หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    วันนี้จะนำข้อมูลของพระสมเด็จแป้งเจิม มาให้เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ และผู้ที่สนใจได้ศึกษากันครับ .... ข้อมูลที่ผมนำมาให้ศึกษานั้น นำมาจากหนังสือพระเครื่องกรุงสยาม ปีที่ 2 ฉบับที่ 23 เจ้าของหนังสือคือคุณอุ๊ กรุงสยาม และบทความ เขียนโดยคุณสุวัฒน์ เหมอังกูร
    ผมต้องขออนุญาติคุณอุ๊ กรุงสยาม และคุณสุวัฒน์ เหมอังกูร ไว้ณ.ที่นี้ด้วยครับ ที่นำภาพของสมเด็จแป้งเจิมและบทความมาลงไว้ที่กระทู้นี้ เพื่อให้เพื่อนๆ สมาชิกและผู้ที่สนใจในวัตถุมงคลที่หลวงปู่ทองดำปลุกเสก..... ขอขอบคุณไว้ณ. ที่นี้ด้วยครับ.....

พระสมเด็จรุ่นต่างๆ<O:p</O:p
    พระเครื่องที่หลวงปู่ชอบแจกให้ลูกศิษย์และผู้ที่เคารพนับถือท่านมักจะมีรูปแบบเป็นพระสมเด็จทรงสี่เหลี่ยม ซึ่งนอกเหนือจากพระสมเด็จแผ่นดินไหวที่ท่านทำขึ้นเองในปี พ.ศ. 2513 หลังจากแจกหมดแล้ว ท่านจะมอบหมายให้ลูกศิษย์และพระเณรในวัดทำขึ้นมาเพื่อไว้แจกซึ่งจะทำเป็นพระสมเด็จเสียเป็นส่วนใหญ่ เรื่องนี้ผู้เขียนไม่เคยถามท่าน แต่เข้าใจว่าท่านคงชอบรูปแบบพระสมเด็จและมีความศรัทธาสมเด็จพุฒาจารย์ ( โต ) แห่งวัดระฆัง เป็นพิเศษ จากการที่ผู้เขียนสังเกตเมื่อครั้งที่ผู้เขียนไปกราบท่านใหม่ๆ ผู้เขียนเห็นที่โต๊หมู่บูชาของท่านมีพระพุทธรูป และรูปเหมื่อนสมเด็จโต เนื้อปูนขนาด 9 นิ้ว บูชาอยู่เพียง 2 องค์เท่านั้น<O:p</O:p
    สำหรับพระสมเด็จรุ่นต่างๆ ที่ผู้เขียนจะนำมาเสนอต่อท่านผู้อ่านในลำดับต่อไปนั้น ผู้เขียนจะแนะนำเฉพาะรุ่นที่ทำในวัดและมีพิมพ์ทรง เนื้อหาที่เป็นเอกลักษณ์เป็นส่วนใหญ่ ส่วนท่านที่มอบหมายให้บุคคลภายนอกทำก็ได้แก่ชุดของเรือนจำ ส่วนอีกหลายพิมพ์ที่ไม่นำเสนอนั้น เพราะสร้างโดยบุคคลภายนอก มีจำนวนน้อยในแต่ละพิมพ์ เนื่องจากเป็นการสร้างเพื่อไว้ใช้กันเอง สร้างครั้งละไม่ถึง 100 องค์บ้าง สร้างแค่ 200-300 องค์บ้าง บางรุ่นสร้างจากโรงงาน ทั้งพิมพ์และเนื้อไปเหมื่อนกับพระสมเด็จทั่วๆไป เมื่อพบเห็นแล้วไม่ทราบว่าเป็นของหลวงพ่อองค์ไหน เพราะไม่มีจุด หรือเครื่องหมายอะไรให้พิจารณาได้เลย ผู้เขียนจะผ่านไป สำหรับรุ่นต่างๆดังกล่าว สำหรับสมเด็จรุ่นแผ่นดินไหวนั้นผู้เขียนได้เสนอไปแล้ว และมีเสียงสะท้อนกลับมาว่า เดี๋ยวนี้หายาก และราคาสูง เหลือเกิน จากที่เคยแจกฟรีในสมัยปี พ.ศ. 2529-2531 ปัจจุบันผู้เขียนไปพบและถามขอเช่า บางรายร้องถึง สองหมื่น สำหรับพิมพ์ใหญ่ ซึ่งถือว่าค่อนข้างสูงมาก บางท่านอาจจะบอกว่ามากไปแล้ว แต่ผู้เขียนขอยืนยันว่าได้ยินมาจริงๆ บางรายอาจจะเรียกไม่ถึง ที่แน่ๆ คือไม่มีต่ำกว่าหมื่น ซึ่งเรื่องนี้ทำให้คนที่มีรายได้น้อยและอยากได้พระสมเด็จแผ่นดินไหวของหลวงปู่มาแขวนเกิดอาการท้อ เมื่อได้ฟังราคา ผู้เขียนจึงขอนำเอาพระสมเด็จรุ่นอื่นๆ ของท่าน ซึ่งเชื่อมั้นอย่างยิ่งว่าใช้แทนพระสมเด็จแผ่นดินไหวได้เป็นอย่างดี เพราะมีประสบการณ์มาแล้วมากมาย ที่สำคัญคือราคายังพอหาได้ มาเสนอแต่อท่านผู้อ่าน...<O:p</O:p
    พระสมเด็จแป้งเจิมพิมพ์ใหญ่<O:p</O:p
    สร้างในปีพ.ศ. 2525 เป็นพระสมเด็จพิมพ์พระประธานขนาดมาตรฐานคือกว้าง 2.3 ซ.ม. สูง 3.7 ซ.ม.<O:p</O:p
    .ม. ที่บริเวณฐานติดด้วยเกศาของหลวงปู่ทองดำ เหตุที่เรียกว่าสมเด็จแป้งเจิม เพราะส่วนผสมหลักคือแป้งเจิม ซึ่งผู้เขียนขออธิบายถึงแป้งเจิมสักเล็กน้อยในสมัยที่หลวงปู่ยังแข็งแรงอยู่นั้น คนอุตรดิตถ์ที่ออกรถใหม่ ส่วนใหญ่จะนำรถมาให้ท่านเจิม เพื่อความเป็นสิริมงคลและคุ้มครองให้รอดพ้นจากอุบัติเหตุ โดยผู้นำมาให้ท่านเจิมมักจะนำแป้ง ซึ่งมีทั้งดินสอพอง และแป้งเม็ด เมื่อมาถึงที่กุฎิหลวงปู่ จะมีถ้วยตะไลใส่แป้งแล้วเติมน้ำอบลงไปขยี้ให้เข้ากัน เมื่อเจิมรถเสร็จจะมีแป้งเหลือ ผู้ที่มาเจิมทีหลังบางคนจะเอาแป้งเก่าออกแล้วเอาแป้งที่ตัวเองเตรียมมาใส่ลงไป บางคนก็แค่เติมลงไปเฉยๆ ทำให้มีแป้งสะสมพอกพูนในถาดที่วางอยู่ข้างๆ หลวงปู่เป็นกองใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ พระในวัดและลูกศิษย์บางคนเห็นว่าแป้งมงคลที่หลวงปู่เสกแล้วจึงปั้นเป็นลูกอมให้หลวงปู่เสกอีกครั้งหนึ่งแล้วนำไปเลี่ยมคอ บางคนก็มาขอไปเจิมหน้าบ้าน เจิมตู้ขายของ เพื่อให้ขายดี แต่จำนวนแป้งก็ยังมีอยู่มาก พระในวัดที่บวชอยู่ขณะนั้น จึงเกิดความคิดนำแป้งเหล่านั้นมาพิมพ์เป็นพระ โดยเพิ่มผงปูนและดอกไม้ที่โต๊หมู่บูชาของหลวงปู่ผสมลงไป ทำเป็นพระพิมพ์สมเด็จขึ้นมาได้ประมาณ 500 องค์ ใส่ถาดเก็บไว้ในกกุฎิของหลวงปู่ทั้งหมด เมื่อท่านปลุกเสกแล้วก็ค่อยๆ นำออกแจกไปเรื่อยๆ แรกๆ พวกลูกศิษย์ต่างพากันเฉยๆ ไม่มีใครสนใจมากนัก จนกระทั่งมีนายตำรวจระดับผู้กำกับท่านหนึ่ง ซึ่งขอสงวนนาม มีความศรัทธาหลวงปู่มาก ได้รับพระสมเด็จแป้งเจิมจากหลวงปู่ และเห็นว่ามีเกศาของหลวงปู่ติดอยู่ด้วยจึงรู้สึกชอบใจ เพราะในสมัยนั้นเกศาของท่านจะไม่มอบให้ใคร เมื่อพระทำพิธีปลงผมท่าน จะสลัดให้กระจายหายไปบริเวณหน้ากุฎิหลังเก่า นายตำรวจท่านนั้นจึงนำไปเลี่ยมและแขวนติดตัวไว้เพียงองค์เดียว ต่อมาท่านเกิดดวลปืนกับคนร้าย และถูกยิงเข้าที่บริเวณหน้าอก ปรากฏว่าลูกปืนไม่สามารถทะลุผ่านผิวหนังไปได้ เรื่องนี้ท่านมาเล่าที่วัดในขณะที่มีพระเหลืออยู่ในกุฎิหลวงปู่ไม่กี่รูป ทำให้ลูกศิษย์ที่ได้ยินเรื่องนั้นต่างพากันขอหลวงปู่ และนำไปติดตัวกันไว้ทุกคน บางคนถึงกับทำตลับทองแขวน และบางคนก็เหน็บติดกระเป๋าไว้ หลายๆคนที่นำไปใช้ บอกว่าพุทธคุณของสมเด็จรุ่นนี้ไม่ใช่ดีเฉพาะด้านคงกระพันเท่านั้น แต่ด้านเมตตา ค้าขาย ก็ยอดเยี่ยมเป็นยิ่งนัก ในสมัยเมื่อ 10 ปีก่อนยังพอหาได้ไม่ยากนัก ปัจจุบันผู้เขียนสั่งให้พรรคพวกช่วยหา เขากลับตอบมาว่า ยิ่งกว่างมเข็มในมหาสมุทร<O:p</O:p
    สมเด็จแป้งเจิมพิมพ์เล็ก<O:p</O:p
    มีเนื้อหาส่วนผสมแบบเดียวกับพิมพ์ใหญ่ ขนาดเล็กกว่าพระสมเด็จแผ่นไหวพิมพ์เล็ก นิดหน่อย มีจำนวนการสร้างที่น้อยกว่าพิมพ์ใหญ่ จึงค่อนข้างจะหายาก แทบจะไม่ได้พบเห็นเลย
    [​IMG][​IMG]
    [​IMG][​IMG]
    ส่วนองค์ที่ถ่ายมาชัดๆ นี้ ขออนุญาติ คุณ pong95 ด้วยนะครับที่นำภาพมาประกอบ เพื่อให้เพื่อนสมาชิกทุกๆท่าน ได้ศึกษากัน....

