หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. หอยสังข์

หอยสังข์ เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาบรมครูที่เคารพยิ่ง. พระบูชาน่ารักสมบูรณ์ ดูง่ายมากครับ หายากนานๆๆๆๆจะได้พบเห็นครับ สุดยอดจริงๆท่านแถมเลขร่วมกันได้16 เลขมงคลอีกต่างหากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 สิงหาคม 2013
  2. หมวดฤทธิ์

หมวดฤทธิ์ เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งถึงคิว หลังจากสวดมนต์ ภาวนา มาปีกว่า กราบหลวงปู่พิศดู ครูบากฤษดา

3. jimmyuro

jimmyuro เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ

4. jedsadatum21

jedsadatum21 เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับพี่หมวดฤทธิ์

5. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

พระสวยมากๆ ยินดีด้วยนะครับพี่หมวด ถึงเวลาหลวงปู่ก็มาโปรดครับ..

6. ทุเรียนทอด

18. พิธีอธิษฐานจิตเดี่ยว โดย หลวงปู่มหาปลอด วัดโพธินิมิตร กรุงเทพฯ

หลวงปู่มหาปลอด วัดโพธิ์นิมิตร ท่านเป็นพระอริยสงฆ์ผู้บริสุทธิ์ ที่กราบได้อย่างสนิทใจ ลูกศิษย์ท่านเจ้าคุณทักษิณคณิศร วัดอินทราราม(วัดใต้) องค์สุดท้าย ท่านเมตตาอธิษฐานจิตหนุมานมหาฤทธิ์ให้อย่างตั้งใจเป็นเวลานานมาก (เสียดายที่ผมไม่มีไฟล์รูปตอนที่ท่านอธิษฐนจิตให้..)

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

19. พิธีอธิษฐานจิตเดี่ยว โดย หลวงปู่นาค ปัจจุบันอายุ 108 ปี.. จ.ระยอง

หลวงปู่นาค อายุ 108 ปี ศิษย์เอกหลวงพ่อดิ่ง วัดบางวัว เจ้าตำหรับลิง(หนุมาน)จับหลัก และลูกศิษย์หลวงพ่ออี๋ วัดสัตหีบ หลวงปู่นาคท่านเป็นพระธุดงค์อยู่ในป่ามากว่าค่อนชีวิต พบเจอครูบาอาจารย์ในป่ามากมาย ท่านเป็นพระอริยสงฆ์เหนือโลกสมมุติองค์หนึ่งที่ปิดตัวสุดๆ
    วันที่คณะของเราได้นำหนุมานชุดนี้ไปขอความเมตตาจากท่าน เนื่องด้วยว่าท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงพ่อดิ่ง วัดบางวัวนั่นเอง พออาราธนาท่านแล้วจึงเปิดลังหนุมานให้ท่านดู ท่านก็หยิบหนุมานขึ้นมา 1 องค์ แล้วก็พูดเน้นเสียงว่า.. " หนุมาน.. ดี ดี.. !!! " แล้วหลานของท่านก็ช่วยพูดกับท่านให้ว่า ท่านก๋ง ช่วยเสกให้เขาเต็มที่เลยนะ เสกแรงๆเลย... ท่านก็บอกว่า " เออ.. " จากท่านหลวงปู่ท่านก็ตั้งใจเสกให้มีทั้งสวดมนต์ และนั่งปรกภาวนา ไม่ต่ำกว่า 15 นาที พอเสกเสร็จท่านก็ทิ้งตัวลงนอนเลย(หมดแรง) หลวงปู่ท่านบอกว่า " เสกให้ทุกอย่างเลย.."

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2013
  7. ทุเรียนทอด

ไม่ว่าเราไปกราบพระ ครูบาอาจารย์องค์ใดก็ดี หากเรารบกวน หรือนิมนต์ให้ท่านทำอะไรให้ก็ตาม เราควรขอขมาท่านทุกครั้งครับ ตรงนี้ไม่ใช่ธรรมเนียมปฏิบัติอย่างเดียว แต่ว่าเป็นสิ่งจำเป็นเพื่อความไม่ประมาทใน กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม ที่อาจจะพลาดพลั้ง ล่วงเกิน ท่านเหล่านั้นได้ ถึงแม้เจตนาเราจะบริสุทธิ์เพียงใดก็ตาม หากว่าได้ล่วงเกิน หรือให้ท่านกระทำสิ่งใด หรือไม่กระทำสิ่งใด เพื่อประโยชน์ในเรา หากเป็นไปได้ก็ควรจะขอขมากรรมต่อองค์ท่าน เพราะเราไม่อาจทราบได้ว่า อดีต ปัจจุบัน อนาคต เราเคยทำกรรมอะไรกับท่านไว้บ้าง จะมากหรือน้อยก็ตาม.. การขอขมากรรมก็เป็นผลดีต่อตัวเราเอง และต่อทุกคนที่ร่วมทางกับเราครับ เพื่อกรรมอันมัวหมองที่ติดค้างไว้เหล่านั้น จะได้เปลื้อง หลุด จากพันธนาการนั้นๆเสีย ให้ท่านได้มีโอกาสอโหสิกรรมแก่เรา เพื่อชีวิตของเราจะได้ราบรื่น คล่องตัว ไม่ติดขัดในทุกๆเรื่อง เพราะการที่ล่วงเกินพระอริยเจ้าก็ดี พระผู้ปฏิบัติก็ดี พระผู้ทรงศีลบริสุทธิ์ก็ดี สมณ นักบวช ราชบัณฑิต ฯลฯ ก็ดี จัดเป็นกรรมหนักทั้งสิ้น ซึ่งมีผลต่อการดำรงชีวิตของเรา ทั้งทางโลก และทางธรรม..

บทขอขมากรรม (ที่คณะของเรามักจะใช้เป็นประจำ..)

มหาเถเร ปะมาเทนะ ทวารัตตะเย นะกะตัง สัพพัง อะปะราทัง ขะมะตุโน ภันเต (3 ครั้ง)
    ขะมามะภันเต ฯ

หรือท่านที่ท่องไม่ได้ จะตั้งใจกล่าวเป็นคำพูดก็ได้ เช่น.

" ด้วยกายก็ดี ด้วยวาจาก็ดี ด้วยใจก็ดี ที่ข้าพเจ้าทั้งหลาย ได้เคยประมาท พลาดพลั้ง ล่วงเกินต่อ(คุณพระศรีรัตนตรัย) พระคุณเจ้า ตั้งแต่ อดีต ปัจจุบัน และอนาคต ขอพระคุณเจ้าได้โปรดอโหสิกรรม ให้แก่ข้าพเจ้า นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบเท่าเข้าสู่พระนิพพานด้วยเทอญ.."

จึงนำมาฝากกัน เพื่อจะได้ไม่ประมาท ด้วยเห็นว่ามีประโยชน์จริงๆครับ
    สมัยที่องค์หลวงปู่พิศดู ยังทรงขันธ์อยู่ ก่อนที่พวกเราจะลากลับ ก็ต้องกล่าวขอขมากรรมกับท่านก่อนด้วยบทดังกล่าวทุกครั้ง แม้แต่หากตอนท่านจำวัดอยู่ ก่อนกลับก็จะตั้งจิต กล่าวคำขอขมากรรมกับท่านเสมอครับ เรื่องดีๆแบบนี้ ทำไปไม่เสียหายครับ ผู้นั้นจะเป็นที่รักของครูบาอาจารย์ พรหม เทวดา และอมนุษย์ทั้งหลาย.. สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2013
  8. ฌานกร

ฌานกร เป็นที่รู้จักกันดี

สวยมากเลยครับพี่หมวด ยินดีด้วยนะครับพี่

9. เบเบ้

เบเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ดีๆครับอยู่ใกล้พระอริยสงฆ์ต้องระมัดระวังทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจครับ

ดีๆครับอยู่ใกล้พระอริยสงฆ์ต้องระมัดระวังทั้งที่ตั้งใจและไม่ตั้งใจครับ ต้องป้องกันไว้ก่อนมีโอกาสได้บุญมากก็มีโอกาสได้บาปมากเช่นกัน
    อาจมีผิดพลาดพลั้งเผลอไปได้ ในบางขณะจิตหรือการกระทำใดๆรู้เท่าไม่ถึงกาลโดยไม่มีเจตนาล่วงเกินครับ
    catt17

10. พ่อหนูนา

พ่อหนูนา เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับ...ผมต่อท้ายคิวพี่หมวดฤทธิ์ครับ

