หลวงพ่อสิริ สิริวัฑฒโน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย guawn, 13 มีนาคม 2010.

1. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    หลวงพ่อสิริฯท่านไม่ค่อยได้สอนด้วยคำพูดครับท่านสอนด้วยการกระทำให้ดูเป็นตัวอย่าง สิ่งที่ท่านทำล้วนแต่มีความหมายเสมอขึ้นอยู่กับผู้ที่มีโอกาสได้พบท่านจะสัมผัสถึงสิ่งที่ท่านกำลังบอกกำลังสอนด้วยการกระทำหรือไม่ครับ

หลวงพ่อท่านมีจริยวัตรอันงดงามมีความละเอียดละออรอบคอบ เวลาท่านจะหยิบจับอะไรท่านจะทำด้วยความปราณีต การนำธงชาติไทยมาห่ม การนำพระปรมาภิไธย ภปร มาติดไว้ที่สังฆาฏิ หรือการนำตราเครื่องหมายสัญญลักษณ์ขององค์สมเด็จพระสังฆราชฯมาคาดที่ศีรษะ ฯลฯ ล้วนแล้วแต่มีความหมายทั้งสิ้นครับ

เคยมีคนไปกราบท่านสมัยท่านอยู่ที่วัดตาลแล้วลองแอบไปสอบถามชาวบ้านแถวๆนั้น ชาวบ้านเค้าบอกว่า "...โอ้ย พระไม่พูด ใช้เงินไม่เป็นหรอกพระองค์นี้ พระท่านก็มีแจกน่ะ..." หากได้ใกล้ชิดท่านจริงๆแล้วท่านก็จะคุยเรื่องต่าง ๆ ให้ฟังครับ โดยเฉพาะเรื่องพระเกจิอาจารย์รุ่นเก่า ๆ นั่งสนทนากับท่านได้นานสองนาน ส่วนใหญ่ก็จะไม่กล้ารบกวนท่านนานเห็นเวลาพอประมาณก็ลาท่านกลับครับ

2. sunny2

ตะกรุดรุ่นนี้เป็นยันต์ปั๊ม อ.จเร สร้าง แต่นำมาให้หลวงพ่อสิริฯปลุกเสกให้ครับ

3. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    เล่าประสบการณ์เรื่องวัตถุมงคลด้านทำมาหากินหรือการงานที่ลูกศิษย์หลวงพ่อมีประสบการณ์ให้ฟังด้วยครับเพื่อเจริญศรัทธราครับ

4. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล ครับพี่

5. หอยสังข์

สมเป็นครูบาอาจารย์ที่น่านับถือจริงๆครับ ผมก็ไดัยินมาเหมือนกันครับว่าท่านมีจริยาวัฒนงดงามทุกอริยาบท พูดน้อย เรียบร้อย ทำอะไรมีความหมาย แมักระทั่งเวลาเสกวัตถุมงคลท่านก็นอบน้อมเป็นตัวอย่างที่งดงามให้ศิทย์ สาธุครับพี่ ขอบคุณครับทีีแบ่งปันความรู้จริยาวัฒงดงามของพ่อสิริให้ได้ทราบ. สาธุครับพี่

6. eaJunier

eaJunier สมาชิก

สวัสดีครับผมเป็นสมาชิกใหม่แต่เข้ามาติดตามข่าวสารของหลวงพ่อเป็นประจำครับผมนับถือท่านมากครับพอดีได้เหรียญของหลวงพ่อสิริกับเหรียญหลวงปู่เอี่ยมมาอย่างละเหรียญครับพอดีผมอยากรู้ประวัติการสร้างหน่อยครับไม่ทราบว่าจะเป็นการรบกวนหรือเปล่าครับขอขอบคุณมากครับ ขออนุญาติเจ้าของรูปด้วยครับพอดีถ่ายรูปไม่สวยเลยยืมรูปในเว็บมาลงแทนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

7. sunny2

พระของหลวงพ่อสิริฯส่วนใหญ่ลูกศิษย์สร้างถวายและมีจำนวนมากครับ รายละเอียดที่ชัดเจนผมก็พยายามตามหาข้อมูลจากลูกศิษย์เก่า ๆ อยู่ พระบางรุ่นเพิ่งจะเห็นก็มีครับ

[​IMG][​IMG]

