หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน ..สมเด็จเกษไชโย พระเครื่องอ่างทอง หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ วัดเงินบางพรหม

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย benay, 14 กรกฎาคม 2008.

1. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

พระสมเด็จปรกโพธิ์พลิกแผ่นดิน

ยุคต้นแบบหนา หายากมาก

หรือเหตุการสดๆร้อนๆ จะเรียกว่ารุ่นฟ้าผ่าก็ไม่ผิด คือถูกฟ้าผ่าไม่เสียชีวิต เหตุการณ์เกิดขึ้นกับน้องในเวปพลังจิตนี่หละครับ ขี้เกียจร่ายยาว ท่านใดอยากทราบถามมาดูและกันครับ

นอกจากประสบการณ์ล่าสุดที่เกิดขึ้น ประสบการณ์เก่าด้านพลิกชะตา พลิกสถานการ กลบัร้ายเป็นดีสำหรับพิมพ์นี้มีประสบการณ์มานาน ถ้าถามว่าของดีทำไมไม่เอาไว้ใช้บูชาเอง ต้องบอกว่าเขาใช้บูชากันมานานแล้วผมก็ใช้บูชาเลี่ยมทองให้คนในครอบครัวใช้ด้วย ตอนนี้เกืนบูชาก็ออกบ้าง ท่านที่ชอบก็สอบถามราคาดูครับราคาเดิมๆไม่ขึ้น

สวยๆเดิมๆ.

องค์ละ 2500 บาท พร้อมส่ง

....องค์สุดท้ายย

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      69.6 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      72.1 KB
      เปิดดู:
      64
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 มิถุนายน 2014
  2. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

เหรียญรุ่นแรก ปี 2517

หลวงพ่ออ่อน วัดเขียน

พระคณาจารย์อีกท่านหนึ่งที่ได้รับความนิยมครับท่นเป็นสหธรรมมิคกับหลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน ท่านสนิทสนมกันมากเนื่องด้วยว่าพระอุปัชฌาย์องค์เดียวกันกับหลวงพ่อทรง คือหลวงพ่อชวน วัดยางมณี หลวงพ่ออ่อนท่านได้รับความเรพนับถือจากเหล่าสิษย์เป็นอย่างมากเช่นกัน ทั้งเจ้านายชั้นสูงก็เสด็จมาบ่อยครั้งเป็นการส่วนพระองค์ เหรียญนี้เป็นเหรียญรุ่นแรกสุดของท่านครับ สภาพสวยมากๆก็หลักพันอ่อนๆ ครับ

รับประกัน ความแท้ตลอดชีพครับ

..ตามสภาพ 1,250 บาท พร้อมส่ง

ขนาดไฟล์:
      97.8 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      110.5 KB
      เปิดดู:
      46
  3. benay

เหรียญหลวงพ่อวัดกุฏิรุ่นแรก

(หลวงปู่เล็ก วัดทำนบเสก)

ปี 2521 พิธีใหญ่

มีจารหลวงปู่เล็ก หายากมาก

เหตุเพราะท่านไม่จารพระหลายสิบปีแล้วครับ

เสกที่วัดระฆัง และตระเวณเสกอีกหลายที่ สันนิษฐานว่าหลวงปู่โต๊ะเป็นผู้ปลุกเสกด้วยเหตุที่สันนิษฐานเพราะไม่มีใครกล้าไปสอบถามท่านน่ะครับ ท่านเป็นพระพูดน้อยดุและสร้างวัตถุมงคลยากครับ แต่คนทำนบก็หวงแหนกันมาก

