หลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดป่ากุง จ.ร้อยเอ็ด

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 28 กรกฎาคม 2010.

1. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบโดยใช้ความรู้สึกส่วนตัวนะครับ เท่าที่ผมพอจะทราบขอมูล วัตถุมงคลของหลวงปู่ศรี มหาวีโร นั้น เกิดจากคณะศิษย์ที่ศรัทธาในองค์หลวงปู่ ได้จัดสร้างขึ้นเพื่อประโยชน์แห่งพระศาสนา แต่ก็อาจจะมีบ้าง ที่มีเรื่องผลประโยชน์ของคนบางกลุ่ม (บางคณะอาจจะจัดสร้างถวายวัดทั้งหมด , บางคณะถวายวัดบางส่วน , บางคณะถวายวัดเล็กน้อย หรืออาจจะไม่ถวายเลยก็มี) ซึ่งมันก็เป็นเรื่องธรรมดา ที่ต้องมีทั้งคนดี และ คนที่น้อย ปะปนกันไป แต่ที่ท่านหมั่นสอนเสมอว่า ไม่ต้องใช้วัตถุมงคลใดๆ ไม่ต้องใช้คาถาใดเลย ใช้จิตของเรานี่ละ มันอานุภาพมาก
    ความเห็นส่วนตัว : หากศรัทธาในองค์หลวงปู่ ศิษย์ที่เคารพนับถือหลวงปู่จริงๆ แค่ภาพหลวงปู่ ที่ไม่ได้ผ่านพิธี ไม่ได้ปลุกเสก แต่อย่างใด ลูกศิษย์แท้จริง ก็เชื่อ ก็ ศรัทธา แล้ว ครับ ดังนั้น เจตนาสำคัญที่สุด และท่านใดที่ได้รับวัตถุมงคลหลวงปู่ไป ขอให้ตั้งมั่น ต่อองค์หลวงปู่ และประพฤติปฏิบัติแต่กรรมดี ถวายองค์หลวงปู่ เพื่อสนองต่อเมตตาที่หลวงปู่ศรี มหาวีโร ได้อธิษฐานจิตเพื่อลูกศิษย์อย่างแท้จริง

2. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    1.เห็นด้วยกับน้องบอยครับ เจตนาดีย่อมเป็นเหตุให้ได้บุญ เจตนาร้ายย่อมเป็นเหตุแห่งความวิบัติของตนเอง
    2.แจกต่อไปเถอะครับพี่ pha73
    3.คนวิกิจฉามากย่อมฟุ้งซ่านเป็นธรรมดา

3. pha73

pha73 เป็นที่รู้จักกันดี

31 ธันวาคม 2009
    คุณวิมานทิพบอกอย่าทะเลาะกันเลย ผมไม่ได้ชวนทะเลาะกับใคร แต่ ถ้าผู้ใดคิดคดต่อองค์หลวงปู่ศรี ขอให้รับไปตามนั้น (สำหรับคนที่เขาคิดดีทำดีไปกลัวอะไร คำนั้นครับ)แล้วคนที่กลัวก็แสดงเจตนาออกมาแล้วว่าคิด...บอกว่าหลังปี2552 เหล่าลูกศิษย์หลวงปู่ตกลงกันว่าจะไม่นำพระไปถวายหลวงปู่เมตตา แล้วคนที่บอกกล่าวอ้างเป็นลูกศิษย์ ไปกราบหลวงปู่มากี่ครั้งครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2011
  4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อย่าทะเลาะกันดีแล้วครับ พวกเราชาวพุทธพึ่งเสียองค์หลวงตามหาบัวท่านไปหยกๆ ทำใจให้สงบกันดีกว่าครับ พ่อแม่ครูอาจารย์องค์ที่ท่านยังดำรงธาตุขันธ์อยู่เราก็ต้องช่วยกันดูแลรักษาสังขารท่านตามที่กำลังของแต่ละท่านพอจะทำได้ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง ท่านใดปราถนาจะทำสิ่งใดทีเ่ป็นบุญก็ทำ ท่านใดเจตนาไม่ดีเขาก็คงได้รับผลในเร็ววันครับ

วันนี้ผมโอนเงินไปร่วมทำบุญสร้างหอพระบางกับ สำนักสงฆ์สุนันทาราม เป็นจำนวนเงิน 300 บ. แบ่งบุญให้อนุโมทนานะครับทุกท่าน

