หลวงพ่อสิริ สิริวัฑฒโน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย guawn, 13 มีนาคม 2010.

1. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    "โดยเฉพาะเนื้อโลหะที่นำมาใช้หล่อพระ ส่วนใหญ่เป็นเนื้อนวโลหะกลับดำผสมเต็มสูตร (ผสมทองคำ 2 บาทต่อโลหะ 1 กิโลกรัม) ผสมชนวนกริ่งวัดสุทัศน์-วัดบวรนิเวศ อาวุธโบราณ เงินพดด้วง เงินโบราณชนิดต่างๆ และตะกรุดเก่าอีกหลายร้อยดอก เป็นต้น"

ข้อมูลจาก นสพ.ข่าวสด ออนไลน์ นะครับ

��ǧ������� �����ѱ��� ���ࡨ��Ѵ���-������� : ����ʴ�͹�Ź�

2. Yadommm

Yadommm Active Member

ขอบคุณมากครับ

3. พ่อณภัทร

พ่อณภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2012
    เจอรูปเก่าๆ แต่มีไม่ครบและไม่ค่อยชัดเจนครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

4. Yadommm

ขอบคุณมากครับพี่

5. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบพ่อสิริครับ สวัสดีครับทุกท่าน. ผมอยากได้ตะกุดของหลวงพ่อสิริ ทึ่ท่านจารย์เองสักดอก เพื่อเป็นสิริมงคลกับตัวเอง เพราะว่าพระอาจารย์ของผมท่านเคยเอ่ยถึงหลวงพ่อสิริท่าน ว่าท่านเป็นพระทองคำ แต่ไม่รู้ว่าจะหาได้ที่ไหน ต้องรบกวนท่านสมาชิกด้วยครับ เพราะว่าอยากได้ไว้ติดตัวจริงๆ จึงขอคำแนะนำจากทุกท่านด้วย หรือว่าท่านใดที่เป็นศิทย์ของท่านที่สามารถฝากไปร่วมบุญกับหลวงพ่อได้กรุณาแจ้งทางpmได้ ขอบคุณมากครับ รบกวนพี่sunny2ด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2014
  6. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ตะกรุดที่หลวงพ่อท่านทำตามสายวิชาหลวงปู่เอี่ยมปฐมนาม วัดสะพานสูง ตะกรุดโสฬส มีรูปให้ดูไหมครับและมีข้อมูลเพิ่มเติมรายละเอียดไหมครับ

7. เบญจมงคล

เบญจมงคล เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2012
    จันทร์ลอย ครุฑมหาอำนาจ
    ของหลวงพ่อสิิริ สิริวัฒโน[/B]

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      53.4 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      54.6 KB
      เปิดดู:
      56
  8. หอยสังข์

ขอคำแนะนำพี่ด้วยครับ. รบกวนด้วย ผมอยากได้ตะกุดของพ่อสิริมาคู่กับตะกุดพระอาจารย์ที่ผมนับถือมาติดตัวเป็นตะกุดคู่ชีวิตครับ ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้ด้วยครับ

9. หอยสังข์

พระอาจารย์ที่ผมเคารพอย่างหาที่สุดไม่ได้ ท่านคือหลวงปู่พิศดู ธัมมะจารี วัดเทพธารทอง จันทบุรี ส่วนพระอาจารย์ที่เมตตากล่าวถึงพ่อสิริว่า พระทองคำ คือ ครูบากฤษดา สุเมโท วัดสันพระเจ้าแดง ผมจึงอยากได้ตะกุดของพ่อสิริท่าน ครับพี่sunny2

10. sunny2

ไม่มีข้อมูลเลยครับ เพราะเวลาท่านแจกท่านก็ไม่ได้บอกว่าเป็นตะกรุดอะไรครับ ตะกรุดที่ท่านแจกมีหลายขนาดมากก็ไม่ทราบว่าเป็นตะกรุดอะไรบ้างครับ ตะกรุดบางดอกมีลูกศิษย์เคยคลี่อ่าน ท่านเขียนว่า "หลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง" ครับ หรือบางดอกใหญ่ๆ จะเห็นรอยที่ท่านเขียนไว้ ผมเอาส่องกระจกเพื่ออ่านที่ท่านเขียนไว้ ท่านเขียนว่า "สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช" ก็มีครับ

