หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    ใช่ครับลูกชายคนโตต้องห้อยพระกริ่ง จะให้พระกริ่งนิมมานโกวิทก็จะกระไรอยู่ ( พ่อหวงโว๊ย ) เพราะว่าลูกชายเป็นคนไม่ค่อยระวัง เดี๊ยวเกิดทำหายก็หน้ามืดไปหลายตลบ แค่ผมเคยทำพระกริ่งนิมมานโกวิทหายไป 1 องค์ ยังเสียดายมาทุกวันนี้ ทำเงินหายเป็นหมื่นยังไม่เสียดายเท่าพระกริ่งนิมมานโกวิทหาย คิดแล้วเจ็บใจตัวเอง อยากให้นางสาวไทยหรือมิสไทยแลนด์ตบหน้าสักสามที ( ตบจูบๆๆ )....555 คงต้องให้พระกริ่งทองดำ 99 เนื้อเงินก็พอ เพราะมีอยู่แล้วไม่ต้องไม่หาที่ไหนไง.... อิ อิ
    สำหรับเรื่องโชคลาภเนี่ย ผมถูกหวยจากเลขของวัตถุมงคลหลวงปู่ทองดำมาหลายครั้งมากๆ ถ้าเพื่อนๆสมาชิกมีเลขจากวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองดำ ก็ลองเสี่ยงโชคดูนะครับ ถ้าไม่ถูกก็ตามนะครับ อย่าปล่อย ไม่งั้นงวดต่อไปออกมาเต็มๆ จะมานั่งเสียดายไม่ได้ ถ้าไม่เชื่อลองให้ท่านดินระเบิดเล่าประสบการณ์ดูซิครับ.....

2. H-Nคนรักพระ

H-Nคนรักพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ได้แล้วครับล็อกเก็ตหลวงปู่ทองดําอยากได้มานานแล้ว..เพราะบารมีของหลวงปู่แท้ๆ
    อีกท่านหนึ่งที่ขาดไม่ได้นะครับคุณดินระเบิดครับ...ขอบคุณอีกที่ครับ
    ผมขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับพี่น้องๆทุกคนครับ...รบกวนชี้แนะด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      65
      ขนาดไฟล์:
      1.3 MB
      เปิดดู:
      55
  3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

แว๊กกกกก.... ระบบตอบโต้ขั้นรุนแรง 55555 มะเป็นไรพี่ตั้มเหมามาเสร็จ เราก็ไปบุกรังพี่ตั้มกันต่อ หุหุหุ

4. kang_som

แฮ็กซ์ถ่ายรูปด้านหลังล็อคเก็ตให้ชม หมายเลขหน่อยซิครับ อิอิอิ ของผม ๓๕๐๕

5. สันต์โสภา

สันต์โสภา สมาชิก

5 มิถุนายน 2010

6. สันต์โสภา

สวัสดีครับคุณตั้ม 555 งวดนี้ผมไม่ชื้อยอมยกที่1ให้คุณตั้ม ว่าแต่ว่าถ้าถูกรางวัลที่1จริง ไม่ต้องไล่แจกก็ได้ครับ ขอแค่แบ่งให้ในราคาวัดก็พอครับ สาธุ ๆ ๆ รางวัลที่1 โอมๆๆๆๆๆเฟี้ยง

7. kang_som

พอดีมีข้อมูลของหลวงปู่มา เลยอยากจะถามพี่ๆ ว่า มีใครทราบมูลเหตุที่โยมพ่อ โยมแม่ของหลวงปู่นำไปถวายให้แก่หลวงพ่อเงิน วัดบางคลานบ้างครับ (ไม่มีรางวัลครับ อิอิอิ) แค่อยากให้ได้มีข้อมูล มากกว่าที่เคยได้ยินได้ฟังมา ...... เดี๋ยวมาเล่าให้ฟัง