เหรียญรุ่นนี้ผมได้ข้อมูลจากกล่องพระว่าคุณแม่อ่อย แซ่อึ้ง เป็นผู้สร้างถวาย ไม่ทราบจำนวน แต่ผมประมาณว่าน่าจะประมาณ 5,000-10,000 เหรียญ เพราะเห็นเหรียญหมุนเวียนอยู่จำนวนหนึ่ง เท่าที่พบมีเนื้อทองแดง กะไหล่ทอง และเนื้อเงินครับ อายุเหรียญนี้น่าจะซักประมาณก่อนปี 2529 ครับ พิจารณาจากเบอร์โทรศัพท์บนกล่องซึ่งยังใช้เบอร์ 7 ตัว ที่ไม่มีรหัส 02 นำหน้าเพราะรหัส 02 เริ่มใช้ประมาณปี 2529 และพิจารณาจากรูปหลวงพ่อบนเหรียญซึ่งดูรูปแล้วท่านน่าจะอายุประมาณ 40 ปี

[​IMG][​IMG]

ส่วนเหรียญหลวงปู่เอี่ยมตามรูปนี่ก็ไม่มีตรงไหนบอกว่าเป็นพระของหลวงพ่อสิริฯ แต่ที่ทราบว่าเป็นพระของหลวงพ่อสิริฯเพราะเหรียญรุ่นนี้รูปแบบเนื้อหาเหมือนเหรียญหลวงพ่อสิริฯ ตาม link นี้ G-Pra.com: �����ž�������ͧ���ѹ�վ��.��� จึงทราบว่าเป็นเหรียญของหลวงพ่อสิริฯ ปีที่สร้างก็ชัดเจนคือ ปี 2530 และมีเหรียญที่มีรูปแบบและศิลปะ อักขระ ยันต์ คล้าย ๆ กัน ตาม link นี้ ��������ͧ���ͧ������� : ����­��ǧ����آ-��ǧ������� �Ѵ��� ������ ��2529 ด้านหลังเหรียญระบุ "ศิษย์สร้างถวายอาจารย์ 2529" ด้านหน้าเหรียญระบุชื่อหลวงพ่อสิริฯ

สันนิษฐานว่าเหรียญที่สร้าง ปี 29 และ 30 นี้ เป็นเหรียญที่คณะศิษย์ชุดเดียวกันสร้างถวาย และพบแต่เนื้อทองแดง แต่เหรียญปี 29 นี้พบเป็นเนื้อกะไหล่ทองด้วยครับ จำนวนการสร้างผมประมาณ 5,000 เหรียญ หรืออาจจะไม่ถึง เพราะเหรียญเห็นหมุนเวียนน้อย และเป็นการสร้างถวายให้หลวงพ่อแจกไม่ได้ทำเพื่อการค้า ดังนั้น จำนวนการสร้างจะไม่มากครับ

ที่กล่าวมาเป็นข้อสันนิษฐานโดยพิจารณาจากหลาย ๆ ด้านครับ ผมก็หาข้อมูลไปเรื่อยๆ รวบรวมไว้ ถ้ามีข้อมูลชัดเจนมากขึ้นก็จะมาเล่าให้ฟังครับ

8. eaJunier

eaJunier สมาชิก

ขอบคุณสำหรับขอมูลดีๆมากๆครับเป็นประโยชน์และความรู้มากครับ

9. sunny2

ไฟล์ที่แนบมา:

10. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

วันนี้ได้ไปร่วมงานมุฑิตาจิตสรงน้ำหลวงพ่อด้วย ไปถึงช่วงฝนกำลังตกแรงมาก....
    อยุ่ได้ไม่นานก้ต้องกลับหลวงพ่อมอบพระให้มาหลายองค์ ประมาณ 1 กำมือ ผมได้แจกต่อไปแล้ว1คน เดี๋ยวจะแจกต่อออกไปเรื่อยๆให้คนที่รู้ค่าเห็นค่าใครไม่เห็นค่าก็ไม่แจก

11. Amata_club

Amata_club เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

20 พฤษภาคม 2009

" เราจะปกครองแผ่นดินโดยธรรม
    เพื่อประโยชน์สุขของมหาชนชาวสยาม "
    พระปฐมบรมราชโองการในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
    ๕ พฤษภาคม ๒๔๙๓ วันฉัตรมงคล

ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ ทรงพระเจริญ

12. หอยสังข์

เนื่องในวันฉัตรมงคล ของในหลวง ขอพระองค์ทรงพระเจริญ ยิ่งยืนนาน ครับ

13. หอยสังข์

สาธุครับ ขอร่วมอนุโมทนาบุญครับ ขอคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณครูบาอาจารย์ เมตตาประสาทพรให้ คุณหลวงปู่สิริ มีอายุมั่นขวัญยืน เป็นร่มโพธิ์ร่มไทร ของศิทย์จวบจนถึงอายุ100ปี สาธุครับ

14. Jumbo A

อ่านข้อมูลลนี้แล้วทำให้ผมนึกถึงว่าผมได้ผ้ายันต์หนุมานที่เป็นชายธง มาจากวัดซับลำใย เป็นผ้ายันต์หลวงพ่อสิริ ......

