หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน ..สมเด็จเกษไชโย พระเครื่องอ่างทอง หลวงปู่เล็ก วัดทำนบ วัดเงินบางพรหม

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย benay, 14 กรกฎาคม 2008.

1. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083 -6139417)

ตระกรุด ลูกปืน พร้อมเลี่ยม(smile)

หลวงพ่อสุวรรณ วัดยาง อ่างทอง

หลวงพ่อสุวรรณท่านมีชื่อเสียงมาก ด้านตระกรุดมีประสบการณ์มากมายด้าน คงกระพัน มหาอุตม์เป็นที่เชื่อถือได้ เคยมีลงในข่าวหนังสือพิมพ์หลายฉบับด้านประสบการณ์ คงกระพัน และมหาอุตม์ มีความนิยมมากในหมู่ลูกศิษย์ลูกหาครับ

รุ่นนี้ไม่ทราบว่าที่วัดมีหรือป่าวเพราะผมไปเช่ามาเกือบสองปีแล้วไม่ได้ไปอีกเลยครับ

... 450 บาท พร้อมส่ง มีดอกเดียว:cool:

..............ปิดให้พี่ มาดครับผม................

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      143.2 KB
      เปิดดู:
      68
      ขนาดไฟล์:
      141.2 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      132.5 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      129.5 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      138.6 KB
      เปิดดู:
      41
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2009
  2. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    สุดยอดครับตะกรุดนี้ การันต์ตี เลย เมื่อก่อน หลวงพ่อท่านจะมอบตะกรุดให้ศิษย์ท่านจะต้องลองถ้าดอกไหน ออกหรือเช้าท่านเก็บคืนหมดครับ

3. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083 -6139417)

สมเด็จขี่แมว

ทำบุญอายุ 85 ปี หลวงพ่อทองใบ วัดอบทม อ่างทอง

พร้อมกล่องเดิมๆ จากวัด

หลวงพ่อทองใบหลวงพ่อทองใบท่านเป็นพระอภิญญาจารย์อีกรูปหนึ่งของจังหวัดอ่างทองและท่านเป็นพระแปลกครับ ท่านไม่ชอบนั่งมอเตอรืไซ แต่ท่านชอบนั่งรถแต๊กเวลาไปฉันที่ไหนก็รถแต๊กนี่หละ และท่านนั้นชอบบิณบาตรตอนเย็นๆเพื่อเอาไปเลี้ยงแมว สุนัขที่วัดท่านรักหมาแมวของท่านมากเวลาไปฉันที่ไหนก็จะเอาปิ่นโตไปเถาหนึ่งเอาใส่ข้าวมาให้แมวที่วัดประจำและท่านแปลกอีกอย่างหนึ่งคือเวลา ท่านเจิมรถทีนึงเป็นครึ่งๆวันครับเจิมแบบทั้งคัน เจิมแม้กระทั่งน็อต กระจกมองข้างเยกได้ว่าเจิมขาวพรึ๊บทั้งคันครับ และต้องชนสิ่งของอะไรก็ได้ต่อหน้าท่านก่อนเป็นเคล็ดถึงออกไปได้บางคนไม่ยอมชนเป็นเคล็ดพอออกไปหน้าวัดเจอชนแบบหน้าบู้ ทุกรายอันนี้เขาเล่ากันมากครับ และท่านยังแสดงแนวฤทธิ์ได้หลายอย่างให้ลูกศิษย์ไกล้ชิดท่านชม เช่นเสกจิ้งจกออกจากมือท่านได้ เสกไฟให้ลุกท่วมมือท่าน และอีกนานัปประการครับ และหลังจากท่านมรณะภาพร่างกายท่านก็ไม่เน่าเปื่อย ยังคงอยู่ให้ลุกศิษย์ได้กราบไหว้จนปัจจุบัน

..850 บาท มีองค์เดียว พร้อมส่งครับ

ขนาดไฟล์:
      134.5 KB
      เปิดดู:
      66
      ขนาดไฟล์:
      138.3 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      144.3 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      143.9 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      142.5 KB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      143.8 KB
      เปิดดู:
      88
      ขนาดไฟล์:
      142.5 KB
      เปิดดู:
      60
  4. benay

ล็อกเก้ต ฉากสีเทา

หลวงพ่อทองใบ วัดอบทม อ่างทอง

ไม่ทราบจำนวนสร้างที่แน่นอนครับ แต่ก็ไม่ค่อยพบมากนักนะครับ พิเศษตรงที่มีเกษาท่านและผงชานหมาก รวมถึงจีวรท่านด้วยครับ พิเศษหน่อยครับ องค์นี้ได้ในพื้นที่แถววัดครับ

รับประกันตลอดชีพครับ

.. 650 บาท พร้อมส่งครับ

................ปิดให้คุณหมอครับ................

ขนาดไฟล์:
      138.6 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      137.3 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      141.1 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      146.1 KB
      เปิดดู:
      44
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2009
  5. benay

ล็อกเก้ต ฉากสีเทา องค์ที่ 2 (องค์สุดท้าย)

หลวงพ่อทองใบ วัดอบทม อ่างทอง

ไม่ทราบจำนวนสร้างที่แน่นอนครับ แต่ก็ไม่ค่อยพบมากนักนะครับ พิเศษตรงที่มีเกษาท่านและผงชานหมาก รวมถึงจีวรท่านด้วยครับ พิเศษหน่อยครับ องค์นี้ได้ในพื้นที่แถววัดครับ

รับประกันตลอดชีพครับ

.. 650 บาท พร้อมส่งครับ

................ปิดให้คุณหมอครับ................
    <!-- / message --><!-- attachments -->

ขนาดไฟล์:
      137.6 KB
      เปิดดู:
      45
      ขนาดไฟล์:
      139.6 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      139.1 KB
      เปิดดู:
      30
      ขนาดไฟล์:
      139.3 KB
      เปิดดู:
      36
      ขนาดไฟล์:
      138.7 KB
      เปิดดู:
      40
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 เมษายน 2009
  6. benay

;aa50ขอโชว์พระเกจิคณาจารย์ยุคเก่าของจังหวัดอ่างทองบ้านผมหน่อยอิอิ ตอนนี้มีคนสนใจเยอะครับ(smile)

ได้แต่เอามาให้เช่ากันอันนี้ของส่วนตัวครับ เผื่อไปเจอที่ไหนท่านได้ไม่ข้ามของดีไปครับ และก้ถิอโอกาสได้เผยแพร่เกีตริคุณของพระเกจิอาจารย์ของวิเศษชัยชาญยุคเก่าๆที่รับรองว่าไม่แพ้จังหวัดใดในประเทศไทย ผมขอโชว์เกจิแต่ยุคก่อนปี 2500 พร้อมรายละเอียดพอสังเขปครับ:cool:

เหรียญ พระครูขันตยาคม หลวงพ่ออิ่ม วัดศีลขันธาราม อำเภอโพธิ์ทอง จังหวัดอ่างทอง สร้างเพื่อเป็นที่ระลึกในการบรรจุอัฐิ หลวงพ่ออิ่มปี 2472 (โชว์ครับ)

เหรียญนี้ถือเป็นเหรียญพระเกจิอาจารย์ในยุคแรกสุดที่สร้างขึ้นในจังหวัดอ่างทองพอๆกับเหรียญหลวงพ่อภัก วัดโบสถ์ หลงพ่ออิ่มวัดศีลขันนี้ท่านเป็นพระคณาจารย์ในยุคหลวงปู่ศุข วัดปากคลองมะขามเฒ่า ท่านมีความเกี่ยวเนื่องกับ สมเด็จพระพุธโฆษาจารย์(สมเด็จเจริญ วัดเทพศิรินทราวาส) และท่านเจ้าคุณนรรัตราชมานิตตั้งแต่สมัยหลวงพ่ออิ่มยังทรงสังขารอยู่ ซึ่งต่อมาท่านเจ้าคุณสนิทเจ้าอาวาสของวัดศีลขันองค์ต่อๆมา ได้สร้างพระเครื่องพิมพ์สมเด็จสายรุ้งและเหรียญถวายให้ท่านเจ้าคุณนรฯปลุกเสกในปี 2513 ส่วนเหรียญหลวงพ่ออิ่มนี้ สมเด็จพระพุธโฆษาจารย์(เจริญ)วัดเทพศิรินฯเป็นผู้ปลุกเสก ครับ

ขนาดไฟล์:
      140.2 KB
      เปิดดู:
      114
      ขนาดไฟล์:
      142.3 KB
      เปิดดู:
      86
      ขนาดไฟล์:
      141.1 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      148.3 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      144.2 KB
      เปิดดู:
      133
      ขนาดไฟล์:
      144 KB
      เปิดดู:
      103
  7. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

จองด้วยครับ

8. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

จองด้วยครับ

9. benay

มาโชว์ต่อครับผม

(ข้อมูลภาพจาก พี่เอก วิเศษฯ)​

เหรียญรุ่นนี้ออกที่วัดวันอุทิศ (นิยมที่สุดในสายท่าน) ประสบการณ์มากมายด้านมหาอุตม์ คงกระพัน คนพืนที่หวงแหนกันมากๆ

เหรียญปั๊มรูปเหมือนเป็นเหรียญที่วัดวันอุทิศ ตำบลไผ่ดำพัฒนาอำเภอวิเศษไชยชาญ ได้สร้างขึ้นและได้นำมาให้พระครูธรรมพิริยคุณ (เต่า ธมฺมธโร)ปลุกเสกเพื่อมอบเป็นที่ระลึกแก่ผู้บริจาคสมทบสร้างโรงเรียนวัด

บนเหรียญมิได้ระบุปีที่สร้างเป็นเหรียญปั๊มเนื้อเงินลงถมรูปเสมา สวยงามมาก สร้างขึ้นเพียง 500 เหรียญจึงค่อนข้างพบเห็นกันยากอีกทั้งผู้ได้ครอบครองเหรียญดังกล่าวในละแวกท้องถิ่นด้วยแล้วต่างหวงแหนยิ่ง

ด้านหน้าเป็นรูปเหมือนพระครูธรรมพิริยคุณ (เต่า ธมฺมธโร)นั่งสมาธิเต็มรูป ด้านบนรูปเหมือนเป็น "อุณาโลม" เปล่งรัศมีข้างศรีษะทั้งสองเป็นอักขระขอม รวมทั้งใต้หูเหรียญข้างแขนและใต้รูปเหมือนมีอักษรไทยว่า "หลวงพ่อเต่า"

ส่วนด้านหลังเป็นัยนต์เฑาะว์ขึ้นยอดเป็นอุณาโลม

ก่อนหน้านั้นพระครูธรรมพิริยคุณ (เต่า ธมฺมธโร) ได้สร้างเหรียญปั๊มรูปเหมือนขึ้นมาแต่เหรียญรุ่นแรกประสบปัญหาการสร้างเสริมจึงขาดความนิยมไป

กล่าวสำหรับพระครูธรรมพิริยคุณ (เต่า ธมฺมธโร) เกิดเมื่อวันพฤหัสบดี ขึ้น 10 ค่ำ เดือนยี่ ปีจอ ตรงกับวันที่ 28 กรกฎาคม พ.ศ.2441