กล่าวถึงหลวงพ่อวัดกุฏิท่านเป็นพระพุทธรูปในวิหารเก่า สมัยกรุงศรีอยุยา ท่านมีความศักสิทธิ์เป็นที่เคารพของคนทำนบเป็นอย่างมาก และที่สำคัญ ผีนี่ดุสุดๆในสมัยก่อน ตอนนี้เบาๆลงไปบ้างแล้วครับ ด้านหลังพระประธานในโบสถ์ มีการสะกดเอาไว้โดยเอาตะปูตอกไว้ เห็นคนแถววัดเล่าให้ฟัง ส่วนหลวงปู่เล้กวัดทำนบนั้น ท่านเป้นพระที่ดุเอาการครับ ขนาดหลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวาน ยังเกรงท่าน ท่านเป้นพระคณาจารย์องค์สำคัญตอนนี้ที่วิเศษชัยชาญมีอยุ่ (องค์ที่หลวงพ่อเสียน นิมนต์ท่านมาเสกเบี้ย ท่านเป็นประธานจุดเทียนชัย หลวงพ่อเสียนเรียกหลวงพ่อเล็กว่าลูกพี่ครับ แฮ่ๆ ) ท่านล่วงรู้เหตุการล่วงหน้า ใครทำอะไรในวัดท่านรู้หมด คนทำนบทราบกันดีครับ ท่านเรียนมาเยอะ ท่านเป็นลูกศิษย์หลวงปู่โต๊ะ วัดประดู่ฉิมพลี ท่านเป็นพระเกจิอาจารยืที่ผมได้ยินถึงความสักดิ์สิทธิ์มานาน ท่านได้วิชาจากพระคณาจารยสายวิเศษชัยชาญไว้มาก และองค์สำคัญคือหลวงพ่อเต่าวัดน้ำพุครับท่านได้ตำรายาแผนโบราณไว้ด้วย เพราะท่านดุนี่หละครับและไม่ค่อยยุ่งกับวัตถุมงคลท่านจึงไม่ดังสู่ส่วนกลาง แต่ลึกๆแล้วท่านเมตามากครับ แฮ่ๆ หลวงพ่อเสียนบอกผมหลายครั้งว่าไปวัดทำนบต้องหามุมไปให้ดีๆ หลวงปู่เล็กเองสร้างแต่รูปพระพุทธเพียงสองรุ่น คือรุ่น ปี 2521(เสกนานมากครับ) กับ งานใหญ่ปี 37 รวมเกจิวิเศษเพียบ ประสบการณ์ของเหรียญท่าน เมตตามหานิยม เรื่องรถลา และแคล้วคลาดครับ ตอนนี้ท่านอายุ เก้าสิบกว่าแล้ว ที่วัดท่านไม่มีตู้จำหน่ายวัตถุมงคล ท่านอยากให้ก็จะให้ ไม่อยากให้ก็ไม่ให้ครับ

เกร็ดเล็กๆน้อยๆเรื่องเหรียญรุ่นปี 21 ได้รับคำบอกเล่าจากดาบตำรวจท่านหนึ่งซึ่งบวชเรียนที่วัดทำนบ ท่านเล่าให้ฟังว่า เหรียญรุ่นปี 21 นี้เสกเยอะมาก แต่มีอยู่ครั้งหนึ่งที่สำคัญและจำได้ติดตา คือดาบตำรวจท่านนี้อยู่ในเหตุการด้วย คือ หลวงพ่อททองใบ ท่านมาที่วัดทำนบ ดาบก้จำไม่ได้ว่ามาเรื่องอะไร แต่ระหว่างที่หลวงปู่เล้ก และหลวงพ่อทองใบท่านนั่งสนทนากัน หลวงปู่เล้กท่านก็พุดขึ้นมาว่า ทำเหรียญหลวงพ่อวัดกุฎิไว้รุ่นหนึ่ง อยู่ในโบสถ์ นิมนต์หลวงพ่อ เป่าให้หน่อย สักพักหนึ่งหลวงพ่อทองใบท่านลุกก็เดินไปที่โบสถ์ โดยดาบแกเดินตามไปด้วย พอหลวงพ่อเข้าไปในโบสถ์ ดาบแกก็เข้าไปวนสายสิญ หลวงพ่อทองใบท่านก้นั่งลงจับสายสิญเสก พักเดียว ดาบแกบอกว่า ตกใจมากเพราะไม่เคยเห็น หลวงพ่อทองใบเสกไปพักเดียวเสียงเหรียญในกล่อง เกรียวกราวเหมือนมีอะไรกระทบกันในกล่อง เป็นที่น่าประหลาดใจอย่างยิ่ง.......แต่สำหรับหลวงพ่อทองใบแล้ว เรื่องแบบนี้ลูกศิษย์ท่านเจอกันบ่อย ผมก็ได้ยินมาเยอะ เลยไม่ตกใจเท่าไร แฮ่ๆ... หลังจากนั้นดาบก้ตามเก็บเหรียญรุ่นนี้ไว้นับร้อยเหรียญ โดยไม่ขายเลยเก้บอย่างเดียวครับ.....ฟังแล้วใช่วิจารณญาณนะครับ เขาเล่ามาผมก้เล่าต่อ.......

ราคาตามสภาพครับ จารเพียบ ........บาทพร้อมส่ง

พี่ j999<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_9013225", true); </SCRIPT> เช่าแล้ว

ขนาดไฟล์:
      101.5 KB
      เปิดดู:
      39
      ขนาดไฟล์:
      96.5 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 พฤษภาคม 2014
  4. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ขอจองตามpmครับ---------------------

5. benay

รับทรายการจองครับ ขอบคุณครับ:cool:

6. benay

เหรียญหลวงพ่อภู วัดดอนรัก

เนื้ออัลปาก้า นิยม ประมาณปี 2495

หลวงพ่อภูวัดดอนรักคงไม่ต้องบรรยายเรื่ออิทธิคุณของท่านมากมายครับ เพราะท่านก็ไม่เป็นรองใครในวิเศษชัยชาญอยู่แล้วทั้งประสบการณ์และความนิยมในวัตถุมงคลของท่าน
    เหรียญรุ่นนี้จริงๆแล้วสร้างที่วัดลาดเป็ดซึ่งสร้างก่อนเหรียญทองแดงปี 2499ที่ออกวัดดอนรักนะครับ เหรียญรุ่นนี้สร้างในระยะไกล้เคียงกับเหรียญหลวงพ่อนุ่มวัดนางในครับขนาดเท่ากันแป๊ะยันต์เดียวกันครับ แต่ราคาเบากว่าเหรียญที่ออกวัดดอนรักมาก(เหรียญออกวัดดอนรักสวยๆเกือบๆแสนครับ)ทั้งที่ก็เล่นง่ายมีบล้อคเดียวไม่มีหลายบล็อค ถ้าจะมีก็เป็นเหรียญเก๊ไปเลย ประสบการฉกาจฉกรรมาด้านมหาอุดคงกระพัน กำบัง ตามแนวท่านอยู่แล้ว และหลวงพ่อภูเองหลวงพ่อทรง วัดศาลาดินท่านให้ความเคารพมากครับ เหรียญนี้เล่นนิยมเป็นสากลครับ

ประสบการณ์เมื่อไม่กี่ปีมานี้ ที่ตลาดวิเศษคนในตลาดโดนทั้งปืน มีด จนเสื้อกระจายเพราะมีเรื่องกันในงานสงกรานต์ เจ้าคนโดนไม่มีเลือดสักหยดครับ มีแต่รอย และเสื้อขาดลุ่ย...เสื้อตัวที่โดนเจ้าของยังเอาไว้ดูน่ะครับ

สวยๆ ณ ตอนนี้ขึ้นหมื่นไปแล้วครับ

ราคา สอบถาม

ขนาดไฟล์:
      135 KB
      เปิดดู:
      27
      ขนาดไฟล์:
      138.2 KB
      เปิดดู:
      54
  7. แปดเหลี่ยม

แปดเหลี่ยม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอราคาเหรียญหลวงพ่อภู วัดดอนรัก ครับ

8. benay

ตอบแล้วครับ:cool:

9. benay

เหรียญหลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ

รุ่นแรก ปี 2490

เหรียญรุ่นนี้เป็นบล็อกประคำเล็กครับ แต่มีอีกบล็อกหนึ่งคือบล็อกประคำใหญ่ท่านสร้าง ไว้เมื่อฉลองอายุท่านครบหกสิบปี หลวงพ่อคำท่านเก่งมาก เพราะประสบการณ์ฉกาจฉกรร ทั้งนั้น คนวิเศษฯก้เชื่อถือกันมากครับ เบี้ยแก้ของท่านก็เป็นของดีที่ไม่ควรมองข้าม ส่วนใหญ่คนจะพูดแต่เบี้ยแก้ของท่าน แต่ว่าท่านก็ได้สร้างวัตถุมงคลไว้หลายหลาก มากพิมพ์ ครับรวมทั้งเหรียญรุ่นแรกและรุ่นเดียวของท่านเหรียญนี้ครับ เป็นเหรียญรุ่นแรกและรุ่นเดียวที่ทันท่าน ส่วนเหรียญปี 2504 นั้นไม่ทันท่านครับ บางคนอาจไม่ทราบว่าหลวงพ่อคำท่านเป็นหนึ่งในพระอาจารย์ของ ปู่มเหศวร(เสือมเหศวร) หลวงพ่อคำท่านทำผ้ายันต์ชายธงไว้ให้เสือมเหศวร ไว้โบกสะบัดปัดลูกปืนในสมัยนั้นตอนที่ตำรวจล้อมท่าน ที่เสือมหเศวรมาปล้น ที่วิเศษชัยชาญ และยังมีประสบการณ์ต่างๆมากมายที่ผู้ประสบพบเจอกัน จนเป็นที่นิยมมากในปัจจุบัน

ราคา 7500 บาท ค่าส่งฟรี

เหรียญนี้สวยมากครับ

ขนาดไฟล์:
      95.6 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      73.2 KB
      เปิดดู:
      67
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 พฤษภาคม 2014
  10. j999

j999 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2008
    ได้โอนเงิน . เมี่อ ๒๓ พค. เวลาประมาณ๐๘.๓๒ น. เป็นค่าพระ๑.เหรียญลพ.วัดกุฏิรุ่นแรก ที่อยู่ ดูในpmครับ

11. benay

พระสมเด็จ เกษไชโย หลวงพ่อโตองค์ใหญ่ วีระไทใจกล้า ตุ๊กตาชาววัง โด่งดังจักรสาน ถิ่นฐานทำกลอง เมืองสองพระนอน

คำขวัญประจำหวัดอ่างทองบ้านผม ....

มีพระสมเด็จมาให้ชมครับแฮ่ๆ พิมพ์นี้เป็นพิมพ์เจ็ดชั้นนิยมที่หายากพิมพ์หนึ่ง สวยๆก็หลายล้านอยู่ครับ

หายาก

คนส่วนใหญ่ไม่กล้าเล่นสมเด็จอาจจะเป็นเพราะหลายเหตุผล เช่น ไม่เคยเห็นของแท้เลยฟังแต่นิทานจากคนขาย พอโดนเข้าคนขายไม่รับผิดชอบ เลยทำให้มีอคติเห็นสมเด็จเก๊ไปหมด แฮ่ๆ แต่อย่าลืมว่าของแท้จริงๆมีครับไม่ใช่ไม่มี และแท้จริงคือสามารถขายได้(ให้เช่าต่อได้) พระเก๊จะให้เช่ามาเป็นล้านอาจเหลือหลักร้อย ให้ฟรียังเคือง พระแท้ตามสากลคือพระที่เก็บแล้วเงินไม่สูญเปล่าเพราะยามเดือดร้อนแลกเปลี่ยนเป็นเงินได้ จะขาดทุนหรือกำไรอีกเรื่องแต่ยังไงก็ขายได้เพราะแท้ ต่อมาพระแท้คนเดียว หรือคิดว่าแท้ ถึงเช่ามาเป้นล้าน พอตัวเองตายจะเหลือหลักสิบ หลักร้อย แถมลูกหลานด่าตามมาอีก แฮ่ๆ....สมบัติเก่าพ่อเราตาเราเก๊เป็นปี๊บ....

สมเด็จวัดเกษไชโย

พิมพ์เจ็ดชั้นนิยม สวยหลักล้าน

เนื้อแกร่งจัด ดุง่าย

ชมได้ครับ

รับประกันความแท้ตามมาตรฐานสากลนิยม ตลอดชีพ

มีซ่อม ติดที่ 4 งานประกวดพระสุราษฏ์ งานสมาคมครับ ราคา 135,000 บาท ไม่รวมตลับทอง

เตือน

ระวังใบประกาศเก๊นะครับ ระบาดมานานแล้ว

ขนาดไฟล์:
      90.1 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      70.9 KB
      เปิดดู:
      73
      ขนาดไฟล์:
      91.6 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      86.4 KB
      เปิดดู:
      47
  12. benay

13. benay

พระกรุหลวงปู่ปั้น เนื้อผงน้ำมันผสมผง

วัดสี่ร้อย วิเศษชัยชาญ

พระพิมพ์นี้จัดเป็นพิมพ์ที่หายากมากๆ

มีลงในหนังสือพระเครื่องเมืองอ่างทองฉบับสมบูรณ์ เล่มล่าสุดครับ

พระพิมพ์นี้พบในกรุใต้ฐานพระประธานหลวงพ่อโต วัดสี่ร้อย เมื่อครั้งที่หลวงปู่ปั้นมาบูรณะเมื่อร้อยปีก่อนท่านได้สร้างและบรรจุไว้สืบทอดพระศาสนาและเล่นหากันมานานแล้วครับ พุทธคุณเด่นด้านแคล้วคลาด เมตตามหานิยมชัดเจนครับ ส่วนหลวงพ่อปั้นนั้นท่านเป็นพระคณาจารย์ยุคเก่าเป็นพระอาจารย์หลวงพ่อปาน วัดบางนมโค และหลวงปู่บุญวัดสี่ร้อย อภินิหารท่านจากที่เขาเล่าต่อๆกันมาจากคนพื้นที่นั้น ท่านเป็นพระที่มีอภินิหารมากมาย ล่องหนหายตัว ย่นระยะทาง ทำให้ชาวสี่ร้อยนับถือและให้ความรพท่านอย่างมาก หลวงพ่อปั้น วัดพิกุลโสกัลอยุธยา กับ วัดสี่ร้อยนี้ก็องค์เดียวกันครับผม คงไม่ต้องบรรยายมากครับขนาดหลวงพ่อปานยังให้ความนับถือท่านอย่างมากครับ

ของดีราคาเบามากๆ หายากด้วย

นานๆจะเจอพิมพ์นางกวักนี้สักองค์ครับราคาขนมครับหายากที่สุดครับพิมพ์นี้

เมตตาค้าขายสุดยอดครับนิยมไว้ในกระป่องสตางค์ 950 บาท พร้อมส่ง

ปิดให้พี่(ก้องครับ)ครับ

ขนาดไฟล์:
      125.7 KB
      เปิดดู:
      55
      ขนาดไฟล์:
      679.7 KB
      เปิดดู:
      42
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 พฤษภาคม 2014
  14. ก้องครับ

ก้องครับ เป็นที่รู้จักกันดี

21 สิงหาคม 2009
    ปิดรายการนี้นะครับ เสี่ยเบ็น

:cool::cool::cool:

15. benay

ขอบคุณครับ(k)

16. benay

ภาพถ่ายขนาดบูชา

หลวงพ่อทิพย์

วัดอัมพวัน อำเภอป่าโมก อ่างทอง

พระดีศรีป่าโมกอีกท่านหนึ่งครับ พระเครื่องของท่านเป็นพระดังท้องถิ่นท่านมีจริยาวัตรแบบแปลกๆครับ และคนท้องถิ่นนับถือท่านมากครับผมเคยถามคนป๋าโมกที่รู้จักกันเขาบอกว่าท่านเก่งมาก ท่านล่องหนหายตัวได้แสดงฤทธิได้ เก่งวิชาเสือ ทำให้ชาวบ้านประจักษ์แก่สายตามาหลายครั้ง มีคนเดินหาของท่านเหมือนกันครับส่วนมากเป็นคนท้องที่ หลวงพ่อจงวัดหน้าต่างนอกท่านยังชม หลวงพ่อทิพย์น่ะครับ ภาพถ่ายท่านหายากกว่าเหรียญมากครับ ท่านออกแนวเดียวกับหลวงพ่อกุ่มครับ ท่านชอบแสดงฤทธิ์ อาจจะร้อนวิชาเท่าที่ผมทราบ

