หลวงปู่ศรี มหาวีโร วัดป่ากุง จ.ร้อยเอ็ด

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 28 กรกฎาคม 2010.

1. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    25/12/2554

วันนี้เนื่องในวันคริสต์มาสต์ (เกี่ยวไหมเนี่ย) ผมได้ไปทำบุญมา 3 สถานที่ดังนี้คือ

1.สำนักสงฆ์ถ้ำตุ๊ปู่
    2.โบราณสถานถ้ำพระ
    3.สำนักสงฆ์ถ้ำดอยกองข้าว

ได้ถวายสังฆทานยา, หนังสือสวดมนต์พิธี, พระพุทธรูป 5 นิ้ว, และ ปัจจัยส่วนหนึ่งร่วมบูรณะและทำบุญกับวัด ขอเชิญทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญกุศลในครั้งนี้ครับผม

2. Jittangman

Jittangman เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    โมทนาบุญในกาลนี้ด้วยครับ
    เยี่ยมครับ วันหนึ่งได้ทำบุญตั้ง 3 ที่ 3 สถาน
    (คงจะเกี่ยวมังครับ เนื่องในวันเกิดพระโพธิสัตว์องค์หนึ่ง)

3. อุดมสมพร

อุดมสมพร เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับคุณบอย...สาธุ

4. ฮารุยากิ

ฮารุยากิ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับคุณบอย
    วันนี้นำล็อกเก๊ต เสมาลายน้ำทองไปเลี่ยมกรอบพลาสติก
    และล็อกเก๊ตไซร์จิ๋ว 20องค์ เลี่ยมเป็นสร้อยคอ นำมาโชว์ให้เพื่อนๆชมครับ อยากได้มานานแล้ว ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      339.3 KB
      เปิดดู:
      86
  5. ช้างป่า

ช้างป่า เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2010

สร้อยหลวงปู่คืองามแท้ครับ

6. samurailee

samurailee Active Member

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ ^/|\^

7. ton3170

ton3170 เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2007
    สอบถามครับ เกี่ยวกับรูปหล่อหลวงปู่ฐานภูเขา ปี 51 ที่เขาว่ารุ่นสุดท้าย (แล้วไม่สุดท้ายจริง)

หลวงปู่ได้อธิษฐานจิตให้ไหมครับ

8. อุดมสมพร

รูปหล่อหลวงปู่ศรี ฐานภูเขาปี 51 ที่เขาว่ารุ่นสุดท้าย (แล้วไม่สุดท้ายจริง)
    ตอบ เนื่องจากคณะผู้จัดสร้างไปตั้งชื่อกันเอง ว่ากันไปเอง หลวงปู่ท่านและคณะศิษย์ ไม่ได้รับรู้และเห็นชอบด้วยครับ
    หลวงปู่ได้อธิษฐานจิตให้ไหมครับ
    ตอบ หลวงปู่ศรี ท่านอธิฐานจิตให้จริงครับ..เมื่อวันที่29มิถุนายน2551 แต่การเล่นหาต้องระวังของเก๊ที่ไม่ผ่านการอธิฐานจิตเยอะมากๆครับ

9. jacky65

jacky65 เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2009
    รบกวนเรียนถามครับ มีเก๊ แล้วมีเสริมไหมครับ เก๊กะแท้ดูยังไงครับ พอดีเก็บมาหลายองค์ไม่รู้ว่าจะโดนรึเปล่า

ขอบคุณครับ

10. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    แสดงถึงความศรัทธาในตัวหลวงปู่ของท่านฮารุยากิ อย่างชัดเจนแจ่มแจ้ง
    งามมากครับ

ผมก็ไม่ได้ตามข่าวนานแล้ว แล้วสรุปรูปหล่อรุ่นสุดท้ายจริงๆคือรุ่นไหน ของคณะศิษย์กลุ่มไหนครับพี่หนุ่ม ?

11. อุดมสมพร

รูปหล่อรุ่นสุดท้ายตัวจริงมี3พิมพ์ครับ คือรูปหล่อรุ่นสร้างบารมี และรูปหล่อเศรษฐี จัดสร้างโดยคุณสุชาติ2พิมพ์ และศิษย์ร้อยเอ็ดอีก1พิมพ์ รูปหล่อรุ่นพระเทพวิสุทธิมงคล..นำถวายหลวงปู่ศรีอธิฐานจิตเมื่อ27ธันวาคม2552...หลังจากพิธีนี้แล้วไม่มีการจัดสร้างรูปหล่อเหมือนของหลวงปู่ศรีรุ่นอื่นๆอีกเลยครับ

ขนาดไฟล์:
      37.4 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      42.5 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      88.5 KB
      เปิดดู:
      59
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 มกราคม 2012
  12. Specialized

23
    Ok... ครับ เหมือนที่ผมคิด ขอบคุณครับพี่หนุ่ม :cool:

13. Specialized

23
    28/12/54

พูดไว้นานแล้วว่าจะแจกพระผงของหลวงปู่ วันนี้ได้ฤกษ์แจกสักทีครับถือว่าเป็นของขวัญปีใหม่แก่ทุกท่านที่มีความเคารพศรัทธาในองค์ หลวงปู่ศรี มหาวีโร หรือ หลวงปู่ใหญ่ ของพวกเรานั่นเองครับ