ที่บ้านตำบลคลองขนาก อำเภอวิเศษไชยชาญจังหวัดอ่างทอง

เป็นบุตรของนายเชย มณีโชติ และนางจันทร์มณีโชติ

ในวัยเด็กได้ศึกษาขั้นต้นจากสำนักเรียนวัดนางชำ จนเมื่ออายุได้ 15 ปี บรรพชาเป็นสามเณร

ปี พ.ศ.2461 อายุครบ 20 ปีบริบูรณ์ ได้อุปสมบท ณพัทธสีมาวัดนางชำ โดยมีพระครูสุกิจวิชาญ(หลวงพ่อเข็ม) เจ้าคณะอำเภอวิเศษไชยชาญ เจ้าอาวาสวัดข่อยเป็นพระอุปัชฌาย์ พระสมุห์จันทร์ วัดบางจักร เป็นพระกรรมวาจาจารย์และพระครูวิเศษชัยสิทธิ์ วัดอ่างทองเป็นพระกรรมวาจาจารย์

อุปสมบทแล้วมาจำพรรษาที่วัดนางชำ ทำการสอนภาษาไทยได้ 1 พรรษา ก็ขอพักเพื่อศึกษาพระปริยัติธรรม ศึกษาอยู่ 3 ปีจึงย้ายไปศึกษาต่อยังวัดมหาธาตุฯ กรุงเทพมหานครในปี พ.ศ.2465 จนถึงปี พ.ศ.2471 ก็ย้ายมายังวัดอ่างทอง และเข้าสอบนักธรรมเอกและบาลีประโยค 3 ได้ในปีนั้น

จากนั้นในปี พ.ศ.2474 เมื่อทางวัดน้ำพุว่างตำแหน่งเจ้าอาวาสชาวบ้านได้พากันนิมนต์ให้ พระครูธรรมพิริยคุณ (เต่า ธมฺมธโร)มาดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาส

ปี พ.ศ.2480 ได้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็นพระครูชั้นสัญญาบัตรที่พระครูธรรมพิริยคุณปีรุ่งขึ้นก็ได้รับแต่งตั้งให้เป็นเจ้าคณะอำเภอวิเศษไชยชาญ

และมรณภาพลงเมื่อปีพ.ศ.2499 ขณะได้รับนิมนต์ที่วัดวังขนาบ จังหวัดกาญจนบุรีffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    <O:p> </O:p>
    <O:p>หลวงพ่อเต่าท่านเป็นพระคณาจารย์ที่มีอาคมขลังเป็นอย่างมากท่านเป็นทั้งหมอยา รักษาโรคต่างๆ กล่าวคือ ผมได้ไปสอบถามจากคนในท้องที่เอง จากคนแถวๆวัดน้ำพุ เขาเล่าให้ฟังว่า สมัยนั้นหลวงพ่อเต่าจะมีคนที่ถูกคุณไสย คนบ้า และคนที่ไม่ปกติที่เกิดจากสิ่งเร้นลับ เดินทางมาหาหลวงพ่อเป็นจำนวนมาก หากผู้ใดที่ถูกของหรือสิ่งแอบแฝงมา แค่เดินเข้ามาในบริเวณวัด หรือวงสายสิญของหลวงพ่อเท่านั้นก็เกิดอาการ อาเจียนออกมาเป็นสิ่งต่างๆมากมาย ที่เป็นเช่นนั้นเพราะท่านลงอาคมคลุมไว้รอบๆบริเวณวัดทั้งหมด มีคุณยายอนยู่คนหนึ่งเป็นอัมพฤก ครึ่งตัว ไปหาหมอที่ไหนก็ไม่หายเลยมาหาหลวงพ่อเต่าสมัยนั้นมาโดยทางเรือ มาขอกล้วยเสกหลวงพ่อกิน ท่านเสกให้กินวันละลูก หมดไปหลายหวี หลังจากนั้นยายเขาก้เดินได้เป็นปกติจนถึงทุกวันนี้ แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่าคุณยายท่านนั้นยังอยู่หรือปล่าวเพราะผมไปสอบถามมาหลายปีแล้ว ตอนนั้นท่านก็อายุเจ็ดสิบกว่าแล้วเกือบแปดสิบแล้วครับ หลวงพ่อเต่าท่านได้สร้างวัดถุมงคลไว้หลายอย่าง แต่ที่เป็นมาตรฐานที่สุดก็คือเหรียญ รุ่นแรกของท่านที่ออกวัด น้ำพุ และเหรียญเงินลงถมที่ออกที่วัดวันอุทิศ รูปถ่าย ภาพบุชาต่างๆ อย่างที่ผมบอก คนพื้นที่รักเคารพท่านมากเพระท่านเป็นพระผู้ช่วยหลือและพัฒนาอย่างแท้จริงทั้งท่านยังมีอาคมขลังจนเป็นที่ประจักษ์ต่อคนท้องที่และขจรขจายออกไปจนเป็นที่นิยมเล่นหาโดยทั่วกัน </O:p>
    <O:p></O:p>
    <O:p>fly_pigวันนี้ผมมีรูปถ่ายท่านเป็นยุคต้นๆทั้งสองภาพ และทั้งสองภาพผมขอแบ่งคนในท้องที่มาทั้งคุ่มีทั้งสวยและไม่สวย แต่ท้งสองภาพ ท่านจารไว้ทั้งสองภาพด้วยเหล็กจารและดินสอดำhello6</O:p>

