สืบสานบูรพาจารย์หลวงปู่แสวง อริโย(ฝังตะกรุดทองคำและแบ่งปันประสบการณ์)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย โชคแสนดี, 10 พฤศจิกายน 2008.

1. poop961

poop961 สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2009
    ช่วยดูให้หน่อยครับแท้หรือเปล่า

2. poop961

poop961 สมาชิกใหม่

29 กันยายน 2009
    ด้านหลังครับ

3. deden

deden Active Member

29 พฤศจิกายน 2008
    เป็นเหรียญที่เรียกว่าสร้างย้อนยุคครับ เนื่องจากสมัยก่อนเหรียญ24เป็นเหรียญที่ค่อนข้างหายากและเป็นที่ต้องการของลูกศิษย์ลูกหา จึงได้มีการนำเหรียญแจ่ม(ปี24)มาถอดพิมพ์ ว่ากันว่าถอดพิมพ์ออกมาได้สวยกว่าเหรียญต้นฉบับซ่ะอีกครับ มีหลายเนื้อครับทั้งชุบนิกเกิล ชุบทอง และเนื้อลงยา(ดังรูปที่ถามมา) แต่สร้างปีไหนผมไม่แน่ใจครับ
    สำหรับเหรียญแจ่ม(ปี24)มีเนื้อเดียวครับคือเนื้อทองแดง แต่ผิวเหรียญจะต่างกันเป็นสองกระแสคือจะออกทองแดงมันปู แล้วก็ออกเป็นแบบคล้ายรมดำครับ...

4. หนึ่ง1

หนึ่ง1 เป็นที่รู้จักกันดี

พึ่งรู้ว่ามีเหรียญย้อนยุค แล้วปี 16 มีย้อนยุคเปล่าครับ

5. deden

เหรียญ16 ยังไม่มีการสร้างย้อนยุคครับ(เหรียญ24ย้อนยุค ที่วัดยังมีให้บูชานะครับ)
    แต่มีเหรียญรุ่นหนึ่งที่มีลูกศิษย์ถามหลวงปู่ว่า เหรียญรุ่นนี้ดีอย่างไร หลวงปู่ตอบด้วยองค์ท่านเองว่า..."เหรียญนี้ไม่หนีเหรียญ16" (เหรียญนี้พุทธคุณไม่ต่างจากเหรียญ16-deden) ส่วนจะเป็นเหรียญรุ่นอะไรนั้น ไว้วันหลังผมจะมาเล่าให้ฟังนะครับ...

6. fujyjo

fujyjo เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ไม่ทราบตอนนี้ที่วัดยังมีตะกรุดอะไรอยู่บ้างครับ แล้วบูชาเท่าไรครับ

7. SSB655

SSB655 เป็นที่รู้จักกันดี

ตะกรุดสามกษัตริย์ 300
    ตะกรุดมหารูดดอกใหญ่ ของเก่า เหลือวางอยู่สองดอก ไม่ทราบว่ากี่บาท ต้องลองสอบถามดู
    ตะกรุดมหาอุดเล็ก 100
    ตะกรุดเมตตาเล็กด้ายสีแดง 50
    ตะกรุดพระเจ้าห้าพระองค์ ลายมือหลวงพ่อแสวง 500
    ตะกรุดเมตตาดอกเล็ก ลายมือหลวงพ่อแสวง จำไม่ได้ว่าบูชาเท่าไหร่

8. SSB655

SSB655 เป็นที่รู้จักกันดี

ทางวัดยังมีรายจ่ายด้านการก่อสร้างเพิ่มเติมอีกพอควร หากมีโอกาสเชิญเข้าไปไหว้ร่างของท่าน และบูชาวัตถุมงคลครับ

9. deden

พลาดไม่ได้ด้วยประการทั้งปวง!!!!

งานทอดกฐิน ณ วัดสว่างภพ วันอาทิตย์ที่ 11 ตุลาคม 2552 นี้

วันเดียวเท่านั้น...
    ทางวัดจะมีอะไรนั้น รอคุณโชคแสนดีมาแจ้งอย่างเป็นทางการอีกครั้งครับ

10. ชุมพร

ชุมพร สมาชิก

ขออนุโมทนาล่วงหน้าเลยครับ ผมคนอยู่ไกลคงไม่ได้มาร่วมบุญวันนั้น

11. ANUWART

ANUWART เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุครับ

เชิญทำบุญซื้อ อิฐ หิน ดิน ทราย เหล็ก ปูน สร้างศาลาแก้วครอบสมเด็จองค์ปฐม

เชิญร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระประธานสมเด็จองค์ปฐมและศาลาแก้วพระจุฬามณี ที่ จ.นครศรีธรรมราช (สำนักสงฆ์ธรรมเจริญ)

