หลวงพ่อสิริ สิริวัฑฒโน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย guawn, 13 มีนาคม 2010.

1. sunny2

sunny2 เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2011
    ผมได้จัดทำ Page ของหลวงพ่อสิริ สิริวัฒโน ขึ้นเพื่อใช้เป็นพื้นที่บอกเล่าแลกเปลี่ยนเรื่องราวเกี่ยวกับหลวงพ่อสิริฯ นอกเหนือจากกระทู้นี้จะได้เป็นการเผยแพร่เกียรติคุณเรื่องราวของหลวงพ่อหลาย ๆ ทาง ซึ่งในพื้นที่ของ Page ผมว่าการจัดการหรือการค้นหาข้อมูลทำได้ง่ายกว่าการค้นหาข้อมูลในกระทู้ ในช่วงแรกๆผมคงจะเอาข้อมูลในกระทู้นี้ไปลงไว้ก่อนแล้วค่อย update ข้อมูลใหม่ๆต่อไป หากสมาชิกท่านสนใจรบกวนไปช่วยกด Like ให้ด้วยนะครับ หากมีสมาชิกครบ 50 คน คิดว่าจะมีกิจกรรมตอบคำถามรับพระหรือวัตถุมงคลหลวงพ่อสิริฯเป็นรางวัลครับ

https://www.facebook.com/Siri.Siriwattano

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มีนาคม 2014
  2. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:
    :cool::cool::cool::cool::cool:(f) ครูบาอาจารย์ท่านดี เหมาะสมครับที่จะเผยแพรเกียรติคุณท่าน เป็นหน้าที่ของศิทย์ครับ ภายภาคหน้าเวลามีคนค้นหาประวัติหรือเรื่องราวของท่านจะได้เป็นประโยชน์ในอนาคตครับพี่ เดี่ยวคนทีนับถือท่านจะได้มีแหล่งพบแลกเปลี่ยนประสพการณ์ ถ้ามีพี่เป็นคนเริ่มเดี๋ยวก็มีสมาชิกเข้ามาเองครับ อาจใช้เวลาบ้าง "คิดดี ทำดี ยอมดี" สู้ๆครับผมขอเป็นกำลังใจให้พี่ๆ

3. sunny2

ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ :cool:

4. putsudsoi

putsudsoi เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    ขอเป็นอีกหนึ่งกำลังใจให้พี่sunnyครับผม หน้าเฟสดูเข้มขลังมากครับพี่

กราบ กราบ กราบพระเดชพระคุณหลวงพ่อสิริ ครูบาอาจารย์สูงสุดยอดไม่มีใครเทียบ

5. sunny2

ขอบคุณมากครับสำหรับกำลังใจ คิดเองทำเองทั้งหมดครับหากผิดพลาดอย่างไรต้องขออภัยไว้ล่วงหน้า ผมทำ Page ไว้เผื่อเป็นทางเลือกหลาย ๆ ทางครับ บางทีเว็บก็มีข้อจำกัดเหมือนกัน FB Page ดูจะค้นหาข้อมูลใน Notes หรือดูรูปได้ง่ายกว่าครับ แต่อย่างไรก็จะพยายาม Update ข้อมูลทั้งสองทางครับ

6. suratept

suratept เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นเพจที่มีประโยชน์มากครับ

7. sunny2

ขอบคุณมากครับ ขอเชิญไปแลกเปลี่ยนบอกเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับหลวงพ่อกันนะครับ

8. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    สักวันคงได้ไปกราบท่าน ..........ติดค้างมานานแล้ว

9. sunny2

เรียนท่านสมาชิกเว็บพลังจิตเจ้าของรูปหลวงพ่อสิริฯในกระทู้นี้ทุกท่านนะครับ ผมได้นำรูปในกระทู้นี้ของหลาย ๆ ท่านไปรวบรวมลงไว้ใน Page หลวงพ่อสิริฯ ที่ผมจัดทำขึ้น ผมจึงเรียนขออนุญาตและขอขอบคุณท่านเจ้าของรูปทุกท่านไว้ ณ ที่นี้ด้วยนะครับ หากท่านใดไม่ประสงค์ให้ผมนำไปลงรบกวนแจ้งผมได้เลยนะครับ ผมจะรีบดำเนินการเอาออกให้ทันทีครับ ต้องขออภัยและขอขอบคุณทุกท่านที่ได้นำไปลงแล้วเพิ่งจะมาแจ้งครับ

ท่านใดยังไม่ได้ไปเยี่ยมชม ไปเยี่ยมชมและกด Like ได้นะครับ ขอบคุณครับ

https://www.facebook.com/Siri.Siriwattano

10. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

รูปถ่ายหลวงพ่อสิริด้านหลังเอาผ้ายันต์หนุมาน๔กรพับแล้วเลี่ยมอัดกรอบพลาสติคครับ

ได้แนวคิดมาจากเห็นว่าวัตถุมงคลของท่านหลายรุ่นมีหนุมานด้านหลังและได้อ่านจากกระทู้

เนื่องด้วยส่วนตัวแขวนพระหลายองค์จึงนำมารวมกันให้ง่ายต่อการแขวนบูชา

[​IMG] [​IMG]