8. สันต์โสภา

ขอให้เดินทางไปกลับโดยสวัสดิภาพน่ะครับคุณปุ้ย ที่สำคัญคือ..เมาไม่สร่างเอ็ย...เมาแล้วไม่ขับครับ5555

9. สันต์โสภา

รอฟังด้วย ขอบคุณล่วงหน้าครับ ขอตัวไปนอนก่อน พรุ้งนี้จะมาแวะมาอ่านครับ

10. kang_som

พี่ปุ้ย ทะเลแถวไหนครับ ไปทำงานรึว่าไปเที่ยวพี่ ถ้ารู้ที่ไหนเผื่อจะได้บอกแผนที่ ดีๆ ใกล้ๆ อิอิอิอิ

เดินทางปลอดภัยนะครับ

11. pui73

pui73 สมาชิก

16 กรกฎาคม 2011
    ขอบคุณครับพี่สันต์และคุณเอท พรุ่งนี้ผมไปหัวหินครับ ไปทำงาน(ข้ออ้าง)จริงๆแล้วไปเที่ยวนั่นแหละครับ อย่าอิฉฉาผมเลยครับผมต้องลำบากไปนั่งกินอาหารทะเลสดๆกะเหล้าเก่าๆ อู้ย..คิดแล้วน่าเบื่อครับ ที่สำคัญทาง บริษัทจ่ายให้ทุกอย่างครับ 55555 ....ลัล ลัลลา...

12. ไม่เกิด

คอนเฟริมอีกคนครับ ว่าเหรียญกฐินปี 36 น่าเก็บที่สุด เพราะว่ารูปแบบเหรียญออกแบบได้สวย และการแกะแบบนูนต่ำนั้นก็ทำได้สวยคลาสสิคจริงๆ เหมื่อนหลวงปู่ทองดำมากๆ แถมประสบการณ์ก็มีมาก และที่สำคัญประสบการณ์ก็ยังเกิดกับลูกชายคนโตของผมอีกด้วย ที่ว่าตกตึกโรงเรียน ชั้น 3 แต่ไม่เป็นอะไรมาก ถ้าเพื่อนๆสมาชิกท่านใดยังไม่ทราบรายละเอียดก็ย้อนกลับไปอ่านได้นะครับ แต่ผมจำไม่ได้ว่าหน้าอะไร...? เอาเป็นว่าถ้าผมว่างจริงๆจะนำประสบการณ์จากหนังสือพระ ที่เคยได้อ่านมาลงให้ได้อ่านกัน รับรองว่าถ้าได้อ่านแล้วไม่เก็บเหรียญกฐินปี36 ก็ไม่รู้จะว่ายังไงแล้ว เพราะราคาที่วัดแค่ 199 บาทเอง ผมกลัวว่ายิ่งลงประสบการณ์กลัวคนจะไปเหมาเอานะซิ เพราะถ้าผมอยู่ใกล้วัดท่าทอง ผมก็ยังจะไปเหมาเลย น่าเสียดายครับผมอยู่ไกลไปหน่อย ใครอยากได้ไปเช่าที่วัดนะครับ ถือว่าได้ของดีและได้ทำบุญอีกต่างหาก ถ้าใครได้ไปก็อย่าลืมไปกราบสังขารที่ไม่เน่าไม่เปื่อยของหลวงปู่ทองดำที่อยู่ในโลงแก้วนะครับ

13. kang_som

อืมมมมม...... คนเรา...... ไม่ชวน อิอิอิอิ ไปกับที่ทำงานเหรอครับ

14. ไม่เกิด

ที่ผมชอบเหรียญกฐินปี 36 ก็คือ ตรงขอบด้านล่าง มีรอยปั้ม ว่า วัดท่าทอง พ.ศ. 2536 ( เลขไทย) ซึ่งรอยปั้มนี้จะเป็นตัวบ่งบอกว่าแท้หรือเทียม......ว่าแล้วก็ขอโชว์เหรียญกฐินเนื้อทองคำ หมายเลข 44
    [​IMG][​IMG]
    ติดตามด้วยเหรียญกฐินปี36 เนื้อนวะโลหะ หมายเลข 27 เหรียญกฐินเนื้อนวะโลหะด้านหลังจะตอกโค๊ด ก เพิ่มเติม ถ้าใครเจอเหรียญกฐินที่ด้านหลังมีโค๊ด ก และมีหมายเลขขอบด้านข้าง ก็อย่าปล่อยให้หลุดมือนะครับ เพราะหายากพอสมควร ยิ่งถ้าได้ในราคาเหรียญเนื้อทองแดงแล้วยิ่งโชคดีมากกกกก.... ใครไม่เอาก็เอาให้ผมนะครับ.... อิ อิ
    [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]
    ส่วนเนื้อเงินผมเคยโชว์ไปแล้วและเพื่อนท่านอื่นก็โชว์ไปแล้วคงไม่ต้องโชว์อีกนะครับ.... แต่ถ้าเพื่อนๆสมาชิกท่านอื่นมีก็นำมาโชว์กันได้เลยครับ....

ไฟล์ที่แนบมา:

• IMG_9569 re.jpg
      IMG_9569 re.jpg
      ขนาดไฟล์:
      66 KB
      เปิดดู:
      753
    • IMG_9575 re.jpg
      IMG_9575 re.jpg
      ขนาดไฟล์:
      66.7 KB
      เปิดดู:
      727
      ขนาดไฟล์:
      34.2 KB
      เปิดดู:
      707
    • IMG_9544 re.jpg
      IMG_9544 re.jpg
      ขนาดไฟล์:
      63.9 KB
      เปิดดู:
      699
    • IMG_9549 re.jpg
      IMG_9549 re.jpg
      ขนาดไฟล์:
      64.6 KB
      เปิดดู:
      679
      ขนาดไฟล์:
      26.6 KB
      เปิดดู:
      662
      ขนาดไฟล์:
      27 KB
      เปิดดู:
      674
  15. kang_som

ส่วนใหญ่พวกเราจะทราบกันว่าหลวงปู่ทองดำท่านเป้นลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน นั้น แต่จริงๆ แล้วมีมูลเหตุที่ทำให้โยมพ่อ โยมแม่ของหลวงปู่นำไปถวายครับ.......ผมเอาข้อมูลมาจากหนังสือ ศักดิ์สิทธิ์ ฉบับที่ 511 ครับ

เรื่องมีอยู่ว่า โยมพ่อของหลวงปู่ซึ่งเป็นคนพิจิตร จับสลากรับมรดกจากโยมปู่ได้ที่ดิน ในจังหวัดอุตรดิตถ์ ทำให้หลวงปู่ต้องล่องเรืองไปกับโยมพ่อ โยมแม่เป็นประจำ คือ กิน นอนในเรือแทนบ้าน ตอนที่หลวงปู่อายุประมาณ 3 ขวบ นอนหลับอยู่บนเรือ ซึ่งตามภาษาเด็กก็นอนดิ้นไปบริเวณกาบเรือ จนตัวออกไปครึ่งตัวแล้ว ซึ่งความจริงน่าจะพลัดตกเรือเสียชีวิต แต่เดชะบุฐ ที่ยังมีมุ้ง ที่กางกั้น รั้งร่างหลวงปู่เอาไว้ ไม่รู้ว่านานเท่าไร จนโยมพ่อของหลวงปู่เห็นรีบดึงตัวหลวงปู่ขึ้นมา รอดชีวิตอย่างฉิวเฉียด " ในสมัยที่หลวงปู่ยังเป็นเด็กเล็กๆ อยู่นั้นน่ะ หลวงปู่เคยจะตกน้ำตายอยู่แล้วนะ คือตอนนั้นหลวงปู่นอนอยู่ในเรือ แล้วกลิ้งไปเกือบจะตกน้ำอยู่แล้ว พอดีมีผ้ามุ้งดึงเอาไว้เลยรอดมาได้ ไม่งั้นหลวงปู่ก็คงจะตายไปตั้งแต่โน่นแล้วล่ะ" เมื่อโยมพ่อแยมแม่เห็นลูกชาย เฉียดตายอย่างหวุดหวิด ก็รู้สึกไม่ดีจึงปรึกษากัน เพื่อแก้เคล็ด และรับขวัญ จะต้องนำลูกชายไปถวายเป็นลูกของพระเพ่อให้ท่านคอยอุปถัมภ์ ปกปักรักษาให้แคล้วคลาดภยันตราย เมื่อคิดได้ดังนี้ แต่ก้ไม่รู้จะนำไปถวายให้กับพระองค์ใด คิดไปคิดมาก็นึกถึง หลวงพ่อเงิน พุทธโชติ แห่งวัดบางคลาน จ. พิจิตร สุดยอดพระอนุตรวราจารย์ ซึ่งก็เป็นที่รู้จักคุ้นเคยกับครอบครัวอยู่แล้ว ก็รีบนำไปหาหลวงพ่อเงิน เมื่อหลวงพ่อเงินเห็นเด็กชายทองดำ ก็เพ่งด้วยอำนาจอภิญญาชั่ววูบหนึ่ง ก็เอ่ยวาจา "ไอ้หนูเด็กน้อยคนนี้เป็นชาวสวรรค์มาเกิดใครๆ ก็เลี้ยงไม่ได้นอกจากเรา...!!!! ขอให้โยมยกเด็กคนนี้ให้เป็นลูกของเราเสียเถิดนะ...!!!"

หลังจากนั้นก็คือเรื่องราวที่เราได้รับทราบกันมา ครับ

หลวงปู่ทองดำเคยกว่าวว่า "สมัยโน้นมีพระเณรอยู่กับหลวงพ่อเงินประมาณ 30-50 องค์ แต่มีเพียงหลวงปู่เพียงองค์เดียวเท่านั้นที่หลวงพ่อเงินให้อยู่ร่วมกุฏิเดียวกับท่านนะ..."

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 สิงหาคม 2011
  16. ไม่เกิด

ก่อนไปพักผ่อนขอนำเรื่องประสบการณ์วัตถุมงคลของหลวงปู่ทองดำ ครับ....

เรื่องประสบการณ์ที่จะนำมาลงให้เพื่อนๆ สมาชิกและผู้ที่ผ่านเข้ามาได้อ่านกัน เป็นประสบการณ์ที่ผมนำมาจากหนังสือพระเครื่องกรุงสยามปีที่ 2 ฉบับที่ 19 หน้าปกเป็นพระปิดตายันต์ยุ่งเนื้อเหล็กน้ำพี้ และผู้ที่นำเรื่องนี้มาลงก็คือคุณ<?xml:namespace prefix = st1 ns = "urn:schemas-microsoft-com[​IMG]สุวัฒน์ เหมอังกรู</st1:personName> ซึ่งคุณ<st1:personName w:st="on" ProductID="สุวัฒน์ เหมอังกรู">สุวัฒน์ เหมอังกรู</st1:personName> เป็นคนจัดสร้างพระกริ่งนิมมานโกวิท และชุดเหล็กน้ำพี้ ฯลฯ ซึ่งผมจะนำรายละเอียดของการสร้างวัตถุมงคลของแต่ละรุ่นเท่าที่มีข้อมูลนำมาให้เพื่อนๆได้อ่านกัน แต่ตอนนี้มาว่าถึงประสบการณ์วัตถุมงคลที่ปลุกเสกโดยหลวงปู่ทองดำ ที่ชาวบ้านย่านท่าทองต่างขนานนามว่า “ เทพเจ้าแห่งบ้านท่าทอง ”
    เรื่องนี้เป็นเรื่องของเด็กหนุ่มนักศึกษามหาวิทยาลัยศิลปากร ที่มีความศรัทธาหลวงปู่ทองดำ จากการอ่านหนังสือพระที่ลงเรื่องราวของท่าน จึงเสาะหาวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองดำ โดยการจองพระปิดตายันต์ยุ่ง เนื้อเหล็กน้ำพี้ 1 องค์ จากห้องพระพิณรายของคุณ<st1:personName w:st="on" ProductID="สมชาย เสรีกุล">สมชาย เสรีกุล</st1:personName> เมื่อได้รับพระแล้วจึงนำมาเลี่ยมไว้ที่สร้อยด้านหลัง โดยด้านหน้าแขวนเหรียญของหลวงปู่ทองดำ รุ่นกฐิน ปี 2536 เนื้อทองแดง ซึ่งเช่าจากคุณสมชายเช่นเดียวกัน รวมในตัวเป็นของหลวงปู่ทองดำทั้งคู่ และในวันที่เกิดเหตุโศกนาฎกรรมครั้งใหญ่นักศึกษาหนุ่มผู้นี้ก็รวมอยู่ในกลุ่มผู้เคราะห์ร้ายเหล่านี้ด้วย เหตุร้ายที่ว่านี้ ก็คือโป๊ที่รองรับผู้โดยสารทีท่าน้ำพรานนกล่ม ทำให้มีผู้เสียชีวิตและบาดเจ็บเป็นจำนวนมาก ดังที่เป็นข่าวในหนังสือพิมพ์ทุกฉบับติดต่อกันเป็นเวลาหลายวัน เชื่อว่าท่านผู้อ่านคงทราบดี .....<O:p</O:p
    ตัวหนุ่มนักศึกษาเล่าว่าเช้าวันนั้นคนเดินทางข้ามฟากมีเป็นจำนวนมาก ผู้โดยสารยื้อแย่งกันลงไปรอเรือ ตัวเขาเองก็ลงไปอยู่ในโป๊นั้นด้วย ขณะนั้นคนเต็มไปหมดทั้งโป๊ เหตุที่ทำให้โป๊ล่มไม่ใช่เพราะรับน้ำหนักไม่ไหว แต่เกิดขึ้นเพราะมีคนตกน้ำที่ด้านข้างโป๊ ผู้คนจึงกรูเข้าไปดูคนตกน้ำ จนกระทั้งโป๊เอียงไปข้างหนึ่ง ทำให้น้ำเข้า โป๊จึงล่มในลักษณะเทกระจาด ตัวเขาอยู่บริเวณกลางโป๊ จึงถูกกวาดจมลงไปด้วย โดยไม่ทันได้ตั้งสติใดๆ ท่านผู้อ่านลองนึกภาพดูก็แล้วกัน ว่าคนจำนวนหลายสิบคนถูกกวาดทับกันลงไปในน้ำเป็นกลุ่มก้อนอย่างนั้น ต้องมีคนบาดเจ็บและไม่สามารถช่วยตัวเองได้ ต่อให้ว่ายน้ำเป็นก็ยากที่จะรอด ประกอบกับในเวลานั้นกระแสน้ำไหลแรง ยิ่งทำให้เกิดการสูญเสียมากขึ้น นักศึกษาหนุ่มเล่าว่า ช่วงนั้นเขาไม่รู้สึกตัว เพราะเหตุการณ์มันชุลมุนไปหมด มารู้สึกตัวอีกครั้งหนึ่งก็คือตัวเขาเองเหมื่อนถูกอะไรสักอย่างดันให้ลอยขึ้นพ้นน้ำ พอดีเรือที่อยู่ในบริเวณนั้นมาถึง และช่วยไว้ทัน เขามั้นใจว่าการรอดตายจากโศกนาฎกรรมครั้งนี้ เป็นเพราะบารมีของหลวงปู่ทองดำช่วยชีวิตเขาอย่างแน่นอน.....<O:p</O:p

17. ไม่เกิด

ไหนๆก็ดึกแล้ว ขอลงเรื่องประสบการณ์เรื่องที่สองต่อเลย...... ( ราตรีสวัสดิ์ )

ประสบการณ์เรื่องต่อไป เป็นเรื่องของชายคนหนึ่งอาศัยอยู่แถวบ้านดงช้างดี เดินทางมายังวัดท่าทอง เพื่อกราบหลวงปู่ทองดำ และขอให้รดน้ำมนต์ ความจริงเขาเคยมาวัดและเช่าวัตถุมงคลไปใช้ติดตัวบ้างแล้ว ด้วยความศรัทธาหลวงปู่ทองดำและบ้านดงช้างดีก็อยู่ไม่ไกลจากวัดท่าทองนัก แต่การมาครั้งนี้... เขามีความตื่นเต้นมาก เพราะประสบเหตุการณ์ที่เกือบเอาชีวิตไม่รอด ถ้าไม่ได้บารมีของหลวงปู่ช่วยไว้ เขาเล่าให้หลวงปู่และกรรมการวัด พร้อมลูกศิษย์อีกหลายคนฟังว่า... เขามีเรื่องกับอันธพาลท้องถิ่น และถูกรุมทำร้ายโดยการรุมฟันจนเสื้อขาดรุ่งริ่ง แต่คมดาบไม่ระคายผิวของเขา ฝ่ายพวกอันธพาลเห็นมีดดาบใช้ไม่ได้ผล รู้สึกโมโหมากจึงดึงปืนที่ติดตัวมาด้วย เป็นลูกซองสั้นยิงใส่หลายนัด แต่ลูกปืนก็ยังทำอะไรไม่ได้ เพียงแต่ทำให้ผิวหนังมีรอยเป็นจ้ำๆ เท่านั้น เขาเห็นท่าไม่ดี ถ้าขืนอยู่อาจจะถูกรุมตีตาย จึงวิ่งหนี เขาบอกว่าที่รอดตายมาครั้งนี้ได้ เพราะมีวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองดำ 2 ชิ้น คือ รูปหล่อหลวงปู่ทองดำเนื้อเหล็กน้ำพี้ กับเหรียญกฐิน ปี 2536 เนื้อทองแดง เท่านั้น..... เขามากราบขอบคุณหลวงปู่ และขอให้หลวงปู่พรมน้ำมนต์ให้ นอกจากนี้ยังนำเสื้อที่ถูกฟันจนขาดรุ่งริ่งมาอวดให้ทุกคนดูอีกด้วย......

18. treepetsamakoon

treepetsamakoon สมาชิก

ทักทายพี่ๆทุกคน ช่วงเช้านี้ครับ

19. kang_som

อ่านเรื่องบารมีหลวงปู่ที่พี่เพชรเล่าแล้ว กลายเป็นวัตถุมงคลของหลวงปู่นั้นเด่นหลายด้านเลย โดยเฉพาะเรื่องเหนียว แต่เรื่องเมตตา แคล้วคลาดก็มี สุดยอดเลยของหลวงปู่ไม่ว่ารุ่นไหนก็น่าเก็บ น่าใช้.........

กราบหลวงปู่ทองดำ ตอนเช้าก่อนทำงาน ขอบารมีหลวงปู่ให้ผมมีสติในการทำงาน มีข่าวดีๆ พบเรื่องดีๆ ในวันนี้ด้วยครับ สาธุ......

20. kang_som

<TABLE class=tborder border=0 cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%"><TBODY><TR><TD class=thead>ขณะนี้มีคนกำลังดูกระทู้นี้อยู่ : 8 คน ( เป็นสมาชิก 5 คน และ บุคคลทั่วไป 3 คน ) </TD><TD class=thead width="14%"><CENTER">[ แนะนำเรื่องเด่น ] </TD></TR><TR><TD class=alt1 width="100%" colSpan=2>kang_som, น้ำหว้า, tum98, treepetsamakoon, ดินระเบิด </TD></TR></TBODY></TABLE>

เช้านี้มากันพร้อมหน้า พร้อมตาเลย Good morning ครับพี่ๆ ทุกคนและเพื่อนๆ สมาชิกทุกท่าน......