" บุญกุศลใดที่พึงจะได้รับ ก็ขอให้ทุกท่านได้รับเช่นเดียวกันถ้วนหน้าสถาพร ทั้งโลกนี้และโลกหน้า ที่สุดถึงซึ่งพระนิพพานด้วยกันเทอญฯ สาธุ"<!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end --><!-- google_ad_section_end -->

12. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    ทำบุญทอดกฐินกับหลวงปู่แสวง อริโย ในวันที่ ๑๑ ตุลาคม ๕๒

ขอเรียนเชิญท่านผู้ใจบุญใจกุศล มาร่วมกันทำบุญทอดกฐินกันที่วัดสว่างภพ พร้อมกับร่วมทำบุญบูชาวัตถุมงคลรุ่นแรกๆในราคาพิเศษ ซึ่งปีนี้ทางคณะกรรมการวัดได้ลงมติให้นำ "พระเนื้อดินขุยปูตัน" มากด้วยประสบการณ์ซึ่งหลวงปู่ท่านได้ดำริสร้างไว้ด้วยองค์ท่านเอง ให้ร่วมทำบุญบูชาในราคา ๒๐๐ บาทเท่านั้น เพียงวันเดียวในงานทอดกฐินปี๕๒นี้ ถือว่าเป็นโอกาสพิเศษในรอบหลายปีเลยนะครับ มิควรพลาดเป็นอย่างยิ่งครับ

13. หนึ่ง1

มีใครไปร่วมงาน ช่วยเล่าบรรยากาศให้ฟังหน่อยครับ ส่วนพระเครื่องหมดหรือยังถ้ายังบูชา 200 อยู่หรือเปล่าครับ

14. โชคแสนดี

โชคแสนดี เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2008
    เดี๋ยวผมกลับเข้ากรุงเทพ จะเข้าไปไหว้หลวงปู่แล้วจะนำข่าวมาแจ้งให้ทราบอีกทีครับ ท่านหนึ่ง อนุโมทนาบุญงานกฐินที่ไปร่วมบุญมาด้วยครับ

15. หนึ่ง1

ช่วงนี้เทศกาลกฐิน ผมร่วมบุญกับหลายวัด ทั้งเป็นกรรมการ และไม่ได้เป็น แต่ปีนี้ยังไม่ได้ร่วมทอดเลย งานรัดตัว แต่ต้องปีกตัวไปทอดสักวัดให้ได้ ขออนุโมทนากับทุกท่านที่ทำบุญกฐินปีนี้ครับ

16. หนึ่ง1

ติดวัตถุมงคลดีกว่าติดวัตถุอัปมงคล ไม่ทำตัวให้เดือดร้อนผู้อื่นก็ได้ชื่อว่าเป็นคนดีแล้วครับ

17. หนึ่ง1

น้ำมนต์ที่หน้าวัดสว่างภพ.....ใครอยากให้หลวงปู่พรมน้ำมนต์ให้ลองไปปล่อยปลาที่หน้าวัดดูซิครับ ..หลวงปู่จะพรมน้ำมนต์ให้โชกเลย ..ก็ผมปล่อยปลาเสร็จแล้วกำลังแผ่เมตตาปลาที่แม่น้ำหน้าวัดมันสบัดน้ำใส่จนตัวเปียกเลยผมก็ทึกทักเอาเองว่าเป็นน้ำมนต์หลวงปู่

18. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ผู้เป็นพุทธบุตรด้วยจิตเคารพนอบน้อมครับ _/|\_

ไม่ได้เข้ามาอ่านตั้งนาน พี่น้องทุกท่านสบายดีนะครับ
    ผมได้เหรียญหลวงพ่ออู่ทอง ปี 16 มาหนึ่งเหรียญ
    ขออนุญาตขอรายละเอียดอีกครั้งสิครับ

19. sridoi

ขอบคุณครับ :)

บังเอิญจังหวะดีก็ได้มาไม่เกิน 500 บาท คงไม่แพงเกิน

20. sridoi

ว่าจะหาเหรียญปี 24 ซักเหรียญ ตั้งงบไว้ 400 บาท คุณกีรดาราจะมองว่าผมเหนียวกว่าเหรียญปี 16 ไม๊ครับเนี่ย 5555

เหรียญปี 24 เป็นทองแดงรมดำรึเปล่าครับ
    ผมเคยเช่าที่วัดเป็นเหรียญแจ่มสีทอง ปี 24 เหมือนกัน