หนีภัยน้ำจากบางบัวทอง นนทบุรี

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย poon-pan, 21 ตุลาคม 2011.

1. poon-pan

poon-pan เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอพระองค์ทรงพระเจริญยิ่งยืนนาน

2. poon-pan

1
    ส่วนเรื่องราวที่คุณ thaiput นำมาเล่าให้ฟัง ถ้าเป็นเรื่องจริง ผมว่าไม่น่าแปลกใจเลยสำหรับพฤติกรรมของกลุ่มคนพวกนี้

คนเราลองถ้ามันพูดโกหกปั้นน้ำเป็นตัวได้อย่างหน้าด้านๆแล้วล่ะก็ เรื่องชั่วๆอย่างอื่นมีหรือที่มันจะไม่ทำ

แต่ยังไงต้องขอขอบคุณในข้อมูลที่คุณ thaiput โพสมาให้เพื่อน ๆ ได้รับทราบครับ

3. นิรันตรัง

นิรันตรัง Active Member

23 กรกฎาคม 2011

ลูกสาวคนโตของผมก็อยู่ในสภาพนี้เหมือนกันครับ ทำงานกับ บ.ชิปปิ้ง เจ้าของ

เป็นคนจีนแผ่นดินใหญ่ ก็เลยแนะนำให้อยู่ชดใช้ให้จนถึงที่สุด ประคองสถานะ

การณ์ให้หนักเป็นเบาให้ได้มากที่สุด จนกว่าน้ำจะมาปิดบริษัทไปเลย บุญมีจริง

บาปมีจริง อานุภาพแห่งคุณพระรัตนะตรัยมีจริง กำหนดจิตให้อยู่ในบุญ สวด

มนต์ภาวนาระลึกถึง คุณของพระพุทธเจ้า คุณของพระธรรม คุณของพระอริยะ

สงฆ์ คุณของบิดามารดา คุณของครูบาอาจารย์ให้คุ้มครองเราในช่วงวิกฤตินี้

และ ตลอดไปนะครับ

4. poon-pan

1
    แจ้งข่าวครับตอนนี้ 14.50 น. ที่นครนายก อ.ปากพลี ฝนตกหนักมากครับ

5. นิรันตรัง

ศึกษาศูนย์อพยพที่ทางหน่วยงานต่างๆเตรียมไว้ดูนะครับ จุดไหนที่เราสะดวก

อพยพไปอยู่ศูนย์อพยพศูนย์ใดศูนย์หนึ่งเลยครับ เขาบอกว่ามีการอำนวยความ

สะดวกทุกอย่างอย่างดี จะได้มีสมาชิกเว็ปพลังจิตไปอยุ่ศูนย์อพยพกับเขาบ้าง

ไปดูว่าจริงแล้วเป็นเช่นไร แล้วนำข้อมูลจากประสบการณ์จริงมาโพสแบ่งปันกัน

ในเว็ปนี้นะครับ ขอให้โชคดีครับ ขอให้พบคนมีบุญคอยช่วยเหลือในทุกๆด้าน

ตลอดไปนะครับ ในฐานะที่เป็นเพื่อนสมาชิกเว็ปพลังจิตด้วยกันครับ

6. poon-pan

1
    บุญรักษาได้จริงๆครับ

ผมขอคุณพระช่วยคุ้มครองลูกสาวของคุณนิรันตรังด้วยครับ

ผมมีเรื่องเล่าที่เกิดขึ้นกับตัวเองก่อนจะย้ายมา นครนายก

คือผมเช่าห้องไว้แถวแจ้งวัฒนะ ใกล้ ๆ กับ ห้าง บิ๊กซีเอกซ์ตร้า ( ห้างคาร์ฟูเก่า ) ตอนที่ผมออกมาจากบ้านพักบางบัวทอง ก็มาตั้งหลักกะว่าจะอาบน้ำอาบท่านอนพักเอาแรงซักคืนนึงก่อนที่จะเดินทางไปนครนายกในตอนเช้า ตั้งใจว่าจะไม่อยู่นานหรอกเพราะคิดว่าเดี๋ยวน้ำทางฝังตะวันออกของแม่น้ำเจ้าพระยาก็จะต้องไหลลงมาจากทางรังสิต ติวานนท์

น้ำมาเลยคืนนั้น ผมตื่นมาตอนตี 3 กว่า ๆ ได้ยินคนในอพาร์ทเมนต์ เค้าส่งเสียงกันดังก็เลยถาม รปภ. น้อง รปภ. เค้าบอกว่า น้ำมันมาทางคลองประปา แค่นั้นผมก็ปลุกแฟนกับลูก ๆให้เก็บของ เตรียมออกเดินทางไป นครนายกต่อทันที

ตอนที่ขับรถออกมาก็ยังงง ๆ อยู่ว่าจะขับไปทางไหนดีหว่า ? เพราะยังไม่ได้เช็คเส้นทางเลย ยังไม่ทันมีเวลาได้เช็คอะไรเลย ตอนแรกก็กะว่าน่าจะวิ่งผ่านถนนแจ้งวัฒะวิ่งผ่านสีแยกหลักสี่ไปทางถนนรามอินทรา เพื่อวิ่งไปสุวินทวงศ์ผ่านฉะเชิงเทราไปนครนายก แต่ในระหว่างที่ขับรถอยู่นั้น ก็เลยนึกขึ้นมาได้ว่า ควรจะขับไปขึ้นทางด่วนที่ งามวงศ์วาน เพื่อให้รถอยู่ที่สูงแบบปลอดภัยไว้ก่อน และตอนที่ขับอยู่บนทางด่วนก็ยังไม่แน่ใจว่าจะไปลงทางไหน

แรก ๆ ก็กะว่าจะขับไปลงที่ ดินแดงเพื่อวิ่งไปทางวิภาวดี ออกรังสิต องค์รักษ-นครนายก แต่ระหว่างนั้นก็ให้แฟนเค้า โทรหา จส. 100 เพื่อตรวจสอบเส้นทาง ก่อนตัดสินใจหาทางลง ตรงดินแดง กว่าจะรู้เรื่องเส้นทางก็ขับรถเลยทางลง ด่วนดินแดง ทำให้ต้องตัดสินใจมุ่งไปทางลง ที่พระราม 9 เพื่อไปใช้เส้นทางวงแหวนตะวันออกแทน ระหว่างที่ขับรถไปผมก็ฟัง จส. 100 ไปด้วย และก็มีคนโทรเข้ามาแจ้งว่า รถที่มุ่งหน้าไปถนนวิภาวดี มุ่งหน้าไปรังสิต ตรงสี่แยกหลักสี่ ทุกเส้นทางที่ผ่านสี่แยกหลักสี่ รถติดมาก โดยเฉพาะตรงถนน วิภาวดี มีน้ำท่วม สูงมาก รถเล็กวิ่งผ่านไม่ได้

ตอนนั้นผมนึกถึงได้แต่คำว่าบุญอย่างเดียวเท่านั้น เดชะบุญจริง ๆที่เราไม่ได้ตัดสินใจไปทางนั้น ไม่งั้นจะเป็นอย่างไรก็ไม่รู้ นึกแล้วยังหวาดเสียวอยู่เลย ถ้าไปทางที่รถติดวินาศสันตะโรแล้วล่ะก็ คงรู้สึกเสียใจมากที่พา ครอบคร้วไปติดกับอยู่ตรงนั้น

บุญรักษาทุกคนครับ

7. นิรันตรัง

เจอแบบนี้ ประชาชนต้องรวมตัวกัน ช่วยเหลือกันเองแล้วครับ สู้เต็มที่ครับ

เตรียมพร้อมสู้ศึกที่ยืดเยื้อและยาวนานครั้งนี้กันครับ ยังไงความรัก ความสามัคคี

ความเอื้อเฟื้อเผื่อแผ่ ความโอบอ้อมอารี ช่วยเหลือเกื้อกูลซึ่งกันและกัน จะเป็น

พลังที่ยิ่งใหญ่ทำให้เราผ่านศึกนี้ไปด้วยกันได้อย่างสวยงามครับ ใครเขาจะลุ่ม

หลงบนความเดือดร้อนของประชาชนอย่างเราก็ปล่อยเขาไปครับ พวกเรายังมี

พ่อหลวงแม่หลวง ยังมีพระบรมวงศานุวงศ์ผู้ทรงคุณอันประเสริฐทุกๆพระองค์

ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณแก่พวกเราอย่างหาที่สุดมิได้อยู่ครับ ถึงเราจะยาก

ลำบากอย่างไร เราก็ยังคงอยู่ในพระเนตรพระกรรณอยู่ตลอดเวลาครับ สู้ให้เต็ม

ที่กันครับ

๘. อานันทสูตร​

ว่าด้วยคนดีทำชั่วได้ยาก

[๑๒๔] ข้าพเจ้าได้สดับมาแล้วอย่างนี้ :-

สมัยหนึ่ง พระผู้มีพระภาคเจ้าประทับอยู่ ณ พระวิหารเวฬุวัน

กลันทกนิวาปสถาน ใกล้พระนครราชคฤห์ ก็สมัยนั้นแล ในวันอุโบสถเวลาเช้า

ท่านพระอานนท์นุ่งแล้ว ถือบาตรจีวร เข้าไปบิณฑบาตยังพระนครราชคฤห์

พระเทวทัตได้เห็นท่านพระอานนท์กำลังเที่ยวบิณฑบาตอยู่ในพระนครราชคฤห์

จึงเข้าไปหาท่านพระอานนท์ แล้วได้กล่าวกะท่านพระอานนท์ว่า ดูก่อนอาวุโส

อานนท์ บัดนี้ ผมจักกระทำอุโบสถและสังฆกรรมแยกจากพระผู้มีพระภาคเจ้า

แยกจากภิกษุสงฆ์ ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป

ครั้งนั้นแล ท่านพระอานนท์เที่ยวบิณฑบาตในพระนครราชคฤห์

กลับจากบิณฑบาตในภายหลังภัตแล้ว เข้าไปเฝ้าพระผู้มีพระภาคเจ้าถึงที่

ประทับ ถวายบังคมแล้วนั่ง ณ ที่ควรส่วนข้างหนึ่ง ครั้นแล้วได้กราบทูลพระผู้มี

พระภาคเจ้าว่า ข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ขอประทานพระวโรกาส เวลาเช้า ข้า

พระองค์นุ่งแล้วถือบาตรและจีวรเข้าไปบิณฑบาตยังพระนครราชคฤห์ พระเทว

ทัตได้เห็นข้าพระองค์กำลังเที่ยวบิณฑบาตอยู่ในพระนครราชคฤห์ จึงเข้าไปหา

ข้าพระองค์ ครั้นแล้วได้กล่าวกะข้าพระองค์ว่า ดูก่อนอาวุโสอานนท์ บัดนี้ ผมจัก

กระทำอุโบสถและสังฆกรรมแยกจากพระผู้มีพระภาคเจ้า แยกจากภิกษุสงฆ์

ตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไปข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ วันนี้พระเทวทัตจักทำลายสงฆ์ จัก

กระทำอุโบสถและสังฆกรรม.

ลำดับนั้นแล พระผู้มีพระภาคเจ้าทรงทราบเนื้อความนี้แล้ว จึงทรงเปล่งอุทานนี้

ในเวลานั้นว่า

ความดีคนดีทำได้ง่าย ความดีคนชั่วทำได้ยาก

ความชั่วคนชั่วทำได้ง่าย ความชั่วพระอริยะทั้งหลายทำได้ยาก.