11. sunny2

รูปเก่าหลวงพ่อสวยคลาสสิคครับ :cool:

12. Jumbo A

[​IMG] [​IMG]

เหรียญดาว หลวงปู่ทวด สมเด็จโต มีรายละเอียดเหรียญรุ่นนี้ไหมครับ

13. sunny2

เหรียญรุ่นนี้เรียกเหรียญดาวนายพลครับ ลูกศิษย์อุปัฏฐากใกล้ชิดหลวงพ่อเป็นคนสร้าง ในวาระครบรอบวันเกิด 48 ปี หลวงพ่อสิริฯ นับอายุถึงปัจจุบันก็ 25 ปีแล้ว จำนวนการสร้าง 5,000 เหรียญ มีเนื้อเดียว มีประสบการณ์นายทหารระดับนายพันนำไปบูชาแล้วได้เลื่อนยศเป็นนายพลเร็วเกินคาด จึงเรียกว่าเหรียญดาวนายพล ของดีราคาไม่แพงครับ

14. Jumbo A

ขอบคุณข้อมูลครับ เหมือนดาวหลวงพ่อผินะเลย.......

15. sunny2

วันนี้ผมไปเดินดูแนวที่จะรังวัดที่ดินพิพาทกันที่ อ.มวกเหล็ก จ.สระบุรี พื้นที่เป็นเนินเขา ทางเดินเป็นป่ารกทั้งสองข้างทาง เดินไปด้วยกัน 2 คน พี่ที่เดินไปด้วยกันใส่หมวกและมีเสื้อแจ็กเก็ตแขนยาวปกปิดมิดชิด ส่วนตัวผมใส่เสื้อยืดโปโลธรรมดาตัวเดียว อากาศร้อนจัดเวลาประมาณ 12.30 น.

ปรากฏว่าพี่ที่เดินนำหน้าเดินไปเกี่ยวรังผึ้งที่อยู่ข้างทางโดยไม่รู้ตัว ผมซึ่งเดินตามหลังซักสามสี่ก้าวก็รู้สึกว่ามีตัวแมลงอะไรก็ไม่ทราบตอมตามหัวตามหูพวกผมสองคนเต็มไปหมด พี่ที่เดินนำหน้าผมตะโกนบอกว่าเป็น ผึ้ง ให้ระวัง อากาศก็ร้อนผึ้งมันคงดุหงุดหงิดตามอุณหภูมิที่สูงพอมีคนไปรบกวนมันก็รีบออกมาปกป้องรังตามสัญชาติญาณ ผมรีบเอามือกุมหูที่รู้สึกว่ามันบินตอมแล้วนึกอธิษฐานให้หลวงพ่อสิริฯและครูบาอาจารย์คุ้มครองแล้วรีบเดินออกไปจากบริเวณนั้นโดยเร็ว เดินไปได้ประมาณซัก 30 เมตร ผึ้งก็เลิกตอมผมแต่ยังตามไปตอมพี่ที่เดินนำหน้าผมอยู่ โชคดีทั้งคู่ไม่โดนผึ้งต่อยซักตัวไม่งั้นคงแย่เหมือนกัน

ผมห้อยเหรียญสมเด็จโตหลวงพ่อสิริฯ หลังหนุมาณ ช้าง สิงห์, รูปถ่ายหลวงพ่อสิริฯหลังใส่ชานหมากของท่าน และตะกรุดเสด็จพ่อพระอินทร์ วัดศรีมงคล บ้านหินกลิ้ง ใส่แหวนหลวงปู่หมุน

แหม่ !!! ถ้าโดนผึ้งต่อยหน้าบวมนี่เสียชื่อเลยนะครับ (ฮา)

เอารูปรังผึ้งข้างทางมาให้ดูกันนะครับ อุตส่าห์ย้อนไปถ่ายตอนก่อนกลับ ผึ้งมันสงบแล้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      317.9 KB
      เปิดดู:
      776
  16. Jumbo A

ผมไม่ได้เป็นสมาชิกfacebok อ่านได้อย่างเดียวแสดงความคิดเห็นไม่ได้ มีข้อมูลอะไรมาโพสในกระทู้ด้วยนะครับจะได้ร่วมแสดงความคิดเห็นได้ .....
    เพื่อนให้ตะกรุดหลวงพ่อสิริมาหุ้มจีวร .มีเรื่องเล่าโดยรวมของตะกรุดหลวงพ่อไหมครับ
    และวิธีอารธนาวัตถุมงคลหลวงพ่อการสื่อถึงการอธิฐานขอพร มีข้อมูลเป็นเช่นไร สำหรับผู้ศรัทธราจะได้เป็นแนวทางในการอารธนา..........เคล็ดเป็นเช่นไร

