หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ไม่ใช้หลวงพ่อฉาบครับพี่ หลวงพ่อเอียดวัดไผ่ล้อม อยุธยาครับ

ผมนับถือท่านทั้ง 2 องค์เช่นกันครับ หลวงพ่อเอียดท่านเมตตามากสมัยก่อน

น่าจะราวๆปี2539-2540 ไปกราบท่านที่ศาลา นั่งสนทนากับท่านได้นานสองนาน

หลังๆไปกราบทำบุญกับท่านคนเยอะหลวงปู่ก็สังขารล่วงโรยไปเยอะไม่ค่อยได้

รบกวนท่านแต่ท่านก็สอบถามทักทายเสมอ ........

ลูกพี่ลูกน้องผมเป็นผู้หญิงไม่ได้สนใจวัตถุมงคลแต่อยู่ๆฝันเห็นหลวงพ่อเอียด

ในฝันชีวิตจริงไม่เคยเจอและไม่รู้จักหลวงพ่อเอียด ฝันว่าท่านให้แหวนหรือกำไร

อะไรทำนองนี้ผมจำไม่ได้ จนไปเห็นรูปและมีคนบอกว่าหลวงพ่อเอียด

ได้มาสอบถามผมผมก็เล่าไปตามที่รู้ แปลกมากๆ....

หลวงพ่อฉาบเป็นเหมือนที่พี่ว่าข้อมูลตามนั้น ปาฎิหารย์ในวัตถุมงคลท่านมีเรื่อง

แปลกๆที่เพื่อนเล่าให้ฟังบ้างครับ.........คนที่รู้ตามเก็บกันพอสมควรครับหลายรุ่น

ราคาแพง....มีโอกาสน่าเก็บครับ

2. บางแสน

บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    ผมจำผิดไปเอง..พอดีเห็นถ่ายรูปกับหลวงพ่อเพี้ยน...หลวงพ่อเอียด วัดไผ่ล้อมแหวนของท่านสวยดีผมชอบมาก ยันต์สวยดี ท่านเก่งด้วย..หลวงพ่อฉาบท่านร่างสูงใหญ่แบบคนโบราณ..ครับขอบคุณที่ให้ข้อมูลครับ

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

มาลงรูปต่อครับ หน้าที่ 28-39

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      763.3 KB
      เปิดดู:
      100
      ขนาดไฟล์:
      790.1 KB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      898.3 KB
      เปิดดู:
      99
      ขนาดไฟล์:
      775.3 KB
      เปิดดู:
      102
      ขนาดไฟล์:
      843 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      852.4 KB
      เปิดดู:
      95
  4. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006

[​IMG][​IMG]

ขออนุญาตนิมนต์ท่านเข้าคู่กันไว้ก่อนนะครับ เผื่อจะมีคนใจดี จัดให้......อิอิ

5. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

โอ๊ยๆพระผงขันธุ์ 5 หลวงพ่อเกษม เข้าคู่กับสมเด็จหลวงปู่ทองดำ.........
    ใครเห็น ผมว่า.......ตาต้องเดือดร้อนแน่ๆเลยครับคุณพี่เจริญ...อิ.อิ.อิ.อิ.อิ....
    (ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love(ping-love

6. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ปล่อยกระทู้ตกหน้า 2 ได้ไง ไม่ยอม ไม่ยอม........

7. บางแสน

สวัสดีครับเพื่อนๆสมาชิก วันนี้เพื่อนๆสมาชิกสบายดีกันนะครับ เมื่อเช้านั่งอ่านหนังสือกรุงสยามเล่มเก่าๆมีเรื่องลูกอมชานหมากและเรื่องตะกรุด เห็นว่าไม่มีใครเขียนถึงเลยจึงถ่ายรูปมาลงและพิมพ์ให้อ่านเป็นความรู้กัน
    ลูกอมชานหมาก
    ลักษณะของชานหมากของหลวงปู่ทองดำในระยะแรกถึงปี2529จะไม่เหมือนของหลวงพ่อองค์อื่นๆที่มีการแจกชานหมาก นั่นคือท่านจะเคี๊ยวและม้วนภายในปากของท่านออกมาเป็นเม็ดยาวรีคล้ายลูกหนำเลี๊ยบหรือลูกรักบี้ เหตุที่ม้วนออกมาเป็นก้อนได้เพราะมีเยื่อเกี่ยวพันไว้ เยื่อที่ว่าคือเปลือกของต้นชงโค ซึ่งผสมลงไปในการตำหมากด้วย บางครั้งอาจจะเป็นเปลือกสีเสียด นอกจากนี้ยังใส่เม็ดมะค่าลงไปอีกอย่างหนึ่งด้วย ในปัจจุบัน(ตอนที่เขียนปี2540)หลวงปู่เลิกเคี้ยวหมากมาหลายปีแล้ว ดังนั้นคนที่เคยได้รับจากหลวงปู่โดยตรงจึงมีความหวงแหน เพราะเป็นวัตถุมงคลที่ไม่มีเอกลักษณ์ จะต้องหาจากคนที่เชื่อถือได้ ถ้าเป็นชานหมากรุ่นเก่าๆพอจะพิจารณาได้ เนื่องจากมีความเก่าและมีรูปทรงที่ไม่เหมือนใคร แต่ถ้าเป็นชานหมากระยะหลังจะปั้นเป็นเม็ดกลมๆทำให้พิจารณายาก

8. บางแสน

ตะกรุดหลวงปู่ทองดำ
    ตะกรุดโทน
    เป็นตะกรุดที่หลวงปุ่ทำค่อนข้างมากกว่าตะกรุดอื่น ยันต์ที่ใช้ลงเป็นยันต์
    นะโมพุทธายะ ซึ่งท่านใช้เป็นประจำถือเป็นยันต์ประจำตัวท่าน ตะกรุดมีลักษณะไม่แน่นอน แล้วแต่ใครจะนำโลหะชนิดใดมาให้ท่านลง ส่วนที่เป็นของหลวงปู่ทำแจกเองก็มี ระยะแรกๆจะเป็นฝาบาตรเก่าๆที่หลวงปู่เก็บไว้ เมื่อจะทำตะกรุดท่านจึงนำออกมาลง มีประสบการณืด้านเมตตาและมหาอุด มีอยู่ครั้งหนึ่งท่านทำตะกรุดฝาบาตรแจกลูกศิษย์ประมาณ90กว่าดอก แล้วท่านก้ไม่ค่อยได้ทำอีกเพราะอายุมากแล้วเวลาก้มเขียนและใช้พลังจิต จะทำให้ท่านเหนื่อยและปวดหลัง ตะกรุดที่ท่านลงแบบเต็มสูตรจะใช้เวลานานกว่า3เดือนจึงจะสำเร็จเพราะท่านต้องทำการปลุกเสก 7 อังคาร ภายหลังมีคนนำแผ่นไปให้พระตีกระดูกยันต์ก่อน แล้วให้ท่านลงอักขระและเป่าให้ ท่านบอกว่าใช้ได้เหมือนกันไม่ต้องใช้เวลาถึง7อังคาร คุณสุวัฒน์ เหมะอังกูรจัดทำมา1ชุด 108ดอกตอกโค๊ด ตอกชื่อวัด ตอกเลข๕ให้พระช่วยกันตีเส้นกระดูกยันต์แล้วทะยอยให้หลวงปู่ลงอักขระและเสกในวันเสาร์๕ แล้วนำมาแจกตำรวจและผู้มาช่วยงาน ที่เหลือมอบให้รองเจ้าอาวาสออกจำหน่ายดอกละ300บาทภายในชั่วโมงเดียวก็หมด
    ตะกรุดชุด 3 ดอก
    ทำเป็นตะกรุดดอกเท่ากัน 3 ดอกร้อยเชือก ระหว่างตะกรุดคั่นด้วยเงื่อนที่ผูกปมใช้คล้องคอ ทำน้อยมาก นานๆทีท่านถึงจะทำให้ลูกศิษย์สักคน ที่ทำครั้งเดียวมากๆคือตอน พลเอกภิญโญ วัชรเทศ ไปทอดกฐินที่วัดเมื่อ2517เนื่องจากท่านไม่มีวัตถุมงคลอื่นใดจะแจกผู้มาทอดกฐิน จึงจัดทำตะกรุดไว้ล่วงหน้าไม่เกิน 100ชุดปัจจุบันไม่ค่อยพบเห็น
    ตะกรุดชุด 8 ดอก
    หรือที่เรียกว่าตะกรุดสังวาลย์หรือตะกรุด8ทิศ สำหรับหลวงปู่เรียกว่าตะกรุดมหาอุด คล้ายตะกรุดสังวาลย์หลวงปู่จันทร์ วัดนางหนูหลวงปู่สร้างคราวเดียวกับตะกรุด3ดอก แจกให้นายทหาร-ตำรวจระดับหัวหน้าที่มาทอดกฐิน มีจำนวนไม่เกิน 10ชุด ชาวบ้านได้ไว้น้อยมาก
    ................................................................................
    ต้องขออนุญาตสุวัฒน์ เหมะอังกูรด้วยที่ผมนำบทความของท่านมาเผยแพร่..โดยนำมาจากบทความเรื่องวัตถุมงคลชั้นเยี่ยม ปลุกเสกโดยหลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์โดยสุวัฒน์ เหมะอังกูร หนังสือกรุงสยามฉบับที่27ปีที่3วันที่25พ.ย.2540

9. kang_som

ขอบคุณพี่ไพศาลมากครับที่นำเรื่องชานหมากและตะกรุดของหลวงปู่มาให้รับทราบ ซึ่งต้องบอกว่ามีน้อยจริงๆ ของหลวงปู่ส่วนใหญ่จะเจอเป็นเหรียญซะมากกว่า

วันนี้ลางาน เมื่อคืนเจ้าลูกชายตัวร้อน พาไปโรงพยาบาลตอน ตี1 กลับมาเกือบตี 3 แล้ว เช็ดตัวให้ทั้งคืน ง่วงมากมายยยยยย

ขอบคุณพี่ๆ ที่ช่วยดูแลกระทู้นะครับ ท่านรองฯ ช่วยดึง Rating กลับมาอยู่หน้า 1 อิอิอิอิ

10. บางแสน

ส่วนเครื่องรางของหลวงปู่ทองดำ นอกจากมีดหมอแล้วก็มีผ้ายันต์ประจำวันเกิด(ผืนนี้ของภรรยา)ตะกรุดเนื้อตะกั่ว(อุดผง) ลูกอมชานหมาก

ขนาดไฟล์:
      466.9 KB
      เปิดดู:
      187
      ขนาดไฟล์:
      472.6 KB
      เปิดดู:
      156
  11. บางแสน

ขอให้หลานชายหายเร็วๆนะ มีลูกก็เหนื่อยแบบนี้แหละ ยังต้องเหนื่อยอีกนาน..พักผ่อนมากๆระวังจะป่วยอีกคน

12. น้ำหว้า

น้ำหว้า เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับทุกๆท่าน..

แอบเข้ามาดู รูปภาพวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองดำแล้วชื่นใจจริงๆ แต่บางภาพ,บางชนิด บอกตรงๆเห็นแล้วเหนื่อยใจ,เห็นใจแทนเจ้าของครับ มีวัตถุมงคลบางอย่างดูแล้วคลุมเครือมากน่าจะเสริมกันมาภายหลัง ชนิดว่าเห็นรูปแบบ,เห็นโค๊ตแล้วเดาออกว่าเป็นฝีมือใคร

13. บางแสน

........................................
    คุณน้ำหว้าช่วยให้รายละเอียดหน่อยครับ ถ้าเป็นของผมจะได้ไม่นำมาใช้...
    คุณดินระเบิดครับ.. ..ตะกรุดของผมนี้รุ่นใหนครับพอทราบข้อมูลมั้ย...ที่คุณน้ำหว้าเอ่ยถึงนี่ใช่พูดถึงตะกรุดผมหรือเปล่าครับ..เพราะมีโค๊ด..ลูกอมชานหมากลูกที่เลี่ยมพลาสติกได้จากเพื่อนที่มาหาหลวงปู่เมื่อปี2540 อีกลูกเช่ามาในเวบพร้อมนางกวัก

14. kang_som

อยากรู้ด้วยครับพี่น้ำหว้า จะได้มีภูมิคุ้มกันเพิ่มขึ้น อิอิอิอิ

15. น้ำหว้า

น้ำหว้า เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นต้องขอโทษทุกๆท่านก่อนนะครับไม่มีเจตนากระทบท่านใดในกระทู้นี้ครับ เจตนาผมเพียงจะสื่อไปถึงผู้ที่ทำออกมาให้เช่าครับ

ผมก็รู้เป็นบางรุ่นบางแบบเท่านั้นครับ เฉพาะช่วงปลายๆของหลวงปู่ เช่น ก้อนแร่เหล็กนำพี้มีทั้งทันและไม่ทัน ชานหมากมีทั้งทันไม่ทัน รูปถ่าย,มีดหมอ,ตระกรุด,พระเครื่องที่ไม่มีในหนังสือประเภทสร้างน้อยหายากมีทั้งทันและไม่ทัน เครื่องลางชนิดแปลกๆ แถมนิดกระซิบดังๆไปเลยแม้ในช่วงหลวงปู่มีชีวิตอยู่ขนาดเกศายังมีข่าวว่ามีเกศาปลอมเลยครับ ผมถึงเคยเกริ่นใว้บ้างว่าเศร้าใจกับการกระทำของลูกศิษย์ที่เคยรับใช้หลวงปู่บางคนครับ เชื่อเถอะบาปกรรมมีจริงทำอย่างไรได้อย่างนั้นโดยเฉพาะทำกับพระอริยะเจ้าอย่างองค์หลวงปู่ทองดำ

ขอตอบแบบภาพกว้างครับ

16. พลศิริ

พลศิริ เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    พี่เกษมครับ ได้รับของแล้วนะครับวันนี้ เดี๊ยวไปเปิดดูที่บ้านครับ ขอบพระคุณมากครับพี่

17. kang_som

ได้รับของแล้วเหมือนกันครับพี่เกษม แต่ไม่ครบทุกรายการครับ ขาดของฝากกกกกกก 555555

18. ดินระเบิด

ดินระเบิด เป็นที่รู้จักกันดี

รับทราบครับคุณพลศิริและคุณkang som ของฝากพี่ว่าไม่ขาดนะคุณkang som
    พี่จัดการส่งให้ก่อนหน้าแล้วนะครับ............อิ.อิ.อิ.อิ.อิ.....

ขนาดไฟล์:
      172.7 KB
      เปิดดู:
      535
      ขนาดไฟล์:
      134 KB
      เปิดดู:
      505
      ขนาดไฟล์:
      113.9 KB
      เปิดดู:
      552
      ขนาดไฟล์:
      97.7 KB
      เปิดดู:
      507
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 พฤศจิกายน 2011
  19. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ดีเลยครับ ผมตามเซฟแน่นอน ถึงไม่ค่อยมีของท่านก็ได้รูปไว้เชยชมพร้อมประวัติการสร้าง ขอบคุณครับ ^_^

แจกไฟล์รูปภาพพ่อแม่ครูบาอาจารย์-เพื่อเป็นสิริมงคล<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

20. tum98

tum98 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ บางรุ่นก็ใช้ชื่อหลวงปู่แต่หลวงปู่ไม่ได้เสก บางรุ่นก็สร้างกันเองหลวงปู่ไม่ได้เสกและก็บอกว่าสร้างน้อย บางรุ่นก็สร้างมาตามจำนวนแล้วให้หลวงปู่เสกเสร็จแล้วเสริมเองอีกทีหลัง ถ้าจะเอาจะเล่นกันให้ชัวร์ๆก็ต้องศึกษารายละเอียดกันนิดหนึ่งครับเพราะตอนนี้วัตถุมงคลของหลวงปู่กำลังจะไปไกลแล้วครับ เพราะตอนนี้ที่ต่างประเทศวัตถุมงคลของหลวงปู่กำลังดังครับ เดี่ยวอีกหน่อยเงินร้อยจะซื้อไม่ได้ครับ