วัดซับลำใยนี้ทำให้ผมได้เชื่อมโยงสายครูบาอาจารย์ผมต่อๆกันได้ก็....ดี
    นับแต่ไปตามสายหลวงพ่อกวยสมัยที่อาจารย์ตั๋วท่านมาสร้างวัดใหม่ๆ ...
    มาเชื่อมต่อหลวงปู่หมุน โยงไปถึงหลวงพ่อเพี้ยนที่ท่านมาร่วมพิธีกับหลวงปู่หมุน
    ต่อไปถึงได้กราบหลวงพ่อผล วัดเนินทอง มาถึงหลวงพ่อสิริอีก....แล้วยังได้มีโอกาสไปเจอพระเขมรที่ทำสีผึ้ง จิ๊กซอเรื่องราวนี้ใช้เวลาต่อมาร่วมเกือบ20ปี
    แล้วก็ไม่รู้ว่าจะเจอจิ๊กซออะไรต่อเนื่องต่อไปในส่วนตัว........
    แบบนี้แขวนพระของวัดซับลำใย ยุคนั้นเท่ากับว่ารวบรวมเอาครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือมารวมกันหมด......ไปถึงหลวงพ่อเปิ่น หลวงปู่ทิม หลวงพ่อไสว

แล้วเห็นชื่อวัดหนองจรเข้อีก......

ผมไปกราบหลวงพ่อสิริครั้งแรก เจอรูปท่านอาจารย์ประวิทย์ อยู่ที่ด้านข้างๆหลวงพ่อ.....อาจารย์ประวิทย์ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อพุธ ฐานิโย ผมไม่ได้เจออาจารย์ประวิทย์เกือบ 17ปีได้แล้ว ....คงมีวาระอะไรให้รับรู้ต่อไปสนุกดีเรื่องแบบนี้.....ของแบบนี้มันมีวาระไปเรื่อยเลย
    ได้เทียนหลวงพ่อสิริมาต้องเอาไปใส่หลอดบูชาติดรถอีกสักหนึ่งวัตถุมงคลคู่รถ
    นอกจากเอาน้ำตาเทียนท่านใส่กรอบติดกระเป๋าสะพาย

15. Tao Chung Tzu

Tao Chung Tzu สมาชิก

30 พฤศจิกายน 2013
    ไม่ทราบว่าตอนนี้หลวงพ่ออยู่ที่วัดไหนครับผมอยากจะไปกราบท่านแนะนำหน่อยคับ

16. Jumbo A

เอาเทียนน้ำมนต์หลวงพ่อมาใส่หลอด......เป็นตะกรุดเทียนน้ำมนต์

อีกแท่งปิดทองแท่งยาวหน่อย......

17. sunny2

ตะกรุดเทียนน้ำมนต์ไอเดียเท่ห์มากครับ เทียนน้ำมนต์ของหลวงพ่อสิริฯท่านเคยบอกว่า "มียันต์เยอะนะ" นำมาห้อยคอบูชาได้เลยครับ :cool:

18. Jumbo A

คงไม่ได้ห้อยคอหรอกครับ ผมแขวนพระหลายองค์แล้ว ใส่กระเป๋าสะพายกับแขวนหน้ารถจริงๆผมชอบด้านทำโภคทรัพย์ผมถึงเคยมีการสอบถามเรื่องวัตถุมงคลหรือประสบการณ์ด้านทำมาหากิน ...

นี้ผมทำพญาเต่าเรือนเนื้อเทียนน้ำมนต์ เอาไว้ยึดเป็นด้านโภคทรัพย์ทำไว้บูชาเองส่วนตัวเชื่อว่าดีก็ต้องดี.....เดี๋ยวจะเอาแช่น้ำมนต์แล้วนำมาบูชามีโอกาสไปกราบท่านอีกจะขอเมตตาท่านอธิฐานให้ในพิธีทำน้ำมนต์

อ่านข้อมูลในกระทู้......หลวงพ่อว่าดีผมก็ว่าดีตามที่พี่sunny เคยเล่าไว้เรื่องน้ำตาเทียนยันต์เยอะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤษภาคม 2014
  19. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

ไอเดียเจ๋ง ทำเผื่อซักตัวมั้ยพี่

20. sunny2

ใส่แผ่นทองคำเปลวเข้าไปด้วยท่าทางจะเด่นทางโภคทรัพย์แน่นอน เยี่ยมครับ :cool: