หลวงปู่ทองดำ วัดท่าทอง อุตรดิตถ์ เถระ ๕ แผ่นดิน ลูกบุญธรรมของหลวงพ่อเงิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย kang_som, 30 มีนาคม 2011.

1. anoldman

anoldman เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2008
    สาธุๆ

ไม่ใช่รุ่นคู่ชีวิตครับ ^_^

แต่เป็นรุ่นนี้ [​IMG]

กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจังหวัดเพชรบูรณ์มาทำงานกัน<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

ไฟล์ที่แนบมา:

2. kang_som

kang_som เป็นที่รู้จักกันดี

พอจะมีรายละเอียดหรือประวัติการสร้างมั้ยครับ น่าสนใจ........

3. charoen.b

charoen.b เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2006
    แบบนี้นิมนต์หลวงพ่อท่านขึ้นมาสรงน้ำฝนบนเขาบ้างน่าจะดีมิใช่น้อย

4. kang_som

ท่านรองฯ สวัสดีตอนเที่ยงครับ ท่านรองฯ มีกับเค้าบ้างรึเปล่ารุ่นนี้...น่าสนนะครับ หุหุหุ

5. anoldman

สาธุๆ

จัดไปครับเปิดเผยครั้งแรก ของรุ่นนี้ ^_^

รุ่นนี้ไม่ได้ออกในนามจังหวัดนะครับ ที่คนเพชรบูรณ์เล่นหากันแพงจะมี ปี 19 และปี 39 ส่วนรุ่นนี้คาดว่าน่าจะติดอันดับต่อไป
    กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจังหวัดเพชรบูรณ์มาทำงานกัน<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> ​

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 สิงหาคม 2011
  6. kang_som

โฮ้วววว........เห็นรายชื่อครูบาอาจารย์แล้ว ซู้ดดดดดด..........สุดยอดเลย........มีหลวงปู่ทองดำด้วย...

เล่นกันแรงมั้ยครับราคาอ่ะ.ยังพอหาได้รึเปล่า.......

7. charoen.b

ยังไม่มีเลยครับรุ่นนี้มีแต่รุ่นอื่น

นิมนต์ครูบาอาจารย์มาได้ระดับนี้ไม่ใช่งานเล็กเลย ต้องส่งสายสืบไปด้อมๆมองๆแถวหล่มเก่าบ้างแล้ว

8. anoldman

สาธุๆ

ครับในงานมีเหตุการณ์ฝนตกหนัก ไม่แน่ใจว่าฟ้าคำรณคำราม หรือเปล่า แต่ที่แน่ๆ ตกเฉพราะในพิธี(วัด) บริเวณรอบนอกไม่ตกครับ เขาเล่าว่าตกจนน้ำนองบริเวณนั้นเลย ^_^

แต่ผมก็ฟังเข่เล่ามาอีกทีนะ เอ๋ท่านรองcharoen.b อยู่แถวเขาค้อไหม ถ้าอยู่ของก็อยู่แถวนั้นแหละครับ ส่วนที่เหลือให้สืบเองนะ ^_^

กลุ่มพลังจิตพิชิตภัยพิบัติจังหวัดเพชรบูรณ์มาทำงานกัน<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --> ​

9. kang_som

โอ้โห......ท่านรองฯ ใกล้แบบระยะเผาขนเลย พลาดไม่ได้แล้ว อิอิอิอิ.....อย่าลืมหาเผื่อน้องๆ ด้วยนะครับ.....

10. charoen.b

ยืมรูปมาให้ชมเพื่อเผยแพร่ของดีและครูบาอาจารย์ ขอบคุณเจ้าของรูปด้วยครับ

11. kang_som

แง่ววววว...รูปดูไม่ได้อ่ะครับ สงสัยที่ Office ดูไม่ได้ต้องกลับไปดูที่บ้าน.....

12. charoen.b

<TABLE border=0 cellSpacing=0 cellPadding=0 width=577><TBODY><TR><TD align=left>

"พระพุทธมหาธรรมราชา"

เป็นพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์คู่บ้านคู่เมืองเพชรบูรณ์ เคียงคู่กับหลวงพ่อเพชรมีชัย ประดิษฐาน ณ วัดไตรภูมิ จ.เพชรบูรณ์ เป็นพระพุทธรูปปางสมาธิ ศิลปะสมัยลพบุรี เนื้อทองสำริด หน้าตักว้าง 13 นิ้ว สูง 18 นิ้ว ไม่มีฐาน พระพักตร์กว้าง พระโอษฐ์แบะ พระกรรณยาวย้อยจรดพระอังสะ พระเศียรทรงชฎาเทริด หรือมีกะบังหน้า ทรงสร้อยพระศอ ทรงพาหุรัด และทรงประคด พระพุทธรูปองค์นี้ มีประวัติว่า พ่อขุนผาเมือง เจ้าเมืองราด ได้รับจากพระเจ้าชัยวรมันที่ 7 กษัตริย์ขอม ต่อมาภายหลังพ่อขุนผาเมือง ร่วมกับพ่อขุนบางกลางหาว ประกาศไม่ยอมขึ้นกับขอม ทำ ให้พวกขอมโกรธแค้นเผาเมือง แล้วนำพระ พุทธรูปขึ้นแพล่องไปตามแม่น้ำป่าสักเพื่อไปยังเมืองศรีเทพ แต่ขณะที่แพเดินทางมาถึงวังมะขามแฟบ

สายน้ำเชี่ยวกรากทำให้แพล่ม พระพุทธรูปจมหายไปกับสายน้ำเป็นเวลายาวนานหลายร้อยปี กระทั่งมีชาวบ้านออกไปทอดแหหาปลา ณ บริเวณดังกล่าว ปรากฏว่ามีพระพุทธรูปโผล่ขึ้นมาเป็นที่อัศจรรย์ ชาวบ้านได้อัญเชิญไปประดิษฐานที่วัดไตรภูมิ ซึ่งตั้งอยู่ริมแม่น้ำป่าสัก อย่างไรก็ตาม พระพุทธรูปเกิดหายไปจากวัดอย่างไม่ทราบสาเหตุ แต่มีผู้ไปพบว่ากำลังดำผุดดำว่ายอยู่บริเวณที่ลอยขึ้นครั้งแรก ชาวบ้านจึงได้อัญเชิญกลับมาประดิษฐานไว้ที่เดิม จนกลายเป็นที่มาของประเพณีอุ้มพระดำน้ำ นับแต่นั้นมา พอถึงวันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 10 ใกล้วันออกพรรษา ชาวบ้านจะอัญเชิญพระพุทธมหาธรรมราชาไปดำน้ำ มีงานฉลองสมโภชทุกปี สำหรับวัตถุมงคลพระพุทธมหาธรรมราชา มีการจัดสร้างน้อยครั้งและมีจำนวนน้อย นิยมจัดสร้างเป็นเหรียญและรูปหล่อลอยองค์

ปล.อาศัยช่วงไม่มีคน ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ตามน้ำพระกริ่งเผยแพร่พระคู่บ้านคู่เมืองนิดนึง
    ขอบคุณ
    </TD></TR><TR><TD align=right>

</TD></TR></TBODY></TABLE>

13. kang_som

ได้เลยครับท่านรองฯ ไม่มีปัญหา บอกเล่าครูบาอาจารย์ หรือสิ่งที่ท่านๆ นับถือก็ได้ครับ ไม่มีของหลวงปู่มาคุย ก็เอาครูบาอาจารย์ที่มีและนับถือมาคุย บอกเล่ากันก็ได้ครับ..........

14. สันต์โสภา

สันต์โสภา สมาชิก

5 มิถุนายน 2010
    กราบหลวงปู่ทองดำ
    วันนี้เพื่อนๆท่านใดเข้ามาแล้วยังไม่ได้ร่วมทายก็ยังมีเวลาอยู่ครับ
    สวัสดีครับ คุณเอท เผยแย้มออกมาแล้ว5555 เด็ก.....ผี รู้้แล้ววววววว

15. ไม่เกิด

ไม่เกิด เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2009
    กราบหลวงปู่ทองดำ... ครับ
    เข้ามาตอกบัตรกะดึก ผ่านมาตั้งหลายวัน ยังไม่ฝันดีสักที วันนี้คงต้องรีบนอนเผื่อจะมีเลขให้ทายกัน ว่าแล้วก็ราตรีสวัสดิ์

16. kang_som

สวัสดีตอนเข้าครับ

กราบหลวงปู่ทองดำ สาธุ......

เมื่อวานเงียบเหงาเลย ไม่มีใครมาทายผล อิอิอิอิ........สงสัยพรุ่งนี้เลขเด็ดคงมาเยอะ.....หุหุหุ

17. บางแสน

บางแสน เป็นที่รู้จักกันดี

13 สิงหาคม 2006
    สวัสดีคุณแกงส้ม-คุณเกษม-คุณpui-คุณน้ำหว้าและเพื่อนๆสมาชิกทุกท่าน...สบายดีกันนะครับ..เข้ามาทักทายกลัวเวบเงียบ...เพิ่งพิจารณารางวัลที่คุณเกษมจัดแล้วขอบอกว่ารางวัลใหญ่จริงๆ..มีทั้งมีดหมอ-ซุ้มนครโกษา-และอื่นๆอีกมากมาย...ใจถึงใจกว้างและใจดีจริงๆครับ...

18. charoen.b

มีอะไรเด็ดๆ ไม่บอกกัน ระวังตัวไว้..........​

19. kang_som

พี่ชายผมจัดหนักตลอดครับ อิอิอิ.....

ช่วงนี้ไม่มีใครทายผลเพิ่มเลย (อิอิอิ...ตัวหาร น้อยลง)

ช่วงนี้พี่ปุ้ยหายไปไหน...หรือว่าโดนคุมความประพฤติอยู่ อิอิอิอิ

สวัสดีครับพี่ตั้ม......ตกลงสถานการณ์น้ำท่วมบ้านเรา คงรอดแล้วเนอะ.....

พี่เกษม......จัดหนักตลอดเลย......งานบุญที่เคยแจ้งพี่ไว้ ยังสนใจอยู่มั้ยครับ...ว.2 เปลี่ยน

พี่เพชร อย่าหักโหมงานมากนะครับ ไปเช้า กลับดึกทุกวันเลย......

ท่านน้ำหว้า มีข้อมูลอะไรดีๆ มาแบ่งปันกันมั้ยครับ ช่วงนี้ไม่ค่อยมีของหลวงปู่มาให้ชมเลย....

ท่านรองฯ....สงสัยช่วงนี้งานหลวงจะชุก.......... เข้ามาแบบ แว๊บๆ

วันพรุ่งนี้รู้กัน คงคึกคักกันอีกครั้ง รอลุ้นแบบตัวเกร็ง อิอิอิอิ

20. kang_som

อะไรรึท่านรองฯ อ๋อออออ....พี่สันต์หมายถึงผมเป็นเด็กผีแดงอ่ะครับอิอิอิอิ.....

ผมคิดโครงการดีๆ ให้ท่านรองฯ ได้แล้วคิดไว้นานแล้ว เหลือแค่รอเวลาและปัจจัยแค่นั้นเอง อิอิอิ.....อุบไว้ก่อน.....เมื่อไรก็ไม่รู้..... ถูกรางวัยที่ 1 งวดนี้เมื่อไรจัดให้ทันที อิอิอิอิ

เอารูปแม่ย่านางมาลงไว้ หุหุหุ......... รุ่นนี้แรงส์...มาก..... ไม่ต้องบูชาติดตัว แต่ตามมาเองแบบไม่ต้องบอกเลย 5555