ราคา 2,550 บาท พร้อมส่งครับ

ขนาดไฟล์:
      143.8 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      115.5 KB
      เปิดดู:
      41
  17. benay

พระปิดตา เนื้อผงพุทธคุณ ปี 2514

(นิยมมาก หายาก)

พบน้อยมากๆครับ สวยๆ

หลวงพ่อกร่าย วัดโพธิ์ศรี วิเศษฯ จ.อ่างทอง

หลวงพ่อกร่ายท่านเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อภักวัดโบสถ์เจ้าของเหรียญหลักแสนของอ่างทองครับ ท่านมีวาจาสิทธิ์และหลังจากท่านมรณะภาพสังขารท่านไม่เน่าเปื่อย
    พระปิดตานี้หลวงพ่อท่านพิถีพิถัน สร้างตามแบบโบราณ โดยการลบผง และกดพิมพ์ภายในวัด มวลสารแน่นๆครับ ถือเป็นพระรุ่นเก่าๆ และยุคแรกๆของหลวงพ่อครับ

การเล่นหามีมานานแล้วครับ เรื่องของหลวงพ่อกร่ายคงเล่าพอสังเขปเท่านี้ ยังไงผ่านไปแถววิเศษฯลองถามคนบ้านโพธิ์ศรี(พงสี)ดูครับว่าท่านเก่งขนาดไหนครับ ไม่ได้โม้

รับประกันตลอดชีพครับ

..ทาสีผึ้ง ปิดแผ่นทองเดิมเน้นมหานิยม ..1,150..บาท

ขนาดไฟล์:
      123.9 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      106.4 KB
      เปิดดู:
      38
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 มิถุนายน 2014
  18. benay

......................,,,,,,,,,,...........พระยังมีอีกเพียบนะครับ ตามลิ้งค์ ด้านบนเลยครับ,,,,,,,,,,,,,,

19. benay

เหรียญหลวงพ่อทอง วัดถ้ำทอง

สหธรรมมิคหลวงพ่อกุ่ม วัดฝาง

ท่านสนิทกันมากนะครับ เหรียญหลวงพ่อกุ่มรุ่นหลังๆ ที่สร้างหลังจากหลวงพ่อกุ่มท่านมรณะภาพแบบหน้าหนุ่ม หลวงพ่อททองท่านเมตตาเสกให้

ราคาตามสภาพ 850 บาท พร้อมส่ง

ขนาดไฟล์:
      85.4 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      738.4 KB
      เปิดดู:
      38
  20. benay