ขนาดไฟล์:
      149.2 KB
      เปิดดู:
      92
      ขนาดไฟล์:
      132 KB
      เปิดดู:
      87
      ขนาดไฟล์:
      80.1 KB
      เปิดดู:
      104
      ขนาดไฟล์:
      145.3 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      146.3 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      145 KB
      เปิดดู:
      80
      ขนาดไฟล์:
      148 KB
      เปิดดู:
      59
      ขนาดไฟล์:
      132.9 KB
      เปิดดู:
      60
  10. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    เยี่ยมเลยพี่เบน เหอะๆ ผมยังไม่เจอเลยเนี่ย สายวิเศษฯ ช่วงนี้ไม่ค่อยเจอเลย เหอะๆ กลับบ้านไปเห็นหลวงตาท่านบอกมาว่าจะเอาตะกรุดหลวงพ่อทรงมาให้ดู ท่านบอกว่าได้ตอนไปงานปลุกเสกรุ่น คุณพุ่มอะไรนี้แหละ

11. benay

พระครูวิเศษธรรมวาที (แพ เกสโร) เจ้าคณะหมวดตำบลหัวตะพาน มรณะภาพ 2508 วัดกลางราชครูธาราม

องค์ที่ผมจะกล่าวต่อไปนี้ท่านเป็นพระคณาจารย์ยุคเก่าอีกท่านหนึ่ง ที่ผม และคนในตำบลให้ความศรัทธาและเคารพท่านมาก ท่านเป็นพระที่มีวาจาศักสิทธ์ยิ่งนัก ทั้งอาคมท่านเด็ดขาดและประสบการณ์เป็นที่ประจักษ์ต่อสายตาของคนในท้องที่ และคนวิเศษฯ จนเป็นที่เล่นหากันโดยทั่วไป ผมจะเล่าประกอบกันไปกับภาพวัตถุมงคลของท่าน และภาพประกอบ บางภาพหาคนมีได้ยากยิ่งครับแต่ผมมีครับแฮ่ๆ เพราะท่านเป็นพระคณาจารย์ที่อยู่ในพื้นที่แถวบ้านผมเองครับ กล่าวถึงหลวงพ่อแพวัดกลางราชครูธารามตามประวัติที่ผมได้สอบถามมาท่านเกิดเมื่อ พ.ศ.2436 ไม่ทราบว่าท่านบวชกับใคร รู้แต่ว่าท่านบวชตั้งแต่เป็นเณร และท่านเดินธุดงค์ไปเรียนวิชาหลายที่ ท่านไปเรียนพร้อมกับเพื่อนท่านอีกองค์หนึ่งคือ หลวงพ่อเปลื่อง ไปเรียนวิชาด้านเสือ แต่ไม่ทราบอาจารย์ เหตุที่ไม่ทราบอาจารย์เพราะไม่มีใครกล้าไปซักท่าน เพราะท่านเป็นพระพูดน้อย และมีความเคร่งครัดในพระธรรมวินัยมาก ความเคร่งของท่านนั้น ขนาดท่านอยู่บนวัดท่านยังห่มจีวรมิได้ขาด ถึงแม้จะเดินมาคุยกับพระลูกวัดท่านก็จะห่มจีวรโดยตลอดจึงทำให้คนเกรงท่านไปเองหลวงพ่อ ท่านเป็นพระคณาจารย์ที่ติดอันดับความเคร่งครัดองค์ต้นๆของจังหวัดอ่างทองในสมัยนั้นด้วยเหตุนี้เองประวัติท่านจึงไม่ค่อยมีคนทราบมากมายนักแต่คนส่วนใหญ่จะมารู้เรื่องขอวัตถุมงคลของท่านมากกว่าเพราะมีประสบการณ์มากและนิยมในท้องที่ เขาจะหวงกันมากครับ เรื่องประสบการณ์จะเล่าต่อไป หลวงพ่อแพท่านมีชื่อเสียงมากพอสมควรในสมัยนั้น คนสามหน่อนาคู คนทางบ้านไผ่วง และผู้คนต่างๆที่ก็ให้ความเคารพท่านอย่างมาก ท่านสร้างทั้งมงคลสวมคอ ตระกรุดหังวัวตายท้องกลม (ต้องนำวัวที่ตายทั้งแม่ลูกโดยธรรมชาติและผ่าเอาลูกวัวออกและเอาหนังมาทำ) และตระกรุดหนังหน้าผากเสือ (ตอนนั้นหน้าผากหายากท่านจึงอนุโลมให้ใช้หนังเสือทั้งหัวเสือเลยมีน้อยครับหนังเสือจะเป็นดอกสั้นๆประมาณนิ้วครึ่ง) ว่าร้อยแปดปั้นเป็นเม็ดเท่ายาลูกกลอน ผ้าขอดมหาอุตม์ รูปถ่าย ทั้งขนาดห้อยคอและภาพบูชา ทุกอย่างล้วนมีประสบการณ์เด่นชัดมากด้านมหาอุตม์คงกระพัน จากที่กล่าวมาแล้วว่าท่านไปเรียนวิชาเสือโดยท่านไปเรียน สองคนกับหลวงพ่อเปลื่อง เรียนคู่กันไว้แก้ทางกันเวลาคับขัน ท่านทั้งสองนี้ทำวิชานี้ได้ขลังยิ่งนักจนเป็นที่กล่าวขานกันว่า ท่านสำเร็จวิชานี้และสามารถแปลงเป้นเสือได้ โดยให้หลวงพ่อเปลื่องทำน้ำมนต์แก้ หลวงพ่อทั้งสองได้สัญญากันไว้ว่าจะบวชตลอดชีวิต แต่ภายหลังหลวงพ่อเปลื่องท่านลาสิกขาไป ทำให้หลวงพ่อท่านเคืองมาก ก้มีเหลือแต่หลวงพ่อแพท่านเดียวที่อยู่ในเพศบรรพชิตจวบจนมรณะภาพ แต่ว่าตอนที่ท่านมรณะภาพทางกรรมการวัดนำโดย หลวงพ่อหรุ่ม วัดบางจักร หลวงพ่อเล็กวัดทำนบ และกรรมการวัดหลายท่าน ได้ตรวจสอบกุฏิท่าน พบพระเครื่องมากมายอยู่ในไห และพบว่าในย่ามท่านนั้น มีพระเครื่องของพระคณาจารย์ ที่เป้นสหธรรมมิกกับท่านและอาจเกี่ยวเนื่องกับวิชาท่านด้วยที่พบในย่ามท่านมี เหรียญหลวงพ่อเข็มวัดข่อย ปี 2477 เหรียญหลวงปู่ศุขวัดมะขามเฒ่า ปี 2466 เหรียญหลวงพ่อจันทร์ วัดบางจักร ปี 2483
    เหรียญหลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ ปี 2490 เหรียญหลวงพ่อนุ่ม วัดนางในปี 2490 ท่านกลัดติดย่ามท่านไว้ รวมกับพระเครื่องของท่านเองอีกจำนวนหนึ่ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 เมษายน 2009
  12. benay

(โชว์ครับ)

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

องค์นี้คือพระสมเด็จเนื้อว่านร้อยแปด ของหลวงพ่อแพ วัดกลางราชครูธาราม อ.วิเศษชัยชาญ ครับ เจ้าตำหรับตระกรุดหนังเสือและ หนังวัวตายท้องกลมครับ เนื้อเข้มจะแก่ว่าน เนื้อนวลๆจะแก่กล้วยหอม หลวงพ่อท่านมรณะภาพไป 40 กว่าปีแล้วครับ สมเด็จนี้เป็นของตกทอดมาของบ้านผมเองคนท้องที่หวงกันมากครับ เจอกันมาทุกรูปแบบครับ แต่เหนียวนั้นเป็นหลักเชื่อขนมกินได้แน่นอนครับ ว่านที่ทำพระนี้หลวงพ่อท่านปลูกเองและเสกน้ำมนต์รดทุกวัน ท่านจะมีวันตัดของท่านท่านจะเป็นคนกำหนดเอง นอกจากสมเด็จแล้วท่านยังมีเม็ดว่าน เสก คนสมัยนั้นเขาเอาไปให้ไก่กินและออกตีให้คู่ต่อสู้เดือยยาวขนาดใหนไม่ได้กินเลือดแน่นนอนครับ เจอกันมามากแล้ว แต่อีกเรื่องหนึ่งที่น่าแปลกครับปู่ของผมเองท่านเคยเล่าให้ฟังว่าสมัยที่หลวงพ่อท่านยังอยู่ ก็มีนักเกรงเยอะและลูกศิษท่านที่เจ๋งๆก็เยอะ ศิษหลวงพ่อแพได้ไปเจออริเก่าที่บ้านม่วงเตี้ย เลยวัดหลวงพ่อทรงไปหน่อย เกิดมีปากเสียงกันขึ้นฝ่ายอริ ได้ชักมีดหมอหลวงพ่อ .. ออกมาแทงประมาณสามครั้ง แต่แปลกที่มีดหมอไม่สามารถแทงทะลุได้ทั้งๆที่มีดหมอของหลวงพ่อ..ท่าน ใครที่ว่าเหนียวๆถ้าได้เจอเข้าไปล่ะก็เลือดสาดทุกรายไป แต่กับศิษหลวงพ่อแพไม่เข้าครับแต่นอนหยอดน้ำข้าวต้มไปหลายวันครับ ผมถามปู่ท่านว่าทำไม่ไม่เข้าท่านบอกว่า ,อาคมท่านยันต์กันอยู่, ครับอันนี้ผมเล่าให้ฟังจากคำบอกเล่าของปู่ผมโปรดใช้วิจารณญาณก็แล้วกันครับ ยังมีลุงอีกท่านหนึ่งไม่ขอเอ่ยนามครับ ถูกยิงด้วยปืนลูกซอง กลิ้งไปกลิ้งมาหน้วัดปดแก้ว แต่ผิวหนังไม่ได้เป็นอะไรเลยแม้แต่น้อย

ตระกรุดหนังวัว (วัวตายทั้งกลม)โชว์อย่างเดียวครับ

ทีเด็ดครับผมหวงไม่แพ้พระหลวงพ่อทรงครับ ตระกรุดหนังวัวตายทั้งกลมหลวงพ่อแพครับ ประสบการณ์ไม่ต้องพูดถึงครับ เป็นตระกรดหนังสำนักเดียวของอ่างทองที่เล่นหากันครับ ดอกนี้เป็นสมบัติชวดครับแล้วมาอยูที่พ่อผมและผมก็ได้มา กว่าจะให้ขออยู่สามปีครับ ท่านบอกยังเด็กอยู่ยังไม่ต้องเอาไป ตอนนี้โตแล้วครับเสร็จผมครับอิอิ