<table id="post4321330" class="tborder" align="center" border="0" cellpadding="6" cellspacing="0" width="100%"><tbody><tr valign="top"><td class="alt2" style="border-style: none solid; border-color: -moz-use-text-color rgb(255, 255, 255); border-width: 0px 1px;" width="175">
    </td><td class="alt1" id="td_post_4321330" style="border-right: 1px solid rgb(255, 255, 255);">
    </td></tr></tbody></table>

http://palungjit.org/threads/ด่วนที...ะเบื้องรอบ๓-หน้า๑๖.266134/page-16#post4321330

5. อุดมสมพร

อุดมสมพร เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณวิมานทิพย...ขออนุญาติท่านเจ้าของกระทู้นี้และสมากชิกที่เคารพทุกท่าน..ผมไม่เคยเข้ามาเวปฯนี้ แต่เมื่อมีท่านสมาชิกถามมาจึงขออนุญาติชี้แจงครับผม..หนุ่ม อุดมสมพร ผู้ขออนุญาติหลวงปู่ศรี จัดสร้างพระเชียงแสน ในงานทำบุญอายุวัฒนะ ผมเป็นลูกศิษย์คนหนึ่งที่ไปทำบุญและกราบองค์หลวงปู่ท่าน เดือนละ1-2ครั้งเป็นประจำทุกเดือนแม้แต่ตอนหลวงปู่ท่านอาพาธอยู่ที่ รพ.ศรีนครินทร์ขอนแก่น ก็ยังไปแทบทุกอาทิตย์ ผมมาชี้แจงการสร้างพระเชียงแสนเพื่อจุดประสงค์อะไร และการที่คุณpha73 นำมาpost ในเวปนี้คงไม่มีเจตนาเป็นอย่างอื่น..นอกจากเผยแผ่บารมีองค์หลวงปู่ท่าน.ควรเปิดใจให้กว้าง.ตามคำสอนของหลวงปู่ศรี ที่ว่า "เดินตามธรรมะ พุทธะตรัสไว้ ไม่ให้แก้ไกล แก้ใจของตน"โปรดอ่านตามนี้เลยครับ...ffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    พระเชียงแสน หลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดป่ากุง อ.ศรีสมเด็จ จ.ร้อยเอ็ดจัดสร้างขึ้นในพิธีทำบุญอายุวัฒนะมงคล เมื่อวันเสาร์ที่ ๒๒ มกราคม๒๕๕๔สร้างจากเนื้อตะกรุดทองคำ ตะกรุดเงิน ตะกรุดทองเหลืองตะกรุดทองแดงของครูบาอาจารย์ต่างๆที่รวบรวมไว้กว่า๒๐ปี..ทำพิธีเททองหล่อแบบโบราณเมื่อวันจันทร์ที่ ๒ พฤษจิกายน ๒๕๕๒ซึ่งตรงกับวันขึ้น ๑๕ค่ำ เดือน ๑๒ (วันลอยกระทง)มีเนื้อตะกรุดเก่าและตะกรุดเก่าแก่เงินสร้างรวมกันทั้งหมด ๒๒๗ องค์ เนื้อตะกรุดเก่าแก่เงินตอก ๓โค๊ตและหมายเลข ๑-๘๒ กำกับองค์พระ เนื้อตะกรุดเก่าตอก ๒ โค๊ตและหมายเลข ๘๓-๒๒๗ กำกับองค์พระ ขนาดฐานกว้าง ๑.๕ ซ.ม. ความสูง ๒ ซ.ม.โดยคุณอานุภาพ(โอ๋)บุณยเกียรตินำถวายหลวงปู่ศรี อธิษฐานจิต ๕ ครั้งและนำเข้าพิธีทำบุญอายุวัฒนะมงคลเมื่อ ๒๒/๐๑/๒๕๕๔โดยได้นิมนต์พระเถระชั้นผู้ใหญ่สายกรรมฐาน ศิษย์พระอาจารย์มั่น ภูริทัตโตทำพิธีถวายแด่องค์หลวงปู่ศรี มหาวีโร...คณะศิษย์หลวงปู่ศรี สร้างถวายส่วนหนึ่งถวายพระเถระที่มาร่วมพิธี ส่วนหนึ่งถวายพระอุปฐากหลวงปู่ศรี และแจกลูกศิษย์ที่ร่วมเป็นเจ้าภาพจัดงานครั้งนี้..อีก ๑๕๐องค์นำมาให้บูชาเพื่อรวบรวมปัจจัยไปถวายหลวงปู่ศรี มหาวีโร เพื่อมอบให้วัดเขาจอมทอง(วัดสาขาวัดป่ากุง) อ.ครบุรีจ.นครราชสีมา..***เพื่อดำเนินการนำ***ไฟฟ้าเข้าวัด ***โดยไม่หักต้นทุนการสร้างและค่าใช้จ่าย...***ก็ไม่แน่ใจว่าตัวเลขชัดเจนแบบนี้จะเป็นเจตนาดีหรือไม่ดี***...เพราะพระที่วัดบอกกับผมว่า การให้เช่าบูชาวัตถุมงคล ไม่ใช่กิจของสงฆ์ อย่าให้ท่านต้องทำในสิ่งที่ครูบาอาจารย์ท่านไม่ชอบเลย หากจะสร้างเพื่อนำปัจจัยมาทำบุญ ก็นำไปจัดการกันเองจะดีกว่า อย่าให้เป็นภาระของท่านเลย..หลังจากนั้นจะนำปัจจัยมาถวายหรือไม่ ก็แล้วแต่บุคคลนั้น ผมจึงมาดำเนินการให้ร่วมทำบุญเอง เมื่อให้ร่วมทำบุญเสร็จแล้วจะรวบรวมปัจจัยไปถวายวัด**** ส่วนเรื่องการที่มีวัตถุมงคลของหลวงปู่ศรี ออกมาหลังจากปี52นั้น เนื่องจากลูกศิษย์ของหลวงปู่ศรีท่านมีหลายกลุ่ม หลายคณะ จึงเป็นการยากที่ให้ลูกศิษย์ทุกกลุ่ม ทุกคณะ ที่มีความศรัทธาในองค์หลวงปู่ท่าน หยุดสร้างวัตถุมงคล ***ส่วนเรื่องพระที่เป็นมาตรฐานของหลวงปู่ศรี ต้องดูจากร้านคุณโรจน์ โคราช นั้น ใช่เลยครับ แต่พระบางรุ่นคุณโรจน์ ไม่ได้รับแจกพระ ไม่ทราบข้อมูลการสร้าง(เพราะคุณโรจน์ไม่ได้อยู่ที่วัดป่ากุงตลอดเวลา) ก็เลยไม่ได้ลง ผู้เก็บสะสมควรเปิดใจให้กว้าง...ดูจากร้านอื่นบ้างก็ได้ครับ..เพราะมีพระอยู่หลายรุ่นที่คุณโอ๋ นำถวายหลวงปู่ศรีอธิษฐานจิต ..แต่ร้านคุณโรจน์ไม่ได้นำมาลงในทำเนียบ...(พระเชียงแสนพิมพ์นี้ผมก็ส่งไปให้คุณโรจน์โดยคุณโรจน์บอกว่าหากหลวงปู่ศรีปลุกเสกก็ยินดีจะลงให้ แต่ด้วยเหตุผลใดไม่ทราบ คุณโรจน์ก็ไม่ลงพระรุ่นนี้และรุ่นอื่นๆ ที่หลวงปู่ศรีปลุกเสก หรือว่าพระรุ่นนั้นๆไม่ใช่พระที่กลุ่มของตัวเองสร้าง จึงอยากรู้ว่าที่บอกว่าลงทำเนียบนั้นทำเนียบพระใครกันแน่ ) ต้องกราบขออภัยท่านเจ้าของเวปฯและเจ้ากระทู้ที่มีเจตนาที่ดีนำประวัติขององค์หลวงปู่ศรีมาเผยแผ่ และต้องขออภัยทุกๆท่านมา ณ.ที่นี้ด้วย หากต้องการทราบข้อมูลเชิงลึกเพิ่มเติม ถามมาได้ครับ ***ขอบคุณครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กุมภาพันธ์ 2012
  6. pha73