องค์ที่ผมจะกล่าวต่อไปนี้ท่านเป็นพระคณาจารย์ยุคเก่าอีกท่านหนึ่ง ที่ผม และคนในตำบลให้ความศรัทธาและเคารพท่านมาก ท่านเป็นพระที่มีวาจาศักสิทธ์ยิ่งนัก ทั้งอาคมท่านเด็ดขาดและประสบการณ์เป็นที่ประจักษ์ต่อสายตาของคนในท้องที่ และคนวิเศษฯ จนเป็นที่เล่นหากันโดยทั่วไป กล่าวถึงหลวงพ่อแพวัดกลางราชครูธารามตามประวัติที่ผมได้สอบถามมาท่านเกิดเมื่อ พ.ศ.2436 ไม่ทราบว่าท่านบวชกับใคร รู้แต่ว่าท่านเพื่อนท่านอีกองค์หนึ่งคือ หลวงพ่อเปลื่อง ไปเรียนวิชาด้านเสือ แต่ไม่ทราบอาจารย์ เหตุที่ไม่ทราบอาจารย์เพราะไม่มีใครกล้าไปซักท่าน เพราะท่านเป็นพระพูดน้อย และมีความเคร่งครัดในพระธรรมวินัยมาก ความเคร่งของท่านนั้น ขนาดท่านอยู่บนวัดท่านยังห่มจีวรมิได้ขาด ถึงแม้จะเดินมาคุยกับพระลูกวัดท่านก็จะห่มจีวรโดยตลอดจึงทำให้คนเกรงท่านไปเองหลวงพ่อ ท่านเป็นพระคณาจารย์ที่ติดอันดับความเคร่งครัดองค์ต้นๆของจังหวัดอ่างทองในสมัยนั้นด้วยเหตุนี้เองประวัติท่านจึงไม่ค่อยมีคนทราบมากมายนักแต่คนส่วนใหญ่จะมารู้เรื่องขอวัตถุมงคลของท่านมากกว่าเพราะมีประสบการณ์มากและนิยมในท้องที่ จะหวงกันมากครับ เรื่องประสบการณ์จะเล่าต่อไป หลวงพ่อแพท่านมีชื่อเสียงมากพอสมควรในสมัยนั้น คนสามหน่อนาคู คนทางบ้านไผ่วง และผู้คนต่างๆที่ก็ให้ความเคารพท่านอย่างมาก ท่านสร้างทั้งมงคลสวมคอ ตระกรุดหังวัวตายท้องกลม (ต้องนำวัวที่ตายทั้งแม่ลูกโดยธรรมชาติและผ่าเอาลูกวัวออกและเอาหนังมาทำ) และตระกรุดหนังหน้าผากเสือ (ตอนนั้นหน้าผากหายากท่านจึงอนุโลมให้ใช้หนังเสือทั้งหัวเสือเลยมีน้อยครับหนังเสือจะเป็นดอกสั้นๆประมาณนิ้วครึ่ง) ว่านร้อยแปดปั้นเป็นเม็ดเท่ายาลูกกลอน ผ้าขอดมหาอุตม์ รูปถ่าย ทั้งขนาดห้อยคอและภาพบูชา ทุกอย่างล้วนมีประสบการณ์เด่นชัดมากด้านมหาอุตม์คงกระพัน จากที่กล่าวมาแล้วว่าท่านไปเรียนวิชาเสือโดยท่านไปเรียน สองคนกับหลวงพ่อเปลื่อง เรียนคู่กันไว้แก้ทางกันเวลาคับขัน ท่านทั้งสองนี้ทำวิชานี้ได้ขลังยิ่งนักจนเป็นที่กล่าวขานกันว่า ท่านสำเร็จวิชานี้และสามารถแปลงเป้นเสือได้ โดยให้หลวงพ่อเปลื่องทำน้ำมนต์แก้ แต่ว่าตอนที่ท่านมรณะภาพทางกรรมการวัดนำโดย หลวงพ่อหรุ่ม วัดบางจักร หลวงพ่อเล็กวัดทำนบ และกรรมการวัดหลายท่าน ได้ตรวจสอบกุฏิท่าน พบพระเครื่องมากมายอยู่ในไห และพบว่าในย่ามท่านนั้น มีพระเครื่องของพระคณาจารย์ ที่เป้นสหธรรมมิกกับท่านและอาจเกี่ยวเนื่องกับวิชาท่านด้วยที่พบในย่ามท่านมี เหรียญหลวงพ่อเข็มวัดข่อย ปี 2477 เหรียญหลวงปู่ศุขวัดมะขามเฒ่า ปี 2466 เหรียญหลวงพ่อจันทร์ วัดบางจักร ปี 2483 เหรียญหลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ เหรียญหลวงพ่อนุ่ม วัดนางใน ท่านกลัดติดย่ามท่านไว้ รวมกับพระเครื่องของท่านเองอีกจำนวนหนึ่ง พระสมเด็จเนื้อว่านร้อยแปดแก่ว่านเรียกว่าว่านลองพิมพ์ หลวงพ่อแพ วัดกลางราชครูธาราม อ.