จบอานันทสูตรที่๘

http://www.palungjit.org/tripitaka/d...hp?cat=4400147
    http://palungjit.org/threads/กำลังใจแด่-คนดี-ทุกคนครับ.309737/page-2#post5267090

8. poon-pan

1
    อนุโมทนาครับ

9. นิรันตรัง

ขอบคุณในเมตตาจิตครับ

อ่านเรื่องของคุณpoon-panแล้ว ขนลุกครับ บุญมีจริง บาปมีจริง คุณพระ

รัตนตรัย มีจริง ขอให้บุญช่วยให้ประสบแต่ความสุขความเจริญตลอดไปนะครับ

10. นิรันตรัง

"ว่าจะไปช่วยงานศูนย์อพยพตามแนวทางของ thaiflood/thaipbs

แล้วครับเพราะน่าจะเป็นแนวทางที่ดีที่สุดในเวลานี้"

สาธุครับ นอกจากจะเป็นแนวทางที่ดีสุดแล้ว

ยังเป็นแนวทางอันประเสริืฐที่สุด

ที่จะทำให้พวกเราชาวไทยรอดพ้นจากวิกฤติครั้งนี้ไปได้ด้วยดี

สาธุอีกครั้งครับ

11. viphard

viphard เป็นที่รู้จักกันดี

ประกาศ คนที่รู้ว่าน้ำจะท่วมหรือท่วมแล้วนะครับ ถ้ายังพอย้ายมาได้ ถ้ามีรถไปที่ สุพรรณบุรี สระกระโจม ดอนเจดีย์ นะครับ ตาม link http://t.co/MjSAtjEN ไม่มีที่ไป ไปที่นี่นะครับ พระอาจารย์ใหญ่ท่านบอกว่าอยู่ได้เป็น 1000คน มีที่จอดรถ พระอาจารย์ใหญ่ท่านเลี้ยง อาหารให้ 3 มื้อ เลย นะครับ ที่จอดรถเป็น 1000 คันครับ ช่วยบอกต่อกันด้วยนะครับ

12. Humra

Humra สมาชิก

26 กันยายน 2011
    ผมเห็นสภาพน้ำท่วม สงสารคนกรุงเทพฯ พี่น้องจากต่างจังหวัดโดยเฉพาะแถวอีสานบ้านผมที่ลงมาทำงานที่กรุงเทพฯยังดีที่มีบ้านเกิดที่พอจะอาศัยได้นาน แต่พี่น้องคนกรุง ไม่รู้จะไปไหนได้นอกจากทิ้งบ้านไปอยู่ศูนย์อพยพ ซึ่งก็ไม่รู้ว่าจะทนอยู่ได้นานขนาดไหนเพราะเห็นว่าน้ำอาจจะท่วมเป็นเดือน หรืออาจหลายเดือน ถึงเวลานั้นอาหารการกินในศูนย์อาจจะขาดแคลน ก็ไม่รู้ใครจะช่วยใครได้ต่างคนต่างลำบากเหมือนกัน ผมว่าน่าจะย้ายศูนย์ย้ายคนมาแถวจังหวัดที่น้ำไม่น่าจะท่วมไม่ไปกระจุกตัวที่กรุงเทพฯที่เดี่ยว ก่อนถนนหนทางจะถูกตัดขาด เดินทางออกไปยาก เพราะดูข่าวน้ำเหนือมวลใหญ่จะถล่มอีกรอบ :'(

13. poon-pan

1
    เมื่อตะกี้ดูข่าว ไม่น่าเชื่อศูณย์ธรรมศาสตร์รังสิต นับถอยหลังที่จะปิดศูณย์แล้วครับ

14. Nirvana

Nirvana เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2005
    หากเข้าไปดูที่กระทู้ ศูนย์อพยพ

Nirvana ได้พยากรณ์แล้วว่าทุกศูนย์ใน กทม.และปริมณฑลจะถูกน้ำตีแตกภายใน 7 วัน เวลาเพิ่งผ่านมาไม่ถึง 48 ชั่วโมง ศูนย์ใหญ่ก็กำลังจะสลายแล้ว......:cool:

15. poon-pan

1
    ไม่รู้ว่า พรรคพวกของศปภ. จะได้เข้ามาอ่านบ้างหรือเปล่าน้อ

ผมว่าศูนย์ ฯ น่าจะตั้งอยู่ด้านข้าง ๆ ของมวลน้ำที่จะไหลผ่านมากกว่าเล่นไปตั้งไว้ทางทิศใต้ ที่น้ำมันจะวิ่งไปหา...ซี้มะก่องด้องแน่

16. Nirvana

Nirvana ก็เคยโพสต์ไว้แล้วว่า....

