หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. tum98

tum98 เป็นที่รู้จักกันดี

ใต้ฐานเรียบไม่มีโค๊ดไม่มีการเจาะรูใส่ผงพุทธคุณ

2. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ถ้างั้น ก็ไม่ใช่กรุกลางน้ำแล้วหละ

ตอบใหม่ได้เปล่าครับ แหะ แหะ....

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

ตอบแบบไม่มั่นใจเท่าไรเลย 5555

พระนางพญา กรุวัดบ่อทองคำ

4. kang_som

คุณตั้ม ผมขออนุญาตโฆษณานอกกระทู้เรื่องการร่วมสนุกนะครับ.....จะได้มีผู้เข้ามาร่วมสนุกแล้วก็รู้จักหลวงปู่ทองดำมากขึ้น.........

(ในใจลึกๆ ผมกำลังคิดว่าที่ราคาวัตถุมงคลของหลวงปู่ up ราคาขึ้นเพราะกระทู้ของผมเป็นต้นเหตุรึเปล่าเนี้ย....... มีคนมาดู แอบมาอ่าน หรือหาข้อมูลเจอปุ๊บ ที่วัดราคายังไม่เท่าไร.......พอได้มาอ่านรีบกว้านบูชา........5555 เป็นความคิดส่วนตัวครับ)

5. tum98

ได้ครับเพราะผมลงรายละเอียดไม่ครบ

6. tum98

เมื่อวานผมโทรไปที่วัด พระบอกว่าตอนนี้มีคนมาบูชาเหรียญนั่งเสือแทบจะกวดกันหมดเลยที่เดียว เพราะประสบการณ์เกิดขึ้นที่กรุงเทพมีพนักงานปีนเสาไฟและเกิดหม้อแปลงระเบิดไฟช๊อดและตกจากเสาไฟ คนตกลงมาไม่เป็นอะไนเลยแม้นแต่น้อย ในคอคล้องเหรียญนั่งเสือของหลวงปู่เหรียญเดียว เขาเลยพาพรรคพวกมาบูชาเหรียญนั่งเสือกันและตอนนี้กลายเป็นเหรียญดังติดลมบนไปแล้วครับ ปากต่อปากพื้นที่เก็บกันเงียบเลยครับตอนนี้

7. tum98

ผู้ที่ร่วมตอบคำถามครับ
    1. kang som พระนางพญา กรุวัดบ่อทองคำ

8. charoen.b

[​IMG][​IMG]

ผมเห็นด้วยนะครับเรื่องที่ว่ากระทู้นี้เป็นกระทู้หลักเกี่ยวกับหลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง เพราะช่วง10 ปีย้อนหลังไป หรืออาจจะมากกว่านั้น เรื่องราวของหลวงปู่ทองดำที่เผยแพร่ทางสื่อต่างๆ ทั้งสิ่งพิมพ์และอินเทอเน็ตมีน้อยมากๆ ที่มีก็เพียงเล็กน้อยจริงๆ ตั้งแต่คุณ kang_som เปิดกระทู้นี้ขึ้น ส่วนตัวแล้วดีใจครับ ได้เข้ามาพูดคุยด้วยตั้งแต่ต้นและติดตามมาตลอดด้วยความศรัทธาหลวงปู่ทองดำเป็นที่ตั้ง ได้เห็นความสนใจของสมาชิกและบุคคลภายนอกเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ แสดงว่าผู้ที่ศรัทธาหลวงปู่ทองดำมีอยู่จำนวนไม่น้อย อันนี้ไม่รวมผู้ที่ต้องการหาข้อมูลเกี่ยวกับวัตถุมงคลเพื่อเก็งกำไร ซึ่งคงมีบ้างและเป็นเรื่องธรรมดาของวงการพระบ้านเรา

หากว่าค่าเช่าบูชาหรือความนิยมในวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองดำจะเพิ่มมากขึ้นและเป็นที่สนใจเสาะหาสะสมมากขึ้น ก็น่าจะเป็นเรื่องดีในการเผยแพร่เกียรติคุณของหลวงปู่ท่าน

แต่ก็คงลำบากกับท่านที่เพิ่งจะเริ่มหาวัตถุมงคลของหลวงปู่ไว้บูชาเพื่อหวังพึ่งพุทธคุณที่จะต้องจ่ายเงินเพิ่มขึ้น ข้อแนะนำเบื้องต้นก็คือ ของดี ราคาไม่แพง ของหลวงปู่ทองดำยังมีครับ ขออย่างเดียวอย่าตามกระแสมากเกินไปเท่าน้น

ไฟล์ที่แนบมา:

9. kang_som

ขอบคุณครับท่านรองฯ........ รู้สึกดีใจครับที่กระทู้นี้ทำให้พวกเราทั้งที่รู้จักและไม่รู้จักหลวงปู่ ได้รับรู้แล้วรู้จักหลวงปู่มากขึ้น รวมถึงได้วัตถุมงคลของหลวงปู่ หรืออาจจะไปเจอที่ไหนก็จะได้เก็บไว้ ...... (พื้นที่อื่นไม่รู้จัก อาจจะได้ของดีราคาเบาหวิวก็ได้)

อย่างที่ท่านรองฯ บอกอ่ะครับ ไม่จำเป็นต้องตามกระแส เพราะพุทธคุณ หรือบารมีครูบาอาจารย์ท่านไม่ได้ตามกระแสอยู่แล้ว ถึงแม้ท่านจะดังหรือไม่ดัง มีคนรู้จักหรือไม่รู้จักท่านก็ปกป้องคุ้มครองอยู่แล้ว เพียงแค่คุณเป็นคนดี หรือไม่ต้องเป็นคนดี แต่ไม่ทำเลวก็ได้ครับ

วัตถุมงคลของหลวงปู่พิธีดังเช่น รุ่นเหล็กน้ำพี้ ไม่ต้องไปตามเนื้อเหล็กน้ำพี้ (หรือถ้ามีจังหวะหรือกำลังเก็บได้ก็ดีครับ) หันมามองลอยองค์เนื้อทองแดงราคาเด็กอนุบาลแต่พุทธคุณเป็นด็อกเตอร์ไปแล้วครับ (ผมอยากได้ใจจะขาด แต่สภาพคล่องทางการเงินช่วงนี้ สาหัสเหลือเกิน 555)

10. บางแสน

บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    1.พระนางพญา
    2.กรุวัดบ่อทองคำ จ.พิษณุโลก

11. tum98

1. kang som พระนางพญา กรุวัดบ่อทองคำ
    2.บางแสน พระนางพญา กรุวัดบ่อทองคำ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2011
  12. charoen.b

เพื่อเป็นเกียรติและศักดิ์ศรี.......ขอเดาครับ

นางพญากรุวังมะสะ ครับผม

13. tum98

2.บางแสน พระนางพญา กรุวัดบ่อทองคำ
    3. charoen.b พระนางพญา กรุวังมะสะ

14. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    ม่ทราบวัดเลยสำหรับผม...แต่มาลุ้นเชียร์ด้วยคนครับ

15. kang_som

ยินดีต้อนรับท่านสมาชิกใหม่ สู่ร่มบารมีหลวงปู่ทองดำครับ พระกริ่งหลวงปู่ งดงามครับ.......ยังดีครับ บางคนหามาตลอดชีวิตก็ไม่ได้ ถ้าไม่ได้มีบุญร่วมกันมาก็ อดครับ.......

(ท่านพุทธปราการ สงสัยจะมา Comment กระทู้ผมเป็นครั้งแรกเลยรึเปล่าครับ ดูจากข้อมูลแล้วสมัครตั้งแต่ปี 2010 ไม่เป็นไรครับ จะใหม่ จะเก่า ก็ลูกหลานหลวงปู่ครับ....)

16. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009
    แวะมาทักท่ายจร้า...คุณ kang_som (^____^)

17. kang_som

สวัสดียามบ่ายเข้มๆ ครับพี่นอร์ (บอกแก่ๆ ไม่ได้ มีคนสะดุ้ง 5555)........มาร่วมสนุกเล่นเกมส์กันได้นะครับ....... หน้า50 กระทู้ที่ 998 เลยครับ

18. tanapoj

tanapoj เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    เข้ามาเล่นเกมส์ด้วยครับ...อิ อิ อิ

ขอตอบว่าเป็นพระพิมพ์นางพญากรุวังมะสะครับ

19. H-Nคนรักพระ

H-Nคนรักพระ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเบอร์ติดต่อหน่อยครับ..โทรหาสระดวกกว่าครับ รบกวนด้วนครับ

20. fullner

fullner เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นรุ่น ที่ระลึกอายุครบ 8 รอบ 2537
    ที่มีอยู่ตอนนี้ 5 รุ่น 6 กับพระนางกวัก
    1.ครบ8รอบ ปี37
    2.รุ่น แซยิด 99 ปี39
    3.ไม่รู้รุ่น ปี39
    4.ที่ระลึกงานกฐิน40(สวยมาก)
    5.ไม่รู้รุ่น ไม่บอกปีที่สร้าง
    (ขออภัยด้วย ดูพระไม่เป็น...แต่มีพระเก่าๆหลายองค์เลย เก่าสุดหลวงพ่อแดง 2503สมเด็จเจ้าพะโคะ สงขลา 2505)