สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    ที่พี่นริศบูชามาจากที่วัดน่าจะเป็นเหรียญ24 ย้อนยุครุ่นนี้ครับผม...

2. deden

เหรียญแจ่ม(เล็ก) หลวงปู่บอกว่า "พุทธคุณไม่หนีเหรียญ16"

การสร้างเหรียญแจ่ม(เล็ก) ของหลวงปู่ ท่านดำหริให้สร้างขึ้นโดยมีความประสงค์ที่จะแจกให้แก่เด็กและผู้หญิง เนื่องจากวัตถุมงคลของหลวงปู่รุ่นก่อนๆที่ท่านสร้างขึ้นล้วนแต่องค์ใหญ่อลังการแทบทุกรุ่น เวลาเด็กและผู้หญิงอาราธนาห้อยคอดูไม่สวยงาม ด้วยความเมตตาของหลวงปู่ ท่านจึงสร้างวัตถุมงคลเหรียญเล็กกระทัดรัดนี้ขึ้นมา(แต่พุทธคุณไม่เล็กนะครับ) โดยหลวงปู่เป็นผู้ออกแบบและกำหนดยันต์หลังเหรียญด้วยองค์ท่านเอง อีกทั้งท่านยังอนุญาตให้ใช้ชื่อ"แจ่ม"จารึกลงบนเหรียญรุ่นนี้อีกครั้งด้วย(เพื่อที่ลูกศิษย์นำไปใช้จะได้มีแต่เรื่องแจ่มๆ) และท่านยังเมตตาเดินทางไปสั่งทำเหรียญที่อำเภอพยุหคีรีด้วยองค์ท่านเอง โดยครั้งแรกสั่งทำเป็นเนื้อเดียวคือเนื้อทองแดงรมมันปู แต่พอวันที่หลวงปู่กลับไปรับเหรียญที่ทำเสร็จแล้ว ช่างกลับส่งงานเป็นเนื้อชุบทอง ซึ่งลูกศิษย์ที่ไปด้วยต่างอารมย์เสียไปตามๆกัน และพากันต่อว่าช่างและจะไม่ยอมรับงาน(เพราะช่างผิดสัญญา) แต่ด้วยความเมตตาของหลวงปู่ ท่านจึงพูดกับลูกศิษย์ที่ไปด้วยว่า..."ถ้าเราไม่เอา แล้วเค้าจะไปขายใคร"...และนี่จึงเป็นปฐมเหตุที่ทำไมเหรียญแจ่มเล็กเป็นเนื้อชุบทอง
    เหรียญรุ่นนี้เป็นเหรียญรุ่นที่เสกนานมากๆๆๆๆๆ โดยเสกครั้งแรกพร้อมกับมีดหมอ จนกระทั่งมีดหมอออกให้บูชาแล้ว หลวงปู่ก็ยังไม่อนุญาตให้นำเหรียญรุ่นนี้ออกให้บูชา และท่านก็เสกของท่านมาเรื่อยๆอีกนานมาก ท่านจึงนำมาแจกเป็นครั้งแรกในงาน"ยกช่อฟ้า"พระอุโบสถ
    มีลูกศิษย์ใกล้ชิด เรียนถามหลวงปู่ว่า เหรียญรุ่นนี้ดีด้านไหนทำไมหลวงปู่เสกนานจัง หลวงปู่ก็เมตตาตอบลูกศิษย์ท่านนั้นว่า..."เหรียญรุ่นนี้พุทธคุณไม่หนีเหรียญ16"...

(ขณะนี้ที่วัดยังมีเหรียญรุ่นนี้ให้บูชานะครับ ขอบอกว่าเหรียญรุ่นนี้ "ค่าบูชาถูกมากๆ แต่พุทธคุณแพงมากๆครับ")

3. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    รายงานตัวครับพี่ deden

ช่วงนี้งานเข้าครับ ไม่ได้เข้าเน็ตมาเกือบ 2 เดือน

สบายดีนะครับ

4. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

อ่านแล้วทำให้ความกระตือรือล้นที่จะตามหาเหรียญปี 24 ลดลงไปเยอะเลย
    เพราะมีเหรียญแจ่มเล็กแล้ว จำได้ว่าเช่าตั้งแต่ไปวัดครั้งที่สอง งานสวดพระอภิธรรมฯ

ขออนุญาตขอเกร็ดความรู้หน่อยครับ ปลัดขิกบรรจุกริ่งเพื่ออะไรครับ ผมเช่าที่วัดมา 1 ตัว เป็นปลัดเขาควาย ไม่มีจารแต่อุดกริ่งไพเราะดี

5. deden

เย้! Liverpat กลับมาแล้ว....
    พี่สบายดีครับน้องพัฒน์ อย่าหายไปนานอีกนะครับช่วงนี้กระทู้นี้พี่ว่าเริ่มกลับมาคึกคักขึ้นแล้วครับ...เรื่องงานเข้ายังไง สู้ๆนะครับ...อ้อ!ฝากตามตาโชคแสนดีกลับมาด้วยนะครับผม ไม่รู้ว่ายังตรอมใจเรื่อง2-0อยู่หรือเปล่า...(deejai)

6. deden

ตามนั้นเลยครับ"เจ๊กี" มีครั้งหนึ่งหลวงปู่มอบเหรียญแจ่มเล็กให้ลูกศิษย์คนหนึ่ง ลูกศิษย์คนนั้นเห็นเป็นเหรียญเล็กๆเลยไม่สนใจที่จะอาราธนาติดตัวจึงอาราธนาไว้ในรถ วันหนึ่งลูกศิษย์คนนั้นขับรถไปกับเพื่อนอีก5คน รถไปประสบอุบัติเหตุยับเยินทั้งคัน แต่คนบนรถไม่เป็นอะไรเลย ในรถคันนั้นมีวัตถุมงคลอยู่เพียงเหรียญเดียวคือเหรียญ"แจ่มเล็ก"นี่แหล่ะครับ อย่างงี้ต้องเรียกว่า1เหรียญคุ้มครองได้6คน...(good)