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2011
  2. ไม่เกิด

ส่วนเพื่อนๆท่านใด ที่มี พระสมเด็จแป้งเจิม ไม่ว่าจะพิมพ์ใหญ่ หรือพิมพ์เล็ก ก็นำมาโชว์กันได้เลยนะครับ เพื่อให้เพื่อนๆสมาชิก และผู้ที่สนใจในวัตถุมงคลที่หลวงปู่ทองดำได้ปลุกเสกไว้เป็นอย่างดีนั้นได้ศึกษากัน... ( ท่านดินระเบิด ไม่ออกหมัดบ้างหรือไร... )

3. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

กราบหลวงปู่ทองดำ และครูบาอาจารย์ทุกองค์ครับ

สวสัดีพี่เพชร และพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านครับ เข้านี้อากาศเย็นเพราะผมตกทั้งคืนเลย.....

สถานะการณ์บ้านเรา (อุตรดิตถ์) แย่เหลือเกิน ชาวน้ำปาดตอนนี้กำลังทุกข์ ผมโทรไปหาเพื่อนที่น้ำปาดยังไม่รับสายเลยไม่รู้เป็นยังไงบ้าง ...... ขอบารมีหลวงพ่อเพชร หลวงปู่ทองดำ องค์พ่อพระยาพิชัย และสิ่งศักดิ์สิทธ์ต่างๆ ช่วยให้วิกฤษผ่านพ้นไปในเร็ววันด้วยเทอญ......สาธุ......