สืบเนื่องจากเมื่อเดือนก่อนผมได้รับพระผงชุดนี้มาจาก พี่หนุ่มอุดมสมพร (ขอบคุณมากครับ) มาจำนวนหนึ่งผมก็ได้แจกแก่เพื่อนๆที่เชียงรายไปพอสมควรแ้ล้ว และก็คิดไว้เหมือนกันว่าจะเฉลี่ยเอามาแจกเพื่อนๆในเวบด้วย เพราะเห็นว่ามีผู้ศรัทธาในหลวงปู่มากขึ้นทุกวัน แม้พระผงที่นำมาแจกนี้จะไม่ทันหลวงปู่ท่านเมตตาให้โดยตรง แต่ด้วยมวลสารสำคัญหลากหลายอย่างอีกทั้งเชื่อเถอะครับว่าเรื่องนี้ไม่พ้นข่ายญาณรับรู้ของหลวงปู่แม้ท่านจะสิ้นไปแล้วแต่บารมีและคุณธรรมของท่านไม่ได้หายไปไหนครับ

ดังนั้นเนื่องในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ พ.ศ.2555 ผมขอแจก พระผงรูปเหมือนหลวงปู่ศรี ด้านหลังเป็นรูปพระมหาเจดีย์ชัยมงคล จ.ร้อยเอ็ด แก่เพื่อนๆสมาชิกที่ติดตามกระทู้นี้หรือพึ่งแวะมาและเกิดศรัทธาในองค์หลวงปู่ก็ตาม

- จำนวนการแจก 20 องค์
    - การจัดส่ง ผมส่งให้ฟรีแบบลงทะเบียนโดยท่านไม่ต้องส่งซองมาหรือโอนเงินมาแต่อย่างใด
    - ลงชื่อขอรับพระผงในกระทู้นี้เท่านั้น 20 ท่านเท่านั้นครับ

พระผงรูปเหมือนหลวงปู่ศรี หลังพระมหาเจดีย์ชัยมงคล จ.ร้อยเอ็ด
    แจกแก่ผู้มากราบสังขารหลวงปู่ที่วัดป่ากุง

พระผงรุ่นนี้คุณโอ๋ ขออนุญาติหลวงปู่ท่านสร้างขึ้น โดยตั้งใจสร้างขึ้นมาเพื่อจะนำไปแจกแก่ผู้ที่ไปกราบเยี่ยมหลวงปู่ท่านในช่วงที่ท่านอาพาธและพักอยู่ที่กุฏิกลางน้ำ แต่ขณะกำลังจัดทำ หลวงปู่ท่านได้ละสังขารเสียก่อนที่พระจะจัดสร้างเสร็จ เลยต้องนำไปแจกญาติโยมที่เดินทางไปกราบเคารพสรีระสังขารองค์หลวงปู่ศรีที่วัดป่ากุง

พระผงรุ่นนี้คุณโอ๋ ได้มอบมวลสารที่เก็บรวบรวมไว้เช่น โลหิตตัง(เลือดของหลวงปู่), สำลีปิดแผลหลวงปู่ท่าน, ผงน้ำหมาก, ผงเกสร, ตัวประสานเช่นกล้วยน้ำว้า, รวมทั้งพระเนื้อผงรุ่นเก่าๆนับหมื่นองค์ที่มีตำหนิหรือแตกชำรุดนำมาตำและบดเป็นผง ปัจจุบันทยอยนำไปแจกแล้ว 25,000 องค์ จะแจกในวันพระราชทานเพลิงอีกประมาณ 5,000 องค์

จำนวนการจัดสร้างทั้งหมด 30,699 องค์ การอธิฐานจิตนั้นพระลูกศิษย์และพระอุปฐากหลวงปู่ได้อธิฐานจิตและนำขอบารมีหลวงปู่ที่ข้างหีบ บรรจุสรีระหลวงปู่ศรีที่วัดป่ากุง

ข้อมูลจาก พี่หนุ่มอุดมสมพร

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2011
  14. ธิท่าวุ้ง

ธิท่าวุ้ง เป็นที่รู้จักกันดี

23 พฤษภาคม 2010
    ลงชื่อรับพระผงรูปเหมือนหลวงปู่ศรี ครับ อนุโมทนาบุญครับ

15. Caracciolo

Caracciolo เป็นที่รู้จักกันดี

ลงชื่อรับ พระผงรูปเหมือนหลวงปู่ศรี หลังพระมหาเจดีย์ชัยมงคล จ.ร้อยเอ็ด
    ขออนุโมทนา และขอบคุณครับ

16. Specialized

23
    ใครว่างจะอาสาช่วยนับว่าครบ 20 คนหรือยังก็ดีนะครับ อิอิ

17. sam.337

sam.337 เป็นที่รู้จักกันดี

ลงชื่อขอรับพระผงรูปเหมือนหลวงปู่ศรี มหาวีโร ขออนุโมทนา ขอบคุณครับ

18. ฮารุยากิ

ฮารุยากิ เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาบุญด้วยครับคุณบอย นำสิ่งดีๆมาแจกเพื่อนสมาชิกในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ พ.ศ.2555ครับ

19. izeberry

izeberry เป็นที่รู้จักกันดี

ลำดับที่ 8

ลงชื่อรับ พระผงรูปเหมือนหลวงปู่ศรี

ขอบคุณและอนุโมทนาบุญครับ<!-- google_ad_section_end -->

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 ธันวาคม 2011
  20. Jittangman

Jittangman เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2011
    ลงชื่อรับพระผงรูปเหมือนหลวงปู่ศรี หลังพระมหาเจดีย์ชัยมงคล จ.ร้อยเอ็ด
    แจกแก่ผู้มากราบสังขารหลวงปู่ที่วัดป่ากุง

ลำดับที่
    1. Kotaro2011
    2. เหมียวม๊าว
    3. camalon
    4. lerd
    5. นสิทธิ
    6. Caracciolo
    7. Sam.337
    8. izeberry
    9. suwanee
    10.
    11.