7. deden

ปลัดขิกของที่วัดจะมีทั้งแบบที่ลูกศิษย์แกะจากไม้ต่างๆเช่นไม้มะยมตายพราย แล้วก็ถวายหลวงปู่เพื่อให้ท่านอธิษฐานจิต และมีแบบที่เป็นเขาควายซึ่งหลวงปู่ท่านดำหริให้ลูกศิษย์หาซื้อที่เค้าแกะสำเร็จไว้แล้ว จากอำเภอพยุหคีรีครับ ซึ่งการที่ปลัดขิกเขาควายมีกริ่งบรรจุอยู่ก็ไม่มีอุปเท่ห์อะไรหรอกครับพี่นริศ เนื่องจากรูปลักษณ์เค้าบรรจุกริ่งมาอยู่แล้ว หลวงปู่ก็อธิษฐานจิตไปตามรูปลักษณ์ที่มีมาครับ(ก็ไม่ทราบเหมือนกันว่าช่างชาวพยุหะมีอุปเทห์อย่างไรหรือเปล่าในการบรรจุกริ่งไว้ภายในครับ)...

8. deden

สวัสดีครับคุณ praaek amulet เรื่องสิงห์คงต้องติดไว้ก่อนหรือรอข้อมูลจากท่านอื่นๆมาตอบนะครับไม่ทราบข้อมูลเรื่องเนื้ออัลปาก้าจริงๆ ยังไงรบกวนคุณpraaek amulet ช่วยกันหาข้อมูลอีกทางหนึ่งด้วยนะครับ ดีเหมือนกันครับมีประเด็นใหม่ๆ กระทู้นี้จะได้เป็นแหล่งข้อมูลเกี่ยวกับหลวงปู่ได้อย่างครบถ้วนครับ...ยินดีต้อนรับนะครับผม wel lcome_mokey

9. deden

ก็เจ๊กีมัวนั่งชื่นชมกับมีดหวด แล้วก็บรรดามีดอีเหน็บอยู่นี่ครับ...จะสะสมไว้สู้กับใครตั้งหลายเล่มน๊อ:VO

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 ตุลาคม 2009
  10. Liverpat

ขอบคุณมากครับพี่เด่น

เรื่อง 2-0 พี่เด่นก็มีความสุขด้วยใช่มั๊ยครับ ขึ้นจ่าฝูงเลย

ของเค้าดีจริงๆ ^^

11. Liverpat

ลองเอารูปมาลงสิครับ

12. sridoi

แว๊บ ๆ เห็นมีบางท่านมาโพสต์ข่าวว่า ตอนนี้ที่วัดมีตะกรุดมหารูด
    ไม่ทราบว่าเป็น 5 ห่วง หรือมหารูดทองแดง 4 นิ้วครับ

13. Liverpat

5 ห่วง(ทนหายห่วง) เด็กหยาม'ดิส มีแล้ว

ปล่อยให้น้องๆเถอะนะครับ ^^

Pleaseeeee

14. Liverpat

ถ้าพี่เต้ยจะแบ่งให้น้องๆได้บูชา ก็สนใจอย่างยิ่งครับ ^^

15. sridoi

แล้วน้อง ๆ จะรีรออะไรกันจ๊ะ

16. deden

ดูในนามบัตรถึงได้นึกออกว่าน้องเอกนี่เอง สบายดีนะครับ พี่เข้าไปที่วัดเมื่ออาทิตย์ก่อนเห็นหลวงน้านำพระผงที่เพิ่งค้นเจอจากข้างบน มวลสารเดียวกันและสร้างพร้อมกันกับพิมพ์หลวงพ่อจงนั่นแหล่ะครับ แต่เป็นพิมพ์สมเด็จพุทธาจารย์โต ดูขลังมากๆครับ แถมบูชาไม่แพงด้วย ถ้าว่างลองเข้าไปชมนะครับ
    ถ้าเอกมีข้อมูลอะไรก็นำมาลงเพื่อช่วยกันเผยแพร่เกียรติคุณของหลวงปู่กันนะครับ...
    อ้อ!แม่นางกวักหาได้ยังครับ วันนั้นพี่ถามหลวงน้าแล้วเห็นบอกว่าไม่มี ถ้าเกิดหลวงน้าค้นเจออีกไว้พี่จะแจ้งข่าวนะครับ...yimm

17. deden

ต้องขอบอกว่ายังไม่กล้าออกความเห็นครับ ไม่ทราบข้อมูลจริงๆ ต้องขอเวลาไปหาข้อมูลหน่อยนะครับผม.... :(

18. deden

ขอบคุณมากครับเอก เป็นประโยชน์มากๆครับ...

19. deden

ผมว่าดีนะครับ ยังไงรอเซียนตัวจริงเสียงจริงอย่างคุณpraaek amulet มาตอบอีกทีนะครับ(good)

20. ปัญจ

ปัญจ เป็นที่รู้จักกันดี

สบายใจจัง ผมบูชาพระจากพระเอกพระเครื่องทั้งเหรียญสิบหก เหรียญแจ่ม เหรียญหลวงพ่ออู่ทอง ขุนแผน เมื่อหลายเดือนก่อน ไม่รู้จักมาก่อนยังกังวลนิดๆ ว่าจะเจอดีไหม มาอ่านที่นี่แล้วมั่นใจว่าเจอของดีแน่นอน