ขอบคุณพี่เพชรที่นำเรื่องราวดีๆ วัตถุมงคลแป้งเจิมของหลวงปู่มาให้ชม รุ่นนี้เห็นว่าต้องดูและรักษากันดีหน่อยเพราะว่าค่อนข้างเปราะบางแตก ง่ายเพราะมวลสารหลักเป็นแป้ง ถ้าได้มาแล้วต้องดูแลรักษาดีๆนะครับ หรือถ้ากลัวว่าจะแตก หัก ก็ส่งมาให้ผมช่วยดูแลก็ได้ครับ อิอิอิ....รับดูแลตลอดชีพพพพพพ....5555

4. 9555

9555 Active Member

25 กันยายน 2007
    ข้อมูลของคุณไม่เกิด แน่นจริงๆครับ ขนาดสมเด็จแป้งเจิมซึ่งจัดว่าหายากมาก และเกือบจะเป็นสมเด็จในตำนานของหลวงปู่ ยังหาข้อมูลมาได้ นับถือจริงๆครับ

5. ขุนทับยา

ขุนทับยา สมาชิกใหม่

สมเด็จแป้งเจิม

ขอบคุณ ท่านไม่เกิด ที่ให้ ข้อมูล ครับ..ผมมี สมเด็จพิมพ์เล็กองค์นึง..เมื่อก่อนยังคิดว่า..พิมพ์คะแนน..เพราะเล็กมาก..เนื้อค่อนค่อยจะ รักษายาก..แต่ เคยส่องดู คล้ายๆจะมีเนื้อหาที่แยกตัวกันไม่ค่อยแน่น.เดิมใช้อยู่ในชุดพระเนื้อดิน..ตอนหลังได้รุ่นแผ่นดินไหวมา นิมนต์ขึ้นแท่นแทน..
    ต้องกลับไป เปิดรังที่บ้านค้นก่อน ไม่แน่ใจ ให้ใครไปหรือยัง..เพราะตอนนั้น ไม่รู้ประวัติ สร้างครับ. จำไม่ได้ว่ารับกับมือท่าน วาระโอกาสใด ครับ..

ถ้าไม่มี แสดงว่า..คนที่ผมให้คง แจ้คพอตแล้วล่ะ..555

6. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    ขอยืมรูปคุณตั้มหน่อยนะครับ เพราะกำลังจะถามว่าเหรียญเจริญพรของหลวงปู่ทองดำ มีสร้างกี่เนื้อ แต่ละเนื้อมีจุดสังเกตอย่างไรเช่นโค๊ต - เลขลำดับ ที่สำคัญมีเก๊หรือยัง...

7. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับสำหรับข้อมูล เพิ่มพูลความรู้ได้มากเลยครับ :cool:

8. kang_som

เหรียญรุ่นเจริญพร ปี ๒๕๓๗ มีทั้งหมด ๕ เนื้อครับ มี

- เนื้อทอง มีโค้ดใต้ฐานหลวงปู่ เป็น "นะ" ตามด้วยตัวเลขไทย และปิดท้ายด้วย "ด"

- เนื้อเงิน มีโค้ดใต้ฐานหลวงปู่ เป็น "นะ" ตามด้วยตัวเลขไทย และที่อังสะเป็น "ด"

- เนื้อนวโลหะ มีโค้ดใต้ฐานหลวงปู่ เป็น "ด" และที่อังสะเป็น "นะ" ไม่มีตัวเลข จำนวนสร้าง ๑๒๒๕ เหรียญ

- เนื้อทองแดง มีโค้ดที่อังสะเป็น "นะ" ไม่มีตัวเลข และ "ด" ที่ข้างแขนด้านขวาของหลวงปู่
    (ผมเห็นเนื้อทองแดง มีแบบตอกโค้ดและไม่ตอกโค้ด "ด" ที่ข้างแขนด้านขวาของหลวงปู่ รอพี่ๆ มาเพิ่มเติมข้อมูลครับ)

- เนื้อตะกั่ว

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กันยายน 2011
  9. tanapoj

tanapoj เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    วันอาทิตย์ที่แล้วไปเดินเล่นแถวๆสำโรง..ไปเจอสององค์นี้มาก็เลยนิมนต์ท่านมาจำพรรษาที่บ้านพร้อมกันทั้งสองเหรียญเลยครับ(สองเหรียญสามร้อยครับ...อิ อิ อิ)

ขนาดไฟล์:
      149.5 KB
      เปิดดู:
      201
      ขนาดไฟล์:
      156.9 KB
      เปิดดู:
      128
      ขนาดไฟล์:
      154.2 KB
      เปิดดู:
      189
      ขนาดไฟล์:
      165.9 KB
      เปิดดู:
      160
  10. kang_som

วุ้ยๆๆๆ ได้ของดีราคาถูกแล้ว อิอิอิ รู้สึกที่วัดเมื่อต้นปีเหรียญรี้จะอยู่ที่เหรียญละ หก ถึงแปดร้อย ถ้าจำไม่ผิดนะครับ โชคดีแล้วครับ บอกแล้วว่าพื้นที่อื่นราคาไม่แรง แต่ถ้าแถบภาคเหนือนะ ไปไกลครับ

11. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่ทองดำ สวัสดีคุณแกงส้ม และสมาชิกทุกท่านครับ

12. charoen.b

[​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG]

โชคดีอย่างนี้สงสัยต้องไปอีกแน่เลย....เหรียญสวย-นิยมอีกด้วย

13. ไม่เกิด

กราบหลวงปู่ทองดำ... ครับ
    เข้ามาเพิ่มรูปภาพ พระพิมพ์พระเลี่ยง พระพิมพ์กลีบบัว พะรพิมพ์นางพญา นางกวัก ที่สร้างปี 2496 ที่กระทู้หน้า 113 เพื่อความสมบูรณ์ของข้อมูล เชิญเพื่อนๆ สมาชิก และผู้สนใจย้อนกลับไปดูได้นะครับ ที่จริงตั้งใจว่าจะใช้ภาพพระของท่านดินระเบิด แต่ลองลงแล้วไม่ได้ สงสัยท่านดินระเบิดจะลงคาถากันเอาไว้ ( อ่ะล้อเล่ง )

14. charoen.b

ขอบคุณที่หาข้อมูลมาให้ครับ ที่ป่วยที่ไข้หายดีแล้วนะครับ

ว่าแต่ว่ารุ่นนี้ยังไม่มีของเทียมกระมังครับ

15. tanapoj

tanapoj เป็นที่รู้จักกันดี

30 กรกฎาคม 2010
    ฮ้า...จริงเหรอครับ...อิ อิ อิ ดีใจจัง หลังจากทายเลขท้ายผิดไปแต้มเดียวก็คิดว่าไม่มีวาสนาซะแล้ว แต่หลวงปู่ท่านก็ยังเมตตามาโปรด
    กราบหลวงปู่ครับ[​IMG][​IMG][​IMG]

ครับพี่เมื่อก่อนไปเดินดูบ่อยๆ แต่ช่วงนี้ไม่ค่อยจะมีเวลาไปครับแต่ก็สั่งพี่เค้าใว้ว่าถ้ามีอีกให้โทรมาบอกแล้วจะไปดูครับ(smile)(smile)(smile)

16. tum98

tum98 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็พึ่งนิมนต์หลวงปู่เข้ารังมาเหมือนกันสงสัยเดือนนี้กินมาม่า(หมูสับ)ทั้งเดือนแน่ๆ

ขนาดไฟล์:
      93.2 KB
      เปิดดู:
      1,176
  17. charoen.b

ย้ายเปลี่ยนตัวกันสักเดือนดีไหม จะไปหาหลวงปู่ทองดำบ้าง

18. สันต์โสภา

สันต์โสภา สมาชิก

5 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ทองดำ
    จบคู่หงส์แดงแวะมาทักทายทุกๆท่านครับ สโต๊ก อัดหงส์แดงไป 1-0 คุณเอทคิดอะไร???
    พี่รู้น่ะ 555555

19. kang_som

55555 รู้ไปโหมดดด.....ซุปหงษ์ตำรับสโต๊ค.....

ตอนนี้ผีแดงนำไปให้อุ่นใจก่อนร 1-0

20. kang_som

โห...หายไปนานกลับมาทีนึง คุ้มเลย....ถ้าได้ชุดนี้มา กินมาม่าทั้งเดือนผมก็ยอมมมมม.....5555