หลวงปู่พิศดู วัดเทพธารทอง และพระคณาจารย์สายต่างๆ (ข้อมูลวัตถุมงคล หน้า 1-8)....

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ทุเรียนทอด, 16 พฤษภาคม 2011.

1. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    ล้อเล่น ของที่แบ่งให้มาตอนเจอกันในงานหลวงปู่ก็ดีใจแล้วครับ อิๆเดี๋ยวงานจะเข้าเจ้าของกระทู้หรือป่าวเนี่ย

2. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

กราบสักการะ หลวงปู่พิศดู ครับ

สวัสดีครับ พี่ทุเ้รียนทอด แล ป๋าบัติครับ

ไม่มีพระของหลวงปู่เลยผม แหะๆ

ได้แต่ศรัทธาครับ

3. ศิษย์ต่างแดน

ศิษย์ต่างแดน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007

น้อมจิต กาย กราบองค์หลวงปู่ครับ

สวัสดีครับพี่ทุเรียนทอด สบายดีนะครับ ประมาณต้นเดือนหน้าจะไปกราบลาหลวงปู่ครับ จะกลับแล้ว คงได้เจอกันนะครับ ถ้าไปจะโทรบอกครับ

4. หิมาลัย

หิมาลัย เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    สาธุ สาธุ อนุโมทนากับพี่ทุเรียนทอดด้วยนะคะ ที่นำรูปหล่อหลวงปู่มีพระธาตเสด็จมาให้สมาชิกได้ชื่นชมบารมีกัน พระธาตุองค์ใหญ่เห็นชัดเลยค่ะ นี่แหล่ะค่ะ พระอรหันต์ผู้เปี่ยมล้นไปด้วยบริสุทธิคุณ นึกถึงสมัยก่อนเคยไปกราบท่านกับพระหลวงพ่ออีกองค์หนึ่ง ท่านก็เมตตาเล่าเรื่องตอนท่านไปธุดงค์ให้ฟัง (จริงๆแล้วฉันเป็นคนชอบอ่านและชอบฟังเรื่องราวเกียวกับการธุดงค์ของพ่อแม่ครูจารย์มาก) หลวงปู่ท่านคงรู้ใจเลยเล่าเรื่องของท่านให้ฟัง แววตาที่องค์ท่านมองมานั้นรู้สึกเลยว่าเปี่ยมไปด้วยกระแสความเมตตามากๆ ทุกวันนี้ฉันยังจดจำแววตา(ของท่านเป็นสีฟ้าสดใส )ที่มองมาได้ไม่ลืมเลย
    เรื่องการรู้วาระจิตขององค์ท่านนั้น ท่านล่วงรู้ได้ละเอียดและแจ่มใสมาก (ขอย้ำว่ามากๆ)เมื่อก่อนเคยคิดอยากออกธุดงค์หาที่ภาวนาที่ๆสัปปายะ แต่คิดไว้นานแล้ว มีวันหนึ่งก็ไปกราบท่านอยู่ๆท่านก็พูดขึ้นมาประมาณว่า เรามีลูกศิษย์พักอยู่แถวเกาะๆหนึ่ง บรยายากาศเงียบสงบดี ไปไหม....ตอนนั้นอึ้ง!เลยท่านเมตตาเรามาก
    มีอยู่อีกครั้งหนึ่ง ช่วงแรกๆตอนนั้นได้มีโอกาสไปภาวนาที่วัดขององค์หลวงปู่ ครั้งนั้นรู้สึกว่าตนเองภาวนาดีมาก จิตเบาสงบและนั่งได้นานกว่าเมื่อก่อน พอออกจากสมาธิก็รู้สึกกระหยิ่มยิ้มในใจว่าครั้งนี้เราภาวดีได้ดี เราไม่ค่อยภาวนาได้ดีอย่างนี้มานานแล้ว อิ่มใจและปิติ.. แล้วก็ขึ้นไปกราบหลวงปู่ที่พักอยู่บนกุฎิ สักพักท่านก็ขึ้นว่าพูดขึ้นว่า "บางทีสถานที่มันก็มีส่วนเกี่ยวนะ" ตอนนั้นรู้เลยว่าหลวงปู่ท่านล่วงรู้จิตเราตลอดในระหว่างที่ภาวนา ญาณของท่านใหญ่และแจ่มใสมาก เราทำอะไร.. ที่ไหน..อย่างไรท่านรู้ได้หมด องค์หลวงปู่บุญฤทธิ์เคยบอกไว้ว่า สถานที่ไหนที่มีพระอรหันต์อยู่หรือเคยอยู่ ที่นั่นเป็นที่ที่ภาวนาดี เหมาะแก่การปฏิบัติ

5. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุครับ..เป็นบุญตาครับที่ได้เห็นพระธาตุเสด็จ แวะมากราบหลวงปู่ครับ สวัสดีคุณทุเรียนทอด พี่บัติและทุกๆคนนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      337.2 KB
      เปิดดู:
      154
  6. ทุเรียนทอด