11. sunny2

ครุฑรุ่นนี้สร้างจำนวนมากครับ ถ้าจำไม่ผิด 84,000 องค์ อ.จเร รวบรวมปัจจัยจากลูกศิษย์ผุ้มีศรัทธาสร้างถวาย มีแบบหนาและบาง เคยมีผู้ดูทางในบอกว่ามหาอำนาจ กันคุณไสย์ แก้อาถรรพ์ดีนัก สร้างเมื่อประมาณ 2-3 ปีก่อนนี้เองครับ รายละเอียดที่แน่นอนเดี๋ยวผมมาแจ้งให้ทราบอีกครั้งหนึ่งครับ

12. sunny2

ผมเพิ่งจะได้คุยกับน้องที่รู้จักกันทำงานอยู่กรมประชาสัมพันธ์ เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อสิริฯและเป็นลูกศิษย์ครูบากฤษดาด้วย เค้าบอกว่าเค้าเองเป็นคนพาครูบากฤษฎามาพบหลวงพ่อสิริฯที่ไทรน้อยเมื่อหลายปีก่อน คุณหอยสังข์อาจจะรู้จักกันก็ได้ครับ เค้าชื่อกอล์ฟครับ เพื่อนผมอีกคนชื่อกันตชาติ เกษมสันต์ฯ ที่เป็นผู้ประกาศข่าวก็เป็นลูกศิษย์ครูบากฤษฎาเหมือกันครับ ยังเคยเจอและคุยกันอยู่เห็นว่าเค้าไปเป็นโฆษกเวลาที่วัดมีงานด้วยครับ นับเป็นลูกศิษย์ครูบาอาจารย์เดียวกันครับ

13. sunny2

รูปเพชรกลับ เป็นรูปหลวงพ่อสิริฯยืนโดยมีแบ็คกราวน์หลังเป็นธงชาติไทย ด้านหลังรูปเป็นยันต์แดง เขียนหลวงพ่อสิริ วัดตาล ปากเกร็ด ปิดจีวรหลวงพ่อ รูปนี้ถ่ายที่กูฏิหลวงพ่อที่วัดตาล ดูจากรูปแล้วตอนนั้นท่านน่าจะอายุประมาณ 30 ปลาย ๆ ถึง 40 ต้น ๆ รูปนี้ด้านหน้าเป็นกระดาษมัน ด้านหลังเป็นกระดาษด้าน ขนาดความกว้างประมาณ 2.2 เซนติเมตร ความสูงประมาณ 4 เซนติเมตร เป็นรูปเก่ารูปหนึ่งที่หาดูได้ยาก ขนาดห้อยคอกำลังสวยครับ ที่ผมเรียกรูปเพชรกลับเพราะรูปนี้อัดกลับด้านครับสังฆาฏิหลวงพ่อแทนที่จะอยู่ด้านซ้ายกลับอยู่ด้านขวา และผมเชื่อว่า "ความบังเอิญไม่มีในโลก" ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

14. หอยสังข์

ขอบคุณครับพี่sunny จิงๆแล้วผมมาจากสายหลวงปู่พิศดูครับ ได้เจอครูบากฤษดาท่านที่วัดหลวงปู่ท่านตอนที่ครูบากฤษดาท่านไปกราบหลวงปู่พิศดูที่จันทบุรีและก็ประทับใจในองค์ท่านตั้งแต่นั้นก็ได้กราบครูบาท่านหลายครั้งเคยได้พบท่านที่กรุงเทพที่บัานศิทย์ท่านและได้พบทีานที่โรงพยาบาลวิชัยยุทธตอนท่านไปเยี่ยมหลวงปู่พิศดู และหลังๆก็ไปกราบท่านที่ลำพูนกับเพื่อนๆหลายครั้ง ถ้าพี่มีโอกาสพี่ไปกราบครูบากฤษดาท่านสิครับ ครูบาท่านใจดี น่ารัก เมตตาสูง รับรองพี่ไม่ผิดหวัง ส่วนผมเองไม่กล้าที่จะเอย่นามครูบาอาจารย์ทั้งสองถ้าไม่จำเป็นเพราะว่าหากทำการอันใดมิสมควรจะได้ไม่ไปเสื่อมเสียถึงท่านทั้งสององค์ เรายังไม่ดีพอครับ ดีใจและเป็นเกียรติมาครับที่ได้รู้จักนามหลวงพ่อสิริ พระผู้เมตตา ครูบาอาจารย์ที่น่าเคารพ ขอบพระคุณครับพี่

15. Yadommm

วันนี้ บอร์ดคึกคัก
    ส่วนตัวมีตะกรุดอยู่ 1ดอกครับ ของหลวงพ่อสิริ
    เป็นตะกรุดพันจีวรครับ
    เพิ่งบูชามาครับ จาก อาจารย์ท่านนึง

ส่วนตัวอาจยังไม่ค่อยเคยได้พบครูบาอาจารย์ เท่าไหร่ครับ
    ได้แต่อ่านประวัติบ้าง คำสอนบ้าง ถ้ารู้สึกศรัทธา นับถือ
    ก็รู้สึกเหมือนเป็นลูกศิษย์ท่านไปโดยปริยายครับ

แต่ถ้ามีโอกาสอยากเข้าหาครูบา อาจารย์ ฝากเนื้อฝากตัวเป็นลูกศิษย์ อย่างเป็นเรื่องเป็นราวเหมือนกันครับ

16. sunny2

ผมเพิ่งจะได้รู้จักหลวงปู่พิศดูในเว็บพลังจิตนี่แหละครับ เสียดายไม่มีบุญได้ไปกราบท่าน ส่วนครูบากฤษฎาน้องที่รู้จักกันก็เล่าให้ฟังหลายครั้งถึงปาฏิหาริย์และประสบการณ์ของท่านทั้งยังชวนผมไปกราบท่านหลายครั้งแต่ผมก็มีภาระกิจประจำหลายอย่างเลยยังไม่ได้มีโอกาสไปกราบท่านซักทีครับ

เรื่องเอ่ยนามครูบาอาจารย์นี่ผมเข้าใจครับเหมือนดาบสองคม ถ้าคนเข้าใจดีมองในแง่ดีก็ดีไป แต่ใจคนมันนานาจิตตังดีแสนดีมันก็ยังหาเรื่องว่าจนได้ครับ ขอบคุณมากครับที่แนะนำครูบาอาจารย์ดี ๆ ครับ

17. หอยสังข์

ยังไงผมก็ขอบอกพี่ว่าหาเวลาไปสิครับ ท่านเป็นพระที่ดีครับครูบาท่าน เมตตาทุกคนครับผมต้องขอบคุณพี่sunnyครับที่พี่เผยแพร่เกียรติคุณหลวงพ่อสิริให้คนทั่วไปได้รู้จักท่าน ครูบาอาจารย์ดีๆเราต้องเทิดทูลครับ

18. หอยสังข์

พี่sunnyก็โชคดีครับที่ได้พบกับหลวงพ่อสิริ.พระอาจารย์ผู้เมตตา" คนเราถ้าได้เป็นศิทย์พระอาจารย์ท่านใดย่อมต้องมีวาสนาเคยทำบุญกับครูบาอาจารย์ท่านนั้น จึงได้มาพบกันในชาตินี้ คนเราชีวิตหนึ่งจะได้พบพระอาจารย์ที่ดีๆนั้นแสนยาก หากไดัพบแล้วควรที่เก็บบุญกุศลให้ได้มากๆและที่สำคัญอย่าลืมเทวดาที่บ้านควรดูแลให้ดี ถ้าได้พบครูบาอาจารย์ที่ดีก็ควรต่อบุญต่อไป เพื่อบุญกุศล "คำสอนหลวงปู่ท่อน วัดป่าศรีอภัยวัน สาธุครับ รบกวนพี่นำคำสอนพ่อสิริมาเผยแพร่บ้างสิครับอยากรู้ครับ

19. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

ลองสอบถามที่ อ.จเร ดูนะครับ ตอนนั้นปีที่แล้วต่อปีนี้ เคยเห็นมีลงให้ทำบุญตะกรุดมหาจักรพรรดิ์ และตะกรุดโสฬสมงคล ไม่รู้ยังเหลือหรือเปล่า

หลวงพ่อท่านจารเองหรือไม่ ลองถามดู.......

20. หอยสังข์

ขออนุญาติท่านเจ้าบ้านครับ ขอบคุณมากครับที่ให้ข้อมูลครับ