11. pokpok111

pokpok111 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2011
    ยินดีด้วยครับ สาธุ สวยมากครับ แถมพลังพุทธคุณทางด้านเมตตานี่สุดยอดครับ หลวงปู่ท่านลงเมตตาใว้เต็มอัตราหาประมาณมิได้

12. ทุเรียนทอด

13. ฐนกร

ฐนกร เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2010
    คุณทุเรียนทอดครับ ไม่ทราบว่ารูปหล่อองค์พระอุปคุต 14 นิ้ว เสร็จหรือยังครับ อยากเห็นเป็นบุญตาหน่อยครับ เพราะเห็นองค์ที่เป็นดินหุ่นแล้วสวยแบบอลังการมากครับ

14. หอยสังข์

กราบหลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาบรมูที่เคารพยิ่ง สวัสดีสมาชิกทุกท่านครับ ดีใจด้วยครับพี่หมวดฤทธิ์ทได้พระธรรมธาตุ ถึงเวลาของพี่หลวงปู่ท่านก็เลยมาโปรดพี่ครับ ท่านเป็นผู้โชคดีไม่กี่คนที่ได้เป็นเจ้าของพระธรรมธาตุ สุดยอดของมงคลที่หลวงปู่พิศดูและครูบากฤษดาสร้างสรรค์เป็นอนุสรณ์ให้ศิทย์ได้ติดตัวเพื่อความเป็นมงคลครับ. สาธุครับพี่หมวดฤทธิ์

15. หอยสังข์

สวัสดีเพื่อนๆสมาชิกครับ. วันอาทิตย์ที่18 นี้หลวงปู่ท่อนมาที่ รพ.วิชัยยุทธ ไม่ทราบว่ามีท่านใดจะไปกันบ้างครับ ถ้าไปเจอกันครับผม

16. ทุเรียนทอด

ตอนนี้พระเสร็จแล้วครับ แต่ว่าเตรียมขนย้ายมาที่จันทบุรี ประมาณวันที่ 19 นี้ครับ.. ถ้าได้มาแล้วจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ น้ำหนักน่าจะร่วมๆ 30 กิโลกรัม ต่อองค์ได้ครับ

17. ทุเรียนทอด

ขอเชิญร่วมรับฟังพระธรรมเทศนา

โดย หลวงปู่ท่อน ญาณธโร วัดศรีอภัยวัน

ใน วันอาทิตย์ที่ 18 สิงหาคม 2556

ณ อาคารศูนย์การแพทย์(ตึกใหม่) ชั้น 22 โรงพยาบาลวิชัยยุทธ

ตั้งแต่เวลา 17.00 - 19.30 น.

ในวันนั้น พวกเราจะร่วมกันถวายปัจจัย สมทบทุนสร้างผอบทองคำเพื่อบรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ประดิษฐานไว้ในพระมหาเจดีย์ แด่องค์หลวงปู่ท่อน ญาณธโร
    หากท่านใดว่างก็เชิญร่วมถวายพร้อมๆกันครับ ในนาม..คณะศิษย์หลวงปู่พิศดู และคณะศิษย์หลวงปู่ท่อน ยิ่งไปกันมากยิ่งดีครับ

18. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่พิศดู ธรรมจารีย์ ครับ

ขอบพระคุณมาก ๆ ครับผม พี่ชาย
    ผมขออนุโมทนาบุญด้วยครับพี่เอ็กซ์ ซึ่งสิ่งนี้ผมยังขาด
    ตกบกพร่องอยู่ สิ่งที่พี่เอ็กซ์นำมาแนะนำในครั้งนี้ เป็นเครื่อง
    เตือนสติให้กับผมมาก ๆ เลยครับ ^ * ^

19. หอยสังข์

ไปแน่นอน คอนเฟิรม์ครับ เพื่อนๆไปกันมากๆ ไปทำบุญกันครับ ใครไปบ้างแจ้งกันหน่อยเดี๋ยวนัดเจอกันครับ

20. Pong55

Pong55 เป็นที่รู้จักกันดี

27 สิงหาคม 2011
    ข้าพเจ้าขอนอบน้อมกราบนมัสการบูชาพระคุณ องค์หลวงปู่พิศดู ธรรมจารีย์ ครับ

ยินดีด้วยครับผม พระองค์ท่านมีเมตตาอย่างหาที่เปรียบ
    ไม่ได้เลยครับผม