ทุเรียนทอด เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2008

อ๋อนั่นแหละครับ ปฐวีธาตุขององค์หลวงปู่ท่านเป็นของที่หาได้ยากมากๆ เพราะท่านทำเอาไว้น้อยมากๆเลย มีไม่กี่คนจริงๆที่ได้ครับ มีคนได้ไปบอกมาว่า หลังจากเอาไปให้ตรวจพลังพุทธคุณแล้วพบว่า พลังเต็มล้น และไหลมาไม่ขาดสาย พุทธคุณครอบจักวาลอธิษฐานได้ดังใจปราถนา ปฐวีธาตุทุกองค์(ต้องเรียกเป็นองค์)หลวงปู่ท่านตั้งองค์พระเอาไว้ มีเทวดาและกายทิพย์ชั้นสูงดูแลทุกองค์ครับ เรื่องเหล่านี้ใครมีตาดีก็คงทราบเองครับ

.

7. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับคุณ คนกันเอง พระหลวงปู่ลองอธิษฐานดูครับ ถ้าศรัทธาจริงๆเดี๋ยวก็มีโอกาสได้ครับ เชื่อผม

8. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับอาจารย์ สบายดีครับ ถ้าจะมาอย่างไรโทรบอกนะครับ มีของที่เตรียมไว้จะมอบให้ครับ คงได้พบกันนะครับ สาธุ

9. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับคุณ หิมาลัย ดีใจที่เป็นอีกคนหนึ่งที่ได้มีโอกาสนำประสบการณ์ที่ได้พบจากองค์หลวงปู่มาถ่ายทอดให้ทุกท่านครับ ขอบคุณมาก และขออนุโมทนาด้วยครับ สาธุ
    ผมเชื่อว่าความรู้สึกต่างๆที่ลูกศิษย์ทั้งหลายที่ได้รับการแสเมตตาจากองค์ท่าน รวมทั้งผู้ที่ได้พบเจอ ทั้งวัน เวลา อันมีค่ามากๆ ที่ได้มีโอกาสร่วมกันรับใช้ ดูแล หรือแม้แต่เคยเห็นหน้า หรือแค่กราบท่าน ก็เป็นความสุข สงบ ปีติ ยินดี อย่างไม่มีวันลืมเลือนได้ในชีวิต....
    ผมจึงไม่อยากปล่อยให้เวลาผ่านไปเปล่าๆ จึงได้นำเสนอพระดีที่โลกยังไม่ค่อยรู้จักองค์นี้ ผู้เป็นเนื้อนาบุญแปลง(ยิ่ง)ใหญ่อลังการมหาศาล ให้บันทึกไว้ ณ กระทู้แห่งนี้ตราบกาลสมัยแห่งยุค เพื่อบูชาคุณธรรมพระองค์ท่าน พระผู้เป็นได้ยิ่งกว่าครูบาอาจารย์ของศิษย์ทุกคน

.

10. ทุเรียนทอด

สวัสดีครับพี่ กวาวชไม สบายดีนะครับ เหรียญที่โชว์นี้เป็นเหรียญรุ่น5 ที่ปั๊มออกมาแล้วตัดขอบข้างเคลื่อนไป จึงนำมาแต่งใหม่ ให้ได้ลักษณะที่สวยงาม แปลกตา แถมหายากมากด้วย รู้สึก(ถ้าจำไม่ผิด)จะมีอยู่ไม่เกิน 15 เหรียญเท่านั้นครับ

11. ทุเรียนทอด

การบูชาที่ได้ผลและมีอานิสงส์สูงที่สุดคือ การปฏิบัติบูชา เราบูชาในสิ่งที่ควรบูชา ด้วยความเคารพนอบน้อมประกอบด้วยศรัทธา แต่อย่าไปอยาก อยากให้เป็นอย่างนั้น อย่างนี้ เพราะนั่นเป็นโลภะกิเลศ และถ้าไม่ได้เป็นไปอย่างที่เราต้องการ ก็เป็นทุกข์..

หลวงปู่ท่านเทศนาเอาไว้ และให้ผมเขียนประดับเอาไว้ในห้องนอนของท่านด้วยครับว่า..

ทุกข์มีเพราะอยาก ทุกข์มากเพราะหยอก มีทั้งภายนอกภายใน

ความอยากก็หลอก ความหยอกก็ลวง ให้จิตยึงห่วงอาลัย

ให้อยากได้ อยากมี อยากสวย อยากสุข พาให้เกิดทุกข์ร่ำไป

วางภาระลง ปล่อยหลงโลภโกรธ เห็นนิโรธไวไว
    .
    .
    .

.