เพื่อนสมาชิกที่ส่งซองติดสแตมป์มาส่งแล้ววันที่31/01/2011เวลา12.19
    คลองจั่นRF192429391TH
    พุทธมลฑล RF1924 2940 5TH
    นครสวรรค์ RF1924 2941 4TH
    รองเมือง RF1924 2942 8TH
    เพื่อนสมาชิกห้วยขวาง ติดสแตมป์มาไม่ครบขาดไป8บาท ส่งแบบธรรมดาให้ครับ
    http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
    ค้นหาสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ หลังการฝากส่ง 24 ชั่วโมง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 มกราคม 2011
  7. อุดมสมพร

อุดมสมพร เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติ คุณpha73.... อนุโมทนาด้วย หากพระหมดบอกผม เดี๋ยวผมจะไปขอที่วัดมาให้ครับ

8. pha73

ขอบพระคุณ แทนเพื่อนสมาชิกเวปพลังจิตครับ คุณหนุ่ม อุดมสมพร พี่เค้าใจดีเสมอ

9. pha73

ช่วงเทศกาลตรุษจีนทุกปี ถือเป็นธรรมเนียมปฏิบัติของลูกหลานเชื้อสายจีนที่จะเตรียมตัวพร้อมดำเนินชีวิตให้ดีเพื่อเข้าสู่ปีใหม่ คำอวยพร “ซินเจียยู่อี่ ซินนี้ฮวดไช้”
    จึงเป็นคำอวยพรให้เงินทองเพิ่มพูน สุขภาพแข็งแรง เสริมสิริมงคลให้ชีวิตเฮงกันแบบยกครัวตลอดปี ต้อนรับเทศการตรุษจีน แจกรอบ3พระสมเด็จหลังโต๊ะหมู่ มหาวีโร จำนวน10องค์มอบให้เพื่อนสมาชิกจะได้เฮงๆกันทั่วหน้า มอบสิ่งศักดิ์สิทธิ์เสริมสิริมงคล ปกป้องคุ้มครอง จากภัยของสิ่งชั่วร้าย ภูติผีปีศาจทั้งปวง<!-- google_ad_section_end --><!-- You can start editing here. --><!-- If comments are open, but there are no comments. -->
    (ขอซองกันกระแทก)ต่อพระ1องค์เท่านั้น
    ส่งซองเปล่า ติดแสตมป์ 18 บาทลงทะเบียน (ส่งครั้งเดียว) จ่าหน้าซองถึงตัวท่านเอง มาที่ ไพรัฐ ลาภสุนทรพิทักษ์ 465ถ.จรัญสนิทวงศ์ แขวงบางอ้อ เขตบางพลัด กรุงเทพ10700 ผู้ที่ต้องการรับพระต้องให้สัจจะว่าจะไม่เอาไปขาย จำหน่าย
    ปล.วัตถุมงคล หลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดประชาคมวนาราม(ป่ากุง) อ.ศรีสมเด็จ จ.ร้อยเอ็ด ศิษย์หลวงปู่ศรี สร้างถวายบูชาพระคุณหลวงปู่ศรี คุณอานุภาพ(โอ๋) บุณยเกียรติ นำถวายหลวงปู่ศรีปลุกเสก3ครั้ง และขอขอบพระคุณผู้ใหญ่ใจดี ทิดวชร ที่มอบพระชุดนี้ให้ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
    ลงชื่อจองได้เลยครับ แจกพระสมเด็จ10องค์ครับ<!-- google_ad_section_end -->

พระสมเด็จขอใช้รูปแทนครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      131.2 KB
      เปิดดู:
      128
  10. รัช

รัช เป็นที่รู้จักกันดี

แจกรอบ3พระสมเด็จหลังโต๊ะหมู่ มหาวีโร
    ขอรับ 1 องค์ครับ

11. เมืองพุทธ

เมืองพุทธ เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2006
    อนุโมทนาครับ ขอรับไว้บูชาด้วยหนึ่งคนครับ
    อุปสรรคไม่มี เราก็ไม่รู้จักคำว่าแข็มแข็ง

12. PeacE123

PeacE123 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับทุกท่านครับ

13. PeacE123

PeacE123 เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้มีประสบการณ์เกี่ยวกับเหรียญทำน้ำมมนต์รุ่น3มาเล่าให้ฟังครับ
    เรื่องมีอยู่ว่าผมได้ให้เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น3กับพระผงจักรพรรดิ์กับเพื่อนไปคนนึง เลี่ยมขึ้นคอให้พร้อม แล้วแม่เพื่อนเกิดไม่สบายขึ้นมา สามสี่วันก็ไม่หายซักที แม่เขาก็เอาผ้ายันต์(ไม่รู้ว่าผ้ายันต์อะไรครับ)มาหนุนนอนก็ไม่หาย (ต้องเล่าให้ฟังก่อนครับว่าแม่เพื่อนคนนี้เขาดูดวงและประมาณว่ามีร่าง เวลามีคนมาขอให้ช่วยก็ช่วยไป) พอไม่หายเขาก็สงสัยว่าอาจจะโดนของ! แม่เพื่อนก็ไปตามลูก(เพื่อนผม)มา บอกว่าจะดูไพ่ยิปซีให้(เพื่อเช็คว่าโดนของจริงๆหรือเปล่า) ตอนดูเขาก็อธิฐานว่าถ้าโดนของมาจริง ขอให้ตำแหน่งของไพ่ที่เกี่ยวกับแม่ได้ไพ่ The Moon ปรากฏว่าได้ไพ่The Moon เลยสรุปว่าโดนของมา เพื่อนผมก็เลยทำน้ำมนต์ให้แม่ดื่ม โดยใช้เหรียญทำน้ำมนต์รุ่น3กับพระผงจักรพรรดิ์ อธิฐานเสร็จก็จุ่มลงน้ำแล้วเอาพระขึ้นเลย แล้วเอาไปให้แม่ดื่ม พอแม่เขาดื่มเสร็จ อาการต่างๆก็ดีขึ้นทันทีครับ เพื่อนผมเล่าว่าทําน้ำมนต์ให้แม่กินทั้งหมด4วัน ก็ไม่มีอาการใดๆเหลือแล้วครับ
    ประสบการณ์ก็มีเท่านี้ครับ ไว้มีประสบการณ์อีกจะมาโพสให้อ่านกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กุมภาพันธ์ 2011
  14. มรรค 8 ประการ

มรรค 8 ประการ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2007
    อนุโมทนากับพี่อุดมสมพร กับพี่pha73 ด้วยครับ ขอให้มีกำลังใจที่เข้มแข็งในการพระศาสนาน่ะครับ

15. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    ขอบคุณครับ ที่ออกมาชี้แจง อย่างไรผมเชื่อในเรื่องเจตนาที่ดีครับ
    ขออนุโมทนากับท่านด้วยครับ

16. Specialized

23
    ขอบคุณครับที่มาเล่าสู่กันฟัง

รุ่นนี้ดีจริงๆครับ ผมทำน้ำมนต์รักษาอาการทุกขเวทนา หายมาหลายครั้งแล้วครับ เพื่อนๆที่ใช้ก็ยืนยันว่าดีจริงๆ ถ้าใครไม่ใช้จริงจังคงไม่เชื่อครับ

17. Specialized

23
    สวัสดีครับท่านไม่เจอกันตั้งนานสบายดีนะครับ :cool:

18. Noi_Giant

Noi_Giant เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    :cool:ยืนยันครับสำหรับเหรียญทำน้ำมนต์รุ่น 2-3 บูชาติดตัวแล้วดีจริงๆ

19. Noi_Giant

Noi_Giant เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2009
    มีเรื่องมาเล่าให้ฟังครับ เมื่อประมาณ 2-3 สัปดาห์ที่แล้ว แฟนผมใช้มือถือถ่ายรูปลูกสาวคนเล็กอายุ 1 ปี 4 เดือน รูปที่ออกมามีแขนของใครก็ไม่ทราบโผล่ออกมา ตั้งแต่หัวไหล่จนถึงมือ เท่าที่ดูน่าจะเป็นแขนของผู้ใหญ่ และน่าจะเป็นผู้หญิงครับ ส่วนบริเวณด้านหลังของลูกสาวคนเล็กก็ตั้ง tv.ไว้ ภาพที่ออกมาชัดเจนมาก และในคืนต่อมาลูกสาวคนโตอายุ 4 ปีกว่าก็นอนผวาและลุกขึ้นมานั่งร้องไห้จนตัวสั่น และร้องบอกว่ากลัวๆ ผมก็เลยอาราธนาพระขรรค์รุ่น 2 และลูกแก้วที่ได้รับจากคุณบอย มาแขวนและวางไว้บนหัวที่นอน และใส่บาตรอุทิศส่วนกุศลไปให้ ผลปรากฎว่าจากวันนั้นจนถึงทุกวันนี้ไม่มีเหตุการณ์แบบเกิดขึ้นอีกเลย (อยากจะลงรูปให้ดูกัน แต่คอม.ของผมมีปัญหาไม่สามารถปรับขนาดภาพได้ เมื่อไหร่นำไปแก้ไขแล้วจะลงรูปให้ชมกันครับ)

20. nop070

nop070 เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ
    ขอรับ 1 องค์ครับ
    ผมอยู่ไม่ไกล จะขอไปรับที่บ้าน จะสดวกไหมครับ ขอบคุณยิ่ง
    ขอยืนยัน ไม่เอาไปขายแน่ครับ เคารพหลวงปู่ครับ
    ขอคำอวยพรจงอำนวยผลแด่ท่านผู้แจกเช่นกัน