผมกินไม่ห่วงสุขภาพเท่าไหร่ แนวแบบซีดๆเซียวๆ ( ตายช่างแม่ง)

กินมาได้สองปีกว่า เรื่องนี้มันอยู่ที่กำลังใจจริงๆ มันฝึกกำลังใจ(บารมี)ได้เหมือนกัน
    ฝึกความอดทน ความตั้งมั่น ความเด็ดเดี่ยว ฝึกต้านกิเลส ฝึกปลงร่ายกาย

ตอนเริ่มกินวันแรก ใจนึกหวิวๆเหมือนกัน ว่าต่อไปนี้เราจะไม่ได้กินเนื้อสัตว์แล้วเหรอ มีตั้งหลายเมนูนะที่อร่อยๆ แต่ก็ทนวันต่อวัน แบบว่าเมื่อวานเราไม่กินเนื้อ วันนี้เราไม่กินอีกซักวันดีกว่า พออีกวันก็คิดแบบนี้อีก ทำไปทำมามันก็ชิน
    ช่วงแรกๆที่กินจะเคร่งมากเลย คือไม่กินอาหารที่มีส่วนผสมจากสัตว์ที่ถูกฆ่ามาเลย พวกมาม่าจากไทยนี่ไม่กล้ากินเลย เพราะมีแน่ๆ แต่ตอนนี้อนุโลมลงมาหน่อย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2013
  8. Kosit`

ก็คนไม่กินเนื้อสัตว์มันน้อยไงครับ มันเลยไม่เห็นผล พอเราไม่กิน ก็มีอีกคนฆ่าไปกิน แต่ถ้าพวกเราร่วมมือกันแล้ว พยายามมีเมตตาจิต สัตว์ก็จะถูกฆ่าน้อยลง ถ้ามีคนไม่กินเนื้อสัตว์สักล้านคน แน่นอนจำนวนสัตว์ที่ถูกฆ่าจะต้องน้อยลง แล้วบุญอีกอย่างคือ ลดกิเลส ลดกิเลสได้มาก ก็บุญมาก ลดกิเลสได้น้อยก็บุญน้อย บุญมันมาจากจิตเรานี่แหละครับ
    การไม่กินเนื้อสัตว์เปรียบเหมือนแผนการลดกรรมระยะยาวครับ เพราะตอนนี้สัตว์เหล่านั้นก็มีกรรมเหมือนกัน มันถึงต้องเกิดมาโดนฆ่า แต่ถ้าเราอโหสิให้มัน พยายามแผ่เมตตาให้มัน กรรมของมันก็จะลดลง คือการเกิดมาในโลกมนุษย์นี้ ยังเปิดโอกาสให้เราอภัยให้มันได้ เราทำได้เราก็ทำครับ
    ถ้าไปเกิดเป็นสัตว์นรกนี่ก็ลำบากยิ่ง โดนทรมานอย่างเดียวตามอำนาจกรรม น้อยคนที่จะไปช่วยได้

สิ่งต่างๆมีเหตุ มีปัจจัย มีผลเสมอครับ

9. Kosit`

บนบานสิ่งศักสิทธิ์ ก็อาจช่วยได้เหมือนกัน เพราะเกิดกรรมใหม่ที่เราทำ(มโนกรรม วจีกรรม) เป็นเหมือนอธิษฐานบารมี โดยใช้เมตตาบารมีนำ
    คือเราเมตตาสุนัขของเรา สำเร็จไม่สำเร็จ ขึ้นอยู่กับเรา
    คือ การคิด การพูด การทำ สามองค์ประกอบครับ

10. narin310359

หวัดดีครับ k kosit ดีใจจังที่มีเพื่อนอยู่ อังกฤษ เข้ามาคุยด้วย อยากถามคุณว่าพวกฝรั่งกินมังสวิรัติเยอะหรือเปล่าครับ แล้วเหตุผลที่คุณลิกทานเนื้อสัตว์คืออะไรครับ

11. narin310359

เดี๋ยวผมไปดูคุณแดงที่ ร.พ. ก่อนนะครับ มีอะไรโพสต์เข้ามาคุยก่อนนะครับถ้าผมว่างแล้วผมจะตอบกลับ สวัสดีครับ

12. narin310359

เมื่อเช้าไปเยี่ยมคุณแดง (หมาที่บ้าน)มาครับ มันยังมีสติดีอยู่ มันใส่คล้ายๆ ลำโพงครอบหัวเพื่อไม่ให้กัดสายน้ำเกลือ เห็นข้าวที่โรงบาลให้ ยังนึกขำ
    เลยครับ คุณแดงกินไม่ได้หรอก ต้องโทษน้องสาวกับผม ที่ตามใจมันมาตั้งนานมันกินแต่กับครับ วันนี้ทั้งวันผมกับองสาวตระเวนหารพ ที่ใครบอกว่าดี ถูกไปหมดครับ แต่ส่วนใหญ่ไม่รับครับ เพราะเป็นเคสใหญ่ ถ้ากระดูกขาหักธรรมดายังพอรับครับ แต่นี้กระดูกเชิงกรานหัก ต้องรพ ใหญ่ๆ เท่านั้น เช่น รพ ม.เกษตร หรือ รพ เอกชนใหญ่ๆ ดีนะไม่นำคุณแดงออกจาก รพ ศ เมืองเอก ไม่งั้นคุณแดงเคว้งเลย ไม่มีรพ อยู่ โชคดีไป สุดท้านนอนต่ออีกหนึ่งคืน เพราะหมอมาพรุ่งนี้ คงต้องผ่าแล้วแหละ ค่าผ่า หมื่นหกครับ

13. narin310359

จะหมื่นห้าก็ไม่หมื่นห้า ดันมีเศษอีกหนึ่งพัน ต้องจ่ายครับ ถ้ามันอาการโคม่า อาจจะไม่ผ่าอาจบอกให้หมอปล่อยครับ แต่นี่มันยังมีสติ กระดิกหาง ปล่อยให้ตายไม่ได้ครับ ต้องรักษาถึงแม้กลับมาจะไม่เหมือนเดิม บางคนบอกปล่อยเลย จะไปเสียเงินทำไม กรณีนี้ผมก็เข้าใจครับ ระหว่างคนเลี้ยงมัน กับ คนไม่ได้เลี้ยง ความรู้สึกมันต่างกันครับมันเป็นเรื่องความผูกพันล้วนๆ คิดดูเวลาผมกลับบ้านมามันมารับหน้าบ้านทุกวัน ปล่อยให้มันพิการไม่ได้ครับทำไม่ลง

14. narin310359

ส่วนผลหลังจากการผ่าจะเป็นอย่างไร ก็ต้องทำใจครับ ถือว่าทำดีที่สุดแล้ว

15. narin310359

กระทู้ หาเพื่อนกินมัง กลายเป็นกระทู้ พาหมาไปหาหมอ 5555

16. narin310359

คุณ kosit ครับ ผมสงสัยมานานแล้ว เรื่องการอาบน้ำอุ่นแบบผมเห็นในหนังเขาเปิดอาบแบบควันโขมง อากาศบ้านเขาก็หนาว เขาทาโลชั่นอะไรถึงเอาอยู่ ขนาดเมืองไทยโดนแอร์ก็แห้งแล้ว ของเขาหิมะตก อาบน้ำอุ่น พวกฝรั่งเขาใช้โลชั่นอะไร ถึงเอาอยู่ คุณ kositคงได้อ่านกระทู้ที่ผมพูดถึงการอาบน้ำอุ่น ผมอาบไม่ได้ครับ หรือแพ้ส่วนตัวก็ไม่รู้ อาบแล้วหมดแรง แปลก

17. narin310359

พรุ่งนี้แล้วครับ คุณแดงต้องผ่าตัด หมอมา หกโมงเย็น แต่ผมไปทำงาน หกโมงเย็น เลยบอกให้น้องกับพี่สาวไปพบหมอแทน คงไม่รอดแล้วแหละ เรื่องการผ่าตัดผมไม่กลัว ครับ แต่ผมกลัวการพักฟื้นมากกว่า คุณแดงเขาถูกเลี้ยงแบบอิสระจะเข้าจะออกนอกบ้านได้ทุกเวลา แต่หลังจากผ่ามาแล้วคงต้องเอาโซ่จูงไปด้วยหรือไม่ก็ไม่ให้ออก ไม่รู้มันจะทนได้หรือเปล่า ต้องใจแข็งอย่างเดียว

18. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    เรื่องที่คุณnarin310359 อาบน้ำอุ่นแล้วหมดแรง
    ไม่ใช่เป็นเพราะอากาศในห้องน้ำไม่ถ่ายเทเหรอคะ
    เดาเอาน่ะค่ะ เพราะก็เคยเป็น วันไหนที่อากาศ
    ไม่ค่อยถ่ายเท ไอของน้ำร้อนจะแออัดเต็มห้องน้ำ
    บางทีก็ถึงขั้นทำให้หายใจไม่ออกเลยทีเดียว
    ถ้าห้องน้ำมีขนาดค่อนข้างเล็ก และหน้าต่าง
    ก็เล็กด้วย น่าจะมีโอกาสเป็นอย่างนี้ได้ง่าย

19. Lazaza

Lazaza เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2008
    เรื่องข้าวกล้อง พอแนะนำแล้วหลายคนจะพูดเหมือนกัน
    คือมันแข็งและฝืดคอ ดิฉันไม่ค่อยรู้สึกอย่างนั้น หรือเพราะ
    ชินแล้วก็ไม่รู้ หรือว่าอาจจะเลือกข้าวกล้องไม่ถูกชนิด
    รึปล่าวคะ ปกติที่บ้านจะเลือกข้าวกล้องหอมมะลิ
    เวลาหุงก็ใส่น้ำเยอะหน่อย คือถ้าปกติหุงข้าวขาว
    ใช้น้ำ1 ข้อนิ้ว ข้าวกล้องก็ต้องใช้ประมาณ ข้อครึ่ง
    ลองดูนะคะ ว่าจะดีขึ้นมั้ย

20. narin310359

เออ ความเห็นของคุณ LAZAZA ผมคิดดูแล้วไม่น่าจะใช่ คืออย่างนี้ครับ เวลาอาบน้ำอุ่นตอนอาบสบายตัว พอเช็ดตัวเหมือนคนไม่มีแรง โดนสูบเลือด เหมือนกับว่าความร้อนของน้ำทำให้เลือดผมไหลลงเท้าหมด สะบักล้า แขนขาไม่มีแรงอันนี้ผมเปรียบเทียบให้ฟังนะครับ จะได้เห็นภาพ หรือบางทีเหมือนผมไปยกของหนักมา เมื่อยสะบักไปหมด แต่ถ้าอาบน้ำเย็นไม่เป็นไร ร่างกายฟื้นเร็วมากเวลาเหนื่อย หรือผมเป็นคนเดียว ผมจะเปรียบยังงัยดี คือผิวผมแห้ง มันล้าไปหมดครับ