*** หนุมาน ผู้นำสาร ขอขมาทุกท่าน ****

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย หนุมาน ผู้นำสาร, 29 ตุลาคม 2006.

1. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    *** โลกุตตระธรรมปรากฏแล้ว ****

ขอขมาทุกดวงจิตวิญญาณ
    ขอให้พบสัจจะ เพื่อนำพาให้ตนเองหลุดพ้นทุกข์ต่อไป

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

2. casyrybacksed

casyrybacksed Active Member

27 กันยายน 2004
    สวัสดีครับ

คุณ หนุมานผู้นำสาร

ผมเคยอ่าน ข้อความ ของคุณ หลายข้อความ หลายกระทู้ ผมมีความรู้สึกว่า
    คุณมีความรู้เรื่อง โลกุตตระ มาก เหมือนกับว่า คุณมีความเข้าใจ ในโลกุตตระ
    อย่างลึกซึ้ง กระจ่าง ดุจอวัยวะ หรือร่างกายของตนเอง

แต่บางครั้ง ดูเหมือนหลุดลอยออกไป ห่างออกไป ในอีกแนวทางหนึ่ง ในสายตาของคนอื่น ดูเหมือน คุณ หลุดโลก

แต่ผมเชื่อ ว่ามันไม่ใช่ (หรืออาจใช่) เพราะใครก็ตาม ที่เคย ไปสำผัสที่นั่น จะรู้สึก เป็น
    สองทาง

ทางหนึ่ง ที่นี่แหละ ใช่เลย หามานาน นี่แหละธรรมเที่ยง

ทางที่สอง ที่นี่มันอะไร ไม่ใช่ทางที่ถูก เป็นทางโท ไม่มีที่ไหน เขาทำอย่างงี้ บทสวดอะไร (บางคนหาว่า ที่นี่บ้า)

ที่กล่าวมา ผมเชื่อว่า เป็นเรื่องของ วาสนา บารมี ครับ

ผมเข้าใจ คุณหนุมานผู้นำสาร มีความเชื่อ ความศรัทธา แบบฝังหัว
    มีความเห็น แนวทางอื่น ไม่ถูกต้อง ผมเข้าใจ

เราเป็นผู้มาถึงตอนค่ำ ผู้ที่อยู่ตอนเช้า เขาทำอะไรกัน เรารู้กันหรือไม่
    เราอาจฟังจากปาก คนโน้น คนนี้ บอกว่า เมื่อตอนเช้า เขาทำอย่างโน้น อย่างนี้กัน
    แล้วเราเชื่อ เขาแล้วเหรอ ทั้งที่ เราเอง ก็ไม่เคยเห็นด้วยตา ของตนเอง

ก็เปรียบได้กับ เมื่อ 2500 ปี มาแล้วนั้น ที่นั่น เกิดอะไรขึ้น มีใครอยู่บ้าง

ก็สุดที่จะคาดเดา

ตำนานต่างๆ คำภีร์ ทั้งหลาย ที่ถ่ายทอดจากอดีต สู่ปัจจุบัน เป็นอย่าง ไม่มีมนุษย์คนใด
    ในโลกนี้ ยืนยันได้ 100% ว่าเป็นเช่นนั้นจริง

คุณ หนุมานผู้นำสาร คุณอาจได้ศึกษา หลักสัจจะธรรม โลกุตตระ มา อย่างลึกซึ้ง

ส่วนผมเอง ขอบอกเลยว่า แทบไม่รู้อะไรเลย

ผมรู้จัก คำว่า โลกุตตระ มา 20 ปี

ได้ยินคำว่า ธรรมอนันตจักร ธรรมวิปริต โลภ โกรธ หลง ตัวกระทำ

ธรรมมะบทที่ 1 เมื่อถึงท่า ป่าช้าสาง......

จิตอ่อน หนอน เข้าไช จิตแน่ แม่เรา.....ฯลฯ

ผมรู้จัก หลวงพ่อเสวก มา 20 กว่าปี (ไม่รวม ถึงก่อนหน้านั้น สมัยที่ผมยังเป็นเด็ก)

ส่วนพระรูปอื่น ผมก็เคย ได้ยินแต่ชื่อ เคยเห็นตัวท่าน แต่ไม่เคยคุยกับท่าน เช่น หลวงก๋ง แม่ชีสมปอง นอกนั้น ผมแทบ ไม่รู้จัก รูปอื่นเลย

ผมรู้จัก พระนัด ผมเชื่อว่า ท่านมีภูมิธรรมสูง

แต่ผมก็เชื่อเรื่องวาสนา บารมี นักบวช ต้องเผชิญ การทดสอบ

ถ้าคุณ หนุมานผู้นำสาร รู้จัก พระ แม่ชี เหล่านี้

คุณ ต้อง ได้ ยิน ได้ ข่าว และ รู้สึกถึง ความ ไม่เที่ยงแท้ ความไม่แน่นอนทั้งหลาย

แน่นอน ถ้าคุณ ไม่รู้ ก็เป็นอีกเรื่องนึง

เหล่านี้ ทำให้ผม เกิดความครางแครงใจ มาตลอด 20 ปี

50% ผมเชื่อ ในโลกุตตระ แบบฝังหัว

50% ผมสงสัย ว่า ผมอาจ โดนหลอก ให้เชื่อ เหมือนอย่างที่คนอื่นๆ เชื่อ

ผมออยาก ให้คุณช่วย ไข

3. lamb of god

lamb of god เป็นที่รู้จักกันดี

อา นะ การให้อภัย เป็นสุดยอดแห่งทาน แบบหนึ่ง ..... ไม่มีใครเกิดแล้วไม่เคยทำผิดพลาด
    ตั้งแต่เกิดยันตายหรอก แค่คิดจะเป็นคนดีก็ขึ้นชื่อว่าเป็นคนดีไปครึ่งตัวแล้ว ที่เหลือก็แค่การกระทำเท่านั้น ...... ถ้ารู้ว่าพลาดตรงจุดไหนแล้วพยายามแก้ไขเอาชนะและปรับปรุงตัวเอง
    เท่านี้ก็ขึ้นชื่อว่ายอดคนแล้วละ....อภัยให้ค่ะถ้าทำผิดจริงแลัวสำนึกได้

4. วสุธรรม

วสุธรรม พลังรักอมตะ

14 พฤศจิกายน 2008
    ผมชื่นชอบคุณ นะครับท่านหนุมาน
    เวลาผมมีความรู้ใหม่ๆ ผมจะเชื่อ/ไม่เชื่อ อย่างละ50ก่อน
    แล้วแขวนไว้ในใจ ต่อมาจะเพิ่มหรือลดคะแนนตามเหตุผลที่ได้พบเจอ
    ผมไม่ชอบต่อต้านขัดคอใครๆ
    ผมขออโหสิกรรมให้คุณ
    และขออนุโมทนาบุญ สำหรับการเสียสละของคุณ

สาธุ สาธุ สาธุ

5. มหัสดำ

มหัสดำ เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ผมกลับชอบนะครับ

สัจจะหนึ่งล่ะ

การกระทำหนึ่งล่ะ

ผมว่าผมเข้าใจนะ แต่เข้าใจว่าอะไรบอกไม่ได้ เพราะ

ขอกระทำดีกว่าครับ ผลจะเป็นอย่างไร ชั่ง...

6. limit123

limit123 สมาชิก

เรียนรู้ทุกอย่างทางโลก ที่จับต้องได้และจับต้องไม่ได้ โดยสัจจะ แล้วพิจารณาโดยธรรมมะ
    ใช่ปะครับ แต่เริ่มเรียนรู้จากภายในเราก่อน ครอบคลุมปะครับ
    แค่รู้ใว้ ไม่ตัดสินโดยอะไร(นิสัย อารมณ์ ความเชื่อ สันดาน หรืออื่นๆ)
    แต่ใช่ธรรม ในการพิจารณา สิ่งที่รู้ อาจได้คำตอบหรือไม่ได้คำตอบ(เพราะมันอาจคลุมเคลือ หรือยากที่จะตัดสิน โดยปัจจัยหลากหลายมากมายยยยทุกอย่าง)

และทุกวันนี้ถ้าผมใช้คำว่าทุกคนมีธรรมในใจ แต่ขาดสติพิจารณา
    เลยปล่อยให้ความคิด คำพูด การกระทำ ถูกสร้างไปในทางไม่ถูก จากปัจจัย
    ทาง ความไม่รู้ ไม่เข้าใจ สันดาน อารมณ์ หรืออื่นๆ

อันนี้ในมุมของคนไม่เคยไหว้พระ สวดมนต์ นั่งสมาธิ หรือเข้าวัดเลยนะครับ
    แต่อยากรู้ว่าวิธีนี้รึเปล่า และใช้ได้ไม๊

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2010
  7. limit123

ความหมายของ สัจจะ,ธรรม
    ก็ครอบคลุมแล้ว ธรรมตอบได้หลายอย่างเลย

ปัญหาหลากหลาย มีต้นตอที่มาที่ไป
    เรื่องอะไรปัจจัยอะไรที่สร้างกิเลศ แล้วกิเลศตัวไหน ที่สร้างปัญหาให้เกิด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 มกราคม 2010
  8. limit123

ผมก็ไม่รู้จะสื่ออะไรนะครับ -*-
    แต่พิมพ์ไปเพื่ออยากฟังว่าเข้าใจถูกมั้ย มั้ง-*-

9. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวตนของการกระทำมีจริง
    โลกุตตระเรียกว่า "ตัวกระทำ"
    แต่เราจะมองไม่เห็น เหมือนล่องหนอยู่ตลอดเวลา
    แล้วตัวกระทำที่เราทำไป ก็มีผลย้อนกลับมา
    ทุกอย่างจึงมีเหตุมีผล ทุกสิ่งที่เกิดขึ้นเป็นผลจากการกระทำทั้งสิ้น
    ทุกคนเกิดมา ก็มีตัวกระทำติดตัวมาทุกคน

10. somyoth

somyoth สมาชิกใหม่

มนุษย์ย่อมเป็นไปตามกรรม

สิ่งที่คุณหนุมานกล่าว เข้าใจได้ง่ายๆ

ก็ด้วยคำตรัสของพระพุทธเจ้านั่นเอง ที่ตรัสว่า

"สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม"

นั่นก็หมายความว่า สิ่งที่คุณหนุมานกล่าวถึง ตัวกระทำ

ก็คือกรรมที่จะไปรอเราในภาคหน้า จากผลการกระทำในวันนี้

ถ้าหากมันตายได้ ก็จะไม่มี่กรรมที่เราต้องรับอีก

ผู้ที่ยังไม่หลุดพ้น ย่อมต้องรอรับผลอันนั้นอย่างแน่นอน

ไม่ว่าจะตั้งใจหรือไม่

คำว่าไม่ตาย ก็คือไม่มีผู้ใดจะล้างกรรม หรือการกระทำที่เกิดขึ้นแล้วได้นั่นเอง

ดังนั้นผู้ที่กล่าวว่าล้างกรรมได้ ย่อมมุสา

อันนี้เป็นความเข้าใจส่วนตัว หรือความเห็นส่วนตัวน่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 มิถุนายน 2010
  11. หนุมาน ผู้นำสาร

จากโลกุตตระ สาวกผู้รับการถ่ายทอดจากโลกุตตระ

12. mib8gdviNz

mib8gdviNz เป็นที่รู้จักกันดี

...(อึ้งครับ)~

13. moderntof

moderntof Active Member

7 มิถุนายน 2010
    ขอแจมนิดส์นึง... อยากขอแสดงความคิดเห็น เพราะมัน...เกิดมีความรู้สึก!
    คนที่เข้าถึงมักมีคำพูดโดยจิตวิญญาณ ส่วนตัวก็เฝ้าสังเกตุ และติดตามด้วยจิตวิญญาณเหมือนกัน อิอิ...

จริงๆ กรรมสามารถล้างได้โดยตัวของมันเอง... ความเป็นมนุษย์ในโลกนี้ อยู่ภายใต้มิติแห่งกาลเวลา ก็เพื่อสำแดงความเป็นตัวตนของความคิด

ลองคิดดูว่า... อะไรทำให้เราออกจากมิติกาลเวลานี้ได้ กรรมจึงเป็นแค่ตัวแปรๆ หนึ่งคล้ายกับกติกาในโลกมิตินี้

เวลาก็ใกล้เข้ามาุทุกที... ความเชื่อ และการยึดถือในสิ่งที่นมนานมาแล้วกำลังมีการวิวัฒน์ ทั้งในด้านภาษา และการปฎิบัติ เนื่องจากต้องเป็นไปตามสติปัญญาของมนุษย์...

14. ฟู่เหยิน

ฟู่เหยิน Active Member

สำหรับเรา ท่านไม่ต้องขอขมา
    หนำซ้ำ ... เราต้องขอบคุณท่าน

เรารัก หลวงพ่อเจริญ และ ในหลวง

ชีวิตนี้ อะไรจะเกิดก็ต้องเกิด ...

ขอบคุณที่หลวงพ่อมาโปรด พวกเรา

และอีก พระองค์หนึ่งที่ขาดไม่ได้คือ ... หลวงพ่อใหญ่

15. ฟู่เหยิน

TT_____TT

ข้าพเจ้าได้รับสัจจะ และทำสำเร็จแล้วคือ นั่งธูป 300 ชั่วธูป

ภายใน 1 ปี เมื่อปีที่แล้ว

และ เลิกบุหรี่ และกัญชา ตลอดชีวิต

เห็นพ่อแม่มีพระคุณตลอดชีวิต, นับถือพุทธ ตลอดชีวิต

ไม่ซื้อขายพระตลอดชีวิต,ไม่ขายหนังสือธรรมะตลอดชีวิต

ข้าพเจ้าเปรียบเสมือนเม็ดดินเม็ดทรายเล็กๆ แต่เม็ดทรายเม็ดนี้

ก็มีความจงรักภักดีต่อ ในหลวงและ สิ่งอันใดที่จะเป็นการช่วย

ในหลวง ... ลูกก็จะทำอย่างสุดความสามารถ

16. ฟู่เหยิน

ได้โปรดเล่าต่อด้วยครับ

ติดตามอยู่ครับ

17. หนุมาน ผู้นำสาร

ภูริทัต ...ในหลวง

หลวงพ่อเจริญ มารองรับโลกุตตระ
    โลกุตตระ คือ หลวงพ่อใหญ่ มนุษย์เหนือโลก
    หลวงพ่อเจริญ จึงพยายามช่วยในหลวง
    แต่ติดขอบรอบข้าง เข้าไม่ถึง
    จึงทำอะไรไม่ได้
    ในหลวงจึงลำบาก
    เพราะขาดสัจจะคำสอน

18. เฌ

เฌ เป็นที่รู้จักกันดี

ในหลวงของเราคือพระโพธิสัตว์ ท่านหนุมานฯ ก่อนกล่าวสิ่งใดๆ ให้พึงระวัง เพราะมันจะเป็นกรรมติดตามไปถึงภพหน้าชาติหน้า

เนื่องด้วยพระบารมีแห่งในหลวงของเรา ชาติไทยจึงได้ผ่านประสบการณ์ที่เลวร้ายมาทุกยุคทุกสมัย นี่คือการบำเพ็ญบารมีของพระองค์ท่าน กรุณาอย่างกล่าวเช่นนี้ เป็นการไม่สมควรอย่างยิ่ง

การไปร้บสัจจะ เป็นวิชชาสายไหนนั้นผมไม่สนใจหรอก เพราะไม่ได้สอนให้ได้รับรู้ในเรื่องพระนิพพาน อันเป็นเส้นทางสายเอกแห่งพระพุทธศาสนา ... ท่านหนุมานจะรับมาแล้วก็เชิญท่านตามอัธยาศัย แต่กรุณาอย่ากล่าวพาดพิงสถาบันอันเป็นที่รักยิ่งของปวงชนชาวไทย ดั่งที่ท่านกำลังกระทำอยู่ในขณะนี้.

19. เจ้าหญิงแพร

เจ้าหญิงแพร เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    ขอคัดค้านสักนิดนะจ๊ะ ในหลวงท่านไม่เคยขาดสัจจะคำสอนนะจ๊ะ ในหลวงท่านทรงอภิญญาสมบัตินะจ๊ะ และสามารถดึงอารมณ์ของพระอริยะหมดทั้งหมดมาใช้ได้นะจ๊ะ

20. ตำหนัก

ตำหนัก สมาชิกใหม่

24 พฤศจิกายน 2010
    ขอคำอธิบายเพิ่มเติม

การปฏิบัติสัจจะวันละ ๑ ข้อ นั้น ควรนำสัจจะมาจากไหน ถึงจะถูกต้องตามหลักธรรมคำสั่งสอน