ฝ่ายบริหารขณะนี้ไม่ว่าง กำลังมีภาระกิจ "แก้แห" อยู่
    จนปัจจุบันก็ยังแก้ไม่ได้ และมีแนวโน้มที่จะถูกแหพันแข้งพันขา จมน้ำตายไปกับผู้ประสพภัย.....นั่นแหละ ครับ :mad:

17. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

อยู่บางใหญ่ โดนเหมือนกัน ไม่เห็นมีภาครัฐมาช่วยอะไรเลย เหมือนเขาจะบอกว่า ให้ท่วมมากๆก่อน จนกว่าจะเดินไปช๊อปปิ้งไม่ได้
    ตอนนี้ก็ช่วยตนเองไป ออกไปก็ไปหาเสบียง ที่ไหนที่เป็นศูนย์ช่วยที่ไกลออกไป หากเรายังเดินทางไปได้ ก็ไปลงชื่อ รับมาม่า กับปลากระป๋องมา คนละนิดละหน่อย พอเป็นพิธี อิอิ ทำใจนะ น้ำท่วมหนักนะ แบบว่าอีกหน่อยเกิดจราจล ส่วนเรายังไปไหนไม่ได้ ทางบ้านไม่อพยพ ก็เลยต้องใช้วิธีกันนิดนึง บอกกันว่า หากน้ำเข้ามาบ้านเกินคอ เมื่อไหร่ หรือไฟฟ้าน้ำประปาตัด เราต้องอพยพออกนะ คนในบ้านมีห่วงคือ สุนัข ก็ต้องอยู่ รอดูสถานการณ์ต่อไป

18. พระยาเดโชชัยมือศึก

พระยาเดโชชัยมือศึก สินธพอมรินทร์

การปฎิบัติธรรมของเรา เราเห็นเหตุการณ์ล่วงหน้าพอจะได้บ้าง น้ำจะท่วมในกรุงเทพ จนคนไม่มีจะกิน จะเริ่มปล้นจี้ ทำร้ายกัน มันอยู่ยาก หากใครมีโอกาสอพยพได้ ให้ย้ายออกไปอยู่ต่างจังหวัด เราขอสนับสนุนแนวคิดนี้ ตอนนี้สามารถขึ้นทางด่วน ออกทางบูรพาวิถี หาทางไปทางโคราช ขอนแก่น จะอยู่ดีมีสุขกว่าอยู่ที่กรุงเทพ อย่างแน่นอน ส่วนเราก็ต้องอยู่ใช้กรรม ปรนนิบัติพ่อ ช่วยดูแลความปลอดภัย ทดแทนพระคุณพ่อ อิอิ

19. poon-pan

1
    ผมไปอ่านคำเตือนของพระอาจารย์รัตน์มา ซึ่งไปตรงกับที่ผมเพิ่งรู้มาจากพี่ที่เพิ่งสึกมาจากวัดป่าในชัยภูมิ (ท่านเป็นลูกศิษย์ของหลวงปู่ศรีมหาวีโร ) เวลาที่ท่านเตือนมานั้นค่อนข้างตรงกันครับ

ผมว่า คุณพระยาเดโชชัยมือศึก รีบตีฝ่าออกมาก่อนเหมือนกับพระยาตากตีฝ่าวงล้อมทหารพม่าก่อนที่กรุงศรีฯจะแตก ถ้าไม่รีบออกเดี๋ยวตายคากรุงศรี ฯ

20. Nirvana

แนะนำว่าให้รีบปฏิบัติตามอย่าง...ด่วนที่สุด ครับ :cool:

ทรัพย์สินที่มีค่ามากที่สุดคือ ชีวิตของเราและของคนที่เรารัก