12. ToPiCaL

ToPiCaL เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ทุเรียนทอดลงรูปผอบให้ดูได้ไหมครับจะได้ไปจัดมาบูชาบ้าง

13. ทุเรียนทอด

ผอบแบบนี้เองครับ....
    ครูบาอาจารย์บอกมาครับว่า การ(ปฏิบัติ)บูชา สำคัญที่สุดคือต้องบูชาด้วย ใจ กาย และวาจา เวลาบูชาก็ควร น้อม....นำ องค์พระ หรือสิ่งที่เราบูชามาไว้ในใจก่อน ทำใจสบายๆ แล้วจึงกล่าวการบูชา หรือทำสมาธิบูชา สำคัญที่สุดคือต้องทีความศรัทธาและน้อมนำสิ่งที่เราบูชามาไว้ในใจก่อน​

บทสวดที่สมควรที่สุด และดีที่สุดแก่การบูชาพระ ก็คือ บทพุทธคุณ ธรรมคุณ สังฆคุณ หรือ อิติปิโส นั่นแหละครับ บทอื่นๆก็เหมือนกับเป็นบทที่แตกแยกออกไปจากนี้ ถ้ามีเวลาน้อย ก็บทตรัยสรณะคม " พุทธังสรณังคัจฉามิ ธัมมังสรณังคัจฉามิ สังฆังสรณังคัจฉามิ " เอาแค่นี้ก็ดีแล้วครับ ผมเองจริงๆก็ยังไม่ได้เก่ง หรือว่าดีอะไรมากมายหรอกครับ แต่สำคัญอาศัยความเชื่อมั่นศรัทธาในคุณธรรมของท่านและพระบารมีของพ่อแม่ครูบาอาจารย์ที่ท่านเมตตาเรา และสรรพสัตว์ทั้งมวล เชื่อมั่นว่าพระบารมีองค์ท่านสามารถปกปักรักษาเราได้ ไม่ว่าอยู่ที่ไหนๆ บารมีของท่านก็สามารถแผ่ไปถึงครอบโลกธาตุไปหมดในโลกทั้งสาม และไม่มีความบริสุทธิ์ใดยิ่งไปกว่าความบริสุทธิ์สะอาดหมดจดได้ ยิ่งไปกว่าความบริสุทธิ์แห่งดวงจิตของพระอรหันต์ ซึ่งหากความสัจนี้มีอยู่จริงในโลก ก็ย่อมสามารถแสดงให้เห็นประจักรจริงและเป็นรูปธรรมได้ครับ

.

14. กล้วยใกล้

กล้วยใกล้ สมาชิก

17 พฤษภาคม 2011
    กราบนมัสการองค์หลวงปู่ค่ะ สวัสดีค่ะคุณทุเรียนทอด ได้ฟังเพื่อนสมาชิกเล่าประสบการณ์ถึงของที่องค์หลวงปู่เมตตาแจกลูกศิษย์ นึกเสียดายโอกาสของตัวเองเพราะเวลาที่องค์หลวงปู่แจกหากของสิ่งนั้นเคยได้แล้วก็ไม่เข้าไปรับอีกเพราะเห็นว่ามีแล้ว เพราะโดยส่วนตัวคิดเสมอว่าจิตคิดดีทำดีก็okแล้ว องค์หลวงปู่่ท่านเมตตาเสมอทุกวันนี้แม้องค์หลวงปู่จะละสังขารไปแล้ว แต่นั่นเป็นเพียงธาตุทั้ง 4 ที่เสื่อมไปตามธรรมชาติแต่องค์ท่านยังอยู่กับพวกเราค่ะ ขอน้อมกราบในพระเมตาตาขององค์หลวงปู่ที่มีให้แก่เหล่าศิษยานุศิษย์อีกครั้งค่ะ สาธุๆๆ ค่ะ

15. bat119

bat119 เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

10 กันยายน 2009
    กราบหลวงปู่พิศดู หวัดดีเจ้าของกระทู้และสมาชิกทุกท่านครับ

16. ransang

ransang เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2007
    กราบ หลวงปู่ ครับ ............

17. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่พิศดู สวัสดีคุณทุเรียนทอดและสมาชิกทุกท่านครับ

18. หิมาลัย

หิมาลัย เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ธัมมะจารี ค่ะเป็นวัตถุมงคลชุดที่สุดยอดของหลวงปู่ก็ว่าได้ องค์นี้พิเศษตรงที่เลข87 เป็นเลขมงคลอายุของหลวงปู่ท่าน 87พรรษา ในปีที่จัดสร้างพระกริ่ง พระชัยวัฒน์ ได้มาแบบบังเอิญไม่ได้คาดคิดเลยค่ะ เลยเก็บเอาไว้บูชาประจำบ้าน ประจำตัวค่ะ..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มิถุนายน 2011
  19. ลูกพ่อลิงดำ

ลูกพ่อลิงดำ เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2007
    วันนึ้ได้มีโอกาศคุยกับศิษย์ีพี่สายหลวงปู่หลอดมาครับ นำรปที่คุณ X นำมาลงให้เค้าชม เค้าบอกว่า "แบบนึ้ไม่ต้องดูแล้ว ดูแต่ไกลก็รู้ว่าเป็นพระธาตุ หลวงปู่องค์นึ้สิ้นสงสัยในคุณธรรมท่านได้เลย บารมีท่านมากน่ะเนี่ย น้อยองค์ที่จะเป็นแบบนึ้ ที่เห็นเด่นชัดก็มีแต่หลวงพ่อพระราชพรหมยานเท่านั้น แล้วยิ่งเป็นก่อนมรณภาพด้วย ไม่ธรรมดาเลย"

20. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่ทุเรียนทอด ที่เป็นกำลังใจให้ครับ:cool: