หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    <LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

วัตถุมงคลชุดนี้ สุดยอดแห่งความคลาสสิคเลยครับ

2. ขุนทับยา

ขุนทับยา สมาชิกใหม่

บารมีลป.ทองดำ

ดาบน้ำพี้ ต้อง รอก่อนนะ..น้องแกงส้ม..เพราะ พี่แขวนไว้..ที่บ้าน.ไม่ได้ นำมาที่ทำงาน..ยาว 15 นิ้วแน่ะ..สมัยก่อน อาศัยเป็นผู้ฝึกทหารใหม่..น้องๆทหารใหม่ บ้านเขาอยู่ บ้านน้ำพี้ เอามาให้.4 ก้อน..เอามาตีได้ 4 เล่ม.พึ่งรู้ว่าเหล็กน้ำพี้แท้ สนิมไม่กินนะ..ที่เขาตีขายสมัยผู้ว่าฯทำ..ใครบูชาไป ลองชักดูมั่งนะ.บางคนชักไม่ออก.55 .เดวนี้ปิดบ่อแล้วคงหายาก..สำหรับ ชานหมาก ต้องบอกว่า ยกนิ้วครบเครื่อง..ที่พิชัย สมัยก่อนไม่ค่อยมีใครรู้จักท่าน มีญาติผมคนนึง ท่าน ออกจะประวัตินักเลงๆซั้กหน่อย..โดนยิงเท่าไร ก็ไม่ดัง.เดวนี้ยังมีชีวิตอยู่นะ.แขวน ชานหมานหนึ่งเดว..เพราะนักเลงแถวบ้าน เฉพาะบ้านหม้อ ท่ามะเฟือง เหล้าเข้าปาก จะฉะกันลูกเดว(ลูกซองนี่แหละ)จากนั้นมีคนกล่าวถึงท่านมาเรื่อยๆ..ใครมีไว้เก็บให้ดีๆครับ..เพราะสังเกตุทหารไปกราบ ท่านจะเน้นให้ชานหมากมากเลย ท่านคงรู้ว่า ..ต้องไปเจอพวกศาตราวุธ อะไรทำนองนั้นนะ..

ไฟล์ที่แนบมา:

3. น้ำหว้า

น้ำหว้า เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]

สวัสดีครับท่านเจ้าของกระทู้และลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่าน

เดี๋ยวนี้กระทู้คึกคักมาไกลร้อยกว่าหน้าดีครับเป็นการบูชาคุณหลวงปู่และลูกศิษย์ลูกหาหลวงปู่ได้รู้จักสนทนากันอีกทางหนึ่ง วันนี้นำวัตถุมงคลหลวงปู่ประเภทสร้างน้อยๆมาให้ชม เป็นพระสมเด็จแกะจากไม้โพธิ์ตายพรายชี้ไปทางทิศตะวันออกหักร่วงลงมาเองหน้าวัดหลวงปู่ จำนวนสร้าง20ชุดมีพิมพ์สมเด็จ,พิมพ์พระปิดตา ด้านล่างอุดผง,เกศา,เทียนชัย ด้านบนอุดตะกรุดเงินจารมือหลวงปู่หนี่งดอก ด้านหลังดูเอาเองตามภาพครับ

ขนาดไฟล์:
      74.8 KB
      เปิดดู:
      1,461
      ขนาดไฟล์:
      53.2 KB
      เปิดดู:
      1,311
  4. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    เข้ามาทักทายเพื่อนๆ สมาชิกทุกๆ ท่าน พร้อมกับนำข้อมูลของวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองดำ มาให้เพื่อนๆ สมาชิก และผู้ที่สนใจได้อ่านศึกษาเพื่อเป็นข้อมูลในการเก็บวัตถุมงคลของหลวงปู่ทองดำ.... ที่มาของข้อมูลนี้ก็ได้มาจากหนังสือพระเครื่องกรุงสยาม ปีที่ 2 ฉบับที่ 23 บทความนี้เขียนโดย คุณสุวัฒน์ เหมอังกูร ลูกศิษย์หลวงปู่ทองดำท่านหนึ่ง ซึ่งเคยสร้างพระกริ่งนิมมานโกวิท และพระชุดเหล็กน้ำพี้ ให้หลวงปู่ทองดำปลุกเสกมาแล้ว ซึ่งทำให้พระชุดที่กล่าวมานี้ได้รับความนิยมมาก โดยเฉพาะพระกริ่งนิมมานโกวิท ซึ่งเป็นพระกริ่งที่ค่อนข้างหายากมากๆ ในขณะนี้ เพราะจำนวนการสร้างเพียง 140 องค์ และราคาการเช่าหาก็สูงพอสมควร.... ก่อนที่จะอ่านข้อมูลที่ผมจะนำมาให้เพื่อนๆสมาชิก คงต้องขอขอบคุณและขออนุญาติ คุณอุ๊ กรุงสยาม และคุณสะวัฒน์ เหมอังกูร ไว้ณ.ที่นี้ด้วยครับ เพราะเจตนาของผมก็เพียงแต่ต้องการให้เพื่อนๆ สมาชิก และผู้ที่สนใจ วัตถุมงคลที่ปลุกเสกโดยหลวงปู่ทองดำนั้นได้มีข้อมูลและศึกษาไว้เป็นแนวทางในการสะสมวัตถุมงคล เพราะอนาคต ข้อมูลเหล่านี้จะยิ่งหายากขึ้นไป.....
    พระสมเด็จนางพญา<O:p</O:p
    เป็นพระเนื้อดินเผาแบบพระพิมพ์นางพญาของพิษณุโลก หลวงปู่ทองดำสร้งขึ้นประมาณปี พ.ศ. 2500 มี 2 พิมพ์ คือ พิมพ์ใหญ่และพิมพ์เล็ก <O:p</O:p
    พิมพ์ใหญ่<O:p</O:p
    มีลักษณะแบบสามเหลี่ยมหน้าจั่วขนาดความกว้างที่ฐาน 2.2 ซ.ม. มี 2 สี คือสีแดงและสีดำ สีดำจะมีน้อย ราคาจึงแพงกว่าสีแดง แต่บางองค์จะเป็นสีเหลือง คือมีทั้งสีดำและแดงในองค์เดียวกัน ด้านหลังเป็นลายผ้าซึ่งถือเป็นเอกลักษณ์จุดหนึ่งของพระรุ่นนี้ในสมัยที่ผู้เขียนขอให้หลวงปู่ค้นหาพระสมเด็จแผ่นดินไหวในกุฎิของท่านนั้น ได้พบทั้งพระสมเด็จแผ่นดินไหวและสมเด็จนางพญาจำนวน 200-300 องค์ ท่านจึงนำออกมาแจกอีกครั้งหนึ่งจนหมด ผู้เขียนจำได้ว่ารับมาจากท่านประมาณ 7-8 องค์ และแจกต่อไปจนเหลืออยู่ 4 องค์ ระยะหลังๆ เมื่อคนทราบว่าเป็นพระรุ่นเก่าของหลวงปู่ก็มาขอแบ่งไปเรื่อยๆ จนหมด พอกลับไปหาแถวๆ อุตรดิตถ์อีกทีปรากฏว่าหาของไม่ได้ เพราะคนที่มีอยู่เริ่มหวง และหันมาให้ความสนใจกับพระพิมพ์นี้ ขนาดนักธุรกิจและแม่ค้าหลายคนพากันนำไปใส่ตลับทองขึ้นคอกันเป็นแถว ด้วยเหตุผลหลายประการคือ เชื่อถือในองค์หลวงปู่ทองดำ มีขนาดพอเหมาะ และใช้แทนพระสมเด็จนางพญาพิษณุโลก ที่สำคัญคือมีประสบการณ์ด้านแคล้วคลาดจากอุบัติเหตุหลายครั้ง เมตตามหานิยมยังได้รับความเชื่อถือจากลูกศิษย์ใกล้ชิด หลายคนถึงกับยกนิ้วว่า ( เยี่ยม )<O:p</O:p
    พิมพ์เล็ก<O:p</O:p
    เป็นพระที่สร้างพร้อมกับพิมพ์ใหญ่ มีขนาดเล็กมากจนอาจเรียกว่าเป็นพิมพ์จิ๋วได้ เหมาะที่จะจัดเข้าชุดเล็ก มีจำนวนน้อย หาค่อนข้างยาก ในสมัยเมื่อประมาณปี พ.ศ. 2508 หลวงปู่นำมาใส่กืนบาตรพลาสติกเล็กๆ ให้ลูกศิษย์ในสมัยนั้นนำไปสวดมนต์แล้วหยอดเหรียญ เมื่อสตางค์เต็มบาตรก็นำมาถวายหลวงปู่ ส่วนพระเก็บไว้ หลวงปู่จะใส่องค์ใหม่ให้กลับไปจนกระทั้งมีการเรียกขานพระพิมพ์นี้ว่า นางพญาก้นบาตร สำหรับที่ได้จากบาตรหลวงปู่จะนำเข้ามูลนิธินิมมานโกวิท นำดอกผลมาเป็นค่าใช้จ่ายของพระเณรที่เล่าเรียนปริยัติธรรมและการสอบธรรมสนามหลวง
    <O:p></O:p>

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 กันยายน 2011
  5. เฉียวฟง

เฉียวฟง เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2010
    กราบหลวงปู่ทองดำ สวัสดีคุณแกงส้ม และสมาชิกทุกท่านครับ

6. ไม่เกิด

แหมข้อมูลพระนางพญา ก็อยู่ที่หนังสือพระที่ผมมีอยู่นี้เอง ดีนะที่เอากลับมาอ่านจึงทำให้ผมมีข้อมูลมาให้เพื่อนๆ สมาชิกได้ศึกษากัน
    ข้อมูลตอนต่อไป เป็นพระสมเด็จแป้งเจิม พิมพ์ใหญ่ กับพิมพ์เล็ก ถ้าเพื่อนๆ สมาชิกท่านใดมีก็เตรียมภาพเอาไว้นะครับ จะได้ทำให้ข้อมูลครบถ้วนกระบวนความ....
    ผมไม่มีพระสมเด็จแป้งเจิมสักพิมพ์เลย แต่ถ้าเพื่อนๆ อยากจะให้ผมยืมเพื่อถ่ายภาพประกอบด้วย ก็จักดีไม่น้อย แต่เวลาคืนพระอาจจะช้ามากกกกกก....555 เพราะถ้าได้อ่านข้อมูลของพระสมเด็จแป้งเจิมแล้ว อาจจะหวงมากกว่าเดิมก็เป็นได้.... แต่ยังไงๆผมก็คงใช้ภาพจากหนังสือพระประกอบไปด้วยนะครับ แต่ความชัดเจนอาจจะไม่ชัดเท่าที่ควร....

7. ขุนทับยา

ขุนทับยา สมาชิกใหม่

ตะกรุดยุคต้น ลพ.เหลือฯวัดท่าไม้ ครับ

วิธีสังเกตุ.ตะกรุดยุคต้นๆ...ท่านจะ ใช้ด้าย สีขาว ถักครับ..บางดอก อาจจะ พบว่า เชือกมีสภาพชำรุด.สึกถึงตัวตะกรุดครับ..ยุคหลังๆท่านจะใช้ เชือกไนล่อนสีเขียว..เพราะท่านว่าทนทานกว่าครับ..

..ดอกนี้ สภาพใช้งาน สมบุก.สมบัน.แบบ.ตะหารใช้ครับ.

8. 9555

9555 Active Member

25 กันยายน 2007
    พระของหลวงปู่ที่ใช้บูชาครับ สมเด็จแผ่นดินไหว พิมพ์ใหญ่เนื้อดำ กับสมเด็จแป้งเจิมพิมพ์ใหญ่

9. 9555

9555 Active Member

25 กันยายน 2007
    ของหลวงปู่อีกชุดครับ เหรียญรุ่นแรกเนื้อเงิน กับปิดตายันต์ยุ่งเนื้อเหล็กนำพี้

10. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนบ่ายแก่ๆ ร้อนๆ ครับ เจ้าตัวเล็กออกจาก รพ. แล้วแต่ผมแย่ลงเป็นไข้แทนลูก 555 หูอื้อหมดแล้ว..... สวสัดีพี่คำรณ พี่น้ำหว่า คุณเฉียวฟง คุณ Pong95 พี่เพชร พี่เกษม พี่ตั้ม พี่ปุ้ย และเพื่อนๆ สมาชิกครับ (หอบเลย ชื่อยังไม่ครบ)

เข้ามาดูแต่ละท่านออกอาวุธกับเต็มที่ เต็มอัตราศึก....ชนิดที่ว่าเจ้าขอกระทู้...อึ้งกันเลยทีเดียวเพราะไม่มี แลไม่รู้ข้อมูลในหลายๆ รุ่น ดูแล้วขอบตาเหมือนมีไฟ สปารค์ 5555

ยินดีต้อนรับครับทุกท่าน

11. k2555

k2555 Active Member

29 มิถุนายน 2011
    คุณดินระเบิด
    ส่งมาแล้วหรอครับ
    ผมยังไม่ได้รับพระเลยครับ

12. ไม่เกิด

กราบหลวงปู่ทองดำ... ครับ
    สวัสดีเพื่อนๆสมาชิกทุกๆท่าน.....
    เข้ามารอบดึกนิดๆ พร้อมกับรับข้อมูลที่น่าสนใจ ยิ่งสมเด็จแกะจากไม้โพธิ์ ยิ่งชอบ แถมติดเส้นเกศาของหลวงปู่ทองดำอีก และตะกรุดโทนหลวงพ่อเหลือ วัดท่าไม้ของท่านขุนทับยา ก็น่าสนใจมากๆ แถมประสบการณ์เพียบอีกต่างหาก...

13. ไม่เกิด

ส่วนวัตถุมงคลของท่าน pong95 ครอบครองอยู่นั้นก็ทำให้เพื่อนๆ สมาชิกขนตาไหม้เป็นแถบๆกันหมดแล้ว....

14. ญานทิพย์

ญานทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีทุกๆท่านครับ นี่แหละตัวจริงเสียงจริงประสปการณ์ตรงเพื่อนยังจำภาพยึดภูเขาหัวโล้นจากพวกว้าแดงได้ ผมประกาศกับคนอื่นๆ ว่านี่แหล่ะนักรบเมืองอุตรดิตถ์ ลูกหลาน ท่านพ่อพระยาพิชัย ศิษย์หลวงปู่ทองดำ ดว้ยความภาคภูมิใจ งัยก็เอารูปถ่ายหมู่บนยอดภูมาลงให้เพื่อนๆ ชาวกระทู้ได้ประจักแก่สายตาดว้ยนะเสธฯ
    หลวงปู่คงดลจิตดลใจให้เพื่อน และ เพื่อนๆ ในกระทู้นี้ได้มาพบปะเล่าประสบการณ์ความศักดิ์สิทธิ์ของหลวงปู่ และท่านพ่อพระยาพิชัยดาบหัก รวมถึงครูบาอาจารย์ สี่งศักดิ์สิทธิ์ในจังหวัด และเพื่อนๆชาวกระทู้เคารพบูชา
    เพื่อนสบายดี เมื่อคืนไปทำงานที่สุวรรณภูมิ นั่งอ่านกระทู้จนจบ อ่านแล้วประทับใจ แต่ยังไม่ได้โทรหาเสธเลย ให้เสธทายก่อนว่าเป็นเพื่อนคนไหน55พระเครื่องที่สุดยอดทั้งนั้นเลยหลวงปู่ท่านรักทหาร งัยก็เก็บมีดดาบน้ำพี้ไว้ให้เพื่อนบูชาสักเล่มนะอิอิ ประสบการณ์ท่านมีเยอะทะยอยปล่อยออกมานะ ขุนหลวงทับยา(ชื่อนี้สมกับท่าน)

15. สันต์โสภา

สันต์โสภา สมาชิก

5 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ทองดำ
    สวัสดีครับทุกๆท่าน ขอขอบคุณทุกๆท่านมาแบ่งปันความรู้ให้
    เข้ามาอ่านแทบทุกวันครับ คุณเอทหายไวๆน่ะ

16. ญานทิพย์

ญานทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    สวัสดีคุณKang Som ขอบารมีหลวงปู่รักษา ขอให้หายไวๆๆนะครับ
    สำหรับหลานคงหายและแข็งแรงดีแล้ว ผมเอาศรไปแตะที่ตัวหลานในรูปน่ะ พุทธคุณแน่นมากๆ ที่บอกไว้หลวงปู่ไปช่วยแล้วเป็นจริงๆ บุญของคุณพ่อและหลานแท้ๆครับ สาธุ

17. kang_som

ถ้าพูดถึงเกจิของอุตรดิตถ์ ที่อยู๋ในยุคเดียวกับหลวงปู่ทองดำ ก็ต้องมีองค์นี้ครับ
    - หลวงพ่อบุญ อุตฺตโม" วัดน้ำใส อริยะสงฆ์เจ้าผู้ทรงเวทวิทยาคมแห่งเมืองลับแล

- พระครูนวการโฆษิต (หลวงพ่อจันทร์ โฆสโก) วัดหาดสองแคว อำเภอตรอน จังหวัดอุตรดิตถ์

18. kang_som

พี่ญาณทิพย์ช่วยขยายความได้มั้ยครับ อยากรู้ คนทึบทางธรรมอย่างผมยังไม่สว่างครับ...ช่วยชี้แนะด้วยครับ....

ผมให้ลูกแขวนเหรียญเม็ดกระดุม หลวงปู่ครับ...

19. kang_som

พี่ญาณทิพย์ & พี่ขุนทับยา(พี่คำรณ) เคยอยู่สังกัด ม.พัน.๗ ด้วยกันเหรอครับ งั้นก็หัวหน้าของพ่อผมทั้งคู่เลยซิเนี้ย โอ๊ะโอ....

มีอะไรแนะนำน้องๆได้นะครับ...เจอรุ่นใหญ่...อย่างนี้ ต้องมาปูเสื่อรอฟังเรื่องราวดีๆ ล่ะครับ...

20. ไม่เกิด

กราบหลวงปู่ทองดำ... ครับ
    สวัสดีครับเพื่อนๆ สมาชิกทุกๆท่าน เช้าวันนี้แถวบ้านฝนตกชุ่มช่ำๆ ที่จริงตกมาตั้งแต่ตอนกลางคืนของเมื่อวาน เพียงแต่ว่าตกไม่แรง มาแบบว่าเรื่อยๆ อากาศเย็นสบาย ที่น่าเป็นห่วงก็อย่างที่ น้ำปาด อุตรดิตถ์ ตามข่าวมีผู้เสียชีวิตด้วย เห็นภาพแล้วหดหู่ เศร้าใจจริงๆ ก็ได้แต่หวังว่า สถานการณ์คงกลับมาเป็นปรกติในเร็ววัน....