17. Yadommm

Yadommm Active Member

สวัสดีครับๆ

พี่ๆทุกคน
    เฟสบุ๊คผมไปไลค์ไว้ตั้งแต่แรกแล้ว อิอิ

ส่วนตัวยังไม่เคยไป กราบท่านเลยครับ
    อยากไปมากครับ มีโอกาสไปพลาดแน่ครับ
    ตอนนี้มีพระแจกกฐิน ของท่าน ก็แจกไปบ้างบางส่วนครับ

เพิ่มได้ กริ่งรุ่นประวัติศาสตร์มาครับ
    เด่วต้องไปเลี่ยมห้อยคอซะแล้ว อิอิ

18. Yadommm

Yadommm Active Member

พอจะมีข้อมูล พวกมวลสาร ของกริ่ง รุ่นประวิติศาสตรมั้งมั้ยครับ

อยากทราบไว้เป็นความรู้ครับ ผม

19. sunny2

สมัยที่เข้าไปกราบท่านใหม่ ๆ ผมเคยได้รับตะกรุดจากหลวงพ่อดอกยาวประมาณ 5 นิ้ว ท่านบอกว่าให้ห้อยคอครับ ซึ่งผมเชื่อว่าตะกรุดท่านก็คงจะเหมือนพระเครื่องครับไม่ให้ห้อยไว้ในที่ต่ำ

หลวงพ่อท่านไม่ได้บอกอะไรเกี่ยวกับการอาราธนาเป็นพิเศษ ท่านก็ให้ใช้เหมือนการอาราธนาพระทั่วๆไปครับ ผมว่าก่อนใช้ก็อาราธนานึกถึงคุณพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ แล้วระลึกบอกกล่าวท่านก็ใช้ได้แล้วครับ

ตะกรุดหลวงพ่อท่านมีหลายแบบ มีทั้งแบบแผ่นเดียวม้วน สองแผ่นแล้วม้วน หรือหลายแผ่นแล้วม้วน มีทั้งสั้น ทั้งยาว ทั้งเล็ก ทั้งใหญ่รวมทั้งตะกรุดจัมโบ้ยาวเป็นเมตรๆ ท่านก็ไม่เคยบอกเหมือนกันว่าเป็นตะกรุดอะไรบ้างครับ เว้นแต่ตะกรุดจัมโบ้ หรือตะกรุดใหญ่นี่ ท่านเคยบอกลูกศิษย์เก่า ๆ ที่เคยได้รับว่า เป็นตะกรุดต้นตระกูลครับ ซึ่งแต่ก่อนใครจะได้ตระกรุดนี้เป็นที่ทราบกันดีว่าท่านจะพิจารณาเป็นพิเศษครับ

หลวงพ่อท่านทำตะกรุดมานานแล้วครับ สมัยก่อนวินมอร์เตอร์ไซด์แถววัดตาล วัดบางตะไนย์ รู้จักตะกรุดของหลวงพ่อดีครับ เคยมีวินมอร์เตอร์ไซด์ได้รับแจกตะกรุดไปแล้วโดนยิงแต่ไม่เป็นไร หรือปราบผีนี่อยู่ชงัดดีนักแล

ครั้งหนึ่งหลวงพ่อเคยไปนั่งสมาธิต่อหน้ารูปปั้นหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง และกลับมาทำตะกรุดแจก ซึ่งเข้าใจกันว่าท่านไปเรียนวิชากับหลวงปู่เอี่ยม วัดสะพานสูง ก็เลยมีลูกศิษย์บางคนขอให้ท่านทำตะกรุดโสฬส ตำหรับวัดสะพานสูง ให้กับผู้ขอ ท่านก็นิ่งเฉยไม่ได้ว่าอะไร แต่ภายหลังท่านเคยพูดว่าการทำตระกรุดโสฬส จะว่าง่ายก็ง่าย จะว่ายากก็ยาก มันไม่ใช่นึกจะทำก็ทำเลย ซึ่งผมเข้าใจว่ามันต้องมีปัจจัยหลายอย่าง เช่น ฤกษ์ยาม ฯลฯ เป็นต้น

ต้องขออภัยถ้าผมตอบตรงบ้างไม่ตรงบ้างครับ ส่วนข้อมูลผมก็พยายามนำมาลงทั้งสองด้านครับ ทั้ง Facebook Page และที่กระทู้นี้ แต่ตอนนี้ยังถ่ายข้อมูลจากกระทู้นี้ไปลงทางโน้นไม่หมดเลยครับ ถ้าเริ่มเขียนเรื่องใหม่ ๆ ก็จะนำมาลงทั้งสองที่ครับ
    :cool:

20. Jumbo A

แบบนี้แหละครับพี่ที่ผมต้องการฟัง..................มีประโยชน์ครับ