ขอพูดเรื่องตระกรุดหน่อยนะครับ ตระกรุดหลวงพ่อแพท่านมีทั้ง หนังวัว และหนังหน้าผากเสือ คือตั้งแต่หน้าผากและทั้งหัวเสือ ครับมีน้อยมากส่วนใหญ่จะดอกสั้นๆครับ เพราะประหยัดหนังเสือมีน้อย หลวงพ่อท่านสำเร็จวิชาเสือสมิงครับท่านเรียนมาด้วยกันกับหลวงพ่อเปลื่องและสัญญากันว่าจะไม่สึกตลอดชีวิตทั้งสององค์ เพราะว่าวิชานี้หากใครกลายเป็นเสือตอนฝึกวิชาอีกคนนึงต้องทำน้ำมนต์แก้ครับ แต่ตอนหลังหลวงพ่อเปลื่องท่านสึกหลวงพ่อแพท่านโกรธมากถึงกับไม่พูดกันเลยครับ ประสบการณ์ตระกรุดนี้ โดนกันมามากครับ ที่ดังที่สุดคือสมัยลุงผมคือ จ่า... ท่านเป็นมือปืนให้ผู้มีอิทธิพลที่วิเศษฯ แต่ผู้มีอิทธิพลคนนี้ดังระดับประเทศครับ เมื่อสักสิบกว่าปีก่อนเรื่องเจ้าพ่อค้าไม้ ตอนหลังมีคดีความเกิดขึ้นและขึ้นศาลบ่อย และเป็นคดีใหญ่มากและดังมากในสมัยนั้น ภายหลังผู้มีอิทธิพลท่านนี้ถูกลอบวางระเบิดที่ศาลโคราช ลุงผมก็ไปด้วยครับ รวมกับลูกน้องอีก 20 กว่าคน โดนระเบิดตายหมดครับทุกศพมีแผลฉกรรครับ ลุงผมตายคาที่ครับ แต่ที่น่าแปลกคือผิวหนังของลุงผมไม่มีรอยแผลที่เกดจากสะเก็ดระเบิดเลย มีแต่รอยเขียวช้ำเพราะแรงอัด เลือดออกหู ออกจมูก ครับ อันนี้น้าชายผมไปดูมาและเล่าให้ฟังและล่ำลือกันมากในตอนนั้น<!-- google_ad_section_end --> มีอีกเรื่องหนึ่ง ลุงท่านนี้ชื่อลุงหยดแกเป็นนักเลงพอตัวสมัยนั้นถูกตำรวจ ล้อมยิงกลางทุ่งนา แต่ยิงเท่าไรก็ไม่ออก ทางตำรวจจึงบุกเข้าจับกุมและค้นตัว พบตระกรุดหนัง และพระสมเด็จว่านในตัวจึงทำการเอาตระกรุดออก สุดท้ายลุงหยด ตายคาที่ครับเรื่องนี้ตำรวจทราบว่าเป็นตระกรุดหลวงพ่อแพวัดกลางราชครู จึงแห่กันมาขอพระหลวงพ่อแต่หลวงพ่อท่านรู้อยู่แล้วท่านจึงปิดกุฏิเงียบ ท่านบอกว่าท่านไม่ชอบให้ มายิงลูกศิษย์ท่าน ท่านจึงไม่ออกมาพบ และอีกเรื่องหนึ่ง ปู่ผมเล่าให้ฟังว่า มีลุงท่านหนึ่งเขาชอบเอาพระเอาวัตถุมงคลของหลวงพ่อต่างๆมาลองยิงข้างวัดหลวงพ่อ ท่านรำคาญจึงให้พระลูกวัดไปเรียกลุงคนนี้มาพบและท่านก็บอกว่า เอาของกูไปลองบ้างสิ พลางท่านก็ใช้มือขมวดผ้าด้วยมือเดียวและโยนส่งให้ลุงแกไปลอง ลุงก็ฉลองศรัทธาหลวงพ่อโดยการยิงซะไม่รู้กี่นัด ผลปรากฏว่าออกทุกนัดครับ แตว่าพอเดินไปดูที่ผ้าขอดที่แขวนไว้ต้องประหลาดใจเพราะว่าลูกปืนทั้งหมดกองรวมกันอยู่ตรงผ้าขอดพอดีครับ นี่ก็เป้นอภนิหารของท่าน

<!-- google_ad_section_end -->

13. teaycub2009

teaycub2009 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2009
    [​IMG]อ่านประวัติทั้งสองท่านนี้แล้วต้องขอบอกว่า.....สุดยอดจริงๆครับ อยากมีไว้ห้อยเลย

ขอบคุณท่านเบ็นมากสำหรับข้อมูลดีๆ เยี่ยมมากครับ!!![​IMG][​IMG][​IMG]

14. ommplay

ommplay เป็นที่รู้จักกันดี

เจอแต่ของดีๆตอนไม่มีตังค์ครับ ^^

15. benay

ของโชว์ชิ้นต่อไปครับ

ภาพถ่ายหลวงพ่อพระครูวิเศษธรรมวาที(หลวงพ่อแพ เกสโร)วัดกลางราชครูธาราม

กล่าวถึงภาพถ่ายของหลวงพ่อท่านมีความศักสิทธิ์มากครับ ไม่แพ้พระเครื่องของท่าน หลวงพ่อท่านได้ทำภาพถ่ายขนาดห้อยคอและภาพบูชาไว้ไม่มากนักส่วนมากจะเป็นความต้องการของคนในพื้นที่เอง มาขอท่าน(ภาพบูชา) ส่วนภาพขนาดห้อยคอนั้นท่านทำขึ้นแจกจ่ายพร้อมกับสมเด็จเนื้อว่าน สมัยนั้นการที่จะไปขอพระหลวงพ่อแต่ละอย่างนั้นต้องใช้ความพยายามและอดทนมากเพราะจะขอและองค์ท่านจะเทศเป็นชั่วโมง นั่งฟังกันจนหลับแล้วหลับอีก ท่านถึงจะให้ดังนั้นส่วนมากคนจึงไม่ค่อยไปขอท่านมากนักและท่านก็หวงของท่านมากถ้าใครไม่ขอก้จะไม่ให้ ยกเว้นแต่ว่าท่านได้รับนิมนต์ไปฉันเพลที่บ้านนั้นๆท่านก็จะเอาพระไปแจกบ้างเป็นคนไปนะครับไม่ได้ทุกคน อย่างที่กลาวไปแล้วว่าหลวงพ่อท่านเป็นพระพูดน้อยคนจึงเกรงท่าน และวัติปฏิบัติของท่านนั้นเคร่งครัดมาก ขนาดเจ้าคณะจังหวัดในสมัยนั้นยังต้องเกรงใจท่าน ท่านเป็นคนชอบคนจริงและชอบคนมีสัจจะ และท่านจะไม่ค่อยด่าว่าใครเพราะท่านทราบว่าหากพูดอะไรไม่ดีออกไปก็จะเป็นไปตามปากท่าน ลักษณะท่านนั้นเป็นพระผู้ใหญ่ที่น่าเกรงขามตาท่านจะดูดุมากแต่จริงๆแล้วท่านใจดี อยากให้ศิษย์ได้ดีมากว่าท่านจึงสั่งสอน กลับมาที่ภาพถ่ายของท่าน ประสบการณ์นั้นเด่นชัดด้านแคล้วคลาด มีอยู่ครั้งหนึ่งคุณลุงคนนี้ไปทำงานที่กรุงเทพเป็นช่างก่อสร้าง ก็ปีนป่ายไปทำงานในที่สูง ครั้งหนึ่งเขาเอาบันได พาดกับผนังตึกและก็ทำงานต่อไปเรื่อยๆประเหมาะเคราะร้ายอะไรไม่ทราบบันไดที่พาดไว้นั้น เกิดลื่นไหลทำให้เขาตกลงมา แต่โชคร้ายที่ว่าที่ที่เขาทำงานอยู่ตรงกับที่บันไดพาดมีการผูกเหล็กไว้และเหล้กนั้นโด่เด่เต็มไปหมดเขาบอกว่านึกในใจว่าตายแน่และก็เตรียมตัวโดนเหล้กที่อยู่ข้างล่างแทงเต็มที่ แต่ในใจพลางนึกถึงหลวงพ่อแพว่าหลวงพ่อช่วยด้วย ทันใดนั้นพอดีกับที่เขาตกลงมาแต่เขากลับไม่ได้ตกลงบนปลายเหล้กแหลมอย่างที่คิดไว้เขาตกลงเลยจากเหล็กแหลมนั้นไปแค่พอดีช่วงตัวของเขาพอดี จนคนในที่ทำงานประหลาดใจว่าไม่น่าจะรอดได้แน่นอนเพราะเขาตกลงมาตรงเปะเลยกับปลายเหล็กแหลมพอดี คนี่ทำงานจึงถามว่ามีอะไรดีลุงก็เลยโชว์ให้ดู เป็นรูปถ่ายหลวงพ่อแพ วัดกลางครับ อีกเรื่องหนึ่เหตุการณ์ทำนองเดียวกันคนนี้ชื่อพี่ป้อมบ้านอยู่แถวๆบ้านผมนี่หละเขาเป็นเด็กวัดขึ้นไปผูกลำโพง บนต้นสะตือใหญ่ข้างวัด สะตือต้นนี้ใหญ่มากครับสูงจนน่าหวาดเสียว เขาปีนขึ้นไปข้างบนจนถึงที่วางลำโพง เขาก็ทำงานไปเรื่อยๆไกล้จะเสร็จ พอดีเขาเกิดพลาดเหยียบผดไปเหยียบเอากิ่งไม้ผุเข้าทำให้พลาดตกลงมา คิดดูนะครับสะตือต้นนี้สูงไม่ต่ำกว่าตึกสามชั้นนะครับนับจากที่พี่ป้อมอยู่ เขาตกลงมาด้านล่าง แต่ก็อีกนะครับข้างล่างนั้นเขาวางนั่งร้านเวทีไว้เต็มไปหมดเป็นเหล็กทั้งนั้น พี่ป้อมนี่แกตกลงมาระหว่างช่องว่างของเหล็กเวทีพอดี เฉียดกับเหล็กเวทีนิดเดียวนี่เขาเล่าให้ฟังเอง ในใจระหว่างตกลงมาก็นึกถึงหลวงพ่อให้ช่วย และเขาก็รอดมาได้ แต่หากว่าเขาตกลงไปในกองเหล็กจริงๆอย่างที่คิดผมว่าไม่พิการ ก็ต้องหยอดข้าวต้ม หรือไม่ก็ให้อาหารทางสายยางเลยหละครับเพราะสูงมากจากที่เขาหล่อนลงมา เรื่องราวประสบการร์ของหลวงพ่อท่านยังมีอีกมากผมแค่เล่าเอาพอสังเขปเท่านี้ ภาพท่านสามารถกันลมพายุ กันไฟ และกันภูติผีปีศาจได้ดียิ่งนัก

ภาพนที่ผมนำมาโชว์นี้เป็นของส่วนตัวและคนในท้องที่หวงแหนกันมากเพราะภาพนี้เป็นภาพยุคแรกๆของท่านที่สำคัญมีอยจารด้วยจะพบน้อยมากๆเพราะท่านไม่ค่อยจารพระครับ คนมีนับคนได้ขนาดผมอยู่ในพื้นที่เองยังพบแค่ไม่กี่ภาพเท่านั้น ด้านหลังผมได้ใส่ สบงที่ปู่ผมได้มาตอนเผาสรีระหลวงพ่อปี 2509
    ตลอดจนกระดูกท่านด้วยผมได้อัดพลาสติกไว้อย่างดีเพื่อระลึกถึงบารมีของท่านครับ

(โชว์อย่างเดียวครับ)

ขนาดไฟล์:
      75.1 KB
      เปิดดู:
      2,596
      ขนาดไฟล์:
      131.8 KB
      เปิดดู:
      77
      ขนาดไฟล์:
      139.8 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      146.5 KB
      เปิดดู:
      73
  16. benay

เหรียญรุ่นแรก หลวงพ่อกุ่ม วัดฝาง
    เกจิจอมขมังเวทย์เจ้าของตระกรุดมนุษย์ยักที่หาได้ยากยิ่ง วิชาพิศดาร ล้ำลึกมากมาย อันนี้ผมพูดไปมีพยานหลายคนไม่ได้โม้ เหรียญนี้บล็อกนิยมครับ

รายละเอียดจะมาลงเร็วๆนี้ครับ(เหรียญนี้โชว์อย่างเดียวครับ)

ขนาดไฟล์:
      147.5 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      149.2 KB
      เปิดดู:
      41
      ขนาดไฟล์:
      148.2 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      137.1 KB
      เปิดดู:
      38
      ขนาดไฟล์:
      148.9 KB
      เปิดดู:
      44
      ขนาดไฟล์:
      136.1 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      141.2 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      149.1 KB
      เปิดดู:
      39
  17. มาด ชุมพร

มาด ชุมพร Active Member

จองนะครับคุณเบน

จองครับ

18. benay

เหรียญนางกวัก ทรงเครื่อง รุ่นเดียวของท่าน

หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน

เหรียญนี้เหรียญแรกที่ลงกระทู้ครับ มีจารหลวงพ่อ นะ ชา ลี ติ ที่ไม่มีลงเลยเพราะเจอแต่ไม่มีจาร ชอบก็ปิดกันได้ครับมีเหรียญเดียว ของที่มีจารตอนนี้แทบไม่ต้องหา เก็บกันเงียบกริบ

900 บาท พร้อมส่ง

................ปิดให้ พี่ผาแดง ครับ............<!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      140.2 KB
      เปิดดู:
      93
      ขนาดไฟล์:
      143.4 KB
      เปิดดู:
      69
      ขนาดไฟล์:
      148.3 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      135.9 KB
      เปิดดู:
      81
      ขนาดไฟล์:
      144.1 KB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      140.8 KB
      เปิดดู:
      56
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มิถุนายน 2009
  19. benay

เหรียญหลวงพ่อเผือด วัดสำโรง

(พระครูวิเศษสุตกิจ) พระอาจารย์หลวงพ่อผาด วัดไร่

พระดีๆที่ไม่มีคนดันในอีกมุมหนึ่งของอ่างทองครับ

ฉลองอายุหลวงพ่อครบ 6 รอบ ปี 2517

พระดีที่ไม่มีใครเชียร์อีกท่านหนึ่ง ท่านเป็นอาจารย์หลวงพ่อผาดวัดไร่ครับอัฐิธาตุท่านกลายเป็นแก้วหลังจากท่านมรณะภาพ ท่านเป็นพระวิปัสนาจารที่เคร่งครัดมากๆ จนหลวงพ่อชวนวัดยางมณี(พระอุปัชฌาย์หลวงพ่อทรง) ที่ว่าท่านดุและไม่เกรงใคร ยังต้องเกรงใจหลวงพ่อเผือด หลวงพ่อเผือดในพื้นที่เล่นหาหลักร้อยครับไม่มีคนเชียร์ท่าน และแนวท่านก็ทางวิปัสนาจารแนวเย็นๆไม่บู๊ล้างผลาญแบบที่เขาชอบกันพระท่านเลยพาลไม่ดังไป แต่ลึกๆแล้วอัฐฺท่านก็เป็นเครื่องพิสูจน์ในการปฎิบัตรของท่านได้เป็นอย่างดีครับ

พบน้อยครับรุ่นนี้ ส่วนใหญ่เจอแต่ปี 21

...550 บาท พร้อมส่ง ของดีราคาเยาว์ชนพุทธคุณคงไม่ต้องโฆษณามากเช่นกัน

.................ปิดให้พี่ j999 ครับ...............

ขนาดไฟล์:
      137 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      140.7 KB
      เปิดดู:
      37
      ขนาดไฟล์:
      137.3 KB
      เปิดดู:
      40
      ขนาดไฟล์:
      138.3 KB
      เปิดดู:
      47
  20. benay

พระราหู ผงกะลา

หลวงพ่อทองหยิบ วัดบ้านกลาง จ.อ่างทอง

หลวงพ่อทองหยิบท่านมีชื่อเสียงมานานหายสิบปี เจ้าของตระกรุดสร้างโบสถ์ครับ ท่านมีดียังไงคงไม่ต้องอธิบายมากเป็นอันว่าท่านถูกลอบยิงหลายครั้งยิงไม่มีออกสักครั้ง ตอนนี้ท่านอายุ แปดสิบกว่าแล้ว แต่ก็ยังรับแขกอยู่บ้าง ช่วงนี้ท่านสุขภาพไม่ค่อยดีครับ พระราหูนี้ท่านสร้างด้วยผงกะลาตาเดียวและปลุกเสกหมู่ในวันสุริยุปราคา และเสกเดี่ยวอีกหลายครั้ง ข้างด้านหลังเป็นยันต์ตรีนิสิงเห และเขียนว่ากันภัย พุธคุณเชื่อขนมกินได้ครับ ลองถามคนโพธิ์ทองดูก็แล้วกันเดี๋ยวผมได้ไม้โม้คนเดียว

.. 550 บาท พร้อมส่ง<!-- google_ad_section_end -->

..................ปิดให้พี่มาดครับ.....................

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

</FIELDSET>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2009