วิเศษชัยชาญ พระเถราจารย์ผู้มีวาจาสิทธิ์ เจ้าของตระกรุดหนังหน้าเสือและ หนังวัวตายท้องกลม หนึ่งเดียวในวิเศษชัยชาญครับ เนื้อเข้มจะแก่ว่าน เนื้อนวลๆจะแก่กล้วยหอม หลวงพ่อท่านมรณะภาพไป 40 กว่าปีแล้ว สมเด็จนี้คนท้องที่หวงกันมากครับ เจอกันมาทุกรูปแบบ แต่เหนียวนั้นเป็นหลักเชื่อขนมกินได้แน่นอน ผมเองได้ยินมาตั้งแต่เด็กๆ เพราะวัดหลวงพ่อกับบ้านผมนั้นห่างกันไม่กี่สิบก้าวและทั้งบ้านผมและคนหัวตะพานก้นับถือกับแบบสุดๆ ว่านที่ทำพระนี้หลวงพ่อท่านปลูกเองและเสกน้ำมนต์รดทุกวัน ท่านจะมีวันตัดของท่านและท่านจะเป็นคนกำหนดเอง นอกจากสมเด็จแล้วท่านยังมีเม็ดว่านเสก เนื้อเดียวกับสมเด็จท่านนี่หละครับ คนสมัยนั้นเขาเอาไปให้ไก่กินและออกตีให้คู่ต่อสู้เดือยยาวขนาดใหนไม่ได้กินเลือดแน่นนอน เจอกันมามากแล้ว แต่อีกเรื่องหนึ่งที่น่าแปลก คุณปู่สำรวย กลับทวี ท่านเคยเล่าให้ฟังว่า สมัยที่หลวงพ่อท่านยังอยู่ ก็มีนักเกรงเยอะและลูกศิษท่านที่เจ๋งๆก็เยอะ ศิษย์หลวงพ่อแพได้ไปเที่ยวงานรำวงที่บ้านม่วงเตี้ย เลยวัดหลวงพ่อทรงไปหน่อย เกิดมีปากเสียงกันขึ้นในงานแถวนั้น ลุกศิษย์หลวงพ่อชื่อ ตาธรรม เกิดเดินขึ้นไปประกาศไมค์บนคณะรำวง คงจะไปกวนเจ้าถิ่นเขาเข้าฝ่ายเจ้าที่ก้เดินดุ่มๆมาไกล้ๆแบบไม่ทันตั้งตัว ได้ชักมีดหมอด้ามงา.... ออกมาจ้วงแทงประมาณสามครั้ง ตาธรรมตกใจ แต่แปลกที่มีดหมอไม่สามารถแทงทะลุหนังของตาธรรม ได้ทั้งๆที่มีดหมอ..ใครว่าเหนียวๆถ้าได้เจอเข้าไปล่ะก็เลือดสาดทุกรายไป แต่กับศิษหลวงพ่อแพไม่เข้าครับแต่นอนหยอดน้ำข้าวต้มไปหลายวัน ผมถามปู่สำรวยท่านว่าทำไมไม่เข้าท่านบอกว่า ,อาคมท่านค้ำกันได้, อันนี้ผมเล่าให้ฟังจากคำบอกเล่าของปู่สำรวยที่อยู่ในเหตุการวันนั้น เรื่องนี้เกิดเมื่อปี 2490โปรดใช้วิจารณญาณก็แล้วกันครับ ยังมีลุงอีกท่านหนึ่งชื่อลุงอ๊อด ตอนนี้ยังมีชีวิตอยู่ ถูกยิงด้วยปืนลูกซอง กลิ้งไปกลิ้งมาหน้าวัดแปดแก้ว แต่ผิวหนังไม่ได้เป็นอะไรเลยแม้แต่น้อย ทั้งโดนขวดแป๊ปซี่ลิตรขวดแก้วตีไม่แตก ...........เล่าแล้วจะยาวเอาคร่าวๆแค่นี้ก่อนครับ คนบ้านผมรักเคารพหลวงพ่อท่านมากๆ ถ้านึกไม่ออกว่ารักเคารพท่านมากขนาดไหน ให้พี่ๆลงนึกถึงครูบาอาจารย์ที่พี่ๆเองเคารพมากที่สุด.....นั่นหละครับความรู้สึกเดียวกัน

พระพิมพ์แหวกม่าน พบน้อยกว่าแบบปรกโพธิ์

ราคาตามสภาพ

ขนาดไฟล์:
      114.4 KB
      เปิดดู:
      63
      ขนาดไฟล์:
      106.3 KB
      เปิดดู:
      53
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มิถุนายน 2014